หน้า: 1 ... 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 [18] 19 20 21 22 23 24 25 26 27 28 ... 595   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่ลองเพาะ อินทผลัม  (อ่าน 3452015 ครั้ง)
Pa ketnet
มิตรภาพไร้พรมแดน
Administrators

อย่ารู้สึกท้อในการทำความดี

« ตอบ #272 เมื่อ: กันยายน 08, 2011, 09:08:54 AM »

ระวังรากหัก นะคะพี่แปะ..เห็นแบบนี้ก็ชื่นใจค่ะ แค่เห็นก็มีความสุขแล้ว

เว็บไซต์ เกษตรพอเพียง.คอม เปิดแฟนเพจแล้วนะคะ ยิ้ม
https://www.facebook.com/share.kasetporpeang

mom-mam
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #273 เมื่อ: กันยายน 08, 2011, 09:51:06 AM »

ตอนนี้ อินทผาลัมกำลังขึ้นสมองคะ หายใจเข้าออก อินทผาลัม อินทผาลัม ไปไหนๆกลับมา ต้องวิ่งมาเปิดหน้าจอ ดูว่าใครจะอัพเดท ยอมรับคะว่าหลงรักการปลูกอินทผาลัมเข้าเส้นเลือดเลย อยากให้มีการรวมกลุ่มขึ้นจังเลยค่ะ

Liked By: pumpongpang
Pa ketnet

« ตอบ #274 เมื่อ: กันยายน 08, 2011, 10:17:50 AM »

อยากจะบอกว่า ..เหมือนคุณ mom-mam ทุกประการ ตอนนี้ขับรถไปก็ ดูระหว่างทาง ที่ไหนมีต้นคล้าย อินทผลัมบ้าง.. ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ภาเปิดกระทู้นี้ค้างไว้ตลอดเลยคะ..แล้ว Refresh  ตลอดๆ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

เว็บไซต์ เกษตรพอเพียง.คอม เปิดแฟนเพจแล้วนะคะ ยิ้ม
https://www.facebook.com/share.kasetporpeang
wew
*

« ตอบ #275 เมื่อ: กันยายน 08, 2011, 10:21:48 AM »

กำลังบ้าไปด้วยอีักคน ...
คิืดว่า นี่แหละ คือพืชในดวงใจ ยิ้ม

ฟาร์มเพาะพันธุ์เต่ายักษ์ซูคาต้า
Pa ketnet

« ตอบ #276 เมื่อ: กันยายน 08, 2011, 10:24:12 AM »

กำลังบ้าไปด้วยอีักคน ...
คิืดว่า นี่แหละ คือพืชในดวงใจ ยิ้ม

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ภาจะโดน ไล่ออกจากงาน และโดน เนรเทศ ออกจากบ้าน เพราะ อินทผลัม หรือ เกษตรพอเพียง ภาเริ่มไม่แน่ใจแล้ว ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

phalikhit
*

« ตอบ #277 เมื่อ: กันยายน 08, 2011, 10:56:37 AM »

เมื่อ 10 กว่าปีมาแล้ว (คงจะทายอายุถูกนะครับว่า ต้องไม่น้อยว่า 30)
ได้มีโอกาสคุยกับข้าราชการที่เกษียณอายุแล้วท่านหนึ่งเกี่ยวกับเรื่องการปลูกอินทผาลัม
ท่านบอกว่าปลูกในเมืองไทยได้  และดีกว่าตะวันออกกลางเสียอีก และ 4-5 ปี ก็มีลูกให้ชิมแล้ว
จึงคิดจะปลูกอินทผาลัมตั้งแต่ตอนนั้น
ว่าจะปลูกอยู่เรื่อย และทุกปี แต่ก็ยังไม่ไ้ปลูกจนกระทั่งบัดนี้
ถ้าปลูกตอนนี้น ป่านนี้ก็ได้ถ่ายรูปมาให้เพื่อนๆชมกันแล้ว
ตอนนี้หมดโอกาสเสียแล้ว เพราะขายที่ไปแล้ว
จึงอยากจะบอกพี่ๆทั้งหลายว่า  ถ้าใครคิดอจะปลูกอินทผาลัม  ก็รีบปลูกเสียนะ
ที่ไหนมีงาน ไปเลยครับ แล้วก็เลือกซื้ออิทผาลัมพันธุ์ที่ดีที่สุด อร่อยที่สุด ลูกโตที่สุด
ไม่ต้องเกี่ยงราคา ซื้อมาแล้ว ก็กินซะ กินไม่หมดแบ่งให้ญาตพี่น้องเพื่อนฝูงช่วยกิน
กินมันแล้ว  เอาแนวมันไว้ เอาในมันไปเพาะ
10 ปีไม่นานหรอกครับ
เริ่มวันนี้เลยนะครับ
ถ้าเริ่มพรุ่งนี้  ก็จะไม่ได้ทำ  เพราะไม่ถึงพรุ่งนี้สักที

Liked By: pumpongpang
พัฒนกิจ
*

« ตอบ #278 เมื่อ: กันยายน 08, 2011, 10:58:02 AM »

โอ้โห้...ของคุณชล งอกเร็วจังครับ

ขอโชว์บ้าง ได้เมล็ด(ทั้งผล)จากคุณkrung_s
ถือโอกาศส่งการบ้านคุณkrung_sด้วยเลยครับ
ภาพไม่ค่อยชัด ปลูกเมล็ดลงดินตั้งแต่รากเริ่มงอก ต้นนี้สูง12ซม.

ภาพไม่ค่อยชัด ต้นนี้สูง9ซม.ปลูกเมล็ดลงดินตั้งแต่รากยังไม่งอกครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 16, 2011, 10:48:23 PM โดย amata » บันทึกการเข้า

จิตที่เป็นกุศล ดึงดูดพลังความสุข จิตเป็นสุขทันที
จิตที่เป็นอกุศล ดึงดูดพลังทุกข์ จิตเป็นทุกข์ทันที
Chonpratan
*

« ตอบ #279 เมื่อ: กันยายน 08, 2011, 11:08:57 AM »

โห...คุณอมตะเสือซุ่มนี่นา...แอบปลูกไว้ตั้งแต่เมื่อไหร่หนอ...อย่างนี้ของผมคงต้องรีบหน่อยแล้วล่ะ
ของคุณอมตะปลูกไว้หลายต้นมั๊ยครับ...หากได้แต่ต้นเพศเมียก็โชคดีนะครับ
วันหน้าผมจะพาเกสรเพศผู้ ในสวนไปดองด้วยนะครับ
จะได้เป็นอินทผลัมทองแผ่นเดียวกัน  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

กลอง...จะเสียงดังเสียงดีได้...ต้องมีคนตี
หากกลองดังเองได้...เรียกกลองผีสิง จ๊า.
sden1982
*

« ตอบ #280 เมื่อ: กันยายน 08, 2011, 11:13:56 AM »

ต้นนี้อายุ11เดือนอย่างนี้เรียกว่าโตช้าหรือเร็วครับ

Chonpratan
*

« ตอบ #281 เมื่อ: กันยายน 08, 2011, 11:14:26 AM »

สวัสดีครับ...คุณphalikhit ครับ
ขอบคุณที่แวะมาเยี่ยมนะครับ...น่าเสียดายจังที่ไม่ได้ร่วมขบวนการผลิตอินทผลัมคุณภาพด้วยกัน
ลองๆเล็งๆดูอีกทีนะครับ...เพราะโครงการนี้กำลังจะเริ่มต้น
หากคุณphalikhit มีเนื้อที่ตรงไหนว่างพอที่จะปลูกอินทผลัม...ได้สัก5-10 ต้น มาลุยกันนะครับ
เริ่มด้วยกัน...เดินไปพร้อมๆกันแล้วก็ประสบผลสำเร็จด้วยกันนะครับ.... ยิ้มเท่ห์

กลอง...จะเสียงดังเสียงดีได้...ต้องมีคนตี
หากกลองดังเองได้...เรียกกลองผีสิง จ๊า.
mom-mam
*

« ตอบ #282 เมื่อ: กันยายน 08, 2011, 11:14:43 AM »

กลับจากทำงานมาอ่านบอร์ดนี้ มีกำลังใจมากกกกกกกเลยคะ เมื่อกี้อาการหนัก ออกไปเก็บเมล็ดมาฝากเพื่อนๆ และเพาะเองด้วย ได้อีกเพียบบบบ ตอนเก็บๆก็เห็นต้นมันงอกออกมาเต็มเลยคะ นี่ขนาดมีเนื้อนะ ยังงอกเร็วขนาดนี้ งานนี้ไม่ปลูกไม่ได้แล้วละ... กลับไปเมืองไทยเมื่อไหร่ จะแบ่งเมล็ดให้เพื่อนๆ ได้ปลูกกันนะคะ

นี่เป็นอินทผลัมที่แก่จัดและสุกคาต้น ที่นี่ไม่มีคนสนใจหรอกค่ะ

วันนี้เก็บมาได้ประมาณ 700-800 เมล็ด

ต้นเล็กๆ ที่เกิดหน้านั้น งอกอยู่ใต้ต้นเพียบเลย ถอนมาชำไว้เหมือนกัน เตรียมนำกลับมาปลูกบ้านเรา คือว่าอยู่ไกล เลยขอแอบขี้โกงนิสสสนุงนะคะ

อินทผลัมแห้ง พันธุ์บาฮี  มีใครเคยเห็นกันบ้างไหมคะ?

Liked By: mathu
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 08, 2011, 11:21:03 AM โดย mom-mam » บันทึกการเข้า
ป่าไม้ลำธาร
*

« ตอบ #283 เมื่อ: กันยายน 08, 2011, 11:22:10 AM »

อยากได้เมล็ดบาร์ฮีด้วย   ยิงฟันยิ้ม
คุณมอมแมม จะขนกลับมาไงครับนั้น ต้นเล็กแถมชำอีก
Chonpratan
*

« ตอบ #284 เมื่อ: กันยายน 08, 2011, 11:24:15 AM »

คุณมอมแมมเดินช๊อปปิ้งผลอินทผลัมอย่างสบายใจมากเลยนะครับ...น่าอิจฉาเป็นที่สุด
มีทั้งต้นงอกแล้ว...มีทั้งเมล็ดพันธุ์ต้นตำหรับของแท้...ที่มีโอกาสเกิดเป็นต้นเพศเมียในเปอร์เซ็นที่สูง
หากมีการแบ่งปันเมล็ดพันธุ์ชั้นดีแบบนี้...อาแปะ..ขอเอาเก้าอี้มานั่งรอแต่หัววันเลยครับ... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ขอบคุณสำหรับภาพผลอินทผลัมแห้งพันธุ์ Barhi ครับ...ผมแน่ใจว่าหาดูที่อื่นไม่ได้แน่นอน
เพราะพันธุ์นี้เป็นพันธุ์ทานผลสด...จะได้เห็นแต่ผลสดๆ..... อายจัง อายจัง อายจัง

พัฒนกิจ
*

« ตอบ #285 เมื่อ: กันยายน 08, 2011, 11:27:06 AM »

โห...คุณอมตะเสือซุ่มนี่นา...แอบปลูกไว้ตั้งแต่เมื่อไหร่หนอ...อย่างนี้ของผมคงต้องรีบหน่อยแล้วล่ะ
ของคุณอมตะปลูกไว้หลายต้นมั๊ยครับ...หากได้แต่ต้นเพศเมียก็โชคดีนะครับ
วันหน้าผมจะพาเกสรเพศผู้ ในสวนไปดองด้วยนะครับ
จะได้เป็นอินทผลัมทองแผ่นเดียวกัน  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ยังไม่ใช่สวนครับ ปลูกไว้หลายต้นที่หลังบ้าน
ประมาณเดือนกว่า แต่ตอนนี้งอกมาแค่2ต้นครับ
เมล็ดนอกนั้นจะลงถุงไว่ก่อนครับ
หากมีแต่ต้นเพศเมีย ต้องอาสัยเกสรเพศผู้ของคุณชลแล้วครับ
แกรงว่าเป็นต้นเพศผู้หมดสิครับ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 08, 2011, 11:38:59 AM โดย amata » บันทึกการเข้า

จิตที่เป็นกุศล ดึงดูดพลังความสุข จิตเป็นสุขทันที
จิตที่เป็นอกุศล ดึงดูดพลังทุกข์ จิตเป็นทุกข์ทันที
Chonpratan
*

« ตอบ #286 เมื่อ: กันยายน 08, 2011, 11:29:25 AM »

ต้นนี้อายุ11เดือนอย่างนี้เรียกว่าโตช้าหรือเร็วครับ

หากต้นนี้อายุ 11 เดือนจริง...ต้องถือว่าคุณsden1982 มีฝีมือในการปลูกและบำรุงอย่างดี
ต้นอินทผลัมอายุ 11 เดือนแต่มีใบขนนกออกมาถึง 4 ชุดแล้ว...ถือว่าเร็วและสมบูรณ์มากครับ   อายจัง อายจัง อายจัง
ขอบคุณที่นำภาพมาแบ่งปันกันชมครับ...หากมีเทคนิคการบำรุงต้นกล้าดีๆ
กรุณานำมาแบ่งปันเพื่อนสมาชิกมือใหม่ๆด้วยนะครับ

Liked By: nara ngamsaard

Chonpratan
*

« ตอบ #287 เมื่อ: กันยายน 08, 2011, 11:31:38 AM »

ยังไม่ใช่สวนครับ ปลูกไว้หลายต้นที่หลังบ้าน
แต่ตอนนี้งอกมาแค่2ต้นครับ
นอกนั้นจะลงถุงไว่ก่อนครับ
หากมีแต่ต้นเพศเมีย ต้องอาสัยเกสรเพศผู้ของคุณชลแล้วครับ
แกรงว่าเป็นต้นเพศผู้หมดสิครับ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

หากเป็นเพศผู้หมดเดี๋ยวผมจะพาสาวๆน้องๆในสวน ( อินทผลัม )ไปทำความรู้จักครับ... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

หน้า: 1 ... 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 [18] 19 20 21 22 23 24 25 26 27 28 ... 595   ขึ้นบน
  พิมพ์