หน้า: 1 ... 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 [14] 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 ... 29   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ข้าว ไรซ์ เบอร์รี่ (Rice Berry) หอม อร่อยมากๆ 1 ไร่ 1 แสน ของจริง  (อ่าน 281632 ครั้ง)
we_porpeang
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #208 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2011, 01:06:26 PM »

ครับคุณ konthain(นพ) คุณpanpetch  จริงๆแล้วผมก็สมัครสมาชิกเว็ปมาเกือบปี ได้แต่เข้าไปศึกษาหาข้อมูลตามกระทู้ต่างๆ แต่ไม่เคยไปแสดงความเห็นที่ไหน อย่างที่คุณนพว่าแหละมาเจิมกระทู้นี้กระทู้แรก เหตุปัจจัยมาจากกระแสจำนำข้าว หรือประกันราคาข้าวนี่แหละที่ทำให้ผมมองหาทางออก เพราะคิดว่าเกษตรกรเราไม่จำเป็นต้องง้อ(ง้อใครก็แล้วแต่จะคิดเอา) เพราะคิดว่าไม่ใช่วิธีที่ดีหรือยั่งยืน ยิ่งจะเพิ่มปัญหาเข้าไปใหญ่ สู้มาหาวิถีแบบเกษตรพอเพียงอย่างที่เพื่อนๆร่วมกระทู้ได้มาแบ่งปันนี้จะดีกว่า ผมเจียดเวลางานมาหาข้อมูล เพราะคิดไว้ว่าสักวันหนึ่งผมจะลองลงมือทำด้วยตัวเองอย่างแน่นอนครับ

Liked By: Jeab-007, Tewa

sookanunfarm
*

« ตอบ #209 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2011, 01:08:52 PM »

ปลูกเป็นข้าวไร่ได้มั้ยครับ

Liked By: Jeab-007
Jeab-007
*

« ตอบ #210 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2011, 07:45:43 AM »

ผมอ่านหน้าแรกจนถึงหน้านี้ ด้วยความตั้งใจอย่างมาก ถึงแม้เวลาขณะที่อ่านจะปาเข้าไปตี2 กว่าแล้วก็ตาม รู้สึกมีความสุขอย่างบอกไม่ถูก ที่เป็นเช่นนั้นก็เพราะว่าได้เห็นน้ำใจของคนไทยด้วยกัน ถึงแม้ว่าจะดุเด็ดเผ็ดมันบ้าง กับความเห็นต่างหลายๆคน แต่ก็ถือว่าเป็นธรรมดา ดีเสียอีกที่จะทำให้เราผู้มีปัญญา ได้เกิดการเปรียบเทียบ แยกแยะอย่างมีเหตุมีผล ยิ่งเห็นต่างยิ่งมีข้อมูลเพิ่ม ทำให้เกิดประโยชน์กับทุกๆคน ผมต้องขอบคุณเจ้าของกระทู้นี้ และหลายๆท่านที่แสดงความเห็นที่เป็นประโยชน์ หลายๆท่านตั้งใจที่จะแบ่งปันข้อมูลอย่างสร้างสรรค์ และเป็นประโยชน์ยิ่ง หลายท่านให้ข้อเสนอแนะติเตียนก็เป็นประโยชน์เช่นกัน เราคนไทยมีน้ำใจเอื้อเฟื้อเผื่อแผ่ มีเหตุมีผลสังคมก็น่าอยู่และเป็นสุข กระทู้นี้โดนใจผมก็เพราะผมเป็นลูกชาวนาคนหนึ่ง ปัจจุบันรับราชการหวังจะได้สวัสดิการดีๆบ้างตามกระแสของคนสมัยก่อน ที่อยากจะให้ลูกตัวเองไปรับราชการกัน แต่พอถึงเวลาหนึ่งสายเลือดชาวนาที่เข้มข้นก็จะย้อนกลับสูงสุดสู่สามัญ ผมเคยคิดว่าถ้าประเทศไทยเน้นอุตสาหกรรมอย่างเดียว สักวันหนึ่งพื้นที่ในการทำการเกษตรจะลดลง ค่านิยมที่ส่งลูกเรียนสูงๆเพื่อหันเหไปทำอาชีพอื่นก็จะทำให้คนในอาชีพนี้ลดลงเช่นกัน แต่ผมคนหนึ่งและคิดว่าทุกๆคนในกระทู้นี้จะยังคงปกป้องและส่งเสริมให้อาชีพนี้คงอยู่ และจะช่วยกันพัฒนาให้ดียิ่งๆขึ้นไป ลบคำสบประมาทที่อาชีพอื่นมีต่อชาวนาให้จงได้ อยากจะให้ผู้ดูแลเว็บนี้เก็บกระทู้ดีๆไว้นานๆ เพื่อคนที่เข้ามาทีหลังจะได้มาศึกษาค้นคว้าข้อมูลที่เป็นประโยชน์นี้ เอาละใครที่มีประสบการณ์เกี่ยวกับหัวข้อกระทู้นี้ก็อย่าได้เก็บไว้เพียงคนเดียว ส่งมาแชร์ แบ่งปันกัน ถือว่าท่านได้บุญด้วย ขออนุโมทนาสาธุบุญจากการแบ่งปันให้กับทุกๆคน สาธุ

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
ดีใจจังที่รู้ว่ากระทู้นี้มีประโยชน์สำหรับใครบางคน   จุดประสงค์ที่แท้จริงของการตั้งกระทู้นี้ขึ้นมาก็เพื่อให้เป็นตัวอย่างเล็กๆ ตัวอย่างหนึ่งที่เกษตรกรหรือผู้ที่สนใจทั่วไปอ่านแล้ว  เกิดความคิดและกำลังใจในการทำการเกษตร  เพราะว่าในช่วงระยะเวลาที่ผ่านๆมานั้น ได้ยินได้ฟังได้พบได้เห็น ว่า...ทำงานการเกษตรแล้วยากจน และไม่สามารถปฎิเสธได้ว่าส่วนใหญ่ก็เป็นเช่นนั้นจริงๆ   ทำให้ผมสงสัยมาตลอดว่า...ทำไมเกษตรกรถึงยากจน  จึงพยายามหาทางคลายความสงสัยนี้ด้วยการศึกษาและลงมือทำบางอย่าง  ด้วยความมุ่งหวังว่าจะช่วยให้ค้นพบและตอบคำถามที่คาใจว่า " ทำไมเกษตรกรไทนถึงยากจน ".
sookanunfarm
*

« ตอบ #211 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2011, 02:11:00 PM »

ผมอ่านหน้าแรกจนถึงหน้านี้ ด้วยความตั้งใจอย่างมาก ถึงแม้เวลาขณะที่อ่านจะปาเข้าไปตี2 กว่าแล้วก็ตาม รู้สึกมีความสุขอย่างบอกไม่ถูก ที่เป็นเช่นนั้นก็เพราะว่าได้เห็นน้ำใจของคนไทยด้วยกัน ถึงแม้ว่าจะดุเด็ดเผ็ดมันบ้าง กับความเห็นต่างหลายๆคน แต่ก็ถือว่าเป็นธรรมดา ดีเสียอีกที่จะทำให้เราผู้มีปัญญา ได้เกิดการเปรียบเทียบ แยกแยะอย่างมีเหตุมีผล ยิ่งเห็นต่างยิ่งมีข้อมูลเพิ่ม ทำให้เกิดประโยชน์กับทุกๆคน ผมต้องขอบคุณเจ้าของกระทู้นี้ และหลายๆท่านที่แสดงความเห็นที่เป็นประโยชน์ หลายๆท่านตั้งใจที่จะแบ่งปันข้อมูลอย่างสร้างสรรค์ และเป็นประโยชน์ยิ่ง หลายท่านให้ข้อเสนอแนะติเตียนก็เป็นประโยชน์เช่นกัน เราคนไทยมีน้ำใจเอื้อเฟื้อเผื่อแผ่ มีเหตุมีผลสังคมก็น่าอยู่และเป็นสุข กระทู้นี้โดนใจผมก็เพราะผมเป็นลูกชาวนาคนหนึ่ง ปัจจุบันรับราชการหวังจะได้สวัสดิการดีๆบ้างตามกระแสของคนสมัยก่อน ที่อยากจะให้ลูกตัวเองไปรับราชการกัน แต่พอถึงเวลาหนึ่งสายเลือดชาวนาที่เข้มข้นก็จะย้อนกลับสูงสุดสู่สามัญ ผมเคยคิดว่าถ้าประเทศไทยเน้นอุตสาหกรรมอย่างเดียว สักวันหนึ่งพื้นที่ในการทำการเกษตรจะลดลง ค่านิยมที่ส่งลูกเรียนสูงๆเพื่อหันเหไปทำอาชีพอื่นก็จะทำให้คนในอาชีพนี้ลดลงเช่นกัน แต่ผมคนหนึ่งและคิดว่าทุกๆคนในกระทู้นี้จะยังคงปกป้องและส่งเสริมให้อาชีพนี้คงอยู่ และจะช่วยกันพัฒนาให้ดียิ่งๆขึ้นไป ลบคำสบประมาทที่อาชีพอื่นมีต่อชาวนาให้จงได้ อยากจะให้ผู้ดูแลเว็บนี้เก็บกระทู้ดีๆไว้นานๆ เพื่อคนที่เข้ามาทีหลังจะได้มาศึกษาค้นคว้าข้อมูลที่เป็นประโยชน์นี้ เอาละใครที่มีประสบการณ์เกี่ยวกับหัวข้อกระทู้นี้ก็อย่าได้เก็บไว้เพียงคนเดียว ส่งมาแชร์ แบ่งปันกัน ถือว่าท่านได้บุญด้วย ขออนุโมทนาสาธุบุญจากการแบ่งปันให้กับทุกๆคน สาธุ

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
ดีใจจังที่รู้ว่ากระทู้นี้มีประโยชน์สำหรับใครบางคน   จุดประสงค์ที่แท้จริงของการตั้งกระทู้นี้ขึ้นมาก็เพื่อให้เป็นตัวอย่างเล็กๆ ตัวอย่างหนึ่งที่เกษตรกรหรือผู้ที่สนใจทั่วไปอ่านแล้ว  เกิดความคิดและกำลังใจในการทำการเกษตร  เพราะว่าในช่วงระยะเวลาที่ผ่านๆมานั้น ได้ยินได้ฟังได้พบได้เห็น ว่า...ทำงานการเกษตรแล้วยากจน และไม่สามารถปฎิเสธได้ว่าส่วนใหญ่ก็เป็นเช่นนั้นจริงๆ   ทำให้ผมสงสัยมาตลอดว่า...ทำไมเกษตรกรถึงยากจน  จึงพยายามหาทางคลายความสงสัยนี้ด้วยการศึกษาและลงมือทำบางอย่าง  ด้วยความมุ่งหวังว่าจะช่วยให้ค้นพบและตอบคำถามที่คาใจว่า " ทำไมเกษตรกรไทนถึงยากจน ".

เกษตรกรยากจนเพราะ  ปลูกเป็นแต่ขายไม่เป็น ต้องผ่านพ่อค้าคนกลาง คนที่รวยคือพ่อค้าคนกลาง และเป็นผู้กำหนดราคา ทำไมปลูกเองแล้วไม่กำหนดราคาเองขายเอง โดยไม่ต้องผ่านพ่อค้าคนกลาง ผมทุกวันนี้ปลูกเองขายเองขายได้ถูกกว่าราคาท้องตลาดอีกครับ เมือราคาขายได้ถูกกว่าท้องตลาดคนซื้อก็ต้องซื้อของที่ถูกกว่า ขายได้ถูกกว่าเพราะไม่ต้องผ่านคนกลาง เอาตัวอย่างง่ายตอนนี้สับปะรดราคาถูกมาก ถ้าขายส่งโรงงานโลละ2บาทกว่า ถ้าขายเองโลละสิบบาท ราคาสิบบาทเมื่อขายในตลาดถือว่าราคาถูกครับ เมื่อเทียบราคาในตลาดทั่วไปราคาสิบห้าบาทอัพ  อย่างข้าวถ้าเกษตรกรเอามาแพ็คกิ้งเองแล้วขายส่งเองตามร้านค้า ตามห้าง ตีแบรนด์เอง ราคาต่ำกว่าตลาดทั่วไปมีหรือที่คนจะไม่ซื้อของถูกกว่า ผมว่าที่เกษตรกรยากจนเพราะสาเหตุนี้แหละครับโดยความเห็นส่วนตัวครับ

palay123
*

« ตอบ #212 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2011, 08:58:10 PM »

คุณพิชิตครับ ไม่ทราบว่าลำต้นมีสีม่วง เหมือนกับหน้าที่ 1 มั้ยครับ
ถูกต้องครับ ลำต้นมีสีม่วง
ข้าวน่าทานมากๆเลยค่ะ ต้นข้าวก็ตั้งสวยดี
ที่บ้านหุงข้าวกล้องพันธุ์นี้ไว้ให้ลูกค้า ได้ลองชิมเลย (ที่บ้านทำร้านค้าเล็กๆด้วย) ชิมแล้วติดใจทุกคน
ยิ้มเท่ห์  ยิ้มเท่ห์  ยิ้มเท่ห์ ร่วมชื่นชมข้าวไรซ์เบอร์รี่กับคุณ phichit ด้วย รวงข้าวก่อนเกี่ยวสวยมากครับ เห็นแล้วน่าชื่นใจแทนจังเลย  ขอให้ทำต่อไปนะครับ  ของผมที่วังน้อยยังจมน้ำอยู่เลยครับ แง แง  ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้
ไม่เป็นไรคุณ jeap วันพระมีหลายหน คงจะเริ่มใหม่ได้นะครับ รอน้ำ ลดลงก่อน ยิ้ม

panpetch
*

« ตอบ #213 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2011, 03:55:28 PM »

ได้รับข้าวปลูกจากคุณพิชิตแล้ว น้ำลดแล้วจะทำที่ประมาณ 1 งาน ก่อนค่อยๆขยายครับ

pranod99
*

« ตอบ #214 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2011, 03:06:19 PM »

อยาได้พันธุ์ข้าวไรซ์เบอร์รี่บ้าง ซัก 1 กิโล จะได้ไหมครับ  pranod99@hotmail.com

thwach
*

« ตอบ #215 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2011, 10:39:36 AM »

รบกวน ขอแบ่งซื้อเป็นข้าวปลูกสัก 1 กก.นะครับ จะนำไปทดลองปลูกครับ ช่วยแจ้งทางข้อความส่วนตัวด้วยนะครับ

Jeab-007
*

« ตอบ #216 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2011, 09:11:51 PM »

รบกวน ขอแบ่งซื้อเป็นข้าวปลูกสัก 1 กก.นะครับ จะนำไปทดลองปลูกครับ ช่วยแจ้งทางข้อความส่วนตัวด้วยนะครับ

ลองติดต่อ คุณชัชวาลร์ ดูซิครับ คงจะยังพอมีเหลืออยู่บ้าง  เห็นบอกว่าตอนที่น้ำเริ่มท่วม  ได้ไปดำน้ำเกี่ยวข้าวมาได้ประมาณ 2 เกวียน  
SCSCSC
*

« ตอบ #217 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2011, 10:39:28 AM »

ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม

nitchay
*

« ตอบ #218 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2011, 06:32:23 PM »

ได้ซื้อข้าวกล้อง ไรซ์ เบอร์รี่ (Rice Berry) ไปหุงทานแล้ว สีสันและกลิ่น น่ากินมาก
คนที่บ้านได้ทานแล้วติดใจ ต่างชมว่าอร่อยมาก

เอารูปมาฝากด้วยค่ะ

Liked By: phichit, Jeab-007

ณิชชา  ยังวิลัย
โรงเรียนนครพิงค์อภิบาลกิจ
7/3 ถ.สิงหราช ต.ศรีภูมิ อ.เมือง จ.เชียงใหม่ 50200
ruchida
*

« ตอบ #219 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2011, 03:50:23 PM »

วันนี้เพิ่งได้รับข้าวกล้องจากคุณพิชิตมาแล้วค่ะ จะได้ลองชิมดูสักที่

A_Supansa
*

« ตอบ #220 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2011, 07:32:34 PM »

ยิ้มเท่ห์ สวัสดีค่ะ อยากถามหน่อยค่ะ คือ อยากได้ข้าว "พันธุ์สินเหล็ก" มาปลูกด้วยนะค่ะ  เศร้า
ไม่ทราบว่าจะหาซื้อได้ที่ไหนค่ะ ใครรู้ช่วยบอหน่อยค่ะ
ร้องไห้

:-*ขอบคุณค่ะ ยิ้มเท่ห์

(ปล.บอกมาทางเมลก็ได้นะค่ะ)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 26, 2011, 07:36:34 PM โดย A_Supansa » บันทึกการเข้า
phichit
*

ทำนา ทำสวน ทำไร่

« ตอบ #221 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2011, 09:14:43 AM »

ยิ้มเท่ห์ สวัสดีค่ะ อยากถามหน่อยค่ะ คือ อยากได้ข้าว "พันธุ์สินเหล็ก" มาปลูกด้วยนะค่ะ  เศร้า
ไม่ทราบว่าจะหาซื้อได้ที่ไหนค่ะ ใครรู้ช่วยบอหน่อยค่ะ
ร้องไห้

ติดต่อทาง ข้อความส่วนตัว หรือ อีเมล์ก็ได้นะครับ จะแนะนำให้
มีเพื่อนๆ เขากันปลูกอยู่ พันธุ์นี้ ผลผลิตต่อไร่ค่อนข้างน้อย
แต่ราคาข้าวกล้องเท่ากับไรซ์เบอรี่ เลยนะ

**ไรซ์เบอรี่ ข้าวเปลือก และ ข้าวกล้อง หมดแล้ว
กลางเดือนพฤษภาคม ปี 2555 ข้างหน้า ถึงจะพอมีแบ่งปันกันนะครับ...

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 28, 2011, 08:48:17 PM โดย phichit » บันทึกการเข้า
Jeab-007
*

« ตอบ #222 เมื่อ: มกราคม 07, 2012, 09:06:38 PM »

ร้องไห้

ติดต่อทาง ข้อความส่วนตัว หรือ อีเมล์ก็ได้นะครับ จะแนะนำให้
มีเพื่อนๆ เขากันปลูกอยู่ พันธุ์นี้ ผลผลิตต่อไร่ค่อนข้างน้อย
แต่ราคาข้าวกล้องเท่ากับไรซ์เบอรี่ เลยนะ

**ไรซ์เบอรี่ ข้าวเปลือก และ ข้าวกล้อง หมดแล้ว
กลางเดือนพฤษภาคม ปี 2555 ข้างหน้า ถึงจะพอมีแบ่งปันกันนะครับ...
ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม เริ่มหว่านไถรอบใหม่หรือยังครับ เอารูปมาแบ่งปันกันดูบ้างซิ
Prasart
*

« ตอบ #223 เมื่อ: มกราคม 08, 2012, 03:27:07 PM »

ส่ง E-mail ไปขอความอนุเคราะห์ คุณ พิชิต แบ่งมาทำพันธ์ สัก 1 กก ไม่รู่ว่าจะได้หรือเปล่า ต้องรอลุ้น

หน้า: 1 ... 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 [14] 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 ... 29   ขึ้นบน
  พิมพ์