หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยแนะนำหน่อยค่ะ สนใจอยากปลูกข่าขาย 1 ไร่ ค่ะ  (อ่าน 4308 ครั้ง)
ra
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: สิงหาคม 31, 2011, 05:20:44 PM »

ใครมีข้อมูลเกี่ยวกับการปลูกข่า  ช่วยแนะนำหน่อยค่ะ 
1. ควรจะปลูกพันธุ์ไหนดี
2. หาซื้อพันธุ์ได้ที่ไหน
3. ควรปลูกช่วงไหน
4. อื่น ๆ ข้อมูลที่เกี่ยวข้องค่ะ
  ยิ้มเท่ห์ ขอบคุณค่ะ

praditkhorn
*

ยิ่งให้ยิ่งได้รับ(ความสุข)

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2011, 06:16:42 PM »

ใครมีข้อมูลเกี่ยวกับการปลูกข่า  ช่วยแนะนำหน่อยค่ะ 
1. ควรจะปลูกพันธุ์ไหนดี
2. หาซื้อพันธุ์ได้ที่ไหน
3. ควรปลูกช่วงไหน
4. อื่น ๆ ข้อมูลที่เกี่ยวข้องค่ะ
  ยิ้มเท่ห์ ขอบคุณค่ะ

1.พันธุ์ที่จะปลูก ขึ้นอยู่กับคุณว่าจะปลูกข่าเพื่อจำหน่ายแบบไหน
  1.1 ถ้าจะจำหน่ายข่าอ่อน ก็ควรปลูกข่าพันธุ์เกษตร เพราะแตกหน่อเยอะ แต่หัวไม่ใหญ่นัก
  1.2 ถ้าจะจำหน่ายเฉพาะข่าแก่ ก็ควรปลูกข่าเหลือง เพราะหัวใหญ่
2. คุรอยู่แถวไหน หาซื้อพันธุ์ใกล้ๆบ้านคะ
3.ถ้าจะปลูก ควรปลูกช่วงนี้เลยคะ หมดฝนพอดีข่าขายได้พอดี
nuay009
*

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2011, 06:28:08 PM »

ขอถามเป็นความรู้ครับ ข่ามีกี่พันธุ์ครับ สงสัยมานาน

praditkhorn
*

ยิ่งให้ยิ่งได้รับ(ความสุข)

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2011, 06:32:52 PM »

ที่เคยได้ยิน ข่าหยวก /ข่าเหลือง/ข่าเกษตร แต่ไม่มั่นใจคะ รอผู้รู้ดีกว่า  ยิงฟันยิ้ม
dookdick1080
*

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2011, 07:59:10 PM »

ข่าเหลือง และ ข่าหยวก เหมือนกันหรือเปล่าค่ะสงสัยค่ะ หาซื้อต้นพันธุ์ได้ที่ไหนขายอย่างไร รบกวนผู้รู้ด้วยค่ะกำลังคิดจะปลูกเหมือนกันค่ะ
ra
*

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 01, 2011, 08:49:48 AM »

1.พันธุ์ที่จะปลูก ขึ้นอยู่กับคุณว่าจะปลูกข่าเพื่อจำหน่ายแบบไหน
  1.1 ถ้าจะจำหน่ายข่าอ่อน ก็ควรปลูกข่าพันธุ์เกษตร เพราะแตกหน่อเยอะ แต่หัวไม่ใหญ่นัก
  1.2 ถ้าจะจำหน่ายเฉพาะข่าแก่ ก็ควรปลูกข่าเหลือง เพราะหัวใหญ่
2. คุรอยู่แถวไหน หาซื้อพันธุ์ใกล้ๆบ้านคะ
3.ถ้าจะปลูก ควรปลูกช่วงนี้เลยคะ หมดฝนพอดีข่าขายได้พอดี

ขอบคุณค่ะ คุณ Pradithorn   สำหรับคำตอบ  อยู่แถว อ.หนองหญ้าปล้อง จ.เพชรบุรีนะค่ะ
ขอถามเพิ่มเติม  ซื้อพันธุ์ที่ตลาดสดเหรอค่ะ  ไม่ทราบจริงๆ  อยากปลูกข่าอ่อนค่ะ
พอจะทราบวิธีการดูแลไหมค่ะ  และเหมาะกับเกษตรกร เสาร์-อาทิตย์ไหมค่ะ (ถามเยอะ เพราะขาดความรู้ค่ะ)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 01, 2011, 09:59:08 AM โดย ra » บันทึกการเข้า
central
*

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 03, 2011, 10:41:46 PM »

คิดจะปลุกเหมือนกัน
charatwit
*

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2011, 02:45:24 PM »

อันดับแรกจะเอาไปขายใคร ถ้ามีรถเองก็แล้วไป เอาไปศรีเมืองเลยครับของสวย วนสองสามรอบก็ขายหมด  ของผม6ไร่ อยู่ยางหัก อ.ปากท่อ ครับ อยากรู้เพิ่มถามมาที่ facebook/charatwit na bangchang ตอบทุกเรื่องเกี่ยวกับข่า
charatwit
*

« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2011, 02:55:26 PM »

อยู่หนองหญ้าปล้อง(เพชรใช่มั๊ย)
   1 ตลาดแถวนั้นรับแต่ข่าตาแดงนะ
   2 ทุ่งหลวง(ราชบุรี)แหล่งใหญ่ ไปหาเหมากอตามที่เขาปลูกหลังบ้านก็ได้หลุมหนึ่งใช้แง่งเดียว(มีตา2-3ตา)
   3 ถ้ามีน้ำปลูกได้ทั้งปีแต่หน้าฝนปลูกแล้วไม่ต้องรดน้ำ
   4 ข้อมูลที่เกี่ยวข้อง มาคุยในfacebook/charatwit na bangchang หรือ charatwit@yahoo.com

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์