หน้า: 1 ... 196 197 198 199 200 201 202 203 204 205 [206] 207 208 209 210 211 212 213 214 215 216 ... 595   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่ลองเพาะ อินทผลัม  (อ่าน 3449923 ครั้ง)
kumdee
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #3280 เมื่อ: มกราคม 10, 2012, 08:10:23 PM »

ผมเองไม่เคยพูดและวิเคราะห์ถึงการผสมข้ามสายพันธุ์ระหว่าง Degletnour กับ Barhi วันนี้ขอเล่านิดนึงครับ...

Degletnour  ผลยาว  ผิวสีแดง  (เพศผู้)
Barhi          ผลกลมป้อม  ผิวสีเหลือง  (เพศเมีย)

เมื่อสองสายพันธุ์นี้ผสมกันออกมา  ผลที่ได้คือ ได้ผลบาฮีสีเหลืองเหมือนต้นแม่  แต่ให้ผลยาวเหมือนต้นพ่อ ซึ่งก็คือ ลูกผสม KL1  (บาฮี+เดคเลทนัวร์)

การผสมเกสรอินทผลัมใน 1 ต้น สามารถผสมกับเกสรตัวผู้หลายๆ พันธุ์ก็ได้  เพราะต้นตัวเมียมักจะให้ช่อดอกมากกว่า 1 ช่อแน่นอน  คราวนี้แหละครับ  ผสมเกสรกันให้สนุกไปเลย  แต่ภายใต้ความสนุก ก็คือการค้นหาเอกลักษณ์เฉพาะตัวของอินทผลัมที่ตัวเองชอบ  แล้วถึงมาตั้งชื่อสายพันธุ์เป็นของตัวเอง

จบวิชาผสมเกสร  ยิงฟันยิ้ม

มองภาพออกเลยตามที่คุณชาวนาบรรยาย  ลองคิดสนุก ๆ 1 ต้นแม่พันธุ์แต่ละช่อ นำเกสรตัวผู้หลายสายพันธุ์มาผสมตามจำนวนช่อที่ออก นึกถึง 1 ต้นมีผลหลายลักษณะ กลมบ้าง ยาวบ้าง ใหญ่บ้าง  อนาคตในสวนของท่านสมาชิกคงได้โชว์จุดเด่นมาแข่งขันกัน ไม่แน่จากเคยซื้อเม็ดจากตะวันออกกลางมาเพาะ
ต่อไปเขาจะมาขอซื้อหน่อพันธุ์จากเราไปบ้าง รีบๆกันนะครับลงมือกันฝันจะได้เป็นจริง  เป็นกำลังใจให้สมาชิกชมรมทุกท่านครับ

อ่านแล้วทำให้นึกถึงตอนที่เพาะพันธุ์ปลากัดขายเลย  ผสมข้ามสายพันธุ์กันน่าดู กว่าจะได้ตัวที่สวยๆสายพันธุ์เด่นๆให้ชื่นใจกัน   อายจัง อายจัง

mom-mam
*

« ตอบ #3281 เมื่อ: มกราคม 11, 2012, 05:00:22 AM »

ที่ตะวันออกกลางป่านนี้คงบานสะพรั่งแล้วละ ว่าไงครับคุณป้อน เงียบไปเลยไม่สงข่าวกัน
  สวัสดีคะ คุณเจ ตอนนี้ดอกเกสรตัวผู้ในแถบนี้ เริ่มผลิๆออกมาบ้างแล้วคะ แต่ไม่มากเท่าที่ควร เพราะที่ผ่านมา ฝนตกคะ จึงทำให้ช่อดอกออกน้อยและร่วงไป อีกอย่างต้นอินทาลัมแถบนี้ จะเป็นตัวเมียแทบทั้งหมด เพราะเค้าคัดเอาแต่ต้นตัวเมียมาปลูก ซึ่งใน100ต้น จะมีตัวผู้เพียงต้นเดียวคะ และเกสรต้นตัวเมียจะให้เกสรดอกช้ากว่าตัวผู้ประมาณเดือนกว่าๆคะ
  อีกสามวันจะได้วันหยุด(ช่วงนี้ บินกระหน่ำหนักคะ ร้องไห้ ร้องไห้) ป้อนว่าจะออกไปเก็บรูปมาฝากนะคะ ว่าสภาพสวนอินทผาลัมในแถบนี้เป็นอย่างไรบ้าง
  ปล ช่วงนี้ป้อนเข้ามาเป็นผู้อ่านที่ดีคะ อิอิ เป็นความสุขที่หาได้ ทำงานเสร็จ เหนื่อยมาก พอได้มาอ่านข้อความที่สมาชิกโพสแล้ว นอนหลับอย่างสุขสบายเลย (กระทู้นี้ ป้อนเสพย์จนติดเลยละคะ)จุมพิต จุมพิต ขอบคุณสมาชิกทุกๆท่านที่กรุณานำเรื่องราวดีๆมาแบ่งปันกันนะคะ
อารักขาพืช15
*

ฉันรัก Trichoderma spp.

« ตอบ #3282 เมื่อ: มกราคม 11, 2012, 07:39:54 AM »

ที่ตะวันออกกลางป่านนี้คงบานสะพรั่งแล้วละ ว่าไงครับคุณป้อน เงียบไปเลยไม่สงข่าวกัน
  สวัสดีคะ คุณเจ ตอนนี้ดอกเกสรตัวผู้ในแถบนี้ เริ่มผลิๆออกมาบ้างแล้วคะ แต่ไม่มากเท่าที่ควร เพราะที่ผ่านมา ฝนตกคะ จึงทำให้ช่อดอกออกน้อยและร่วงไป อีกอย่างต้นอินทาลัมแถบนี้ จะเป็นตัวเมียแทบทั้งหมด เพราะเค้าคัดเอาแต่ต้นตัวเมียมาปลูก ซึ่งใน100ต้น จะมีตัวผู้เพียงต้นเดียวคะ และเกสรต้นตัวเมียจะให้เกสรดอกช้ากว่าตัวผู้ประมาณเดือนกว่าๆคะ
  อีกสามวันจะได้วันหยุด(ช่วงนี้ บินกระหน่ำหนักคะ ร้องไห้ ร้องไห้) ป้อนว่าจะออกไปเก็บรูปมาฝากนะคะ ว่าสภาพสวนอินทผาลัมในแถบนี้เป็นอย่างไรบ้าง
  ปล ช่วงนี้ป้อนเข้ามาเป็นผู้อ่านที่ดีคะ อิอิ เป็นความสุขที่หาได้ ทำงานเสร็จ เหนื่อยมาก พอได้มาอ่านข้อความที่สมาชิกโพสแล้ว นอนหลับอย่างสุขสบายเลย (กระทู้นี้ ป้อนเสพย์จนติดเลยละคะ)จุมพิต จุมพิต ขอบคุณสมาชิกทุกๆท่านที่กรุณานำเรื่องราวดีๆมาแบ่งปันกันนะคะ

เช่นกันครับพี่สาวป้อนคนสวย ผมก็ติดกระทู้นี้มากๆครับ เข้ามาอ่านทุกวันทุกเม้นท์ รองลงมาก็ห้องแจกเมล็ดพันธุ์ครับ    ยิงฟันยิ้ม

Liked By: friendy, un2518

คุณขจรเกียรติ ธิปทา
36 หมู่ 13 ต.ปงยากคก  อ.ห้างฉัตร จ.ลำปาง 52190
wew
*

« ตอบ #3283 เมื่อ: มกราคม 11, 2012, 08:28:26 AM »

ผมก็ต้องเข้ามาดูทุกวันเหมือนกัน
ติดงอมแงมๆ

แต่ตอนนี้เกิดปัญหา หนูชอบมาเอาเมล็ดที่เพาะไว้ไปกินหมดเลย
คราวที่แล้วก็น้ำท่วมต้นกล้าตายหมด ...
เฮ้อออ ... ทำไมมันแย่อย่างนี้
สงสัยต้องซื้อต้นใหญ่มาเลยซะแล้ว

ร้องไห้

ฟาร์มเพาะพันธุ์เต่ายักษ์ซูคาต้า
friendy
*

« ตอบ #3284 เมื่อ: มกราคม 11, 2012, 11:53:55 AM »

ทุกคนที่เข้ามากระทู้นี้เป็นเหมือนกันหมดเลยเนอะ... จุมพิต :-*รวมทั้งเราด้วย : เจ๋ง
ขอเป็นกำลังใจให้คุณ wew นะคะ fightinggggggg จุมพิต จุมพิต จุมพิต จุมพิต จุมพิต จุมพิต จุมพิต

ได้ลองเอาขี้เถ้ามาใส่ให้น้องๆขันที่ ตามแบบทั่นประธานบ้าง รู้สึกว่าน้องๆโตขึ้นกว่าเดิมนึ๊ดดดดด..นึง ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ขอถามทั่นประธานว่า...ถ้าเราใส่ขี้เถ้าแล้ว...จะใส่ปุ๋ยเหมือนปกติได้หรือเปล่า ฮืม และถ้าใส่น้ำหมักจะทำปฏิกริยากับขี้เถ้าหรือเปล่า ฮืม (เท่าที่รู้..ขี้เถ้าเป็นด่าง) และความถี่ในการใส่ขี้เถ้าประมาณ... ฮืม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 11, 2012, 11:55:35 AM โดย friendy » บันทึกการเข้า
mom-mam
*

« ตอบ #3285 เมื่อ: มกราคม 11, 2012, 12:31:28 PM »

สวัสดีคะ สมาชิกที่รักทุกท่าน วันนี้ป้อนได้สอบถามทางเจ้าของสวนอินทผาลัมในแถบนี้ ถึงเรื่องโรคอินทผาลัมที่กำลังระบาดอยู่ คือโรคที่มีตัวขาวๆเกาะบนใบ โรคนี้จะเป็นในประเทศที่มีความชื้นสูง เป็นในช่วงเปลี่ยนฤดูกาลคะ และจะหายเอง ไม่ต้องเป็นกังวลใดๆ เพียงแต่อาจจะรำคาญตาและรำคาญใจบ้างเท่านั้นเอง ไม่ใช่โรคราจุดขาวๆบนใบ ที่ทำลายอินทผาลัมทั้งไร่ ที่พวกเราเคยเป็นกังวลคะ  จุมพิต จุมพิต เพียงแต่เราต้องอดทนรอสักนิด โรคแมลงขาวๆบนใบนี้จะหายไปเองคะ 

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 11, 2012, 01:04:21 PM โดย ชาวนา™ » บันทึกการเข้า
ชาวนา™
Administrator

เกษตรพอเพียง

« ตอบ #3286 เมื่อ: มกราคม 11, 2012, 01:06:44 PM »

ได้ลองเอาขี้เถ้ามาใส่ให้น้องๆขันที่ ตามแบบทั่นประธานบ้าง รู้สึกว่าน้องๆโตขึ้นกว่าเดิมนึ๊ดดดดด..นึง ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ขอถามทั่นประธานว่า...ถ้าเราใส่ขี้เถ้าแล้ว...จะใส่ปุ๋ยเหมือนปกติได้หรือเปล่า ฮืม และถ้าใส่น้ำหมักจะทำปฏิกริยากับขี้เถ้าหรือเปล่า ฮืม (เท่าที่รู้..ขี้เถ้าเป็นด่าง) และความถี่ในการใส่ขี้เถ้าประมาณ... ฮืม

สวัสดีครับ คุณฝน  อะไรจะโตเร็วขนาดนั้น  ยิ้มกว้างๆ  ให้สังเกตุอาการนะครับ  เพราะเราไม่มีเครื่องมือสำหรับวัดค่า PH หากใส่มากเกินไปก็จะไม่เป็นผลดี  เมื่อเห็นว่าอินทผลัมตอบสนองดีก็ยังไม่ต้องเพิ่มปริมาณครับ   ยิงฟันยิ้ม
friendy
*

« ตอบ #3287 เมื่อ: มกราคม 11, 2012, 02:22:15 PM »

^
^
^
 จุมพิต จุมพิต จุมพิต จุมพิต จุมพิต จุมพิต จุมพิต จุมพิต จุมพิต จุมพิต
jay
*

อินทผลัมปลอดสารเคมี

« ตอบ #3288 เมื่อ: มกราคม 11, 2012, 04:30:34 PM »

ใช่ครับผมจำได้ช่วงที่อินทผลัมบานสพรั่งทั่วเมืองก็ประมาณปลายๆเดือนกุมภาลากยาวถึงเดือนมีนา อย่าเสพติดเพลินนะครับเดี่ยวมีคนนำคลิปมาลงเฟสแล้วจะต้องลำบากเข้าสถานบำบัด อิอิ

Liked By: un2518, eerror
jay
*

อินทผลัมปลอดสารเคมี

« ตอบ #3289 เมื่อ: มกราคม 11, 2012, 04:35:34 PM »

สวัสดีคะ สมาชิกที่รักทุกท่าน วันนี้ป้อนได้สอบถามทางเจ้าของสวนอินทผาลัมในแถบนี้ ถึงเรื่องโรคอินทผาลัมที่กำลังระบาดอยู่ คือโรคที่มีตัวขาวๆเกาะบนใบ โรคนี้จะเป็นในประเทศที่มีความชื้นสูง เป็นในช่วงเปลี่ยนฤดูกาลคะ และจะหายเอง ไม่ต้องเป็นกังวลใดๆ เพียงแต่อาจจะรำคาญตาและรำคาญใจบ้างเท่านั้นเอง ไม่ใช่โรคราจุดขาวๆบนใบ ที่ทำลายอินทผาลัมทั้งไร่ ที่พวกเราเคยเป็นกังวลคะ  จุมพิต จุมพิต เพียงแต่เราต้องอดทนรอสักนิด โรคแมลงขาวๆบนใบนี้จะหายไปเองคะ 

ผมก็คิดไว้เช่นนั้นเหมือนกันครับคุณป้อน เพราะการระบาดของเขาเป็นไปแบบเชื่องช้าค่อยๆกระดืบ และถ้าเราเอามือลูบออกจำหลุดออกง่ายแต่ไบไม่มีความเสียหายอะไรมากแค่เป็นจุดเล็กๆเท่านั้น พอได้น้ำได้อาหารดีเขาจะโตหนีได้อย่างสบาย

Liked By: un2518
minja
*

« ตอบ #3290 เมื่อ: มกราคม 11, 2012, 05:14:15 PM »

หายไปหลายวัน กลับมาทีอ่านไม่ทันเลย ไปไวจริงๆ.. ตกใจ

Liked By: alymady
un2518
*

« ตอบ #3291 เมื่อ: มกราคม 11, 2012, 07:13:17 PM »

ถ้าแปลไม่ผิด คือ "น้ำตาลสดอินทผาลัม" จากต้นอินทผาลัม (ไม่รู้ใช่ไหม)

ผลิตภัณฑ์จากอินทผาลัมแปรรูป
http://www.fao.org/docrep/t0681E/t0681e00.htm#con

นี้อีกเว็บ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 11, 2012, 10:46:26 PM โดย un2518 » บันทึกการเข้า

พัฒนกิจ
*

« ตอบ #3292 เมื่อ: มกราคม 11, 2012, 08:47:45 PM »

ถ้าแปลไม่ผิด คือ "น้ำตาลสดอินทผาลัม" จากต้นอินทผาลัม (ไม่รู้ใช่ไหม)
http://www.youtube.com/watch?v=LJDODppfCM0

ผลิตภัณฑ์จากอินทผาลัมแปรรูป
http://www.fao.org/docrep/t0681E/t0681e00.htm#con

ใช่ครับคุณun2518 กรีดคล้ายๆกับกรีดน้ำยางจากต้นยางเลย แต่สูงลิ้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 11, 2012, 08:57:37 PM โดย amata » บันทึกการเข้า

จิตที่เป็นกุศล ดึงดูดพลังความสุข จิตเป็นสุขทันที
จิตที่เป็นอกุศล ดึงดูดพลังทุกข์ จิตเป็นทุกข์ทันที
ครูนูญ
*

« ตอบ #3293 เมื่อ: มกราคม 11, 2012, 09:15:18 PM »

อายจัง ขอบคุณทุกความคิดเห็น ผมเริ่มเพาะชุดแรก ลอง 6 ต้น ได้ 1 เืดือน มีใบเดี่ยวเอง ชุดที่ 2 ได้มา 36 เม็ด กำลังงอกครับ

Liked By: un2518, nok7959, friendy, tid-ko
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 11, 2012, 09:17:37 PM โดย ครูนูญ » บันทึกการเข้า
Chonpratan
*

« ตอบ #3294 เมื่อ: มกราคม 11, 2012, 09:26:43 PM »

ยินดีต้อนรับ...ครับครูนูญ
แวะมากระทู้นี้เป็นประเดิมเลย
ขอให้สนุกกับการเพาะและปลูกอินทผลัมนะครับ  ยิ้มเท่ห์

Liked By: un2518, friendy, tid-ko
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 11, 2012, 09:34:56 PM โดย Chonpratan » บันทึกการเข้า

กลอง...จะเสียงดังเสียงดีได้...ต้องมีคนตี
หากกลองดังเองได้...เรียกกลองผีสิง จ๊า.
mom-mam
*

« ตอบ #3295 เมื่อ: มกราคม 11, 2012, 09:30:05 PM »

อายจัง ขอบคุณทุกความคิดเห็น ผมเริ่มเพาะชุดแรก ลอง 6 ต้น ได้ 1 เืดือน มีใบเดี่ยวเอง ชุดที่ 2 ได้มา 36 เม็ด กำลังงอกครับ
   ;)สวัสดีคะ ครูนูญ ยินดีจังคะที่คุณครูให้เกียรติ์โพสกระทู้นี้เป็นกระทู้แรกเลย อิอิ แปลว่าครูนูญ ก้แอบติดตามมาเป็นมาเวลาพอสมควรแล้วสิคะ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม  สู้ๆคะ อายจัง อายจัง ทันปลูกลงดินฤดูฝนปีนี้แน่นอนคะ

Liked By: un2518
หน้า: 1 ... 196 197 198 199 200 201 202 203 204 205 [206] 207 208 209 210 211 212 213 214 215 216 ... 595   ขึ้นบน
  พิมพ์