หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสอบถามชื่อ....คะ..  (อ่าน 1816 ครั้ง)
TheeRaSa
เกษตรกรมือใหม่
*

~...เมื่อไรที่เรารู้สึกพอ เมื่อนั้นชีวิตเต็มอิ่ม เต็มสุข...~

« เมื่อ: กันยายน 06, 2011, 09:17:17 AM »

ได้เจ้าตัวนี้มาโดยบังเอิญคะ....
ถามใครไม่มีใครรู้ว่าเค้าชื่อไร...เป็นไม้มีพิษหรือเปล่า...เห็นเค้าสวยดีคะ..(แม่บอกมา...แถมบอกอีกว่าเอามาปลูกทำมายยยยยย..น่ากลัวมากกกกก)
รบกวนผู้รู้ด้วยคะ...ถ้าไม่สมควรเิอามาปลูกที่บ้านก็จะเอาไปคืนที่ที่เค้าอยู่ค่ะ

khundong
*

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 06, 2011, 09:45:56 AM »

ดอกดินครับ เป็นพืชกาฝาก อาศัยรากไม้อื่นในป่า ไม่มีใบไม่มีลำต้น  มีเฉพาะดอกให้เห็นในช่วงกลาง-ปลายฝน ครับ
TheeRaSa
*

~...เมื่อไรที่เรารู้สึกพอ เมื่อนั้นชีวิตเต็มอิ่ม เต็มสุข...~

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 06, 2011, 10:00:21 AM »

ใช่จริงๆด้วย...ขอบคุณนะค่ะ ยิ้มเท่ห์
minja
*

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 06, 2011, 01:57:47 PM »

ดอกดินครับ เป็นพืชกาฝาก อาศัยรากไม้อื่นในป่า ไม่มีใบไม่มีลำต้น  มีเฉพาะดอกให้เห็นในช่วงกลาง-ปลายฝน ครับ
เป็นกาฝาก แล้วถ้าเราเอามาปลูกในกระถางจะอยู่ได้ไหมจ๊ะ ฮืม
khundong
*

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 06, 2011, 02:15:45 PM »

ไม่ได้ครับ เว้นแต่จะเอาต้นไม้ที่เป็น Host มาด้วย (Host คือ ต้นที่กาฝากเกาะอยู่ครับ)
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์