หน้า: 1 ... 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 [17] 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27 ... 595   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่ลองเพาะ อินทผลัม  (อ่าน 3396127 ครั้ง)
udompost
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #256 เมื่อ: กันยายน 07, 2011, 10:55:53 AM »

ของผม Barhi ซื้อมาเมื่อวาน กก.ละ 8.5 ริยัล = 70 บาทไทยครับ
   ถูกมากๆ....ลำบากลูกน้อง ต้องกินทุกวัน เพื่อเก็บเมล็ดให้ผม ฮ่าๆๆๆ รีบๆหน่อยนะครับ ใกล้จะหมดฤดูกาลแล้ว
ลูกโตๆ หวาน กรอบ ไม่มีรสฝาดเข้ามากวนแม้แต่น้อย

ยิ่งลูกที่กำลังจะสุกนะครับ.....ขอบอกว่า สวดยวดดดดดดด

อยากได้เมล็ดพันธุ์ Barhi มากเลยครับ จะเอามาเพาะมีแบ่งขายให้บ้างไหมครับ 

Liked By: tore507

พัฒนกิจ
*

« ตอบ #257 เมื่อ: กันยายน 07, 2011, 12:35:06 PM »

สวัสดีครับคุณชล
ผมก็กำลังเพาะเมล็ดอินทผลัมครับ
วันก่อนได้รับผลอินทผลัม จากคุณkrung_s ครับ

มีคลิปมาฝากครับ
ตอน1 การผสมเกสร และการเก็บเกียวผลอินทผลัม

ตอน2 ล้าง อบแห้ง คัดแยก และบรรจุหีบห่อ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 07, 2011, 12:47:20 PM โดย amata » บันทึกการเข้า

จิตที่เป็นกุศล ดึงดูดพลังความสุข จิตเป็นสุขทันที
จิตที่เป็นอกุศล ดึงดูดพลังทุกข์ จิตเป็นทุกข์ทันที
Chonpratan
*

« ตอบ #258 เมื่อ: กันยายน 07, 2011, 12:49:19 PM »

ของผม Barhi ซื้อมาเมื่อวาน กก.ละ 8.5 ริยัล = 70 บาทไทยครับ
   ถูกมากๆ....ลำบากลูกน้อง ต้องกินทุกวัน เพื่อเก็บเมล็ดให้ผม ฮ่าๆๆๆ รีบๆหน่อยนะครับ ใกล้จะหมดฤดูกาลแล้ว
ลูกโตๆ หวาน กรอบ ไม่มีรสฝาดเข้ามากวนแม้แต่น้อย

โห...คุณkrung_s ครับ...ที่ซาอุ อินทผลัม Barhi ราคาถูกกว่า สละสุมาลี...บ้านเราอีกนะครับ
น่าอิจฉา ลูกน้องคุณ krung_s จัง... ยิงฟันยิ้ม

กลอง...จะเสียงดังเสียงดีได้...ต้องมีคนตี
หากกลองดังเองได้...เรียกกลองผีสิง จ๊า.
Chonpratan
*

« ตอบ #259 เมื่อ: กันยายน 07, 2011, 01:07:19 PM »

เมื่อวานเพื่อนที่ห้องถาม....แล้วเราจะขายให้ใครล่ะ....โลละ 100 บาทก็ยังแพงนะ จะมีคนซื้อกินเหรอ....
เอ้า เป็นการบ้านให้ทุกคนช่วยกันคิดเล่นๆครับ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

- ความคิดของผมนะครับ...หากผลผลิตคุณภาพดีจริงๆ...หอม..หวาน...กรอบ..อร่อยจริงๆ
ตามต้นสายพันธุ์เดิม...หรือดีกว่าล่ะก้อ....อย่าว่าแต่โลละ 100 บาทเลยนะครับ
โลละ1,000 บาทก็คงต้องจองล่วงหน้าข้ามปีกันบ้างล่ะ

- ดูอย่างทุเรียนซิครับ...ทั้งหมอนทอง  ก้านยาว...โลละ35-50-80-120-150 บาทมีเยอะแยะ
แต่ทำไมกำเงินหมื่น เข้าสวนทุเรียนนนท์ แล้วหาทุเรียนก้านยาวนนท์แท้ทานไม่ได้
ก็เขาต้องจองล่วงหน้ากันเป็นปี...มีเจ้าของทุกต้นแล้ว

- มังคุดตอนผลผลิตออกมามากๆ...โลละ 10บาท 6โล 50 บาท
แต่ที่สวนมังคุดบางกรวย โลละ100-120 บาท ทานปีนี้...สั่งจองปีที่แล้ว

- อินทผลัมก็เช่นกัน...หากเราตั้งใจคัดกรองตั้งแต่เมล็ดพันธุ์แท้จากแหล่งต้นกำเหนิด
ดูแลบำรุงรักษาต้นกล้าตั้งแต่แรกเกิดจนถึงออกใบขนนก 4 ชุดในกระถางที่ใหญ่และลึกพอสำหรับรากเค๊า
ให้เค๊าโตและสมบูรณ์เต็มที่...เตรียมพร้อมต่อสู้กับอากาศร้อนและแล้งในสวน
แล้วค่อยลงปลูกตอนหน้าฝน...ดูแลตามความเหมาะสมจนกว่าเค๊าจะออกผลผลิตให้เรา
เราก็อาจได้ผลผลิตที่ดี...หรือดีกว่าต้นกำเหนิดก็ได้...เพราะเมืองไทยขึ้นชื่ออยู่แล้ว ดินดีอุดมสมบูรณ์
เหมาะแก่การเพาะปลูกพืชผักผลไม้อยู่แล้วนะครับ

กลอง...จะเสียงดังเสียงดีได้...ต้องมีคนตี
หากกลองดังเองได้...เรียกกลองผีสิง จ๊า.
Chonpratan
*

« ตอบ #260 เมื่อ: กันยายน 07, 2011, 01:27:31 PM »

สวัสดีครับคุณชล
ผมก็กำลังเพาะเมล็ดอินทผลัมครับ
วันก่อนได้รับผลอินทผลัม จากคุณkrung_s ครับ

ว้าว...ดีใจจัง...คุณอมตะก็สนใจปลูกอินทผลัมเหมือนกัน
หากคุณอมตะสนใจปลูกต้นไม้ต้นไหน...ต้นนั้นต้องมีประโยชน์ต่อมนุษย์แน่นอนไม่มากก็น้อย
จะต้องมีคุณสมบัติบำรุงร่างกาย...หรือมีคุณสมบัติทางยาบ้าง..ถึงจะมีสิทธิ์เข้ามาอยู่ในสวนของคุณอมตะ
ยิ่งได้รับเมล็ดพันธุ์จากคุณkrung_s ด้วยแล้ว...เป็นสายพันธุ์ดั้งเดิมจากดินแดนสักดิ์สิทธิ์ แดนอาหรับ
ยิ่งจะได้คุณภาพดีและอาจได้ต้นเพศเมียเป็นเปอร์เซ็นที่สูงครับ....ยินดีด้วยครับ.... ยิ้มเท่ห์

Pa ketnet
มิตรภาพไร้พรมแดน
Administrator

อย่ารู้สึกท้อในการทำความดี

« ตอบ #261 เมื่อ: กันยายน 07, 2011, 01:50:19 PM »

อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง

เว็บไซต์ เกษตรพอเพียง.คอม เปิดแฟนเพจแล้วนะคะ ยิ้ม
https://www.facebook.com/share.kasetporpeang
ชาวนา™

เกษตรพอเพียง

« ตอบ #262 เมื่อ: กันยายน 07, 2011, 02:56:20 PM »

ตอนเล็กๆคงแยกไม่ออกน่ะครับ...จนกว่าจะมีผลออกมาให้เราได้สังเกตุกัน...น่ะครับ คุณnatnat
หรือหากเราซื้อจากแหล่งที่เขาเพาะขาย...เจ้าของสวนจะเป็นผู้ที่จะบอกเราดีที่สุดครับ
แต่ถ้าเราเจอต้นที่ไหนแล้วเห็นออกผลแล้วเมื่อผลของเค๊าแก่จะใกล้สุกลองชิมดูถึงจะรู้นะครับ
พันธุ์ประดับจะมีผลเล็กๆ...แทบไม่มีเนื้อเลยและมีรสฝาด...ไม่มีความอร่อยเลยน่ะครับ
แต่หากแฟนพันธุ์แท้อินทผลัมมีวิธีสังเกตุอย่างไร...กรุณานำความรู้มาแบ่งปันด้วยนะครับ... ยิ้มเท่ห์

มาดูข้อมูลความแตกต่างระหว่างอินทผลัมทานผล กับ อินทผลัมประดับ  ค้นจากเว็บต่างๆ พอจะสรุปได้ดังนี้ครับ ...

ในประเทศไทยเราจำแนกออินทผาลัมออกเป็น 2 ชนิดใหญ่ๆ ถ้าไม่นับรวมพันธุ์ลูกผสมที่เกิดขึ้นตามๆ มา คือ
1. อินทผาลัมใบเงิน ชื่อพื้นเมือง : อินทผลัมโคราช อินทผลัมเพชรบุรี ใบเงิน    
   ใบ (Foliage) :  ใบประกอบแบบขนนก  เรียงสลับ  ใบย่อยรูปขอบขนาน  กว้าง 1.5-2 เซนติเมตร  ยาว 30-50 เซนติเมตร   ปลายใบเรียวแหลม   โคนใบรูปลิ่ม   แผ่นใบหนาแข็งสีเขียวอมเทาชี้รอบแกน  โคนกาบใบสีเหลือง
ซ้อนกัน
2. อินทผาลัมอีกชนิดหนึ่งคือ พันธุ์ซาอุฯ หรือ พันธุ์กินลูก ใบมีสีเขียวซึ่งลักษณะ: ใบฝ่ามือ จะต่างจากอินทผาลัมตกแต่งตรงที่ใบจะชี้ ขึ้นจากแนวระนาบ 45องศา ความย้อยลงของปลายใบจะน้อยกว่า 

อินทผลัมใบเงิน/อินทผลัมโคราช

อินทผลัมกินผล/พันธุ์ซาอุฯ

สรุปได้ว่า  ประเภทกินผลใบจะชี้จากแนวระนาบ45องศา  ส่วนประเภทไม้ประดับจะมีใบโค้งลง

ข้อคิดเห็นเพิ่มเติม:
  ความจริงอินทผลัมทั้ง 2 ชนิดมันก็มาจากต้นกำเนิดเดียวกัน เพียงแต่มันมีการกลายพันธุ์ไปคนละแบบเท่านั้นเอง  อินทผลัมประดับกลายพันธุ์มาจากอินทผลัมกินผล (ตามประวัติของอินทผลัมใบเงิน) ส่วนราคาต้นกล้าของอินทผลัมประดับนั้นมีราคาถูกกว่าต้นกล้าของอินทผลัมทานผลมาก

Liked By: anupanyo
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 07, 2011, 03:33:28 PM โดย ชาวนา™ » บันทึกการเข้า
Mr.Suthee
*

« ตอบ #263 เมื่อ: กันยายน 07, 2011, 03:02:53 PM »

สรุปได้ว่า  ประเภทกินผลจะมีใบตั้งตรง  ส่วนประเภทไม้ประดับจะมีใบโค้งลง
---------------------------------------------------------

กลับกันมั้งครับ  ยิงฟันยิ้ม
ชาวนา™

« ตอบ #264 เมื่อ: กันยายน 07, 2011, 03:22:58 PM »

สรุปได้ว่า  ประเภทกินผลจะมีใบตั้งตรง  ส่วนประเภทไม้ประดับจะมีใบโค้งลง
---------------------------------------------------------

กลับกันมั้งครับ  ยิงฟันยิ้ม

ขออภัยครับ กลับกันไปหน่อย ใับอินทผลัมเยอะทำให้สับสน ยิ้มกว้างๆ

มาดูอินทผลัมประดับ  ที่กรมวิทยาศาสตร์การแพทย์ กระทรวงสาธารณะสุขกันบ้างครับ  ผมถ่ายรูปนี้มาเมื่อ 27 เมษายน 2551 สิ่งที่น่าสังเกตเรื่องความแตกต่างที่พอจะสรุปด้วยตัวผมคือ
1. ใบอินทผลัมประดับจะหนากว่า และถี่กว่า ดูแล้วร่มรื่นดี
2. ผลจะมีขนาดเล็ก และไม่มีเนื้อ
3. ทะลายจะมีก้านสั้น เกือบติดกับลำต้น

อินทผลัมประดับ ใบหนา,ถี่ และปลายใบจะย้อยลงมามากกว่า

ดูใบชัดๆ จะโค้งลงหาพื้นดิน

ทะลายจะมีก้านสั้นเกือบติดลำต้น

ผลไม่มีเนื้อ หรือมีก็น้อยมาก ส่วนข้างในมีแต่เมล็ด

Liked By: ChattepDesu
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 07, 2011, 03:34:28 PM โดย ชาวนา™ » บันทึกการเข้า
minja
*

« ตอบ #265 เมื่อ: กันยายน 07, 2011, 04:09:58 PM »

เห็นภาพอินทผลัมสดสีเขียว เหมือนพุทราบ้านเราเลยอิๆ เพิ่งทราบว่ากินสดได้ เหมือนลูกพรุนก็มีทานสด แต่อินทผลัมที่ทานสดนี่คือพันธุ์ที่ทานสดอย่างเดียวใช่หรือเปล่า หรือได้ทั้งสดและแห้ง ถ้าเป็นอย่างนี้ก็ดีเวลาทานไม่หมดแห้งก็ไม่เสีย ยิงฟันยิ้ม
ลูกอินผลัมที่ปลูกประดับเคยเก็บมาแกะชิมๆแตะๆดู รสหวานนิดปนฝาดอย่างที่ว่า แต่คุณชาวนาให้ความรู้สังเกตุดี เผื่อเวลาท่านใดไปซื้อจะได้ถูกชนิด แต่ก็ไม่รู้ตอนต้นเล็กคนขายนำมาขายคงดูไม่ออกนะ.. วานนี้ดูขวดที่ใส่เมล็ดทดลองเพาะ มีตุ่มขาวๆโผล่มานิดนึง เมล็ดเดียว เมล็ดอื่นๆบวมพองอยู่ คงใกล้แล้ว ยิงฟันยิ้ม
namping
*

« ตอบ #266 เมื่อ: กันยายน 07, 2011, 04:11:47 PM »

ยิ้ม อินทผลัมใบเงิน เมื่อประมาณ 20 กว่าปีก่อน มีกลุ่มนักจัดสวน
นำเข้ามาปลูก ส่วนหนึ่งแบ่งไปปลูกไว้ที่ ม.แม่โจ้ และเป็นเรื่องที่โชคดีมาก
ที่อินทผลัมรุ่นแรกนั้น สามารถติดดอกติดผลได้  และได้แบ่งต้นกล้า
จำหน่ายในตอนนั้นเมื่อ 18 ปีที่แล้ว ราคากล้าละ 300 บาท

...ปัจจุปันก็อย่างที่เห็น อินทผลัมประดับมีมากมายพบเห็นได้ทั่วไป
ยังอดคิดไม่ได้ว่า ถ้าในตอนนั้นนักจัดสวนกลุ่มนั้นได้นำเข้า อินทผลัมกินผลเข้ามา
ในตอนนี้บ้านเราคงได้กินอินทผลัม อร่อย ๆ กันแล้ว  จุมพิต

Chonpratan
*

« ตอบ #267 เมื่อ: กันยายน 07, 2011, 04:43:36 PM »

อีกไม่นานเกินรอหรอกครับ...คุณน้ำปิง...อินทผลัมรสชาติดีสัญชาติไทย เชื้อชาติอาหรับ จะมีวางจำหน่ายในซุปเปอร์มาเก็ตชั้นนำ
และแผงขายผลไม้ทั่วประเทศ...ในราคาตามกำลังผู้บริโภคครับ

Chonpratan
*

« ตอบ #268 เมื่อ: กันยายน 07, 2011, 04:49:11 PM »

คุณชาวนาครับ...ที่ผมยังคงสงสัยไม่หายคือ...ต้นอินทผลัมประดับเขาแบ่งแยกเพศเดี่ยวด้วยหรือเปล่าครับ
เพราะเห็นปลูกต้นเดียวก็ออกผลมาเต็มต้น...แล้วมีเมล็ดใหญ่ๆด้วย...หรือเค๊ามีสองเพศในต้นเดียวกันเหมือนพวกต้นปาล์มทั่วๆไปครับ

ชาวนา™

« ตอบ #269 เมื่อ: กันยายน 07, 2011, 05:30:18 PM »

คุณชาวนาครับ...ที่ผมยังคงสงสัยไม่หายคือ...ต้นอินทผลัมประดับเขาแบ่งแยกเพศเดี่ยวด้วยหรือเปล่าครับ
เพราะเห็นปลูกต้นเดียวก็ออกผลมาเต็มต้น...แล้วมีเมล็ดใหญ่ๆด้วย...หรือเค๊ามีสองเพศในต้นเดียวกันเหมือนพวกต้นปาล์มทั่วๆไปครับ

อินทผลัมเป็นพืชที่มีการแยกเพศอย่างชัดเจนอยู่แล้วครับ ไม่ว่าจะทานผลหรือประดับ  คนที่ปลูกประดับส่วนมากจะเน้นที่รูปทรง ฟอร์มสวยไม่สวย มากกว่าเน้นเพศครับ 

ต่า่งจากอินทผลัมทานผลที่เราต้องการเพศเมียมากกว่าเพศผู้  ยิงฟันยิ้ม
Chonpratan
*

« ตอบ #270 เมื่อ: กันยายน 07, 2011, 07:13:44 PM »

ครับ...ขอบคุณมากครับ...คุณชาวนา  ผมว่าการปลูกอิทผลัมทานผลเนี่ย...ต้องลุ้นเหมือนเลี้ยงวัวนมเลยนะครับ
ออกลูกมาเป็นตัวเมียมากๆ...มีเฮ...หากออกมาเป็นตัวผู้มาก...ก็ต้องเปลี่ยนเป็นอาชีพมาทำโรงงานลูกชิ้นแทน... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Liked By: WildCobra

Chonpratan
*

« ตอบ #271 เมื่อ: กันยายน 08, 2011, 08:53:47 AM »

เอาเมล็ดพันธุ์อินทผลัม ชุดแรกที่เพาะมาอวด...ก่อนจะพาเดินทางกลับเมืองไทย

พันธุ์ Barhi กำลังงอกรากออกมายาวเลย...อัตราการงอก 99.99 % ครับ

ส่วนพันธุ์ Medjool ก็กำลังงอกเหมือนกัน แต่งอกช้ากว่ากัน...ประมาณได้ 50 %เท่านั้นในเวลาที่เท่าๆกัน

หน้า: 1 ... 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 [17] 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27 ... 595   ขึ้นบน
  พิมพ์