หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปัญหาที่ดิน ภทบ 5  (อ่าน 4959 ครั้ง)
ณ. ธี
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: กันยายน 05, 2011, 12:41:17 PM »

;)ขอถามหน่อยนะครับ

คือมีคนเสนอขายที่ให้ แต่เป็นที่ ภ.บ.ท. ไม่ทราบว่าจะทำการซื่อขายได้มั้ย แล้วถ้าเราซื้อแล้วที่จะเป็นสิทธิ์ของเราหรือเปล่า

ต้องขอดูเอกสารอะไรบ้าง แล้วสามารถจะออกเป็นโฉนดที่ดินได้มั้ยค่ะ

สรุป   ต้องทำไงดี  โกรธ โกรธ

kuntoi555
*

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 05, 2011, 12:44:47 PM »

ที่ดิน อยู่ที่ไหนคะ ราคาไร่ละเท่าไหร่
Nititep
*

คนตายเท่านั้น ที่ไม่มีความฝัน

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 05, 2011, 01:17:52 PM »

ลองศึกษา กรณีที่วังน้ำเขียวประกอบการตัดสินใจ ดูนะครับ
tk_clubs
*

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 05, 2011, 06:03:54 PM »

ถ้าอยู่ในพื้นที่ที่จะสามารถออกโฉนดได้โดยชอบด้วยกฎหมาย

ไม่อยู่ในป่าสงวน สปก ที่สาธารณะ ก็น่าลองครับ
ณ. ธี
*

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 05, 2011, 07:49:30 PM »

ที่ดินอยู่ที่ลำปางครับติดน้ำ สวยมากไร่ละ 55000 ครับมีอยู่ 13 ไร่ครับ ร้องไห้ ร้องไห้

ส่วนจะอยู่นที่ ป่าสงวน สปก ที่สาธารณะ หรือป่าวนั้นไม่แน่ใจครับไปเช็คได้ที่ไหนครับ

และจะออกโฉนดได้หรือป่าวสามารถเช็คได้ป่าวครับ

ยิ้มเท่ห์ ;)ขอบคุณพี่ๆทุกคนนะครับ ยิ้มเท่ห์
Kun888
*

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 08, 2011, 01:41:29 PM »

ผมว่าเป็นโฉนดดีกว่าคับ อุ่นใจกว่า ยิ้มเท่ห์
Nititep
*

คนตายเท่านั้น ที่ไม่มีความฝัน

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 08, 2011, 05:57:18 PM »

เท่าที่รู้มานะครับ ว่าทางรัฐมีประกาศยกเลิกเก็บภาษีดอกหญ้า(ภ.บ.ท.5)แล้ว และคุณ Tommy ก็เคยแสดงความเห็นไว้ว่า ที่ ภ.ท.บ. 5 เปรียบเหมือนแชร์ลูกโซ่ คนแรกๆรวย แต่คนสุดท้ายซวย

แต่ก็ยังนึกไม่ออกเหมือนกันว่ายกเลิกเก็บภาษีดอกหญ้า แล้วจะทำอย่างไรต่อ แล้วคนที่ซื้อไว้เป็นคนสุดท้าย แต่ทำกินจริงๆ จะจัดการให้เขาอย่างไร ไล่ที่รึ? หรือ ออกโฉนดให้?
orod
*

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 11, 2011, 01:28:17 PM »

เป็นป่าสงวนหรือไม่เช็คที่สำนักงานที่ดินในเขตน่าจะได้ ส่วนจะเป็นป่าประเภทไหนสอบถามป่าไม้ กรณีออกโฉนดหรือนส.3 ก ได้หรือไม่ดูที่ดินใกล้เคียงว่ามีหรือยัง ถ้ามีอาจออกได้ กรณีที่ดินที่ว่าเป็นป่าสงวนซื้อขายสิทธิครอบครองระหว่างเอกชนราษฎรด้วยกันเองทำได้ แต่จะใช้ยันรัฐไม่ได้ ครับ
Krupu54
*

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 11, 2011, 05:19:37 PM »

เป็นโฉนดดีกว่า ตอนนี้เพื่อนๆ กำลังโดนที่เขาแผงม้า ภบท.5 คนแรกรวย คนหลังซวยจ้าาาาา
thanakong
*

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 11, 2011, 09:48:39 PM »

ต้องเข้าใจก่อนนะครับว่า ภบท 5. ไม่ใช่หนังสือแสดงสิทธิในที่ดิน เป็นเพียงหลักฐานการเสียภาษีบำรุงท้องที่ ซึ่งหน่วยงานส่วนท้องถิ่นเป็นผู้ออกให้เมื่อท่านไปยื่นเสียภาษี ฉะนั้นที่ดินที่มีหลักฐาน ภบท.5 อาจเป็นที่ป่า ที่สาธารณฯลฯ ก็ได้ หากที่ดินที่ท่านบอกไม่อยู่ในเขตป่า ที่สาธารณ เขตสปก. หรือที่สงวนหวงห้ามอื่นๆ  ถือเป็นที่ดินที่ไม่มีหลักฐาน สามารถซื้อขายกันได้ โดยทำสัญญาซื้อขายกันเองและส่งมอบการครอบครอง การตรวจสอบว่าเป็นที่สาธารณ ที่ป่า ฯลฯ หรือไม่นั้นแนะนำให้ไปตรวจสอบที่สำนักงานที่ดิน โดยไปพบฝ่ายรังวัดนะครับ เพราะที่สำนักงานที่ดินจะมีข้อมูลเกี่ยวกับ เขตป่า เขตสปก ที่สาธารณฯ ไว้ในการประกอบการรังวัดออกโฉนดที่ดิน 
GGGGGGGG
*

« ตอบ #10 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2013, 07:12:01 PM »

เราก็มีที่ดิน ภบท.๕ ในครอบครองและปลูกบ้านมีน้ำไฟฟ้าเรียบร้อยและอยู่อาศัยมา๖ปีกว่าแล้ว แต่ด้วยความที่ยังไม่ไว้ใจใดใดก็ซื้อที่ดินมีโฉนดไว้อีกงานหนึ่งกันความผิดพลาด ในใจลึกๆไม่อยากได้ที่ดินที่ซื้อไว้เพราะไกลความเจริญแต่ที่ดิน ภบท.๕ เราเจริญมากน่าอยู่กว่าตอนนี้ก็ยังไม่มีอะไรมารบกวนจากหน่วงงานไหนเพราะมีคนอาศัยกันทั้งตำบลและไม่มีใครมีโฉนดสักคน แต่ก็ไม่ไว้ใจรัฐบาลจะโดนยึดคืนวันไหนไม่รู้ ที่อยู่กาญจนบุรีอำเภอเมือง ย้ำไม่ไว้ใจอาจจะให้มีการเช่าในเร็ววันนี้ก็เป็นได้ถ้าให้เช่าก็เช่าต่อไปไม่พอใจอาจขายสิทธิ์การเช่าให้เอกชนรายอื่นๆเพราะตอนแรกไม่รู้ว่าเป็นที่ราชพัสดุเห็นชาวบ้านอยู่กันทั้งตำบลและอีกตำบลสอบถามใครๆก็มีแต่หลักฐาน ภบท.๕ ก็เข้าใจผิดซื้อและปลูกบ้านตอนนี้รู้ความจริงเซ็งมากมาก แต่ใจลึกๆถ้าโดนก็โดนกันทั้งตำบลและอีกสองสามตำบล   แต่ผมก็มีที่ดินโฉนดอยู่อีกงานกันไว้แล้ว(สบายใจมากๆ) ใครจะทำแบบผมก็ไม่สงวนสิทธิืมีที่แบบนี้ไว้อยู่อาศัยมีที่โฉนดกรรมสิทธิ์ของเราเป็นที่สำรองไว้ปลูกอะไรไปเรื่อยๆ......
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์