หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 ... 29   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ข้าว ไรซ์ เบอร์รี่ (Rice Berry) หอม อร่อยมากๆ 1 ไร่ 1 แสน ของจริง  (อ่าน 278606 ครั้ง)
PeeSo
ต้นไม้ คืนธรรมชาติ
เกษตรกรมือใหม่
*

คนฮัก ไร่-นา-สวน

« ตอบ #64 เมื่อ: กันยายน 26, 2011, 01:35:46 PM »

ผมก็แปลกใจว่า ทำใม ข้าวกล้องพันธุ์นี้ หรือพันธุ์อื่นๆ ราคาจึงสูงกว่าข้าวขาว
ทั้งที่ กระบวนการปลูก ดูแล กระบวนการสี ก็ไม่ได้มีอะไร ที่ทำให้ต้นทุนสูงกว่า
ข้าวขาวพันธุ์อื่นๆเลย

จุดอ่อน ก็คือ ทำให้คนที่มีเงินน้อย ที่อยากจะบริโภคข้าวกล้องนั้น ลำบากขึ้น
บ้างก็ว่า ข้าว มีชั้น วรรณะ แล้ว ข้าวมีเกรด รวย จน แล้วหรือ

แปลงนาผมก็ปลูกพันธุ์นี้อยู่ 8 ไร่ แต่ผมจะไม่ขายกิโลละ 60 บาท หรอกครับมันสูงไป
คนจนท้อครับ

เห็นด้วยครับท่าน

ด้วยความสงสัย ขอถามเจ้าของกระทู้นิดนึงครับ

เราจะรู้ได้ไงว่า ข้าวไรซ์เบอร์รี่ นีของจริงหรือของปลอม

เท่าที่ผมทราบมา รบกวนท่านเจ้าของกระทู้ ช่วยหักเม็ดข้าวสารนี่ หักกลางเลยนะครับ
แล้วถ่ายรูปมาให้ดูหน่อยครับ อยากรู้ว่าว่าตรงกลางเม็ดข้าวนี้ มันเป็นสีอะไร

Liked By: yong9, aod323

kaoplu
*

« ตอบ #65 เมื่อ: กันยายน 26, 2011, 02:00:32 PM »

ผมได้รับข้าวที่ส่งมาแล้วครับ ขอบคุณมากครับ

Liked By: aod323
vud
staff
*

« ตอบ #66 เมื่อ: กันยายน 26, 2011, 09:05:36 PM »

ผมทำงานด้านวิจัยข้าวมา  24 ปี และปลูกข้าวกินเองมาตลอด ก็ดีใจด้วยที่จะมีข้าวพันธุ์มหรรศจรรย์เกิดขึ้นแบบนี้ ถ้าเป็นไปแบบที่นำเสนอมาได้จริง ก็คงดีมากๆครับ ตอนนี้ข้าวพันธุ์นี้อยู่ในระหว่างการขอคุ้มครองพันธุ์ซึ่งผมเป็นคณะกรรมการด้วยคนหนึ่งกำลังรอข้อมูลจากเจ้าของพันธุ์ที่ได้ให้ไปปลูกเปรียบเทียบพันธุ์ครั้งที่สองเพื่อให้ได้ลักษณะทางกายภาพและทางเคมี  อายุการเก็บเกี่ยว( กี่วันหลังข้าวงอก ) และผลผลิต ( การวัดผลผลิตที่ความชื้น  14  %  ตามมาตรฐาน) 
หนูพิม
*

นกที่ออกหากินแต่เช้าจะได้หนอนตัวใหญ่&ไม่ต้องบินไกล

« ตอบ #67 เมื่อ: กันยายน 26, 2011, 09:13:39 PM »

ตกลงว่ามันอร่อยไหมคะพี่วุฒิ...หนูพิมว่าข้าวหอมมะลิไทยสุดยอดแล้วนะ...
หรือถ้าจะกินข้าวดำๆแบบนี้หนูพิมก็ยังติดใจข้าวเหนียวดำแบบไทยแท้ นุ่มนวลกลมกล่อม
หอมชื่นใจเมื่อหุงเสร็จใหม่ๆ... ยิงฟันยิ้ม

Liked By: saxcano

"If you try to do it's difficult to do.But if you want to do it's easy to do"
              บ้านสวนทวีกานต์..วิมานดินของหนูพิมเริ่มต้นขึ้นแล้ว...23454
avc4000
*

« ตอบ #68 เมื่อ: กันยายน 26, 2011, 11:18:42 PM »

อายจัง อายจัง อายจัง

การทำอะไรไม่สำเร็จ หาใช่อยู่ที่ความเสื่อมถอยของร่างกายหรือสติปัญญาไม่ มันอาจเป็นผลจากความถดถอยทางจิตวิญญาณและความฝัน
Jeab-007
*

« ตอบ #69 เมื่อ: กันยายน 27, 2011, 12:11:28 AM »

ไขข้อข้องใจของคุณ vud ทีละข้อ (ต่อ)
เรื่องการทำนาข้าวไรซ์เบอร์รี่ ปีละ 3 ครั้ง

ยิงฟันยิ้ม เรื่องปุ๋ย   เราก็จะได้ปุ๋ยพืชสดจากพื้นที่นาของเรานี่แหละ   

คุณ vud เข้าใจหรือยังครับ

ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ คุณเจี๊ยบคะ...คาดว่าคุณvud อ่านแล้วคงพอเข้าใจค่ะ  เพราะท่านเป็น ผอ.ศูนย์วิจัยฯ
คงพอเข้าใจมั้งคะ...ใช่มั๊ยพี่วุฒิ... ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

แหม ... หนูพิมนี่ช่างรู้ใจพี่วุฒิดีจังเลยนะ

(ช่างรู้ดี)

Liked By: nutner
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 27, 2011, 01:10:20 AM โดย Jeab-007 » บันทึกการเข้า
Jeab-007
*

« ตอบ #70 เมื่อ: กันยายน 27, 2011, 12:36:23 AM »

ผมก็แปลกใจว่า ทำใม ข้าวกล้องพันธุ์นี้ หรือพันธุ์อื่นๆ ราคาจึงสูงกว่าข้าวขาว
ทั้งที่ กระบวนการปลูก ดูแล กระบวนการสี ก็ไม่ได้มีอะไร ที่ทำให้ต้นทุนสูงกว่า

จุดอ่อน ก็คือ ทำให้คนที่มีเงินน้อย ที่อยากจะบริโภคข้าวกล้องนั้น ลำบากขึ้น
บ้างก็ว่า ข้าว มีชั้น วรรณะ แล้ว ข้าวมีเกรด รวย จน แล้วหรือ

แปลงนาผมก็ปลูกพันธุ์นี้อยู่ 8 ไร่ แต่ผมจะไม่ขายกิโลละ 60 บาท หรอกครับมันสูงไป
คนจนท้อครับ

เห็นด้วยครับท่าน

ด้วยความสงสัย ขอถามเจ้าของกระทู้นิดนึงครับ

เราจะรู้ได้ไงว่า ข้าวไรซ์เบอร์รี่ นีของจริงหรือของปลอม

เท่าที่ผมทราบมา รบกวนท่านเจ้าของกระทู้ ช่วยหักเม็ดข้าวสารนี่ หักกลางเลยนะครับ
แล้วถ่ายรูปมาให้ดูหน่อยครับ อยากรู้ว่าว่าตรงกลางเม็ดข้าวนี้ มันเป็นสีอะไร

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

อะไรคือจริง ? อะไรคือปลอม ? กันล่ะนั่น --- รบกวนท่าน ผู้รู้ ได้โปรด เล่าแจ้งแถลงไข
จะมัวทำท่า ยึกยัก โยกโย โยเย อยู่ใย  ---  รีบจัดไป ให้ความรู้ สู่ประชา
ผลบุญ จะเกิด แก่เราท่าน ---  มาช่วยกัน สร้างเสริม กันเถิดหนา
สิ่งดีๆ จะได้บังเกิด แก่ชาวนา  --- ช่วยกันพัฒนา เกษตรกรไทย ให้รุ่งเรือง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 27, 2011, 10:42:35 AM โดย Jeab-007 » บันทึกการเข้า
konthain(นพ)
Moderator
*

ยิ่งให้ไปยิ่งได้มา การให้ที่ยิ่งใหญ่ไม่สิ้นสุดคือให้ปัญญาและมิตรภาพ

« ตอบ #71 เมื่อ: กันยายน 27, 2011, 12:37:38 AM »

ไขข้อข้องใจของคุณ vud ทีละข้อ (ต่อ)
เรื่องการทำนาข้าวไรซ์เบอร์รี่ ปีละ 3 ครั้ง

ยิงฟันยิ้ม เรื่องปุ๋ย   เราก็จะได้ปุ๋ยพืชสดจากพื้นที่นาของเรานี่แหละ   

ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ คุณเจี๊ยบคะ...คาดว่าคุณvud อ่านแล้วคงพอเข้าใจค่ะ  เพราะท่านเป็น ผอ.ศูนย์วิจัยฯ
คงพอเข้าใจมั้งคะ...ใช่มั๊ยพี่วุฒิ... ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

แหม...หนูพิมนี่ช่างรู้ใจพี่วุฒิเสียจริงเลยนะจ๊ะ

ถ้าเรื่องพวกนี้พี่วุฒิไม่เข้าใจ ก็ไม่รู้จะหามาเข้าใจได้แล้วครับ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
 ยิงฟันยิ้ม

Liked By: nipun, tom_freed, aod323

สำนึกดีครับ
รับจ้างล้างรถ และแจกจุลินทรีย์สังเคราะห์แสง

ยิงฟันยิ้ม
Jeab-007
*

« ตอบ #72 เมื่อ: กันยายน 27, 2011, 12:41:46 AM »

ผมได้รับข้าวที่ส่งมาแล้วครับ ขอบคุณมากครับ

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ เวลาหุงข้าว ก็ทำเหมือนที่เคยนะครับ เพียงแต่ว่าใส่น้ำมากขึ้นอีกนิดหน่อย เดี๋ยวมันจะแข็ง
จะหุงแบบเพียวๆ หรือผสมก็ได้นะครับ

Jeab-007
*

« ตอบ #73 เมื่อ: กันยายน 27, 2011, 12:52:03 AM »

ผมทำงานด้านวิจัยข้าวมา  24 ปี และปลูกข้าวกินเองมาตลอด ก็ดีใจด้วยที่จะมีข้าวพันธุ์มหรรศจรรย์เกิดขึ้นแบบนี้ ถ้าเป็นไปแบบที่นำเสนอมาได้จริง ก็คงดีมากๆครับ ตอนนี้ข้าวพันธุ์นี้อยู่ในระหว่างการขอคุ้มครองพันธุ์ซึ่งผมเป็นคณะกรรมการด้วยคนหนึ่งกำลังรอข้อมูลจากเจ้าของพันธุ์ที่ได้ให้ไปปลูกเปรียบเทียบพันธุ์ครั้งที่สองเพื่อให้ได้ลักษณะทางกายภาพและทางเคมี  อายุการเก็บเกี่ยว( กี่วันหลังข้าวงอก ) และผลผลิต ( การวัดผลผลิตที่ความชื้น  14  %  ตามมาตรฐาน) 

มีอะไรมหรรศจรรย์เกิดขึ้นกันหรือท่าน ?
ท่านลองเสียสละเวลาไปที่สิงห์บุรีที่ผมแนะนำไว้ซิครับ อีกเพียงวันเดียว อาจจะได้ข้อมูลที่เป็นประโยชน์กับงานที่ท่านเป็นคณะกรรมการอยู่ก็ได้

ผมได้ไปตรวจสอบลักษณะข้าวพันธุ์นี้แล้วครั้งแรกที่มหาวิทยาลัยเกษตรศาสตร์ วิทยาเขตกำแพงแสน ซึ่งเจ้าของพันธุ์ข้าวคือ ดร. อภิชาติ  วรรณวิจิตร  เป็นผู้ปลูกทดสอบ  การคุ้มครองพันธุ์ข้าวนั้นต้องดำเนินการให้กับเจ้าของพันธุ์ครับ ไม่ใช่เกษตรกรที่นำไปปลูก  ข้อมูลต่างๆต้องได้จากเจ้าของพันธุ์เท่านั้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 27, 2011, 08:16:47 PM โดย vud » บันทึกการเข้า
Jeab-007
*

« ตอบ #74 เมื่อ: กันยายน 27, 2011, 01:02:27 AM »

แหม...หนูพิมนี่ช่างรู้ใจพี่วุฒิเสียจริงเลยนะจ๊ะ

ถ้าเรื่องพวกนี้พี่วุฒิไม่เข้าใจ ก็ไม่รู้จะหามาเข้าใจได้แล้วครับ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
 ยิงฟันยิ้ม

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
พี่วุฒิยังไม่เคยตอบเลยครับว่าเข้าใจ  เห็นเฉยๆ ไป ผมก็คิดว่าพี่วุฒิ ก็คงเข้าใจแล้วละ
 จุมพิต จุมพิต

Liked By: nutner
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 27, 2011, 01:04:50 AM โดย Jeab-007 » บันทึกการเข้า
หนูพิม
*

นกที่ออกหากินแต่เช้าจะได้หนอนตัวใหญ่&ไม่ต้องบินไกล

« ตอบ #75 เมื่อ: กันยายน 27, 2011, 01:05:06 AM »

ยิงฟันยิ้ม

ตื่นมาขำคุณนพค่ะ... ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ...ไม่กล้าออกความเห็นต่อเลยนะเนี่ย...กลัวเอามะพร้าวห้าวมาชายสวน  ยิงฟันยิ้ม
กลัวสอนจระเข้ให้ว่ายน้ำ...(หน้าน้ำหลากพอดี)...กลัวไม่ได้กินข้าวหอมมะลิ... ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ไปนอนต่อดีกว่า  ยิ้ม

ปล. คุณนพชอบข้าวเหนียวดำรึเปล่า...ปีนี้น้ำท่วมนาข้าวเสียหายเยอะ...ข้าวจะราคาแพงแร่ะนะ  ยิ้มเท่ห์

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 27, 2011, 01:08:18 AM โดย หนูพิม » บันทึกการเข้า

"If you try to do it's difficult to do.But if you want to do it's easy to do"
              บ้านสวนทวีกานต์..วิมานดินของหนูพิมเริ่มต้นขึ้นแล้ว...23454
Jeab-007
*

« ตอบ #76 เมื่อ: กันยายน 27, 2011, 01:26:41 AM »

คนจนท้อครับ

1.ถูกต้องแล้วครับ
ควรให้คนไม่มีอันจะกินเขามีโอกาส ได้หาซื้อมาทานบ้าง  ดูวิธีทำนาแล้วต้นทุนไม่เกินรอบละ 3000 แน่นอน
ถ้ากะขายได้รอบละ 39000 นี่ ก็ควรพิจารณา จริยธรรมของตัวเองแล้วรึเปล่าครับ

เป็นอะไรหรือครับ กลัวชาวนาจะได้ดีหรืออย่างไร

2. สรุปว่าเป็นข้าวพันธ์ไทยผสมกัน แล้วตั้งชื่อลูก(พันธุ์ผสม) เป็นชื่อ ฝา หรั่ง  ตามที่ท่านสมาชิก บางท่านได้บอกไว้หรือเปล่าครับ อยากรู้เหมือนกัน

กลับไปอ่านตั้งแต่หน้าหนึ่งมาใหม่

3. เท่าที่ศึกษามา ข้าวลักษณะนี้มีประโยชน์จริงครับ เรื่องต่อต้านอนุมูลอิสระ  แต่ ศิลปะการโฆษณาชวนเชื่อ  ทำให้ต้นทุน ราคา  การนำไปใช้ประโยชน์  ไม่สมดุลกัน  ก็เพราะเราคาสุทธินั้นได้บวกค่าโฆษณษเรียบร้อยแล้วนั่นเอง ทำให้คนรายได้ต่ำ(คนเหมือนกัน) ขาดโอกาส เข้าไม่ถึง

ศึกษาต่อให้จบเร็วๆ นะครับ เอาใจช่วย

Liked By: sayoinlove, sawasd
หนูพิม
*

« ตอบ #77 เมื่อ: กันยายน 27, 2011, 01:32:44 AM »

แหม ... หนูพิมนี่ช่างรู้ใจพี่วุฒิดีจังเลยนะ

(ช่างรู้ดี)

ถือว่าเป็นคำชมค่ะ ฮิฮิ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ.............thanks  จุมพิต

konthain(นพ)
Moderator
*

ยิ่งให้ไปยิ่งได้มา การให้ที่ยิ่งใหญ่ไม่สิ้นสุดคือให้ปัญญาและมิตรภาพ

« ตอบ #78 เมื่อ: กันยายน 27, 2011, 07:20:09 AM »

ยิงฟันยิ้ม

ตื่นมาขำคุณนพค่ะ... ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ...ไม่กล้าออกความเห็นต่อเลยนะเนี่ย...กลัวเอามะพร้าวห้าวมาชายสวน  ยิงฟันยิ้ม
กลัวสอนจระเข้ให้ว่ายน้ำ...(หน้าน้ำหลากพอดี)...กลัวไม่ได้กินข้าวหอมมะลิ... ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ไปนอนต่อดีกว่า  ยิ้ม

ปล. คุณนพชอบข้าวเหนียวดำรึเปล่า...ปีนี้น้ำท่วมนาข้าวเสียหายเยอะ...ข้าวจะราคาแพงแร่ะนะ  ยิ้มเท่ห์

ยิงฟันยิ้ม อรุณสวัสดิ์ครับ คุณครูพี่หนูพิมพ์  จุมพิต เรื่องข้าวเหนียวนี่ ไม่ว่าจะข้าวเหนียวเมล็ดสั้น,เมล็ดยาว ข้าวเหนียวแดง
ข้าวเหนียวดำ ผมนี่สนใจเป็นพิเศษครับ ข้าวหอมนิลตอนนี้ก็ปลูกและเก็บพันธุ์อยู่ ข้าวเหนี่ยวก่ำก็ได้พันธุ์มารอขยาย
เพื่อเก็บสายพันธุ์ ได้เอาข้าวสังข์หยดจากพัทลุง มาลองปลูกที่เหนือก็ปลูกได้ เรื่องข้าวนี่ผมสนใจจริงๆ ยิ่งไรซ์ เบอร์รี่
ก็กำลังศึกษาอยู่ เพราะหลายๆคนต่างให้ข้อมูลที่สบสนเกี่ยวกับข้าวพันธุ์นี่ ทำให้ต้องหามาปลูกเองให้ได้ครับต้องลอง
ที่ผมเข้ามาประจำในเว็บนี้ก็เพราะสนใจเรื่องข้าวเรื่องการทำนา(หลงไหลมาก)สังเกตุได้ว่า กระทู้เกี่ยวกับข้าวนี่
ผมจะไปร่วมแจมตลอด(เรื่องอื่นก็แจมไปทั่ว  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ )
ไปเจอข่าวในเน็ตเกี่ยวกับข้าวไรซ์เบอร์รี่ ก็เอามาฝากเพื่อนสมาชิกครับ
พบข้าว 2 พันธุ์ใหม่ สู้มะเร็ง - เบาหวาน (ไทยโพสต์)

นักวิจัยข้าวเผยพัฒนาข้าวไทยพันธุ์ใหม่ "ไรซ์เบอรี่" มีสารต้านอนุมูลอิสระสูง ช่วยลดความเสี่ยงโรคมะเร็งและความดันโลหิต ส่วน รำข้าวนำมาพัฒนาเป็น "ยาลูกกลอน" ยังไม่เคยมีใครทำมาก่อน พร้อมจดสิทธิบัตรแล้ว ส่วนข้าวพันธุ์ "สินเหล็ก" มีธาตุเหล็กสูง น้ำตาลต่ำ เหมาะผู้ป่วยโรคเบาหวาน

เมื่อวันที่ 23 มิถุนายน สำนักงานคณะกรรมการวิจัยแห่งชาติ (วช.) จัดสัมมนาเผยแพร่ผลงานวิจัยเรื่อง "นวัตกรรมผลงานวิจัย วช.สร้างมูลค่าเพิ่มข้าวไทยสู่อาหารเพื่อสุขภาพ" โดย ศ.นพ.สุทธิพร จิตต์มิตรภาพ เลขาธิการคณะกรรมการวิจัยแห่งชาติ(วช.) กล่าวว่า วช.ได้ สนับสนุนทุนการวิจัยเพื่อส่งเสริมและผลักดันการอนุรักษ์และปรับปรุงพัฒนา พันธุ์ข้าวไทย ให้คงคุณค่าและคุณประโยชน์ต่อวงการวิจัยและประเทศชาติ ทั้งการจัดการหลังการเก็บเกี่ยว การพัฒนาผลิตภัณฑ์จากข้าว การวิจัยด้านเศรษฐศาสตร์ รวมทั้งการวิจัยด้านโภชนศาสตร์ของข้าวเพื่อให้มีคุณค่าทางโภชนาการสูง เป็นประโยชน์ต่อสุขภาพร่างกาย ตัวอย่างงานวิจัยข้าวไทยพันธุ์ใหม่ที่มีคุณค่าทางโภชนาการสูงคือ ข้าวกล้องพันธุ์ไรซ์เบอรี่ และข้าวหอมพันธุ์สินเหล็ก

รศ.ดร.อภิชาติ วรรณวิจิตร ผู้พัฒนาปรับปรุงข้าวพันธุ์ใหม่ จากศูนย์วิทยาศาสตร์ข้าว มหาวิทยาลัยเกษตรศาสตร์วิทยาเขตกำแพงแสน กล่าวว่า ข้าวกล้องพันธุ์ไรซ์เบอรี่เป็นข้าวสีม่วงดำ รสชาติหอมหวานนุ่มนวล มีคุณค่าทางโภชนาการสูงโดยเฉพาะสารต้านอนุมูลอิสระมีปริมาณสูง ซึ่งช่วยลดความเสี่ยงในการเกิดโรคมะเร็ง โรคเบาหวาน โรคความดันโลหิต และลดคอเลสเตอรอลในเลือด อีกทั้งยังได้คิดค้นวิธีการแปรรูปเป็นผลิตภัณฑ์ใหม่ที่ยังไม่เคยมีใครทำมา ก่อน โดยใช้ส่วนรำข้าวมาปั้นเป็นยาลูกกลอน ซึ่งขณะนี้ได้จดสิทธิบัตรเป็นที่เรียบร้อยแล้ว

"ข้าวกล้องพันธุ์ไรซ์เบอรี่เริ่มทดลองปลูกมานานแล้ว แต่ยังไม่ได้รับความนิยมจากเกษตรกรมากนัก เพราะเหมาะสำหรับปลูกข้าวนาปีหรือปีละครั้งในช่วงฤดูฝนเท่านั้น ทำให้พื้นที่การเพาะปลูกยังไม่ขยายตัว สาเหตุจากวัฒนธรรมการปลูกข้าวของชาวนายังมุ่งเน้นปลูกข้าวที่ให้ผลผลิตสูง ต้องการปริมาณข้าวเยอะ ๆ เท่านั้น แต่ยังไม่ตระหนักถึงสายพันธุ์ข้าวที่มีคุณภาพและดีต่อผู้บริโภค ดังนั้น จึงได้ส่งเสริมให้เกษตรกรในภาคอีสานได้ทดลองปลูก เช่น ยโสธร อุบลราชธานี และอำนาจเจริญ เป็นต้น ส่วนภาคกลางและภาคเหนือไม่นิยมปลูก" รศ.ดร.อภิชาติกล่าว

ผู้เชี่ยวชาญข้าวไทยระบุว่า สำหรับ ข้าวพันธุ์สินเหล็กเป็นข้าวหอมคล้ายข้าวขาวดอกมะลิ แต่มีดัชนีน้ำตาลต่ำกว่า มักเรียกกันว่าข้าวต้านเบาหวาน มีจุดเด่นทางคุณค่าทางโภชนาการคือ ธาตุเหล็กสูง เหมาะสำหรับผู้ป่วยโรคเบาหวาน ข้าวมีลักษณะเหนียวนุ่ม ไม่แฉะ รสชาติอร่อย สำหรับข้าวกล้องพันธุ์ไรซ์เบอรี่กับข้าวพันธุ์สินเหล็กได้พัฒนามาควบคู่กัน และผ่านการทดสอบคุณค่าทางโภชนาการทางวิทยาศาสตร์แล้ว ผู้รับประทานสามารถนำข้าวทั้งสองชนิดนี้มาหุงผสมกันได้

ยิงฟันยิ้ม

สำนึกดีครับ
รับจ้างล้างรถ และแจกจุลินทรีย์สังเคราะห์แสง

ยิงฟันยิ้ม
ดำ ดู ดี
" กระดูกสันหลังของชาติ "
*

ชายตัวดำทำนาสีขาว

« ตอบ #79 เมื่อ: กันยายน 27, 2011, 08:38:18 PM »

ข้าวไรเบอร์รี่(ที่คนเค้าเรียก)ของจริงต้องปลูกด้วยวิธีธรรมชาติเท่านั้น ห้ามใส่ปุ๋ยเคมี ฮอร์โมนเคมี หรือปุ๋ยอินทรีย์ถุง
ที่ขายๆ ปลูกๆกัน คุณค่าและความอร่อยไม่ถึงเสี้ยวของพันธุ์จริง
รศดร อบต สห. ธกส. อะไรนั่นก็ไม่ใช่เจ้าของพันธุ์หรอกมั๊ง
  ยิ้มกว้างๆ

Liked By: chaichomphu
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 27, 2011, 09:02:45 PM โดย ดำ ดู ดี » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 ... 29   ขึ้นบน
  พิมพ์