หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 [8] 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 ... 29   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ข้าว ไรซ์ เบอร์รี่ (Rice Berry) หอม อร่อยมากๆ 1 ไร่ 1 แสน ของจริง  (อ่าน 280878 ครั้ง)
หญ้าคมปาว
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #112 เมื่อ: กันยายน 29, 2011, 07:33:13 PM »

อ้าวคุณๆ...ชาวนาจะพิมพ์ดีดคล่องมันผิดตรงไหน..อ่ะ
เดียวนี้ชาวนาเขาจบปริญญาตรี-โท ก็มีน่า..อย่าดูถูกกันสิ
 คาดว่ากระทู้จะถูกล็อคแน่นอน...เพราะเห็นทีมเว็บก็ดูๆอยู่..น่ะ ลังเล ลังเล ลังเล

Daolada 2010
*

« ตอบ #113 เมื่อ: กันยายน 29, 2011, 08:13:40 PM »

ส่งไปแล้วครับ คุณดาว

พอดีผมก็ปลูกอยู่ แต่ผลิตก็จะอยู่ประมาณ 800-1000 กก/ไร่ (ข้าวตอนเกี่ยว)   ข้าวพันธุ์นี้ปลูกง่ายดี แต่ปัญหาจะอยู่ที่ตอนขายครับ ผมสีข้ากล้องขาย 50 บาท ค่อยข้างขายลำบาก ผู้คนไม่ค่อยสนใจเท่าไร   ขอคำแนะนำเรื่องการขายด้วยครับ ดีนะปีที่ผ่านมามีคนมาขอซื้อหมด ประมาณ 10 ตัน แต่ขายก็ไม่ได้ราคาเท่าไรครับประมาณ 15 บาท
[/q
uote]

ยังพอมีข้าวเหลือไหมคะ  อยากซื้อมาทดลองรับประทาน  ขอทราบเบอร์ติดต่อค่ะ

ส่งที่อยู่มาซิครับ เดี๋ยวผมแบ่งให้เอาไปทดลองรับประทาน
ได้รับข้าวแล้วค่ะวันนี้  จะรีบหุงทานดูแล้วจะแจ้งผล  ขอบคุณมาก ๆ ค่ะ

ขอบคุณมากค่ะ  ส่งมาตามนี้ค่ะ

ดาวลดา 2010

65  หมู่ 6  ต.หนองสูงเหนือ
อ.หนองสูง  จ.มุกดาหาร 49160
yayo
*

« ตอบ #114 เมื่อ: กันยายน 30, 2011, 09:56:41 AM »

ท่านสมาชิกทุกท่าน ถ้าคิดว่ากระทู้นี้ตั้งขึ้นมาเพื่อขายของหรือจะมาทำให้เกษตรกรหลงทาง คิดใหม่ครับ ผมไม่รู้จักเจ้าของกระทู้แต่รู้จักร อ.ชัชวาลย์ ดีพอสมควรแกเป็นชาวนาจนๆคนหนึ่งที่ทำนาหาเลี้ยงครอบครัว แต่มีความรู้ทางการเกษตรโดยส่วนตัวแล้วผมว่าดีกว่าคนที่เรียกตัวเองว่านักวิชาการครับ และอ.ยินดีสอนให้กับผู้ที่สนใจในแนวทางเกษตรอินทรีย์ ไม่เฉพาะแต่ทำนาครับ เรียกได้ว่านอกตำรา แต่ท่านต้องเอาใจท่านออกจากกระสอบปุ๋ย+ขวดยาก่อน และจะได้ความรูที่เรียกว่าทำได้จริง ท่านใดที่ว่าเจ้าของกระทู้โพสเป็นของปลอม ไปดูให้เต็มตาครับ ไปกินนอนอยู่ที่นั้นจนกว่าจะเป็น เอาแต่เสื้อผ้าสมุดดินสอไปพอ กินอยู่ฟรี นักวิชาการท่านใดทำแบบนี้ได้มั้งครับ
konthain(นพ)
Moderator
*

ยิ่งให้ไปยิ่งได้มา การให้ที่ยิ่งใหญ่ไม่สิ้นสุดคือให้ปัญญาและมิตรภาพ

« ตอบ #115 เมื่อ: กันยายน 30, 2011, 10:04:36 AM »

เอาน่าครับ ใจเย็นๆกันครับทุกๆท่าน ผมเชื่อว่าสมาชิกส่วนใหญ่ของเวปเราเป็นคนมีวิจารณญาณครับ
คงไม่โดนใครหลอกกันง่ายๆ แต่การท้วงติงเป็นเรื่องธรรมดาและเป็นสิ่งที่ดีครับไม่ว่าเรื่องอะไรก็ตาม
การแลกเปลี่ยนเรียนรู้เป็นสิ่งที่พัฒนาคนครับ เปิดใจกันให้กว้างๆลดอัตตาลงกันลงหน่อย  จุมพิต
ช่วยกันสร้างสรรให้ที่นี่เป็นสังคมแห่งการแลกเปลี่ยนเรียนรู้และแบ่งปันสิ่งดีๆครับ  อายจัง อายจัง อายจัง
 จุมพิต

สำนึกดีครับ
รับจ้างล้างรถ และแจกจุลินทรีย์สังเคราะห์แสง

ยิงฟันยิ้ม
monomusic
สองผัวเมียวิศวกร จะไปเป็นเกษตรกร ภายใน 5 ปี
*

พัฒนาปัญญา พอเพียง ไม่เบียดเบียน

« ตอบ #116 เมื่อ: กันยายน 30, 2011, 10:12:22 AM »

เอาน่าครับ ใจเย็นๆกันครับทุกๆท่าน ผมเชื่อว่าสมาชิกส่วนใหญ่ของเวปเราเป็นคนมีวิจารณญาณครับ
คงไม่โดนใครหลอกกันง่ายๆ แต่การท้วงติงเป็นเรื่องธรรมดาและเป็นสิ่งที่ดีครับไม่ว่าเรื่องอะไรก็ตาม
การแลกเปลี่ยนเรียนรู้เป็นสิ่งที่พัฒนาคนครับ เปิดใจกันให้กว้างๆลดอัตตาลงกันลงหน่อย  จุมพิต
ช่วยกันสร้างสรรให้ที่นี่เป็นสังคมแห่งการแลกเปลี่ยนเรียนรู้และแบ่งปันสิ่งดีๆครับ  อายจัง อายจัง อายจัง
 จุมพิต

อายจัง อายจัง อายจัง   คุณนพ EQ สูงมากๆๆครับ นับถือ ไอคิวไม่ต้องพูดถึง  ขอบคุณอีกครั้งเรื่อง CD  นั่งดูอยู่เรื่อยๆ ทำให้ได้ข้อมูลอีกเพียบครับ 

อย่าลืมว่าเราต้องตาย อย่าเบียดเบียนกันเลย
Mr.Suthee
*

« ตอบ #117 เมื่อ: กันยายน 30, 2011, 12:07:44 PM »

อายจัง อายจัง จุมพิต
warman
*

« ตอบ #118 เมื่อ: กันยายน 30, 2011, 12:14:15 PM »

คาดว่ากระทู้อาจโดนLock ในเร็ววัน งั้นขอโพสก่อน

ก้านบัวบอกลึกตื้น    ชลธาร
มารยาทส่อสันดาน    ชาติเชื้อ
โฉดฉลาดเพราะคำขาน    ควรทราบ
หย่อมหญ้าเหี่ยวแห้งเรื้อ    บอกร้ายแสลงดิน...

ความยาวของก้านบัวสามารถบอกความลึกตื้นของแหล่งน้ำที่มันอยู่ได้ มารยาทบอกให้ทราบถึงความเป็นไปของชาติตระกูลคำพูดของคนสามารถแสดงให้เห็นว่าบุคคลนั้น ฉลาด เขลา ชั่ว หรือเลว เหมือนกับที่หญ้าเหี่ยวแห้งบอก
ถึงความไม่สมบูรณ์ของดิน ตามตรงกับสำนวนสำเนียงส่อภาษา กริยาส่อสกุล

นุ่มนวลลุ่มลึกและทรงภูมิปัญญาครับผม  ยิ้มเท่ห์
ทิดโส โม้ระเบิด
*

ณ เบื้องบูรพา มีป่าที่กำลังปลูก

« ตอบ #119 เมื่อ: กันยายน 30, 2011, 12:25:55 PM »

หย่อมหญ้าเหี่ยวแห้งเรื้อ    บอกร้ายแสลงดิน...

ว้าว ว้าว ว้าว
ดีใจครับ ที่เห็นพี่น้องในนี้อ่านประชุมโคลงโลกนิติ เช่นกัน
ผมเองก็เคยมีเล่มเก่า แต่นานมากแล้วจนเปื่อยไปหมด
เพิ่งไปเจอฉบับพิมพ์ใหม่ จัดการสอยมาโดยพลัน 555
เคยชอบอยู่บทหนึ่งครับ

ไม้ค้อมมีลูกน้อม         นวยงาม
คือสัปบุรุษสอนตาม         ง่ายแท้
ไม้ผุดังคนทราม         สอนยาก
ดัดก็หักแหลกแล้         ห่อนรื้อโดยตาม

ยินดีที่ได้รู้จักครับคุณ ARTTHER

ไปละ   อิอิอิ ยิงฟันยิ้ม

Liked By: yong9

วิสฺสาสสปรมา ญาติ ... ความคุ้นเคยเป็นญาติอย่างยิ่ง
Nine.
*

« ตอบ #120 เมื่อ: กันยายน 30, 2011, 01:49:26 PM »

ว้าว ว้าว ว้าว
ดีใจครับ ที่เห็นพี่น้องในนี้อ่านประชุมโคลงโลกนิติ เช่นกัน
ผมเองก็เคยมีเล่มเก่า แต่นานมากแล้วจนเปื่อยไปหมด
เพิ่งไปเจอฉบับพิมพ์ใหม่ จัดการสอยมาโดยพลัน 555
เคยชอบอยู่บทหนึ่งครับ

ไม้ค้อมมีลูกน้อม         นวยงาม
คือสัปบุรุษสอนตาม         ง่ายแท้
ไม้ผุดังคนทราม         สอนยาก
ดัดก็หักแหลกแล้         ห่อนรื้อโดยตาม

ยินดีที่ได้รู้จักครับคุณ ARTTHER

ไปละ   อิอิอิ ยิงฟันยิ้ม

ขออนุญาติ ชอบด้วยคน ทิด.... ยิงฟันยิ้ม
ชอบตอนท้ายๆ..เป็นพิเศษครับ

ชาติ เกิดรูปพร้อมอาการ
ชรา ร่างสาธารณ์เหี่ยวแห้ง
พยาธิ บันดาลต่างต่าง
มรณะ กาแร้งแย่งยื้อกันกิน ฯ

.....ศรัทธา คือ เหตุผล.....
Jeab-007
*

« ตอบ #121 เมื่อ: กันยายน 30, 2011, 04:03:19 PM »

ผมขอโทษนะครับ ที่ได้พูดหรือกระทำบางสิ่งบางอย่างที่ไม่สมควรลงไป สร้างความไม่พอใจให้แก่สมาชิกหลายๆท่าน ได้โปรดยกโทษให้ผมด้วย ทีหลังจะไม่ทำเยี่ยงนี้อีกแล้วครับ  ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ 

Liked By: Uthit, nipun, tom_freed, dexster
Mr.Suthee
*

« ตอบ #122 เมื่อ: กันยายน 30, 2011, 04:13:34 PM »

พี่น้อง ผองเพื่อนร่วมอุดมการณ์เดียวกันทั้งนั้น ตัวผมเองบางครั้งก็อาจจะมีอะไรที่ล่วงเกินเพื่อนๆพี่ๆน้องๆ โดยไม่ตั้งใจ ก็ขออโหสิ ให้อภัยผมด้วยนะครับ เราคนไทยด้วยกันรักกันไว้เถอะครับ  ยิ้มเท่ห์

Liked By: Uthit, nipun, tom_freed
konthain(นพ)
Moderator
*

ยิ่งให้ไปยิ่งได้มา การให้ที่ยิ่งใหญ่ไม่สิ้นสุดคือให้ปัญญาและมิตรภาพ

« ตอบ #123 เมื่อ: กันยายน 30, 2011, 04:20:21 PM »

ผมขอโทษนะครับ ที่ได้พูดหรือกระทำบางสิ่งบางอย่างที่ไม่สมควรลงไป สร้างความไม่พอใจให้แก่สมาชิกหลายๆท่าน ได้โปรดยกโทษให้ผมด้วย ทีหลังจะไม่ทำเยี่ยงนี้อีกแล้วครับ  ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ 
ยินดีครับคุณพี่เจี๊ยบ  ยิงฟันยิ้ม มีสมาชิกหลายท่านท้วงก็เหมือนเราส่องกระจกได้เห็นตัวเราจากมุมมองของคนอื่นหลายมุม
ในเวปนี้มีคนดีๆที่จริงใจและเสียสละทั้งความรู้และเวลาให้กับสมาชิกทุกๆคน ยกตัวอย่างพี่ชายที่ใจดีและจริงใจ
อย่างพี่ vud ท่านเป็นข้าราชการที่เสียสละเวลาและให้ความรู้แก่พวกเราในนี้มากๆ
และมีอีกหลายท่านที่เข้ามาถ่ายทอดความรู้ประสบการณ์และคอยให้คำชี้แนะให้แก่สมาชิกทุกคน
ที่หาได้ยากในเวปการเกษตรอื่นๆ ที่เขามุ่งแสวงหาผลประโยชน์หรือขายของกัน
แต่ในเวปนี้เราแบ่งหมวดหมู่ชัดเจนว่า ห้องไหนไว้ขายของหรือผลผลิต ห้องไหนแจกแลกเปลี่ยน ห้องไหนไว้ตอบปัญหา
ห้องไหนรวบรวมความรู้และภูมิปัญญา ฯลฯ ผมใช้งานอินเตอร์เน็ตมาหลายปี ไปดูตามเวปเกษตรก็หลายเวป
แต่ไม่เคยประทับใจเวปเกษตรไหนเท่ากับที่นี่ จนเข้ามาประจำในเวปนี้และตัวผมเองก็เข้ามาแลกเปลี่ยนเรียนรู้จริงๆ
ซึ่งทำให้ผมได้ทั้งความรู้มุมมองและแนวคิดการทำเกษตรจากที่นี่ไปมากๆเลย
         ขอบคุณครับ  ยิงฟันยิ้ม
 ยิ้มเท่ห์

Liked By: yong9, nutner

สำนึกดีครับ
รับจ้างล้างรถ และแจกจุลินทรีย์สังเคราะห์แสง

ยิงฟันยิ้ม
Jeab-007
*

« ตอบ #124 เมื่อ: กันยายน 30, 2011, 05:27:41 PM »

ยินดีครับคุณพี่เจี๊ยบ  ยิงฟันยิ้ม มีสมาชิกหลายท่านท้วงก็เหมือนเราส่องกระจกได้เห็นตัวเราจากมุมมองของคนอื่นหลายมุม
ในเวปนี้มีคนดีๆที่จริงใจและเสียสละทั้งความรู้และเวลาให้กับสมาชิกทุกๆคน ยกตัวอย่างพี่ชายที่ใจดีและจริงใจ
อย่างพี่ vud ท่านเป็นข้าราชการที่เสียสละเวลาและให้ความรู้แก่พวกเราในนี้มากๆ
และมีอีกหลายท่านที่เข้ามาถ่ายทอดความรู้ประสบการณ์และคอยให้คำชี้แนะให้แก่สมาชิกทุกคน
ที่หาได้ยากในเวปการเกษตรอื่นๆ ที่เขามุ่งแสวงหาผลประโยชน์หรือขายของกัน
แต่ในเวปนี้เราแบ่งหมวดหมู่ชัดเจนว่า ห้องไหนไว้ขายของหรือผลผลิต ห้องไหนแจกแลกเปลี่ยน ห้องไหนไว้ตอบปัญหา
ห้องไหนรวบรวมความรู้และภูมิปัญญา ฯลฯ ผมใช้งานอินเตอร์เน็ตมาหลายปี ไปดูตามเวปเกษตรก็หลายเวป
แต่ไม่เคยประทับใจเวปเกษตรไหนเท่ากับที่นี่ จนเข้ามาประจำในเวปนี้และตัวผมเองก็เข้ามาแลกเปลี่ยนเรียนรู้จริงๆ
ซึ่งทำให้ผมได้ทั้งความรู้มุมมองและแนวคิดการทำเกษตรจากที่นี่ไปมากๆเลย
         ขอบคุณครับ  ยิงฟันยิ้ม
 ยิ้มเท่ห์

ขอบคุณครับ คุณ konthain(นพ)
ถ้าพบเห็นสิ่งใดที่ผมกระทำไม่ดี ช่วยติเตียนผมด้วยนะครับ ผมยินดีที่น้อมรับคำแนะนำ และพิจารณานำไปปรับปรุงตัว

Liked By: nipun
Jeab-007
*

« ตอบ #125 เมื่อ: กันยายน 30, 2011, 05:33:30 PM »

ท่านสมาชิกทุกท่าน ถ้าคิดว่ากระทู้นี้ตั้งขึ้นมาเพื่อขายของหรือจะมาทำให้เกษตรกรหลงทาง คิดใหม่ครับ ผมไม่รู้จักเจ้าของกระทู้แต่รู้จักร อ.ชัชวาลย์ ดีพอสมควรแกเป็นชาวนาจนๆคนหนึ่งที่ทำนาหาเลี้ยงครอบครัว แต่มีความรู้ทางการเกษตรโดยส่วนตัวแล้วผมว่าดีกว่าคนที่เรียกตัวเองว่านักวิชาการครับ และอ.ยินดีสอนให้กับผู้ที่สนใจในแนวทางเกษตรอินทรีย์ ไม่เฉพาะแต่ทำนาครับ เรียกได้ว่านอกตำรา แต่ท่านต้องเอาใจท่านออกจากกระสอบปุ๋ย+ขวดยาก่อน และจะได้ความรูที่เรียกว่าทำได้จริง ท่านใดที่ว่าเจ้าของกระทู้โพสเป็นของปลอม ไปดูให้เต็มตาครับ ไปกินนอนอยู่ที่นั้นจนกว่าจะเป็น เอาแต่เสื้อผ้าสมุดดินสอไปพอ กินอยู่ฟรี นักวิชาการท่านใดทำแบบนี้ได้มั้งครับ

ยิ้มเท่ห์ ขอบคุณ คุณ yayo ด้วยครับ ผมรับรู้ได้ถึงความปรารถนาดีของคุณครับ อย่าไปว่าใครเลยครับ คนเรามีทั้งดีและไม่ดีในตัวตน ก็ปนกันไป อย่าไปทะเลาะกับใครอีกเลยครับไม่ต้องไปกล่าวว่าใครว่าไม่ดี มีอะไรดีๆ ก็มาเอามาแบ่งปันกัน เกษตรกร จะได้อยู่ดีมีสุขกับเขาบ้าง

ฟากความคิดถึง ถึงคุณชัชวาลร์ ด้วยครับ ไม่รู้ตอนนี้น้ำท่วมถึงไหนแล้ว ถ้าผ่านไปผมก็จะไปขอแบ่งปันข้าวแกมากินอีก

Liked By: tom_freed, dexster, nutner
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 30, 2011, 05:53:59 PM โดย Jeab-007 » บันทึกการเข้า
Jeab-007
*

« ตอบ #126 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2011, 02:51:54 AM »

ส่งไปแล้วครับ คุณดาว

พอดีผมก็ปลูกอยู่ แต่ผลิตก็จะอยู่ประมาณ 800-1000 กก/ไร่ (ข้าวตอนเกี่ยว)   ข้าวพันธุ์นี้ปลูกง่ายดี แต่ปัญหาจะอยู่ที่ตอนขายครับ ผมสีข้ากล้องขาย 50 บาท ค่อยข้างขายลำบาก ผู้คนไม่ค่อยสนใจเท่าไร   ขอคำแนะนำเรื่องการขายด้วยครับ ดีนะปีที่ผ่านมามีคนมาขอซื้อหมด ประมาณ 10 ตัน แต่ขายก็ไม่ได้ราคาเท่าไรครับประมาณ 15 บาท
[/q
uote]

ยังพอมีข้าวเหลือไหมคะ  อยากซื้อมาทดลองรับประทาน  ขอทราบเบอร์ติดต่อค่ะ

ส่งที่อยู่มาซิครับ เดี๋ยวผมแบ่งให้เอาไปทดลองรับประทาน
ได้รับข้าวแล้วค่ะวันนี้  จะรีบหุงทานดูแล้วจะแจ้งผล  ขอบคุณมาก ๆ ค่ะ

ขอบคุณมากค่ะ  ส่งมาตามนี้ค่ะ

ดาวลดา 2010

65  หมู่ 6  ต.หนองสูงเหนือ
อ.หนองสูง  จ.มุกดาหาร 49160

ยิงฟันยิ้ม ขอให้คุณดาวลดามีความสุขกับการกินข้าว ไรซ์เบอร์รี่นะครับ

(แสดงว่าพัสดุไปรษณีย์เดินทาง 7 วัน)

Liked By: tom_freed
Jeab-007
*

« ตอบ #127 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2011, 02:41:18 AM »

เมื่อวัน อาทิตย์ ที่ 2/10/2554
ผมได้ไปส่งพัสดุไปรษณืย์ ให้สมาชิกที่อยากทดลองรับประทานข้าวไรซ์เบอร์รี่ อีก 2 ท่าน
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 [8] 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 ... 29   ขึ้นบน
  พิมพ์