หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยู่อ.ฝาง เชียงใหม่ จะเอาหน่อไผ่กิมซุ่งไปขายที่ไหนดี  (อ่าน 9512 ครั้ง)
prim thongdee
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: กันยายน 04, 2011, 06:14:16 PM »

สิ้นปีหน้าจะลาออกจากงานประจำ ตอนนี้เริ่มปลูกไผ่กิมซุง 3 ไร่ แต่ยังไม่รู้จะหาตลาดที่ไหนดี วานผู้รู้ช่วยบอกหน่อย

Liked By: 5XXA, Numdoitung, maikhami

ไผ่หวาน
*

ยินดีให้ข้อมูลด้วยความจริงจังและจริงใจ

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 04, 2011, 08:23:22 PM »

ต้องทำให้ออกนอกฤดู  ออกก่อนหน่อป่า  ถึงจะขายได้  แต่ถ้าออกในฤดูหน่อไม้มีมาก  จะขายยากหน่อย  ถ้าช่วงนอกฤดู ขายที่ตลาดเมืองใหม่ในจ.เชียงใหม่ครับ  หรือขายในตลาดเชียงรายก็ใกล้ดี 
  แต่ถ้าให้ดีอย่าออกจากงาน  ไผ่ทำยากไม่ง่ายอย่างที่คิด  ถ้าไม่ออกนอกฤดู  หน่อไม้มาก  จะไม่ได้อะไรเลย  ความแน่นอนไม่มี  ควรจะทำเกษตรผสมผสานให้มีรายได้ตลอดปี  อย่าหวังไผ่อย่างเดียวครับ

สวนไผ่หวานเพชรน้ำผึ้ง
sitti
*

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 05, 2011, 01:43:42 PM »

อยู่ ฝางเหมือนกัน
ขายตามตลาดทั่วไปแต่ราคาไม่ค่อยดี
มีแต่ชาวบ้านเอาหน่อมาขาย
จะปลูกผักอะไรขายก็สุ้ชาวบ้านไม่ได้
เพราะเป็นแหล่งปลูกส่งขายเชียงใหม่
อย่างคะน้าเขาขายแข่งละ 20 บาทเห็นขนขึ้นรถที่หน้าบ้าน
ไผ่หวาน
*

ยินดีให้ข้อมูลด้วยความจริงจังและจริงใจ

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 05, 2011, 10:47:59 PM »

ขายตามตลาดทั่วไปแต่ราคาไม่ค่อยดี
จะปลูกผักอะไรขายก็สุ้ชาวบ้านไม่ได้
เพราะเป็นแหล่งปลูกส่งขายเชียงใหม่
อย่างคะน้าเขาขายแข่งละ 20 บาทเห็นขนขึ้นรถที่หน้าบ้าน

บางทีทำเกษตรต้องอดทน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 06, 2011, 09:02:35 PM โดย ไผ่หวาน » บันทึกการเข้า

*

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 06, 2011, 01:06:27 PM »

ขอบคุณค่ะคุณไผ่หวาน มีที่ 7 ไร่ ปลูกไผ่ 3 ไร่ ขุดสระ 2 งาน ที่เหลือปลูกไม้ผล แล้วกะจะเพาะเห็ดด้วย ก้อไม่รู้เหมือนกันว่าจะไปรอดไหม แต่ไงก้อต้องลองสักตั้งใช่ไหมค่ะ จริงๆอยากไปดูงานที่สวนไผ่จริงเหมือนกัน แต่ติดงานประจำอยู่ ถ้าไม่ว่าอะไรจะขอติดต่อสอบถามเรื่อยๆนะคะ
*

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 06, 2011, 01:08:36 PM »

คุณ sitti อยู่แถวไหนของฝางอะคะ ถ้ารวมกลุ่มกันอาจจะเวิร์คกว่า ว่าไหมค่ะ
ไผ่หวาน
*

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 06, 2011, 09:08:05 PM »

ขอบคุณค่ะคุณไผ่หวาน มีที่ 7 ไร่ ปลูกไผ่ 3 ไร่ ขุดสระ 2 งาน ที่เหลือปลูกไม้ผล แล้วกะจะเพาะเห็ดด้วย ก้อไม่รู้เหมือนกันว่าจะไปรอดไหม แต่ไงก้อต้องลองสักตั้งใช่ไหมค่ะ จริงๆอยากไปดูงานที่สวนไผ่จริงเหมือนกัน แต่ติดงานประจำอยู่ ถ้าไม่ว่าอะไรจะขอติดต่อสอบถามเรื่อยๆนะคะ

ถ้าข้ามมาเวียงป่าเป้ามีสวนไผ่กิมซุ่งอยู่  10  ไร่ ไผ่บงหวาน  10  ไร่  ไผ่เลี้ยง  10  ไร่เป็นของคุณรักเกียรต์  เก็บแล้วนัดพ่อค้ามารับ  ลองนำมาขายร่วมครับ  และเข้ากลุ่มกัน  ทางผมตั้งเป็นกลุ่มผู้ปลูกไผ่ภาคเหนือ  คุณรักเกียรติก็เป็นสมาชิกกลุ่มด้วย  และยินดีจะช่วยเหลือเรื่องตลาดได้ครับ

และที่เวียงป่าเป้าก็มีพี่หมูทำสวนอยู่ที่นี่  เป็นพี่ชายของเบริด  (ธงไชย)  ต้องการไผ่บงหวานจำนวนมาก  ยังไงก็ปลูกไผ่บงหวานบ้างก็ดีครับ  พี่หมูต้องการนำเข้าห้างท๊อปซุปเปอร์มาร์เก็ต
  มีปัญหาในการปลูกไผ่ถามมาได้ตลอดครับ

aom fang
*

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 06, 2011, 10:11:39 PM »

ผมก้อฝางครับ  ยิงฟันยิ้ม

Liked By: 5XXA, Numdoitung, maikhami
Kenchiro World
ร้อยรู้หรือจะสู้หนึ่งปฏิบัติ
*

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 06, 2011, 10:44:35 PM »

ทำร่องรอยไว้  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ไม่มีโง่ไม่มีฉลาด มีรู้ หรือ ไม่รู้ เท่านั้น
เกษตรพอเพียง-กำเนิดว่าที่สวนไผ่งาม
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=27615.0
Komin099
*

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2013, 03:45:06 PM »

คุณ sitti อยู่แถวไหนของฝางอะคะ ถ้ารวมกลุ่มกันอาจจะเวิร์คกว่า ว่าไหมค่ะ

สวนไผ่พี่อยู่แถวไหนครับ ขายกล้าพันธุ์ป่าวครับ ผมก็คนฝางครับ

narist
*

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2013, 03:54:55 PM »

ใช่ครับ อย่าออกจากงานการทำเกษตรไม่ง่ายอย่างที่คิด ทำงานประจำไปด้วยปลีกเวลาไปทำเกษตร ถ้าทำสำเร็จจะออกจากงานประจำก่อยังไม่สาย
bankcnx
*

ปลูกทุกอย่างที่กิน กินทุกอย่างที่ปลูก

« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2013, 03:20:41 PM »

อยู่ฝางก็อัดใส่รถลงมาตลาดเมืองใหม่ซิครับ ตอนนี้ราคาส่งตลาด 20 บาท ลงไป ราคานี้ถ้าต้นทุนไม่มากก็พอได้ แต่ถ้าต่ำกว่านี้อัดปี๊ปใว้ขายจะดีกว่า

ตอนนี้ทางเหนือฝนลงแล้ว หน่อไร่ ซาง บง รวก สีสุก กำลังเริ่มแทง ราคาหน่อหวานคงร่วงลงไปอีกโขเพราะรสชาตความกรอบจะสู้หน่อธรรมชาติไม่ได้

รักจะปลูกไผ่กิมซุงแนะนำให้ซื้อเครื่องย่อยกิ่งกับเลื่อยวงเดือนเอาใว้ตัดกิ่งเอ่ใว้เลย กิ่งเขาเยอะมาก ลำไผ่โตและตันคนบอกว่าเขาเอาไปทำถ่านได้ดี

Liked By: 5XXA, chalem

บ้านข้าวหอม
เลขที่ 57 ม.6 ต. บวกค้าง
อ.สันกำแพง จ.เชียงใหม่ 50130
ID;papabank
nitikon
*

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2018, 02:51:59 PM »

อยู่แถวไหนของฝาง  อยากได้ไผ่สักสามสี่หน่อครับ  รบกวนแอดไลน์
jo6177
ขอบคุณครับ

อยากให้ชาตินี้เป็นชาติสุดท้ายของเรา
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์