หน้า: 1 ... 24 25 26 27 28 29 30 31 32 33 [34] 35 36 37 38 39 40 41 42 43 44 ... 595   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่ลองเพาะ อินทผลัม  (อ่าน 3323194 ครั้ง)
หนูพิม
เกษตรกรมือใหม่
*

นกที่ออกหากินแต่เช้าจะได้หนอนตัวใหญ่&ไม่ต้องบินไกล

« ตอบ #528 เมื่อ: กันยายน 14, 2011, 06:23:53 PM »

อืม  ใช่  ก๊ากกกกกกกกกกกกก  แก้ก่อนนะ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
ผิดเป็นครูอ่ะน้องภา...เป็นธรรมดาเนาะ...อิอิ  อร่อยอ่ะ...ภาว่ามะ ยิงฟันยิ้ม

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม  ลืมไปพี่พิมเป็นครู..ไม่ต้องอายพี่ คนเยอะแยะ..

อืม...ภาช่างเป็นน้องที่น่ารักอะไรเช่นนี้...พี่พิมล่ะปลื้มใจจัง  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
อายทำไมคนเยอะแยะ...ถามจริงๆ ภาว่าพี่พิมมีอะไรเหลือให้ต้องอายอีกหรอ
หลงทางเค้าก็รู้ทั้งเวบแร่ะ...พูดแล้วปลื้ม))))))... ยิ้มกว้างๆ โกรธ ยิ้มกว้างๆ

Liked By: roskade

"If you try to do it's difficult to do.But if you want to do it's easy to do"
              บ้านสวนทวีกานต์..วิมานดินของหนูพิมเริ่มต้นขึ้นแล้ว...23454

ชาวนา™
Administrator

เกษตรพอเพียง

« ตอบ #529 เมื่อ: กันยายน 14, 2011, 06:39:58 PM »

ชมรมผู้ปลูกอินทผลัมแห่งประเทศไทย
บทเรียนที่ 1  การเพาะเมล็ดอินทผลัม
เรียบเรียงโดย : ชาวนา™

///////////////////////////////////////////////////////////////////////////////

ลักษณะของเมล็ดอินทผลัม  โดยทั่วไปเมล็ดอินทผลัมไม่ว่าพันธุ์อะไรจะมีลักษณะคล้ายกันหมด แตกต่างแค่รูปร่างที่อาจมีเล็ก-ใหญ่, อ้วน-ผอม ต่างกันไปตามแต่ละสายพันธุ์ ดังนั้นการเพาะเมล็ดผมจึงขอเรียกว่า  ด้านหน้าเมล็ด กับ ด้านหลังเมล็ด

1. ด้านหน้าเมล็ด  จะเป็นร่องยาวตั้งแต่หัวจรดท้าย

2. ด้านหลังเมล็ด จะเรียบและโค้งนูน มีจุดกลมๆ เล็กๆ อยู่ตรงกลางเมล็ด (สังเกตุดีๆ จุดนี้บางเมล็ดอาจไม่ชัด) ไว้สำหรับแทงรากก่อนจะเจริญเติบโตเป็นใบและต้น

3. ความแตกต่าง ภาพนี้จะแสดงความแตกต่างระหว่างด้านหน้าและด้านหลังของเมล็ดครับ

4. เยื่อหุ้มเมล็ด  หลังจากรับประทานเนื้ออินทผลัมหมดแล้ว เราจะเห็นว่ามีเยื่อบางๆ สีขาวหุ้มเมล็ดอยู่อีก 1 ชั้น ก่อนจะทำการเพาะเมล็ด ควรล้างเมล็ดให้สะอาด ทั้งความหวาน และเยื่อหุ้มเมล็ดออกให้หมด ด้วยน้ำสะอาด (บางคนใช้ซันไลท์...เปลืองไปหน่อยไม่แนะนำ) ประมาณ 3-4 รอบ  จนกว่าเยื่อหุ้มเมล็ดจะออกทั้งหมด 

5. ผึ่งเมล็ดให้แห้ง  สำหรับผลสดหลังจากล้างเมล็ดและเยื่อหุ้มเมล็ดออกหมดแล้ว ให้นำเมล็ดที่ล้างผึ่งลมให้แห้งประมาณ 2-3 วัน (ไม่แนะนำให้ตากแดด) เพื่อให้เมล็ดมีการพักตัว

6. การอบเมล็ด  นำเมล็ดที่ผึ่งไว้จนแห้ง แ่ช่น้ำสะอาดทิ้งไว้ 2 คืน จากนั้นเทน้ำทิ้งให้หมด นำเมล็ดขณะที่ยังเปียกๆ บรรจุลงในขวดน้ำดื่ม หรือกระปุก หรือขวดโหล แล้วปิดฝาให้สนิทนำไปไว้ในที่ร้อนอบอ้าวนิดนึง เช่น ในรถยนต์   หากอากาศร้อนอบอ้าว เมล็ดจะงอกในเวลาไม่เกิน 3-5 วัน  แต่หากอากาศเย็นเมล็ดจะใช้เวลานานมากในการงอก  ดังนั้นเมื่อเห็นว่าอากาศเย็นไม่แนะนำให้เพาะเมล็ดหรืออบเมล็ดในขวด  เพราะนอกจากเมล็ดจะไม่งอกแล้วยังพาทำให้เมล็ดเน่าได้อีก (เสียดายของ)  แต่ในขณะเดียวกันให้สังเกตุด้วยว่า หากเมล็ดในขวดแห้งเกินไป ควรหยอดน้ำเติมลงไปสักเล็กน้อย แล้วเขย่าให้เมล็ดคลุกน้ำให้ทั่ว  ควรระวังไม่ให้น้ำในขวดท่วมขังเพราะจะทำให้เมล็ดเน่าได้เช่นกัน

7. การงอกของเมล็ด  หลังจากที่เรานำเมล็ดอบไว้ในขวด หากอากาศร้อนอบอ้าวเมล็ดจะใช้เวลางอกไม่เกิน 3-5 วัน ซึ่งจะขึ้นอยู่กับสภาพอากาศในขณะที่เราทำการอบเมล็ด

8. ภาพแสดงการงอกของเมล็ด  ในการงอกขอเมล็ดนั้น รากสีขาวจะเริ่มแทงออกมาทางด้านหลัง ตรงวงกลมเล็กๆ ก่อนจะค่อยๆ ยาวเหมือนถั่วงอก  แสดงว่าพร้อมสำหรับการนำเมล็ดไปเพาะลงถุงแล้วครับ

9. ขนาดของรากที่พอเหมาะสำหรับการเพาะลงถุงดำ  เนื่องจากรากของอินทผลัมมีความยาวมาก ดังนั้นเราจึงควรรีบเพาะในขณะที่รากยังยาวไม่เกิน 3 ซม. ดีที่สุด เพราะจะทำให้รากกระทบกระเทือนน้อยที่สุด หรือหากปล่อยให้ยาวเกินไปรากอาจจะหัก หรือรากอาจจะเน่าในขวดเสียก่อนครับ  ภาพนี้รากสั้นสามารถเพาะได้แล้วเช่นกัน

10. รากยาว การอบเมล็ดนานเกินไป อาจทำให้รากยาวเกินความจำเป็น ดังนั้นเวลานำออกจากขวดลงถุงเพาะชำ ควรนำออกมาด้วยความระมัดระวัง เพราะอาจทำให้รากหักได้

11. หลักการเพาะเมล็ดอินทผลัม  ให้ดูจากทิศทางของรากอินทผลัมเป็นหลัก ไม่ต้องสนใจว่าส่วนไหนคือด้านหน้า ส่วนไหนคือด้านหลังเมล็ด เพราะหน่ออินทผลัมจะงอกออกจากราก  ไม่ได้งอกออกทางด้านหน้าของเมล็ด (เมล็ดทำหน้าที่เป็นแหล่งอาหาร) ดังนั้น การทำให้รากหักก็เท่ากับเสียเมล็ดนั้นไปทันที ธรรมชาติของอินทผลัมจะแทงรากลงดินก่อน จากนั้นต้นอ่อนจึงจะแทงขึ้นมาจากรากสีขาวๆ ที่เราเห็นโผล่ออกมาทีแรก  ภาพนี้แสดงให้เห็นการเพาะอินทผลัมโดยที่รากแทงลงขนานไปแนวเดียวกับเมล็ด  รากไปทางไหนเราปักรากให้ลงตรงๆ ได้เลย ไม่ต้องสนใจด้านหน้าด้านหลัง

12. การงอกของเมล็ดอินทผลัม  อย่างที่บอกไปตั้งแต่แรก  ต้นอ่อนของอินทผลัมจะงอกขึ้นมาจากรากที่แทงลงดิน ไม่ได้งอกออกมาจากด้านหน้าของเมล็ดแต่อย่างใด  ดูภาพประกอบ

13. การเพาะเมล็ดอินทผลัม สิ่งสำคัญที่สุดอย่างหนึ่งในการเพาะเมล็ดลงดิน คือ อย่ากดเมล็ดลงให้ลึก ให้วางแบบในภาพนี้ได้เลยครับ ไม่ต้องให้ดินท่วมเมล็ดได้ยิ่งดี

14. การงอกของเมล็ดอินทผลัม  โดยปกติหลังจากที่เราเพาะเมล็ดอินทผลัมลงดิน ด้วยเมล็ดที่ผ่านการอบให้รากงอกออกมาก่อนนั้นจะใช้เวลาไม่เกิน 20 วัน ต้นเล็กๆ จะเริ่มโผล่ขึ้นมาทักทายเราแล้วครับ

15. การเจริญเติบโตของเมล็ดอินทผลัม  เมื่อเวลาผ่านไป 20 วัน หน่ออินทผลัมน้อยๆ เริ่มโผล่ขึ้นมาจากพื้นดิน แล้วพัฒนาเป็นใบและลำต้นต่อไป  สำหรับเมล็ดอินทผลัมแท้จริงแล้วมันทำหน้าที่เป็นแหล่งอาหารให้ต้นอ่อน ก่อนที่รากจะสามารถดูดอาหารจากดินไปเลี้ยงต้นและใบครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 14, 2011, 09:32:16 PM โดย ชาวนา™ » บันทึกการเข้า
mom-mam
*

« ตอบ #530 เมื่อ: กันยายน 14, 2011, 06:57:22 PM »

ยิ้มเท่ห์ ต้องขอขอบคุณ คุณamataที่เสนอชื่อให้เป็นรองประธานนะคะ บอกตามตรงว่ายังเป็นมือใหม่เหมือนกันคะ แต่อาศัยได้เดินทางบ่อยๆ บวกความสนใจและช่างสังเกตุจึงทำให้พอที่จะทราบชนิดของอินทผาลัมต่างๆพอสมควร แต่ทั้งนี้ก้ได้แรงบันดารใจจากสมาชิกหลายๆท่านที่เข้ามาโพส ทุกวันนี้จะขาดกิจกรรมที่เกี่ยวกับอินทผาลัมไม่ได้เลย ไม่งั้นนอนไม่หลับคะ
     วันนี้ก็เช่นกันคะ กลับมาจากทำงานรีบเข้ามาอ่านบอร์ดนี้เลยคะ ทั้งๆที่ตอนทำงานน่ะหมดแรง ฮ่าๆๆๆพอถึงบ้านมีแรงเปิดคอมแล้วยิ่งเห็นความตั้งใจจริงของสมาชิกในบอร์ดนี้แล้ว บอกตามตรงว่ามันยิ่งใหญ่มากและบอกกับตัวเองว่า เราต้องประสบความสำเร็จในด้านการผลิตอินทผาลัมอย่างแน่นอน เราคือ กลุ่มผู้ปลุกอินทผาลัมแห่งประเทศไทย ตัวจริงคะ
     การที่เราจะก้าวไปข้างหน้าและประสบความสำเร็จนั้น ทุกคนต้องมีอาวุธในมือ นั่นก็คือ เมล็ดพันธุ์ที่ดี บวกกับความขยัน อดทน ใฝ่หาความรู้ แบ่งปัน และที่สำคัญคือTeam work คะ ตัวเองคิดเสมอว่า กลุ่มผู้ปลูกอินทผาลัมในประเทศไทย ไม่ใช่คู่แข่งแต่เป็นเพื่อนร่วมทางที่จะนำพาไปสู้ความสำเร็จที่มั่นคงและยั่งยืน
    ด้วยรัก
   มอมแมม

Liked By: pumpongpang, , mochivan
หนูพิม
*

นกที่ออกหากินแต่เช้าจะได้หนอนตัวใหญ่&ไม่ต้องบินไกล

« ตอบ #531 เมื่อ: กันยายน 14, 2011, 07:14:20 PM »

จอง  ยิ้มกว้างๆ

จองอะไรอ่ะท่านชาวนา)))เคลียร์ๆหน่อยค้า))) ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

***พี่พิมพ์ เคลียร์ไหมด้านบน น่ะครับ ***
  ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 14, 2011, 07:37:01 PM โดย ชาวนา™ » บันทึกการเข้า

"If you try to do it's difficult to do.But if you want to do it's easy to do"
              บ้านสวนทวีกานต์..วิมานดินของหนูพิมเริ่มต้นขึ้นแล้ว...23454
rid
*

เป็นหลานชาวนาที่ปลูกข้าวไม่เป็น แต่ปลูกต้นไม้เป็น

« ตอบ #532 เมื่อ: กันยายน 14, 2011, 08:55:14 PM »

..นักเรียน มา สมัครเรียน อีก 1 คนค่า..อ่านอยู่ 3 รอบ ถึง ได้รู้ว่า..เพาะผิด ใส่น้ำลงไป พอขลุกขลิก ดีนะ ยัง ไม่ทันเน่า.. โกรธ โกรธ โกรธ

Liked By: khunwah

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=24827.0
รวยจนไม่ใช่กรรมพันธุ์ เงินใครเงินมันอย่าไปอิจฉา
หนูพิม
*

« ตอบ #533 เมื่อ: กันยายน 14, 2011, 09:00:09 PM »

..นักเรียน มา สมัครเรียน อีก 1 คนค่า..อ่านอยู่ 3 รอบ ถึง ได้รู้ว่า..เพาะผิด ใส่น้ำลงไป พอขลุกขลิก ดีนะ ยัง ไม่ทันเน่า.. โกรธ โกรธ โกรธ

มะใช่แกงอ่อมนะคะป้าหนุง...ใส่น้ำขลุกขลิกน่ะค่ะ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

rid
*

เป็นหลานชาวนาที่ปลูกข้าวไม่เป็น แต่ปลูกต้นไม้เป็น

« ตอบ #534 เมื่อ: กันยายน 14, 2011, 09:06:28 PM »

มะใช่แกงอ่อมนะคะป้าหนุง...ใส่น้ำขลุกขลิกน่ะค่ะ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
..อย่าเอ็ดไป อายเค้า.. อายจัง อายจัง บางวัน ส่องๆ ดู น้ำแห้ง มีเติม ด้วยนา..ตอนนี้ สะดือจุ่น กันถ้วนหน้า แล้ว ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=24827.0
รวยจนไม่ใช่กรรมพันธุ์ เงินใครเงินมันอย่าไปอิจฉา
Alco
*

« ตอบ #535 เมื่อ: กันยายน 14, 2011, 09:09:36 PM »

ขอสมัครด้วยคน ไม่ทราบว่ายังทันมั๊ยครับ ตอนนี้เพาะไว้นิดหน่อย กะว่าก่อนฝนปีหน้าจะลงมือปลูก ขอบคุณครับ
phumiam
...อยู่สมุทรปราการไปทำไร่เพชรบูรณ์...
*

« ตอบ #536 เมื่อ: กันยายน 14, 2011, 09:17:18 PM »

มีใครปลูกแถวเพชรบูรณ์มั้ยครับ ผมลองเพาะได้เกือบร้อยต้นไปปลูกแซมในสวนมะขามหวานฝนนี้เองกำลังรอดูผลการเจริญเติบโต มะขามหวามกับอินทผาลัมคิดว่าน่าจะเข้ากันได้มั้ง

Liked By: nuae1

< บ้านไร่ชายป่า >  http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=23399.0
ป่าไม้ลำธาร
*

« ตอบ #537 เมื่อ: กันยายน 14, 2011, 09:28:32 PM »

ไม่ได้อ่าน 1 วันไปไกลเลย
แหม คุณชาวนาประธานของเราจัดมาเต็มๆเลยนะครับเนี่ย
สุดยอดครับแบบนี้มือใหม่มาเห็นทำความเข้าใจได้ง่ายครับ
ซ้ำยังทำให้กิเลสเพิ่มขึ้นอีกด้วย    ยิงฟันยิ้ม
Chonpratan
*

« ตอบ #538 เมื่อ: กันยายน 14, 2011, 10:54:15 PM »

..อย่าเอ็ดไป อายเค้า.. อายจัง อายจัง บางวัน ส่องๆ ดู น้ำแห้ง มีเติม ด้วยนา..ตอนนี้ สะดือจุ่น กันถ้วนหน้า แล้ว ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ใครกันอ่ะ...ไปแนะนำป้า...ให้ใส่น้ำขลุกขลิกน่ะ...อ่านแล้วหิวข้าวเล๊ยยย...  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

กลอง...จะเสียงดังเสียงดีได้...ต้องมีคนตี
หากกลองดังเองได้...เรียกกลองผีสิง จ๊า.
Chonpratan
*

« ตอบ #539 เมื่อ: กันยายน 14, 2011, 11:00:49 PM »

ผมเห็นด้วยครับคุณชาวนา
และผมขอเสนอ
คุณชาวนาเป็นประธานชมรม ผู้ปลูกอินทผลัมแห่งประเทศไทยครับ

มายกมือสนันสนุนด้วยอีกคนครับ.....\O/

กลอง...จะเสียงดังเสียงดีได้...ต้องมีคนตี
หากกลองดังเองได้...เรียกกลองผีสิง จ๊า.
ชาวนา™
Administrator

เกษตรพอเพียง

« ตอบ #540 เมื่อ: กันยายน 14, 2011, 11:12:35 PM »

ผมเห็นด้วยครับคุณชาวนา
และผมขอเสนอ
คุณชาวนาเป็นประธานชมรม ผู้ปลูกอินทผลัมแห่งประเทศไทยครับ

มายกมือสนันสนุนด้วยอีกคนครับ.....\O/

งานนี้ต้องโหวตครับอาแปะ  ผมจะคลิกโหวตให้อาแปะก่อนเพื่อนเลย  ยิงฟันยิ้ม
Chonpratan
*

« ตอบ #541 เมื่อ: กันยายน 14, 2011, 11:15:03 PM »

สวัสดีค่ะอาแปะที่รัก))))))))))))))))))) จุมพิต
จะบอกว่าตอนนี้หนูพิมตกหลุมรัก  Barhi เข้าเต็มเปาแล้วค่ะ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
กรอบ...หอม...หวาน...อร่อยมากๆ...ถูกใจที่สุดเลยค่ะอาแปะ

ส่วน Medjool ก็หวานจับใจ...ผลใหญ่เต็มคำดี...ชอบมากเหมือนกันค่ะ
สาบานกับตัวเองเลยว่า...ชาตินี้ต้องได้กินอินทผลัมสองชนิดนี้...ในสวนของตัวเองแน่ๆ
ใครลังเลอยู่...หนูพิมช่วยตัดสินใจเลยนะคะ  ปลูกโลด)))อร่อยมากๆๆๆ

ขอบคุณอาแปะที่แบ่งปันสิ่งดีๆให้น้องๆค่ะ
ขอบคุณชาวนาและน้องป้อนที่ช่วยจุดประกายความอยากให้พี่พิมอีกครั้ง555 ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ต้องปลูกครับพี่น้องงงงงงงงงงงง...รอช้าไม่ได้แล้ว... จุมพิต

ด้วยความยินดีครับ...คุณครู...แค่ได้ยินว่ารสชาติอร่อยถูกใจก็ดีใจมากแล้วครับ
ยิ่งได้เห็นคุณครูมาช่วยฟันธง...ให้สมาชิกตัดสินใจปลูกอินทผลัมอย่างไม่ต้องลังเลแล้ว
อนาคตอินทผลัมในประเทศไทย...สดใสแน่นอน...ครับ

"จับมือไว้ แล้วไปด้วยกัน  เหมือนว่าไม่มีวัน จะพรากไป  ทำอะไร ได้ดังฝันใฝ่ ถ้าเราร่วมใจ  จุดหมายที่ฝันกันไว้ ก็คงไม่เกินมือเรา"

Boonbanna
*

« ตอบ #542 เมื่อ: กันยายน 14, 2011, 11:32:27 PM »

อายจัง อายจัง อายจังเผลอแว็ปเดียวกระทู้วิ่งปรุ๊ดดดอิอิ  รูดซิบปาก :-Xมาสมัครเป็นสมาชิกชมรมครับ มีโลโก้ชมรมยังเอ่ย???อิอิ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม. มาช่วยกันออกแบบกันเถอะครับ
krung_s
*

คนล่าฝัน

« ตอบ #543 เมื่อ: กันยายน 14, 2011, 11:49:14 PM »

มีใครปลูกแถวเพชรบูรณ์มั้ยครับ ผมลองเพาะได้เกือบร้อยต้นไปปลูกแซมในสวนมะขามหวานฝนนี้เองกำลังรอดูผลการเจริญเติบโต มะขามหวามกับอินทผาลัมคิดว่าน่าจะเข้ากันได้มั้ง

อยู่เพชรบูรณ์ ผมพบอยู่ 2 สวนครับ รู้จักกันใ Facebook สวนภูผาลัม และ บ้านสวนโมกอล มีสวนละประมาณ 40 ไร่ครับ ทราบว่าเพิ่งปลูกได้ประมาณ 2 ปี และมีโครงการจะลงเพิ่มอีกหลายพันต้นครับ
ว่างๆลองเข้าไปดูได้ครับ
     สวนภูผาลัม สวนอินทผลัม (Date Palm Thai)
     อินทผลัม บ้านสวนโมกอล

บ้านสวนทองทิพย์...ผักหวานป่า ไผ่บงหวาน มะนาว สละ และอินทผลัม ณ หนองบัวลำภู
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=39740.0
หน้า: 1 ... 24 25 26 27 28 29 30 31 32 33 [34] 35 36 37 38 39 40 41 42 43 44 ... 595   ขึ้นบน
  พิมพ์