หน้า: 1 ... 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 [17] 18   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ส่งการบ้านกะเขาบ้าง^_^  (อ่าน 76144 ครั้ง)
ภัค
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #256 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2016, 06:33:18 PM »

ม่วงเทพรัตน์รึป่าวคะ ปลูกอยู่เหมือนกันค่ะ หน้าตาคล้ายกันเลยค่ะ ช่วงที่จิ๋วๆ แบบนี้
ไม่ทราบว่าชวนชมพันธุ์อะไรคะ พอจะขอรีดไถมาปลูกสักต้นได้ไม๊คะ
ถูกต้องจ้า  อายจัง เดี๋ยวถ้าโต รอด ติดเมล็ดจะส่งไปให้ เป็นม่วงเทพฯ สีขาว นะ  ยิ้ม
ส่วนชวนชม ไม่ทราบพันธุ์อะไรได้รับจากป้าHuy ถ้าสนใจเมล็ดตอนนี้ก็กำลังรอฝักแตก ของต้นที่มีอยู่นะ
เป็นต้น ช่วงนี้ไม่มีเวลาแพ็คส่งเท่าไร ปณ.ต้องเดินไปไกล คงต้องรอว่างๆก่อน  สะดวกส่งเมล็ด เพราะแพ็คตอนค่ำ หย่อนตู้หน้าที่ทำงาน ยิ้มเท่ห์

ขอบคุณค่ะ ม่วงเทพฯ มีแล้วค่่ะ ต้นโตกว่าของคุณ minja สักสองสามเท่าน่ะค่ะ รู้สึกว่าโตช้าจัง

mion4you
*

« ตอบ #257 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2016, 06:26:52 PM »

มาต่ออายุ อัพการบ้านหน่อย เดี๋ยวครูจะไม่ให้การบ้านอีก  ยิงฟันยิ้ม

อายจัง  มาชมการบ้าน คุณminja ครับ

และส่งการบ้านด้วยครับ.. หนอนตายหยากปีกผีเสื้อ (คิ้วนาง)

ecitepage
*

« ตอบ #258 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2016, 12:53:11 AM »

ภาพไม่ค่อยขึ้นแล้ว นะครับ
น่าเสียดายจัง

ส่งเสริมให้เกษตรกรนำระบบไปทีช่วยบริหารงานด้านเกษตร ด้วย ERP | มีหน่อกล้วยหมาก แจกทักได้
minja
*

« ตอบ #259 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2016, 11:01:23 PM »

ไล่ดูภาพเก่าๆ เว็บฝากภาพของ upic me ฝากได้นานกว่า ปกติชอบไปฝากที่ image ohazza ดูง่ายดี
 แต่ภาพเก็บไม่นานหายไปเยอะมาก โกรธ  มีเวลาจะมาซ่อม  เผื่อมีคนอยากลอกการบ้าน  ยิงฟันยิ้ม

ลืมเม้นท์ ^^ สะดุดดาความงามแต่แรก  อายจัง
การบ้านคุณmion4you หนอนตายยาก ก็จะตายยากแน่นอน ปลูกงามขนาดนี้ งามกว่าที่ปลูกอยู่บ้านเองเสียอีก เอาไป 10+5  อายจัง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 23, 2016, 04:14:13 PM โดย minja » บันทึกการเข้า
mion4you
*

« ตอบ #260 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2016, 08:48:10 PM »

ไล่ดูภาพเก่าๆ เว็บฝากภาพของ upic me ฝากได้นานกว่า ปกติชอบไปฝากที่ image ohazza ดูง่ายดี
 แต่ภาพเก็บไม่นานหายไปเยอะมาก โกรธ  มีเวลาจะมาซ่อม  เผื่อมีคนอยากลอกการบ้าน  ยิงฟันยิ้ม

ลืมเม้นท์ ^^ สะดุดดาความงามแต่แรก  อายจัง
การบ้านคุณmion4you หนอนตายยาก ก็จะตายยากแน่นอน ปลูกงามขนาดนี้ งามกว่าที่ปลูกอยู่บ้านเองเสียอีก เอาไป 10+5  อายจัง

คุณminja ชมแบบนี้ ผมต้องรีบไปถ่าย หนอนตายหยากปีกผีเสื้อ (คิ้วนาง) มาอวดอีกรอบ

ถือโอกาศรายงานความคืบหน้า ต้นเดือนฉาย/ต้นช็อคโคแลท เพลท  ด้วยครับ  ยิ้มเท่ห์

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 23, 2016, 09:04:22 PM โดย mion4you » บันทึกการเข้า
minja
*

« ตอบ #261 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2016, 11:21:16 PM »

การบ้าน แสนยากส์ บีโกเนียเพาะเมล็ด (สปอร์) เป็นพันเป็นหมื่น รอดมาเพียงหนึ่งเดียว  ยิ้ม อายจัง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 04, 2018, 03:39:28 PM โดย minja » บันทึกการเข้า
Maggie
*

« ตอบ #262 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2016, 09:52:25 PM »

ตัดใบสดๆชำเลยค่ะ. ได้ผลดีเช่นกัน ใช้เวลา1-2เดือนเท่านั้น

Liked By: phen, ภัค, kew, mion4you, minja
IMoOI
*

« ตอบ #263 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2016, 08:15:12 AM »

แอบมอง คิ้วนางงงง สวยงามมมจัง

Liked By: phen, ภัค, kew, mion4you, minja

จะขอเดินตามรอยพ่อ .. พอเพียง
minja
*

« ตอบ #264 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2017, 01:28:12 PM »

ไม่ได้เข้ามาส่งการบ้านนานเลย โดนเตือนซะแล้ว ต่ออายุใหม่ๆ ส่งการบ้านคุณ Maggie ก่อนเลย

Liked By: Maggie, kew, phen
Maggie
*

« ตอบ #265 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2017, 07:22:35 PM »

สวยงาม ดูดีค่ะ ไม่นานก็เต็มบ้านจ้า ยิงฟันยิ้ม

Liked By: minja, phen
minja
*

« ตอบ #266 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2017, 10:07:01 AM »

การบ้านจากสมช.ท่านใดจำไม่ได้ แต่เมล็ดที่ได้รับ พยายามปลูกต่อยอดให้ได้เมล็ดจำนวนมากขึ้น เพื่อยังคงพันธุ์ไว้ในรอบต่อไป มีมากแจกเพื่อนสมาชิกได้ปลูกชื่นชมกันด้วย ส่วนตัวชอบมากดอกสวยน่ารักดี เคยไปเที่ยวแอบเก็บมาได้ไม่กี่เมล็ด ปลูกได้ชมดอก แต่ไม่มีเมล็ดมาต่อยอดได้ เพราะต้นไม่งามนัก อีกอย่างเมล็ดเขาเราต้องเก็บให้ทันก่อนจะร่วงหายไป

Liked By: Maggie, phen
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 20, 2017, 10:27:10 AM โดย minja » บันทึกการเข้า
sanan-on
*

« ตอบ #267 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2017, 05:08:24 PM »

สวัสดีเจ้าค่ะ พี่-minja
น้องฝันดีหายไป 2 ปีเลยเจ้าค่ะ....คิดถึงจัง!  กลับมาอีกทีภาพหายหมดเลยเจ้าค่ะ...
                     ..แต่ความทรงจำไม่หายนะเจ้าคะ..
จำได้ว่ามีพี่สาวใจดี๊ดี...ให้เมล็ดดอกไม้ส๊วย สวยมาปลูก...เจ้าค่ะ

Liked By: Maggie, phen, minja
Maggie
*

« ตอบ #268 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2017, 07:02:10 PM »

การบ้านจากสมช.ท่านใดจำไม่ได้ แต่เมล็ดที่ได้รับ พยายามปลูกต่อยอดให้ได้เมล็ดจำนวนมากขึ้น เพื่อยังคงพันธุ์ไว้ในรอบต่อไป มีมากแจกเพื่อนสมาชิกได้ปลูกชื่นชมกันด้วย ส่วนตัวชอบมากดอกสวยน่ารักดี เคยไปเที่ยวแอบเก็บมาได้ไม่กี่เมล็ด ปลูกได้ชมดอก แต่ไม่มีเมล็ดมาต่อยอดได้ เพราะต้นไม่งามนัก อีกอย่างเมล็ดเขาเราต้องเก็บให้ทันก่อนจะร่วงหายไป

ชอบต้นใบยาว ขาวๆ มีจุดดำๆค่ะ หมั้นไว้ก่อนนะคะ เดี๋ยวปีหน้าเตรียมหัวปลีไปแล้วค่ะ ยิงฟันยิ้ม

Liked By: phen, minja
minja
*

« ตอบ #269 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2018, 03:33:49 PM »

สวัสดีเจ้าค่ะ พี่-minja
น้องฝันดีหายไป 2 ปีเลยเจ้าค่ะ....คิดถึงจัง!  กลับมาอีกทีภาพหายหมดเลยเจ้าค่ะ...
                     ..แต่ความทรงจำไม่หายนะเจ้าคะ..
จำได้ว่ามีพี่สาวใจดี๊ดี...ให้เมล็ดดอกไม้ส๊วย สวยมาปลูก...เจ้าค่ะ

ภาพหายหมด เว็บฝากนี้ไม่คงทน ในทู้นี้พี่ก็มองไม่เห็นภาพเลยจ้ะ ลังเล  ลองมาเว็บนี้ดู http://www.uppicweb.com/massupload.php

Liked By: Maggie
minja
*

« ตอบ #270 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2018, 04:18:40 PM »

มาอัพการบ้าน คุณMaggie จ้า โตแล้ว บีโกเนียแสนรัก  จุมพิต แต่ยังรวมอยู่กระถางเดียวกัน  ยิงฟันยิ้ม  เจ้าใบขาวเขียวเหมือนจะม้วน มาตอนแรกเน่ายุบ(หายไปจากกระถางมุมล่างซ้ายสุดว่างโบ๋ๆ) เหลือใบเดียวแต่เอาไปชำ ติดแล้ว อยู่อีกกระถางนึง

สับปะรดสี มีของป้าภัคด้วย ออกลายทั้งสองคนเลย  ยิ้มกว้างๆ แต่เจ้าลายจุดๆน่ารักชอบมากของคุณ Maggie ไปสวรรค์แล้วต้นนึง  ร้องไห้

Liked By: Maggie
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 04, 2018, 04:24:02 PM โดย minja » บันทึกการเข้า
Maggie
*

« ตอบ #271 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2018, 07:54:49 AM »

สวยงามค่ะคุณminja ตอนนี้เริ่มเข้าหน้าฝนแล้ว บีโเนีย จะสดชื่นรื่นเริง แตกใบแตกกออย่างสนุกสนานค่ะ มีจำนวนใบเยอะแล้ว สามารถเด็ดใบชำเพื่อขยายจำนวนต่อไปจ้า  ไม้ที่บ้านตอนนี้กลายเป็นวัชพืชไปแล้วค่ะ เพราะว่าพวกเขาขยายพันธ์เองรวดเร็วเหลือเกิน ตอนนี้ก็ตัดแต่งและรื้อบางส่วนค่ะ หยุดการปลูกชั่วคราว  ยิงฟันยิ้ม สับปะรดสี ตัวสีเขียวเล็กๆจุดสีดำ ตัวนี้เป็นไม้อิงอาศัยค่ะ ไม่ต้องปลูกลงกระถางก็ได้ แค่เอาวางไว้เฉยๆเขาก็งามและแตกแขนงจ้า หรือจะเอามัดไว้กับต้นไม้ ตอไม้ยังได้เลย แลกกันคราวหน้าเดี๋ยวส่งให้อีกค่ะ แก้มือ ยิงฟันยิ้ม

Liked By: minja
หน้า: 1 ... 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 [17] 18   ขึ้นบน
  พิมพ์