หน้า: 1 ... 367 368 369 370 371 372 373 374 375 376 [377] 378 379 380 381 382 383 384 385 386 387 ... 595   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่ลองเพาะ อินทผลัม  (อ่าน 3440766 ครั้ง)
pranee.p
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #6016 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2012, 07:15:45 AM »

อินทผาลัมเพาะเมล็ดกลายพันธ์ทุกต้นครับจะกลายมากกลายน้อยก็ขึ้นอยู่กับเมล็ดพันธ์และการดูแล ลักษณภูมิประเทศภูมิอากาศก็มีส่วนครับ การกลายพันธ์มีทั้งดีและด้อยส่วนมากแล้วต้นกล้าเพาะเมล็ดรุ่นลูกมีโอกาสเหมือนต้นพ่อต้นแม่ได้สูงสุดไม่น่าเกิน 85 เปอร์เซนต์ ปลูกแบบเพาะเมล็ดเราได้ลุ้นการกลายพันธ์เด่นๆกว่ารุ่นพ่อแม่ เช่นติดดอกเร็ว เป็นทวายออกดอกหลายครั้ง และที่หวังกันสุดๆคือได้ต้นกระเทยครับคือต้นที่มีสองเพศ มีเกษรตัวผู้ตัวเมียในต้นเดียวกัน การปลูกเพาะเมล็ดโอกาสที่จะได้คุณภาพสินค้าดีกว่าต่างประเทศทำได้ยากครับ ต่างประเทศเขาปลูกแบบแยกหน่อและเพาะเนื้อเยื่อครับยังไม่เคยได้ยินว่าประเทศไหนปลูกแบบเพาะเมล็ดเหมือนไทยเราครับ

คุณไ่ก่ไข่ค่ะ... แบบแยกหน่อ เขาแยกจากต้นเพาะเนื้อเยื่อ หรือต้นเพาะเมล็ดค่ะ  ฮืม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 19, 2012, 07:28:50 AM โดย pranee.p » บันทึกการเข้า

pranee.p
*

« ตอบ #6017 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2012, 07:28:25 AM »

ผมสนใจและปลูกอินทผาลัมด้วยใจรักและอยากพัฒนาพันธ์ อยากได้พันธ์ที่เหมาะสมกับบ้านเราเรื่องธุรกิจยังไม่ได้คิดครับ แต่ถ้าได้ต้นพันธ์ดีๆที่เหมาะสมกับบ้านเราต่อไปก็อาจจะทำธุรกิจ การจะสู้ต่างประเทศได้ของเราต้องแปลกและดีกว่าต่างประเทศ บ้านสวนโกหลักที่เขาโชคดีได้ต้นกลายพันธ์ทานผลสด หวานกรอบไม่เหมือนใครจึงทำตลาดได้ เพาะเมล็ดและปลูกกันต่อนะครับ ผมหวังว่ารุ่นลูกๆอินทผาลัมของพวกเราจะดีกว่ารุ่นพ่อแม่ ถ้าเราได้พันธ์ที่ทานผลดิบได้ไม่ฝาดสักสายพันธ์หนึ่งแบบโกหลักถือว่าสุดยอดแล้วครับ ได้เมล็ดมาก็เพาะและปลูกนะครับแต่อย่าคาดหวังอะไรมากทำใจให้สบายๆ คนเราน่ะพ่อเก่งแม่เก่งลูกออกมายังเอ๋อเลยครับนับประสาอะไรกับอินทผาลัม  ผมไม่แนะนำให้เพาะเมล็ดและปลูกเพื่อทำธุรกิจ ผมว่าไม่คุ้มครับแต่บางทีคนรวยก็ทำอะไรได้ไม่นาเกลียดครับ

บางทีมนุษย์เราก็ิคิดว่าตัวเองเก่งนะค่ะ  ทั้งๆ ที่เราเกิดทีหลังธรรมชาติและอาศัยธรรมชาติ  สมัยก่อนที่มนุษย์ยังไ่ม่รู้จักเพาะปลูก เราก็ได้อาศัยผลไม้จากธรรมชาติกินเป็นอาหาร  ซึ่งมันก็เกิดจากเมล็ดทั้งนั้นค่ะ  ต้นพันธุ์คุณภาพดีของพืชพันธุ์ต่างๆ ในโลกนี้ล้วนเกิดจากเมล็ดทั้งสิ้น  แล้วการเพาะเนื้อเยื่อเราก็นำเนื้อเยื่อจากต้นพันธุ์ดีที่เกิดจากเมล็ดมาโคลนนิ่งไม่ใช่หรอค่ะ?  แน่นอนว่าการกลายพันธุ์นั้นย่อมเกิดขึ้นจากเมล็ด  แต่เปอร์เซ็นต์การกลายพันธุ์ก็ไม่ได้สูงถึง 100%  แต่ทั้งนี้ก็ยังไม่มีใครทราบเปอร์เซ็นการกลายพันธุ์ที่แน่นอนถูกไหมค่ะ? 

ยกตัวอย่างการปลูกมะละกอ  เกษตรกรก็ปลูกจากเมล็ดเหมือนกันซึ่งจะได้มะละกอ 3 แบบ คือ ตัวผู้, ตัวเมีย และกระเทย  ผสมผสานกันไป  .... ถามว่า  เกษตรกรทำไมไม่เลือกปลูกมะละกอเพาะเนื้อเยื่อ  คำตอบง่ายๆ คือ ราคาแพงค่ะ ..... คงไม่ต้องเปรียบเทียบกับอินทผลัมเพาะเนื้อเยื่อนะค่ะ เพราะราคาหลักพัน-หลักหมื่น  เกษตรกรบ้านเราเป็นอาชีพที่มีฐานะไม่ดีเหมือนประเทศอื่นๆ ค่ะ  ต้นกล้าหลักร้อยก็แพงเต็มกลืนแล้ว  ส่วนใครที่ปลูกเนื้อเยื่อได้คงต้องยกนิ้วให้แล้วพูดว่า  "บางทีคนรวยก็ทำอะไรได้ไม่นาเกลียด" แบบคุณไก่ไข่ว่าจริงๆ  ยินดีที่ได้แลกเปลี่ยนข้อมูลนะค่ะ  ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 19, 2012, 07:35:12 AM โดย pranee.p » บันทึกการเข้า
เกื้อกูล
*

« ตอบ #6018 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2012, 07:56:13 AM »

ต้นนี้สวยจังครับอายุประมาณกี่ปีครับ

สวัสดีครับพี่phitchakon

นอกจากเม็ดจูลแล้วที่นั่นยังปลูกสายพันธ์อะไรบางครับ
แล้วหน่อที่อยู่ข้างต้นสามารถขุดส่งมาเมืองไทยได้มั้ยครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Liked By: Only_You, kaa, un2518, MANA1908
namping
*

« ตอบ #6019 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2012, 08:07:54 AM »

ผมสนใจและปลูกอินทผาลัมด้วยใจรักและอยากพัฒนาพันธ์ อยากได้พันธ์ที่เหมาะสมกับบ้านเราเรื่องธุรกิจยังไม่ได้คิดครับ แต่ถ้าได้ต้นพันธ์ดีๆที่เหมาะสมกับบ้านเราต่อไปก็อาจจะทำธุรกิจ การจะสู้ต่างประเทศได้ของเราต้องแปลกและดีกว่าต่างประเทศ บ้านสวนโกหลักที่เขาโชคดีได้ต้นกลายพันธ์ทานผลสด หวานกรอบไม่เหมือนใครจึงทำตลาดได้ เพาะเมล็ดและปลูกกันต่อนะครับ ผมหวังว่ารุ่นลูกๆอินทผาลัมของพวกเราจะดีกว่ารุ่นพ่อแม่ ถ้าเราได้พันธ์ที่ทานผลดิบได้ไม่ฝาดสักสายพันธ์หนึ่งแบบโกหลักถือว่าสุดยอดแล้วครับ ได้เมล็ดมาก็เพาะและปลูกนะครับแต่อย่าคาดหวังอะไรมากทำใจให้สบายๆ คนเราน่ะพ่อเก่งแม่เก่งลูกออกมายังเอ๋อเลยครับนับประสาอะไรกับอินทผาลัม  ผมไม่แนะนำให้เพาะเมล็ดและปลูกเพื่อทำธุรกิจ ผมว่าไม่คุ้มครับแต่บางทีคนรวยก็ทำอะไรได้ไม่นาเกลียดครับ

บางทีมนุษย์เราก็ิคิดว่าตัวเองเก่งนะค่ะ  ทั้งๆ ที่เราเกิดทีหลังธรรมชาติและอาศัยธรรมชาติ  สมัยก่อนที่มนุษย์ยังไ่ม่รู้จักเพาะปลูก เราก็ได้อาศัยผลไม้จากธรรมชาติกินเป็นอาหาร  ซึ่งมันก็เกิดจากเมล็ดทั้งนั้นค่ะ  ต้นพันธุ์คุณภาพดีของพืชพันธุ์ต่างๆ ในโลกนี้ล้วนเกิดจากเมล็ดทั้งสิ้น  แล้วการเพาะเนื้อเยื่อเราก็นำเนื้อเยื่อจากต้นพันธุ์ดีที่เกิดจากเมล็ดมาโคลนนิ่งไม่ใช่หรอค่ะ?  แน่นอนว่าการกลายพันธุ์นั้นย่อมเกิดขึ้นจากเมล็ด  แต่เปอร์เซ็นต์การกลายพันธุ์ก็ไม่ได้สูงถึง 100%  แต่ทั้งนี้ก็ยังไม่มีใครทราบเปอร์เซ็นการกลายพันธุ์ที่แน่นอนถูกไหมค่ะ? 

ยกตัวอย่างการปลูกมะละกอ  เกษตรกรก็ปลูกจากเมล็ดเหมือนกันซึ่งจะได้มะละกอ 3 แบบ คือ ตัวผู้, ตัวเมีย และกระเทย  ผสมผสานกันไป  .... ถามว่า  เกษตรกรทำไมไม่เลือกปลูกมะละกอเพาะเนื้อเยื่อ  คำตอบง่ายๆ คือ ราคาแพงค่ะ ..... คงไม่ต้องเปรียบเทียบกับอินทผลัมเพาะเนื้อเยื่อนะค่ะ เพราะราคาหลักพัน-หลักหมื่น  เกษตรกรบ้านเราเป็นอาชีพที่มีฐานะไม่ดีเหมือนประเทศอื่นๆ ค่ะ  ต้นกล้าหลักร้อยก็แพงเต็มกลืนแล้ว  ส่วนใครที่ปลูกเนื้อเยื่อได้คงต้องยกนิ้วให้แล้วพูดว่า  "บางทีคนรวยก็ทำอะไรได้ไม่นาเกลียด" แบบคุณไก่ไข่ว่าจริงๆ  ยินดีที่ได้แลกเปลี่ยนข้อมูลนะค่ะ  ยิงฟันยิ้ม

ยิงฟันยิ้ม คุณ pranee.p   สำเนียงคุ้น ๆ เหมือนเคยปลูกแบบเพาะเมล็ดมานาน หรือผมคิดไปเอง ...

pranee.p
*

« ตอบ #6020 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2012, 08:12:08 AM »

ยิงฟันยิ้ม คุณ pranee.p   สำเนียงคุ้น ๆ เหมือนเคยปลูกแบบเพาะเมล็ดมานาน หรือผมคิดไปเอง ...

เพิ่งโพสไม่กี่ครั้ง  เอ... สงสัยอ่านจนอินมากไปรึเปล่าจ๊ะน้องปิง  ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 19, 2012, 08:15:39 AM โดย pranee.p » บันทึกการเข้า
pranee.p
*

« ตอบ #6021 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2012, 08:21:09 AM »

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=45985.msg1595866#msg1595866
การแสดงความเคารพผู้หลักผู้ใหญ่ เป็นมารยาทที่ดีครับ คนยุคนี้อาจหลงลืมไปแล้ว ยิงฟันยิ้ม

อายจัง ขอปรบมือและนับถือกับประโยคนี้ค่ะ เด็กสมัยนี้ไม่รู้ว่าอะไรคือมารยาทที่พึงกระทำ  การให้เกียรติผู้หลักผู้ใหญ่นับว่าเป็นวัฒนธรรมไทยโดยแท้ค่ะ  บางทีมันไม่ผิดกฎระเบียบอะไร แต่โดยมารยาทไม่ควรทำ  ยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 19, 2012, 08:27:47 AM โดย pranee.p » บันทึกการเข้า
pranee.p
*

« ตอบ #6022 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2012, 08:23:13 AM »

เข้าใจค่ะ  แต่เผอิญจนค่ะ   ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

เผอิญว่าจนเหมือนกันค่ะคุณริน  แต่ปลาก็เชื่อในสิ่งที่ตัวเองได้ลงมือทำว่าสักวันมันต้องสำเร็จจนได้ อาจจะช้าไปหน่อยแต่ก็มีความสุขดีเหมือนกัน นะค่ะ  จุมพิต
anat
*

« ตอบ #6023 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2012, 08:56:05 AM »

ผมเองมองว่า คนปลูกอินทผลัม เพาะเนื้อเยื่อ ไม่จำเป็นต้องรวยเสมอไปหรอกครับ อย่างเช่นผม
มันเป็นทางเลือก ที่ทุกคนเลือกได้ด้วยตนเองมากกว่า และ พิจารณาความเสี่ยงซึ่งแต่ละท่านวัดกันไม่ได้
หากจะลงทุนปลูกพืชสักอย่าง ต้นทุน 5,000 บาท เอาไปซื้อต้นอินทลัมเพาะเม็ด จะได้ 50-60 ต้น
หากไปซื้ออินทลัมเพาะเนื้อเยื่อ ได้เพียง 3 ต้น ซึ่งบางท่านชอบที่จำนวนมาก บางท่านชอบที่จำนวนน้อย
เพราะดูแลได้ง่ายและทั่วถึง

แล้วมุมมองของแต่ละท่านก็ไม่เหมือนกัน บางท่านจะปลูกเป็นพืชหลัก บางท่านจะปลูกเป็นพืชรอง
หรือ บางท่านปลูกด้วยใจรัก

ผมมองว่าอนาคตจะดีต่อเกษตรกรหรือผู้ที่สนใจ เพราะตอนนี้ราคายังแพงเพราะตลาดยังแคบ ซึ่งอนาคตการแข่งขันจะสูงขึ้น
จะช่วยให้ต้นกล้าและหน่อพันธุ์เพาะเนื้อเยื่อจะราคาถูกลงตามกลไกซึ่งเป็นประโยชน์ต่อสมาชิกในชมรมรุ่นต่อไป
หรือจะส่งเสริมสมาชิกในชมรมปลูกเป็นพืชรายปี หรือ นำผลไปเลี้ยงวัวควาย และ ขายเนื้อให้แพงขึ้น เนื่องจากเลี้ยงด้วยผลไม้พระเจ้า

อาณัติ โชติช่วง 402 ม.8 ต.ปากน้ำ อ.เมือง จ.ชุมพร 86120
tid-ko
*

« ตอบ #6024 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2012, 09:01:20 AM »

;)ขอขอบคุณเพื่อนๆทุกท่านที่แบ่งปันประสบการณ์และความคิดเห็นแตกต่างกันไปสิ่งนี้ละครับที่จะทำให้ชมรมของเราเข้มแข็งและเพิ่มพูนความรู้ให้เพื่อนๆได้ศึกษากันอย่างไม่มีที่สิ้นสุด ขอเป็นกำลังใจให้ทุกๆความคิดเห็นครับ อายจัง อายจัง อายจัง
anat
*

« ตอบ #6025 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2012, 09:40:06 AM »

;)ขอขอบคุณเพื่อนๆทุกท่านที่แบ่งปันประสบการณ์และความคิดเห็นแตกต่างกันไปสิ่งนี้ละครับที่จะทำให้ชมรมของเราเข้มแข็งและเพิ่มพูนความรู้ให้เพื่อนๆได้ศึกษากันอย่างไม่มีที่สิ้นสุด ขอเป็นกำลังใจให้ทุกๆความคิดเห็นครับ อายจัง อายจัง อายจัง

สวัสดีครับ คุณ tid-ko
รอติดตามอินทผลัมในตะกร้าของคุณ  tid-ko การเจริญเติบโตเป็นอย่างไรบ้างครับ
หากไม่รบกวน ว่าง ๆ ถ่ายรูปมาให้ชมบ้างนะครับ

ขอบคุณครับ
  อาณัติ

อาณัติ โชติช่วง 402 ม.8 ต.ปากน้ำ อ.เมือง จ.ชุมพร 86120
พัฒนกิจ
*

« ตอบ #6026 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2012, 09:49:36 AM »

ง้านที่ซื้อทุกวันนี้ แล้วเพาะเมล็ดเอาเป็นเอาตาย ก็จบเห่สิคะ กลายเป็นว่า เราช่วยกันสร้างอาหารสัตว์หรอกหรอคะ แย่จัง
หากเป็นเมล็ดที่เกิดจาก เกษรตัวผู้พันธุ์ที่ไม่ดีก็จะเป็นอย่างนั้นครับ
แต่เมล็ดที่เกิดจาก เกษรตัวผู้พันธุ์ดี ก็จะได้ต้นที่ดีขึ้น และด้อยลงบ้าง
เมล็ดที่พวกเราปลูกกัน เกิดกลายพันธุ์ที่ดีขึ้นกว่าเดิม สัก2-3ต้นในทั้งสวน
ก็ถือว่าประสบความสำเร็จแล้ว มีพันธุ์ของตนเอง
แล้วนำต้นที่กลายพันธุ์ดีขึ้นกว่าเดิมมาขยายพันธุ์ต่อ
ด้วยวิธีแยกหน่อ โดยใช้ฮอร์โมนเพื่มจำนวนหน่อ และเพาะเนื้อเยื่อก็ได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 19, 2012, 09:51:26 AM โดย amata » บันทึกการเข้า

จิตที่เป็นกุศล ดึงดูดพลังความสุข จิตเป็นสุขทันที
จิตที่เป็นอกุศล ดึงดูดพลังทุกข์ จิตเป็นทุกข์ทันที
mobile
*

« ตอบ #6027 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2012, 10:08:38 AM »

ง้านที่ซื้อทุกวันนี้ แล้วเพาะเมล็ดเอาเป็นเอาตาย ก็จบเห่สิคะ กลายเป็นว่า เราช่วยกันสร้างอาหารสัตว์หรอกหรอคะ แย่จัง
หากเป็นเมล็ดที่เกิดจาก เกษรตัวผู้พันธุ์ที่ไม่ดีก็จะเป็นอย่างนั้นครับ
แต่เมล็ดที่เกิดจาก เกษรตัวผู้พันธุ์ดี ก็จะได้ต้นที่ดีขึ้น และด้อยลงบ้าง
เมล็ดที่พวกเราปลูกกัน เกิดกลายพันธุ์ที่ดีขึ้นกว่าเดิม สัก2-3ต้นในทั้งสวน
ก็ถือว่าประสบความสำเร็จแล้ว มีพันธุ์ของตนเอง
แล้วนำต้นที่กลายพันธุ์ดีขึ้นกว่าเดิมมาขยายพันธุ์ต่อ
ด้วยวิธีแยกหน่อ โดยใช้ฮอร์โมนเพื่มจำนวนหน่อ และเพาะเนื้อเยื่อก็ได้ครับ

แล้วที่จำหน่ายต้นกล้าอินทผลัม เราจะรู้ได้ไง ว่าได้มาตราฐาน น่ากลัวจังครับ สงสัย ต้องสั่งโดยตรงจากประเทศที่น่าเชื่อถือ.....
อินทผลัม ร้านสะดวกซื้อ ผมคงต้องปลูกไปถวายวัดแน่ 555  น่าจะมีผู้ใจดีรวมตัวกัน ซื้อเพาะเนื้อเยื้อ แบบราคาต้นทุน ให้แก่สมาชิกที่ตั้งใจปลูกแบบเชิงการค้า......หรือไม่ ก็นำเมล็ดจากสายพันธุ์ดีๆ มาให้สมาชิกปลูกในราคาประหยัด  คำถาม อนาคต จะมีม๊อบอินทผลัม มาปิดถนนไหมครับ ถ้าเราไปกันคนละทิศคนละทาง
anat
*

« ตอบ #6028 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2012, 10:35:11 AM »

สวัสดีครับ คุณ mobile
    ผมว่าจุดยืนของแต่ละท่านต่างกันครับ หรือ ง่าย ๆ คืออยู่แบบเป็นกลางจะดีที่สุด
ไม่อยากให้สมาชิกในชมรมเป็นพวกซ้ายสุด ขวาสุด หรือ เลือกข้าง แต่อยากให้
เป็นการคู่ขนานกันมากกว่า ซึ่งผมไม่อยากเห็นการโจมตีกันไปกันมา  เช่น ต้นเพาะเม็ด
การกลายพันธุ์สูง หรือ ต้นอินทผลัมเพาะเนื้อเยื่ออ่อนแอต่อโรค

อยากให้นำข้อมูลมาแบ่งปัน เจอปัญหาบอกเล่ากัน ช่วยกันแก้ปัญหา ชมรมน่าจะยั่งยืนกว่าครับ

ผมว่าตอนนี้ทุกคนที่ลงมือปลูกอินทผลัมมีความเสี่ยงเท่า ๆ กันครับไม่ว่าจะปลูกแบบไหน

skb_ku50
*

« ตอบ #6029 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2012, 10:46:35 AM »

ผมกินอินทผลัมมาตั้งแต่เด็กแล้ว มีความรู้สึกดีกับมันมาตลอดเวลา
อาจจะขาดหายไปบางช่วง แต่ไม่เคยลืม ส่วนมากก็มาจากหาดใหญ๋
ซึ่งก็คงไม่พ้น Deglet ดีที่สุดแล้ว Medjool ก็เพิ่งจะได้ชิมและกำลังจะส่งมา
ส่วนทานสดไม่เคยเลย อาจจะรู้สึกว่าแพงเกินไป หายากก็เลยไม่รู้จัก
เป็นกบในกะลาไป อาจจะเป็นโชคชะตากระมัง ชีวิตเหลืออีกไม่นาน
เป็นสิ่งที่เหลือค้างให้ชีวิตใกล้เกษียร พอจะมีอะไรให้ชื่นใจ ความหวัง
พอเพียง ไม่หวังจะร่ำรวย แค่พอกิน อาจจะไม่สำเร็จก็ได้ ไม่ได้จนครับ
ไม่เดือดร้อนอยู่เฉยๆ ก็ได้ ที่ทำสวนถูกบังคับมา แก่แล้วควรออกกำลังกาย
 ที่ 2ไร่ ก็ไม่พอจะปลูกอะไร ทำที่จอดรถ กะปลูกต้นไม้ผล อย่างละต้นก็หมดแล้ว
ถามว่าปลูกเพราะอะไร ชอบกินครับ เมล็ดเหลือก็ลองเพาะ มันติดก็รู้สึกสนุก
ตอนนี้เมล็ดที่มี กินไป 10 กก จะมีเท่าไร ถ้ามันเป็นอาหารสัตว์ ก็เอาไปปลูกข้างถนน
เหมือนต้นลีลาวดีก็สวยดี ยาวไปไหมครับ ยิงฟันยิ้ม

ผมก็เป็นคงหนึ่งที่ชอบทานอินทผลัมมาตั้งแต่เด็ก ก็มาจากหาดใหญ่เหมือนกันครับ  ส่วนมากก็เป็นแบบชั่งกิโลขายทั่วไปนะครับ  ไม่รู้จักหรอกครับ Deglet Nour เป็นยังไง MedJool เป็นยังไง  รู้แต่ว่าวันนี้แม่ซื้อลูก "ลุ่มหมา"  มาให้อีกแล้ว...ดีใจมากครับ
ผมแค่อยากจะบอกคุณ kaa ว่า อย่าไปสนใจเลยครับว่ามันจะเป็นอาหารสัตว์หรือว่าอาหารคน  ต่อให้เป็นพันธุ์ที่ดีที่สุดในโลกใบนี้ ถ้านำไปให้สัตว์กิน  ก็เรียกว่าอาหารสัตว์ถูกต้องป่าวครับ  จึงขออนุญาตนำคำของท่านรอง ชลประทาน มาอ้างอีกครั้งนะครับ ที่ท่านรองฯ เคยพูดไว้ว่า "มีความสุข...ที่ได้ทำ" แค่นี้ก็พอแล้วครับ  ส่วนเรื่องที่มาของสายพันธุ์นั้น ก็สุดแล้วแต่ว่าจุดประสงค์ของแต่ละคนว่าจะปลูกเพื่ออะไร  สำหรับคนที่จะทำธุรกิจ เค้าก็มองถึง หูฉลามน้ำแดง  แต่สำหรับคนที่ปลูกด้วยใจรักนั้น  แค่ไก่ต้มน้ำปลา ก็หรูแล้วครับ  
      ยังไงก็เป็นกำลังใจให้นะครับ  ทำต่อไปเถอะครับ  ความสุขที่ได้จาก...การที่ได้ทำ  มีเงินก็หาซื้อไม่ได้หรอกครับ
(ต้องขอโทษเพื่อนสมาชิกด้วยนะครับ พูดมากไปหน่อย  อ่านมาเยอะแล้วเลยอยากเขียนดูบ้าง)
mobile
*

« ตอบ #6030 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2012, 10:52:10 AM »

นั้นพวกเรามาช่วยพัฒนาให้กระทู้นี้น่าอ่านกันดีไหมครับ  วิธีแก้ ลงรูปภาพ ต้นอินทผลัม เสนอข้อมูล การปลูก  การใส่ใจ ดูแล ไปเยี่ยมชม ผู้ที่ปลูก  สิ่งไหน ที่ผมเขียนไป อาจไม่ตรงใจใครก็ขอโทษด้วยครับ ผมแค่อยากเห็นชมรมเราชัดเจน และปลุกด้วยใจรัก และได้มาตราฐาน เท่านั้น ไม่ว่าเพาะเมล็ด หรือเพาะเนื้อเยื้อ มันผสมผสานกันได้ เดินคู่กันไปได้ อย่างคำว่าพอเพียง ............. ยิ้ม จุมพิต อย่างพี่คนนี้ phitchakon  เอารุปและประสบการณ์ที่เขาทำ เห็นแล้วน่าชื่นชม อย่างพี่ tid-ko
 ที่มีการปลุกในตระกร้าพสาสติก ดูแล้วเป็นทางเลือก อีกทางสำหรับคนมีพื้นที่น้อย  ขออนุญาติเอ่ยนามนะครับ พี่ทั้ง 2
gaikai
*

« ตอบ #6031 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2012, 11:35:47 AM »

ปลูกแบบเพาะเมล็ดไม่ว่าจะซื้อที่ไหนผมว่าใช้ได้ครับ พันธ์เดียวกันต่างประเทศกันราคาก็ไม่เท่ากันครับ พันธ์เดียวกันประเทศเดียวกันแต่ขนาดผลไม่เท่ากันราคาก็ต่างกัน คุณภาพของเมล็ดถ้าเพาะขึ้นถือว่าใช้ได้แสดงว่าการกลายพันธ์มีไม่มากอย่าไปยึดติดเรื่องราคา แต่ขอย้ำนะครับเมล็ดที่ร่วงอยู่โคนต้นรึว่าต้นกล้าที่ขึ้นอยู่ใต้ต้นไม่ควรนำมาทำพันธ์ จะเป็นต้นที่ไม่สมบูรณ์ ผมว่าถ้าเราตั้งใจปลูกและดูแลเอาใจใส่ได้ผลดีแน่ๆ แต่ต้องใช้เวลาและพิสูจน์เพศ การเพาะเมล็ดเป็นอะไรที่ทำแล้วลุ้นดีนะครับ ลุ้นว่าจะงอกไหมลุ้นว่าจะโตไหม ลุ้นว่าจะเป็นตัวผู้หรือตัวเมีย แล้วก็ลุ้นว่าจะกลายพันธ์ต่างไปมากไหม  ไม่ถึงกับต้องลุ้นว่าจะให้วัว ควายกินหรอกครับ คนก็ทานได้แต่คุณภาพจะดีแค่ไหนต้องรอพิสูจน์ ขอให้มีต้นตัวเมียและออกลูกได้เถอะไม่เกินความสามารถที่คนไทยเราจะบำรุงและปรับปรุงรสชาติให้อร่อย หอมหวานหรอกครับ
หน้า: 1 ... 367 368 369 370 371 372 373 374 375 376 [377] 378 379 380 381 382 383 384 385 386 387 ... 595   ขึ้นบน
  พิมพ์