หน้า: 1 ... 543 544 545 546 547 548 549 550 551 552 [553] 554 555 556 557 558 559 560 561 562 563 ... 595   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่ลองเพาะ อินทผลัม  (อ่าน 4094909 ครั้ง)
seri
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #8832 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2013, 07:37:48 AM »

สวนอินทผลัมที่อีสาน น่าสนใจครับ คุณลุงแนะนำการซื้อต้นกล้ามาปลูกด้วยครับ
EP สบาย สบาย ไทสกล ตะลุยสวนอินทผลัม Part2
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 31, 2013, 07:40:12 AM โดย seri » บันทึกการเข้า

tooyo
*

« ตอบ #8833 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2013, 01:30:35 PM »

สวัสดีค่ะ ขอสมัครเป็นสมาชิกด้วยค่ะ
ที่บ้านปลูกทิ้งไว้สามสี่ปีแล้ว กำลังรอลุ้น
APHAKORN
*

« ตอบ #8834 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2013, 02:20:56 PM »

ขอสมัครเป็นสมาชิกด้วยคนนะครับ
วันที่ ๕ ธันวาคม นี้ จะนำต้นกล้ามาปลูกที่สวนในอำเภอเกาะคา จังหวัดลำปาง
ขอคำแนะนำจากทุกท่านด้วยนะครับ

ขอบคุณครับ

อาภากร
APHAKORN
*

« ตอบ #8835 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2013, 02:27:30 PM »

ผมชื่ออาภากร จากอำเภอเกาะคา จังหวัดลำปางครับ
ขอสมัครสมาชิกด้วยคนครับ
Anurak1977
*

« ตอบ #8836 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2013, 12:00:11 PM »

กลับมารายงานตัวคราบบ ^^ ผมไม่ได้เข้ามานานมาก งานยุ่งๆ เดียวจะไล่อ่านย้อนหลัง  ขอให้พี่ๆ น้องน้องเพื่อนสมาชิก ประสบความสำเร็จกันทุกคนครับ  ยิ้มเท่ห์

นุ อินทผลัมกาญจน์
Seksun_56
*

« ตอบ #8837 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2013, 10:20:59 PM »

กลับมารายงานตัวคราบบ ^^ ผมไม่ได้เข้ามานานมาก งานยุ่งๆ เดียวจะไล่อ่านย้อนหลัง  ขอให้พี่ๆ น้องน้องเพื่อนสมาชิก ประสบความสำเร็จกันทุกคนครับ  ยิ้มเท่ห์

เข้ามาบ่อยๆนะครับคุณนุ  ช่วงนี้เซียนอินทผลัมตัวจริงเสียงจริง หายหน้าหายตากันไปหมด ไม่ว่าจะเป็น คุณเจ คุณป้อน คุณกรุง คุณอั๋น ทิดโค่  อ.กฤษ และอีกหลายๆคน คิดถึงน้องอินที่เพาะปลูกกันแต่แรกๆ ป่านนี้ คงใหญ่โต สวยงามมากแน่ๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 05, 2013, 10:51:01 PM โดย Seksun_56 » บันทึกการเข้า
y_manop
*

« ตอบ #8838 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2013, 10:20:15 AM »

ผ่านไปทองผาภูมิ กาญจนบุรี เห็นมีอินทผลัมแปลงใหญ่
ต้นโตแล้ว ไม่ทราบของใครกำลังงามเลย ติดภูเขาวิววสวยด้วยครับ
น่าจะเริ่มให้ดอกบ้างแล้ว ใครรู้จักเจ้าของบ้างครับ จะขอเข้าไปชมบ้าง

สวนไผ่บงหวาน ผักหวานป่าที่ทดลองปลูกให้เทวดาเลี้ยง
Anurak1977
*

« ตอบ #8839 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2013, 06:51:14 AM »

กลับมารายงานตัวคราบบ ^^ ผมไม่ได้เข้ามานานมาก งานยุ่งๆ เดียวจะไล่อ่านย้อนหลัง  ขอให้พี่ๆ น้องน้องเพื่อนสมาชิก ประสบความสำเร็จกันทุกคนครับ  ยิ้มเท่ห์

เข้ามาบ่อยๆนะครับคุณนุ  ช่วงนี้เซียนอินทผลัมตัวจริงเสียงจริง หายหน้าหายตากันไปหมด ไม่ว่าจะเป็น คุณเจ คุณป้อน คุณกรุง คุณอั๋น ทิดโค่  อ.กฤษ และอีกหลายๆคน คิดถึงน้องอินที่เพาะปลูกกันแต่แรกๆ ป่านนี้ คงใญ่โต สวยงามมากแน่ๆ
ยินดีครับ จะเข้ามาทุกวันเลยคราบบ  ยิงฟันยิ้ม
sum42
*

« ตอบ #8840 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2013, 12:54:23 PM »

ยิงฟันยิ้ม ;Dสวัสดีสมาชิกทุกท่าน ขอสมัครสมาชิกด้วยคนครับ
ครูนูญ
*

« ตอบ #8841 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2013, 08:52:57 AM »

ไปพบมาเอามาฝากพี่น้องสมาชิก เพื่อหาสายพันธุ์เข้าไร่ รักชอบพันธุ์ไหนเลือกดูครับ
สายพันธุ์อินทผลัม
    Aabel – พบได้ทั่วไปในประเทศลิเบีย
    Ajwah – สายพันธุ์จากเมืองเมดินา ประเทศซาอุดีอาระเบีย
    Al-Barakah – สายพันธุ์จากประเทศซาอุดีอาระเบีย
    Amir Hajj หรือ Amer Hajj – สายพันธุ์จากประเทศอิรัก ผลมีผิวบางเนื้อบาง
    Abid Rahim – สายพันธุ์จากประเทศซูดาน แต่ในจีเรียจะเรียกว่า Dabino
    Barhee หรือ Barhi – สายพันธุ์จากอาหรับ ลักษณะของผลเกือบกลม ผลสีเหลือง เมื่อสุกจะมีสีน้ำตาลเข้ม
    Bireir – สายพันธุ์จากประเทศซูดาน
    Datca Date – สายพันธุ์จากประเทศตุรกี
    Deglet Noor – เป็นสายพันธุ์ที่นิยมปลูกมากในประเทศแอลจีเรียและประเทศตูนิเซีย
    Derrie หรือ Dayri – เป็นสายพันธุ์จากทางตอนใต้ของอิรัก ลักษณะของผลยาวเรียว ผลสีเกือบดำ
    Empress – สายพันธุ์ที่พัฒนาโดยครอบครัว DaVall ในอินดิโอแคลิเฟอร์เนียสหรัฐอเมริกา โดยเป็นพันธุ์ที่พัฒนามาจากสายพันธุ์ Thoory แต่จะมีผลขนาดผลที่ใหญ่กว่า มีความหวานกว่า สีของผลครึ่งบนเป็นสีแทนออกน้ำตาลๆสว่างๆ ส่วนครึ่งล่างเป็นสีน้ำตาล
    Fardh หรือ Fard – สายพันธุ์นี้พบได้ทั่วที่ประเทศโอมาน ผลมีรสีน้ำตาลดำ รสชาติหวาน เมล็ดมีขนาดเล็ก
    Ftimi หรือ Alligue – เป็นสายพันธุ์ที่เจริญเติบโตในประเทศตูนิเซีย
    Holwah หรือ Halawi – สายพันธุ์อาหรับ มีขนาดผลเล็กถึงปานกลาง รสหวานมาก
    Haleema – สายพันธุ์จากเมือง Hoon ในประเทศลิเบีย
    Hayany – สายพันธุ์จากอียิปต์ ลักษณะของผลมีสีแดงเข้มเกือบดำ
    Honey – ยังไม่พบข้อมูลของสายพันธุ์นี้
    Iteema – สายพันธุ์ที่พบได้ทั่วไปในประเทศแอลจีเรีย
    Kenta – สายพันธุ์ที่พบได้ทั่วไปในประเทศตูนิเซีย
    Khadrawi หรือ Khadrawy – สายพันธุ์อาหรับ และเป็นที่นิยมของชาวอาหรับอย่างมาก ลักษณะของผลเป็นสีดำ
    Khalasah – เป็นสายพันธุ์ที่มีชื่อเสียงมากในซาอุดีอาระเบีย เพราะมีความหวานที่พอดี ไม่มากหรือน้อยเกินไป
    Khastawi หรือ Khusatawi หรือ Kustawy – สายพันธุ์จากอิรก มีขนาดเล็ก ใช้ทำเป็นน้ำเชื่อม มีราคาแพง
    Maktoom – สายพันธุ์จากอาหรับ ผลมีขนาดใหญ่ สีน้ำตาลแดง เปลือกหนา รสหวานปานกลาง
    Manakbir – ลักษณะของผลมีขนาดใหญ่
    Medjool หรือ Mejhool – สายพันธุ์จากโมร็อกโก เนื้อหวานฉ่ำ
    Migraf หรือ Mejraf – เป็นสายพันธุ์ที่นิยมมากในภาคใต้ของเยเมน ผลมีขนาดใหญ่ สีเหลืองทอง
    Mgmaget Ayuob – สายพันธุ์จากเมือง Hoon ในประเทศลิเบีย
    Mishriq – สายพันธุ์จากประเทศซูดานและซาอุดีอาระเบีย
    Mozafati – สายพันธุ์จากอิหร่าน ผลมีขนาดกลาง รสหวาน
    Nabtat-seyf – สายพันธุ์จากซาอุดิอาระเบีย
    Rotab – สายพันธุ์จากอิหร่าน ผลมีสีเข้ม
    Sag‘ai – สายพันธุ์จากซาอุดิอาระเบีย
    Saidy หรือ Saidi – เป็นสายพันธุ์ที่นิมาในประเทศลิเบีย เพราะรสหวานจัด
    Sayer หรือ Sayir – จากอาหรับ ผลมีขนาดปานกลาง สีส้มถึงน้ำตาลเข้ม
    Sukkary – สายพันธุ์จากซาอุดีอาระเบีย เปลือกมีสีน้ำตาลเข้ม รสหวาน และมีราคาแพงที่สุด
    Sellaj – สายพันธุ์จากซาอุดิอาระเบีย
    Tagyat – เป็นสายพันธุ์ที่พบได้ทั่วไปในประเทศลิเบีย
    Tamej – สายพันธุ์จากลิเบีย
    Thoory หรือ Thuri – เป็นสายพันธุ์ที่นิยมมากในแอลจีเรีย ผลสีน้ำตาลถึงแดง เปลือกเหี่ยวย่น มีรสหวาน
    Umeljwary – สายพันธุ์จากลิเบีย
    Umelkhashab – สายพันธุ์จากซาอุดิอาระเบีย เปลือกสีแดงสดใส
    Zahidi – ผลมีขนาดกลาง เปลือกสีทองถึงน้ำตาลสว่าง
    Zaghloul – เปลือกสีแดงเข้ม ผลยาว กรอบ
Seksun_56
*

« ตอบ #8842 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2013, 11:03:23 PM »

ขอบคุณข้อมูลครูนูญครับ แต่ข้องใจสำหรับ
Sukkary – สายพันธุ์จากซาอุดีอาระเบีย เปลือกมีสีน้ำตาลเข้ม รสหวาน และมีราคาแพงที่สุด
เท่าที่เคยซื้อแพงสุดเป็น  Ajwah – สายพันธุ์จากเมืองเมดินา ประเทศซาอุดีอาระเบีย  (เฉพาะที่เคยซื้อมาชิมเองนะครับ) ส่วน Sukkary ซื้อมาไม่แพงเท่าไหร่ แต่เมล็ดเพาะยากมาก ไม่แน่ใจว่าเพาะยากกว่า  Medjool หรือเปล่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 06, 2013, 02:17:08 PM โดย Seksun_56 » บันทึกการเข้า
ครูนูญ
*

« ตอบ #8843 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2013, 09:38:17 AM »

ขอบคุณข้อมูลครูนูญครับ แต่ข้องใจสำหรับ
เท่าที่เคยซื้อแพงสุดเป็น  Ajwah – สายพันธุ์จากเมืองเมดินา ประเทศซาอุดีอาระเบีย  (เฉพาะที่เคยซื้อมาชิมเองนะครับ) ส่วน Sukkary ซื้อมาไม่แพงเท่าไหร่ แต่เมล็ดเพาะยากมาก ไม่แน่ใจว่าเพาะยากกว่า  Medjool หรือเปล่า
ผิดพลาดประการใดในข้อมูล ขออภัยครับ ผู้รู้ให้ความกระจ่างได้เต็มทีครับ ผมก็มีประสบการณ์แค่ 2ปี กว่าๆ ผมไปพบมาเลยเอามาฝาก ผมก็เริ่มสะสม หาสายพันธุ์ที่เหมาะกับพื้นที่ อีกหลายปีครับถึงจะทราบ ผมมีอยู่ในครอบครอง 5 สายพันธุ์ เพาะยากคง Medjool จริงครับ 39 เม็ด งอก 1 เอง ขอบคุณมากครับที่่่ให้ข้อมูลเพิ่มเติม  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
บ้านไร่คลองสำอางค์
*

« ตอบ #8844 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2013, 09:04:42 PM »

จากประสบการณ์ที่เคยเพาะมา รู้สึกว่า Sukary จะเพาะยากที่สุด  อาจจะเป็นเพราะเนื้อที่หวานจัดทำให้ล้างให้สะอาดยากมาก 
เชื้อราเลยเข้าทำลายเมล็ดได้ง่ายตอนเพาะ...ส่วน Medjool เพาะขึ้นได้ยากเป็นอันดับรองลงมาครับ
jay
*

อินทผลัมปลอดสารเคมี

« ตอบ #8845 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2013, 10:28:12 PM »

Sukkary สีน้ำตาลอ่อนแทบจะเรียกว่าสีกากีเลยครับ เอกลักษณ์ที่โดดเด่นไม่เหมือนใครก็คือ ผลแห้งเนื้อจะแข็งมาก รสชาติหวานหอมเหมือนน้ำตาลน้ำอ้อยราคาไม่แพงมากกลางๆเทียบเคียงจากตลาดดูไบครับ ตลาดอื่นราคาอาจแตกต่างกันได้บ้างแต่ก็คงไม่มากมาย ส่วนราคาที่ค่อนข้างสูงหน่อยก็ Amber ,Ajwah นอกนั้นราคาก้ไล่ระดับกันไป ส่วนอัตราการงอกก้คงขึ้นอยุ่กับหลายๆปัจจัย อย่างผมมีปัญหากับ Barhi มากที่สุดเพาะงอกดีแต่ไม่รอดสักต้น นอกนั้นไม่มีปัญหาอะไร ในชาร์ท คงจะเป็นรูปที่ถ่ายกันคนละครั้งแน่นอน เพราะสเกลดูแปลกๆไป ห่างหายไปนานครับไม่ค่อยว่างยุ่งงานหลายทางพอมีเวลาเลยแวะเข้ามาทักทายสมาชิกทุกๆท่านครับทั้งใหม่และเก่า ขอบคุณทุกท่านที่ยังระลึกถึงกันครับ ขอบคุณคุณเสกสันต์ที่ยังระลึกถึงกันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 06, 2013, 10:34:51 PM โดย jay » บันทึกการเข้า
อารักขาพืช15
*

ฉันรัก Trichoderma spp.

« ตอบ #8846 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2013, 06:51:02 PM »

เพิ่มชื่อผมเข้าเป็นสมาชิกหน่อยครับ

ขอสมัครเป็นสมาชิกด้วยคนค่ะ  ชอบทานมาก เดี๋ยวต้องลองเพาะเมล็ดบ้างแล้ว
สวัสดีค่ะ ขอสมัครเป็นสมาชิกด้วยค่ะ
ที่บ้านปลูกทิ้งไว้สามสี่ปีแล้ว กำลังรอลุ้น

ขอสมัครเป็นสมาชิกด้วยคนนะครับ

ยิงฟันยิ้ม ;Dสวัสดีสมาชิกทุกท่าน ขอสมัครสมาชิกด้วยคนครับ

ตอนนี้กำลังศึกษาและลองเพาะอยู่ขอ"สมัครสมาชิก"ด้วยคนครับ

ยินดีต้อนรับคุณ porpad   , nimjeng ,  tooyo , APHAKORN , sum42, KT-TRAT เป็นสมาชิกชมรมผู้ปลูกอินทผลัมแห่งประเทศไทยครับ  ยิ้มเท่ห์

ท่านที่สนใจปลูกอินทผลัม และต้องการสมัคร
เป็นสมาชิกชมรมผู้ปลูกอินทผลัมแห่งประเทศไทย
สมัครในเบื้องต้นได้ด้วยการ บอกกล่าวในกระทู้ครับ
ในอนาคตคงต้องมีการเก็บข้อมูลพันธุ์ที่ปลูก จำนวนพื้นที่ปลูก
และแหล่งที่ปลูกของสมาชิก และอาจจะมีการกรอกใบสมัครตามแบบฟอร์ม
ที่ คุณชาวนาและทีมงานจะช่วยกันกำหนดต่อไปครับ
    เมื่อมีผู้สมัครสมาชิก หากมีสมาชิกเก่าคนใดคนหนึ่งกล่าวต้อนรับแล้ว
ถือว่าได้เป็นสมาชิกชมรมแล้วครับ

ชมรมผู้ปลูกอินทผลัมแห่งประเทศไทย
รายชื่อสมาชิก..

1.คุณชาวนา™            
 2.คุณChonpratan      รองประธานชมรม
 3.คุณmom-mam       รองประธานชมรม

..ฯลฯ.. (ขออนุญาตเริ่มต้นที่สมาชิกใหม่ๆนะครับ รายชื่อยาวมากๆ ต่อจากหน้า 548 ครับ)

355. คุณ Wongdaunpromcom                    (จากหน้า 542) สมัครสมาชิก      1/9/56
356. คุณ thidajan                                    (จากหน้า 542) สมัครสมาชิก      1/9/56
357. คุณ Tunjo                                       (จากหน้า 543) สมัครสมาชิก      6/9/56
358. คุณ maenamo                                  (จากหน้า 544) สมัครสมาชิก      11/9/56
359. คุณ watanyou                                  (จากหน้า 544) สมัครสมาชิก      11/9/56
360. คุณ MagicDragon                              (จากหน้า 545) สมัครสมาชิก      11/9/56
361. คุณ kanoknok                                   (จากหน้า 545) สมัครสมาชิก      11/9/56
362. คุณ waesaref                                    (จากหน้า 545) สมัครสมาชิก      14/9/56
363. คุณ taratap                                      (จากหน้า 545) สมัครสมาชิก      16/9/56
364. คุณ waesaref                                    (จากหน้า 545) สมัครสมาชิก      16/9/56
365. คุณ joker101                                    (จากหน้า 546) สมัครสมาชิก      17/9/56
366. คุณ vr9913                                       (จากหน้า 548) สมัครสมาชิก     30/9/56
367. คุณ Ijek                                            (จากหน้า 549) สมัครสมาชิก     3/10/56
368. คุณ bunprakob                                   (จากหน้า 549) สมัครสมาชิก    3/10/56
369. คุณ sukprasert                                   (จากหน้า 550) สมัครสมาชิก     6/10/56
370. คุณ watcharit                                    (จากหน้า 550) สมัครสมาชิก     8/10/56
371. คุณ pick123456                                  (จากหน้า 550) สมัครสมาชิก     9/10/56
372. คุณ porpad                                        (จากหน้า 551) สมัครสมาชิก     21/10/56
373. คุณ nimjeng                                      (จากหน้า 552) สมัครสมาชิก     26/10/56
374. คุณ tooyo                                        (จากหน้า 553) สมัครสมาชิก     31/10/56
375. คุณ APHAKORN                                  (จากหน้า 553) สมัครสมาชิก     31/10/56
376. คุณ sum42                                        (จากหน้า 553) สมัครสมาชิก      4/11/56
377. คุณ KT-TRAT                                     (จากหน้า 553) สมัครสมาชิก      8/11/56

ถ้ารายชื่อสมาชิกท่านใดตกหล่นไปก็ขออภัยและขอให้แจ้งกับผมด้วยนะครับ ช่วงนี้เบลอๆ
และถ้าหากท่านใดสนใจสมัครสมาชิก กรุณาเขียนว่า "ขอสมัครสมาชิก" ด้วยนะครับ เพื่อสะดวกต่อการตรวจสอบและลงรายชื่อครับ ตกใจ

สิทธิที่พึงมีพึงได้ของสมาชิกชมรมผู้ปลูกอินทผลัมแห่งประเทศไทย

1.สมาชิกทุกคน รวมทั้งประธาน รองประธาน ที่ปรึกษา  มีสิทธิ์ที่จะจำหน่ายจ่ายแจก ผลิตผลและผลิตภัณฑ์จากอินทผลัมได้เท่าเทียมกัน  ทั้งนี้ต้องไม่จำหน่ายสินค้าในกระทู้ชมรมหรือกระทู้อื่นใด เว้นแต่บอร์ดขายที่ทางเว็บได้จัดไว้ให้เฉพาะแล้วเท่านั้น

2.สมาชิกทุกคนได้รับสิทธิเท่าเทียมกันในการแสดงความคิดเห็นอย่างเสมอภาค แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น การแสดงความคิดเห็นใดๆ จะต้องเคารพสิทธิของผู้อื่น ไม่กล่าววาจาพาดพิงบุคคลที่สามให้เสียหาย ส่วนการเปิดกระทู้ใหม่เป็นสิทธิส่วนบุคคลที่ไม่สามารถควบคุมได้  และมารยาทที่ดี เมื่อมีการเปิดกระทู้ใหม่ก็ไม่ควรกล่าวโจมตีกระทู้เก่า ควรแสดงความคิดเห็นอย่างสร้างสรร

หมายเหตุ : การให้สิทธิทุกคนในการจำหน่าย จ่าย แจก หรือแสวงหาผลประโยชน์ใดๆ จากอินทผลัมนั้น  ถือเป็นสิทธิโดยชอบธรรม เพราะสมาชิกทุกคนจำเป็นต้องทำมาหากินเลี้ยงตนเองและครอบครัว  เพียงแต่ต้องรู้จักกาลเทศะ  บอร์ดไหนควรหรือบอร์ดไหนไม่ควร  ส่วนเรื่องราคาจำหน่ายผลิตภัณฑ์เกี่ยวกับอินทผลัม เช่น ราคาต้นกล้า, ราคาต้นเนื้อเยื่อ, ราคาผลสด, ราคาผลแห้ง และ/หรือ ผลิตภัณฑ์อื่นๆ ให้รอมติการประชุมของสมาชิกในชมรมเพื่อกำหนดราคากลาง  

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 06, 2013, 10:38:55 PM โดย อารักขาพืช15 » บันทึกการเข้า

คุณขจรเกียรติ ธิปทา
36 หมู่ 13 ต.ปงยากคก  อ.ห้างฉัตร จ.ลำปาง 52190
KT-TRAT
*

« ตอบ #8847 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2013, 04:58:33 PM »

ตอนนี้กำลังศึกษาและลองเพาะอยู่ขอ"สมัครสมาชิก"ด้วยคนครับ
หน้า: 1 ... 543 544 545 546 547 548 549 550 551 552 [553] 554 555 556 557 558 559 560 561 562 563 ... 595   ขึ้นบน
  พิมพ์