หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 ... 29   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ข้าว ไรซ์ เบอร์รี่ (Rice Berry) หอม อร่อยมากๆ 1 ไร่ 1 แสน ของจริง  (อ่าน 279953 ครั้ง)
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
Jeab-007
เกษตรกรมือใหม่
*
ออฟไลน์ ออฟไลน์

กระทู้: 246



« ตอบ #48 เมื่อ: กันยายน 19, 2011, 08:25:25 AM »

ไขข้อข้องใจของคุณ vud ทีละข้อ (ต่อ)
เรื่องการทำนาข้าวไรซ์เบอร์รี่ ปีละ 3 ครั้ง


ยิงฟันยิ้ม การเตรียมดิน     ทำให้เสร็จภายใน 3 วัน  เริ่มจากวันที่เกี่ยวข้าวเสร็จ  เกี่ยวตอนเช้าไถกลบตอนเย็นเลยครับ  ตอนที่ไถกลบฟางและต้นข้าว ก็เอาจุลินทรีย์หน่อกล้วยผูกใส่ท้ายรถไถไปด้วย ให้มันหยดไปเรื่อยๆให้ทั่วผืนนา  หมักทิ้งไว้ 3 วันให้นอนเลนจึงลากไม้กระดานให้เรียบ  วันที่ 4 จึงเริ่มต้นดำนาได้
ทำแบบนี้ เราก็จะได้ปุ๋ยพืชสด ที่ไม่ต้องไปซื้อหามาจากไหน มันเป็นของเราเอง ไม่ต้องใช้ปุ๋ยเคมีทำให้ลดต้นทุนในการทำนาไปได้ส่วนหนึ่ง


Liked By: aod323, sawasd
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 19, 2011, 09:42:08 AM โดย Jeab-007 » บันทึกการเข้า

Jeab-007
เกษตรกรมือใหม่
*
ออฟไลน์ ออฟไลน์

กระทู้: 246



« ตอบ #49 เมื่อ: กันยายน 19, 2011, 08:12:41 PM »

ไขข้อข้องใจของคุณ vud ทีละข้อ (ต่อ)
เรื่องการทำนาข้าวไรซ์เบอร์รี่ ปีละ 3 ครั้ง


ยิงฟันยิ้ม เรื่องปุ๋ย   เราก็จะได้ปุ๋ยพืชสดจากพื้นที่นาของเรานี่แหละ โดยใช้จุลินทรีย์เป็นตัวช่วยย่อยสลายซากพืชซากสัตว์ ซึ่งเป็นสารอินทรีย์ให้กลายเป็นอาหารของพืช  ทำให้เราไม่ต้องใช้ปุ๋ยใส่เพิ่มลงไป  แต่ก็ต้องดูด้วยนะว่าต้นข้าวของเรามีอาการเป็นอย่างไร ถ้ามันไม่งอกงาม ก็ต้องใช้ปุ๋ยช่วยตามความเหมาะสม เพราะว่าพื้นดินที่ทำนาของแต่ละที่ไม่เหมือนกัน มันไม่มีสูตรสำเร็จที่แท้จริงหรอกครับ เพียงแต่เราดูเราเข้าใจแล้วนำความรู้มาปรับใช้ให้เหมาะสม   



Liked By: aod323, sawasd
บันทึกการเข้า
Jeab-007
เกษตรกรมือใหม่
*
ออฟไลน์ ออฟไลน์

กระทู้: 246



« ตอบ #50 เมื่อ: กันยายน 20, 2011, 07:46:56 AM »

ไขข้อข้องใจของคุณ vud ทีละข้อ (ต่อ)
เรื่องการทำนาข้าวไรซ์เบอร์รี่ ปีละ 3 ครั้ง


ยิงฟันยิ้ม เรื่องปุ๋ย   เราก็จะได้ปุ๋ยพืชสดจากพื้นที่นาของเรานี่แหละ   

คุณ vud เข้าใจหรือยังครับ


Liked By: aod323
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 20, 2011, 07:52:29 AM โดย Jeab-007 » บันทึกการเข้า
ยศ สวนอรุโณทัย
"คืนชีวิตให้เเผ่นดิน"
เกษตรกรมือใหม่
*
ออฟไลน์ ออฟไลน์

เพศ: ชาย
กระทู้: 5018

คืนชีวิตให้เเผ่นดิน 290


« ตอบ #51 เมื่อ: กันยายน 20, 2011, 07:55:53 AM »

เเว้บมาหาความรู้ครับ เผื่อจะได้ทำนาเเบบนี้บ้าง
จะได้ลืมตาอ้าปากกะเขาซะที


Liked By: aod323
บันทึกการเข้า
Jeab-007
เกษตรกรมือใหม่
*
ออฟไลน์ ออฟไลน์

กระทู้: 246



« ตอบ #52 เมื่อ: กันยายน 20, 2011, 11:13:45 AM »

ไขข้อข้องใจของคุณ vud ทีละข้อ (ต่อ)
เรื่องการทำนาข้าวไรซ์เบอร์รี่ ปีละ 3 ครั้ง


ยิงฟันยิ้ม เรื่องปุ๋ย   เราก็จะได้ปุ๋ยพืชสดจากพื้นที่นาของเรานี่แหละ   

คุณ vud เข้าใจหรือยังครับ
เมื่อได้ข้าวเปลือกมาสีเป็นข้าวสารแล้ว นำแกลบที่ได้ออกมากลับคืนไปสู่ท้องนา เพื่อคืนสารซิลิก้าที่มีอยู่มากในแกลบ กลับสู่ท้องนา

แต่พืชไม่สามารถกินแกลบได้ ต้องอาศัยจุลินทรีย์ช่วยย่อยก่อนจึงจะสามารถดูดซึมไปเป็นอาหารได้ ช่วยทำให้ต้นข้าวแข็งแรงมีความต้านทานโรคและแมลงได้สูง





Liked By: aod323, sawasd
บันทึกการเข้า
phichit
เกษตรกรมือใหม่
*
ออฟไลน์ ออฟไลน์

เพศ: ชาย
กระทู้: 223

ทำนา ทำสวน ทำไร่


« ตอบ #53 เมื่อ: กันยายน 21, 2011, 10:45:53 AM »

    ผมก็แปลกใจว่า ทำใม ข้าวกล้องพันธุ์นี้ หรือพันธุ์อื่นๆ ราคาจึงสูงกว่าข้าวขาว
ทั้งที่ กระบวนการปลูก ดูแล กระบวนการสี ก็ไม่ได้มีอะไร ที่ทำให้ต้นทุนสูงกว่า
ข้าวขาวพันธุ์อื่นๆเลย

   จุดอ่อน ก็คือ ทำให้คนที่มีเงินน้อย ที่อยากจะบริโภคข้าวกล้องนั้น ลำบากขึ้น
บ้างก็ว่า ข้าว มีชั้น วรรณะ แล้ว ข้าวมีเกรด รวย จน แล้วหรือ

แปลงนาผมก็ปลูกพันธุ์นี้อยู่ 8 ไร่ แต่ผมจะไม่ขายกิโลละ 60 บาท หรอกครับมันสูงไป
คนจนท้อครับ
บันทึกการเข้า
Jeab-007
เกษตรกรมือใหม่
*
ออฟไลน์ ออฟไลน์

กระทู้: 246



« ตอบ #54 เมื่อ: กันยายน 22, 2011, 06:39:06 AM »

ส่งไปแล้วครับ คุณดาว

พอดีผมก็ปลูกอยู่ แต่ผลิตก็จะอยู่ประมาณ 800-1000 กก/ไร่ (ข้าวตอนเกี่ยว)   ข้าวพันธุ์นี้ปลูกง่ายดี แต่ปัญหาจะอยู่ที่ตอนขายครับ ผมสีข้ากล้องขาย 50 บาท ค่อยข้างขายลำบาก ผู้คนไม่ค่อยสนใจเท่าไร   ขอคำแนะนำเรื่องการขายด้วยครับ ดีนะปีที่ผ่านมามีคนมาขอซื้อหมด ประมาณ 10 ตัน แต่ขายก็ไม่ได้ราคาเท่าไรครับประมาณ 15 บาท
[/q
uote]

ยังพอมีข้าวเหลือไหมคะ  อยากซื้อมาทดลองรับประทาน  ขอทราบเบอร์ติดต่อค่ะ

ส่งที่อยู่มาซิครับ เดี๋ยวผมแบ่งให้เอาไปทดลองรับประทาน


ขอบคุณมากค่ะ  ส่งมาตามนี้ค่ะ

ดาวลดา 2010

65  หมู่ 6  ต.หนองสูงเหนือ
อ.หนองสูง  จ.มุกดาหาร 49160


Liked By: aod323
บันทึกการเข้า
Jeab-007
เกษตรกรมือใหม่
*
ออฟไลน์ ออฟไลน์

กระทู้: 246



« ตอบ #55 เมื่อ: กันยายน 22, 2011, 06:40:21 AM »

แล้วเทซุปไก่สกัด ตราแบรนด์หรือตราอื่นๆก็ได้ลงไป 1 ขวด (เอาขวดเล็กก็พอ) แช่ทิ้งไว้ 1 คืน  วันรุ่งขึ้นจึงนำมาเพาะในถาดที่รองก้นด้วยขี้เถ้าแกลบดำ  (1 ไร่ใช้พันธุ์ข้าว 5 กก. ทำต้นกล้าได้ 25 ถาด)

แหม! กินซุปไก่สกัดเลยนะนั้น ยิงฟันยิ้ม ส่งที่อยู่หลังไมค์แล้วนะครับ จะรอทานดูสักหม้อ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ส่งไปแล้วครับ
บันทึกการเข้า
kaoplu
เกษตรกรมือใหม่
*
ออฟไลน์ ออฟไลน์

กระทู้: 339


« ตอบ #56 เมื่อ: กันยายน 22, 2011, 05:51:37 PM »

แล้วเทซุปไก่สกัด ตราแบรนด์หรือตราอื่นๆก็ได้ลงไป 1 ขวด (เอาขวดเล็กก็พอ) แช่ทิ้งไว้ 1 คืน  วันรุ่งขึ้นจึงนำมาเพาะในถาดที่รองก้นด้วยขี้เถ้าแกลบดำ  (1 ไร่ใช้พันธุ์ข้าว 5 กก. ทำต้นกล้าได้ 25 ถาด)

แหม! กินซุปไก่สกัดเลยนะนั้น ยิงฟันยิ้ม ส่งที่อยู่หลังไมค์แล้วนะครับ จะรอทานดูสักหม้อ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ส่งไปแล้วครับ

เพื่อเป็นการตอบแทนผมจะส่งข้าวหอมมะลิที่เค้าส่งออกไปต่างป.ให้ลองทานแล้วเปรียบเทียบกับข้าวในป.ดูนะว่าต่างหรือไม่ต่าง
บันทึกการเข้า
Jeab-007
เกษตรกรมือใหม่
*
ออฟไลน์ ออฟไลน์

กระทู้: 246



« ตอบ #57 เมื่อ: กันยายน 22, 2011, 09:51:08 PM »



เพื่อเป็นการตอบแทนผมจะส่งข้าวหอมมะลิที่เค้าส่งออกไปต่างป.ให้ลองทานแล้วเปรียบเทียบกับข้าวในป.ดูนะว่าต่างหรือไม่ต่าง
[/quote]


 ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ขอบคุณมากครับ
บันทึกการเข้า
Jeab-007
เกษตรกรมือใหม่
*
ออฟไลน์ ออฟไลน์

กระทู้: 246



« ตอบ #58 เมื่อ: กันยายน 22, 2011, 10:05:49 PM »

    ผมก็แปลกใจว่า ทำใม ข้าวกล้องพันธุ์นี้ หรือพันธุ์อื่นๆ ราคาจึงสูงกว่าข้าวขาว
ทั้งที่ กระบวนการปลูก ดูแล กระบวนการสี ก็ไม่ได้มีอะไร ที่ทำให้ต้นทุนสูงกว่า
ข้าวขาวพันธุ์อื่นๆเลย
   จุดอ่อน ก็คือ ทำให้คนที่มีเงินน้อย ที่อยากจะบริโภคข้าวกล้องนั้น ลำบากขึ้น
บ้างก็ว่า ข้าว มีชั้น วรรณะ แล้ว ข้าวมีเกรด รวย จน แล้วหรือ
แปลงนาผมก็ปลูกพันธุ์นี้อยู่ 8 ไร่ แต่ผมจะไม่ขายกิโลละ 60 บาท หรอกครับมันสูงไป
คนจนท้อครับ

 อายจัง อายจัง อายจัง ขอบคุณครับที่เห็นใจคนจน อยากให้มีคนแบบคุณ phichit นี้มากๆ คนในประเทศเราจะได้กินของดีราคายุติธรรมกับเขาบ้าง

เรื่องข้าวมีชั้นวรรณะ นั้น คงไม่ใช่หรอกครับ มันอยู่ที่ว่า คนกินจะเลือกหรือชอบแบบไหน ก็เลือกได้ตามใจชอบ ไม่มีใครบังคับให้ต้องกินแบบนั้นแบบนี้  พอดีช่วงนี้กระแสเรื่องสุขภาพมาแรง ผู้คนจึงหันมาใส่ใจเรื่องอาหารกันมากขึ้น สิ่งไหนที่เขาว่าดี ถึงจะมีราคาแพงขึ้นมาอีกนิดก็ยังมีคนบางพวกซื้อมากิน ยิ่งเป็นพวกพืชผักปลอดสารพิษ (Organic) แล้วยิ่งแพงขึ้นไปอีก


Liked By: aod323, sawasd
บันทึกการเข้า
Jeab-007
เกษตรกรมือใหม่
*
ออฟไลน์ ออฟไลน์

กระทู้: 246



« ตอบ #59 เมื่อ: กันยายน 22, 2011, 10:16:02 PM »

เมื่อวานนี้ไปเดินห้างมาครับ จึงแอบถ่ายรูปข้าวแบบนี้ที่เขาวางขายอยู่บนชั้นมาให้ดู
ไม่ได้ช่วยเขาโฆษณาหรอกครับ แต่แบ่งปันกันดู เพื่อเป็นไอเดีย

 แลบลิ้น ข้าวไรซ์เบอร์รี่ ; ข้าวสินเหล็ก ใส่กล่อง กก.ละ 99 บาท




แลบลิ้น ข้าวเคลือบกระเจี๊ยบสีแดง ; เคลือบอัญชันสีฟ้า ราคา กก.ละ 119 บาท




Liked By: aod323, sawasd
บันทึกการเข้า
Jeab-007
เกษตรกรมือใหม่
*
ออฟไลน์ ออฟไลน์

กระทู้: 246



« ตอบ #60 เมื่อ: กันยายน 25, 2011, 09:59:49 PM »

ทีแรกก็ซื้อมาฝาก แบ่งให้เพื่อนๆ ไปกินกัน
ตอนนี้เป็นฟากซื้อแล้วครับ (ฝากซื้อ = ห้ามขายเกินราคานะ)
มีเพื่อนๆ ฝากซื้อมา 26 ถุงแล้วครับ = 52 กก.
ถ้าไปสิงห์บุรีงวดนี้ ก็คงต้องซื้อมาซัก 60 กก.


Liked By: aod323
บันทึกการเข้า
ดำ ดู ดี
" กระดูกสันหลังของชาติ "
เกษตรกรมือใหม่
*
ออฟไลน์ ออฟไลน์

เพศ: ชาย
กระทู้: 939

ชายตัวดำทำนาสีขาว


« ตอบ #61 เมื่อ: กันยายน 25, 2011, 11:02:11 PM »

อยากจะบอกว่า ที่เรียกๆกันนั่นพันธุ์ปลอมครับ


Liked By: yong9, aod323
บันทึกการเข้า
หนูพิม
เกษตรกรมือใหม่
*
ออฟไลน์ ออฟไลน์

กระทู้: 12071


นกที่ออกหากินแต่เช้าจะได้หนอนตัวใหญ่&ไม่ต้องบินไกล


« ตอบ #62 เมื่อ: กันยายน 26, 2011, 05:32:34 AM »

ไขข้อข้องใจของคุณ vud ทีละข้อ (ต่อ)
เรื่องการทำนาข้าวไรซ์เบอร์รี่ ปีละ 3 ครั้ง


ยิงฟันยิ้ม เรื่องปุ๋ย   เราก็จะได้ปุ๋ยพืชสดจากพื้นที่นาของเรานี่แหละ   

คุณ vud เข้าใจหรือยังครับ

ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ คุณเจี๊ยบคะ...คาดว่าคุณvud อ่านแล้วคงพอเข้าใจค่ะ  เพราะท่านเป็น ผอ.ศูนย์วิจัยฯ
คงพอเข้าใจมั้งคะ...ใช่มั๊ยพี่วุฒิ... ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ



อยากจะบอกว่า ที่เรียกๆกันนั่นพันธุ์ปลอมครับ

 ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ดำ..ดู..ดี..จริงๆค่ะ  อายจัง อายจัง อายจัง




Liked By: yong9, aod323
บันทึกการเข้า

"If you try to do it's difficult to do.But if you want to do it's easy to do"
              บ้านสวนทวีกานต์..วิมานดินของหนูพิมเริ่มต้นขึ้นแล้ว...23454
ARTTHER
เกษตรกรมือใหม่
*
ออฟไลน์ ออฟไลน์

กระทู้: 68


« ตอบ #63 เมื่อ: กันยายน 26, 2011, 08:33:27 AM »

    ผมก็แปลกใจว่า ทำใม ข้าวกล้องพันธุ์นี้ หรือพันธุ์อื่นๆ ราคาจึงสูงกว่าข้าวขาว
ทั้งที่ กระบวนการปลูก ดูแล กระบวนการสี ก็ไม่ได้มีอะไร ที่ทำให้ต้นทุนสูงกว่า
ข้าวขาวพันธุ์อื่นๆเลย

   จุดอ่อน ก็คือ ทำให้คนที่มีเงินน้อย ที่อยากจะบริโภคข้าวกล้องนั้น ลำบากขึ้น
บ้างก็ว่า ข้าว มีชั้น วรรณะ แล้ว ข้าวมีเกรด รวย จน แล้วหรือ

แปลงนาผมก็ปลูกพันธุ์นี้อยู่ 8 ไร่ แต่ผมจะไม่ขายกิโลละ 60 บาท หรอกครับมันสูงไป
คนจนท้อครับ

1.ถูกต้องแล้วครับ
ควรให้คนไม่มีอันจะกินเขามีโอกาส ได้หาซื้อมาทานบ้าง  ดูวิธีทำนาแล้วต้นทุนไม่เกินรอบละ 3000 แน่นอน
ถ้ากะขายได้รอบละ 39000 นี่ ก็ควรพิจารณา จริยธรรมของตัวเองแล้วรึเปล่าครับ
 
2. สรุปว่าเป็นข้าวพันธ์ไทยผสมกัน แล้วตั้งชื่อลูก(พันธุ์ผสม) เป็นชื่อ ฝา หรั่ง  ตามที่ท่านสมาชิก บางท่านได้บอกไว้หรือเปล่าครับ อยากรู้เหมือนกัน

3. เท่าที่ศึกษามา ข้าวลักษณะนี้มีประโยชน์จริงครับ เรื่องต่อต้านอนุมูลอิสระ  แต่ ศิลปะการโฆษณาชวนเชื่อ  ทำให้ต้นทุน ราคา  การนำไปใช้ประโยชน์  ไม่สมดุลกัน  ก็เพราะเราคาสุทธินั้นได้บวกค่าโฆษณษเรียบร้อยแล้วนั่นเอง ทำให้คนรายได้ต่ำ(คนเหมือนกัน) ขาดโอกาส เข้าไม่ถึง
บันทึกการเข้า
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 ... 29   ขึ้นบน
  พิมพ์  
 
กระโดดไป: