ข่าว
หน้า: 1 2 3 4 5 6 [7] 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 ... 29   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ข้าว ไรซ์ เบอร์รี่ (Rice Berry) หอม อร่อยมากๆ 1 ไร่ 1 แสน ของจริง  (อ่าน 170085 ครั้ง)
Jeab-007
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #96 เมื่อ: กันยายน 28, 2011, 10:37:21 PM »

ใครมีข้าวพันธุ์นี้อยู่ก็ลองหักกลางเมล็ดดูนะครับ

จริงมาก จริงน้อยแค่ไหน ดูให้ประจักษ์

อะไรคือจริง ? อะไรคือปลอม ? กันล่ะนั่น --- รบกวนท่าน อธิบายให้ประจักษ์
อย่ามัวยึกยัก โยกโย โยเย อยู่ใย  ---  รีบจัดไป ให้ความรู้ สู่ประชา
ผลบุญ จะเกิด แก่เราท่าน ---  มาช่วยกัน สร้างเสริม กันเถิดหนา
สิ่งดีๆ จะได้บังเกิด แก่ชาวนา  --- ช่วยกันพัฒนา เกษตรกรไทย ให้รุ่งเรือง

แบบเดียวกันกับ คุณ ผีโซ เลยนะเนี่ย

Liked By: , chaiyasit kaewnil

konthain(นพ)
Moderator
*

ยิ่งให้ไปยิ่งได้มา การให้ที่ยิ่งใหญ่ไม่สิ้นสุดคือให้ปัญญาและมิตรภาพ

« ตอบ #97 เมื่อ: กันยายน 28, 2011, 10:46:34 PM »

ข้าวไรซ์เบอร์รี่ ที่มาโพสนี่
ทำไมต้องชื่อนี้ครับ?
มันมีที่มายังไงหรือครับ ?
แล้วมันดีกว่า ข้าวอื่นๆยังไง?(หอมนิล,สังข์หยด,ฯลฯ)

ผมไม่ทราบครับว่าทำไมต้องตั้งชื่อแบบนี้ ต้องถาม ดร. อภิชาติ  วรรณวิจิตร  เจ้าของพันธ์ครับ
แต่ผมว่ามันก็ไพเราะดีนะ ดูอินเตอร์ด้วย กำลังอินเทรนด์ ที่เขานิยมกินพวกผลเบอร์รี่กันน่ะ เคยดูข่าวหรือเปล่า
มันมีที่มาและดีกว่าข้าวอื่นอย่างไร ต้องรอให้ผู้รู้เข้ามาตอบครับ ผมก็อยากรู้เหมือนกัน

การตั้งชื่อข้าวพันธุ์นี้ว่าไรซ์เบอรี่ ถ้าให้ผมเดาความคิดที่มาของคนตั้งชื่อ ก็น่าจะมาจากกระแสสุขภาพ จากสารต้านอนุมูลอิสระ ( antioxidants ) จากบรรดาลูกเบอรี่ทั้งหลาย เช่น ราสเบอรี่ บลูเบอรี่ โกจิเบอรี่ ฯลฯ
berry = ผลไม้เล็กๆ ที่มีสีสรร
Rice = ข้าว
Rice berry = ข้าวที่มีสีสรร (ม่วงเข้มออกดำ) หรือเปล่า   ยิ้มกว้างๆ  ยิงฟันยิ้ม
ส่วนที่มาของข้าวพันธุ์นี้เท่าที่หามาได้  ยิงฟันยิ้ม
ข้าวไรซ์เบอรี่ ได้มาจากการผสมข้ามพันธุ์ระหว่างข้าวเจ้า หอมนิลกับข้าวขาว ดอกมะลิ 105 จากการพัฒนาพันธุ์ข้าวพิเศษ โดยศูนย์วิทยาศาสตร์ข้าวฯ มหาวิทยาลัยเกษตรศาสตร์ เพื่อให้ได้ เมล็ดพันธุ์ที่มีคุณภาพดี และให้ประโยชน์สูง สุดแก่ผู้บริโภค เมล็ด พันธุ์ที่ได้จะถูกแจกจ่ายให้กับเกษตรกรที่เข้าร่วมโครงการ เป็นผู้ ปลูกและดูแลรักษา ซึ่งต้องอยู่ในพื้นที่ภูมิประเทศและภูมิอากาศที่ เหมาะสม โดยส่วนมากจะอยู่ในเขตภาคเหนือของประเทศไทย เพื่อ ให้ได้ข้าวที่มีคุณสมบัติดี ครบถ้วนตามลักษณะพันธุ์ ทำให้ได้ข้าว ไรซ์เบอรี่เมล็ดเรียวยาว สีม่วงเข้ม มีกลิ่น หอมมะลิ น่ารับประทาน และผลิตออกมาเป็น “Rice for Health” ข้าว กล้อง ไรซ์เบอรี่ ข้าวเพื่อสุขภาพ

ส่วนจะดีกว่าข้าวตัวอื่น เช่นข้าวหอมนิล ข้าวเจ้าแดง ข้าวก่ำ ยังหาไม่เจอการเก็บตัวเลขเพื่อเปรียบเทียบครับ
เอาข้อมูลข้าวไรซ์เบอรี่ไปดูเท่าที่หาได้นะครับ
คุณสมบัติทางโภชนาการในข้าวกล้องไร ซ์เบอรี่ Riceberry

ปริมาณ Amylose                                     18.3      %        

วิตามิน อี                                                577       ug/100g

เบต้าแคโรทีน                                          21.61    ug/100g

คุณสมบัติต่อต้านอนุมูลอิสระ (FRAP)               30.91    umole TE/g

คุณสมบัติต่อต้านอนุมูลอิสระ
ฟัยเตท                                                   659.24  mg/100g

โพลีฟีนอล                                               202.5    mg/100g
แทนนิน                                                  66.78    mg/100g

จริงๆแล้วการกินข้าวกล้องทุกชนิดมีประโยชน์จากจมูกข้าวแน่นอนอยู่แล้ว และถ้าจะให้ดีหาข้าวหลายๆสี
สีของข้าวก็มีสารที่มีประโยชน์ ถ้าเอามากินรวมกันย่อมจะดีกว่าการที่กินข้าวเพียงตัวใดตัวหนึ่งนะครับ  ยิงฟันยิ้ม
 ยิ้มเท่ห์

สำนึกดีครับ
อยู่กับบ้านรับจ้างล้างรถและขายก๋วยเตี๋ยว
แต่ใจมันรักการเกษตรทำนาปลูกข้าวกินเอง
 ยิงฟันยิ้ม
Mr.Suthee
*

« ตอบ #98 เมื่อ: กันยายน 28, 2011, 10:54:07 PM »

ขอบคุณครับ คุณนพ ผมสงสัยต้องศึกษาเรื่องข้าวกับเขาบ้างแล้ว เมื่อก่อนตอนเด็กๆผมเห็นแม่ผมซื้อที่นาปลูกข้าวพันธุ์พื้นเมืองชื่อว่า ข้าวเล็บนก เดี๋ยวนี้ไม่ค่อยเห็นมีขายแล้วครับ พอตอนไปทำงานที่ซาอุฯก็ไปกินข้าวใส่เครื่องเทศแขกปากี ก็เห็นข้าวคล้ายๆข้าวเล็บนกนี่แหละครับยังนึกว่าเอามาขายถึงนี่เลยเหรอ..แต่เขาไม่ขัดขาวครับเม็ดเล็กๆก็อร่อยดีครับทำข้าวมันไก่คงจะดีทีเดียว

Liked By: nipun
Jeab-007
*

« ตอบ #99 เมื่อ: กันยายน 28, 2011, 11:00:08 PM »

ข้าวไรซ์เบอร์รี่ ที่มาโพสนี่
ทำไมต้องชื่อนี้ครับ?
มันมีที่มายังไงหรือครับ ?
แล้วมันดีกว่า ข้าวอื่นๆยังไง?(หอมนิล,สังข์หยด,ฯลฯ)

ผมไม่ทราบครับว่าทำไมต้องตั้งชื่อแบบนี้ ต้องถาม ดร. อภิชาติ  วรรณวิจิตร  เจ้าของพันธ์ครับ
แต่ผมว่ามันก็ไพเราะดีนะ ดูอินเตอร์ด้วย กำลังอินเทรนด์ ที่เขานิยมกินพวกผลเบอร์รี่กันน่ะ เคยดูข่าวหรือเปล่า
มันมีที่มาและดีกว่าข้าวอื่นอย่างไร ต้องรอให้ผู้รู้เข้ามาตอบครับ ผมก็อยากรู้เหมือนกัน

การตั้งชื่อข้าวพันธุ์นี้ว่าไรซ์เบอรี่ ถ้าให้ผมเดาความคิดที่มาของคนตั้งชื่อ ก็น่าจะมาจากกระแสสุขภาพ จากสารต้านอนุมูลอิสระ ( antioxidants ) จากบรรดาลูกเบอรี่ทั้งหลาย เช่น ราสเบอรี่ บลูเบอรี่ โกจิเบอรี่ ฯลฯ
berry = ผลไม้เล็กๆ ที่มีสีสรร
Rice = ข้าว
Rice berry = ข้าวที่มีสีสรร (ม่วงเข้มออกดำ) หรือเปล่า   ยิ้มกว้างๆ  ยิงฟันยิ้ม
ส่วนที่มาของข้าวพันธุ์นี้เท่าที่หามาได้  ยิงฟันยิ้ม
ข้าวไรซ์เบอรี่ ได้มาจากการผสมข้ามพันธุ์ระหว่างข้าวเจ้า หอมนิลกับข้าวขาว ดอกมะลิ 105 จากการพัฒนาพันธุ์ข้าวพิเศษ โดยศูนย์วิทยาศาสตร์ข้าวฯ มหาวิทยาลัยเกษตรศาสตร์ เพื่อให้ได้ เมล็ดพันธุ์ที่มีคุณภาพดี และให้ประโยชน์สูง สุดแก่ผู้บริโภค เมล็ด พันธุ์ที่ได้จะถูกแจกจ่ายให้กับเกษตรกรที่เข้าร่วมโครงการ เป็นผู้ ปลูกและดูแลรักษา ซึ่งต้องอยู่ในพื้นที่ภูมิประเทศและภูมิอากาศที่ เหมาะสม โดยส่วนมากจะอยู่ในเขตภาคเหนือของประเทศไทย เพื่อ ให้ได้ข้าวที่มีคุณสมบัติดี ครบถ้วนตามลักษณะพันธุ์ ทำให้ได้ข้าว ไรซ์เบอรี่เมล็ดเรียวยาว สีม่วงเข้ม มีกลิ่น หอมมะลิ น่ารับประทาน และผลิตออกมาเป็น “Rice for Health” ข้าว กล้อง ไรซ์เบอรี่ ข้าวเพื่อสุขภาพ

ส่วนจะดีกว่าข้าวตัวอื่น เช่นข้าวหอมนิล ข้าวเจ้าแดง ข้าวก่ำ ยังหาไม่เจอการเก็บตัวเลขเพื่อเปรียบเทียบครับ
เอาข้อมูลข้าวไรซ์เบอรี่ไปดูเท่าที่หาได้นะครับ
คุณสมบัติทางโภชนาการในข้าวกล้องไร ซ์เบอรี่ Riceberry

ปริมาณ Amylose                                     18.3      %        

วิตามิน อี                                                577       ug/100g

เบต้าแคโรทีน                                          21.61    ug/100g

คุณสมบัติต่อต้านอนุมูลอิสระ (FRAP)               30.91    umole TE/g

คุณสมบัติต่อต้านอนุมูลอิสระ
ฟัยเตท                                                   659.24  mg/100g

โพลีฟีนอล                                               202.5    mg/100g
แทนนิน                                                  66.78    mg/100g

จริงๆแล้วการกินข้าวกล้องทุกชนิดมีประโยชน์จากจมูกข้าวแน่นอนอยู่แล้ว และถ้าจะให้ดีหาข้าวหลายๆสี
สีของข้าวก็มีสารที่มีประโยชน์ ถ้าเอามากินรวมกันย่อมจะดีกว่าการที่กินข้าวเพียงตัวใดตัวหนึ่งนะครับ  ยิงฟันยิ้ม
 ยิ้มเท่ห์

ขอบคุณ คุณ konthain(นพ) มากๆ ครับ ได้ความรู้เพิ่มขึ้นอีกเยอะเลย
ข้าน้อยขอคารวะ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

Liked By: nutner
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 28, 2011, 11:01:56 PM โดย Jeab-007 » บันทึกการเข้า
ดำ ดู ดี
" กระดูกสันหลังของชาติ "
seller
*

ชายตัวดำทำนาสีขาว

« ตอบ #100 เมื่อ: กันยายน 28, 2011, 11:02:05 PM »

ผมไม่ยึกไม่ยักหล่ะครับ เพราะไม่มีข้าวอยู่ในมือ
ไม่ได้ขายด้วย ไม่ได้เชียร์อีกต่างหาก
ใครเชียร์ ใครขาย ก็ควรจะรู้ข้อมูล
เพราะไม่งั้นชาวนาก็โดนหลอกอยู่เรื่อยไป

ยศ :ผมมาปรบมือให้ครับ อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 29, 2011, 02:19:09 AM โดย ยศ สวนอรุโณทัย » บันทึกการเข้า

ยิ้มเท่ห์ กลุ่มเกษตรสรรพสิ่ง ข้าวสินเหล็ก ไรซ์เบอรี่ 0898899914 อาหารสัตว์ ปุ๋ยบำรุงดิน ก้อนปรับสภาพน้ำดินด้วยระบบสรรพสิ่ง
warman
*

« ตอบ #101 เมื่อ: กันยายน 28, 2011, 11:04:26 PM »

ผมลองหาข้อมูลดูแล้วมันก็ไม่ต่างอะไรจากข้าวทั่วไปนะครับ แรกๆผมว่าผมสนใจแต่พอดูจริงๆก้หอมมะลิไทยเจ๋งกว่าครับ ขอบคุณที่ตอบคำถามครับแต่ไปๆมาๆหัวข้อนี้เหมือนโฆษณาเลยครับคุณทำนาเองรึเป่าาครับรู้ละเอียดดีเกินจริงครับขอโทษ หุหุ หนำซ้ำเวลาใครถามคุณก็ตอบแบบไม่ค่อยน่าฟังเลยครับ รักษาผลประโยชน์ตัวเองรึเปล่าครับเนี่ย ตกลงว่าคุณมาขายข้าวใช่มั๊ยครับ รูดซิบปาก
konthain(นพ)
Moderator
*

ยิ่งให้ไปยิ่งได้มา การให้ที่ยิ่งใหญ่ไม่สิ้นสุดคือให้ปัญญาและมิตรภาพ

« ตอบ #102 เมื่อ: กันยายน 28, 2011, 11:08:41 PM »

ผมไม่ยึกไม่ยักหล่ะครับ เพราะไม่มีข้าวอยู่ในมือ
ไม่ได้ขายด้วย ไม่ได้เชียร์อีกต่างหาก
ใครเชียร์ ใครขาย ก็ควรจะรู้ข้อมูล
เพราะไม่งั้นชาวนาก็โดนหลอกอยู่เรื่อยไป

คุณ ดำฯ เก่งเรื่องการปลูกข้าวอยู่แล้วลองหาพันธุ์มาปลูกดูนะครับ จะได้มีข้อมูลไว้มาตอบเพื่อเป็นประโยชน์ต่อชาวนาและผู้ที่สนใจ (ก็คนในเวปนี้แหละครับ ถึงจะรู้จักพวกเรา    ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม)
ถ้าหามาปลูกได้แล้วก็ แบ่งมาให้ผมลองปลูกบ้างนะครับ อยากได้อยู่เหมือนกัน ตอนนี้ผมมี หอมนิล สังหยด และข้าวเหนียวก่ำแล้ว  ยิงฟันยิ้ม
 ยิ้มเท่ห์

Liked By: wachikoh

สำนึกดีครับ
อยู่กับบ้านรับจ้างล้างรถและขายก๋วยเตี๋ยว
แต่ใจมันรักการเกษตรทำนาปลูกข้าวกินเอง
 ยิงฟันยิ้ม
Jeab-007
*

« ตอบ #103 เมื่อ: กันยายน 28, 2011, 11:20:35 PM »

ผมลองหาข้อมูลดูแล้วมันก็ไม่ต่างอะไรจากข้าวทั่วไปนะครับ แรกๆผมว่าผมสนใจแต่พอดูจริงๆก้หอมมะลิไทยเจ๋งกว่าครับ ขอบคุณที่ตอบคำถามครับแต่ไปๆมาๆหัวข้อนี้เหมือนโฆษณาเลยครับคุณทำนาเองรึเป่าาครับรู้ละเอียดดีเกินจริงครับขอโทษ หุหุ หนำซ้ำเวลาใครถามคุณก็ตอบแบบไม่ค่อยน่าฟังเลยครับ รักษาผลประโยชน์ตัวเองรึเปล่าครับเนี่ย ตกลงว่าคุณมาขายข้าวใช่มั๊ยครับ รูดซิบปาก
ลองกลับไปอ่านตั้งแต่หน้า 1 มาใหม่ซิครับ ก่อนอ่านทำใจให้ว่างๆก่อนนะครับ อย่าทำตัวเป็นพวกชาล้นถ้วย ป่วยไม่รักษา

ไม่ต้องมาขอโทษผมหรอกครับ ไม่มีอะไรที่จะต้องยกโทษให้คุณ ... ลงทุนเปิด User ใหม่เลยนะนี่

Liked By: nutner
warman
*

« ตอบ #104 เมื่อ: กันยายน 28, 2011, 11:32:32 PM »

ผมอ่านเงียบๆมานานครับ ตอบกระทู้ไม่ได้เลยลงทุนสมัคร กว่าจะเป็นสมาชิกได้ใช้เวลาสองวันผมไม่คงถนัดเรื่องพวกนี้ครับ อ่านมาแล้วหลายรอบครับ  เวลาคุณตอบทำสมาธิตั้งสติและใจเป็นกลางซีครับจะได้เหมือนคนปกติครับ ผมเป็นแค่น้ำเปล่าเกือบเต็มแก้วครับเลยต้องเติมอีกหน่อยเหมือนกินข้าวแล้วต้องมีน้ำพริกน้ำปลานั่นไงครับ  ปกติผมทำนาเป็นอาชีพครับไม่ค่อยฉลาดไม่มีกลโกงเหมือนใครหรอก เห็นเรื่องข้าวน่าสนใจก็แวะมาอ่านประจำ เผลอๆคิดว่าจะได้มีพันธุ์ข้าวใหม่ๆเพิ่มขึ้นจากที่มีอยู่สี่ห้าชนิดครับ ประสบการณ์ไม่มากครับอายุแค่เกือบหกสิบเอง ยิ้มกว้างๆ

Liked By: tom_freed
Jeab-007
*

« ตอบ #105 เมื่อ: กันยายน 29, 2011, 02:06:17 AM »

ผมอ่านเงียบๆมานานครับ ตอบกระทู้ไม่ได้เลยลงทุนสมัคร กว่าจะเป็นสมาชิกได้ใช้เวลาสองวันผมไม่คงถนัดเรื่องพวกนี้ครับ อ่านมาแล้วหลายรอบครับ  เวลาคุณตอบทำสมาธิตั้งสติและใจเป็นกลางซีครับจะได้เหมือนคนปกติครับ ผมเป็นแค่น้ำเปล่าเกือบเต็มแก้วครับเลยต้องเติมอีกหน่อยเหมือนกินข้าวแล้วต้องมีน้ำพริกน้ำปลานั่นไงครับ  ปกติผมทำนาเป็นอาชีพครับไม่ค่อยฉลาดไม่มีกลโกงเหมือนใครหรอก เห็นเรื่องข้าวน่าสนใจก็แวะมาอ่านประจำ เผลอๆคิดว่าจะได้มีพันธุ์ข้าวใหม่ๆเพิ่มขึ้นจากที่มีอยู่สี่ห้าชนิดครับ ประสบการณ์ไม่มากครับอายุแค่เกือบหกสิบเอง ยิ้มกว้างๆ
ไม่ค่อยฉลาดจริงๆด้วย จำนวนกระทู้เท่าเดิมเลยน้อง
ทำนาเป็นอาชีพ แต่พิมพ์ดีดได้คล่องปรือ  5 5 5

ขอบคุณที่ติดตามนะครับ 

Liked By: nutner, Chris_Reed
ยศ สวนอรุโณทัย
"คืนชีวิตให้เเผ่นดิน"
seller
*

คืนชีวิตให้เเผ่นดิน 290

« ตอบ #106 เมื่อ: กันยายน 29, 2011, 02:16:21 AM »

อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง
warman
*

« ตอบ #107 เมื่อ: กันยายน 29, 2011, 06:10:00 AM »

ไม่ค่อยฉลาดจริงๆด้วย จำนวนกระทู้เท่าเดิมเลยน้อง
ทำนาเป็นอาชีพ แต่พิมพ์ดีดได้คล่องปรือ  5 5 5

ขอบคุณที่ติดตามนะครับ 

ไม่ต้องขอบคุณครับผมกำลังตำหนิคุณอยู่ ปกติผมทำนาแต่คนทำนาไม่ได้โง่นะครับ แค่เรื่องพิมพ์ดีดมันเรื่องขี้ผงครับคุณ
ผมแนะนำให้คุณแปรงฟันก่อนพบปะผู้คนครับ แม้จะเป็นโลกอินเตอร์เน็ตแต่ปากเหม็นๆก็ส่งกลิ่นไปไกลเท่าที่เน็ตไปถึงครับ
กระทู้ของคุณเป็นเรื่องแรกที่ผมลงทุนมาตอบ  จนลุกชายผมสงสัยว่าพ่อเป็นอะไรผมเลยบอกลูกว่าผมกำลังจะแนะนำคน
ให้แปรงฟันก่อนพูดกับคนอื่นครับ ฮ่าๆ คุณคงเหนื่อยนะครับที่ต้องคอยปั่นกระทู้เพื่อให้ข้าวไรซ์คุณน่าสนใจ น่าเห็นใจครับ
คนบางคนเห็นแก่ตัวแอบแฝงมาแสวงหาผลประโยชน์ใส่ตัวในขณะที่คนส่วนใหญ่เข้ามาแบ่งปันอย่างสุจริตใจ

ขอบคุณi-eak ที่มีข้อมูลดีๆสมควรแก่การแนะนำครับ นับถือคุณkonthain(นพ)ที่หาข้อมูลเชิงลึกมาให้อ่านเสมอครับ
ขอโทษทีมงานครับถ้ากระทู้ของผมทำให้เวบเสียหาย อนุญาตให้ลบได้ตามที่ทีมงานเห็นสมควรครับ

khonkeaw
*

« ตอบ #108 เมื่อ: กันยายน 29, 2011, 07:33:25 AM »

ยิ้ม บางทีเราอาจจะไปไกลเกินคำว่า "พอเพียง"  ยิ้มเท่ห์

Liked By: Khajornsak
Palm_Avenue
ได้รู้จักเเล้วจะกลุ้ม
*

« ตอบ #109 เมื่อ: กันยายน 29, 2011, 03:28:48 PM »

กระทู้เรียกเเขก

สมาชิกลำดับที่28770
ARTTHER
*

« ตอบ #110 เมื่อ: กันยายน 29, 2011, 04:03:34 PM »

คาดว่ากระทู้อาจโดนLock ในเร็ววัน งั้นขอโพสก่อน

ก้านบัวบอกลึกตื้น    ชลธาร
มารยาทส่อสันดาน    ชาติเชื้อ
โฉดฉลาดเพราะคำขาน    ควรทราบ
หย่อมหญ้าเหี่ยวแห้งเรื้อ    บอกร้ายแสลงดิน...

ความยาวของก้านบัวสามารถบอกความลึกตื้นของแหล่งน้ำที่มันอยู่ได้ มารยาทบอกให้ทราบถึงความเป็นไปของชาติตระกูลคำพูดของคนสามารถแสดงให้เห็นว่าบุคคลนั้น ฉลาด เขลา ชั่ว หรือเลว เหมือนกับที่หญ้าเหี่ยวแห้งบอก
ถึงความไม่สมบูรณ์ของดิน ตามตรงกับสำนวนสำเนียงส่อภาษา กริยาส่อสกุล

Liked By: yong9
danaiphat
*

« ตอบ #111 เมื่อ: กันยายน 29, 2011, 07:26:26 PM »

คาดว่ากระทู้อาจโดนLock ในเร็ววัน งั้นขอโพสก่อน

ก้านบัวบอกลึกตื้น    ชลธาร
มารยาทส่อสันดาน    ชาติเชื้อ
โฉดฉลาดเพราะคำขาน    ควรทราบ
หย่อมหญ้าเหี่ยวแห้งเรื้อ    บอกร้ายแสลงดิน...

ความยาวของก้านบัวสามารถบอกความลึกตื้นของแหล่งน้ำที่มันอยู่ได้ มารยาทบอกให้ทราบถึงความเป็นไปของชาติตระกูลคำพูดของคนสามารถแสดงให้เห็นว่าบุคคลนั้น ฉลาด เขลา ชั่ว หรือเลว เหมือนกับที่หญ้าเหี่ยวแห้งบอก
ถึงความไม่สมบูรณ์ของดิน ตามตรงกับสำนวนสำเนียงส่อภาษา กริยาส่อสกุล

เฉียบคมมากคุณJeab007 อ่านแล้วลองพิจารณาตัวเองบ้างนะคะ อย่าว่าแต่คนอื่น
หน้า: 1 2 3 4 5 6 [7] 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 ... 29   ขึ้นบน
  พิมพ์