หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำชี้แนะ การต่อมอเตอร์ไฟฟ้า มิตซูฯ 2 แรง ครับ  (อ่าน 3271 ครั้ง)
taton60
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: มกราคม 22, 2018, 11:08:38 AM »

ผมจะต่อมอเตอร์ไฟฟ้า มิตซูบิชิ 2 แรงไฟ้ฟ้า 220v ไฟฟ้า1 เฟส เพื่อใช้สูบน้ำบาดาลต้องใช้กล่องควบคุม หรือ เบรคเกอร์ขนาดเท่าไร่และต้องมีอุปกรณ์ตัวไหนต้องติดเพิ่มอีกไหมครับ รบกวนขอคำชี้แนะด้วยครับ จะซื้อมอเตอร์ที่โกบอลเฮ้าส์ครับ

viras2
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 22, 2018, 01:35:09 PM »

มอเตอร์ขนาดเล็ก สามารถสตาร์ทตรงได้(DOL) อุปกรณ์พื้นฐานที่ต้องมี CB ขนาด 16 A,สายไฟทนกระแสได้ไม่ต่ำกว่า 10.7 A ทำงานแบบ Manual เลยครับ ต้องมีคนคอยปิด เปิด

หากต้องการให้เป็นมาตรฐานและทำงานอัตโนมัติก็ต้องลงทุนมากขึ้น มี CB, Magnetir Relay, Overload Relay, Timer , Float Switch, ลูกลอย, Push Button, Pilot Lamp เป็นต้น

สามารถเลือกประยุกต์ใช้ตามความจำเป็นครับ

Liked By: taton60
taton60
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 22, 2018, 02:05:50 PM »

อ้างถึง
มอเตอร์ขนาดเล็ก สามารถสตาร์ทตรงได้(DOL) อุปกรณ์พื้นฐานที่ต้องมี CB ขนาด 16 A,สายไฟทนกระแสได้ไม่ต่ำกว่า 10.7 A ทำงานแบบ Manual เลยครับ ต้องมีคนคอยปิด เปิด

หากต้องการให้เป็นมาตรฐานและทำงานอัตโนมัติก็ต้องลงทุนมากขึ้น มี CB, Magnetir Relay, Overload Relay, Timer , Float Switch, ลูกลอย, Push Button, Pilot Lamp เป็นต้น

สามารถเลือกประยุกต์ใช้ตามความจำเป็นครับ

ขอบคุณครับผม
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์