หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 ... 29   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ข้าว ไรซ์ เบอร์รี่ (Rice Berry) หอม อร่อยมากๆ 1 ไร่ 1 แสน ของจริง  (อ่าน 280918 ครั้ง)
Daolada 2010
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #32 เมื่อ: กันยายน 15, 2011, 09:29:24 PM »

พอดีผมก็ปลูกอยู่ แต่ผลิตก็จะอยู่ประมาณ 800-1000 กก/ไร่ (ข้าวตอนเกี่ยว)   ข้าวพันธุ์นี้ปลูกง่ายดี แต่ปัญหาจะอยู่ที่ตอนขายครับ ผมสีข้ากล้องขาย 50 บาท ค่อยข้างขายลำบาก ผู้คนไม่ค่อยสนใจเท่าไร   ขอคำแนะนำเรื่องการขายด้วยครับ ดีนะปีที่ผ่านมามีคนมาขอซื้อหมด ประมาณ 10 ตัน แต่ขายก็ไม่ได้ราคาเท่าไรครับประมาณ 15 บาท
[/q
uote]

ยังพอมีข้าวเหลือไหมคะ  อยากซื้อมาทดลองรับประทาน  ขอทราบเบอร์ติดต่อค่ะ

Jeab-007
*

« ตอบ #33 เมื่อ: กันยายน 16, 2011, 10:01:26 PM »

วิธีจะทำให้ดำนาได้ 3รอบ สำหรับสาวหล่าคิดเล่นๆ สมมุติมี 10 ไร่ คือเก็บ 1ไร่ไว้เพาะกล้าอย่างเดียว 
พอดำชุดแรกเสร็จใกล้เก็บเกี่ยว ก็เตรียมกล้าไว้อีีก ไม่ต้องรอให้เก็บเกี่ยวเสร็จเพื่อจะได้ดำนาได้เร็วขึ้นไม่ต้องรอกล้า ทำอย่างนี้ มันก็จะได้ 3 รอบแน่นอน

แบบว่าคิดง่ายๆแบบเด้กน้อยเด้อจ้า
 มันก้เหมือนทำนา 27ไร่ต่อปี ถ้าได้ 65 กก.ต่อๆไร่ ก็เท่ากับได้ข้าวทั้งหมด  1755 กก.ต่อปี โลละ 60บาท จะเป็นเงิน 105300 บาทต่อปี เฉลี่ยได้เดือนละ 8775 บาท ว่าสั่นนนนนนนนนน

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
คิดเลขได้ถูกต้องครับ คุณ Rucha  อายจัง อายจัง อายจัง
ถ้าคุณทำนาได้ข้าวสาร 65 กก. ต่อไร่ แสดงว่าได้ข้าวเปลือก 100 กก. เมื่อนำมาสีแล้วจึงจะเหลือข้าวสาร ประมาณ 65 กก. มันน้อยมากเลยนะครับ น่าสงสารชาวนาแถวนั้นจังเลย  ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้

แต่ถ้าคุณทำนาได้ไร่ละ 1 เกวียน (1000 กก.)  คุณก็จะได้ข้าวสารประมาณ 650 กก.ต่อไร่ครับ ขาย กก.ละ 60 บาท = 39,000 บาท

Liked By: aod323, sawasd
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 16, 2011, 10:06:20 PM โดย Jeab-007 » บันทึกการเข้า
Jeab-007
*

« ตอบ #34 เมื่อ: กันยายน 16, 2011, 10:28:01 PM »

พอดีผมก็ปลูกอยู่ แต่ผลิตก็จะอยู่ประมาณ 800-1000 กก/ไร่ (ข้าวตอนเกี่ยว)   ข้าวพันธุ์นี้ปลูกง่ายดี แต่ปัญหาจะอยู่ที่ตอนขายครับ ผมสีข้ากล้องขาย 50 บาท ค่อยข้างขายลำบาก ผู้คนไม่ค่อยสนใจเท่าไร   ขอคำแนะนำเรื่องการขายด้วยครับ ดีนะปีที่ผ่านมามีคนมาขอซื้อหมด ประมาณ 10 ตัน แต่ขายก็ไม่ได้ราคาเท่าไรครับประมาณ 15 บาท

พยายามปลูกและขายต่อไป  และพยายามทำนาแบบปลอดสารพิษให้ได้ แล้วจะดีขึ้นครับ  ช่วงแรกๆ ตอนนี้ผู้คนยังไม่ค่อยรู้จัก  ลองค้นหาข้อมูลเรื่องข้าวไรซ์เบอร์รี่ ดูซิครับ มันมีสารอาหารที่เป็นประโยชน์ต่อร่างกาย มากกว่าข้าวขาวทั่วไป  ตอนนี้ผู้คนสนใจในเรื่องสุขภาพกันมากขึ้นครับ  มันต้องขายได้ สู้ต่อไปอย่าท้อ  และก็ปรับปรุงดินให้ดีขึ้นเรื่อยๆ ด้วยจุลินทรีย์ด้วยนะครับ ค่อยๆลดการใช้ปุ๋ยเคมีลงทีละน้อย จนในที่สุดไม่ต้องใช้ปุ๋ยเคมีเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 16, 2011, 10:34:30 PM โดย Jeab-007 » บันทึกการเข้า
Jeab-007
*

« ตอบ #35 เมื่อ: กันยายน 16, 2011, 10:37:50 PM »

ข้าวไรซ์เบอร์รี่ ตามตำราของคุณ vud (อ่านว่าอะไรครับ) อายุเก็บเกี่ยว 127 วัน

ไขข้อข้องใจของคุณ vud ทีละข้อ

เข้าใจล่ะ หากคุณวุฒิไม่สงสัยก็คงไม่มีคำตอบหรือเปล่าหรือจะมาบอกตอนหลัง จะหามาลองทานดูสักหน่อยหรือจะขอแบ่งขายให้ผมซัก 1 กก.ได้ป่ะ ยิงฟันยิ้ม

ส่งที่อยู่มาซิครับ เดี๋ยวผมแบ่งให้ทดลองเอาไปหุงกินซักหม้อ

Liked By: aod323
Jeab-007
*

« ตอบ #36 เมื่อ: กันยายน 16, 2011, 10:42:01 PM »

[/q
uote]

ยังพอมีข้าวเหลือไหมคะ  อยากซื้อมาทดลองรับประทาน  ขอทราบเบอร์ติดต่อค่ะ

ส่งที่อยู่มาซิครับ เดี๋ยวผมแบ่งให้เอาไปทดลองรับประทาน

Jeab-007
*

« ตอบ #37 เมื่อ: กันยายน 16, 2011, 10:53:15 PM »

ถ้าเป็น การโยนกล้า น่าจะทำได้ ปีละ 3 ครั้ง  เพราะการโยนกล้าลดระยะเวลาได้ 14 วัน  คำนวณดูแล้วยังเหลือเวลาเตรียมดิน อีกครั้งละประมาณ 8 วัน  ส่วนการใช้รถดำนาคาดว่าน่าจะลดอายุข้าวในแปลงนาลงพอๆกันกับนาโยน  ด้านผลผลิตนั้น ถ้าเป็นพื้นที่ๆมีการทำเกษตรอินทรีย์ มานานก็น่าจะได้ ถึง 1 ตัน /ไร่ ควบคู่กับการบริหารจัดการน้ำที่ดี  อันนี้ผมเคยทดลองทำแล้วในพื้นที่ 2 งาน ได้ข้าวประมาณ 50 ถัง
   ตอนนี้เพาะข้าวไรซ์ เบอร์รี่ไว้ 300 ถาด ฝนตกน้ำ้ท่วมถาดเพาะสูงประมาณ 50 cm. สูบน้ำไม่ไหวแล้วครับ น้ำแม่น้ำกำลังจะล้นถนนริมน้ำ เลยต้องทำใจ   จะยกไปไว้ที่อื่นก็มีแต่คอนกรีต  แต่ยังดีมีพันธ์ข้าวเหลืออีกประมาณ 30 kg. มีใครรับจ้างเพาะข้าวนาโยนบ้างครับ
อยู่ ต.บ้านคลอง อ.เมือง  พิษณุโลกครับ
น่าเห็นใจพี่น้องที่น้ำท่วมมากครับ  ยังไงก็เก็บพันธุ์ข้าวไว้ให้ดีๆ นะครับ ตอนนี้น้ำท่วมทั่วไปหมด เดี๋ยวพันธุ์ข้าวก็จะขาดแคลน  หลังจากน้ำลดแล้ว ก็จะไม่มีพันธุ์ข้าวไว้ทำนากันอีก  น่าเห็นใจมาก
Jeab-007
*

« ตอบ #38 เมื่อ: กันยายน 17, 2011, 12:41:56 AM »

ไขข้อข้องใจของคุณ vud ทีละข้อ (ต่อ)
เรื่องการทำนาข้าวไรซ์เบอร์รี่ ปีละ 3 ครั้ง

ยิ้ม เริ่มเพาะต้นกล้าในถาดแบบที่เห็นในรูปนี้ครับ  ก่อนนำเมล็ดพันธุ์ข้าวมาใช้ ด้องคัดเลือกเมล็ดก่อนนะครับ เมล็ดไหนมันลีบหรือดูแล้วเห็นว่าคุณภาพไม่ดีก็คัดออก

ยิงฟันยิ้ม สมมุติว่าจะทำนาหนึ่งไร่ ก็เอาเมล็ดพันธุ์ข้าวไรซ์เบอร์รี่ที่ผ่านการคัดแล้วมา 5 กก. แช่น้ำในกะละมังที่สะอาด แค่พอท่วมข้าว แล้วเทซุปไก่สกัด ตราแบรนด์หรือตราอื่นๆก็ได้ลงไป 1 ขวด (เอาขวดเล็กก็พอ) แช่ทิ้งไว้ 1 คืน  วันรุ่งขึ้นจึงนำมาเพาะในถาดที่รองก้นด้วยขี้เถ้าแกลบดำ  (1 ไร่ใช้พันธุ์ข้าว 5 กก. ทำต้นกล้าได้ 25 ถาด)

Liked By: Dui202, aod323, sawasd
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 17, 2011, 02:14:00 AM โดย Jeab-007 » บันทึกการเข้า
Jeab-007
*

« ตอบ #39 เมื่อ: กันยายน 17, 2011, 01:54:35 AM »

ไขข้อข้องใจของคุณ vud ทีละข้อ (ต่อ)
เรื่องการทำนาข้าวไรซ์เบอร์รี่ ปีละ 3 ครั้ง

;Dต้นกล้าที่จะนำมาใช้ดำนาด้วยเครื่องได้ ต้องมีอายุอยู่ระหว่าง 9 ถึง 25 วัน ถ้าใช้ต้นกล้าที่อายุ 9 วัน ข้าวจะแตกกอได้ดีกว่า 25 วัน  แล้วถ้าใช้ต้นกล้าที่มีอายุ 25 วัน ต้องทำการตัดยอดของต้นข้าวให้สั้นลงก่อนนำมาใช้ เพราะว่าต้นข้าวที่ยาวมันจะติดเครื่องดำนา (เครื่องต่างรุ่น ต่างยี่ห้อก็จะไม่เหมือนกัน)

;Dทีนี้ก็ขี้นอยู่กับเราแล้วล่ะว่าจะพร้อมวันไหน
(ดินพร้อม เครื่องพร้อม คนพร้อม ลุยได้เลย)
ตามตารางเวลา ผมเลือกที่ 15 วัน จะได้นับและบวกเลขได้ง่ายๆ และเป็นช่วงกลางๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 17, 2011, 02:15:57 AM โดย Jeab-007 » บันทึกการเข้า
Happy farmer
*

« ตอบ #40 เมื่อ: กันยายน 17, 2011, 02:44:40 AM »

;Dต้นกล้าที่จะนำมาใช้ดำนาด้วยเครื่องได้ ต้องมีอายุอยู่ระหว่าง 9 ถึง 25 วัน ถ้าใช้ต้นกล้าที่อายุ 9 วัน ข้าวจะแตกกอได้ดีกว่า 25 วัน  แล้วถ้าใช้ต้นกล้าที่มีอายุ 25 วัน ต้องทำการตัดยอดของต้นข้าวให้สั้นลงก่อนนำมาใช้ เพราะว่าต้นข้าวที่ยาวมันจะติดเครื่องดำนา (เครื่องต่างรุ่น ต่างยี่ห้อก็จะไม่เหมือนกัน)

;Dทีนี้ก็ขี้นอยู่กับเราแล้วล่ะว่าจะพร้อมวันไหน
(ดินพร้อม เครื่องพร้อม คนพร้อม ลุยได้เลย)
ตามตารางเวลา ผมเลือกที่ 15 วัน จะได้นับและบวกเลขได้ง่ายๆ และเป็นช่วงกลางๆ

ขอบคุณที่นำมานำเสนอครับ การทำเกษตรเป็นงานที่สนุกสำหรับคนที่มีใจรักครับ ได้ศึกษา ได้สังเกตุ ได้ทดลอง ปรับปรุง โดยแต่และวิธีที่ตนเลือก จะเลือกเกษตรธรรมชาติ อินทรีย์ ผสมผสานก็สุดแล้วแต่ ให้กำลังใจครับ อยากให้พัฒนากันต่อๆ ไปผมก็เป็นลูกชาวนา เห็นชีวิตเกษตรกรไทยแล้วสงสารครับ ไม่ได้สงสารที่งานหนัก แต่สงสารที่ด้อยโอกาส ทั้งด้านการเข้าถึงความรุ้ และทางสังคม
สู้ ๆ ครับ  อายจัง อายจัง อายจัง

Liked By: pylee-km, aod323, sawasd

เป้าหมายสูงสุดของเกษตรกรรม ไม่ใช่การเพาะปลูกพืชผล แต่คือการบ่มเพาะ ความสมบูรณ์แห่งความเป็นมนุษย์...
Daolada 2010
*

« ตอบ #41 เมื่อ: กันยายน 17, 2011, 01:03:04 PM »

[/q
uote]

ส่งที่อยู่มาซิครับ เดี๋ยวผมแบ่งให้เอาไปทดลองรับประทาน

ขอบคุณมากค่ะ  ส่งมาตามนี้ค่ะ

ดาวลดา 2010

65  หมู่ 6  ต.หนองสูงเหนือ
อ.หนองสูง  จ.มุกดาหาร 49160

kaoplu
*

« ตอบ #42 เมื่อ: กันยายน 17, 2011, 05:41:09 PM »

แล้วเทซุปไก่สกัด ตราแบรนด์หรือตราอื่นๆก็ได้ลงไป 1 ขวด (เอาขวดเล็กก็พอ) แช่ทิ้งไว้ 1 คืน  วันรุ่งขึ้นจึงนำมาเพาะในถาดที่รองก้นด้วยขี้เถ้าแกลบดำ  (1 ไร่ใช้พันธุ์ข้าว 5 กก. ทำต้นกล้าได้ 25 ถาด)

แหม! กินซุปไก่สกัดเลยนะนั้น ยิงฟันยิ้ม ส่งที่อยู่หลังไมค์แล้วนะครับ จะรอทานดูสักหม้อ ขอบคุณล่วงหน้าครับ
weeray
*

« ตอบ #43 เมื่อ: กันยายน 17, 2011, 05:48:31 PM »

อยากได้พันธุ์มาลองปลูกดูสักไร่ ติดต่อได้ที่ไหนครับ
Jeab-007
*

« ตอบ #44 เมื่อ: กันยายน 17, 2011, 10:16:32 PM »

[/q
uote]

ขอบคุณมากค่ะ  ส่งมาตามนี้ค่ะ

ดาวลดา 2010

65  หมู่ 6  ต.หนองสูงเหนือ
อ.หนองสูง  จ.มุกดาหาร 49160
iรับทราบแล้วครับ ตอนนี้ผมมาอยู่ที่พิษณุโลกแล้ว สัปดาห์หน้า กลับไป กทม แล้วจะส่งให้ครับ
Jeab-007
*

« ตอบ #45 เมื่อ: กันยายน 17, 2011, 10:18:56 PM »

อยากได้พันธุ์มาลองปลูกดูสักไร่ ติดต่อได้ที่ไหนครับ

ติดต่อที่คุณ ชัชวาลร์ เวียร์รา เลยครับ เบอร์โทร อยู่ที่หน้า 1 ช่วงกลางๆ

Jeab-007
*

« ตอบ #46 เมื่อ: กันยายน 18, 2011, 02:36:58 PM »

มีเบอร์ติดต่อคุณชัชวาลย์ไหใครับ จะซื้อพันธุ์มาลองปลูกบ้างครับ

ขอด้วยคนครับ ผมตามหาพันธุ์ข้าวมานาน ที่ใหนๆ ก็ไม่มี หมดบ้างหละต้องรอ รอมาเป็นปีๆ ยังไม่ได้ซักที่เลย หรือเราซื้อน้อยก็ไม่รู้
(ขอบ่นนิดนึง)

เบอร์โทรของ คุณชัชวาลร์ เวียร์รา  ชาวนาปลอดสารพิษ   081-2819355

Jeab-007
*

« ตอบ #47 เมื่อ: กันยายน 18, 2011, 09:17:40 PM »

ขอบคุณที่นำมานำเสนอครับ การทำเกษตรเป็นงานที่สนุกสำหรับคนที่มีใจรักครับ ได้ศึกษา ได้สังเกตุ ได้ทดลอง ปรับปรุง โดยแต่และวิธีที่ตนเลือก จะเลือกเกษตรธรรมชาติ อินทรีย์ ผสมผสานก็สุดแล้วแต่ ให้กำลังใจครับ อยากให้พัฒนากันต่อๆ ไปผมก็เป็นลูกชาวนา เห็นชีวิตเกษตรกรไทยแล้วสงสารครับ ไม่ได้สงสารที่งานหนัก แต่สงสารที่ด้อยโอกาส ทั้งด้านการเข้าถึงความรุ้ และทางสังคม
สู้ ๆ ครับ  อายจัง อายจัง อายจัง
ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
จริงครับ น่าเห็นใจและสงสารชาวนาและเกษตรกรมากครับ
เรามาช่วยกันนะครับ ช่วยพวกเขาให้มีชีวิตที่ดียิ่งขึ้น ดีกว่าที่ผ่านๆ มา
อะไรที่เราพอจะช่วยกันได้ ก็ทำไปเถอะครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 ... 29   ขึ้นบน
  พิมพ์