หน้า: 1 ... 370 371 372 373 374 375 376 377 378 379 [380] 381 382 383 384 385 386 387 388 389 390 ... 595   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่ลองเพาะ อินทผลัม  (อ่าน 3453069 ครั้ง)
chemin
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #6064 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2012, 12:03:00 AM »

ขอบคุณท่านประธานที่ได้ออกมาแสดงวิสัยทัศน์ ให้โอวาท คำแนะนำ สั่งสอน ที่ดีๆแก่มวลสมาชิก ในฐานะที่ท่านเป็นประธาน ไม่ใช่ในฐานะน้อง พี่หรืออื่นๆ ซึ่งเป็นภาวะผู้นำที่ท่านต้องมี และผู้นำที่ดีต้องพร้อมยอมรับคำติชมจากสมาชิกเช่นเดียวที่สมาชิกอาจได้รับคำติชมจากประธาน ทั้งนี้ก็ด้วยหัวใจที่แท้และบริสุทธิ์ใจมีความเป็นกลางอย่างแท้จริงสมแก่ฐานะบทบาทของท่าน ถือว่าท่านเป็นบุคคลสาธารณะ และในโอกาสที่ดีนี้......ผมขอเรียนให้ท่านประธานทราบเพื่อพิจารณาและหาทางแก้ไขเพื่อไม่ให้แผลนี้มันลุกลามเป็นผลเสียแก่องค์กรดังต่อไปนี้
1.ผมได้รับทราบความไม่สบายใจของสมาชิกที่ติดต่อผมทั้งทางโทรและเมล์ และอ่านจากกระทู้เรื่องการเข้ามาแอบแฝงหาผลประโยชน์กับสมาชิกในเรื่องอินทผลัม ขอให้ท่านได้ตรวจสอบและดำเนินการควบคุมมารยาทเรื่องนี้ให้เข้มงวดไม่ให้ผู้ใดอาศัยชมรมหาผลประโยชน์ทั้งตรงและอ้อมจากสมาชิกได้
2.การแสดงออกทางความคิดของสมาชิกเป็นสิ่งที่ชมรมควรเปิดกว้างและพร้อมรับฟัง ท่านประธานควรวางตัวเป็นกลางสงวนท่าทีในความชอบไม่ชอบต่อความคิดเห็น เห็นปัณหาได้จากมีสมาชิกที่เกิดความรู้สึกอึดอัดในการแสดงความคิดเห็นต้องไปเปิดกระดานใหม่ซึ่งไม่เป็นผลดีต่อองค์กรในอนาคตที่คนเห็นต่างต้องไปเปิดพื้นที่ของตัวเอง
ผมขอฝากท่านประธานเพื่อพิจารณา เพียงสองเรื่อง เพื่อประโยชนืแก่สมาชิกโดยส่วนรวม

ชาวนา™
Administrator

เกษตรพอเพียง

« ตอบ #6065 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2012, 01:22:51 AM »

ขอบคุณท่านประธานที่ได้ออกมาแสดงวิสัยทัศน์ ให้โอวาท คำแนะนำ สั่งสอน ที่ดีๆแก่มวลสมาชิก ในฐานะที่ท่านเป็นประธาน ไม่ใช่ในฐานะน้อง พี่หรืออื่นๆ ซึ่งเป็นภาวะผู้นำที่ท่านต้องมี และผู้นำที่ดีต้องพร้อมยอมรับคำติชมจากสมาชิกเช่นเดียวที่สมาชิกอาจได้รับคำติชมจากประธาน ทั้งนี้ก็ด้วยหัวใจที่แท้และบริสุทธิ์ใจมีความเป็นกลางอย่างแท้จริงสมแก่ฐานะบทบาทของท่าน ถือว่าท่านเป็นบุคคลสาธารณะ และในโอกาสที่ดีนี้......ผมขอเรียนให้ท่านประธานทราบเพื่อพิจารณาและหาทางแก้ไขเพื่อไม่ให้แผลนี้มันลุกลามเป็นผลเสียแก่องค์กรดังต่อไปนี้
1.ผมได้รับทราบความไม่สบายใจของสมาชิกที่ติดต่อผมทั้งทางโทรและเมล์ และอ่านจากกระทู้เรื่องการเข้ามาแอบแฝงหาผลประโยชน์กับสมาชิกในเรื่องอินทผลัม ขอให้ท่านได้ตรวจสอบและดำเนินการควบคุมมารยาทเรื่องนี้ให้เข้มงวดไม่ให้ผู้ใดอาศัยชมรมหาผลประโยชน์ทั้งตรงและอ้อมจากสมาชิกได้
2.การแสดงออกทางความคิดของสมาชิกเป็นสิ่งที่ชมรมควรเปิดกว้างและพร้อมรับฟัง ท่านประธานควรวางตัวเป็นกลางสงวนท่าทีในความชอบไม่ชอบต่อความคิดเห็น เห็นปัณหาได้จากมีสมาชิกที่เกิดความรู้สึกอึดอัดในการแสดงความคิดเห็นต้องไปเปิดกระดานใหม่ซึ่งไม่เป็นผลดีต่อองค์กรในอนาคตที่คนเห็นต่างต้องไปเปิดพื้นที่ของตัวเอง
ผมขอฝากท่านประธานเพื่อพิจารณา เพียงสองเรื่อง เพื่อประโยชนืแก่สมาชิกโดยส่วนรวม

ผมขออนุญาตชี้แจงสิทธิที่พึงมีพึงได้ตามที่ท่านสมาชิกได้เสนอมาดังนี้ครับ...

1. สมาชิกทุกคน รวมทั้งประธาน รองประธาน ที่ปรึกษา  มีสิทธิ์ที่จะจำหน่ายจ่ายแจก ผลิตผลและผลิตภัณฑ์จากอินทผลัมได้เท่าเทียมกัน  ทั้งนี้ต้องไม่จำหน่ายสินค้าในกระทู้ชมรมหรือกระทู้อื่นใด เว้นแต่บอร์ดขายที่ทางเว็บได้จัดไว้ให้เฉพาะแล้วเท่านั้น

2. สมาชิกทุกคนได้รับสิทธิเท่าเทียมกันในการแสดงความคิดเห็นอย่างเสมอภาค แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น การแสดงความคิดเห็นใดๆ จะต้องเคารพสิทธิของผู้อื่น ไม่กล่าววาจาพาดพิงบุคคลที่สามให้เสียหาย ส่วนการเปิดกระทู้ใหม่เป็นสิทธิส่วนบุคคลที่ไม่สามารถควบคุมได้  และมารยาทที่ดี เมื่อมีการเปิดกระทู้ใหม่ก็ไม่ควรกล่าวโจมตีกระทู้เก่า ควรแสดงความคิดเห็นอย่างสร้างสรร

3. การกล่าววาจาละเมิดชมรมฯหรือสิทธิผู้อื่น ไม่ว่าจะโดยเจตนาหรือไม่ก็ตาม สมาชิกคนนั้นต้องรู้จักขอโทษในสิ่งที่ตนเองได้ล่วงเกิน...

พูดจริงๆนะครับถ้าจะเป็นชมรมจริงๆมันจะเป็นแค่ชือไม่ได้ กระบวนการดำเนินการมันต้องมี ประชุมนัดแรกควรจะได้คุยกัน แม้แต่ตัวประธานควรจะได้เลือกจากสมาชิกไม่ใช่แต่งตั้งกันเองอย่างที่เป็น ต้องทำให้เป็นกิจลักษณะ พูดมากก็โดนเขม่นได้แต่ต้องยอมเพื่อความถูกต้อง ถ้าการแสดงความเห็นโดนปิดกั้นก็จต้องหาเวทีใหม่ เพื่อแลกเปลี่ยนเพื่อความสบายใจทุกฝ่าย ใครใคร่ศึกษาที่ก็อ่านไม่เสียหายไม่โจมตีกันแค่แตกประเด็นกระดานเพื่อจะได้ดูเฉพาะเรื่องได้ชัดเจนขึ้นครับ

หมายเหตุ : การให้สิทธิทุกคนในการจำหน่าย จ่าย แจก หรือแสวงหาผลประโยชน์ใดๆ จากอินทผลัมนั้น  ถือเป็นสิทธิโดยชอบธรรม เพราะสมาชิกทุกคนจำเป็นต้องทำมาหากินเลี้ยงตนเองและครอบครัว  เพียงแต่ต้องรู้จักกาลเทศะ  บอร์ดไหนควรหรือบอร์ดไหนไม่ควร  ส่วนเรื่องราคาจำหน่ายผลิตภัณฑ์เกี่ยวกับอินทผลัม เช่น ราคาต้นกล้า, ราคาต้นเนื้อเยื่อ, ราคาผลสด, ราคาผลแห้ง และ/หรือ ผลิตภัณฑ์อื่นๆ ให้รอมติการประชุมของสมาชิกในชมรมเพื่อกำหนดราคากลาง 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 20, 2012, 01:53:11 AM โดย ชาวนา™ » บันทึกการเข้า
phitchakon
*

« ตอบ #6066 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2012, 01:27:35 AM »

หวัดดีครับ นี่เป็นต้นอิทผาลำพันธ์ เม็ดจูลที่กลายพันธ์นะครับ   ต้นกลายพันธ์นี้มีข้อดี คือหนามไม่ค่อยมีครับ ถ้ามีก็หนามอ่อนๆๆส่วนเรื่องออกดอก จะออกก่อนเพื่อน ข้อเสียต้นไม่ค่อยแข็งแรง อายุไม่มากครับ ก้านใบอ่อน ก้านทะลายอ่อนเล็ก ส่วนเรื่องผลต้นที่กลายพันธ์ สวยดีครับ(กลายพันธ์อาจจะหนือกว่าต้นแม่ หรืออาจจะด้อยกว่าต้นแม่ ) นี่คือที่ผมเจอมานะครับ ถ้าพี่ๆๆรู้รายละเอียดกับต้นกลายพันธ์ ยินดีรับฟังครับ ขอบคุณครับ
phitchakon
*

« ตอบ #6067 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2012, 01:36:18 AM »

หวัดดีครับ นี่เป็นต้นที่ไม่กลายพันธ์นะครับ จะมีลำต้นแข็งแรง ก้านใบแข็งไม่อ่อน ก้านทะลายโต มีหนามแข็งเรียงกันดี ใบชิดกันดี ผลโตดีครับ( พี่ๆๆรู้ข้อแตกต่าง ระว่างต้นกลายพันธ์ กับ ต้นไม่กลายพันธ์  ยินดีรับฟังนะครับ) ขอบคุณครับ
jay
*

อินทผลัมปลอดสารเคมี

« ตอบ #6068 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2012, 01:42:12 AM »

หวัดดีครับ นี่เป็นต้นที่ไม่กลายพันธ์นะครับ จะมีลำต้นแข็งแรง ก้านใบแข็งไม่อ่อน ก้านทะลายโต มีหนามแข็งเรียงกันดี ใบชิดกันดี ผลโตดีครับ( พี่ๆๆรู้ข้อแตกต่าง ระว่างต้นกลายพันธ์ กับ ต้นไม่กลายพันธ์  ยินดีรับฟังนะครับ) ขอบคุณครับ
เห็นแล้วตะลึงครับงดงามจริงๆขอบคุณนะครับที่เอาประสบการณืมาแบ่งปัน
phitchakon
*

« ตอบ #6069 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2012, 01:51:36 AM »

ขอสมัคสมาชิกชมรมอิทผาลำด้วยครับครับ กลับไปจะไปปลูกผมขอก้าวตามพี่ๆๆครับ กำลังเหลืองครับ หวานกรอบดีครับ
chemin
*

« ตอบ #6070 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2012, 07:20:25 AM »

ทุกอย่างผมแสดงความคิดเห็นด้วยความสุจริต เป็นความเห็น ความเห็นของคนเรามันไม่ผิดหรอกครับ ถ้ากลัวผิดกลัวถูกก็คงไม่มีใครกล้าแสดงความเห็น และผมไม่จำเป็นต้องขอโทษใคร นี่มันชมรมนะครับ สังคมประชาธิปไตย ไม่ใช่นายจ้างลูกจ้างที่จะติชมกันไม่ได้แสดงความเห็นไม่ได้ สำรวจตัวเอง หัวใจตัวเองบ้างเถอะครับ ตอนนี้เพื่อนสมาชิกเขาพอรู้บ้างแล้วว่าอะไรจริงไม่จริง เราควรคุยกันบนพื้นฐานความจริง ทุกคนเขารักอินทผลัมไม่น้อยกว่า จริงใจต่อสมาชิกไม่น้อยกว่า อย่ามองกันเลวร้าย มีอคติเลยครับเจ้านาย ยิ้มเท่ห์ ;)และสุดท้ายนี้ ใช้สทธิ์ตอบความเข้าใจผิด ความสงสัยของสมาชิกที่มีต่อผมพอสมควรแล้ว และไม่เป็นการสร้างความรำคาญใจแก่สมาชิกท่านอื่น จึงขอยุติณ.ข้อความนี้ ที่เหลือให้สมาชิกตัดสินด้วยวิจารณญาณของท่านเอง ครับผม รูดซิบปาก รูดซิบปาก รูดซิบปาก
ชาวนา™
Administrator

เกษตรพอเพียง

« ตอบ #6071 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2012, 08:32:52 AM »

คนเราเมื่ออยู่ร่วมกันไม่ว่าจะในสังคมใดหรือที่ไหน ย่อมต้องมีการกระทบกระทั่งกันบ้าง และผลของการกระทบกันนี้ย่อมทำให้คู่กรณีเกิดความไม่พอใจ โกรธเคือง และอาจกลายเป็นศัตรูกันในที่สุด หากเป็นเช่นนี้แล้วทั้งสองฝ่ายย่อมเกิดการอาฆาต พยาบาทกันแน่นอน แต่หากทั้งสองฝ่ายรู้จัก "ขอโทษ" และ "ให้อภัย" ความโกรธ เกลียด เหล่านี้ย่อมหมดไป

"ขอโทษ" และ "ให้อภัย" เป็นเรื่องที่ทำยาก เพราะมันต้องมาจากการให้อภัย โดยไม่มีเงื่อนไขหรือข้อแม้ใดๆ บางคนอาจบอกว่า หาก "ขอโทษ" และ "ให้อภัย" จะเป็นการเสียศักดิ์ศรีหรือการเป็นผู้แพ้ แต่จริงๆ แล้วมันไม่ใช่. . . ถ้าคุณรู้จักให้อภัยและขอโทษคุณจะเป็นผู้ชนะต่างหาก ชนะใจตนเอง และเป็นผู้กล้าหาญ ที่คุณยอมรับความผิดนั้นได้ แล้วก็ยอมขอโทษ ในสิ่งที่ได้กระทำลงไป . . .

"ก่อนพูดเราเป็นนายคําพูด แต่หลังพูดคําพูดเป็นนายเรา" คงไม่มีสมาชิกท่านใดจะตัดสินว่า คุณดีหรือไม่ดี คุณผิดหรือไม่ผิด เว้นแต่คุณจะพิจารณาตัวท่านเอง.... การอยู่รวมกันในสังคมเมื่อมีผู้นำก็ย่อมมีผู้ตาม หากคุณไม่ยอมรับการตัดสินใจของผู้นำ นั่นก็แสดงว่าคุณไม่พร้อมที่จะเป็นผู้ตามเช่นกัน  บางครั้งการแสดงออกทางความคิดไม่ได้ผิดกฎระเบียบอะไร  แต่ควรรู้จักมารยาท ...อะไรควรพูด อะไรไม่ควรพูด  ถ้าหากทุกคนรู้จักแค่พูด.. แต่ไม่รู้จักนึกถึงผลของคำพูดที่ตามมา  ก็ย่อมนำความแตกร้าวมาสู่สังคมโดยรวม

สำหรับตัวผมบางครั้งผมไม่จำเป็นต้องผิดแต่ผมยินดีที่จะขอโทษและถอยลงมาหนึ่งก้าวให้สังคมนี้น่าอยู่มากยิ่งขึ้น  และการถอยหนึ่งก้าวของผมไม่มีอคติหรือเงื่อนไขใดๆ ไม่ได้ปล่อยหมัดสวนกลับและวางกับดักทิ้งทวนใส่คนอื่น

ผมต้องขออภัยเพื่อนสมาชิกทุกท่าน ถ้าหากสองสามกระทู้ที่โพสมานี้ไม่ได้พูดถึงเนื้อหาสาระอินทผลัม และอาจทำให้หลายท่านเกิดความไม่สบายใจ ผมขอยุติเรื่องทั้งหมดไว้เพียงเท่านี้เช่นกันครับ
  ยิ้มเท่ห์

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 20, 2012, 08:49:02 AM โดย ชาวนา™ » บันทึกการเข้า
rinne.ch
*

« ตอบ #6072 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2012, 08:58:59 AM »

อึดอัดใจค่ะ   บรรยากาศอึดอัด

Liked By: kaa, Only_You
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 20, 2012, 09:00:40 AM โดย rinne.ch » บันทึกการเข้า

ยังไม่แน่นอน
mobile
*

« ตอบ #6073 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2012, 09:07:36 AM »

ขอสมัคสมาชิกชมรมอิทผาลำด้วยครับครับ กลับไปจะไปปลูกผมขอก้าวตามพี่ๆๆครับ กำลังเหลืองครับ หวานกรอบดีครับ

ไม่ทราบที่ไร่ ที่ไปทำงานอยู่ ผลผลิต อินทผลัม ที่ไม่ได้มาตราฐานทางไร่ เอาไปทำไรครับ...........
mobile
*

« ตอบ #6074 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2012, 09:12:13 AM »

คุยกันเรื่องอื่นดีกว่าไหมครับ .......
anat
*

« ตอบ #6075 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2012, 09:17:07 AM »

คุยกันเรื่องอื่นดีกว่าไหมครับ .......

สวัสดีครับ คุณ mobile
ผมว่ามันยังไม่เคลียร์ หรือ จะให้ผมบอกว่า มันเลยจุด ๆ นั้นมาแล้วครับ

Liked By: rinne.ch, MANA1908

อาณัติ โชติช่วง 402 ม.8 ต.ปากน้ำ อ.เมือง จ.ชุมพร 86120
rinne.ch
*

« ตอบ #6076 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2012, 09:22:56 AM »

สวัสดีครับ คุณ mobile
ผมว่ามันยังไม่เคลียร์ หรือ จะให้ผมบอกว่า มันเลยจุด ๆ นั้นมาแล้วครับ

มันก็จริงที่ว่าไม่เคลียร์  แต่ถ้าคนผิด กับคนถูก เป็นคนๆเดียวกัน มันก็ไม่มีอะไรดีขึ้นหรอกค่ะ เพราะต่างฝ่ายก็ย่อมมีเหตุผลในการโต้ตอบ รินว่า คุยเรื่องอื่นดีกว่า คนที่หวังดีต่อกลุ่มก็ย่อมต้องหวังดีอยู่วันยังค่ำ  ส่วนคนที่หวังร้ายหวังประโยชน์ก็ปล่อยเค้าไป เชื่อว่าในชมรมเรา คนดีๆ ยังมีเยอะ

Liked By: MANA1908

mobile
*

« ตอบ #6077 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2012, 09:28:04 AM »

ลืมแจ้งข่าว เมล็ดอินทผลัม ที่ผมทากะปิ ออกรากแล้วครับ...แต่ออกช้ากว่า ขั้นตอนปกติ แต่ราก อวบ เหลือแต่ขึ้นต้อน จะเป็นต้นกล้าหรือไม่.........จาก 10 เมล้ด ออก  4  เมล็ด
rinne.ch
*

« ตอบ #6078 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2012, 09:36:54 AM »

รินเลิกเพาะไปนานแล้วค่ะ เพราะที่เพาะไว้ไม่ได้เปลี่ยนดินก็เกือบ 50 ต้น ปล่อยตามธรรมชาติสุดๆ ทิ้งไว้เลย  ๕๕๕  ไว้แจกเพื่อนๆ

Liked By: Only_You, MANA1908

mobile
*

« ตอบ #6079 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2012, 09:43:32 AM »

อินทผลัมสู่เอทานอล..โครงการใหม่ของอิรัก

เป็นที่ทราบกันดีว่า อิรักเป็นประเทศที่มีน้ำมันมาก(เป็นอันดับสามของโลก ) แต่นอกจากน้ำมันอิรักยังมี อินทผลัมมากอีกด้วย
อิรักสามารถผลิตอินทผลัมได้ปีละ 900,000 ตัน ก่อนอเมริกาเข้าโจมตีในปี 2003 และหลังจากนั้นการผลิตลดลงเหลือ 350,000 ต่อปี แต่นั้นก็ยังถือว่าเป็นจำนวนที่มากเกินความต้องการที่มีเพียง 150,000 ต่อปีเท่านั้น และไม่สามารถส่งออกได้เนื่องจากมีคุณภาพต่ำ (ซึ่งอาจมาจากการขาดอุปกรณ์ และแรงงานเพื่อใช้ในการเก็บเกี่ยว) เกษตรกรจึงต้องนำอินทผลัมไปใช้เลี้ยงสัตว์แทน แต่ก็ยังมีบางส่วนที่เน่าเสียเกิดขึ้น ด้วยเหตุนี้นายกรัฐมนตรีของอิรัก จึงอนุมัติโครงการเปลี่ยนอินทผลัมที่เน่าเสียให้กลายเป็นเอทานอล

อย่างไรก็ตามโครงการนี้ยังอยู่ในขึ้นการวางแผน แต่ก็เป็นไปได้ว่าอินทผลัมที่เน่าเสียจะถูกซื้อโดย United Arab Emirates-based company เพื่อนำไปเปลี่ยนเป็นพลังงาน

ยักษ์ใหญ่ด้านน้ำมัน เริ่มให้ความสนใจพลังงานทดแทนแล้ว ชาติเล็กๆที่ต้องนำเข้าน้ำมันก็คงต้องเริ่มคิดบ้าง

ที่มา http://healthy.in.th/categories/green/news/1278/
หน้า: 1 ... 370 371 372 373 374 375 376 377 378 379 [380] 381 382 383 384 385 386 387 388 389 390 ... 595   ขึ้นบน
  พิมพ์