หน้า: 1 2 3 4 5 [6] 7 8 9   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ตามหาไก่ป่าตุ้มหูแดง  (อ่าน 26446 ครั้ง)
navamin
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #80 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2010, 02:22:16 PM »

และที่ จ.น่าน จะมีงานประกวดไก่ต่อ ที่ฝึกมาดีแล้วกันทุกปี

ในภาพไก่ตัวหน้า เป็นไก่ของหนานกล ที่ชนะการประกวดครับ

phoo6
*

« ตอบ #81 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2010, 05:41:35 PM »

ขอบคุณมากที่ให้สิ่งดีๆอีกแล้วครับ คุณนวมินทร์....
    ของหนานกล
    จักรสวยมาก...ทุกอย่างเพอร์เฟค ไม่พับไม่ห้อย

ประเภท ก จริงๆ....อยากรู้้หลักเกณฑ์และความตาถึงของกรรมการจัง...
    ที่ช่างเสาะแสวงสิ่งดีๆมาให้ยลโฉมกัน....

ประเภท ค.(คัดทิ้ง)ถ้าเป็นไก่แม่ ตามเกณฑ์ของผมก็ นมบ่าเต่ง เด้งบ่าจ้าง ครางบ่าดี สีบ่ายุ๊ม..อยู่ตางลุ่มอย่างเดว ผมก็เอาไปตานก๋วยสลาก...(เพ่ ไก่ไม่มีนม ยืนยันดูมาแต่โบราณแล้ว นั่นแน่เจ้างูพยายามบอก  กลัวเสียสุภาษิต)

คุณนวมินทร์ ครับพอจะทราบวันมั๊ย ผมจะไปดูเขาประกวด จะไปจากภูเก็ตเลย...

คงจะเจอคอเดียวกันหลายคน อยากเข้าป่าต่อไก่ด้วย อยากไปนอนฟังเสียงไก่ขัน..คงสุขสมปองดีแท้....
    แล้วก็จะขอลูก ขอ "ไข่" หนานกล มาแพร่เป็นมนต์เรียกแลน สักสองแก่น...

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 26, 2010, 05:44:34 PM โดย phoo6 » บันทึกการเข้า
navamin
*

« ตอบ #82 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2010, 07:32:09 PM »

ที่จ.น่านจะการประกวดไก่พื้นเมืองเป็นประจำทุกปี ช่วงปลายเดือน ธ.ค-ม.ค
ทราบที่แน่นอนเมื่อไร? จะแจ้งข่าวมาให้ทราบอีกครั้งนะครับ

เท่าที่ทราบ เรื่องไก่ของแกนี่หนานกลแกไม่หวง แต่ถ้าเป็นไข่ผมไม่แน่ใจ???
หนานกลแกเป็นแขก แลนเจอจะวิ่งหางจุกไปซะซิครับ
เรื่องเข้าป่าต่อไก่ แถมจะไปนอนฟังเสียงไก่กับหนานฯ. สบายมากแกชอบอยู่แล้ว

ช่วงไก่ขึ้นปีนี้ ตั้งแต่เดือนปลายเดือน ต.ค-สิ้นหน้าร้อน
ผมและคณะ จะเข้าไปวิจัยเรื่องราวของไก่ป่ากันอีกครั้ง
วางเป้าหมายไว้ที่ ป่าสระบุรี และภาคตะวันออก หรืออาจเลยลงไปถึง ท่าชนะ
สนใจก็ยินดีครับ

phoo6
*

« ตอบ #83 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2010, 10:20:02 PM »

โอ้โฮ ได้ลุ้นระทึกด้วย

ไปไหนไปด้วย ตีกันเราป่วย จีบสาวไปด้วย ถึงป่วยเราก็ไป
แจ้งโปรแกรมหน่อยนะ
งานนี้คงไม่พลาดทุกงาน...

การเริ่มไก่ต่อเนี่ยจะเริ่มตรงไหนครับคุณ นวมิันทร์ ผมไม่มีความรู้จิงๆ  รู้แต่นก เจอนกต่อทีไร..หมดตูดทุกที พวกรูดไปหมด...
เป็นสายพันธุ์หรือเปล่าหรือเป็นที่เราฝึก...

เจ้าบุญชูผมเป็นได้มั๊ย เพราะเวลาผมผ่านแล้วเอิ้นหา พวกไม่พลาด โก่งคอโง้งเป็นวงพระจันทร์เลย  ขันมากจนต้องบอกให้หยุด....
ตอนนี้ได้ลูกเจ้าสมบัติมาตัว หางชัยมีตั้งแต่เด็กๆ  หงอนเหมือนในรูปที่คุณนวมินทร์เอาขึ้นคอน แถวใต้เขาบอกยังมีเยอะ ติดตรงที่ต่อไม่เป็นเท่านั้นเอง

คงจะสนุกน่าดูนะ ที่ลุ้นก็คงจะวัดสีมือ ว่าไก่ใครจะเก่ง...ป้อได้เหมือนคนฝึก...
ได้ไปสักงาน...คงจะกลับมาฝึกวิทยายุทธ ไก่เขาจะรู้มั๊ยว่าเสียงนี้เป็นหูแดง หูขาว เพราะเพ่โต้งน้าอู เสียงใหญ่ แผดก้องจนแสบวาร ส่วนเจ้าไก่เถื่อนแลแจ้เรา เล็กแต่เร้าจายยยยย

แล้วอาจจะเป็นเจ้าภาพต่อไก่ภาคใต้..เอาแถวเทือกเขาบูโดกันดีมั๊ย ไม่ค่อยมีคนแย่งต่อดี...

Darth Palm
*

« ตอบ #84 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2010, 10:00:39 AM »

ไก่ผมมันไม่เกาะคอนครับ ชอบเกาะแต่บ่า พอผมเดินไปรดน้ำต้นไม้แถวๆนั้น ก็มักจะมาทักทายกันถึงบนบ่าเสมอๆครับ

ถึงไม่ใช่ไก่ป่าแท้ๆ แต่ผมก็รักมันครับ..รู้สึกดีที่ได้เลี้ยง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 29, 2010, 10:05:37 AM โดย Darth Palm » บันทึกการเข้า

ขอพลัง ... จงอยู่ ... คู่คุณ ...
Darth Palm
*

« ตอบ #85 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2010, 10:10:42 AM »

ไก่ป่าเกรดเอของผมที่เอาไปปล่อยให้เขาอยู่แบบธรรมชาติ

ให้หากินเองแบบเต็มๆ สักวันคงกลายเป็นไก้ป่าทั้งร่างกายและจิตวิญาณ

ขอพลัง ... จงอยู่ ... คู่คุณ ...
phoo6
*

« ตอบ #86 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2010, 12:31:22 PM »

น่ารักสุดๆเลย

คุณ Darth Palm ครับ ของผมว่าเลี้ยงแต่เด็กต้องเรียกจริงๆถึงจะมาเกาะ
ไม่รู้ว่า ของคุณ Darth Palm ต้องเรียกมั๊ย ถ้ามาเกาะได้งี้...ถ้าคุณ Darth Palm ไปบวชเป็นหลวงพ่อนะ เขาเรียกหลวงพ่อไก่เถื่อนแน่
แล้วก็จะมีคนแห่มาขอหวยจนวัดแตก...นิี่เชื่อสิ ท่านเป็นพระที่มีเมตตาสูง ไก่ป่ายังเชื่องเหยียบหัวท่านแทบไม่ติด แบบว่าลื่นหน่ะ ..ไก่พวกนี้ก็ไม่รู้เลยว่าหัวพระหัวเจ้า   ไก่ก็เก้า ป่าก็แปด เก้าแปด..เ้อ้าพวกเราขายไร่ขายนาเร้วววววว.....

สวยมากครับ.ไอ้ตัวเกรดเอ สีสันสดสวยมากครับ.สักวันรีสอร์ทผมก็คงเต็มลานป่า ถ้าแลนไม่เอาขึ้นเมนูเด็ด..จนหมดเกลี้ยงไปซะก่อน
navamin
*

« ตอบ #87 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2010, 01:48:42 PM »

: คุณph006ครับ. เรื่องการฝึกไก่ต่อนี่เป็นเรื่องละเอียดอ่อน
มีขั้นตอนในการฝึกพอสมควร ผิดพลาดไปหมายถึงชิวิตของเขาเลยทีเดียว
แต่ถ้าเลือกไก่ต่อผิด แล้วเอาไปต่อในป่านั่นหมายถึงชีวิตของเราเชียวนะครับ
ถ้าคุณเอาจริงช่วงไหน?ขึ้นมากรุงเทพฯ.ค่อยว่ากันอีกที ต้องเห็นของจริงถึงจะเข้าใจ
วันนี้ขอคร่าวๆก่อนละกันนะครับ

: การฝึกไก่ต่อต้องเริ่มต้นที่ การคัดไก่ที่จะเอามาฝึกเกาะคอนให้เชื่อง
เพราะไก่แต่ละตัวนั้นมีลักษณะให้คุณ และโทษอยู่ในตัวเรื่องนี้ละที่ต้องคุยกันยาว
พรานเขาเรียกว่าไก่หมานนั่นละ มีทั้งหมานไก่ หมานคน หมานงู หมานเก้งฯ.ก็ว่ากันไป
และอยากจะขอเรียนเตือนว่าถ้าไม่รู้ไก่ ไม่รู้คน อย่าเข้าไปต่อไก่ในป่าเป็นอันขาด..เสี่ยง.!!

คุณสมบัติของไก่เบื้องต้นต้องเป็นไก่ลูกผสมที่ขยันขัน น้ำเสียงกังวานในจังหวะ 3
ไม่ขี้ตื่นตกใจง่าย เตรียมคอน ถ้วยน้ำ ถ้วยข้าวฯ.ถ่ายพยาธิ ยาบำรุงซะให้เสร็จสรรพ
ก็จับขึ้นคอนตามทีได้เคยกล่าวไว้แล้ว อ่อ..การผูกต้องไม่รัดแน่น หรือหลวมจนเกินไป
เชือกต้องไม่สามารถเลื่อนหรือคลายตัวได้ ไม่คมและเหนียวทน(เชือกร่มแบน)
ฝึกไปซักระยะให้เขาคุ้น และขันได้ทุกระยะ เป็นใช้ได้ในเบื้องต้น
จากนั้นเอาไปฝึกเข้ากระทอ ให้ชินซะอีกหน่อย ทำทีเดียวในช่วงอาบน้ำเขาก็ได้

เจ้าบุญชูเป็นไก่ลูกผสมก็น่าจะเอามาลองฝึกได้ ส่วนจะหมานไม่หมานก็อีกเรื่องหนึ่งนะ
เรื่องลักษณะไก่หมานนี่พรานเขาจะตรวจกันอย่างละเอียด เรียกว่าทุกเส้นขนเลยละ
พรานไก่อาชีพมักจะเพาะเหล่าไก่ของตัวเองเอาไว้โดยเฉพาะ
บางท่านกว่าจะลงตัว และพอใจ ใช้เวลานานเป็นสิบปี ไก่ที่ลงเหล่าแล้วมีราคาค่อนข้างสูง
แต่เขาจะแบ่งให้เฉพาะตัวผู้เท่านั้น ตัวเมียยากเขาหวงมาก
การทำไก่ต่อเป็นทั้งศาสาตร์ และศิลป์ที่ถ่ายทอดกันมาในวงแคบๆ
รวมทั้งเรื่องราวต่างๆที่ไม่น่าเชื่อ แต่ต้องเชื่อ เพราะพิสูจน์ทีไร?เป็นได้เจอ..!!

: อยากเห็นลูกเจ้าคุณสมบัติซะแล้วซิ เอามาโชว์หน้าโชว์ตากันหน่อยนะครับ

: ส่วนไก่แห่งเทือกเขาบูโด ผมขอบายครับ กลัวมันเอาลูกติดมาด้วย..!!

: ไก่คุณDarth Palm สวยสมบูรณ์ น่ารักมาก 

(:เอาภาพ:การปฏิบัติหน้าที่อย่างขยันขันแข็งของเจ้าหมานไข่ หูขาวของผมมาให้ชม)

ต้อย
*

« ตอบ #88 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2010, 05:03:28 PM »

: คุณph006ครับ. เรื่องการฝึกไก่ต่อนี่เป็นเรื่องละเอียดอ่อน
มีขั้นตอนในการฝึกพอสมควร ผิดพลาดไปหมายถึงชิวิตของเขาเลยทีเดียว
แต่ถ้าเลือกไก่ต่อผิด แล้วเอาไปต่อในป่านั่นหมายถึงชีวิตของเราเชียวนะครับ
ถ้าคุณเอาจริงช่วงไหน?ขึ้นมากรุงเทพฯ.ค่อยว่ากันอีกที ต้องเห็นของจริงถึงจะเข้าใจ
วันนี้ขอคร่าวๆก่อนละกันนะครับ

: การฝึกไก่ต่อต้องเริ่มต้นที่ การคัดไก่ที่จะเอามาฝึกเกาะคอนให้เชื่อง
เพราะไก่แต่ละตัวนั้นมีลักษณะให้คุณ และโทษอยู่ในตัวเรื่องนี้ละที่ต้องคุยกันยาว
พรานเขาเรียกว่าไก่หมานนั่นละ มีทั้งหมานไก่ หมานคน หมานงู หมานเก้งฯ.ก็ว่ากันไป
และอยากจะขอเรียนเตือนว่าถ้าไม่รู้ไก่ ไม่รู้คน อย่าเข้าไปต่อไก่ในป่าเป็นอันขาด..เสี่ยง.!!

คุณสมบัติของไก่เบื้องต้นต้องเป็นไก่ลูกผสมที่ขยันขัน น้ำเสียงกังวานในจังหวะ 3
ไม่ขี้ตื่นตกใจง่าย เตรียมคอน ถ้วยน้ำ ถ้วยข้าวฯ.ถ่ายพยาธิ ยาบำรุงซะให้เสร็จสรรพ
ก็จับขึ้นคอนตามทีได้เคยกล่าวไว้แล้ว อ่อ..การผูกต้องไม่รัดแน่น หรือหลวมจนเกินไป
เชือกต้องไม่สามารถเลื่อนหรือคลายตัวได้ ไม่คมและเหนียวทน(เชือกร่มแบน)
ฝึกไปซักระยะให้เขาคุ้น และขันได้ทุกระยะ เป็นใช้ได้ในเบื้องต้น
จากนั้นเอาไปฝึกเข้ากระทอ ให้ชินซะอีกหน่อย ทำทีเดียวในช่วงอาบน้ำเขาก็ได้

เจ้าบุญชูเป็นไก่ลูกผสมก็น่าจะเอามาลองฝึกได้ ส่วนจะหมานไม่หมานก็อีกเรื่องหนึ่งนะ
เรื่องลักษณะไก่หมานนี่พรานเขาจะตรวจกันอย่างละเอียด เรียกว่าทุกเส้นขนเลยละ
พรานไก่อาชีพมักจะเพาะเหล่าไก่ของตัวเองเอาไว้โดยเฉพาะ
บางท่านกว่าจะลงตัว และพอใจ ใช้เวลานานเป็นสิบปี ไก่ที่ลงเหล่าแล้วมีราคาค่อนข้างสูง
แต่เขาจะแบ่งให้เฉพาะตัวผู้เท่านั้น ตัวเมียยากเขาหวงมาก
การทำไก่ต่อเป็นทั้งศาสาตร์ และศิลป์ที่ถ่ายทอดกันมาในวงแคบๆ
รวมทั้งเรื่องราวต่างๆที่ไม่น่าเชื่อ แต่ต้องเชื่อ เพราะพิสูจน์ทีไร?เป็นได้เจอ..!!

: อยากเห็นลูกเจ้าคุณสมบัติซะแล้วซิ เอามาโชว์หน้าโชว์ตากันหน่อยนะครับ

: ส่วนไก่แห่งเทือกเขาบูโด ผมขอบายครับ กลัวมันเอาลูกติดมาด้วย..!!

: ไก่คุณDarth Palm สวยสมบูรณ์ น่ารักมาก 

(:เอาภาพ:การปฏิบัติหน้าที่อย่างขยันขันแข็งของเจ้าหมานไข่ หูขาวของผมมาให้ชม)

ไก่เทือกเขาบูโด ลูกติดอย่างไรครับคุณเดช ยิ้มเท่ห์
navamin
*

« ตอบ #89 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2010, 11:51:15 PM »

ลูกที่ติดมากับไก่แถวเทือกเขาบูโด น่ากลัวมากครับคุณต้อย
มีหลายลักษณะซะด้วย มีทั้งแบบเกลี้ยงกลม และขรุขระ
หรือแบบกลมยาวก็มี เล็กๆหน่อยก็อาจจะมาเป็นกลุ่มเป็นก้อน
ไม่แน่นะบางทีก็มาแบบเดี่ยวโดดๆเอาแน่ไม่ได้
แล้วแต่บุญแต่วาสนา ของใครของมัน เลือกไม่ได้ซะด้วยซิ..แฮ่ะๆ  ตกใจ   ตกใจ   ตกใจ
phoo6
*

« ตอบ #90 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2010, 12:11:30 AM »

คุณต้อย ลูกติดสีข้างนะซี มาเป็นตับเลย เป็นอาก้า...คนละอย่างกะไวอาก้านะ...เสียงมันเล็กๆดังปร้อดด ปร้อดดด  มาแต่ทีมาหมดแม็กเลย...

โห..ฟังดูแล้ว ชักอยากยุให้คุณนวมินทร์ตั้งอีกกระทู้ว่าด้วยไก่ต่อ ตอนนี้ชักเกรงใจเจ้าของกระทู้แล้ว ไก่หูแดงของคุณเด็กวัดยังไม่มีคู่เลย...พวกเราเอาไก่หูขาวมาเขี่ยกระทู้ซะแหลกลาน....

หมานอย่างอื่นไม่น่ากลัว..แต่หมานงูเนี่ย...กึ๋ยยย ผมมีประสบการณ์กะงูจนกลัวเข้ากระดูกดำ...ด้วยความทะโมนตอนเด็กๆชอบไปล้วงลูกนกเอี้ยงในโพรงมาเลี้ยง ทุกวันจะปีนต้นไม้ไปคลำ"ไข่" ตอนแม่นกออกไปหากิน ...อ้อยังไม่เป็นตัว.. แล้วจู่ๆวันหนึ่งล้วงไป เอ...อะไรมันนุ่มๆ บีบดูลื่นๆ คุ้นๆ ก้มมองอีกที โห...มันวาบ ขดซะเต็มโพรงเลย..มืออ่อนตีนอ่อนรูดมหาราชลงมา..เปลือกไม้แตกเป็นทางเพราะเดือยรูด เกิดรอยแตกยังกะรอยฟ้าผ่า...แล้วตอนจบใหม่มารับจ้างสอนที่รัตภูมิสงขลา จะเข้านอนคืนนั้นเดือนหงาย ยังไม่เปิดไฟ....แสงจันทร์ที่ส่องมาทางหน้าต่างมากระทบวัตถุบนที่นอนเป็นเงาแว๊บ..แว๊บ แมงไรหว่า...พอเปิดไฟจาง อง  จงอางขดยังกะเชือกป่านมะนิลาขดใหญ่ๆ  คลี่ออกยาวเหยียดเฉียดเมืองใต้เกือบสามเมตร..ทุกวันนี้ขณะขับรถ เจองูวิ่งตัดถนนเป็นอันว่าต้องยกแข้งยกขา ยังกะมันจะทะลุเข้ามาในรถซะงั้น....

ยิ่งกลัวก็ยิ่งตามมาติดๆ ตอนนี้มาอยู่รวมบนหัวเจ็ดหัวแผ่หราแลบลิ้นแปล่บๆๆ ยังพญานาคเฝ้าบันได..สาวๆเห็นๆ  โห อิลุงหัวพญานาค...ดูซิเกล็ดเขียวเชียวสงสัยแก่มากตะไคร่น้ำจับเลย ไหงรู้ได้ก็ไม่รู้

ส่วนลูกเจ้าสมบัติพรุ่งนี้จะเอารูปมาอวดครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 31, 2010, 12:14:31 AM โดย phoo6 » บันทึกการเข้า
ต้อย
*

« ตอบ #91 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2010, 07:50:22 AM »

ลูกติด เข้าใจละ ๕๕๕ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ตอนนี้ผมขึ้นไปทำสวนที่บนดอย ให้ออกพรรษาก่อน จะลองเอาหูขาวไปตั้งเล่นบนดอย ว่าจะหมานไก่ หรือหมานงู ยิ้มกว้างๆ
ต้อย
*

« ตอบ #92 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2010, 07:52:13 AM »

คุณต้อย ลูกติดสีข้างนะซี มาเป็นตับเลย เป็นอาก้า...คนละอย่างกะไวอาก้านะ...เสียงมันเล็กๆดังปร้อดด ปร้อดดด  มาแต่ทีมาหมดแม็กเลย...

โห..ฟังดูแล้ว ชักอยากยุให้คุณนวมินทร์ตั้งอีกกระทู้ว่าด้วยไก่ต่อ ตอนนี้ชักเกรงใจเจ้าของกระทู้แล้ว ไก่หูแดงของคุณเด็กวัดยังไม่มีคู่เลย...พวกเราเอาไก่หูขาวมาเขี่ยกระทู้ซะแหลกลาน....

หมานอย่างอื่นไม่น่ากลัว..แต่หมานงูเนี่ย...กึ๋ยยย ผมมีประสบการณ์กะงูจนกลัวเข้ากระดูกดำ...ด้วยความทะโมนตอนเด็กๆชอบไปล้วงลูกนกเอี้ยงในโพรงมาเลี้ยง ทุกวันจะปีนต้นไม้ไปคลำ"ไข่" ตอนแม่นกออกไปหากิน ...อ้อยังไม่เป็นตัว.. แล้วจู่ๆวันหนึ่งล้วงไป เอ...อะไรมันนุ่มๆ บีบดูลื่นๆ คุ้นๆ ก้มมองอีกที โห...มันวาบ ขดซะเต็มโพรงเลย..มืออ่อนตีนอ่อนรูดมหาราชลงมา..เปลือกไม้แตกเป็นทางเพราะเดือยรูด เกิดรอยแตกยังกะรอยฟ้าผ่า...แล้วตอนจบใหม่มารับจ้างสอนที่รัตภูมิสงขลา จะเข้านอนคืนนั้นเดือนหงาย ยังไม่เปิดไฟ....แสงจันทร์ที่ส่องมาทางหน้าต่างมากระทบวัตถุบนที่นอนเป็นเงาแว๊บ..แว๊บ แมงไรหว่า...พอเปิดไฟจาง อง  จงอางขดยังกะเชือกป่านมะนิลาขดใหญ่ๆ  คลี่ออกยาวเหยียดเฉียดเมืองใต้เกือบสามเมตร..ทุกวันนี้ขณะขับรถ เจองูวิ่งตัดถนนเป็นอันว่าต้องยกแข้งยกขา ยังกะมันจะทะลุเข้ามาในรถซะงั้น....

ยิ่งกลัวก็ยิ่งตามมาติดๆ ตอนนี้มาอยู่รวมบนหัวเจ็ดหัวแผ่หราแลบลิ้นแปล่บๆๆ ยังพญานาคเฝ้าบันได..สาวๆเห็นๆ  โห อิลุงหัวพญานาค...ดูซิเกล็ดเขียวเชียวสงสัยแก่มากตะไคร่น้ำจับเลย ไหงรู้ได้ก็ไม่รู้

ส่วนลูกเจ้าสมบัติพรุ่งนี้จะเอารูปมาอวดครับ

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=19146.0 ผมอยากให้พี่เดชเปิดคลีนิคที่นี่ด้วยน่ะครับ พี่เดชยังไม่ยอม สงสัยต้องกล่อมบ่อยๆๆ ยิงฟันยิ้ม
navamin
*

« ตอบ #93 เมื่อ: กันยายน 01, 2010, 01:43:36 AM »

: ความรู้ผมยังมีน้อยคงไม่สามารถเปิดเป็นคลีนิคได้หรอกครับคุณต้อย
เอาเป็นว่าสงสัยเรื่องอะไร? ก็ถามไถ่มาละกัน ถ้ารู้ก็จะตอบให้ทราบ
แต่ต้องบอกกันเสียก่อนนะครับว่า ผมเรียนรู้มาจากการปฏิบัติเท่านั้น ไม่ได้ลึกซึ้งอะไร?นัก
จึงอาจจะมีหลายสิ่งหลายอย่างที่ไม่ตรงตามตำรา หรือข้อมูลจากที่อื่นๆ
หากมีอะไร?ผิดพลาดไปก็กรุณาช่วยๆกันด้วยนะครับ

: ผมละอิจฉา คุณph006 ซะจริงๆมีพยานาค เลี้ยงไว้ได้เป็นของส่วนตัวซะด้วย
หาได้ยากนะเนี่ยะ ไปไหน?ก็ไม่ต้องกลัวงูกัดกันละทีนี้
แค่มันเห็นเงาบรรพบุรุษโผล่มาแวบๆ ก็เลี้อยหนีกันกระเจิดกระเจิง    ยิ้มกว้างๆ   ยิ้มกว้างๆ
ชายกลาง
*

« ตอบ #94 เมื่อ: กันยายน 02, 2010, 04:30:24 PM »

ผมไปเที่ยวบ้านเพื่อนมา เขาบอกไก่ป่ามาอยู่เองมากินอาหารเป็ด แต่ผมไม่รู้ว่าไก่ป่าแท้หรือเปล่า พอเห็นคนมาก็จะวิ่งเข้ามาหาทันที ฝากผู้รู้ช่วยบอกด้วยครับถ้าแท้ไปคราวหน้าจะเอามาเลี้ยงสักคู่
ชายกลาง
*

« ตอบ #95 เมื่อ: กันยายน 02, 2010, 04:32:49 PM »

ภาพมันเล็กไม่รู้จะมองชัดหรือเปล่า
หน้า: 1 2 3 4 5 [6] 7 8 9   ขึ้นบน
  พิมพ์