หน้า: [1] 2 3 4   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: วิธีดูน้ำผึ้งแท้ ดูยังไงคะ?  (อ่าน 30537 ครั้ง)
Lieu
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2009, 11:54:39 PM »

มีใครพอจะทราบมั้ยคะว่าน้ำผึ้งแท้ หรือไม่แท้ ต่างกันที่ตรงไหนคะ  เศร้า เศร้า
เรามีวิธีตรวจสอบยังไงบ้างคะ
แล้วทำไมน้ำผึ้งเดือน 5 ราคาถึงแพงจัง  ลังเล
ถ้าพอมีรูปประกอบช่วยลงให้ด้วยนะค้า ขอบคุณค่ะ ยิ้ม

Liked By: pisitt

udom101
*

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2009, 12:33:06 AM »

ยิงฟันยิ้ม
ลูกค้า : แม่ค้าครับ น้ำผึ้งขวดละเท่าไรครับ
แม่ค้า : 250 บาท จ้า
ลูกค้า : โฮแพงจัง 150 ได้ไหมครับ
แม่ค้า : ไม่ได้หลอก "น้ำตาลก็โลละ 20 บาท" แล้ว
ลูกค้า :  ตกใจ  ตกใจ  ตกใจ

**** คิดอย่างยั่งยืน ****
tiger
seller
*

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2009, 12:50:02 AM »

เดือน 5 อยู่ในหน้าร้อน เป็นเดือนที่พืชพวกผลไม้ออกดอกมาก หลายชนิด เพื่อเตรียมพร้อมให้มีผลในหน้าฝนที่กำลังจะมาถึงหรือพืชหลายชนิดก็เตรียมพร้อมสำหรับการแพร่พันธุ์โดยเมล็ด   เดือนเมษายนเป็นเดือนที่ผึ้งหลวงในน้ำผึ้งดีที่สุด ที่เรียกว่า น้ำผึ้งเดือนห้า
วิธีดูแท้-เทียม ดูยากเพราะมีการเลี้ยงโดยใช้น้ำเชื่อมให้ผึ้งกินแล้วก็ไปเก็บน้ำผึ้ง(น้ำเชื่อม) 8)มาขาย บางเจ้ามีการเอารังผึ้งไปชุบน้ำเชื่อมมาบีบโชว์กันเห็นๆเลย ตกใจ

Liked By: pisitt, nuidekdoy
phalikhit
*

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2009, 01:36:09 AM »

ต้องไปซื้อที่บ้านนอก ครับ บ้านอยู่ในป่า  จังหวัดกาญจฯ
คนขายชื่อตามี เพื่อนผมเคยซื้อมาแล้วหลายขวดทุกขวดมีตัวผึ้งลอยอยู่
ดมดูแล้วกลิ่นหอมจริง
ในป่าอย่างนั้น  ใครๆก็เชื่อว่าไม่ใช่น้ำผึ้งปลอมแน่ๆ
มาทราบทีหลังว่า  ในป่า ตามี นั่นแหละจอมปลอม
เอาน้ำผึ้งแท้  ผสมกับน้ำเชื่อม บรรจุขวดขาย

ความเชื่ออีกหลายอย่างที่เราเชื่อกัน
ผักบ้านนอก  เป็นผักปลอดสารพิษ  (ฮิ ฮิ  ถ้าปลูกขายละก้อ...ทั้งนั้น ยกเว้นเขาปลูกกินเอง)
คนบ้านนอกไม่รู้จักคอรัปชันหรอก (ฮิ  ฮิ  อยากหัวตั่ว)
tamon
*

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2009, 08:53:23 AM »

การทดสอบน้ำผึ้งว่าแท้หรือปลอม เท่าที่ทราบและศึกษามา มีหลายวิธีครับ

1.หยดน้ำผึ้งใส่บนกระดาษทิชชู่ ถ้าไม่ซิมออกรอบๆหยดน้ำผึ้งก็ของแท้  แต่ถ้าเจอของปลอมน้ำเชื่อมใส่แบะแซเข้าไปก็ไม่ซึมเหมือนกัน  ตกลงวิธีนี้ก็เลยไม่ได้ผลซะแล้ว
2. เอาหัวไม้ขีดจุ่มในน้ำผึ้งแล้วขีดกับข้างกลักไม้ขีด ก็คือจุดไม้ขีดนั่นแหละครับ  เจออิทธิฤทธิ์ของแบะแซเข้าไปวิธีนี้ก็ไม่ได้ผลอีก
3.ฮืมฮืมฮืม
4. ฮืมฮืม??  อีกหลายๆวิธี

วิธีสุดท้ายที่ผมยังใช้ได้ผลอยู่  คือ ชงน้ำชาจีนให้เข้มๆ แก่ๆ หน่อย(เฉพาะชาจีนเท่านั้นนะครับ ชาเขียว ชานม ชามะนาวไม่รู้ว่าจะได้ผลหรือเปล่า) ขณะน้ำชายังพออุ่นๆอยู่ ใส่น้ำผึ้งลงไปประมาณครึ่งช้อนกาแฟแล้วคนให้น้ำผึ้งละลาย ปล่อยทิ้งไว้สักพัก  หากน้ำชายังใสมีสีเดิมอยู่แสดงว่าน้ำผึ้งนั้นเป็นน้ำผึ้งแท้  หากน้ำชามีการขุ่นมัวมีสีออกดำๆเขียวๆแสดงว่าน้ำผึ้งนั้นปลอม

ทดลองดูนะครับ
ptrpkk
*

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2009, 08:56:22 AM »

มีหลายวิธีครับ...เช่น
1. หยดน้ำผึ้งลงบนกระดาษทิชชู ถ้าไม่ซึมไหลผ่านลงมาอีกด้านหนึ่งก็เชื่อในระดับหนึ่งว่าเป็นของจริง
2. เอาหัวไม้ขีดไฟจุ่มน้ำผึ้ง แล้วนำมาขีดข้างกล่อง ถ้าติดไฟก็เชื่อได้ในระดับหนึ่งว่าเป็นของจริง
3. ลองชิมรสชาติดูครับ หวานน้ำผึ้งกับหวานน้ำตาลจะต่างกัน แต่ถ้าผสมกันก็ดูยาก
4. ดมกลิ่นว่ามีกลิ่นหอมของดอกที่ผึ้งไปเก็บเกสรมาหรือไม่ เช่น น้ำผึ้งดอกลำไย น้ำผึ้งสาบเสือ น้ำผึ้งดอกมังคุด ฯลฯ
5. อื่น ๆ อีกมากมาย แต่เอาแค่นี้ก็พอครับ  สองวิธีแรกก็น่าจะเพียงพอแล้วในขั้นต้น

คม
*

ข้าวที่มีเมล็ดมาก ย่อมโน้มต่ำติดดิน

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2009, 09:18:00 AM »

หลายท่านเสนอมาก็ตามนั้นครับเป็นวิธีตรวจสอบตอนซื้อว่าจริงแท้แค่ไหน
แต่อย่างว่าครับ มันก็มีวิธีแก้การตรวจสอบอีกหลายอย่าง
ตอนซื้อ ตรวจสอบยากครับ แต่พอซื้อมาแล้วตรวจได้อีกวิธีครับ ได้ผล 100%

เอาแช่ตู้เย็น  หากเป็นน้ำผึ้งแท้จะไม่ตกผลึกน้ำตาลครับ
ของปลอมหรือแม้แต่น้ำผึ้งเลี้ยงจะมีการตกผลึกน้ำตาล

ผมเคยซื้อน้ำผึ้งจากศูนย์ผึ้งเลี้ยง ลองเอาไปแช่ตู้เย็นดู
ตกผลึกครึ่งนึงครับ เพราะมีทั้งน้ำตาลและน้ำหวานเกสรดอกไม้

วันนึงคุณแม่ได้น้ำผึ้งมา 12 ขวด บอกว่านายทหารให้พลทหารไปหาในป่า
ขายให้ขวดละ 200 บาท กลัวเป็นน้ำผึ้งเลี้ยง พอเอาไปแช่ดูปรากฏว่าของแท้ครับ
แม่ดีใจใหญ่เลยครับ เพราะน้ำผึ้งเลี้ยงก็ตกขวดละ 120-150 บาท แต่แช่แล้วตกผลึกครึ่งนึงครับ

ลองไปทดสอบดูนะครับ

Liked By: pisitt, nuidekdoy, vason

***ชีวิตเกิดมา มีค่าแค่ไหน มาแล้วก็ไป หาได้จีรัง***
***คมกฤษณ์  บุญเลิศ     441/1 ถ.ทุ่งศรีเมือง อ.เมือง จ.กาฬสินธุ์ 46000***
มหาบ้านนอก
*

ลมหายใจให้ชีวิตแก่เรา.แล้วเราให้อะไรแก่ชีวิต

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2009, 09:21:53 AM »

เท่าที่รู้มา และเคยทำ เอาไม้จุ่มลง แล้วยกขึ้นมา ถ้ามันหยดลงเป็นสายไม่ขาดออกจากกัน แสดงว่าเป็นน้ำผึ้งแท้ แต่ถ้ามันขาดออกจากกัน แสดงว่าเป็นน้ำผึ้งปลอม

มีแต่ปลาที่ตายแล้วเท่านั้น  ที่ยอมลอยไปตามกระแสน้ำ
ไม่มีมหาบุรุษใด ประสบความสำเร็จโดยปราศจากความพยายาม
tuzzana
*

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2009, 10:17:36 AM »

ของผมก็เจอเหตุการแบบคุณ khom ครับ  ซื้อน้ำผึ้งมียี่ห้อบรรจุขวดพลาสติก ทำหัวจุกเป็นหลอดบีบเล็ก ๆ อย่างดี

แช่ตู้เย็นแล้วเป็นผลึกขาว ๆ ขุ่น ๆ  คล้าย ๆ  กับเราเอาน้ำมันพืชไปแช่ตู้เย็นแล้วเป็นไขน่ะครับ เวลาจะทานงี้บีบแทบไม่ออก

จากขวดเลยครับ

แต่ผมลองเอาอีกยี่ห้อนึง ทำเป็นหลอดเล็ก ๆ เหมือนหลอดยาสีฟันแต่หลอดใส  ไม่ตกผลึกเลยครับไม่ได้บอกยี่ห้อ

เจตนาให้ลองหลาย ๆ ยี่ห้อดูครับ ตอนผมซื้ออาจไม่ตกผลึก  ตอนท่านซื้อเดี๋ยวตกผลึกขึ้นมาก็แย่เลย

Liked By: pisitt, rinne.ch
momotaro
*

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2009, 10:54:50 AM »

น้ำผึ้งที่ได้จากผึ้งเลี้ยง กับน้ำผึ้งที่ได้จากป่า ความเข้มข้นและกลิ่นหอมแตกต่างกัน แต่ก็ยากที่จะแยกแยะ ดังนั้นพ่อค้าที่หัวใส เขาก็เลยเอามาผสมกับน้ำเชื่อมหรืออื่นๆเพื่อให้ได้ปริมาณเยอะๆ หลอกขายเรา ผมเลยไม่อยากเสียเวลาเสียความรู้สึก หาซื้อจากแหล่งเลยเช่นตีรังจากป่ามาสดๆ หรือโครงการหลวง หรือจะมีบริษัทที่ขายน้ำผึ้งที่เก็บจากรังผึ้งเลี้ยงที่เก็บจากสวนผลไม้ทางเหนือ ที่ออกรายการกบนอกกะลาจำชื่อไม่ได้แต่ไปดูในห้างถึงจะจำได้ จะได้ของแท้แน่นอน

joysri
*

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2009, 11:16:03 AM »

ตามที่ทราบมาจากสวนที่ระยองเขาเป็นสวนผลไม้ให้เข้าเที่ยวได้เขามีการเลี้ยงผึ้งด้วย  เขาบอกว่าวิธีการดูน้ำผึ้งแท้วิธีง่าย ๆ  ไม่ต้องยุ่งยากค่ะ  ดังนี้นะคะ
 - เอาน้ำเปล่าใส่ถ้วยหรือจานเล็กน้อยพอประมาณ  หยดน้ำผึ้งประมาณ 1 ช้อนกาแฟลงไป  จากนั้นให้ส่ายจานหรือถ้วยไปมาในแนวราบนะคะไม่ใช่เขย่าขึ้นลง  ถ้าน้ำผึ้งที่อยู่ในจานหรือถ้วยเป็นรูปตาข่ายเหมือนรังผึ้งแสดงว่าน้ำผึ้งแท้ เพราะน้ำผึ้งจะไม่ผสมกับน้ำ ถ้าเป็นน้ำผึ้งปลอมมันจะไม่เป็นตาข่ายเหมือนรังผึ้งแต่จะละลายรวมกับน้ำค่ะ  ทำง่าย ๆ ค่ะลองทำดูนะคะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 15, 2009, 11:17:42 AM โดย joysri » บันทึกการเข้า
ชาวนา™
Administrator

เกษตรพอเพียง

« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2009, 11:21:51 AM »

น้ำผึ้งแบบนี้ธรรมชาติแท้ๆ 1,000,000% ครับ  ยิ้มกว้างๆ

มาจากเว็บนี้ครับ : http://www.oknation.net/blog/print.php?id=19198

Liked By: nuidekdoy
ทอม
*

« ตอบ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2009, 11:38:36 AM »

ไม่ทราบวิธีตรวจสอบครับแต่ซื้อน้ำผึ้งกินเป็นประจำอยู่ชนิดเดียวที่เขียนไว้บนฝาขวดว่า "โครงการส่วนพระองค์ สวนจิตรลดา"

Liked By: pisitt, mohock03
Rucha
*

« ตอบ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2009, 12:52:14 PM »

ใช้ของสวนจิตรดาคะ มั่นใจดี ดีกว่าโดนหลอก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 20, 2009, 03:54:21 PM โดย Rucha » บันทึกการเข้า
NUM
*

« ตอบ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2009, 01:19:17 PM »

ขนาดอยู่บ้านนอกก็โดนหลอก เอารังมาพร้อมเลย ยังไม่คั้นใส่ขวดเลย
มาทำทีหาขวดใส่น้ำผึ้ง ตามบ้านเลย
khundong
*

« ตอบ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2009, 01:47:11 PM »

มีผึ่งมาทำรังหลังบ้าน ผมกลัวมันต่อย ก็เลยโทรเรียกคนขายน้ำผึ้ง ให้มาเอา เอาเสร็จ เขาเอาน้ำผึ้งให้ผมหมดเลย ส่วนเขาขอแต่รวง  จึงได้ทราบว่า การที่น้ำตาลกับน้ำผึ้งเข้ากันได้ดี เพราะเขาเอาไปต้มและปั่นกับรวง ทำให้พิสูจน์ได้ยากขึ้น แต่ขวดละ 150 ทุกขี้ห้อมีน้ำผสมแน่นอน ครับ ของแท้ควรจะอยู่ที่ 7-10 ร้อย
หน้า: [1] 2 3 4   ขึ้นบน
  พิมพ์