หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 ... 39   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Software Engineer -> การวางแผนเกษตรผสมผสาน -> กลับบ้าน  (อ่าน 226565 ครั้ง)
max_nk
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: กันยายน 07, 2011, 05:25:48 PM »

สวัสดีครับสมาชิกทุกๆท่าน ผมเป็นสมาชิกเว็บเกษตรพอเพียงเป็นเวลานานแล้วแต่ไม่เคยตั้งกระทู้เลย
ขอแนะนำตัวครับ ผมชื่อแม็ก อายุ 28 ตำแหน่งโปรแกรมเมอร์ [ทำงานมา 5 ปี]
อาชีพหลักของพ่อแม่ทำนา มีที่นา 2 แปลง แปลงละ 20 กว่าไร่  [อ.วารินชำราบ จ.อุบลราชธานี]

ผมไม่เคยสนใจเรื่องเกษตรมาก่อนเพราะจากที่จำความได้ พ่อแม่บอกให้เรียนสูงๆจะได้ไม่ต้องมาทำนาและไม่ลำบาก
ซึ่งตอนนี้ผมก็กำลังต่อ ป.โท software engineer แต่ไม่รู้เป็นเพราะอะไรทำให้ผมรู้จักเว็บเกษตรพอเพียง ผมจำไม่ได้ว่าตัวเองใช้ keyword อะไรค้นหาใน google ทำให้เจอเว็บนี้แห่งนี้

ผมคิดว่าหากทำงานบริษัทไปเรื่อยๆ วันหนึ่งเกิดพลาดพิการ หรืออายุมากขึ้น เขาก็คงหาคนใหม่มาแทนได้ไม่ยาก หากตัดสินเลือกแนวทางเกษตรผมคิดว่ามันเป็นแนวทางที่ยั่งยืนและหากมีการจัดการที่ดี และนำความรู้ด้านไอทีและหาความรู้ใหม่ๆมาประยุกต์ ลูกหลานคนที่อยู่ข้างหลังคงจะสบาย
      หากลดการพึ่งพาปัจจัยการซื้อโดยการพึ่งตัวเอง ภาวะของแพงสินค้าแพง แทบไม่มีผลกระทบกับเราเลย ++

เป้าหมายของผมตอนนี้อยู่ที่ เกษตรผสมผสาน ไครก็ฉุดผมไม่อยู่แล้วครับ 55 ยิ่งได้เห็น พี่แหลมยโสธร ยิ่งทำให้ผมอยากกลับบ้านมากเท่านั้น

และ กฤษฎา รากแก่น
! Private video

แต่เนื่องจากผมไม่เคยทำเกษตรมาก่อน เคยช่วยพ่อแม่เล็กๆน้อยๆ ตามประสาวัยรุ่น ตอนนี้ผมจึงค้นหาและศึกษาวิธีการต่างๆเก็บรวบรวมทั้งไฟล์เอกสาร VDO เยอะพอสมควรเช่น การเลี้ยงหมูหลุม การเลี้ยงกบ การเลี้ยงปลาในนาข้าว น้ำส้มควันไม้  มะนาวในบ่อซีเมน การทำปุ๋ยหมัก คร่าวๆ

ผมคาดว่าถ้าจบโท คงทำงานในกทม.อีกไม่เกิน 2-3 ปีและอาจหางานแถวๆบ้าน [อ.วารินชำราบ จ.อุบลราชธานี]และทำเกษตรผสมคู่ขนานกันไป

ตอนนั้นอายุคง 30 up ชีวิตเดินมาถึงครึ่งทาง ไม่รู้จะอายุยืนถึง 60 ปีไหม ชีวิตที่เหลือผมจะกำหนดเองต่อจากนี้ไป
มาถึงรายเอียดที่ดิน 2 แปลง ว่าเป็นอย่างไร และผมวางแผนจะทำอะไร? หากบกพร่องหรือผิดพลาดตรงไหนขอคำชี้แนะด้วยครับ

1.ที่ 20 ไร่ใกล้บ้าน
    ติดถนนในหมู่บ้าน เป็นทางเข้าออก ของหมู่บ้านอื่นๆประมาณ 5-6 หมู่บ้าน ตอนเช้าข้ามถนนต้องระวังรถเยอะมาก
จุดนี้ผมจึงเล็งว่าน่าจะถมที่ติดถนนประมาณ 6-7 ไร่ ซึ่งปัจจุบันใช้ปลูกข้าว เปลี่ยนมาทำตลาดนัดและให้ชาวบ้านนำสินค้าที่ตัวเองมีนำมาวางขายแรกๆคงให้วางขายฟรี 3-4 เดือนแล้วแต่สถานะการณ์  พอติดตลาดอาจจะเก็บ 5-10 บาท
ในหมู่บ้านผมไม่มีที่ให้ตลาดนัดขายของเลยครับ คงไม่มีปัญหาขัดแย้งธุระกิจกับไคร 55++

ปีใหม่นี้ 2012(ก่อนเมษา) คาดว่าจะขุดบ่อกักเก็บน้ำเพิ่มอีกและนำดินมาถมที่  ปัจจุบันผมมีบ่อเลี้ยงปลา 1 ขนาดเท่าสนามฟุตซอลหรือยาวกว่าเล็กน้อย
ส่วนดินที่เหลือก็จะแบ่งเป็นส่วนๆเพื่อทำเกษตรผสม และผลผลิตที่ได้จากสวนก็อาจจะนำมาวางขายในตลาดนัดด้วย ปัจจุบันมีอะไรบ้าง เช่นเป็นป่ารกมีเห็ดพื้นบ้านให้เก็บตามฤดูกาล และต้นมะม่วงหิมะพาน 50 up(เก็บเม็ดขายทุกปี )  ยูคา 40  กล้วย 30  มะนาว 6-7 ซึ่งถ้ามีโอกาสกลับบ้านก็จะหาอะไรมาปลูก และก็พยายามบอกพ่อพื้นที่ว่างช่วยหาอะไรมาปลูกบ้าง(บังคับ) *-*

2.อีก 20 ไร่ ที่นาล้วนๆ ราบลุ่มติดลำน้ำธรรมชาติ
       เป็นพื้นเป็นที่สี่แหลี่ยมผืนผ้าทอดตัวออกจากลำน้ำ น่าจะเกือบ 600-800 เมตรได้  เดินกว่าจะถึงปลายนาหอบเลยทีเดียว พื้นที่ตรงนี้ใช้ทำนามาตั้งแต่ผมเด็กๆ ผมวางแผนไว้ว่าจะขุดคลองเล็กๆ ตามแนวดินที่ติดเพื่อนบ้าน แต่ขุดให้ห่างจากแนวเพื่อนบ้านซัก 1 เมตร และขุดเข้ามาในดินตัวเอง 2-3 เมตร ลึก 1-2 เมตร ทำแบบนี้รอบๆที่นาครับ ผมคิดเล่นๆครับ ไม่รู้จะเป็นยังไงช่วยแนะนำด้วยครับ เพราะไม่เคยมีไครทำกัน ผมคิดว่าทำแบบนี้จะช่วยเป็นแนวกันไฟ ซึ่งชาวบ้านเขามักเผาฟาง หากเพื่อนบ้านกั้นไฟไมได้ ที่นาผมก็เรียบร้อยเกิดบ่อยครับ  ทุกๆปีน้ำก็จะท่วมข้าวพอประมาณซึ่งน้ำก็มาจากคลองธรรมชาติ คาดว่าหากขุดคลองแบบนี้ปลาก็อาจจะหลงเข้ามาบ้างและพอหน้าแล้งยังมีน้ำให้ทำอะไรต่อ

ชาวนาส่วนใหญ่ทำไมถึงจน เพราะเขาไม่กล้าคิดต่างไม่กล้าคิดนอกกรอบ เขากลัวความผิดพลาด หลายๆคนแม้แต่ญาติพี่น้องไม่สนับสนุนแต่จะคอยซ้ำเติมหากเีราผิดพลาด เคยทำอะไรก็ทำแบบนั้น เช่นทำนา ก็ทำอยู่อย่างนั้นไม่คิดจะทำอะไรเพิ่ม แต่ถ้ารัฐบาลหรือหน่วยงานราชการให้ความสนใจให้ความรู้
คาดว่าจะช่วยชาวนาได้บ้าง และที่สำคัญบัณฑิตควรทำเป็นตัวอย่างให้ชาวบ้านเห็น... ยิ้ม

ขอบคุณครับที่อ่านจนจบ อาจยาวหน่อย ทุกอย่างเป็นแนวคิดของผู้ชายตัวเล็กๆ ผิดถูกอย่างไรขอคำชี้แนะด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 24, 2014, 01:30:34 PM โดย max_nk » บันทึกการเข้า

เป็นไปไม่ได้ ทำไม่ได้ หรือไม่ได้ทำ
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=46832.0

phalikhit
*

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 07, 2011, 06:06:52 PM »

การทำการเกษตร  มันไม่ง่ายอย่างที่คิด
(ไม่เชื่อ ลองปลูกพริกสักต้นดูซิครับ)

แต่มันก็ไม่ยากเกินความสามารถและความพยายามของคน

การทำเกษตรอย่างเดียว อาจจมีปัญหาเรื่องแหล่งเงินกู้มาลงทุน
และถ้าเกิดอุบัติเหตจากภัยธรรมชาติ (เช่นน้ำท่วม-ฝนแล้ง-ฝนหลงฤดู) วิมานอันสวยหรูอาจพังครืนก็ได้

หางานด้านโปรแกรมเมอร์ที่ ม.อุบล หรือที่อุบล แล้วทำการเกษตรควบคู่กันไปด้วยก็ได้
konthain(นพ)
Administrators

ยิ่งให้ไปยิ่งได้มา การให้ที่ยิ่งใหญ่ไม่สิ้นสุดคือให้ปัญญาและมิตรภาพ

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 07, 2011, 07:38:54 PM »

ถ้าว่างๆได้กลับบ้านไปอุบลฯ แนะนำให้ไปเที่ยวดู ชุมชนฝึกฝนเศรษฐกิจพอเพียงที่ตั้งอยู่ใน ม.อุบลฯ
ไปเรียนรู้ดูงานกับปราชญ์ชาวบ้านหลายๆท่าน ที่มาทำเกษตรผสมผสานให้นักศึกษา และผู้ที่สนใจ
ได้ไปเรียนรู้ครับ  ยิงฟันยิ้ม
 ยิ้มเท่ห์

สำนึกดีครับ
รับจ้างล้างรถ และแจกจุลินทรีย์สังเคราะห์แสง

ยิงฟันยิ้ม
น้องเล็ก
*

..สักวันหนึ่งผมจะโต..

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 07, 2011, 09:37:34 PM »

เป็นกำลังใจช่วยครับ....สำเร็จสิถ้าเราตั้งใจและอดทน....

สวัสดีครับ max_nk ผมคิดเหมือนกันคุณเลยครับ ผมมีที่ดิน 5 ไร่ อยู่บริเวณหอพักมากมาย รอบข้างสร้างหอพักหมด แต่ที่ดินของผมไม่ได้สร้างครับ..เลยปลูกบ้านไว้ 1 หลัง และรอบๆบ้านปลูกผักที่เราอยากกิน แล้วก็กินทุกอย่างที่เราปลุกครับ แต่ไม่ได้ปลูกไว้มากครับ เพราะตอนแรกจะทำใหญ่ๆเลย แต่ไม่สำเร็จครับ..เงินไม่ถึง..เวลาไม่พอ.. ยอมรับว่าท้อครับแต่ไม่ถอย...เลยคิดว่าเอาใหม่น๊า ทำเล็กๆไปก่อน วันต่อมาเลยตัดสินใจให้รถไถ มาไถพรวณดินไว้ 1 งาน เผื่อว่าอยากจะปลูกอะไรก็ปลูก จนถึงตอนผ่านมา เป็นอาทิตย์แล้วยังไม่ได้ปลูกอะไรเลย....อิอิ....แล้วก็ทำระบบน้ำไว้เรียบร้อยครับ...คิดไว้ว่าถ้าฝนไม่ตกมีน้ำแน่นอน... ผมนะปลูกอะไรเองไม่ได้เลย...ปลุกตายหมด...เลยมีหน้าที่ขุดหลุมอย่างเดียว แต่ผมก็ไม่ยอมแพ้กับการเกษตรนะครับ..ใครๆก็บอกผมว่า..อย่าทำๆ..แต่ผมก็ยังจะทำเหมือนเดิมเชื่อไหมครับ  วันนึงต้องเป็นวันของเราผมเชื่ออย่างนั้น ทุกอย่างจะพาผมเรียนรู้ไปเอง

การบ้านครับhttp://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=45929.0
BOONNARONG
*

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 08, 2011, 04:33:27 AM »

มาเป็นกำลังใจคนบ้านเดียวกัน อยู่ อ.เขื่องใน ร่อนเร่มาเฮ็ดงานอยู่โคราชเกือบ 10 ปี แล่ว  ส่วนที่ใจคิดอยากมาเฮ็ดเกษตร มาถูกทางหล่ะเด้อ ศึกษาข้อมูลไปก่อน กลับมาอยู่อุบล ค่อยเฮ็ดแบบคู่ขนานกันไป ไปเบิ่งงานเรื่อยๆ VCD หรือ ของจริง กับปราชญ์ชาวบ้าน จากบรรดาอาจารย์ที่กล่าวมาแล้ว กะมีอีกคือ อ.ยักษ์ แห่งมาบเอื้อง,ชัยพร พรหมพันธ์ ชาวนาเงินล้าน,ตุหล่าง เลือดชาวนา อยู่ ยโสธร และเสริมเรื่องปลูกต้นไม้ เป็นบำนาญชีวิตเฮานำ ปลูกให้ลูกหลาน เพิ่มพื้นที่สีเขียวให้โลก และกะปลูกให้พ่อหลวงเฮานำครับ สู้ๆครับ.."เงินทองเป็นของมายา ข้าวปลา อาหาร คือ ของจริง"
KengRubber
*

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 08, 2011, 07:09:10 AM »

IT มาอีกแล้วหนึ่งคน

สู้ต่อไปครับ ผมก็สาย IT หนีไปปลูกยางที่บ้าน 10 ไร่ (ปลูกยังไม่เสร็จซักที)
ผมก็กะว่า จะทำงานอีกซัก ห้าปี แล้วเลิก แต่คิด ๆแล้ว เราจะเลิกทำทำไม ถ้างานเดิมมันหนัก ไม่สนุก ก็หางานที่เบาลงหน่อยทำดีกว่า
ปลูกยางบังหน้าครับ แท้จริงแล้ว เอาไว้อ้างแฟนที่ กทม. เวลาอยากกลับบ้านว่า จะขึ้นไปดูยาง
เพราะก่อนหน้านี้อยากกลับบ้าน ก็ไม่รู้จะบอกว่าอะไร ไปบ่อย ๆ ก็จะหาว่ามีกิ๊กอีก

ถึงไม่เคยทำเกษตร แต่พ่อแม่เราทำอยู่แล้ว เราก็เท่ากับมีครูสองคนแล้วล่ะครับ

สู้ต่อไปครับ
max_nk
*

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 08, 2011, 09:01:31 AM »

ขอขอบคุณทุกๆท่านที่แวะมาให้กำลังใจครับ

เอาบรรยากาศรอบๆสวนมาฝากครับ แห่เทียนที่ผ่านมาได้มีโอกาศกลับบ้าน ช่องว่างระหว่างต้นกล้วยหญ้ารกๆผมชักชวนพ่อปลูกตะไคร้และข่าครับ ขุดดินประมาณ 20 หลุม เหนื่อยมากปวดไหล่เกือบอาทิตย์แต่ไม่ยอมแพ้ครับ

ผลผลิตครั้งแรก มีไม่กี่หวี 

ไผ่ที่สวน รอบๆต้นมะม่วงหิมะพานเต็มสวนครับ และมีต้นยูคา ช่วงนั้นกำลังฮิตพ่อก็เลยซื้อมาปลูก

มะนาวผมปลูกเมื่อ 2 ปีที่แล้ว ไม่รู้เป็นมะนาวพันธ์อะไร อาทิตย์นี้แม่มา กทม. เอามาฝากด้วย 20 กว่าลูก ภูมิใจมากครับ
ไม่มีไครดูแลพ่อก็ได้แต่รดน้ำ ใบมะนาวแปลกๆ

มาดูพื้นที่อีกส่วนปลูกข้าวครับ ตรงนี้่ติดถนน 6-7 ไร่ คาดว่าอนาคตถมที่ทำเป็นตลาดนัด และขายสินค้า้เกษตรของหมู่บ้าน

ปลาที่นี่เลี้ยงปล่อยตามธรรมชาติ มีทั้งปลานิล ปลาจาระเม็ด ปลาช่อน รวมทุกๆปลา ปลาพวกนี้มีมานานแล้ว เพราะผมนำมาปล่อย 4-5 ถุงทุกๆปี บางคนอาจหัวเราะเลี้ยงปลากินเนื้อผสมด้วย บอกตามตรงผมไม่รู้ว่าปลาแต่ละชนิดเป็นอย่างไร 555 ชอบปลาอะไรก็ซื้อมาปล่อย ช่วงสงกรานต์ทุกๆปี ญาติๆมาช่วยกันจับได้ปลา 2-3 กะละมัง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 08, 2011, 09:33:08 AM โดย max_nk » บันทึกการเข้า

เป็นไปไม่ได้ ทำไม่ได้ หรือไม่ได้ทำ
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=46832.0
eerror
*

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 08, 2011, 09:09:06 AM »

เป็นกำลังใจให้เกษตรพอเพียงอีกคนครับ
max_nk
*

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 08, 2011, 09:36:43 AM »

เอาอาหารบ้านๆมาฝาก แซบมากครับ ปลาที่หาได้ตามแหล่งน้ำแถวๆหมู่บ้าน

max_nk
*

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 08, 2011, 10:27:06 AM »

update พืชสวนครัวแทรกต้นกล้วย กลับบ้านช่วงแห่เทียนอุบล

คันนาก็ปลูกต้นมะม่วงหิมะำพานครับ

ยังมีพื้นที่ว่างที่ไมไ่ด้ทำอะไร หากผมทำงานที่อุบลคงไม่ปล่อยให้เป็นแบบนี้ รอก่อนนะ ....

พระเอกตัวจริง กระทิงแดง 555+

เป็ดตัวโตมาก++
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 09, 2011, 11:27:41 AM โดย max_nk » บันทึกการเข้า

นัท ฉัตรชัย สุพรรณโมก
*

« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 08, 2011, 11:12:55 AM »

เห็นแล้วหิวข้าวเด้
 อายจัง อายจัง

Liked By: kedmanee, kwanbanna, aunta4, 5XXA

เลขที่ 219 หมู่ 8 ต.โนนยาง อ.หนองสูง จ.มุกดาหาร 49160 โทร 088-0573824
 *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
pranIT
*

« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 08, 2011, 11:37:40 AM »

เป็นกำลังใจให้ครับคนไอทีเหมือนกัน

Liked By: kedmanee, kwanbanna, 5XXA
max_nk
*

« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 08, 2011, 11:55:00 AM »

ถ้าว่างๆได้กลับบ้านไปอุบลฯ แนะนำให้ไปเที่ยวดู ชุมชนฝึกฝนเศรษฐกิจพอเพียงที่ตั้งอยู่ใน ม.อุบลฯ
ไปเรียนรู้ดูงานกับปราชญ์ชาวบ้านหลายๆท่าน ที่มาทำเกษตรผสมผสานให้นักศึกษา และผู้ที่สนใจ
ได้ไปเรียนรู้ครับ  ยิงฟันยิ้ม
 ยิ้มเท่ห์

ขอบคุณครับผมก็ศิษเก่าม.อุบล คณะวิทยา ได้โอกาสแวะไปเยี่ยมอาจารย์ด้วย ++

Liked By: kedmanee, kwanbanna, aunta4, 5XXA

SamranTim
*

ชัยภูมิ

« ตอบ #13 เมื่อ: กันยายน 08, 2011, 12:06:32 PM »

น้อง Max นี้เหมือนผมเลยครับผมก็ทำงานโปรแกรมเมอร์มาหลายปีแล้วและก็อิ่มมากแล้วอยากกลับไปอยู่บ้านแล้วครับ
ผมอยู่ชัยภูมิเวลากลับบ้านทุกอาทิตย์แต่ตอนจะกลับมาทำงานที่ กทม นี้ลูกก็ร้องไม่ให้มาอย่างเดียวเราบอกเหตุผลอะไรก็ไม่ฟัง บอกอย่างเดียวไม่ให้พ่อมาจะให้พ่ออยู่ด้วย ผมก็สงสารลูกเหมือนกัน เหลือแต่ตอนนี้ผมสอบจบโท ยังไม่ผ่านเท่านั้นเองถ้าผ่านผมกะว่า
จะกลับไปอยู่บ้านเลย ผมทำโท Com Sci ครับที่ Nida ไม่รู้น้องเรียนทีไหนครับ

ยินดีที่เห็นคน IT มีแนวคิดเหมือนกัน

max_nk
*

« ตอบ #14 เมื่อ: กันยายน 08, 2011, 12:18:18 PM »

น้อง Max นี้เหมือนผมเลยครับผมก็ทำงานโปรแกรมเมอร์มาหลายปีแล้วและก็อิ่มมากแล้วอยากกลับไปอยู่บ้านแล้วครับ
ผมอยู่ชัยภูมิเวลากลับบ้านทุกอาทิตย์แต่ตอนจะกลับมาทำงานที่ กทม นี้ลูกก็ร้องไม่ให้มาอย่างเดียวเราบอกเหตุผลอะไรก็ไม่ฟัง บอกอย่างเดียวไม่ให้พ่อมาจะให้พ่ออยู่ด้วย ผมก็สงสารลูกเหมือนกัน เหลือแต่ตอนนี้ผมสอบจบโท ยังไม่ผ่านเท่านั้นเองถ้าผ่านผมกะว่า
จะกลับไปอยู่บ้านเลย ผมทำโท Com Sci ครับที่ Nida ไม่รู้น้องเรียนทีไหนครับ

ยินดีที่เห็นคน IT มีแนวคิดเหมือนกัน

ผมต่อโท software engineer บางมดครับ เทอมสุดท้ายแล้ว เหลืออีก 2 วิชา และต้องสอบ compre 70 up,toelf 500 up ถึงจะจบ เฮ้อ...เหนื่อยครับ
ผมก็มีเพื่อนเรียนโทที่ Nida  ครับชื่อแดงไม่แน่ใจว่าเรียน Com Sci รึปล่าว

ยินดีที่รู้จักเช่นกันครับ  ยิ้ม

KengRubber
*

« ตอบ #15 เมื่อ: กันยายน 08, 2011, 02:24:06 PM »

บางมดเหมือนกันเลยครับ

แต่ผม ป.ตรีนะ รุ่น 7 (ปวส. ต่อเนื่อง)

จบมาก็เป็นโปรแกรมเมอร์ ตอนนี้เริ่มไม่สนุกกะมันละ 

แต่ก็ยังจะทำต่อไปครับ... ทำทุนไว้ก่อน
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 ... 39   ขึ้นบน
  พิมพ์