หน้า: 1 ... 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 [25] 26 27 28 29 30 31 32 33 34 35 ... 595   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่ลองเพาะ อินทผลัม  (อ่าน 3431358 ครั้ง)
mom-mam
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #384 เมื่อ: กันยายน 09, 2011, 11:51:33 PM »

ยิ้มเท่ห์  สำหรับผู้โชคดีทั้ง 7 ท่าน ที่จะส่งซองเปล่ามารับเมล็ด กรุณาส่งซองและติดแสตมป์(น่าจะแสตมป์6บาท) และจ่าหน้าซองชื่อตัวท่านเองนะคะ เมล็ดที่จะส่งให้ จะจัดเป็นสองถุงพลาสติกเล็กๆ คือแยกเมล็ดพันธุ์สีแดงและสีเหลือง สีแดงที่จะส่งให้คือพันธุ์konaizyและสีเหลืองคือkhalas ซึ่งสองพันธุ์นี้ ถือว่าดีที่สุดในแถบอาระเบีย สำหรับท่านที่ต้องการพันธุ์บาฮีกรุณาแจ้งมาในจดหมายด้วยนะคะ(จำนวน20เมล็ดต่อท่าน)ประมาณวันที่20-21 กย จะทำการส่งนะคะ
      ด้วยรัก
      มอมแมม จุมพิต

Pa ketnet
มิตรภาพไร้พรมแดน
Administrators

อย่ารู้สึกท้อในการทำความดี

« ตอบ #385 เมื่อ: กันยายน 09, 2011, 11:54:08 PM »

ยิ้มเท่ห์  สำหรับผู้โชคดีทั้ง 7 ท่าน ที่จะส่งซองเปล่ามารับเมล็ด กรุณาส่งซองและติดแสตมป์(น่าจะแสตมป์6บาท) และจ่าหน้าซองชื่อตัวท่านเองนะคะ เมล็ดที่จะส่งให้ จะจัดเป็นสองถุงพลาสติกเล็กๆ คือแยกเมล็ดพันธุ์สีแดงและสีเหลือง สีแดงที่จะส่งให้คือพันธุ์konaizyและสีเหลืองคือkhalas ซึ่งสองพันธุ์นี้ ถือว่าดีที่สุดในแถบอาระเบีย สำหรับท่านที่ต้องการพันธุ์บาฮีกรุณาแจ้งมาในจดหมายด้วยนะคะ(จำนวน20เมล็ดต่อท่าน)ประมาณวันที่20-21 กย จะทำการส่งนะคะ
      ด้วยรัก

ส่งไปแล้ว 3 บาท เดี่ยวภาส่งใหม่อีกซองค่ะ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

เว็บไซต์ เกษตรพอเพียง.คอม เปิดแฟนเพจแล้วนะคะ ยิ้ม
https://www.facebook.com/share.kasetporpeang
ป่าไม้ลำธาร
*

« ตอบ #386 เมื่อ: กันยายน 10, 2011, 12:35:07 AM »

ด้วยรัก
ผมยัด 5 บาทไป 2 ดวงครับ   ยิ้มกว้างๆ
ได้คาร์ลาสจากคุณชาวนามาอีก 5 อิอิ ส่งซองวันนี้เลยทั้ง 2 ท่าน
คงทันนะครับ ส่งแบบธรรมดา 20 เมล็ดก็เพียงพอแล้วเพราะมาจากแหล่งกำเนิด
ขอบคุณครับ
rid
*

เป็นหลานชาวนาที่ปลูกข้าวไม่เป็น แต่ปลูกต้นไม้เป็น

« ตอบ #387 เมื่อ: กันยายน 10, 2011, 12:35:39 AM »

ด้วยรัก

ส่งไปแล้ว 3 บาท เดี่ยวภาส่งใหม่อีกซองค่ะ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
..ภาเอ้ยยยย..แบ่งพี่บ้างนะ....ไม่มีตังค์ซื้อแสตมป์กะซองแระ... ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=24827.0
รวยจนไม่ใช่กรรมพันธุ์ เงินใครเงินมันอย่าไปอิจฉา
หนูพิม
*

นกที่ออกหากินแต่เช้าจะได้หนอนตัวใหญ่&ไม่ต้องบินไกล

« ตอบ #388 เมื่อ: กันยายน 10, 2011, 04:41:24 AM »

แปะคะ....ถ้างั้นหนูพิมรอเมล็ดจากแปะก็แล้วกันนะคะ  ยิงฟันยิ้ม ระหว่างรอเมล็ดก็เลี้ยงเต่าน้อยรอไปก่อน...
หรือว่าหนูพิมจะฝากแปะซื้อแบบสดๆจากเขมรดีน้อ... ยิงฟันยิ้ม

คุณ wew คะ...หนูพิมก็มีซูคาต้าน้อยๆในครอบครองอยู่สองตัวค่ะ  ยิงฟันยิ้ม แอบตามไปดูเต่าของคุณ wew มาแล้วค่ะ

"If you try to do it's difficult to do.But if you want to do it's easy to do"
              บ้านสวนทวีกานต์..วิมานดินของหนูพิมเริ่มต้นขึ้นแล้ว...23454
wew
*

« ตอบ #389 เมื่อ: กันยายน 10, 2011, 05:21:49 AM »

ด้วยรัก

ของผมรู้สึกจะส่ง 6 บาทไปแล้วแต่แรก
 ยิ้ม ขอเมล็ดพันธุ์บาฮี เพิ่มด้วยนะครับ ขอบคุณมากครับ

แปะคะ....ถ้างั้นหนูพิมรอเมล็ดจากแปะก็แล้วกันนะคะ  ยิงฟันยิ้ม ระหว่างรอเมล็ดก็เลี้ยงเต่าน้อยรอไปก่อน...
หรือว่าหนูพิมจะฝากแปะซื้อแบบสดๆจากเขมรดีน้อ... ยิงฟันยิ้ม

คุณ wew คะ...หนูพิมก็มีซูคาต้าน้อยๆในครอบครองอยู่สองตัวค่ะ  ยิงฟันยิ้ม แอบตามไปดูเต่าของคุณ wew มาแล้วค่ะ

เต่าน้อยน่ารักมากครับ หากอยากได้วิธีการเลี้ยง หรือสงสัยอะไรสอบถามได้ตลอดครับ
ยินดีให้คำปรึกษาครับ ยิ้ม

ปล. อีกหน่อยเอาเต่าน้อยเป็นเครื่องตัดหญ้าในสนอินทผาลัมได้เลยครับ เค้าเดินกินหญ้าเหมือนวัวควายเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 10, 2011, 08:24:08 AM โดย wew » บันทึกการเข้า

ฟาร์มเพาะพันธุ์เต่ายักษ์ซูคาต้า
Pa ketnet

« ตอบ #390 เมื่อ: กันยายน 10, 2011, 06:52:33 AM »

ด้วยรัก

..ภาเอ้ยยยย..แบ่งพี่บ้างนะ....ไม่มีตังค์ซื้อแสตมป์กะซองแระ... ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้

ภา จะได้โฮย่า ไหมพี่หนุง.. ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

เว็บไซต์ เกษตรพอเพียง.คอม เปิดแฟนเพจแล้วนะคะ ยิ้ม
https://www.facebook.com/share.kasetporpeang
rid
*

เป็นหลานชาวนาที่ปลูกข้าวไม่เป็น แต่ปลูกต้นไม้เป็น

« ตอบ #391 เมื่อ: กันยายน 10, 2011, 08:22:40 AM »

ด้วยรัก

ภา จะได้โฮย่า ไหมพี่หนุง.. ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
..ได้ซิ..ได้  ยา  หย่า  หญ้า...งั้ย... ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=24827.0
รวยจนไม่ใช่กรรมพันธุ์ เงินใครเงินมันอย่าไปอิจฉา
ชาวนา™
Administrator

เกษตรพอเพียง

« ตอบ #392 เมื่อ: กันยายน 10, 2011, 08:36:54 AM »

/ สวัสดีครับ..ทุกท่าน...ติดธุระวันเดียว...กระทู้เดินไป4หน้าแล้ว...ดีใจมากๆเลยครับ
และที่ดีใจที่สุดก็คือ...การที่เห็นคุณชาวนาได้ริเริ่มก่อตั้งรวมกลุ่มสมาชิกที่ีสนใจปลูกอินทผลัม
ทั้งมือใหม่และมือเก่า...ให้มาร่วมสมาคมกัน...แบ่งปันความรู้ที่มีประโยชน์และทำด้วยความจริงใจ

- จริงๆแล้วคุณชาวนามีพร้อมทุกด้านทั้งแหล่งที่มาสายพันธุ์ที่บริสุทธิ์...มีที่ดินพร้อมปลูกและความรู้ที่มีอยู่ทุกด้าน
หากจะคิดทำคนเดียว...ย่อมจะได้รับผลประโยชน์เต็มๆ...โดยที่ใครก็ตามไม่ทัน
แต่คุณชาวนาไม่เลือกเส้นทางนั้น...กลับเลือกเส้นทางสายขรุขระ...ชักชวนสมาชิกที่ีสนใจ
ให้มาทดลองปลูกและแลกเปลี่ยนข้อมูลข่าวสารกัน...หากประสบความสำเร็จก็ประสบความสำเร็จร่วมกัน

- และขั้นต้นก็เริ่มแบ่งปันเมล็ดพันธุ์อินทผลัมที่มีคุณภาพดีและมาจากแหล่งต้นกำเหนิดบ้างแล้ว...ดังที่หลายท่านได้รับ
มีสุขร่วมเสพ...มีทุกข์ร่วมต้าน...ผมมั่นใจมากที่ตลาดอินทผลัมในอนาคตไม่เกิน3 ปี...จะเปลี่ยนแปลงไปในทางที่ดี
และเมื่อวันนั้นมาถึง...เราและทุกท่าน...คงมีความสุขบ้างไม่มากก็น้อยครับ

- ดังนั้นผมขอเป็นอีกแรงหนึ่งที่จะสนับสนุนการรวมกลุ่มจัดตั้งชมรมหรือสมาคมขึ้น
และจะขอช่วยผลักดันโครงการให้ไปถึงฝั่งฝัน...

- โอกาสนี้จึงขอเชิญชวนท่านสมาชิกทุกท่านที่มีความสนใจและพร้อมที่จะมาเริ่มต้นเพาะปลูกอิทผลัมแนวใหม่
ให้มาลงชื่อสมัครเป็นสมาชิกและร่วมโหวตชื่อชมรมของเรา...เพื่อที่จะได้ก้าวเดินไปสู่จุดหมาย...ไม่ไกลเกินจริงครับ.... ยิ้มเท่ห์

ผมโหวตแล้ว...คุณล่ะเช้านี้...ได้โหวตชื่อชมรมของเราหรือยังครับ

- พร้อมกันนี้ผมขอสมัครเข้าร่วมชมรมด้วยอีกคน
ในนาม  " อินทผลัมสวนนนท์ " ในขนาดที่ดิน 6 ไร่ บ้านหนองเพรางาย
อ. บางบัวทอง  จังหวัด นนทบุรี...คาดว่าจะปลูก อินทผลัมพันธุ์ดี จำนวน 200 ต้นครับ

ยินดีครับที่อาแปะเห็นความสำคัญของการรวมกลุ่ม  การทำเกษตรแบบต่างคนต่างทำ  ไม่นานก็คงเหมือนราคาเงาะ หรือ มังคุด  แต่เมื่อใดก็ตามกลุ่มของเราเข้มแข็ง  สามารถกำหนดราคาเองได้  สมาชิกในกลุ่มทุกคนเคารพกฎกติกา  เป็นน้ำหนึ่งใจเดียวกัน  อินทผลัมที่ว่าปลูกยากๆ ผมเชื่อว่าพวกเราทำได้อย่างแน่นอน
Pa ketnet

« ตอบ #393 เมื่อ: กันยายน 10, 2011, 09:48:48 AM »

ไม่ว่าจะใกล้ จะไกล แต่ฉันจะไปให้ถึง....โอ้เย

wew
*

« ตอบ #394 เมื่อ: กันยายน 10, 2011, 10:04:10 AM »

ผมเห็นด้วยกับการรวมกลุ่มอย่างมากเลยครับ อายจัง
เพราะเมื่อใดที่เราร่วมมือกัน มันจะช่วยกันพัฒนาวงการให้ดีขึ้น
ไม่ว่าจะเป็นทั้งด้านเทคนิค ทั้งด้านการพัฒนาสายพันธุ์ หรือแม้กระทั่งด้านการตลาด
ยิ่งเกิดถ้าเรารวมกลุ่มกันได้เยอะๆ อาจจะซื้อเครื่องมือเพื่อผลิตเป็นบรรจุภัณฑ์ เป็นโรงงานเล็กๆำได้เลยครับ

คนไทยเวลาทำอะไรได้ ชอบแข่งกัน ตัดราคากันเอง สุดท้ายก็พังทั้งตลาด
เหมือนเต่าที่ผมเพาะพันธุ์อยู่ มีหลายรายที่แข่งกันลดราคา ขายให้ได้เยอะๆ ไวๆ
แต่สุดท้ายก็จะแย่เอา ทำให้ตลาดเสียหาย เพราะเมื่อคนซื้อของถูกแล้ว จะไม่มีใครยอมซื้อของแพง

แต่ผมก็สร้าง Brand ของตัวเองขึ้นมา พัฒนาคุณภาพ และสร้างความแตกต่างกับคนอื่น
ยืนราคาของตัวเอง ไม่ลงไปแข่งราคากับตลาด แต่เน้นคุณภาพและการให้ข้อมูลที่ถูกต้อง ทำให้เราอยู่ไปได้ยาวๆครับ

เมื่อไรที่เรารวมตัวกันได้ ร่วมมือกันพัฒนา สร้าง Brand ขึ้นมา ผมว่าอนาคตไกลแน่นอน
แล้วเราก็จะไ้ด้ไม่ตัดราคากันเอง มีราคากลาง มีมาตรฐานของกลุ่ม จะทำให้ตลาดโดยรวมไม่เสียไปครับ
ไม่แน่นะครับ อีกหน่อยอาจจะเป็นกลุ่มที่มีมูลคาการส่งออกเป็นอันดับต้นๆ ก็ได้ ใครจะไปรู้ ยิ้ม

้"ถ้าไม่มีจุดเริ่มต้น ก็คงไม่มีความสำเร็จที่สวยงาม" 

สู้ๆ ครับ ยิ้มเท่ห์ 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 10, 2011, 10:12:00 AM โดย wew » บันทึกการเข้า

ฟาร์มเพาะพันธุ์เต่ายักษ์ซูคาต้า
krung_s
*

คนล่าฝัน

« ตอบ #395 เมื่อ: กันยายน 10, 2011, 11:36:40 AM »

ขอร่วมสมัครสมาชิกด้วยคนครับ จะปลูกที่สวนหนองบัวลำภูครับประมาณ 300 ต้น พันธ์ Barhi ทานผลสด และอื่นๆอีกนิดหน่อยครับ
     เห็นการเริ่มต้นแล้ว เหมือนเห็นทางสว่างเลยครับ ขอให้ทุกคนเป็นสมาชิกที่ร่วมมือกัน เคารพกติกาที่จะมีขึ้นจากพวกเราเองทุกคน.....แหม...แค่นึกภาพว่า พี่ชาวนา โทรมาบอกว่า กรุง อาทิตย์หน้าเตรียม Barhi 2 ตัน ส่ง LOTUS ขอนแก่น และอุดรอย่างละ 1 ตันนะครับ ถึงคิวแล้ว.....ฮ่าๆๆๆๆๆ  ฝัน ฝัน ที่อยากให้เป็นจริง.......แต่ไม่มีรถขายก๋วยเตี๋ยวแจกนะครับ ฮ่าาาา ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

เมื่อวานวันหยุดครับ ก็เลยนึกเล่นๆ เอาอินผลัมแช่แข็งดู ปรากฎว่า ไม่แข็งมากครับ ไม่เป็นน้ำแข็ง แม้จะแช่ข้ามคืน กัดดูกรุบๆ เย็นๆ รู้มั้ยครับผมนึกถึงอะไร.....ไอศครีมอินทผลัมครับ....มันใช่เลยยยย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 10, 2011, 11:43:47 AM โดย krung_s » บันทึกการเข้า

บ้านสวนทองทิพย์...ผักหวานป่า ไผ่บงหวาน มะนาว สละ และอินทผลัม ณ หนองบัวลำภู
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=39740.0
Chonpratan
*

« ตอบ #396 เมื่อ: กันยายน 10, 2011, 12:08:42 PM »

- คุณกรุงครับ..วันหน้าหากจะแช่แข็ง  Barhi ผลสุกอีก...กรุณาแกะเมล็ดออกก่อนนะครับ
เกรงว่าจะทำให้เมล็ด 2 เม็ดนั้น  เพาะไม่ขึ้น...เสียดายน่ะครับ... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

- สวนคุณกรุงอยู่หนองบัวลำภู...แหล่งใกล้ภูเขาอากาศดีเยี่ยม...น่าจะคล้ายๆกับ
หุบเขาไชน่า แรนช์ ดินแดนมหัศจรรย์ 80 ไมล์ใกล้ลาสเวกัส แหล่งปลูก อินทผลัมชื่อดังของโลก
ขอให้สำเร็จดังประสงค์นะครับ

- สำหรับออเดอร์อินทผลัมแค่ห้างอุดรเจริญศรีพลาซ่า...ของเสี่ยหมู ห้างเดียวสวนคุณกรุงผลิตไม่ทันแล้วล่ะครับ  ยิงฟันยิ้ม

กลอง...จะเสียงดังเสียงดีได้...ต้องมีคนตี
หากกลองดังเองได้...เรียกกลองผีสิง จ๊า.
Chonpratan
*

« ตอบ #397 เมื่อ: กันยายน 10, 2011, 12:14:57 PM »

สวัสดีคะพี่ แปะ..
ภาไปดักรอ ที่ สนามบินตั้ง นาน..นึกว่ามาเมืองไทยแล้ว... ลังเล ลังเล ลังเล

ก็บอกแล้วว่าจะแอบกลับทางรถยนต์...อิ อิ ตอนนี้อยู่เมืองไทยแล้วจ๊า   ยิงฟันยิ้ม

กลอง...จะเสียงดังเสียงดีได้...ต้องมีคนตี
หากกลองดังเองได้...เรียกกลองผีสิง จ๊า.
Chonpratan
*

« ตอบ #398 เมื่อ: กันยายน 10, 2011, 12:16:42 PM »

ด้วยรัก

สองพันธุ์นี้...เป็นพันธุ์ในฝันของผมเลย...ขอบคุณคุณมอมแมมล่วงหน้าเลยครับ

พัฒนกิจ
*

« ตอบ #399 เมื่อ: กันยายน 10, 2011, 12:17:01 PM »

ขอร่วมสมัครสมาชิกด้วยคนครับ จะปลูกที่สวนหนองบัวลำภูครับประมาณ 300 ต้น พันธ์ Barhi ทานผลสด และอื่นๆอีกนิดหน่อยครับ
     เห็นการเริ่มต้นแล้ว เหมือนเห็นทางสว่างเลยครับ ขอให้ทุกคนเป็นสมาชิกที่ร่วมมือกัน เคารพกติกาที่จะมีขึ้นจากพวกเราเองทุกคน.....แหม...แค่นึกภาพว่า พี่ชาวนา โทรมาบอกว่า กรุง อาทิตย์หน้าเตรียม Barhi 2 ตัน ส่ง LOTUS ขอนแก่น และอุดรอย่างละ 1 ตันนะครับ ถึงคิวแล้ว.....ฮ่าๆๆๆๆๆ  ฝัน ฝัน ที่อยากให้เป็นจริง.......แต่ไม่มีรถขายก๋วยเตี๋ยวแจกนะครับ ฮ่าาาา ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

เมื่อวานวันหยุดครับ ก็เลยนึกเล่นๆ เอาอินผลัมแช่แข็งดู ปรากฎว่า ไม่แข็งมากครับ ไม่เป็นน้ำแข็ง แม้จะแช่ข้ามคืน กัดดูกรุบๆ เย็นๆ รู้มั้ยครับผมนึกถึงอะไร.....ไอศครีมอินทผลัมครับ....มันใช่เลยยยย

ในระหว่างที่รออีก3ปี ช่วงนี้คุณkrung_s มีช่องทางนำเข้ามา ให้ญาติขายก่อนไหมครับ ฮืม

จิตที่เป็นกุศล ดึงดูดพลังความสุข จิตเป็นสุขทันที
จิตที่เป็นอกุศล ดึงดูดพลังทุกข์ จิตเป็นทุกข์ทันที
หน้า: 1 ... 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 [25] 26 27 28 29 30 31 32 33 34 35 ... 595   ขึ้นบน
  พิมพ์