หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ฟักข้าวครับ  (อ่าน 1738 ครั้ง)
Nutthavud
เกษตรกรมือใหม่
*

ท้อได้ แต่อย่าถอย

« เมื่อ: กันยายน 10, 2011, 08:57:25 AM »

เป็นฟักข้าวของคุณyangna ได้รับเมล็ดมาจากเจ้าลูกพวกนี้ อยากทราบว่าเป็นสายพันธุ์อะไรครับ ระหว่างเวียดนามกับไทย

ลงมือซะ !!

ae chang
*

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 11, 2011, 03:28:40 PM »

แล้วเอาไปทำอะไรไ้ด้ค่ะ ทานได้ไหม รสชาติเป็นอย่างไรค่ะเห็นมานานแล้วแต่ไม่เคยทานค่ะ
minja
*

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 11, 2011, 11:54:44 PM »

แล้วเอาไปทำอะไรไ้ด้ค่ะ ทานได้ไหม รสชาติเป็นอย่างไรค่ะเห็นมานานแล้วแต่ไม่เคยทานค่ะ
ต้มจิ้มน้ำพริก ต้มน้ำแกง หรือจะผัด เมล็ดในมีเยื้อนำไปปั่นเอาน้ำจากเยื้อหุ้มเมล็ด ทานมีประโยชน์มากมาย โดยเฉพาะสารไลโคปีน
มีมากกว่ามะเขือเทศ เหมาะสำหรับผู้ชายป้องกันต่อมลูกหมาก หรือจะนำมาหุงข้าวมีสีสันสวยงามและได้ประโยชน์ด้วย
อันนี้ทางเวียดนามเขาทำกันมานาน ตามข้อมูลที่เคยอ่านมาจ้ะ  เจ๋ง
lompayu
*

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 13, 2011, 11:27:02 AM »

ฟักข้าว ความเหมือนและแตกต่างของแต่ละสายพันธุ์ ลองอ่านดูนะคะ
- http://www.gacfruitfarm.com/?p=233
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์