หน้า: 1 [2]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: (@_@)(*_*) การแพ็คต้นไม้/ พันธุ์ไม้ต่างๆ ส่งทางไปรษณีย์ค่ะ เผื่อเป็นประโยชน์ค่ะ  (อ่าน 14707 ครั้ง)
natnapat ..^=^กาแฟเย็น
เกษตรกรมือใหม่
*

@ชีวิตเรา เราลิขิตเอง..แค่ไม่ทุกข์ก็สุขแล้ว

« ตอบ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2012, 08:59:20 PM »

คะ อีกแบบที่พี่ได้รับมาคะ   น้องเขาไม่ได้ห่อช่วงโคนต้นคะ จับใส่ขวดเลยคะ ดินเลยกระจายไปทั่วขวดคะ ออกมานอกซองด้วยคะ

สังเกตุ ว่าดินกระจายไปทั่วคะ ที่ลูกศรชี้คือการไม่ได้หุ้มส่วนโคนคะ  ถึงเราจะใส่ขวด ก่อนใส่เราก็ต้องห่อให้เรียบร้อยก่อนใส่คะ  ต้นนี้ไม่นานยอดเหลืองร่วงหมดคะ แต่ยังดีที่ต้นเขาทน ยังรอดมาได้คะ

คงเป็นตัวอย่าง ที่ต้องนำไปปรับปรุงกันบ้างนะคะ อยากให้เพื่อน ๆ ที่ส่งต้นไม้ให้เพื่อน ๆ ปราณีตหน่อยคะ และการใส่ขวด ควรปิดฝาขวดด้วยนะคะ เพื่อนรักษาความชื้นให้ต้นไม้คะ   บางคนใส่ขวด โดยเอาต้นไม้ใส่มาเลย ฝาขวดก็ไม่ปิด ดินก็ร่วงออกหมดคะ  นี่อาจเป็นสาเหตุหนึ่งที่การส่งไม่ถึงมือผู้รับ เพราะความชื้นอาจออกมาที่ซอง ซองขาดได้คะ  ยิ่งส่งแบบธรรมดา ไปรษณีย์เห็นซองชำรุด เห็นข้างในมีกลิ่นด้วย  ทิ้งไปเลยคะ     ช่วย ๆ กันนะคะ    สังคมแห่งการแบ่งปันได้สวยงามต่อไปคะ ยิ้ม ยิ้มเท่ห์

Liked By: djorgan, phongpanod

@ ชีวิตเรา..เราลิขิตเอง..แค่ไม่ทุกช์ก็สุขแล้ว

การบ้านค่ะ  http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=19056.0
แจ้งการรับ-ส่งซองค่ะ   http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=31294.0

jojojo
*

« ตอบ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2012, 05:56:40 AM »

ครับ..... สวัสดีครับ  ขอรบกวนถามเป็นความรู้หน่อยนะครับ
คือ  ผมได้รับกิ่งพันธุ์มาจากเพื่อนสมาชิก..... เค้าส่งมาแบบ
ห่อกิ่งด้วยถุงพลาสติกใส แล้วพันด้วยเทปใสอีกที ใส่ซองขนาด A4 แล้วติดสแตมป์ 9 บาท
คือ ถ้าผมจะส่งกิ่งพันธุ์แบบวิธีเดียวกันนี้ แต่เปลี่ยนจากการห่อกิ่งด้วยพลาสติก
มาเป็นการใส่ไว้ในขวดน้ำพลาสติกแทน แล้วเอาขวดใส่ซอง A4 ติดสแตมป์ 5-9 บาท
แล้วไปส่งที่ ปณ. เป็นแบบจดหมายธรรมดาไม่ลงทะเบียน อย่างนี้จะได้ไหมครับ??

..... ประเด่นหลักที่อยากรู้ก็คือ
สามารถเอาขวดน้ำพลาสติกใส่ลงไปในซอง A4 แล้วส่งเป็นแบบจดหมายติดสแตมป์แบบธรรมดาได้รึเปล่าครับ??
*

@ชีวิตเรา เราลิขิตเอง..แค่ไม่ทุกข์ก็สุขแล้ว

« ตอบ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2012, 02:01:52 PM »

ครับ..... สวัสดีครับ  ขอรบกวนถามเป็นความรู้หน่อยนะครับ
คือ  ผมได้รับกิ่งพันธุ์มาจากเพื่อนสมาชิก..... เค้าส่งมาแบบ
ห่อกิ่งด้วยถุงพลาสติกใส แล้วพันด้วยเทปใสอีกที ใส่ซองขนาด A4 แล้วติดสแตมป์ 9 บาท
คือ ถ้าผมจะส่งกิ่งพันธุ์แบบวิธีเดียวกันนี้ แต่เปลี่ยนจากการห่อกิ่งด้วยพลาสติก
มาเป็นการใส่ไว้ในขวดน้ำพลาสติกแทน แล้วเอาขวดใส่ซอง A4 ติดสแตมป์ 5-9 บาท
แล้วไปส่งที่ ปณ. เป็นแบบจดหมายธรรมดาไม่ลงทะเบียน อย่างนี้จะได้ไหมครับ??

..... ประเด่นหลักที่อยากรู้ก็คือ
สามารถเอาขวดน้ำพลาสติกใส่ลงไปในซอง A4 แล้วส่งเป็นแบบจดหมายติดสแตมป์แบบธรรมดาได้รึเปล่าครับ??

คะ ไม่ทราบกิ่งอะไรคะ อย่างน้อยเราควรห่อโคนกิ่งด้วยทิชชู  รึขุยมะพร้าว ขุบน้ำหมาด ๆ แล้วใส่ถุงพลาสติก รัดส่วนโคนดีดี ป้องกันไม่ให้น้ำ รึขุยมะพร้าวกระจายทั่วขวดคะ   แล้วใส่ในขวดพลาสติก รัดสก็อตเทป ปิดฝาขวดด้วยนะคะ  เพื่อรักษาความชื่นให้กิ่งพันธุ์นะคะ

แต่หากส่งกิ่งสดอย่างเดียว โดยไม่หุ้มส่วนโคนกิ่ง ไม่ให้ความชุมชื่นเลย กิ่งสามารถ แห้งคาขวดได้นะคะ  การแพ็คใส่ขวด ทำกันมานานแล้วคะ   ทำตามคนที่เคยทำมาก่อนคะ  สามารถใส่ซองA4 แบบขยายข้างได้คะ  ลองแพ็คส่งดูนะคะ

แต่หากไม่หุ้มโคนก็เอากระดาษหนังสือพิมพ์ชุบน้ำหมาด ๆ ห่อกิ่งสด  แล้วใส่ขวดพลาสติก  ปิดขวดพันสก็อตเทปให้ดี ปิดฝาขวดทุกครั้งคะ สามารถส่งได้เหมือนกันคะ       หากส่ง EMS ก็ดีคะ แต่หากส่งธรรมดา ก็เสี่ยงต่อระยะเวลาที่เรากำหนดไม่ได้ว่าจะถึงผู้รับเมื่อไหร่คะ โอกาสเสียหายมีเยอะกว่าคะ แต่พี่ก็ส่งธรรมดาบ่อยคะ แต่ต้องมั่นใจว่ากิ่งจะยังสดอยู่คะ  การทำให้กิ่งยังคงสดอยู่สำคัญคะ ลองแพ็คดูนะคะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 08, 2012, 02:04:02 PM โดย natnapat ..^=^กาแฟเย็น » บันทึกการเข้า

@ ชีวิตเรา..เราลิขิตเอง..แค่ไม่ทุกช์ก็สุขแล้ว

การบ้านค่ะ  http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=19056.0
แจ้งการรับ-ส่งซองค่ะ   http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=31294.0
jojojo
*

« ตอบ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2012, 11:17:20 PM »

ขอบคุณครับ!    ยิ้มเท่ห์
anubisbmp
*

« ตอบ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2012, 11:28:06 AM »

แย่ละ ... วันนั้นตอนรอบแรกที่แพค อ่านแต่วิธีแพคข้างบน ไม่ได้อ่านหมด

วันนี้มีเวลามานั่งอ่านซ้ำอีกที .... รอบสองที่แพคไปให้ รีบ ฝนตกหนัก และก็สก๊อตเทปแถบใหญ่หมด เอาแถบเล็กพัน

แว้กกก กลัวแตกจังเลย อับอาย อับอาย ....
*

« ตอบ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2012, 10:17:54 AM »

คะ ต้นไม้ ที่เตรียมแพ็คจะจัดส่งให้เพื่อน ๆ คะ ทั้งกิ่งสด กิ่งตอน ต้นที่เพาะเมล็ดมีรากแล้ว รวมทั้งแคดตัส ชมกันต่อนะคะ เผื่อเป็นแนวทาง เอาไปประยุกษ์ใช้ได้บ้าง ไม่มากก็น้อยคะ

:)แบบเป็นไม้หัวคะ เอาดินออก ห่อด้วยกระดาษหนังสือพิมพ์คะ  ไม้หัวจะทนคะ ห่อกระดาษก็พอคะ

:)ว่านเสน่ห์จัทร์ ห่อด้วยทิชชู ชุบน้ำหมาด ๆ แล้วใส่ถุงพลาสติก รัดยางกันน้ำเลอะซองรึกล่องคะ
ชุบน้ำหมาด ๆ เพราะจะให้หนอมีความชุบชื่นคะ อย่าแฉะนะคะ แค่หมาด ๆ คะ

:)รัดยางรึสก็อตเทปที่ถุงพลาสติกอีกครั้งคะ

แล้วจะมาลงเพิ่มนะคะ

Liked By: tun0451447
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 11, 2012, 10:19:49 AM โดย natnapat ..^=^กาแฟเย็น » บันทึกการเข้า

evezangz
*

ขอเดินตามรอยของพ่อ อยู่ อย่างพอเพียง

« ตอบ #22 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2012, 09:50:25 PM »

มีประโยชน์มากค่ะ

*****ส่งการบ้านคะ*****
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=68268.0
Craft
*

« ตอบ #23 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2012, 10:09:32 PM »

ขอบคุณนะคะ. มีประโยชน์มากเลยค่ะ
เป็นขั้นตอนที่สำคัญมากกกก ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ไก่นา
*

« ตอบ #24 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2012, 01:53:27 AM »

ค่ะ รึเป็นกิ่งสด(กิ่งสดมันเทศญี่ปุ่น) ก็เอากิ่งใส่ถุงพลาสติกรึถุงดำ ใส่ขุยมะพร้าวชุบน้ำหมาดๆ
รึจะเป็นทิชชูหุ้มโคนกิ่งแล้วชุบน้ำหมาดๆ ก็ได้ค่ะ แล้วรัดโคนกิ่ง(ปากถุง)ด้วยหนังยางรึสก็อตเทปค่ะ

เอาถุงใส่ขวดน้ำโพลลิตร ก่อนใส่ติดสก็อตเทปที่ก้นถุง ยึดให้ถุงต้นไม้ติดกับก้นขวดด้านใน
เพื่อกันต้นไม้จะเขยื้อนและกลิ้งไปกลิ้งมาค่ะ ต้นไม้จะอยู่ก้นขวดไม่ขยับมาปากขวดค่ะ ต้นไม้ได้บอบช้ำน้อยที่สุดค่ะ

ขนาดคว่ำขวด ต้นไม้ พันธุ์ไม้ยังเหมือนเดิมค่ะ

มีประโยชน์มากเลยค่ะพี่หนุ่ย กิ่งมันเทศจะสามารถอยู่ในขวดได้นานถึงสิบวันรึเปล่าค่ะ
skyprincess
*

« ตอบ #25 เมื่อ: กันยายน 05, 2012, 02:04:49 PM »

ได้ความรู้เพิ่มมากเลยจ้า เป็นกระทู้ที่ดีจริงๆ
phongpanod
*

« ตอบ #26 เมื่อ: กันยายน 11, 2012, 04:30:13 PM »

กระทู้นี้มีประโยชน์มากมาย ขอบคุณมากๆค้าบบ
somjitguy9
*

« ตอบ #27 เมื่อ: กันยายน 22, 2012, 09:47:51 AM »

ขอบคุณค่ะ เป็นประโยชน์ต่อสมาชิกมากๆเลยค่ะ
guindao
*

« ตอบ #28 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2012, 11:22:11 AM »

เป็นประโยชน์มากเลยค่ะพี่หนุ่ย ยิ่งมีภาพประกอบชัดเจน
ยิ่งเข้าใจง่าย ไม่ยุ่งยากอีกด้วยค่ะ ขอบคุณมากนะคะ
ที่แบ่งปันสิ่งดีๆให้น้องๆค่ะ
jomk
*

« ตอบ #29 เมื่อ: มีนาคม 13, 2013, 04:27:46 PM »

อ่านแล้วได้ความรู้  จะขอนำวิธีการไปใช่บ้างค่ะ  ขอบคุณค่ะ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
Moddy_angel
*

« ตอบ #30 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2013, 01:26:14 PM »

เยี่ยมมากเลยค่ะ
worranan
*

« ตอบ #31 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2013, 10:00:01 PM »

พี่ค่ะ
ขวดโพลาลิสช่วงที่กรีดออกเพื่อใส่ต้นไม้พอเอาต้นไม้ใส่ลงขวดแล้ว
ต้องปิดสก็อตเทปตรงรอยกรีดให้สนิทหรือเปล่าค่ะ
 ฮืม
หน้า: 1 [2]   ขึ้นบน
  พิมพ์