หน้า: 1 ... 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 [21] 22 23 24 25 26 27 28 29 30 31 ... 595   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่ลองเพาะ อินทผลัม  (อ่าน 3398353 ครั้ง)
Mr.Suthee
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #320 เมื่อ: กันยายน 09, 2011, 08:59:10 AM »

ขอบคุณครับ คุณ mom-mam  ยิงฟันยิ้ม

anat
*

« ตอบ #321 เมื่อ: กันยายน 09, 2011, 09:05:30 AM »

ขอบคุณครับ คุณ mom-mam  จุมพิต

อาณัติ โชติช่วง 402 ม.8 ต.ปากน้ำ อ.เมือง จ.ชุมพร 86120
sirisak
*

« ตอบ #322 เมื่อ: กันยายน 09, 2011, 10:15:27 AM »

สวัสดีครับ
หลังจากที่ได้ติดตามอ่านกระทู้มาสักได้ระยะ แรงใจแรงกายเริ่มมา
เลยไปหาซื้อมาเพาะบ้าง โอ้แม่เจ้า!! รากเกิดมาแล้วเกือบ 200 เม็ด อัตตราการงอก 99 %
ลำบากต้องนำไปลงถุงซะแล้วเสาร์-อาทิตย์นี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 09, 2011, 03:36:30 PM โดย sirisak » บันทึกการเข้า
พัฒนกิจ
*

« ตอบ #323 เมื่อ: กันยายน 09, 2011, 10:23:06 AM »

รายชื่อผู้โชคดี  ได้รับส่งเมล็ดอินทผาลัม ... ยินดีด้วยนะคะ
 1. คุณ ชลประทาน
 2. ภา จ๋าๆๆๆๆ
 3. คุณ wew
 4. คุณ ป่าไม้ลำธาร
 5. คุณ anat
 6. คุณ Suthee
 7. คุณ amata

กรุณาส่งเป็นจดหมายธรรมดา และอย่าลืมจ่าหน้าซองถึงตัวท่านเอง พร้อมติดแสตมป์ 3 บาท  ส่วนที่อยู่จะแจ้งทางข้อความส่วนตัว
อย่าลืมส่งภายในวันที่16 กันยายน2554 นะคะ

ยิ้มเท่ห์
     มอมแมม
ขอบคุณมากครับคุณmom-mam
และยินดีกับผู้โชคดีอีก6ท่านด้วยครับ
วันนี้จะส่งซองไปรับครับ
ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 09, 2011, 10:27:56 AM โดย amata » บันทึกการเข้า

จิตที่เป็นกุศล ดึงดูดพลังความสุข จิตเป็นสุขทันที
จิตที่เป็นอกุศล ดึงดูดพลังทุกข์ จิตเป็นทุกข์ทันที
Pa ketnet
มิตรภาพไร้พรมแดน
Administrator

อย่ารู้สึกท้อในการทำความดี

« ตอบ #324 เมื่อ: กันยายน 09, 2011, 10:45:31 AM »

ไม่รู้ เห่อ ไปหรือ ป่าว เมื่อวานไปซื้อกล่องพลาสติกมาใหม่ 2 ใบ กับ คีม หนีบ อีก 1 อัน เตรียมอุปกรณ์  พร้อม..ถุงดำ ก็คิดว่าจะใช้ถุงเพาะยางพารา  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม..ทุกอย่างพร้อม รอเมล็ดพันธุ์ อย่างเดียว ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

เว็บไซต์ เกษตรพอเพียง.คอม เปิดแฟนเพจแล้วนะคะ ยิ้ม
https://www.facebook.com/share.kasetporpeang
ป่าไม้ลำธาร
*

« ตอบ #325 เมื่อ: กันยายน 09, 2011, 10:58:04 AM »

รายชื่อผู้โชคดี  ได้รับส่งเมล็ดอินทผาลัม ... ยินดีด้วยนะคะ
 1. คุณ ชลประทาน
 2. ภา จ๋าๆๆๆๆ
 3. คุณ wew
 4. คุณ ป่าไม้ลำธาร
 5. คุณ anat
 6. คุณ Suthee
 7. คุณ amata

กรุณาส่งเป็นจดหมายธรรมดา และอย่าลืมจ่าหน้าซองถึงตัวท่านเอง พร้อมติดแสตมป์ 3 บาท  ส่วนที่อยู่จะแจ้งทางข้อความส่วนตัว
อย่าลืมส่งภายในวันที่16 กันยายน2554 นะคะ

ยิ้มเท่ห์
     มอมแมม

ดีใจครับที่เป็นหนึ่งในจำนวนผู้โชคดีในครั้งนี้จะส่งซองไปให้ไวเลยครับ
ขอบคุณครับผม
พัฒนกิจ
*

« ตอบ #326 เมื่อ: กันยายน 09, 2011, 11:06:58 AM »

โห...คุณอมตะเสือซุ่มนี่นา...แอบปลูกไว้ตั้งแต่เมื่อไหร่หนอ...อย่างนี้ของผมคงต้องรีบหน่อยแล้วล่ะ
ของคุณอมตะปลูกไว้หลายต้นมั๊ยครับ...หากได้แต่ต้นเพศเมียก็โชคดีนะครับ
วันหน้าผมจะพาเกสรเพศผู้ ในสวนไปดองด้วยนะครับ
จะได้เป็นอินทผลัมทองแผ่นเดียวกัน  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

คุณชลครับ
จะได้เป็นอินทผลัมทองแผ่นเดียวกัน
ต้นใหม่ที่เกิดจากเมล็ดทองแผ่นเดียวกัน
คงต้องชื่อว่า อินทผลัมพันธุ์Chon-ta(ชลต้า)ครับ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

<a href="http://www.filefreak.com/files/801604_kcn49/09.Evening.swf" target="_blank">http://www.filefreak.com/files/801604_kcn49/09.Evening.swf</a>
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 18, 2011, 04:46:27 PM โดย amata » บันทึกการเข้า

จิตที่เป็นกุศล ดึงดูดพลังความสุข จิตเป็นสุขทันที
จิตที่เป็นอกุศล ดึงดูดพลังทุกข์ จิตเป็นทุกข์ทันที
ชาวนา™

เกษตรพอเพียง

« ตอบ #327 เมื่อ: กันยายน 09, 2011, 11:09:32 AM »

เรียน  สมาชิกผู้สนใจปลูกอินทผลัมทุกท่าน

ตอนนี้เรื่องอินทผลัมกำลังได้รับความนิยมค่อนข้างมาก หลังจากที่เรื่องนี้หลับไหลอยู่ในความมืดมิด พร้อมๆ กับความลับของผู้ที่เดินทางไปก่อนโดยไม่ยอมบอกพวกเรา... มาถึงตอนนี้การตอบกระทู้ให้สนุกอย่างเดียว ผมคิดว่าไม่นานเรื่องนี้ก็จะเป็นเพียงกระแสลมที่ไร้ตัวตน สักวันมันคงหายไปเหมือนเคย...

ผมเองก็เพิ่งจะเริ่มต้นลงมือไม่ต่างจากทุกท่าน... เมล็ดพันธุ์และต้นพันธุ์เตรียมพร้อมปลูกใ่นช่วงต้นฝนปี 2555  ดังนั้นเพื่อไม่ให้กระแสนี้ผ่านไปอย่างรวดเร็ว  ผมได้ปรึกษากับอาแปะ (Chonpratan) และคุณมอมแมม (mom-mam) การรวมกลุ่มของพวกเราขึ้นมา  โดยมีวัตถุประสงค์เพื่อทำการศึกษาค้นคว้า วิจัย และพัฒนาสายพันธุ์ิอินทผลัมภายใ่นกลุ่ม, สนับสนุนข้อมูลด้านวิชาการ, การทำการตลาดร่วมกัน, การกำหนดราคาร่วมกัน รวมไปถึงการแลกเปลี่ยนสายพันธุ์ภายในกลุ่มของเรา  ผลักดันให้เกิดเป็นรูปธรรมดีไหมครับ  เพราะผมเชื่อว่าไม่เกิน 3 ปีนับจากนี้ อนาคตของตลาดอินทผลัมในเมืองไทยจะเปลี่ยนไปจากฝีมือของกลุ่มพวกเราทุกคนอย่างแน่นอน

วันนี้เรามาผลักดันเรื่องนี้ไปเรื่อยๆ นะครับ  เพราะในขั้นแรกเรายังไ่ม่มีใครมีสวนอินทผลัมเป็นของตนเอง  ทุกคนเริ่มจากศูนย์เหมือนกันหมด  ทีนี้เรามาลงรายละเอียดและแผนของการจัดตั้งกลุ่มกันนะครับ

ขั้นที่แรก คือ การรวบรวมกลุ่มผู้สนใจให้เข้ามาสมัครสมาชิกกับเรา
 - ส่งข้อความเชิญผู้ที่สนใจ หรือคิดว่าเขาสนใจ หรือกำลังปลูก จากกระทู้เดิมของแปะ

ขั้นที่สอง คือ ชื่อของกลุ่ม ซึ่งอาจต้องโหวตจากชื่อเหล่านี้ครับ (เสนอชื่อเพิ่มได้)
 - ชมรมการปลูกอินทผาลัมเพื่อการส่งออก
 - ชมรมผู้ปลูกอินทผาลัมแห่งประเทศไทย
 - สมาคมผู้ผลิตอินทผลัมเพื่อการส่งออก

ขั้นที่สาม คือ การเปิดตัวของกลุ่ม
 - ตั้งกระทู้ใหม่
 - ลงรายละเอียดของกลุ่ม, วัตถุประสงค์, แผนการดำเนินการ ฯลฯ

ขั้นที่สี่ คือ การแลกเปลี่ยนข้อมูลทางวิชการผ่านเว็บบอร์ด
 - การลงรายละเอียดการปลูก
 - การอัพเดทรูปภาพของสมาชิก
 - อื่นๆ

ขั้นที่ห้า คือ การกำหนดแนวทางการตลาด (อาจทำควบคู่กับขั้นที่สี่)
 - การกำหนดแนวทางการตลาดของกลุ่ม
 - การกำหนดราคาขายผลผลิตของกลุ่ม
 - การจัดหาตลาดรองรับ

ขั้นตอนทั้งหมดที่กล่าวมานั้นเป็นเพียงการสรุปคร่าวๆ เพื่อให้ทุกท่านเห็นแนวทางในการรวมกลุ่มของเรา ซึ่งในอนาคตคงต้องระบุรายละเอียดปลีกย่อยให้ชัดเจนอีกครั้ง  การรวมกลุ่มในครั้งนี้ต้องการผู้ที่สนใจปลูกเป็นอาชีพจริงๆ หากใครพร้อมลงชื่อไว้เลยครับ เราจะรวบรวมข้อมูลไว้เพื่อจะได้กำหนดแนวทางร่วมกันในอนาคต อย่าลืมกดโหวตชื่อชมรมของเราด้วยนะครับ

ป่าไม้ลำธาร
*

« ตอบ #328 เมื่อ: กันยายน 09, 2011, 11:12:09 AM »

การเลี้ยงผึ้งเพื่อผสมเกสรนั้นผมก็คิดไว้เหมือนกัน
เพราะที่บ้านมีผึ้งโพรงมาทำรังอยู่ ว่าจะจัดทำรัง
เพื่อล่อให้ผึ้งมาอยู่ ส่วนอีกชนิดที่ผมคิดเลี้ยงเพื่อผสมเกสร
คือ ผึ้งจิ๋ว หรือ ชันโรง
พัฒนกิจ
*

« ตอบ #329 เมื่อ: กันยายน 09, 2011, 11:18:29 AM »

ผมเห็นด้วยกับการตั้งกลุ่มครับ
จะได้พัฒนาทั้งการผลิด และการตลาดไปด้วยกันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 09, 2011, 11:22:55 AM โดย amata » บันทึกการเข้า

Pa ketnet

« ตอบ #330 เมื่อ: กันยายน 09, 2011, 11:20:10 AM »

โห...คุณอมตะเสือซุ่มนี่นา...แอบปลูกไว้ตั้งแต่เมื่อไหร่หนอ...อย่างนี้ของผมคงต้องรีบหน่อยแล้วล่ะ
ของคุณอมตะปลูกไว้หลายต้นมั๊ยครับ...หากได้แต่ต้นเพศเมียก็โชคดีนะครับ
วันหน้าผมจะพาเกสรเพศผู้ ในสวนไปดองด้วยนะครับ
จะได้เป็นอินทผลัมทองแผ่นเดียวกัน  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
คุณชลเมื่อวานลืมรับมุกครับ
พอดีต้องรีบไปจัดกระดูกให้ ที่บ้านผู้ป่วยแถวมินบุรี กับมาดึกเลยครับ
จะได้เป็นอินทผลัมทองแผ่นเดียวกัน
ต้นใหม่ที่เกิดจากเมล็ดทองแผ่นเดียวกัน
คงต้องชื่อว่า อินทผลัมพันธุ์Chon-ta(ชลต้า)ครับ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

เพิ่มเป็น Chon-to-pa ได้ป่าวค่ะ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

เว็บไซต์ เกษตรพอเพียง.คอม เปิดแฟนเพจแล้วนะคะ ยิ้ม
https://www.facebook.com/share.kasetporpeang
Pa ketnet

« ตอบ #331 เมื่อ: กันยายน 09, 2011, 11:22:44 AM »

0/ เห็นด้วยกับการจัดกลุ่ม ค่ะ

พัฒนกิจ
*

« ตอบ #332 เมื่อ: กันยายน 09, 2011, 11:27:07 AM »

คุณชลเมื่อวานลืมรับมุกครับ
พอดีต้องรีบไปจัดกระดูกให้ ที่บ้านผู้ป่วยแถวมินบุรี กับมาดึกเลยครับ

เพิ่มเป็น Chon-to-pa ได้ป่าวค่ะ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
Pa-Chon-ta(ภาชลต้า) น่าจะเพราะกว่าครับคุณภา  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 09, 2011, 11:29:43 AM โดย amata » บันทึกการเข้า

anat
*

« ตอบ #333 เมื่อ: กันยายน 09, 2011, 11:30:49 AM »

ขอยืมสโลแกนมาหน่อยนะครับ

ไปด้วยกันไป ไปได้ไกล

ขอลงชื่อด้วยครับ  รายละเอียดเบื้องต้น

แผนดำเนินการปลูก ปี 55 (หน้าฝน) ขณะนี้อยู่ระหว่างเพาะชำเม็ดอินทผลัม
สถานที่ปลูก จ.ราชบุรี
พื้นที่ 12 ไร่ พื้นที่เป็นดินทราย
พันธุ์อินทผลัมที่สนใจ  
1.พันธุ์ทานสด Barhi เม็ดพันธุ์จาก อินเดีย
2.พันธุ์ทานแห้ง อนาคตอาจแปรรูป เก็บสด เพื่อหมักเป็นไวน์ (อยู่ระหว่างหาข้อมูลเพิ่มเติม)
3.สะสมทุกสายพันธุ์ที่พอหาได้ เพื่อดูการพัฒนาการแต่ละสายพันธุ์ เก็บข้อมูล การดูแล อัตราต้นตัวผู้ ตัวเมีย การติดผล เพื่อแลกแปลี่ยนข้อมูลกับสมาชิกครับ

อาณัติ โชติช่วง 402 ม.8 ต.ปากน้ำ อ.เมือง จ.ชุมพร 86120
Pa ketnet

« ตอบ #334 เมื่อ: กันยายน 09, 2011, 11:32:53 AM »

Pa-Chon-ta(ภาชลต้า) น่าจะเพราะกว่าครับคุณภา   

ตกลง ตามนี้ค่ะ แค่ชื่อ ก็ เพระแล้ว ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

พัฒนกิจ
*

« ตอบ #335 เมื่อ: กันยายน 09, 2011, 11:41:27 AM »

ขอยืมสโลแกนมาหน่อยนะครับ

ไปด้วยกันไป ไปได้ไกล

ขอลงชื่อด้วยครับ  รายละเอียดเบื้องต้น

แผนดำเนินการปลูก ปี 55 (หน้าฝน) ขณะนี้อยู่ระหว่างเพาะชำเม็ดอินทผลัม
สถานที่ปลูก จ.ราชบุรี
พื้นที่ 12 ไร่ พื้นที่เป็นดินทราย
พันธุ์อินทผลัมที่สนใจ  
1.พันธุ์ทานสด Barhi เม็ดพันธุ์จาก อินเดีย
2.พันธุ์ทานแห้ง อนาคตอาจแปรรูป เก็บสด เพื่อหมักเป็นไวน์ (อยู่ระหว่างหาข้อมูลเพิ่มเติม)
3.สะสมทุกสายพันธุ์ที่พอหาได้ เพื่อดูการพัฒนาการแต่ละสายพันธุ์ เก็บข้อมูล การดูแล อัตราต้นตัวผู้ ตัวเมีย การติดผล เพื่อแลกแปลี่ยนข้อมูลกับสมาชิกครับ
พื้นที่เป็นดินทราย น้ำไม่ขัง
ก็ประสบความสำเร็จ ไปครึ่งหนึ่งแล้วครับคุณanat

หน้า: 1 ... 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 [21] 22 23 24 25 26 27 28 29 30 31 ... 595   ขึ้นบน
  พิมพ์