หน้า: 1 ... 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 [20] 21 22 23 24 25 26 27 28 29 30 ... 595   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่ลองเพาะ อินทผลัม  (อ่าน 3450951 ครั้ง)
Mr.Suthee
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #304 เมื่อ: กันยายน 08, 2011, 05:39:25 PM »

ในซาอุ ทะเลทรายแถบที่มีต้นอินทผาลัม ก็มีแมลง มีผึ้งน้อย ช่วยผสมเกสรครับ  ยิ้ม

krung_s
*

คนล่าฝัน

« ตอบ #305 เมื่อ: กันยายน 08, 2011, 05:42:04 PM »

เท่าที่ศึกษามานะครับ ก็จะเห็นว่ามีการผสมเกสรกันหลายวิธีครับ ตามนี้ครับ
   1. ปล่อยให้ผสมกันเองตามธรรมชาติ.......ได้ผลผลิตไม่เต็มเม็ดเต็มหน่วย
   2. นำเกสรตัวผู้ไปเหน็บไว้ที่โคนใบของต้นตัวเมีย....อันนี้เขาจะทำตามข้างถนน ในที่สาธารณะ ที่ปลูกประดับ และกินผลด้วยครับ....แต่ก็เห็นติดกันดีเต็มถนนไปหมด
   3. แกะตัวหุ้มเกสรตัวเมียออก เมื่อแทงจั่นออกมา และนำเกษรตัวผู้ ใส่ตรงกลางของพวงเกสรตัวเมีย แล้วฉีกใบอินทผลัม มัดพอหลวม บางสวนเห็นใช้ถุงกระดาษคลอบไว้ด้วย
   4. นำเกสรตัวผู้ใส่ถุงพลาสติก และนำไปคลอบเกสรตัวเมีย เพื่อให้ผสม แต่ต้องทำประมาณ 2 วันๆละครั้งตอนเช้า
   5. นำเกสรตัวผู้มาเคาะ ให้ได้ฝุ่นเกสร และนำอัดลงกระป๋องสเปร์ ฉีดไปที่เกสรตัวเมียเลย (รายละเอียดไม่ลึกครับ)

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นต้องดูสภาพอากาศของแต่ละพื้นที่ด้วยครับ ว่า ฝนตก ลมแรง หรือมีปัจจัยอื่นๆด้วย เพราะแต่ละวิธีก็เหมาะนแต่ละพื้นที่ครับ

รู้แบบนิดหน่อยครับ รอท่านอื่นมาเพิ่มเติมครับ

Liked By: ChattepDesu, suriyan

บ้านสวนทองทิพย์...ผักหวานป่า ไผ่บงหวาน มะนาว สละ และอินทผลัม ณ หนองบัวลำภู
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=39740.0
mom-mam
*

« ตอบ #306 เมื่อ: กันยายน 08, 2011, 05:47:44 PM »

ได้สิจ๊ะ ภา 
  สวัสดีคะ คุณอาณัติ ขอตอบตามที่สังเกตุและปนความรู้ที่พอมีนิดหน่อยของตัวเองนะคะ  ในสวนที่เห็นมีทั้งต้นที่อายุตั้งแต่ไม่ถึงปี จนถึงอายุสิบกว่าปีคะ เท่าที่เดินดูแทบทุกวัน สาม สี่เดือนมานี้ ไม่เห็นต้นตัวผู้คะ เพราะทุกต้นออกลูก ออกผลหมด ยกเว้นต้นล็กๆ
ที่ดูเหมือนว่าจะมีอายุไม่ถึงปี
  เคยสงสัยเหมือนกันนะคะ เวลาเข้ามาอ่านในบอร์ดอินทผาลัมหลายๆที่ ทำไมจึงคุยเน้นไปในเรื่องการผสมเกสร แต่ในสวนนี้ ไม่มีการผสมเกสรให้เห็นคะ แต่ก็ยังออกผลได้ดี  และมีลูกอินทผลัมหวานอร่อยให้ได้ชิมและเก็บเมล็ดมาฝากเพื่อนๆสมาชิกในนี้กัน
  ปล แอบชิมผลจากต้นที่เก็บมาแล้วคะว่ารสชาติผ่าน  ยิ้มเท่ห์

ลืมรูปค่ะ ... นี่คือสวนอนทผลัมที่ไปดูและเก็บผลมาค่ะ

ผลที่สุกไม่ได้ผสมเกสร เนื้อหนา รสหวานหอม อร่อย

Liked By: janpoo
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 08, 2011, 05:50:09 PM โดย mom-mam » บันทึกการเข้า
Mr.Suthee
*

« ตอบ #307 เมื่อ: กันยายน 08, 2011, 06:02:18 PM »

ใครสังเกตุมั่งว่า อินทผาลัม ที่เก็บไว้จนแห้งนั้น(เก็บข้ามปีก็ไม่เน่าเสีย) เวลานำมาทานใหม่ก็แค่แช่น้ำพอมันนิ่มก็ทานแกล้มไปกับน้ำชา ที่สำคัญผมไม่เห็นมีมดมาสนใจที่มารุมกินผลอินทผาลัม ผิดกับผลไม้อื่นๆ ที่วางไว้ในครัว ที่โน่นทะเลทรายก็มีมด แมลงเล็กๆเหมือนกันครับ ที่แค้มป์ที่ผมพักอยู่ต้องเอาน้ำมันเครื่องใช้แล้วเทราดรอบๆแค้มป์เพื่อป้องกัน สัตว์มีพิษเช่น งู แมงมุม แมลงป่อง เข้ามาในแค้มป์ครับ ยิ้ม
wew
*

« ตอบ #308 เมื่อ: กันยายน 08, 2011, 06:14:19 PM »

เข้ามาขอจองเมล็ดด้วยคนครับ ยิ้ม คุณ mom - mam

ผมกำลังมี idea ใหม่ ว่า น่าจะเลี้ยงผึ้งเอาไว้ในสวน อินทผาลัมด้วย
ได้ทั้งแมลงช่ว่ยผสมเกสร และก็ได้น้ำหวานจากดอกอินผาลัมด้วย ยิ้ม

ต้องเจ๋งแน่ๆ

ปล. เรามาช่วยกันระดม เทคนิค ระดมความคิด เผื่ออนาคต อินทผาลัมของพวกเรากันดีกว่า

ขอบคุณครับ

Liked By: un2518, ChattepDesu

ฟาร์มเพาะพันธุ์เต่ายักษ์ซูคาต้า
anat
*

« ตอบ #309 เมื่อ: กันยายน 08, 2011, 06:41:20 PM »

ได้สิจ๊ะ ภา 
  สวัสดีคะ คุณอาณัติ ขอตอบตามที่สังเกตุและปนความรู้ที่พอมีนิดหน่อยของตัวเองนะคะ  ในสวนที่เห็นมีทั้งต้นที่อายุตั้งแต่ไม่ถึงปี จนถึงอายุสิบกว่าปีคะ เท่าที่เดินดูแทบทุกวัน สาม สี่เดือนมานี้ ไม่เห็นต้นตัวผู้คะ เพราะทุกต้นออกลูก ออกผลหมด ยกเว้นต้นล็กๆ
ที่ดูเหมือนว่าจะมีอายุไม่ถึงปี
  เคยสงสัยเหมือนกันนะคะ เวลาเข้ามาอ่านในบอร์ดอินทผาลัมหลายๆที่ ทำไมจึงคุยเน้นไปในเรื่องการผสมเกสร แต่ในสวนนี้ ไม่มีการผสมเกสรให้เห็นคะ แต่ก็ยังออกผลได้ดี  และมีลูกอินทผลัมหวานอร่อยให้ได้ชิมและเก็บเมล็ดมาฝากเพื่อนๆสมาชิกในนี้กัน
  ปล แอบชิมผลจากต้นที่เก็บมาแล้วคะว่ารสชาติผ่าน  ยิ้มเท่ห์

ขอบคุณมากเลยครับ คุณ mom-mam

เห็นในรูปแล้วเกิดความสงสัยว่า ส่วนที่คุณ mom-mam ไปสำรวจนั้น ระยะปลูกห่างกันต้นละประมาณกี่เมตรครับ
เพื่อจะนำมาวางแผนปลูกในสวนครับ แล้วในสวนมีการวางระบบน้ำแบบไหนครับ และเครื่องจักรในการเก็บผลผลิตเป็นยังไง
อิอิอิ สงสัยเยอะจริง ๆ เรา

ขอบคุณครับ
  อาณัติ

อาณัติ โชติช่วง 402 ม.8 ต.ปากน้ำ อ.เมือง จ.ชุมพร 86120
mom-mam
*

« ตอบ #310 เมื่อ: กันยายน 08, 2011, 07:07:45 PM »

ยิ้มเท่ห์ พักมือแกะเมล็ดอินทผาลัม พอเปิดกระทู้มาอ่าน  คุณสุธีร์คะใช่เลยคะ ผลแห้งนั้นเก้บรักษาได้นานมากคะนอกจากวิธี ที่คุณสุธีร์บอกมาแล้ว ยังมีอีกวิธีคะที่ทำให้ผลแห้งมีความนุ่ม อร่อย คือ เอาอินทผาลัมแห้งออกมาจำนวนเท่าที่จะทาน แล้วใส่ภาชนะที่ใช้กับไมโครเวฟ แล้วอุ่นด้วยความร้อนปานกลางสักหนึ่งนาทีคะ แค่นี้ ท่านก็จะได้ทานอินทาลัมนุ่มๆแล้วละคะ
    ด้วยความยินดีคะ คุณวิว ยิงฟันยิ้ม สำหรับไอเดียที่จะเลี้ยงผึ้งให้ช่วยผสมเกสรแบบธรรมชาตินั้น น่าสนใจคะ ขณะที่ตากผลอินทผาลัมแห้งอยู่นี้ มีผึ้งบินไปบินมาพอสมควรเลยคะ
   คุณอาณัติคะ การปลูกอินทผาลัมของดินแดนอาหรับนี้ ปลูกแบบไม่เป็นแถวเป็นแนวคะ ส่วนบาหเรนห์มีพื้นที่น้อยมากเป็นเพียงเกาะเล้กๆ เส้นผ่านศุนย์กลางของประเทศ ขับรถเพียงครึ่งชั่วโมงเองคะ ดังนั้นจะปลูกแบบถี่ๆ ไม่สามารถบอกได้เลยคะว่าระยะห่างควรจะประมาณเท่าไหร่ แต่ต้นอินทผาลัมจะมีทางใบเกะกะจนชนกัน ในช่วงที่อายุหนึ่งปีเท่านั้นคะ เพราะต่อจากนั้น ต้นจะสูงขึ้นและด้วยธรรมชาติของมัน มันจะมีทางไปเองคะ ส่วนระบบน้ำ มีการให้น้ำระบบน้ำหยดคะ ช่วงนี้อากาศร้อนจัดจะเห็นคนดูแลใช้สปิงเกอร์ แต่เชื่อไหมคะ สปิงเกอร์นั้นจุดประสงค์คือ รดน้ำต้นหญ้าคะ ไม่ใช่อินทผาลัม อิอิ  เรื่องการเก้บเกี่ยว ต้นเตี้ยๆคงไม่ลำบาก นอกจากระวังหนามคะ ส่วนต้นที่สูงๆจะใช้บันไดพาดต้นแล้วปีนขึ้นไปเก็บคะ แต่ที่เห็นในแถบปากีสถาน เค้าใช้วิธีปีนด้วยเท้าเปล่าคะ ใช้เชือกเส้นเดียวผูกไว้ที่เอวคนปีนกับลำต้น อิอิ ดุแล้วเหมือนปีนต้นงิ้วเลยค่ะ  ยิงฟันยิ้ม

Liked By: ChattepDesu
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 08, 2011, 07:11:26 PM โดย mom-mam » บันทึกการเข้า
Mr.Suthee
*

« ตอบ #311 เมื่อ: กันยายน 08, 2011, 07:24:09 PM »

สวัสดีครับคุณ mom-mam ขอนอกเรื่องครับ
ไม่ทราบว่าไปอยู่ที่โน่นนานหลายปี เคยเห็นต้นมือลิงมั๊ยครับ(ผมเรียกไม่ถูกจำได้ว่าคนเก่าๆเรียกอย่างนั้น) มันพืชน่าจะตระกูลหญ้าขึ้นในทะเลทรายที่มีต้นหญ้าทะเลทรายอยู่ด้วย พอต้นมันตายแห้งก็จะเหลือแต่กอต้นมันลักษณะคล้ายๆมือลิง กลมๆ คนที่อยู่มาก่อนผมเขาบอกว่ามันเป็นพืชสมุนไพร ชาวเบดูอินก็รู้แต่ผมไม่รู้ชื่อที่เรียกในอาระบิค ไม่ทราบว่าเคยได้ยินสมุนไพรที่ว่าบ้างมั๊ยครับ คือมันนานแล้วครับหลายสิบปีแล้วที่กลับมาจากดินแดนนั้น... ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 08, 2011, 07:25:53 PM โดย Mr.Suthee » บันทึกการเข้า
mom-mam
*

« ตอบ #312 เมื่อ: กันยายน 08, 2011, 07:40:39 PM »

Ahlan Wa Sahalan(ขอทักทายเป็นภาษาอารบิก)คะ คุณสุธีร์  ต้นมือลิงที่ว่า ยังไม่เคยเห็นเลยนะคะ เป็นสมุนไพรด้วย ดีจังเลยคะ   คิดว่าคุณสุธีร์คงคิดถึงดินแดนอาหรับไม่น้อยเลยนะคะ เลยถือโอกาสอัพเดทความร้อนระอุนะคะ ช่วงนี้ดีขึ้นคะ แต่เมื่อเดือนที่แล้วนี่ หากไม่ออกไปทำงานหรือเก็บเมล็ดอินทผาลัมเนี่ย ไม่ออกจากบ้านเลยคะ  ;Dกลัวละลายคะ อิอิ ไม่ทราบว่าคุณสุธีร์ได้ปลูกอินทผาลัมไหมคะ คุณสุธีร์น่าจะมีความรู้เรื่องนี้พอสมควร จากที่เข้ามาคุยกัน หากมีอะไรแนะนำเชิญได้เลยนะคะ  ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 08, 2011, 07:49:15 PM โดย mom-mam » บันทึกการเข้า
Mr.Suthee
*

« ตอบ #313 เมื่อ: กันยายน 08, 2011, 08:17:54 PM »

อะห์ลัน วาซาอลัน ...
ซะลาม เมเลย์กุม ... ยิ้มเท่ห์ ชโล นิช?...

ขออภัยนะครับ ฟื้นความจำภาษาอารบิค ไม่ได้ใช้นานแล้วครับ ผมไปทำงานที่นั่นเกือบสามปี (ซาอุ) จากเมือง อัลคัฟจิ แล้วย้ายไปตอนกลางของประเทศที่เผ่าเบดูอิน อยู่ท่ามกลางทะเลทรายและ ดงอินทผาลัม จำชื่อเมืองไม่ได้น่าจะเป็นเมืองเล็กๆที่ทำเกษตรได้เพราะมีแหล่งน้ำใต้ดิน รัฐบาลจ้างบริษัท อารามโก้ ขุดเจาะสำรวจน้ำมันแต่พบแหล่งน้ำพุ่งขึ้นมาเขาเลยหยุดแล้วสร้างเมืองขึ้นตามผังเมืองที่กำหนด บริษัทที่ผมไปทำงานก็สร้างถนนภายในผังเมืองนี้แหละครับ อินทผาลัมผมเพาะไว้เล่นๆครับไม่ได้ปลูกจริงจัง ที่บ้านเคยเพาะจากเมล็ดที่นำมาจากซาอุ นี่แหละประมาณ 5-6 ต้น คุณแม่ผมเอาไปปลูกไว้ท้ายๆสวนยาง ขึ้นแข่งกับหญ้าในสวน(ตอนนั้นต้นยางยังเล็ก) พอถึงตอนที่ตัดหญ้าพ่อผมไม่รู้ว่าต้นอะไรก็ไปฉีกใบฉีกยอดมันมาดม เพราะไม่รู้ก็เลยตัดทิ้งเหลือแค่ต้นเดียวเสียดายมาก  ร้องไห้
ต้นที่เหลือนี่ 5 ปีแล้วยอดสูงท่วมหัวแล้วแต่ยังไม่ออกดอก จนกระทั่งปีที่แล้วน้ำท่วมใหญ่ภาคใต้ อินทผาลัมต้นนี้ก็ช็อคยืนต้นตายไป

เริ่มมาเพาะใหม่เพราะมาเห็นของคุณเถียว ยังเคยสั่งซื้อมาสิบต้นแจกน้องๆที่ทำงานไป แจกคนอื่นไปเหลืออยู่ 3-4 ต้นปลูกทิ้งไว้ฝากเทวดา ที่บ้านคุณแม่ แล้วก็มาเพาะเล่นๆใหม่อีกสิบกว่าต้นยังไม่รู้ว่าจะปลูกที่ใหน ความรู้เรื่องอินทผาลัมนี่ไม่ได้เรื่องหรอกครับ งูๆปลาๆ รู้แต่ว่าอินทผาลัมทานผลสดที่โน่น หวาน กรอบ หอม อร่อย ครับทั้ง เหลือง ทั้งแดง ผมเห็นที่คุณโพสรูปสีแดงแล้วอยากได้ครับเพราะผมก็เอามาเพาะขึ้นแล้วก็ตายหมดอย่างที่เล่านั่นแหละครับ  ยิงฟันยิ้ม

Liked By: ChattepDesu
mom-mam
*

« ตอบ #314 เมื่อ: กันยายน 08, 2011, 10:09:57 PM »

ยิ้มเท่ห์ ได้เลยคะ พันธุ์สีแดงที่มีอยู่ตอนนี้ น่าจะ ห้าพันธุ์ด้วยกันนะคะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 08, 2011, 10:22:11 PM โดย mom-mam » บันทึกการเข้า
พัฒนกิจ
*

« ตอบ #315 เมื่อ: กันยายน 09, 2011, 01:07:45 AM »

ยิงฟันยิ้ม ยินดีแจกนะคะ แต่มีข้อแม้คะ คือต้องมีใจรักที่จะปลูกจริงๆ และที่สำคัญขอระดมความคิดจากทุกๆท่านเลยนะคะ ว่าจะหอบต้นน้อยๆน่ารักนั้นกลับไปยังไงดี ตอนนี้มีมากกว่าสองร้อยต้นแล้วคะ คือเลือกถอนมาเฉพาะต้นแม่ ผลใหญ่ๆ ดกๆ ประมาณสิบกว่าสายพันธุ์คะ คิคิ แฟนบอกว่าให้ใส่ขวดน้ำใหญ่ๆล้างรากออก หรือท่านใดมีไอเดียอื่นๆอีก แนะนำมาได้นะคะ รางวัลคือ อินทผาลัมเมล็ดแห้งที่ไปเก็บมา ที่แสดงในรูปคะ  จุมพิต
การขนส่งต้นไม้  โดยใส่ในขวดน้ำดื่มดีที่สุดครับคุณmom-mam
ขวดขนาด1.5ลิตร หรือ2ลิตร โดยพันรากด้วยสำลีแล้วชุปน้ำพอหมาด และปิดฝ่าขวดให้แน่น
สามารถรักษาความชื้น และป้องกันการกดทับได้ครับ(ต้นไม้จะไม่ช้ำ)
ใส่ต้นอินทผลัมให้เต็มขวด หากใบยาวกว่าขวด ก็ตัดใบส่วนที่ยาวกว่าขวดออกครับ
ตอนเอาต้นไม้ออก ใช้คัสเตอร์กรีดกลางขวดโดบรอบ นำขวดท่อนบนออก 
แล้วนำต้นอินทผลัมออกจากขวด ต้นจะไม่ช้ำครับ

Liked By: janpoo
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 09, 2011, 01:35:00 AM โดย amata » บันทึกการเข้า

จิตที่เป็นกุศล ดึงดูดพลังความสุข จิตเป็นสุขทันที
จิตที่เป็นอกุศล ดึงดูดพลังทุกข์ จิตเป็นทุกข์ทันที
wew
*

« ตอบ #316 เมื่อ: กันยายน 09, 2011, 06:54:03 AM »

ยิ้มเท่ห์ ได้เลยคะ พันธุ์สีแดงที่มีอยู่ตอนนี้ น่าจะ ห้าพันธุ์ด้วยกันนะคะ

ผมรบกวนขอจองเมล็ดด้วยนะครับ เอาทุกสายพันธุ์ที่มีเลย
คิดค่าใช้จ่ายด้วยก็ได้ครับ อยากสะสมไว้ครับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ คุณ Mom-Mam ยิ้ม

จริงๆแล้วถ้าเราเอาหลายๆสายพันธุ์มาปลูกรวมๆกันไว้
ก็น่าจมีโอกาสเกิดสายพันธุ์ใหม่ๆ ที่อาจจะออกมาแปลก และดีก็ได้นะครับ
น่าลองทำดูจัง

ฟาร์มเพาะพันธุ์เต่ายักษ์ซูคาต้า
mom-mam
*

« ตอบ #317 เมื่อ: กันยายน 09, 2011, 08:05:09 AM »

รายชื่อผู้โชคดี  ได้รับส่งเมล็ดอินทผาลัม ... ยินดีด้วยนะคะ
 1. คุณ ชลประทาน
 2. ภา จ๋าๆๆๆๆ
 3. คุณ wew
 4. คุณ ป่าไม้ลำธาร
 5. คุณ anat
 6. คุณ Suthee
 7. คุณ amata

กรุณาส่งเป็นจดหมายธรรมดา และอย่าลืมจ่าหน้าซองถึงตัวท่านเอง พร้อมติดแสตมป์ 3 บาท  ส่วนที่อยู่จะแจ้งทางข้อความส่วนตัว
อย่าลืมส่งภายในวันที่16 กันยายน2554 นะคะ

ยิ้มเท่ห์
     มอมแมม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 09, 2011, 08:13:25 AM โดย mom-mam » บันทึกการเข้า
wew
*

« ตอบ #318 เมื่อ: กันยายน 09, 2011, 08:24:27 AM »

เย้ๆ ดีใจจัง ขอบคุณครับสำหรับเมล็ดพันธุ์แห่งมิตรภาพ
ขอเป็นคนเริ่มต้นนับหนึ่งกับสวนอิทผาลัมไปด้วยคนนะครับ

หากมีอะไรให้ช่วยเหลือก็ยินดีครับ
ตอนนี้ผมก็เป็นเกษตรกร อยู่เหมือนกัน:)
เป็นเกษตรกรผู้เลี้ยงเต่า (Sulcata)

หากใครสนใจเลี้ยง ยินดีให้คำปรึกษาครับ

หากสนใจไปดูในเวปได้ครับ
http://www.reptilehiso.com

ปล. ใครมี FaceBook เอามาแจมกันหน่อยนะครับ
ของผม cyberwew@hotmail.com ครับ
ยินดีที่ได้รู้จักทุกคนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 09, 2011, 08:34:26 AM โดย wew » บันทึกการเข้า

Pa ketnet
มิตรภาพไร้พรมแดน
Administrators

อย่ารู้สึกท้อในการทำความดี

« ตอบ #319 เมื่อ: กันยายน 09, 2011, 08:39:56 AM »

ขอบคุณมากๆ ค่ะ เย้ๆๆๆ

ปล.คุณ wew เต่าน่ารักมากๆ ค่ะ

ภา ส่งซองแล้ววค่ะ 9/9/11 ขอบคุณค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 09, 2011, 09:52:39 AM โดย ketnet » บันทึกการเข้า

เว็บไซต์ เกษตรพอเพียง.คอม เปิดแฟนเพจแล้วนะคะ ยิ้ม
https://www.facebook.com/share.kasetporpeang
หน้า: 1 ... 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 [20] 21 22 23 24 25 26 27 28 29 30 ... 595   ขึ้นบน
  พิมพ์