หน้า: [1] 2 3 4   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: วิธีดูน้ำผึ้งแท้ ดูยังไงคะ?  (อ่าน 31544 ครั้ง)
Lieu
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2009, 11:54:39 PM »

มีใครพอจะทราบมั้ยคะว่าน้ำผึ้งแท้ หรือไม่แท้ ต่างกันที่ตรงไหนคะ  เศร้า เศร้า
เรามีวิธีตรวจสอบยังไงบ้างคะ
แล้วทำไมน้ำผึ้งเดือน 5 ราคาถึงแพงจัง  ลังเล
ถ้าพอมีรูปประกอบช่วยลงให้ด้วยนะค้า ขอบคุณค่ะ ยิ้ม

Liked By: pisitt

udom101
*

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2009, 12:33:06 AM »

ยิงฟันยิ้ม
ลูกค้า : แม่ค้าครับ น้ำผึ้งขวดละเท่าไรครับ
แม่ค้า : 250 บาท จ้า
ลูกค้า : โฮแพงจัง 150 ได้ไหมครับ
แม่ค้า : ไม่ได้หลอก "น้ำตาลก็โลละ 20 บาท" แล้ว
ลูกค้า :  ตกใจ  ตกใจ  ตกใจ

**** คิดอย่างยั่งยืน ****
tiger
seller
*

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2009, 12:50:02 AM »

เดือน 5 อยู่ในหน้าร้อน เป็นเดือนที่พืชพวกผลไม้ออกดอกมาก หลายชนิด เพื่อเตรียมพร้อมให้มีผลในหน้าฝนที่กำลังจะมาถึงหรือพืชหลายชนิดก็เตรียมพร้อมสำหรับการแพร่พันธุ์โดยเมล็ด   เดือนเมษายนเป็นเดือนที่ผึ้งหลวงในน้ำผึ้งดีที่สุด ที่เรียกว่า น้ำผึ้งเดือนห้า
วิธีดูแท้-เทียม ดูยากเพราะมีการเลี้ยงโดยใช้น้ำเชื่อมให้ผึ้งกินแล้วก็ไปเก็บน้ำผึ้ง(น้ำเชื่อม) 8)มาขาย บางเจ้ามีการเอารังผึ้งไปชุบน้ำเชื่อมมาบีบโชว์กันเห็นๆเลย ตกใจ

Liked By: pisitt, nuidekdoy
phalikhit
*

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2009, 01:36:09 AM »

ต้องไปซื้อที่บ้านนอก ครับ บ้านอยู่ในป่า  จังหวัดกาญจฯ
คนขายชื่อตามี เพื่อนผมเคยซื้อมาแล้วหลายขวดทุกขวดมีตัวผึ้งลอยอยู่
ดมดูแล้วกลิ่นหอมจริง
ในป่าอย่างนั้น  ใครๆก็เชื่อว่าไม่ใช่น้ำผึ้งปลอมแน่ๆ
มาทราบทีหลังว่า  ในป่า ตามี นั่นแหละจอมปลอม
เอาน้ำผึ้งแท้  ผสมกับน้ำเชื่อม บรรจุขวดขาย

ความเชื่ออีกหลายอย่างที่เราเชื่อกัน
ผักบ้านนอก  เป็นผักปลอดสารพิษ  (ฮิ ฮิ  ถ้าปลูกขายละก้อ...ทั้งนั้น ยกเว้นเขาปลูกกินเอง)
คนบ้านนอกไม่รู้จักคอรัปชันหรอก (ฮิ  ฮิ  อยากหัวตั่ว)

บิฑบาตร  ขาด"ร"หลัง  อย่าพลั้งใส่
บาตนั้นไซร้  มี"ร"ตาม  งามภาษา
อนุญาติ  พินทุอิ  อย่าใส่มา
tamon
*

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2009, 08:53:23 AM »

การทดสอบน้ำผึ้งว่าแท้หรือปลอม เท่าที่ทราบและศึกษามา มีหลายวิธีครับ

1.หยดน้ำผึ้งใส่บนกระดาษทิชชู่ ถ้าไม่ซิมออกรอบๆหยดน้ำผึ้งก็ของแท้  แต่ถ้าเจอของปลอมน้ำเชื่อมใส่แบะแซเข้าไปก็ไม่ซึมเหมือนกัน  ตกลงวิธีนี้ก็เลยไม่ได้ผลซะแล้ว
2. เอาหัวไม้ขีดจุ่มในน้ำผึ้งแล้วขีดกับข้างกลักไม้ขีด ก็คือจุดไม้ขีดนั่นแหละครับ  เจออิทธิฤทธิ์ของแบะแซเข้าไปวิธีนี้ก็ไม่ได้ผลอีก
3.ฮืมฮืมฮืม
4. ฮืมฮืม??  อีกหลายๆวิธี

วิธีสุดท้ายที่ผมยังใช้ได้ผลอยู่  คือ ชงน้ำชาจีนให้เข้มๆ แก่ๆ หน่อย(เฉพาะชาจีนเท่านั้นนะครับ ชาเขียว ชานม ชามะนาวไม่รู้ว่าจะได้ผลหรือเปล่า) ขณะน้ำชายังพออุ่นๆอยู่ ใส่น้ำผึ้งลงไปประมาณครึ่งช้อนกาแฟแล้วคนให้น้ำผึ้งละลาย ปล่อยทิ้งไว้สักพัก  หากน้ำชายังใสมีสีเดิมอยู่แสดงว่าน้ำผึ้งนั้นเป็นน้ำผึ้งแท้  หากน้ำชามีการขุ่นมัวมีสีออกดำๆเขียวๆแสดงว่าน้ำผึ้งนั้นปลอม

ทดลองดูนะครับ
ptrpkk
*

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2009, 08:56:22 AM »

มีหลายวิธีครับ...เช่น
1. หยดน้ำผึ้งลงบนกระดาษทิชชู ถ้าไม่ซึมไหลผ่านลงมาอีกด้านหนึ่งก็เชื่อในระดับหนึ่งว่าเป็นของจริง
2. เอาหัวไม้ขีดไฟจุ่มน้ำผึ้ง แล้วนำมาขีดข้างกล่อง ถ้าติดไฟก็เชื่อได้ในระดับหนึ่งว่าเป็นของจริง
3. ลองชิมรสชาติดูครับ หวานน้ำผึ้งกับหวานน้ำตาลจะต่างกัน แต่ถ้าผสมกันก็ดูยาก
4. ดมกลิ่นว่ามีกลิ่นหอมของดอกที่ผึ้งไปเก็บเกสรมาหรือไม่ เช่น น้ำผึ้งดอกลำไย น้ำผึ้งสาบเสือ น้ำผึ้งดอกมังคุด ฯลฯ
5. อื่น ๆ อีกมากมาย แต่เอาแค่นี้ก็พอครับ  สองวิธีแรกก็น่าจะเพียงพอแล้วในขั้นต้น

คม
*

ข้าวที่มีเมล็ดมาก ย่อมโน้มต่ำติดดิน

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2009, 09:18:00 AM »

หลายท่านเสนอมาก็ตามนั้นครับเป็นวิธีตรวจสอบตอนซื้อว่าจริงแท้แค่ไหน
แต่อย่างว่าครับ มันก็มีวิธีแก้การตรวจสอบอีกหลายอย่าง
ตอนซื้อ ตรวจสอบยากครับ แต่พอซื้อมาแล้วตรวจได้อีกวิธีครับ ได้ผล 100%

เอาแช่ตู้เย็น  หากเป็นน้ำผึ้งแท้จะไม่ตกผลึกน้ำตาลครับ
ของปลอมหรือแม้แต่น้ำผึ้งเลี้ยงจะมีการตกผลึกน้ำตาล

ผมเคยซื้อน้ำผึ้งจากศูนย์ผึ้งเลี้ยง ลองเอาไปแช่ตู้เย็นดู
ตกผลึกครึ่งนึงครับ เพราะมีทั้งน้ำตาลและน้ำหวานเกสรดอกไม้

วันนึงคุณแม่ได้น้ำผึ้งมา 12 ขวด บอกว่านายทหารให้พลทหารไปหาในป่า
ขายให้ขวดละ 200 บาท กลัวเป็นน้ำผึ้งเลี้ยง พอเอาไปแช่ดูปรากฏว่าของแท้ครับ
แม่ดีใจใหญ่เลยครับ เพราะน้ำผึ้งเลี้ยงก็ตกขวดละ 120-150 บาท แต่แช่แล้วตกผลึกครึ่งนึงครับ

ลองไปทดสอบดูนะครับ

Liked By: pisitt, nuidekdoy, vason

***ชีวิตเกิดมา มีค่าแค่ไหน มาแล้วก็ไป หาได้จีรัง***
***คมกฤษณ์  บุญเลิศ     441/1 ถ.ทุ่งศรีเมือง อ.เมือง จ.กาฬสินธุ์ 46000***
มหาบ้านนอก
*

ลมหายใจให้ชีวิตแก่เรา.แล้วเราให้อะไรแก่ชีวิต

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2009, 09:21:53 AM »

เท่าที่รู้มา และเคยทำ เอาไม้จุ่มลง แล้วยกขึ้นมา ถ้ามันหยดลงเป็นสายไม่ขาดออกจากกัน แสดงว่าเป็นน้ำผึ้งแท้ แต่ถ้ามันขาดออกจากกัน แสดงว่าเป็นน้ำผึ้งปลอม

มีแต่ปลาที่ตายแล้วเท่านั้น  ที่ยอมลอยไปตามกระแสน้ำ
ไม่มีมหาบุรุษใด ประสบความสำเร็จโดยปราศจากความพยายาม
tuzzana
*

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2009, 10:17:36 AM »

ของผมก็เจอเหตุการแบบคุณ khom ครับ  ซื้อน้ำผึ้งมียี่ห้อบรรจุขวดพลาสติก ทำหัวจุกเป็นหลอดบีบเล็ก ๆ อย่างดี

แช่ตู้เย็นแล้วเป็นผลึกขาว ๆ ขุ่น ๆ  คล้าย ๆ  กับเราเอาน้ำมันพืชไปแช่ตู้เย็นแล้วเป็นไขน่ะครับ เวลาจะทานงี้บีบแทบไม่ออก

จากขวดเลยครับ

แต่ผมลองเอาอีกยี่ห้อนึง ทำเป็นหลอดเล็ก ๆ เหมือนหลอดยาสีฟันแต่หลอดใส  ไม่ตกผลึกเลยครับไม่ได้บอกยี่ห้อ

เจตนาให้ลองหลาย ๆ ยี่ห้อดูครับ ตอนผมซื้ออาจไม่ตกผลึก  ตอนท่านซื้อเดี๋ยวตกผลึกขึ้นมาก็แย่เลย

Liked By: pisitt, rinne.ch
momotaro
*

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2009, 10:54:50 AM »

น้ำผึ้งที่ได้จากผึ้งเลี้ยง กับน้ำผึ้งที่ได้จากป่า ความเข้มข้นและกลิ่นหอมแตกต่างกัน แต่ก็ยากที่จะแยกแยะ ดังนั้นพ่อค้าที่หัวใส เขาก็เลยเอามาผสมกับน้ำเชื่อมหรืออื่นๆเพื่อให้ได้ปริมาณเยอะๆ หลอกขายเรา ผมเลยไม่อยากเสียเวลาเสียความรู้สึก หาซื้อจากแหล่งเลยเช่นตีรังจากป่ามาสดๆ หรือโครงการหลวง หรือจะมีบริษัทที่ขายน้ำผึ้งที่เก็บจากรังผึ้งเลี้ยงที่เก็บจากสวนผลไม้ทางเหนือ ที่ออกรายการกบนอกกะลาจำชื่อไม่ได้แต่ไปดูในห้างถึงจะจำได้ จะได้ของแท้แน่นอน

joysri
*

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2009, 11:16:03 AM »

ตามที่ทราบมาจากสวนที่ระยองเขาเป็นสวนผลไม้ให้เข้าเที่ยวได้เขามีการเลี้ยงผึ้งด้วย  เขาบอกว่าวิธีการดูน้ำผึ้งแท้วิธีง่าย ๆ  ไม่ต้องยุ่งยากค่ะ  ดังนี้นะคะ
 - เอาน้ำเปล่าใส่ถ้วยหรือจานเล็กน้อยพอประมาณ  หยดน้ำผึ้งประมาณ 1 ช้อนกาแฟลงไป  จากนั้นให้ส่ายจานหรือถ้วยไปมาในแนวราบนะคะไม่ใช่เขย่าขึ้นลง  ถ้าน้ำผึ้งที่อยู่ในจานหรือถ้วยเป็นรูปตาข่ายเหมือนรังผึ้งแสดงว่าน้ำผึ้งแท้ เพราะน้ำผึ้งจะไม่ผสมกับน้ำ ถ้าเป็นน้ำผึ้งปลอมมันจะไม่เป็นตาข่ายเหมือนรังผึ้งแต่จะละลายรวมกับน้ำค่ะ  ทำง่าย ๆ ค่ะลองทำดูนะคะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 15, 2009, 11:17:42 AM โดย joysri » บันทึกการเข้า
ชาวนา™
Administrator

เกษตรพอเพียง

« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2009, 11:21:51 AM »

น้ำผึ้งแบบนี้ธรรมชาติแท้ๆ 1,000,000% ครับ  ยิ้มกว้างๆ

มาจากเว็บนี้ครับ : http://www.oknation.net/blog/print.php?id=19198

Liked By: nuidekdoy
ทอม
*

« ตอบ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2009, 11:38:36 AM »

ไม่ทราบวิธีตรวจสอบครับแต่ซื้อน้ำผึ้งกินเป็นประจำอยู่ชนิดเดียวที่เขียนไว้บนฝาขวดว่า "โครงการส่วนพระองค์ สวนจิตรลดา"

Liked By: pisitt, mohock03
Rucha
*

« ตอบ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2009, 12:52:14 PM »

ใช้ของสวนจิตรดาคะ มั่นใจดี ดีกว่าโดนหลอก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 20, 2009, 03:54:21 PM โดย Rucha » บันทึกการเข้า
NUM
*

« ตอบ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2009, 01:19:17 PM »

ขนาดอยู่บ้านนอกก็โดนหลอก เอารังมาพร้อมเลย ยังไม่คั้นใส่ขวดเลย
มาทำทีหาขวดใส่น้ำผึ้ง ตามบ้านเลย
khundong
*

« ตอบ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2009, 01:47:11 PM »

มีผึ่งมาทำรังหลังบ้าน ผมกลัวมันต่อย ก็เลยโทรเรียกคนขายน้ำผึ้ง ให้มาเอา เอาเสร็จ เขาเอาน้ำผึ้งให้ผมหมดเลย ส่วนเขาขอแต่รวง  จึงได้ทราบว่า การที่น้ำตาลกับน้ำผึ้งเข้ากันได้ดี เพราะเขาเอาไปต้มและปั่นกับรวง ทำให้พิสูจน์ได้ยากขึ้น แต่ขวดละ 150 ทุกขี้ห้อมีน้ำผสมแน่นอน ครับ ของแท้ควรจะอยู่ที่ 7-10 ร้อย
หน้า: [1] 2 3 4   ขึ้นบน
  พิมพ์