หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ต้นอะไรไม่รู้  (อ่าน 1544 ครั้ง)
laykul
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: กันยายน 01, 2011, 12:36:33 PM »

รบกวนผู้รู้หน่อยคะ ไม่ทราบว่าคือต้นอะไร หว่านไว้หลายอย่างรวมกัน เพื่อนบ้านบอกว่าไม่ใช่ผักหรอกแต่มันงอกมาจาก
ดินปุ๋ยที่เราเอามาใส่กระถางไว้ รึป่าวคะ ขอบคุณค่ะ

คนเดือนเก้า
*

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 01, 2011, 12:40:48 PM »

อาจจะเป็นวัชพืชก็ได้ครับ เมล็ดมันติดดินที่ใช้ปลูกมา อย่างดินใบก้ามปู มีเมล็ดต้นก้ามปูมาเยอะเลย มีแห้งหมูมาด้วย
ลองเด็ดใบดมดูครับ ถ้าเป็นผักกินได้น่าจะหอมแบพวกผักกาด ผักคะน้า ยิ้มกว้างๆ
ADISAK
*

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 01, 2011, 02:15:00 PM »

เป็นหญ้าชนิดหนึ่งครับกินไม่ได้ อาจจะได้ก็ได้ เพราะผมไม่เคยกิน ที่ใบจะมีขนขาวๆ สั้นๆด้วย ติดมากะดินเพาะปลูกที่เราซื้อมาครับ
รอท่านอื่นครับ

27/26 พระราม2 เพรส ถ.พระราม2 ซ.51 แยก 5 แขวง ท่าข้าม เขต บางขุนเทียน กรุงเทพ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์