หน้า: 1 ... 373 374 375 376 377 378 379 380 381 382 [383] 384 385 386 387 388 389 390 391 392 393 ... 595   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่ลองเพาะ อินทผลัม  (อ่าน 3449486 ครั้ง)
seri
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #6112 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2012, 09:50:15 PM »

วันนี้ผมไปขออนุญาตใช้น้ำบ่อบาดาลมาแล้วนะครับที่กรมทรัพยากรน้ำบาดาล เขต 4 ขอนแก่น ทางเจ้าหน้าที่ให้ข้อมูลว่าให้ไปยื่นคำขอที่สำนักงาน อบต.ครับ ถ้าบ่อที่จะเจาะหรือเจาะแล้วไม่เกิน 3 นิ้ว อบต.อนุญาตได้เลย แต่ถ้าเกิน 3 นิ้วก็ยื่นขอที่ อบต.เหมือนกันแต่
อบต.จะส่งเรื่องมาให้สำนักงานเขตฯ เป็นผู้อนุมัติ แล้วส่งเรื่องกลับไปที่ อบต. ให้เราไปเสียค่าธรรมเนียมที่ อบต.
ถ้าใช้เพื่อการเกษตรและน้ำประปาไม่ถึงเขาคิดแค่ค่าธรรมเนียม 500 บาทครับไม่ต้องเสียค่าใช้น้ำเป็นรายเดือน
ถ้าเพื่อนสมาชิกมีบ่อบาดาลรีบไปขออนุญาตนะครับ เขาจะหมดเขตสิ้นเดือนนี้นะครับ (สำหรับบ่อเก่าที่แต่ก่อนอยู่นอกเขตน้ำบาดาล)
ถ้าไม่ขออนุญาตและเจ้าหน้าที่ตรวจเจอมีโทษทั้งจำและปรับนะครับ

กฎหมายนี้ทำให้เกษตรกรเดือดร้อนอีกแล้วครับ  โกรธ
อบต. ก็บ่นครับว่าทำให้ผมโดนชาวบ้านด่า
(ขออนุญาตที่ อบต.เฉพาะจังหวัดนำร่องถ่ายโอนอำนาจสามจังหวัดนะครับ ขอนแก่น โคราช เชียงใหม่ ส่วนจังหวัดอื่นๆขอที่เขตฯนะครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 20, 2012, 09:56:13 PM โดย seri » บันทึกการเข้า

peerapolkai
*

« ตอบ #6113 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2012, 11:13:30 PM »

รบกวนขอสมัครเป็นสมาชิกชมรมผู้ปลูกอินทผลัมแห่งประเทศไทยเพิ่มอีกคนครับ
อยู่เชียงใหม่ อ.เชียงดาวครับ
kaa
*

« ตอบ #6114 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2012, 11:58:11 PM »

ยินดีต้อนรับสมาชิกใหม่ครับ
โชคดีนะอยู่ใกล้สวนโกหลัก ไชยปราการ ยิงฟันยิ้ม
kamnikom
*

« ตอบ #6115 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2012, 09:51:07 AM »

ขอบคุณท่านประธานที่ได้ออกมาแสดงวิสัยทัศน์ ให้โอวาท คำแนะนำ สั่งสอน ที่ดีๆแก่มวลสมาชิก ในฐานะที่ท่านเป็นประธาน ไม่ใช่ในฐานะน้อง พี่หรืออื่นๆ ซึ่งเป็นภาวะผู้นำที่ท่านต้องมี และผู้นำที่ดีต้องพร้อมยอมรับคำติชมจากสมาชิกเช่นเดียวที่สมาชิกอาจได้รับคำติชมจากประธาน ทั้งนี้ก็ด้วยหัวใจที่แท้และบริสุทธิ์ใจมีความเป็นกลางอย่างแท้จริงสมแก่ฐานะบทบาทของท่าน ถือว่าท่านเป็นบุคคลสาธารณะ และในโอกาสที่ดีนี้......ผมขอเรียนให้ท่านประธานทราบเพื่อพิจารณาและหาทางแก้ไขเพื่อไม่ให้แผลนี้มันลุกลามเป็นผลเสียแก่องค์กรดังต่อไปนี้
1.ผมได้รับทราบความไม่สบายใจของสมาชิกที่ติดต่อผมทั้งทางโทรและเมล์ และอ่านจากกระทู้เรื่องการเข้ามาแอบแฝงหาผลประโยชน์กับสมาชิกในเรื่องอินทผลัม ขอให้ท่านได้ตรวจสอบและดำเนินการควบคุมมารยาทเรื่องนี้ให้เข้มงวดไม่ให้ผู้ใดอาศัยชมรมหาผลประโยชน์ทั้งตรงและอ้อมจากสมาชิกได้
2.การแสดงออกทางความคิดของสมาชิกเป็นสิ่งที่ชมรมควรเปิดกว้างและพร้อมรับฟัง ท่านประธานควรวางตัวเป็นกลางสงวนท่าทีในความชอบไม่ชอบต่อความคิดเห็น เห็นปัณหาได้จากมีสมาชิกที่เกิดความรู้สึกอึดอัดในการแสดงความคิดเห็นต้องไปเปิดกระดานใหม่ซึ่งไม่เป็นผลดีต่อองค์กรในอนาคตที่คนเห็นต่างต้องไปเปิดพื้นที่ของตัวเอง
ผมขอฝากท่านประธานเพื่อพิจารณา เพียงสองเรื่อง เพื่อประโยชนืแก่สมาชิกโดยส่วนรวม

ขอชี้แจงในส่วนพาดพิงครับ(ตรงข้อความอักษรสีแดง)
ที่ผมเปิดกระทู้หัวข้อใหม่ อินทผลัมเพาะเนื้อเยื่อนั้น
ไม่ได้เกิดจากความรู้สึกอึดอัดใจของผมแต่อย่างใดครับ
แต่ที่เปิดใหม่เพื่อความสะดวกในการหาข้อมูล
ที่จัดอยู่ในหัวข้อเดียวกัน รวมอยู่ในที่เดียวกัน
จะช่วยให้ผู้ศึกษาอินทผลัมเพาะเนื้อเยื่อ ได้ข้อมูลที่ง่ายยิ่งขึ้นครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 21, 2012, 10:43:30 AM โดย kamnikom » บันทึกการเข้า
mom-mam
*

« ตอบ #6116 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2012, 10:55:54 AM »

;)สวัสดีคะ คุณkamnikom
   ป้อน ไม่ได้ใส่ใจในคำพูดที่ไร้สาระเหล่านั้นเลยคะ  ยิงฟันยิ้ม ;Dและเพื่อนๆสมาชิกหลายๆท่านในกระทู้มือใหม่ลองเพาะอินทผาลัมแห่งนี้ ก็ไม่เก็บมาใส่ใจเช่นกัน  พวกเรากำลังทำในสิ่งที่เรารักและศรัทธาให้ดีที่สุดในวันนี้ และเพื่ออนาคตคะ
   ขอบคุณสำหรับคำชี้แจงนะคะ สู้ๆคะ
mom-mam
*

« ตอบ #6117 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2012, 11:01:30 AM »

ป๊าดดดด น้องป้อน...งั้นพี่พิมเรียก  เถ้าแก่ป้อนรอได้ไหมเนี่ย)))... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
พี่พิมปลูกไปแร่ะ45ต้น ไม่รู้จะเหลือรอดจนโตกี่ต้นอ่ะ...ได้กินป่าวหว่า...

แล้วสามต้นที่ซื้้อมาจากร้านน้องป้อนตอนงานรวมพลน่ะ  พี่พิมลืมชื่อแล้วเรียบร้อย 555+
จำได้แต่ว่าสีแดงๆ...แล้วอะไรอีกไม่รู้ ป้อนบอกว่าจัดให้พี่พิมเอง  ลืมแล้วเรียบร้อย))))))))  ยิงฟันยิ้ม

พันธุ์ที่พี่พิมพิ์ได้ไป เป็นพันธุ์ฮัมรี่ ซึ่งเป็นพันธุ์ที่ป้อนรักมากและให้เป็นนางเอกของไร่คะ
Surin_69
*

« ตอบ #6118 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2012, 01:35:20 PM »

:-*ตรงใจมากๆคะ ท่านรอง ป้อนเองก็รู้สึกเช่นนั้นจริง ป้อนเองพุดจากใจจริงเลยนะคะ มิอาจร่ววมงานกับคนปากอย่างใจอย่างได้คะ สิ่งที่ป้อนถือที่สุดคือ การให้เกียรติกัน เห้นค่าของความเป้นมนุษย์ที่เท่าเทียมกัน หลายๆครั้งป้อนเองพยายามองข้ามคำพูดอันไร้ค่าของบุคคลเหล่านี้ บอกตามตรงนะคะ ป้อนไม่คิดที่จะแข่งกับคนที่ไม่มีทางสู้หรอกคะ ชนะมาก้ไม่ได้ความภูมิใจอะไรสักนิด
   ป้อนตัดสินใจก้าวเข้ามาตรงนี้แล้ว เพื่อนสมาชิกที่จริงใจก้จะได้รับความจริงใจจากป้อนเช่นกัน  ไม่มีคำว่าทิ้งเพื่อนคะ แต่ก็ทนไม่ไหวเช่นกันที่เห้นบุคคลบางประเภทที่คอยถูกดุแคลนหัวใจเพื่อนมนุษย์ร่วมโลก เห็นความเศร้าของคนอื่น คือความสุขของตนเอง ป้อนเรียกคนจำพวกนี้ว่า พวกโรคจิตคะ
  ป้อนขอโอกาสประกาศตรงนี้เลยนะคะ งานเดทมิตติ้ง ป้อนยังไม่พร้อมคะ เนื่องจาก ทรัพยากรบุคคล เราควรมีการคัดกรองกันให้มากกว่านี้คะ    

น้าป้อนไม่มางาน งานเดทมิตติ้ง     ลังเล ร้องไห้ ร้องไห้  งานยังมีจัดอยู่ไหม ?   เห็นน้าป้อนมีไร่ ที่กาญจนบุรี อยู่ที่ไหนครับขอไปเห็นไปเป็นลูกมือ เผื่อได้ความรู้มาใช้ที่สวนของตัวเอง  เพราะตอนนี้ยังไม่รู้จะเริ่มจากตรงไหนก่อนเลยครับ
kaa
*

« ตอบ #6119 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2012, 01:47:02 PM »

อยุธยาไม่สิ้นคนดี แต่่ตอนนี้ยังหาไม่เจอ โกรธ ร้องไห้
chaiya8889
*

« ตอบ #6120 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2012, 09:02:35 PM »

ขอสมัครเป็นสมาชิกด้วยคนครับ   อยู่บุรีรัมย์ครับ
chemin
*

« ตอบ #6121 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2012, 10:49:53 PM »

ตกใจ ยิงฟันยิ้ม
chemin
*

« ตอบ #6122 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2012, 11:11:13 PM »

เพื่อให้ตรงกับหัวข้อ และไม่ทำใจเจ้าของกระทู้และสมาชิกที่เพาะเมล็ดไม่สบายใจ
สมาชิกที่สนใจอินทผลัมเพาะเนื้อเยื่อ เชิญแลกเปลี่ยนความรู้ และประสบการณ์
เพื่อความสะดวกในการหาข้อมูล ที่อยู่ในหัวข้อเดียวกันให้เป็นหมวดหมู่
จะช่วยให้ผู้ศึกษาอินทผลัมเพาะเนื้อเยื่อ ได้ข้อมูลที่ง่ายยิ่งขึ้นครับ
ทุกท่านยังเป็นสมาชิก"ชมรมผู้ปลูกอินทผลัมแห่งประเทศไทย"เหมือนเดิมครับ
การปลูกอินทผลัมเพาะเนื้อเยื่อ ที่กระทู้นี้ครับ
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=70534.msg1585022
ผมว่าผมอ่านและตีความภาษาไทยไม่ผิดนะครับ ขอใช้สิทธิ์ โดนพาดพิงเดี๋ยวเพื่อนสมาชิกจะว่าผมนั่งเทียนเขียนครับ
chemin
*

« ตอบ #6123 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2012, 11:16:35 PM »

เพื่อให้ตรงกับหัวข้อ และไม่ทำใจเจ้าของกระทู้อึดอัดใจ
สมาชิกที่สนใจอินทผลัมเพาะเนื้อเยื่อ เชิญที่กระทู้นี้ครับ
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=70534.msg1585022

งะ แยกหัวข้อไปซะอย่างนั้น ผมว่าทุกเรื่องเกี่ยวกับอินทผลัม สมาชิกเราสามารถแลกเปลี่ยนมุมมองได้ในกระทู้นี้
จะเหมาะสมกว่านะครับ  พวกเรามันพึ่งเริ่มต้นข้อมูลต่าง ๆ ก็ยังไม่ชัดเจน
องค์ความรู้ต่าง ๆ บางแง่มุมไม่หลากหลายอาจทำให้เราเดินหลงทางได้
ฉนั้นการได้รับข้อมูลที่แตกต่าง ไม่ตรงใจบ้างก็เป็นประโยชน์ในการตัดสินใจนะครับ
อีกอันนึงครับ ถ้าไม่อึดอัดก็คงไม่แยกไป ก็เพราะกลัวเจ้าของกระทู้จะไม่สบายใจ สิ่งนี้ผมอ้างอิงมานะครับแค่ต้องการบอกว่าผมไม่ได้คิดเองก็เท่านั้นครับ

Liked By: MANA1908
kamnikom
*

« ตอบ #6124 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2012, 12:35:31 AM »

;)สวัสดีคะ คุณkamnikom
   ป้อน ไม่ได้ใส่ใจในคำพูดที่ไร้สาระเหล่านั้นเลยคะ  ยิงฟันยิ้ม ;Dและเพื่อนๆสมาชิกหลายๆท่านในกระทู้มือใหม่ลองเพาะอินทผาลัมแห่งนี้ ก็ไม่เก็บมาใส่ใจเช่นกัน  พวกเรากำลังทำในสิ่งที่เรารักและศรัทธาให้ดีที่สุดในวันนี้ และเพื่ออนาคตคะ
   ขอบคุณสำหรับคำชี้แจงนะคะ สู้ๆคะ

สวัสดีครับคุณmom-mam
ขอบคุณมากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 22, 2012, 01:43:14 AM โดย kamnikom » บันทึกการเข้า
kamnikom
*

« ตอบ #6125 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2012, 01:44:17 AM »

เพื่อให้ตรงกับหัวข้อ และไม่ทำใจเจ้าของกระทู้อึดอัดใจ
สมาชิกที่สนใจอินทผลัมเพาะเนื้อเยื่อ เชิญที่กระทู้นี้ครับ

งะ แยกหัวข้อไปซะอย่างนั้น ผมว่าทุกเรื่องเกี่ยวกับอินทผลัม สมาชิกเราสามารถแลกเปลี่ยนมุมมองได้ในกระทู้นี้
จะเหมาะสมกว่านะครับ  พวกเรามันพึ่งเริ่มต้นข้อมูลต่าง ๆ ก็ยังไม่ชัดเจน
องค์ความรู้ต่าง ๆ บางแง่มุมไม่หลากหลายอาจทำให้เราเดินหลงทางได้
ฉนั้นการได้รับข้อมูลที่แตกต่าง ไม่ตรงใจบ้างก็เป็นประโยชน์ในการตัดสินใจนะครับ
อีกอันนึงครับ ถ้าไม่อึดอัดก็คงไม่แยกไป ก็เพราะกลัวเจ้าของกระทู้จะไม่สบายใจ สิ่งนี้ผมอ้างอิงมานะครับแค่ต้องการบอกว่าผมไม่ได้คิดเองก็เท่านั้นครับ

เพื่อให้ตรงกับหัวข้อ และไม่ทำใจเจ้าของกระทู้และสมาชิกที่เพาะเมล็ดไม่สบายใจ
สมาชิกที่สนใจอินทผลัมเพาะเนื้อเยื่อ เชิญแลกเปลี่ยนความรู้ และประสบการณ์
เพื่อความสะดวกในการหาข้อมูล ที่อยู่ในหัวข้อเดียวกันให้เป็นหมวดหมู่
ทุกท่านยังเป็นสมาชิก"ชมรมผู้ปลูกอินทผลัมแห่งประเทศไทย"เหมือนเดิมครับ
การปลูกอินทผลัมเพาะเนื้อเยื่อ ที่กระทู้นี้ครับ

ผมว่าผมอ่านและตีความภาษาไทยไม่ผิดนะครับ ขอใช้สิทธิ์ โดนพาดพิงเดี๋ยวเพื่อนสมาชิกจะว่าผมนั่งเทียนเขียนครับ

คุณcheminครับ
ผมพิมพ์ผิดครับ อันที่จริงจะพิมพ์ว่า(เพื่อให้ตรงกับหัวข้อ และไม่ทำให้เจ้าของกระทู้อึดอัดใจ
ซึ่งถ้าอ่านจากกระทู้ตอบ อีกกระทู้หนึ่งที่ต่อเนื่องกัน จะเข้าใจความหมายครับ
ผมต้องขอโทษคุณcheminด้วยครับ ที่ผมพิมพ์ผิด ทำให้คุณcheminเข้าใจความหมายผิดไปครับ

การแสดงความคิดเห็น เกี่ยวกับอินทผลัมเพาะเนื้อเยื่อ
จะทำให้เจ้าของกระทู้ และสมาชิกเพาะเมล็ด อึดอัดใจได้นะครับ

น่าจะพูดคุยในกระทู้นี้ดีแล้วครับ ไม่ว่าเนื้อหาการเพาะเมล็ดหรือเพาะเนื้อเยื้อ ท่านสมาชิกทั้งหลายจะได้มีความรู้กัน เจ้าขอลกระทู้ท่านคงไม่ว่าหรอกครับ เพราะทุกท่านเป็นส่วนหนึ่งของชมรม อีกอย่างกระทู้นี้ก็เปิดรับสมาชิกอินทผลาลัม ทั้งที่ชื่อกระทู้ บอกว่า มือใหม่ลองเพาะ อินทผลัม  คนอยู่หมู่มาก ก็ย่อมมีความคิดที่แตกต่าง ในความเห็นส่วนตัวน่าจะพูดคุยกระทู้เดียวกัน ไม่ควรแตกแยก แต่ถ้าแยกกระทู้ ผมก็จะอ่านกระทู้ที่แยกด้วยครับ เพราะไม่ว่ากระทู้ไหนก็มีความรู้ทั้งนั้น....

สวัสดีครับ ท่านสมาชิกทุกท่าน
ในฐานะเจ้าของกระทู้ที่ตั้งขึ้นมาด้วยความไม่ประสีประสาในการเพาะเมล็ดอินทผลัมเมื่อเดือนถือศิลอดปีที่แล้ว
แต่กลับได้รับความสนใจจากท่านสมาชิกอย่างล้นหลาม. ภายใต้การนำทีมของท่านประธานคุณชาวนา
และคุณมอมแมมผู้นำความรู้จากสถานที่ปลูกอินทผลัมต้นแบบ มาแบ่งปันความรู้กันจนเป็นที่สนใจของท่านสมาชิกจำนวนมาก
ปัจจุบันมีท่านสมาชิกรุ่นใหม่ไฟแรงเข้ามาให้ความรู้และคำแนะนำดีๆ เกี่ยวกับต้นกล้าอินทผลัมแบบเพาะเนื้อเยื่อ
จากต้นฉบับพันธุ์ดี และนำความรู้หลากหลายรูปแบบมาแบ่งปัน แนะนำ และปรึกษากันถึงวิธีที่จะได้มาของต้นกล้าพันธุ์ดีพันธุ์แท้
และยังเป็นต้นตัวเมียแท้ๆอีก...นับว่ามีประโยชน์ต่อวงการปลูกอินทผลัมเชิงธุรกิจเป็นอย่างมาก ขอแสดงความชื่นชมครับ

_ การนำเสนอความรู้ดีๆแบบนี้ จะสร้างความอึดอัดให้เจ้าของกระทู้ได้อย่างไรกันล่ะครับท่านพี่น้องครับ
มีแต่จะเพิ่มความภาคภูมิใจให้เจ้าของกระทู้ขึ้นอีกมาก เพราะมีท่านสมาชิกที่มีความรู้ความสามารถจำนวนมากเข้ามา.
ใช้พื้นที่ตรงนี้แลกเปลี่ยนความรู้กันอย่างแพร่หลายไม่มีปิดบัง และมีแต่ความจริงใจต่อกัน. ท่านสมาชิกทุกท่านก็คงได้สัมผัสอยู่แล้ว

_ แต่ที่รู้สึกอึดอัดอยู่บ้าง ก็ตรงที่มีการเปิดการสั่งจองต้นกล้าจากต่างประเทศ.  มีการประกาศซื้อขายต้นกล้ากันอย่างเอิกเกริก
ในกระทู้นี้ ซึ่งตามกฏข้อบังคับในการใช้พื้นที่บอร์ดนี้. ไม่สามารถกระทำได้.  และหากเกิดการผิดพลาดไม่ว่าประการใดทั้งปวง
จะสร้างความเสียหายแก่ชมรมผู้ปลูกอินทผลัมฯได้. ไม่มากก็น้อย. 

_ ผมในฐานะรองประธานชมรมฯทำได้แต่อ่านข้อความต่างๆอย่างสงบเท่านั้น. ซึ่งเข้าใจดีว่าหากมีคำใดๆที่ไม่สอดคล้องกับความต้องการของสมาชิก
ในตอนนี้จะดูเหมือนไม่ยอมรับวิวัฒนาการใหม่ๆและอาจสร้างความไม่สบายใจแก่สมาชิกที่ต้องการต้นกล้าอินทผลัมแบบเพาะเนื้เยื่อ
ดังนั้นผมจึงได้แต่เตือนสติท่านสมาชิกทุกท่านให้ใช้วิจารณญานในการบริโภคข่าวสารและตัดสินใจในการลงทุนนะครับ

ด้วยความปารถนาดีจากใจจริง
ชลประทาน ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 23, 2012, 05:01:27 PM โดย kamnikom » บันทึกการเข้า
tid-ko
*

« ตอบ #6126 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2012, 08:41:01 AM »

ลังเล ลังเล ลังเล ลังเล
y_manop
*

« ตอบ #6127 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2012, 08:45:35 AM »

ลังเล

Liked By: MANA1908

สวนไผ่บงหวาน ผักหวานป่าที่ทดลองปลูกให้เทวดาเลี้ยง
หน้า: 1 ... 373 374 375 376 377 378 379 380 381 382 [383] 384 385 386 387 388 389 390 391 392 393 ... 595   ขึ้นบน
  พิมพ์