หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ได้รับต้นกล้ามา 3 ต้นแต่ไม่รู้เป็นต้นอะไรเลยยังไม่ได้ปลูกลงดินที่บ้านครับ  (อ่าน 1928 ครั้ง)
PomTJ
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: กันยายน 16, 2011, 11:20:06 AM »

ผมได้รับต้นกล้ามาจากเพื่อน 3 ต้นนานเกือบเดือนแล้ว แต่ไม่รู้เป็นต้นอะไรเลยยังไม่ได้ปลูกลงดินที่บ้าน คนที่บ้านไม่ค่อยมีความรู้เรื่องพืชกันสักเท่าไร วานผู้รู้กรุณาบอกหน่อยครับ
เดาว่าต้นแรกด้านซ้ายและต้นที่ 3 ด้านขวาน่าจะเป็นต้นชนิดเดียวนะครับ

ดูกันชัดๆ ที่ต้นแรกครับ..

ดูต้นที่ 3 กันใกล้ๆ ครับ..

ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 16, 2011, 02:24:57 PM โดย PomTJ » บันทึกการเข้า

rinne.ch
*

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 19, 2011, 02:18:51 PM »

น่าจะเป็น ต้นมะค่า ต้นคูน ต้นประดู่ แค่เดาเอานะคะ

ยังไม่แน่นอน
real
*

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 19, 2011, 03:27:17 PM »

พะยูงครับท่าน
PomTJ
*

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 20, 2011, 08:58:46 AM »

ขอบคุณครับ คุณrinne.ch และคุณreal
ผมลอง search เทียบดูแล้วเห็นว่าต้นที่ 2 ตรงกลางน่าจะเป็นพะยูง [หรือชื่ออื่น ประดู่ กระยง กระยูง (เขมร-สุรินทร์), ขะยูง (อุบลราชธานี), แดงจีน (ปราจีนบุรี), ประดู่ตม (จันทบุรี), ประดู่ลาย (ชลบุรี), ประดู่เสน (ตราด), พะยูง (ทั่วไป), พะยูงไหม (สระบุรี)] จริงๆ ครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์