หน้า: 1 ... 29 30 31 32 33 34 35 36 37 38 [39] 40 41 42 43 44 45 46 47 48 49 ... 595   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่ลองเพาะ อินทผลัม  (อ่าน 3408386 ครั้ง)
mom-mam
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #608 เมื่อ: กันยายน 16, 2011, 09:33:06 PM »

ยิงฟันยิ้ม ผลแห้งค่อนข้างดูยากคะ แต่กล่องน่ะใช่คะ เมื่อาทิตย์ก่อนบินไปโดฮาคะ แบบไปกลับสองรอบ เจอพี่คนงานไทยกลับบ้านสิบกว่าคนเลยคะ ยังไงลองสอบถามดีไหมคะ ว่ใครจะกลับและฝากเค้าส่ง เพระคนงานไทยในโดฮาเยอะพอสมควรนะคะ

jay
*

อินทผลัมปลอดสารเคมี

« ตอบ #609 เมื่อ: กันยายน 16, 2011, 11:13:55 PM »

ผมเพาะมายี่สิบกว่าสายพันธุ์แต่ที่เพาะแล้วไม่ได้ผลคือBarhiและKholasเพาะตั้งเยอะไม่ได้แม้แต่ต้นเดียวส่วนพันธุ์ที่มีอัตรางอกและรอดสูงดูแลง่ายแข็งแรงโตไวกลับเป้นพันธุ์เล็กๆอย่างLuluและAjwahเม็ดอินทผลัมเก็บไว้ได้นานครับไม่ต้องห่วง ตอนอยู่ดูไบผมผมก็เก็บรวมๆกันไว้ก่อนกลับสองสามอาทิตย์ผมแช่น้ำแล้วเอาใส่ขวดพลาสติกเล็กๆพอมาถึงเมืองไทยรากก็งอกยาวเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 16, 2011, 11:17:57 PM โดย jay » บันทึกการเข้า
ชาวนา™
Administrator

เกษตรพอเพียง

« ตอบ #610 เมื่อ: กันยายน 16, 2011, 11:16:55 PM »

ผมเพาะมายี่สิบกว่าสายพันธุ์แต่ที่เพาะแล้วไม่ได้ผลคือBarhiและKholasเพาะตั้งเยอะไม่ได้แม้แต่ต้นเดียวส่วนพันธุ์ที่มีอัตรางอกและรอดสูงดูแลง่ายแข็งแรงโตไวกลับเป้นพันธุ์เล็กๆอย่างLuluและAjwah

เอาต้นกล้า khalas มาให้ชมครับ  อัตรางอก 85%

konaizy อัตรางอกไม่น้อยกว่า 85% ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 16, 2011, 11:26:16 PM โดย ชาวนา™ » บันทึกการเข้า
jay
*

อินทผลัมปลอดสารเคมี

« ตอบ #611 เมื่อ: กันยายน 16, 2011, 11:22:34 PM »

คุณชาวนาครับkholasไม่ใช่khalasส่วนkhalasผมมีเยอะเลยโตไวด้วยครับ
mom-mam
*

« ตอบ #612 เมื่อ: กันยายน 16, 2011, 11:56:06 PM »

ยิ้มเท่ห์ สวัสดีคะ คุณJay เซียนอินทผาลัม ยินดีมากคะที่แวะมาเยี่ยมเยือน ถือว่าสุดยอดเลยคะปลูกได้หลากหลายสายพันธุ์เลย น่ายินดีมากคะ ที่ต่อไปประเทศไทยเราจะมีอินทผาลัมหลากหลายสายพันธุ์ ขอแทรกข้อมูลนนิดนึงนะคะ

ในฐานะที่เป็นลูกเสี้ยวอาหรับและใช้ภาษาอาหรับได้คล่องแคล่วกว่าภาษาไทย   อินทผาลัมพันธุ์ kholos หรือ kholas จริงๆมันคือพันธุ์เดียวกับกับ khalas คะ แต่การออกเสียงในภาษาอาหรับจะไม่ตรงตัวเหมือนภาษาอังกฤษ อย่างคำว่า น้ำ ชาวอาหรับยังออกเสียงต่างกันคะ คือไมย และมอย

ดังนั้นจึงไม่ผิดเลยที่คุณjayจะอ่านออกเสียงเป็น kholas  ตามแบบชนท้องถิ่นนั้น อินทผาลัมพันธุ์ khalas หรือ khalos หรือ kholas หรือ khaloos ที่เรียกกันในโอมานและเลบานอน ที่ว่านั้น มีหลายหลายสายพันธุ์แยกย่อยไปอีกคะ แม้แต่ที่บาหเรนห์ ซาอุและประเทศต่างๆในแถบนี้ ที่อิหร่านก็มีสายพันธุ์นี้แต่เรียกไปอีกแบบเลยคะ นอกจากนี้ยังจำแนกอินทผาลัมพันธุ์นี้ได้อีกเป็น 8 ชนิด ด้วยกันคะ และแต่ละชนิดมีขนาดเล็กใหญ่แตกต่างกันออกไป อีกต่างหาก แม้แต่เมล็ดพันธุ์และรสชาติด้วยคะ

ยังคงต้องขอคำแนะนำและศึกษาจากคุณjayอีกมากนะคะ ในฐานะที่ปลูกมาก่อน ยินดีที่ได้คุยกันถึงอินทผาลัมที่เราชอบคะ ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 17, 2011, 12:15:12 AM โดย mom-mam » บันทึกการเข้า
StarsGunner
*

« ตอบ #613 เมื่อ: กันยายน 17, 2011, 12:42:05 AM »

คุณmom-mamครับ
พอจะมีเมล็ดBarhiเหลือบ้างไหมครับ
อยากขอเอามาลองเพาะดูบ้างครับ
khonkeaw
*

« ตอบ #614 เมื่อ: กันยายน 17, 2011, 07:38:28 AM »

ยิงฟันยิ้ม ได้คะ คุณkhonkeaw ถ้าจะให้ส่งซองมาที่บ้านบางแสนไม่น่าจะทัน เพราะว่าได้พักที่ไทยประมาณ30ชม ยังไงรบกวนติดต่อข้อความส่วนตัว คุณชาวนา นะคะ

ครับผม ขอบคุณล่วงหน้าครับ
Chonpratan
*

« ตอบ #615 เมื่อ: กันยายน 17, 2011, 08:06:22 AM »

ผมเพาะมายี่สิบกว่าสายพันธุ์แต่ที่เพาะแล้วไม่ได้ผลคือBarhiและKholasเพาะตั้งเยอะไม่ได้แม้แต่ต้นเดียวส่วนพันธุ์ที่มีอัตรางอกและรอดสูงดูแลง่ายแข็งแรงโตไวกลับเป้นพันธุ์เล็กๆอย่างLuluและAjwahเม็ดอินทผลัมเก็บไว้ได้นานครับไม่ต้องห่วง ตอนอยู่ดูไบผมผมก็เก็บรวมๆกันไว้ก่อนกลับสองสามอาทิตย์ผมแช่น้ำแล้วเอาใส่ขวดพลาสติกเล็กๆพอมาถึงเมืองไทยรากก็งอกยาวเลย

สวัสดีครับ...คุณjay  ยินดีต้อนรับแฟนพันธุ์แท้อินทผลัมครับ
จริงๆแล้วผมว่าเมล็ดพันธุ์Barhi เพาะขึ้นง่ายที่สุดแล้วนะครับ
แปลกใจที่คุณjayบอกว่าไม่ได้ผลเลยแม้แต่ต้นเดียว
หมายถึงเพาะไม่งอกเลย...หรือว่าเพาะขึ้นแล้วแต่ไม่ยอมงอกขึ้นมาเป็นต้น
เพราะว่าที่ผมเพาะมาก็มีแต่ Barhi อย่างเดียวงอกยาวเป็นสองนิ้วแล้วก่อนลงถุงชำทุกเม็ดเลยน่ะครับ

กลอง...จะเสียงดังเสียงดีได้...ต้องมีคนตี
หากกลองดังเองได้...เรียกกลองผีสิง จ๊า.
Chonpratan
*

« ตอบ #616 เมื่อ: กันยายน 17, 2011, 08:18:30 AM »

สองสามวันก่อนเอาอินทผลัมผลสดไปฝากคุณแม่กับพี่สาว
พี่สาวเลยนึกขึ้นได้ว่าเพื่อนเคยซื้ออินทผลัมมาฝากเหมือนกัน....เมื่อสองปีก่อน  ยิงฟันยิ้ม
รื้อในตู้เย็นมีจริงๆด้วย...ดูแล้วแทบเป็นซากฟอสซิลของอินทผลัมเลย
ดูจากข้างกล่องเป็นพันธุ์ Deglete Nour เลยเอามาแกะเนื้อทิ้งไป
แล้วเอาเมล็ดมาลองเพาะดู...หากเพาะไม่ขึ้นก็ไม่น่าแปลกใจอะไร
แต่หากเพาะขึ้นมาได้...ก็อาจสรุปได้ว่า เมล็ดพันธุ์อินทผลัม
สามารถเก็บไว้ภายใต้อุณหภูมิตู้เย็น อย่างน้อยก็ สองปีเชียว
มาลองทดสอบกันนะครับ.... ยิ้มเท่ห์

กลอง...จะเสียงดังเสียงดีได้...ต้องมีคนตี
หากกลองดังเองได้...เรียกกลองผีสิง จ๊า.
ชาวนา™

« ตอบ #617 เมื่อ: กันยายน 17, 2011, 08:35:34 AM »

สวัสดีครับ...คุณjay  ยินดีต้อนรับแฟนพันธุ์แท้อินทผลัมครับ
จริงๆแล้วผมว่าเมล็ดพันธุ์Barhi เพาะขึ้นง่ายที่สุดแล้วนะครับ
แปลกใจที่คุณjayบอกว่าไม่ได้ผลเลยแม้แต่ต้นเดียว
หมายถึงเพาะไม่งอกเลย...หรือว่าเพาะขึ้นแล้วแต่ไม่ยอมงอกขึ้นมาเป็นต้น
เพราะว่าที่ผมเพาะมาก็มีแต่ Barhi อย่างเดียวงอกยาวเป็นสองนิ้วแล้วก่อนลงถุงชำทุกเม็ดเลยน่ะครับ

อรุณสวัสดิ์ครับอาแปะ

การเพาะเมล็ดอินทผลัมหลังจากที่รากงอกแล้ว หากนำลงดินตามวิธีที่ผมสอนไว้ในบทเรียนที่ 1 ขนาดฝนตกหนักๆ ติดต่อกันเป็นอาทิตย์ ถุงที่เพาะไว้โดนฝนตลอด  เมล็ดที่เพาะไว้จะไม่มีวันเน่าครับ  ยืนยัน!!  กรณีที่ไม่งอกมีอยู่เดียวเท่านั้นคือฝังเมล็ดลงดินลึกเกินไป  อันนี้เน่าแน่นอนครับ  ยิงฟันยิ้ม
khonkeaw
*

« ตอบ #618 เมื่อ: กันยายน 17, 2011, 08:39:13 AM »

สองสามวันก่อนเอาอินทผลัมผลสดไปฝากคุณแม่กับพี่สาว
พี่สาวเลยนึกขึ้นได้ว่าเพื่อนเคยซื้ออินทผลัมมาฝากเหมือนกัน....เมื่อสองปีก่อน  ยิงฟันยิ้ม
รื้อในตู้เย็นมีจริงๆด้วย...ดูแล้วแทบเป็นซากฟอสซิลของอินทผลัมเลย
ดูจากข้างกล่องเป็นพันธุ์ Deglete Nour เลยเอามาแกะเนื้อทิ้งไป
แล้วเอาเมล็ดมาลองเพาะดู...หากเพาะไม่ขึ้นก็ไม่น่าแปลกใจอะไร
แต่หากเพาะขึ้นมาได้...ก็อาจสรุปได้ว่า เมล็ดพันธุ์อินทผลัม
สามารถเก็บไว้ภายใต้อุณหภูมิตู้เย็น อย่างน้อยก็ สองปีเชียว
มาลองทดสอบกันนะครับ.... ยิ้มเท่ห์

มีข้อมูลเกี่ยวกับการงอกของเมล็ดอิทผาลัม 2000 ปี ไม่แน่ใจว่าจริงหรือเปล่าครับ

http://articles.sfgate.com/2005-06-12/news/17375937_1_judean-date-seedling-ancient-cures

ผมคิดว่าอินทผาลัมในสภาพปกติที่ยังไม่ผ่านการอบหรือฉายรังสีอะไร มีศักยภาพของความอยู่รอดสูง และที่เคยเพาะมา(แค่มือสมัครเล่นครับ) ยังไม่เคยมีที่จะไม่งอกครับ

Chonpratan
*

« ตอบ #619 เมื่อ: กันยายน 17, 2011, 08:54:10 AM »

การเพาะเมล็ดอินทผลัมหลังจากที่รากงอกแล้ว หากนำลงดินตามวิธีที่ผมสอนไว้ในบทเรียนที่ 1 ขนาดฝนตกหนักๆ ติดต่อกันเป็นอาทิตย์ ถุงที่เพาะไว้โดนฝนตลอด  เมล็ดที่เพาะไว้จะไม่มีวันเน่าครับ  ยืนยัน!!  กรณีที่ไม่งอกมีอยู่เดียวเท่านั้นคือฝังเมล็ดลงดินลึกเกินไป  อันนี้เน่าแน่นอนครับ  ยิงฟันยิ้ม

สวัสดีตอนเช้าเช่นกันครับ...คุณชาวนา
ผมบรรจงนำเจ้าเมล็ดพันธุ์Barhi ลงถุงดำ โดยเอารากที่งอกยาวแล้วฝังลงในดิน
ส่วนเมล็ดวางอยู่ผิวดินมีดินกลบบางๆตามแบบบทเรียนที่ 1 ของคุณชาวนาเลย
แอบหวังเล็กๆ...ว่าอัตราการรอดน่าจะสูงนะครับ... ยิงฟันยิ้ม

ชาวนา™

« ตอบ #620 เมื่อ: กันยายน 17, 2011, 08:59:18 AM »

สวัสดีตอนเช้าเช่นกันครับ...คุณชาวนา
ผมบรรจงนำเจ้าเมล็ดพันธุ์Barhi ลงถุงดำ โดยเอารากที่งอกยาวแล้วฝังลงในดิน
ส่วนเมล็ดวางอยู่ผิวดินมีดินกลบบางๆตามแบบบทเรียนที่ 1 ของคุณชาวนาเลย
แอบหวังเล็กๆ...ว่าอัตราการรอดน่าจะสูงนะครับ... ยิงฟันยิ้ม

รับรองไม่พลาดครับ ฟันธง!!!  

บทเรียนต่อไป เรามาพูดถึงการดูแลเมล็ดพันธุ์ในถุงดำของเรากันดีกว่านะครับ    ส่วนเรื่องการผสมเกสร  ผมขอเลื่อนไปปีหน้า  จะทำให้ดูจริงๆ เลยครับ ตอนนี้รอให้มันออกดอกก่อนครับ  ยิงฟันยิ้ม
Chonpratan
*

« ตอบ #621 เมื่อ: กันยายน 17, 2011, 09:13:28 AM »

ดีที่สุดเลยครับ...คุณชาวนา
เพราะสมาชิกท่านอื่นๆจะได้ทำตามไปด้วยพร้อมๆกัน
และหากมีปัญหาในขั้นตอนไหน...จะได้ถามไถ่กันหน้างาน
แบบเห็นของจริงๆเลยครับ...แบบนี้สนุกแน่...!!!!

Pa ketnet
มิตรภาพไร้พรมแดน
Administrators

อย่ารู้สึกท้อในการทำความดี

« ตอบ #622 เมื่อ: กันยายน 17, 2011, 09:25:46 AM »

ลังเล ลังเล ลังเล ลังเล ของ ภาเพิ่ง ตากแห้ง ได้ สองวันเอง คะ กลัว จะเป็น รา อีก ลังเล ลังเล ลังเล ลังเล ลังเล ลังเล

เว็บไซต์ เกษตรพอเพียง.คอม เปิดแฟนเพจแล้วนะคะ ยิ้ม
https://www.facebook.com/share.kasetporpeang
Chonpratan
*

« ตอบ #623 เมื่อ: กันยายน 17, 2011, 09:31:10 AM »

ลองทาซีม่าโลชั่น..ให้เค๊าหน่อยซิ...อิ อิ
ล้อเล่น...หากล้างจะหมดความหวานแล้วเชื้อราไม่ขึ้นอีกหรอกครับ
เพราะมันไม่มีอาหารเพื่อการดำรงชีวิต...ครับ  ยิงฟันยิ้ม

หน้า: 1 ... 29 30 31 32 33 34 35 36 37 38 [39] 40 41 42 43 44 45 46 47 48 49 ... 595   ขึ้นบน
  พิมพ์