หน้า: 1 ... 32 33 34 35 36 37 38 39 40 41 [42] 43 44 45 46 47 48 49 50 51 52 ... 575   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่ลองเพาะ อินทผลัม  (อ่าน 1438954 ครั้ง)
wew
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #656 เมื่อ: กันยายน 18, 2011, 08:00:58 PM »

เข้ามาเชคชื่อเข้าเรียนครับคุณครู  ยิ้มเท่ห์

Liked By: un2518, roskade

ฟาร์มเพาะพันธุ์เต่ายักษ์ซูคาต้า

ชาวนา™
Administrator

เกษตรพอเพียง

« ตอบ #657 เมื่อ: กันยายน 18, 2011, 08:09:54 PM »

ชมรมผู้ปลูกอินทผลัมแห่งประเทศไทย
บทเรียนที่ 2  การดูแลเมล็ดในถุงเพาะชำ
เรียบเรียงโดย : ชาวนา™

///////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////

ห้องเรียนนี้ไม่มีเช็คชื่อนะครับ  ใครขยันอ่านขยันติดตามก็คิดว่าน่าจะได้ประโยชน์ไม่มากก็น้อย เพราะผมจะถ่ายทอดจากประสบการณ์จริงที่ลงมือทำเองทั้งหมด ... คิดว่าสมาชิกทุกท่านคงได้ศึกษาบทเรียนที่ 1 กันไปบ้างแล้ว และคิดว่ามีหลายๆ ท่านได้เริ่มลงมือปฏิบัติกันบ้างแล้ว และอาจมีหลายท่านกำลังค้นฟ้าคว้าดาวตามหาเมล็ดพันธุ์แบบพลิกปฐพีเลยก็ว่าได้  ไม่ว่าจะได้เมล็ดพันธุ์อินทผลัมชนิดไหนมาอย่าลืมทำตามบทเรียนที่ 1 นะครับ..

หลังจากที่หยอดเมล็ดลงถุงไปเรียบร้อยแล้ว  การดูแลรักษาเมล็ดพันธุ์มีความสำคัญมาก ในที่นี้จะพูดถึงการรดน้ำ เพราะการให้น้ำในขณะที่เมล็ดยังไม่พัฒนาเป็นลำต้นนั้น ต้องให้ด้วยความระมัดระวัง เพราะการให้น้ำมากเกินไปอาจทำให้เมล็ดที่กำลังมีรากสีขาวๆ นั้นเน่าได้  แต่ถ้าหากให้น้ำน้อยเกินไปจนทำให้ดินในถุงแห้ง ก็จะำทำให้รากแห้งเหี่ยวและตายในที่สุด ในระหว่างนี้ห้ามรดน้ำผสมปุ๋ยหรือให้ปุ๋ยทุกชนิดครับ

การให้น้ำมากเกิน  จนทำให้ดินในถุงเปียกแฉะตลอด 24 ชั่วโมง หรือ ถุงเพาะชำวางไว้กลางแจ้งและโดนฝนมากเกินไป หรือ ถุงเพาะชำไม่ระบายน้ำ (ดินในถุงอาจแน่นเกินไป) ทุกอย่างล้วนต้องดูแลอย่างใกล้ชิด เพราะหากปล่อยให้น้ำขังในถุงหรือรดน้ำจนดินแฉะตลอดเวลา ก็เป็นสาเหตุทำให้รากอินทผลัมเน่าได้เช่นกัน

กรณีที่วางถุงเพาะชำไว้กลางแจ้ง และโดนฝนตลอด หลังฝนตกให้สำรวจดูว่าในถุงเพาะชำมีน้ำขังหรือไม่ ถุงระบายน้ำได้ดีหรือไม่ หากมีอย่างละเลยนะครับ ให้หาทางระบายน้ำออกจากถุงด้วยการใช้ไม้เสียบลูกชิ้นแทงลงไปในดินให้ทะลุที่ก้นถุง แค่นี้ก็สบายหายห่วงแล้วครับ  แม้ฝนจะตกหนักหรือตกติดต่อกันหลายวัน หากถุงเพาะชำระบายน้ำได้ดีก็หมดปัญหา  แต่ถ้าหากใครที่เพาะไม่มากแนะนำให้นำถุงเพาะชำไว้ในร่มและโดนแดดบ้างวันละ 2-4 ชั่วโมง จะช่วยให้ดินมีความร้อนและส่งผลให้เมล็ดงอกเร็วยิ่งขึ้น

กรณีให้น้ำน้อยจนเกินไป หรืออาจเกิดจากลืมรดน้ำ หรือไม่มีเวลารดน้ำ จนดินในถุงเพาะชำแห้ง  สาเหตุนี้ต้องระวังให้มาก หากไม่มีเวลาอยู่บ้านต้องบอกให้คนที่บ้านคอยรดน้ำให้วันละ 1 ครั้ง ในตอนเช้าก็พอครับ  ไม่ต้องรักมันมากรดน้ำวันละ 3 เวลานะครับ (เช้า-กลางวัน-เย็น) เพราะให้น้ำมากมีผลเสียมากกว่าผลดี

จะรู้ได้อย่างไรว่าให้น้ำในปริมาณที่พอเหมาะ  ให้สังเกตความชุ่มชื้นของดินด้วยสายตาของเราเอง  หากถุงเพาะชำแห้งเกินไปดินจะกลายเป็นผงใช้นิ้วเขี่ยหรือสัมผัสดูจะเห็นว่าดินร่วนจนเป็นผง  แต่ถ้าหากดินเปียกน้ำจนเกินไปนิ้วของเราที่จิ้มลงในถุงเพาะชำก็จะมีคราบน้ำติดมือขึ้นมาด้วย  ดังนั้นการผสมดินจึงควรคำนึงถึงการระบายน้ำให้ดี  อัตราส่วนดินผสมเอง  แกลบดำ 2 ส่วน, ดิน 1/2 ส่วน, ทรายหยาบ 1/2 ส่วน รวมทั้งหมด 3 ส่วน   แต่หากเป็นดินถุงที่ซื้อตามร้านทั่วไป ไม่ต้องผสมครับเพราะส่วนมากมีแต่แกลบดำอยู่แล้ว

ความลึกของการกลบเมล็ด มีผลต่อการงอกของต้นอินทผลัม  การกลบเมล็ดยิ่งลึกยิ่งทำให้การงอกช้าตามไปด้วย แต่ในทางกลับกัน การวางเมล็ดไว้บนผิวดินตื้นๆ ทำให้ต้นอินทผลัมงอกเร็วกว่าหลายเท่าตัว

ตอนปลูกกลบเมล็ดลึกเกินไป งอกช้ากว่าปกติ 5-7 วัน หรือบางทีอาจนานถึง 15 วัน

ตอนปลูกกลบเมล็ดบางๆ รดน้ำนานไปเหลือแต่เมล็ด ต้นงอกเร็ว

ปัญหารากหัก อาจเกิดจากความไม่ตั้งใจ ส่งผลทำให้รากของอินทผลัมหัก นับว่าเป็นปัญหาร้ายแรงที่ทำให้เราเสียเมล็ดนั้นไปเลย  ถึงแม้เราจะเพาะลงดิน แต่โอกาสที่จะงอกเป็นต้นกล้าเล็กๆ น้อยมาก  ดังนั้นควรดูแลเมล็ดขณะอบในขวดตามบทเรียนที่ 1 อย่างระมัดระวังไม่ควรเขย่าขวดแรงๆ จนเป็นสาเหตุทำให้รากหักได้

รากที่เจริญเติบโตเป็นปกติ  โดยทั่วไปหลังจากที่นำเมล็ดอินทผลัมลงถุงเพาะชำจะใช้เวลาไม่เกิน 20 วันเราจะเริ่มเห็นต้นกล้าอ่อนๆ เริ่มโผล่ขึ้นมารับแสงแดดในตอนเช้าๆ  ในขณะที่รากอินทผลัมที่ล่วงเลยมายี่สิบกว่าวันมีความยาวไม่น้อยกว่า 3 นิ้ว (แนะนำให้ใช้ถุงเพาะชนิดยาวมากกว่า 3.5 นิ้ว) และพร้อมที่จะแทงต้นอ่อนขึ้นมาจากรากอันสวยงามของมัน

หนึ่งเมล็ดมีสองราก  โอกาสที่จะพบเห็นเมล็ดอินทผลัม 1 เมล็ดมี 2 ราก นับว่าน้อยมากอาจเรียกว่าแทบไม่มีใ้ห้เห็นเลยก็ว่าได้ครับ  ภาพนี้นับว่าเป็นภาพที่หายากมากที่สุดจาก 5,000 เมล็ดพบเพียง 2 เมล็ดเท่านั้นที่งอกมาพร้อมกันสองรากในเมล็ดเดียว  ใครเจอแบบนี้นับว่าโชคดีครับ เพราะคุณจะได้ 2 ต้นในเมล็ดเดียว

รากงอกผิดตำแหน่ง  อันนี้พบเห็นได้ไม่บ่อยเช่นกัน แต่ก็ไม่ยากเท่ากรณีหนึ่งเมล็ดสองราก จาก 1,000 เมล็ดจะพบประมาณ 5 เมล็ดเท่านั้นที่แทงรากออกมาในตำแหน่งหัวหรือท้ายเมล็ด

บทเรียนที่สองอาจจะมีเนื้อหาไม่มาก แต่คิดว่าน่าจะเป็นประโยชน์สำหรับมือใหม่หัดเพาะเมล็ดทั้งหลาย ... วันนี้ตาลายนิดหน่อยครับ ผิด ตก ยกเว้น นะครับ  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม

ขอให้ทุกท่านมีความสุขกับการเพาะเมล็ดอินทผลัม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 18, 2011, 09:24:10 PM โดย ชาวนา™ » บันทึกการเข้า
kumdee
*

« ตอบ #658 เมื่อ: กันยายน 18, 2011, 09:37:51 PM »

สวัสดีครัับ ขอสมัครเข้าเป็นสมาชิกด้วยคนครับ  พอดีได้ทานอินทผาลัมที่แฟนนำมาจากอียิปต์ รู้สึกว่าอร่อยมากๆ ไม่เหมือนกับที่ขายตามตลาดของบ้านเรา เคยซื้อที่โลตัสมาทาน รสชาดยังสู้ที่แฟนนำมาจากอียิปต์ไม่ได้เลย ก็เลยนำเมล็ดที่ทานมาเพาะดู ทำอย่างที่พี่เถียวแนะนำ ก็เลยได้มา 40 ต้น กะว่าจะเอาไปปลูกที่เมืองเลย แต่น่าเสียดายมากที่เป็นพันธุ์ เมดจูล แต่ไม่เป็นไรผมจะพยายามหาพันธุ์อื่นมาเพาะอีกแน่นอน เพราะว่าหลงเสนห์ของอินทผาลัมเข้าแล้ว รูสึกว่ามันท้าทายความสามารถดี ยิ้มเท่ห์ ยิ้ม ยิ้ม
JOY
*

« ตอบ #659 เมื่อ: กันยายน 18, 2011, 09:41:02 PM »

เข้ามานั่งเรียน ขอบคุณค่ะ
Chonpratan
*

« ตอบ #660 เมื่อ: กันยายน 18, 2011, 09:49:34 PM »

ขอบคุณครับ...คุณครู...สวัสดีครับ   อายจัง อายจัง อายจัง

กลอง...จะเสียงดังเสียงดีได้...ต้องมีคนตี
หากกลองดังเองได้...เรียกกลองผีสิง จ๊า.
Pa ketnet
มิตรภาพไร้พรมแดน
Administrator

อย่ารู้สึกท้อในการทำความดี

« ตอบ #661 เมื่อ: กันยายน 18, 2011, 09:58:58 PM »

0/  สอบถามคะ..

ภา ผสมดิน โดยมีส่วน ผสม คือดินกระสอบ + ขี้วัว + แกลบ นิดหน่อย  +ขุยมะพร้าว นิดหน่อย

ไม่ทราบว่า สามารถนำอินทผลัม ลงปลูกได้ไหม ค่ะ

วันนี้คุณยิ้มแล้วหรือยัง ยิ้ม
อ่านกฏสักนิด จะได้ไม่เคืองใจกัน
namping
*

« ตอบ #662 เมื่อ: กันยายน 18, 2011, 10:05:19 PM »

ยิงฟันยิ้ม กระทู้อินทผลัม ยังคึกคักเหมือนเดิม  ยิงฟันยิ้ม

ยิ้มกว้างๆใคร ๆ ก็อยากได้ต้นตัวเมีย แล้วต้นตัวผู้จะเอาไปไว้ไหน   ร้องไห้

...งะ แล้วต้นตัวผู้ มันมีประโยชน์อันใดละ  ก็แน่ละซิ ก็เอาเกสรไปผสมต้นตัวเมียไง  ยิ้มกว้างๆ
ถูกต้องแล้วครับ  การเกิดผลอินทผัมที่สมบรูณ์ลูกใหญ่ไม่เล็กบิดเบี้ยว
ก็เกิดมาจากต้นแม่ที่ดี ต้นพ่อที่สุดยอดเข้าคู่กันได้นั่นเอง
...ถ้านึกไม่ออก ให้นึกถึงการผสมพันธุ์วัว  แม่วัวพื้นบ้านถ้าได้ผสมเชื้อวัวนอก
ลูกวัวก็จะโตคับท้องคลอดยาก เหมือนกัน ขนาดผลอินทผลัม ส่วนหนึ่งก็รับอิทผลมาจากเกสรตัวผู้เช่นกัน 

... ตัวผู้ต้นไหน ๆ เมื่อเอาไปผสมกับต้นตัวเมียก็จะได้ลูกทั้งนั้น แต่ว่าลูกที่ได้
จะไม่เหมือนกันทุกคู่ผสม  ดังนั้นมันเป็นหน้าที่ของเราที่จะหาคู่ที่เหมาะสมเหล่านี้ (จดบันทึก)
ในต่างประเทศถ้าไม่ปลูกต้นตัวผู้ที่ดีไว้เอง ก็จะมีเกสรตัวผู้ขายโดยเฉพาะ

อ่านและทำความเข้าใจได้ที่นี่ ความคิดเห็นที่ 26 เป็นต้นไป
http://topicstock.pantip.com/jatujak/topicstock/2011/06/J10693414/J10693414.html

จุมพิต พี่ ๆ ที่มีหลายสายพันธุ์ จดบันทึกไว้ให้ดี ๆนะครับ  จะได้แยกชัดเจนไม่หลง
ในอนาคตว่า ต้นตัวผู้ตัวเมีย นี้ ที่ผสมกันแล้วได้ลูกโต ลูกใหญ่ มาจากสายพันธุ์ไหนกันแน่   จุมพิต

Liked By: tavatnet
bee25
*

« ตอบ #663 เมื่อ: กันยายน 18, 2011, 10:17:56 PM »

สมัครด้วยคนครับ ถูกใจมากมีแนวร่วมแล้ว
jay
*

อินทผลัมปลอดสารเคมี

« ตอบ #664 เมื่อ: กันยายน 18, 2011, 10:27:21 PM »

เม็ดที่งอกออกมาสองรากจริงๆแล้วpเป็นความผิดปกติอย่างหนึ่งครับพอต้นโตขึ้นมักไม่ค่อยแข็งแรทั้งสองต้น ครับ หรืออาจจะแข็งแรงก็ได้ ผมก็เจอครับเคย ปรากฏว่าต้นโตช้าและมีขนาดเล็กกว่าปกติเมื่อเทียบกับเพื่อนๆของมัน
jay
*

อินทผลัมปลอดสารเคมี

« ตอบ #665 เมื่อ: กันยายน 18, 2011, 10:41:01 PM »

ขอบคุณ...คุณjay มากครับ...สำหรับข้อมูล
ยังมีเรื่องที่ผมสงสัยไม่หายคือ...อินทผลัมที่ีมีลายที่ก้นลูกเคยได้ยินแต่พันธุ์ Ajwaเท่านั้น
แต่ทำไมผลของ Maroom ก็มีลายที่ก้นลูกเช่นเดียวกัน...คุณjay เคยสังเกตุมั๊ยครับ
เป็นไปได้มั๊ยครับ...ว่าอินทผลัมที่ปลูกที่ซาอุดี้ฯ จะมีลายที่ก้นเป็นส่วนใหญ่น่ะครับ

- ส่วนพันธุ์ Ajwa นั้นผมได้ลองแล้ว...อร่อยล้ำลึกสมคำร่ำลือจริง
อันที่จริงAjwahไม่จำเป็นต้องมีลายที่ก้นเสมอไปครับ ผมเจอแบบที่ไม่มีลายที่ก้นครับเป็นAjwahและยังรสชาติเหมือนเดิมไม่เปลียนแต่เขามีแฝดครับถ้าไม่สังเกตุดีๆอาจไปหยิบเอาLuluมาแทนก็ได้ฐานที่เข้าใจว่าเป็นAjwah ส่วนที่มีลายที่ก้นอาจเป็นลูกผสมของสองสายพันธุ์นั้นก็ไก้ครับAjwah,MabroomและLuluตามลำดับครับ
http://thaiorganicdatepalm.igetweb.com/index.php?mo=18&display=view_single&pid=755803
http://thaiorganicdatepalm.igetweb.com/index.php?mo=18&display=view_single&pid=755796
http://thaiorganicdatepalm.igetweb.com/index.php?mo=18&display=view_single&pid=755807
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 18, 2011, 11:08:57 PM โดย jay » บันทึกการเข้า
bee25
*

« ตอบ #666 เมื่อ: กันยายน 18, 2011, 10:53:55 PM »

แล้ว Ajwa ปลูกแล้วจะเป็นเหมือน Majoon หรือเปล่าครับพี่ชาวนา ของผมลงถุงเพาะไว้แล้วด้วยสิ 80 ต้น
StarsGunner
*

« ตอบ #667 เมื่อ: กันยายน 19, 2011, 09:01:42 AM »

ขอบคุณ...คุณjay มากครับ...สำหรับข้อมูล
ยังมีเรื่องที่ผมสงสัยไม่หายคือ...อินทผลัมที่ีมีลายที่ก้นลูกเคยได้ยินแต่พันธุ์ Ajwaเท่านั้น
แต่ทำไมผลของ Maroom ก็มีลายที่ก้นลูกเช่นเดียวกัน...คุณjay เคยสังเกตุมั๊ยครับ
เป็นไปได้มั๊ยครับ...ว่าอินทผลัมที่ปลูกที่ซาอุดี้ฯ จะมีลายที่ก้นเป็นส่วนใหญ่น่ะครับ

- ส่วนพันธุ์ Ajwa นั้นผมได้ลองแล้ว...อร่อยล้ำลึกสมคำร่ำลือจริง
อันที่จริงAjwahไม่จำเป็นต้องมีลายที่ก้นเสมอไปครับ ผมเจอแบบที่ไม่มีลายที่ก้นครับเป็นAjwahและยังรสชาติเหมือนเดิมไม่เปลียนแต่เขามีแฝดครับถ้าไม่สังเกตุดีๆอาจไปหยิบเอาLuluมาแทนก็ได้ฐานที่เข้าใจว่าเป็นAjwah ส่วนที่มีลายที่ก้นอาจเป็นลูกผสมของสองสายพันธุ์นั้นก็ไก้ครับAjwah,MabroomและLuluตามลำดับครับ
http://thaiorganicdatepalm.igetweb.com/index.php?mo=18&display=view_single&pid=755803
http://thaiorganicdatepalm.igetweb.com/index.php?mo=18&display=view_single&pid=755796
http://thaiorganicdatepalm.igetweb.com/index.php?mo=18&display=view_single&pid=755807

ใช่ครับคุณ Jay
อัจวาของผมก้อไม่มีลายที่ก้นเหมือนกัน
tomy
@Kasetporpeang
*

สังคมแห่งการแบ่งปัน

« ตอบ #668 เมื่อ: กันยายน 19, 2011, 11:03:35 AM »

อ้าวว่า มีความสงสัยว่า ยอดมะพร้าว ยอดปาล์ม ตัดมากินได้

แล้วอินทผาลัมก็เป็นไม้พวกเดียวกัน จะตัดยอดมากินได้ไหม
Mahajoan
"หากรากหญ้าตาย (รบ)วัวควายฤาจะอยู่ได้"
*

"ลิขตฟ้าฤาจะสู้มานะตน"

« ตอบ #669 เมื่อ: กันยายน 19, 2011, 12:00:20 PM »

อ้าวว่า มีความสงสัยว่า ยอดมะพร้าว ยอดปาล์ม ตัดมากินได้

แล้วอินทผาลัมก็เป็นไม้พวกเดียวกัน จะตัดยอดมากินได้ไหม

ยิงฟันยิ้ม หากลูกกินได้ บางส่วนของต้นก็กินได้ครับ อาจจะต้องปรุงให้สุขก่อน คนแก่ท่านว่าอย่างนั้น  ยิงฟันยิ้ม ผมว่ามันจะเป็นยอดที่แพงที่สุดเลยกระมังครับหมอ อิอิอิ

Chonpratan
*

« ตอบ #670 เมื่อ: กันยายน 19, 2011, 12:24:48 PM »

ขอบคุณมากครับ..คุณjay

กลอง...จะเสียงดังเสียงดีได้...ต้องมีคนตี
หากกลองดังเองได้...เรียกกลองผีสิง จ๊า.
amata
*

« ตอบ #671 เมื่อ: กันยายน 19, 2011, 12:31:18 PM »

สวัสดีครับคุณjay
ขอบคุณนะครับ ที่ทำให้รู้จักอินทผลัมพันธุ์Ajwahมากขึ้น

ร่างกายที่แข็งแรง มาจากการบริโภคอาหารที่ไม่มีโทษ มีความสมดุล ฤทธิ์ร้อน-เย็น จิดใจที่เบิกบานแจ่มใส
หน้า: 1 ... 32 33 34 35 36 37 38 39 40 41 [42] 43 44 45 46 47 48 49 50 51 52 ... 575   ขึ้นบน
  พิมพ์