หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องการโอนที่ดินครับ  (อ่าน 10950 ครั้ง)
MC
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: สิงหาคม 28, 2011, 08:51:37 PM »

อยากทราบว่าผมซื้อที่ดินครับ (มีฉโนด)จะต้องเสียค่าโอนเท่าไรครับ ไร่ละ7หมื่นครับ6ไร่ครับ
 เค้าคิดจากอะไรครับ
ถ้าเราบอกว่าเราซื้อขายกันอีกราคาได้หรือเปล่าครับ(ซัก4หมื่นครับ)
ขอบคุณครับ

Tommy_LA
*

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2011, 09:39:42 PM »

จนท.เขาจะประเมินค่าภาษีจาก ราคาประเมินที่ดิน หรือราคาขาย แบบที่ให้ภาษีมากกว่า
คิดง่ายๆ ค่าธรรมเนียมการโอนร้อยละ 3 ค่าภาษีร้อยละ 3 ของราคาที่ดิน แบบมีตังทอนกลับบ้าน
MC
*

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2011, 10:22:22 PM »

งงครับ
สรุป ก็ขึ้นอยู้กับเจ้าหน้าที่เค้าจะประเมินจากอะไรใช่ไหมครับ
tk_clubs
*

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2011, 01:06:22 AM »

คิดจาก ราคาประเมินที่ดิน หรือ ราคาที่ซื้อขายกันจริง

ระหว่างสองอันนี้ อันไหนสูงกว่ากัน จะใช้ราคาตัวนั้นในการคำนวณค่าธรรมเนียมและภาษี  ยิงฟันยิ้ม
ooo
*

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2011, 02:19:40 PM »

ที่ดินไ่ร่ละ 7 หมื่น 6 ไร่ ก็ 420,000 บาท ก็จะเสียประมาณ ไม่น่าจะเกิน 12,000 บาท
แต่ส่วนใหญ่ที่ซื้อขายกันก็จะบอกว่าซื้อขายกันราคาประเมิณ(กรณีที่ราคาประเมิณต่ำกว่าซื้อขายกันจริง แต่ส่วนมากก็จะต่ำกว่าอยู๋แล้วค่ะ) ก็จะเสีย น้อยลงมาอีกเป็นครึ่งเลยค่ะ แต่มีบางกรณีที่พนักงานกรมที่ดินถามว่าซื้อกันเท่าไหร่  เราบอกว่าราคาประเมิณบางคนก็จะบอกว่าไม่เชื่อ(แบบว่ากวน) ก็จะซํกถามเราอยู๋นั่น ถ้าเจอกรณีนี้ให้บอกไปประมาณแค่ครึ่งเดียวของราคาที่ดินที่จะซื้อ (ที่ทราบเพราะเพิ่งจะโดนมาเมื่อวาน เราก็บอกว่าราคาประเมิณเค้าเลยกลับมาบอกว่าไม่เชื่อ ผมประเมิณให้สามล้าน ล่ะ ก็เลยบอกว่าไม่เชื่อ เค้าก็ยังกวนอยู่ เราก็เลยตัดปัญหาบอกไปแค่ครึ่งเดียวที่เราซื้อ เค้าก็เลยเอาเราคาที่เราบอกนั้นไปคำนวนเป็นเงินที่จะต้องเสียภาษีแทน เลยเสียไปหมื่อนหนึ่งพันห้าร้อยกว่าบาท เพราะบอกไป สองแสน) แต่ถ้าเจอพนักงานดีๆ เค้าก็จะไม่ถามอะไรเรามากแต่เค้าก็รู้แหล่ะว่าไม่ได้ซื้อขายกันราคานี้จริง

กรณีที่มีบ้านด้วยก็จะเสียเพิ่มขึ้นมาอีกหลายเท่า ถ้าซื้อขายพร้อมบาท แต่ถ้าพนักงานกรมที่ดินที่แนะนำดีๆ เค้าก็จะเสียลดลงมาอีกเกือบสองเท่า เช่น ถ้ากรณีซื้อขายพร้อมบ้านด้วยจะเสียภาษีประมาณแสนกว่าบาท (ไม่ไม่ใจเรื่องราคา) แต่ถ้าไม่มีบ้านก็จะเหลือ สามหมื่นกว่าบาทค่ะ

lookpu99
*

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2011, 09:32:38 PM »

ลองดูตัวอย่างโปรแกรมคำนวณ
วันโอน ไม่ได้มีแค่ค่าโอนอย่างเดียวนะคะ
จะได้รู้ว่าเค้าใช้ตัวแปรอะไรบ้าง แล้วจะรู้ว่าตัวแปรใด ควรมีค่ามาก หรือมีค่าน้อย เช่น ปีที่ครอบครอง ที่ดินได้มาจากมรดก หรือไม่
เมื่อรู้ตัวแปรแล้ว ก็ไปถามคนขายให้ครบถ้วน จะได้ไม่มีปัญหาภายหลัง
เช่น ขายที่ดินมรดก มีการตั้งผู้จัดการมรดกเรียบร้อยหรือยัง
ลองศึกษาดูค่ะ

http://rdsrv2.rd.go.th/landwht/landwht05.asp
http://www.nakornthong.com/new/house_calc.php
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์