ข่าว
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่อง"ตอไม้ยูคา" จะจัดการอย่างไรดี ระหว่าง? ช่วยแนะนำ  (อ่าน 1247 ครั้ง)
JOY
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: กันยายน 13, 2011, 11:41:57 AM »

ถ้าต้ด เหลือตอแล้ว.. ทาตอด้วยยาฆ่าหญ้า  แล้วรอให้ ตอผุ  ๑ ปี จึงนำแบคโฮมาขุด เพื่อ จะง่ายขึ้น (หรือปล่าว?)

หรือ ตัดแล้ว นำแบคโฮ มาขุด เลย เพื่อ จะได้ใช้พื่้นที่ โดยเร็ว  ที่สวน ต้นยูคา มีเล็กใหญ่ คละกันไป

ต้นใหญ่ ราก จะหยั่งลึก และ ยาว ใช่หรือ ไม่??
ขอบคุณค่ะ

saUY
*

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 13, 2011, 12:19:43 PM »

ถึงคุณ จอย
เรื่องตอยูคา 
ไม่ว่าจะเป็นต้นใหญ่หรือต้นเล็กก้อตายเรียบด้วย ยาไกลโฟเซต 48
วิธีฆ่า ด้วยยาไกลโฟเซต 48
  หนึ่ง ผสมยายาไกลโฟเซต 48  น้ำ 20 ลิตร ต่อ ยาไกลโฟเซต 48 สองร้อย ซีซ  คนให้เข้ากันแล้วใช้เครื่องฉีด ใส่ที่ใบที่เกิดใหม่  ( ให้ดูความสูงของต้นใหม่ ให้สูง หนึ่งเมตร ถึง สองเมตร)  ถ้าสูงเกินไป จะฉีดยาลำบาก  ให้ฉีดทุกครังที่มีใบใหม่เกิดขึ้น  รับประกันได้เลยว่าไม่เกิน สามปี ตายหมด  สวนของผมฉีดอยู่ สองปี ที่ดิน ปลูกยูคามา สิบสอง ผมฉีดอยู่ปีที่สอง นำรถไถฟอร์ด ใหญ่ดันตอยูคาได้แล้ว
aggie18
*

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 13, 2011, 12:33:52 PM »

ถึงคุณ จอย
เรื่องตอยูคา 
ไม่ว่าจะเป็นต้นใหญ่หรือต้นเล็กก้อตายเรียบด้วย ยาไกลโฟเซต 48
วิธีฆ่า ด้วยยาไกลโฟเซต 48
  หนึ่ง ผสมยายาไกลโฟเซต 48  น้ำ 20 ลิตร ต่อ ยาไกลโฟเซต 48 สองร้อย ซีซ  คนให้เข้ากันแล้วใช้เครื่องฉีด ใส่ที่ใบที่เกิดใหม่  ( ให้ดูความสูงของต้นใหม่ ให้สูง หนึ่งเมตร ถึง สองเมตร)  ถ้าสูงเกินไป จะฉีดยาลำบาก  ให้ฉีดทุกครังที่มีใบใหม่เกิดขึ้น  รับประกันได้เลยว่าไม่เกิน สามปี ตายหมด  สวนของผมฉีดอยู่ สองปี ที่ดิน ปลูกยูคามา สิบสอง ผมฉีดอยู่ปีที่สอง นำรถไถฟอร์ด ใหญ่ดันตอยูคาได้แล้ว
+100 ใช้ได้ครับ
ที่ผมหนักใจตอนนี้คือตอสักครับ ไม่ยังก็ไม่ตาย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 13, 2011, 02:09:18 PM โดย aggie18 » บันทึกการเข้า
surasak toaim
*

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 13, 2011, 02:22:29 PM »

ผมก็ปลูกครับ จะ 4 ปีแล้ว ยังไม่ตัด หญ้าขึ้นเต็มเลยครับ   
สวนข้างๆ ประมาณ 10 ไร่ ผมเห็นเขาเอาแบคโฮ มาขุดออก แล้วปลูกมันสำปะหลัง ขึ้นดีมากเลยครับ 4 เดือน ต้นท่วมหัว
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์