หน้า: 1 ... 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 [16] 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 ... 595   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่ลองเพาะ อินทผลัม  (อ่าน 3449489 ครั้ง)
Chonpratan
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #240 เมื่อ: กันยายน 06, 2011, 04:16:55 PM »

ขอบคุณมากเลยครับ เข้าใจผิดมาตั้งนาน จะได้จัดโซนถูก ได้เมล็ดจากน้อง krung_s  มาเพาะได้ 25 ต้น มีคนเอามากิน ที่ office  ได้มาอีกน่าจะเกือบๆ 20 ต้นกำลังแทงยอด ปีหน้าว่าจะเอาไปลงสวน ยิงฟันยิ้ม

ด้วยความยินดีครับ...และขอให้ประสบผลสำเร็จในการปลูกอินทผลัม...ผลไม้เทวดาบนดิน นะครับ
และขอให้ระวังหลังด้วยนะ...สวนของผมจะไล่ตามมาแบบหายใจรดต้นคอเลยเชียว... ยิงฟันยิ้ม

กลอง...จะเสียงดังเสียงดีได้...ต้องมีคนตี
หากกลองดังเองได้...เรียกกลองผีสิง จ๊า.

JOY
*

« ตอบ #241 เมื่อ: กันยายน 06, 2011, 04:20:41 PM »

ถามด่วนค่ะ... คือ เพาะ อินผลัมแล้ว ที่งอก ออกมาขาวๆ ตรงกลาง คือ รากหรือ อะไรค่ะ

เพราะ จะนำลงถุงดิน ไม่ทราบว่า จะคว่ำ ที่ขาวๆ ลงดิน หรือ จะ วาง ขาวๆ ชี้ขึ้นข้างบน   งงงง ลังเล
monomusic
สองผัวเมียวิศวกร จะไปเป็นเกษตรกร ภายใน 5 ปี
*

พัฒนาปัญญา พอเพียง ไม่เบียดเบียน

« ตอบ #242 เมื่อ: กันยายน 06, 2011, 04:26:56 PM »

ขอบคุณมากเลยครับ เข้าใจผิดมาตั้งนาน จะได้จัดโซนถูก ได้เมล็ดจากน้อง krung_s  มาเพาะได้ 25 ต้น มีคนเอามากิน ที่ office  ได้มาอีกน่าจะเกือบๆ 20 ต้นกำลังแทงยอด ปีหน้าว่าจะเอาไปลงสวน ยิงฟันยิ้ม

ด้วยความยินดีครับ...และขอให้ประสบผลสำเร็จในการปลูกอินทผลัม...ผลไม้เทวดาบนดิน นะครับ
และขอให้ระวังหลังด้วยนะ...สวนของผมจะไล่ตามมาแบบหายใจรดต้นคอเลยเชียว... ยิงฟันยิ้ม

ขอบคุณครับ ผมปลูกขำๆครับ เอาไว้กินเอง เอาไว้แจก มากกว่า  ยิงฟันยิ้ม  แซงไปได้เลยครับ เรื่อง อินทผลัม ถ้าแข่งปลูกหญ้าค่อยว่ากัน  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม

อย่าลืมว่าเราต้องตาย อย่าเบียดเบียนกันเลย
Chonpratan
*

« ตอบ #243 เมื่อ: กันยายน 06, 2011, 04:27:45 PM »

คุณชลประทานคะ อินทผาลัมบาฮี ในรูปสวยมากคะ พันธุ์อย่างดีอันดับหนึ่งเลย แถมยังปลูกแบบออร์แกนิคอีกตะหาก อย่างนี้ได้สายพันธุ์ที่ดีมากเลยนะคะเนี่ยะ สองกล่องนั้น น่าจะสี่ร้อยเมล็ดได้เดาๆเอานะคะ สวนโกหลักก็ปลูก พันธุ์นี้จากจอร์แดน และเดคเลทนัวจากอิสราเอลซึ่งต่อมาพยายามศึกษาค้นคว้า จนได้พันธุ์ผสมกันออกมาเป็นชื่อใหม่ แต่ดูเหมือนพันธุ์บาฮีของโกหลักจะเจริญเติบโตได้ดีกว่า เพราะผลผลิตที่โกหลักจำหน่ายจะมีรุปทรงคล้ายบาฮีมากๆคะ  เป็นพันธุ์ทานผลสดได้อร่อยที่สุด ยินดีด้วยคะกับอนาคตเจ้าของสวนอินทผาลัมเมืองนนท์ ยิ้มเท่ห์
   ปล วิธีบ่มและเก็บอินทผาลัมดิบ ในกรณีที่ทานไม่ทัน คือล้างให้สะอาดใส่กล่องมีฝาปิดใส่ตุ้เย็นคะ  ผลนั้นจะค่อยๆสุกทีละนิดจากทางด้านปลายลูกขึ้นไปหาด้านที่ติดกับขั้วคะ ลองนึกดูนะคะอินทผาลัมหวานๆเย็นๆจะชื่นใจมากขนาดไหน

คุณ มอมแมม ทำหัวใจผมพองโต...จนแทบปริ...อิ อิ ขอบคุณสำหรับข้อมูลนะครับ
สำหรับมือใหม่ๆแล้ว...การได้รับข้อมูลข่าวสารที่ผู้มีความชำนาญเฉพาะด้านมาบริโภค
มันก็เหมือนได้น้ำทิพย์มาชโลมใจ...ให้ความหวังที่บางครั้งริบหรี่อ่อนแรงเต็มทีได้กลับมามีพลังขึ้นมาใหม่
ผมจะลองเพาะพันธุ์ Barhi ในมือนี้ให้เกิดเป็นต้นกล้าขึ้นมาให้มีคุณภาพที่ดีที่สุด
ให้สมกับความเยี่ยมยอดของสายพันธุ์เดิมที่พวกเค๊าจากมาสู่สวนนนท์ของผม
ขอบคุณอีกครั้งครับ...สำหรับวิธีเก็บรักษาและบ่มอินทผลัมผลแก่ให้ค่อยๆสุกเพื่อรสชาติที่แสนอร่อยชื่นใจ
เดี๋ยวจะรีบไปดำเนินการเลยครับ.... ยิ้มเท่ห์

กลอง...จะเสียงดังเสียงดีได้...ต้องมีคนตี
หากกลองดังเองได้...เรียกกลองผีสิง จ๊า.
Chonpratan
*

« ตอบ #244 เมื่อ: กันยายน 06, 2011, 04:33:30 PM »

ถามด่วนค่ะ... คือ เพาะ อินผลัมแล้ว ที่งอก ออกมาขาวๆ ตรงกลาง คือ รากหรือ อะไรค่ะ

เพราะ จะนำลงถุงดิน ไม่ทราบว่า จะคว่ำ ที่ขาวๆ ลงดิน หรือ จะ วาง ขาวๆ ชี้ขึ้นข้างบน   งงงง ลังเล

ขออนุญาติตอบนะครับ...ถึงแม้จะเป็นมือใหม่อยู่...แต่เรื่องนี้ตอบได้... ยิงฟันยิ้ม
ที่เห็นขาวๆงอกมาจากสะดือของเมล็ดนั้น...คือทั้งรากและต้นอ่อนเหมือนภาพที่คุณชาวนาเพิ่งกรุณาลงให้ดูนะครับ
เอาวางไว้โดยให้รากเค๊าจิ้มลงดิน...วางเบาๆแล้วเอาดินกลบบางๆซัก1 ซ.ม.ก็พอ
ไม่นานจะได้เจ้าต้นอินทผลัมน้อยๆมามาเชยชมครับ... ยิงฟันยิ้ม

minja
*

« ตอบ #245 เมื่อ: กันยายน 06, 2011, 04:41:27 PM »

แวะมาอ่าน และชื่นชมจ้ะ ^_^ ก่อนหน้าเคยอ่านในทู้ การปลูกอินทผลัม สไตล์ "เอ๊าะเจ๊าะแอ๊ะแจ๊ะ" ของคุณDarth Palm
อินทผลัมทานกันบ่อยที่บ้านช่วงที่พี่ชายซื้อจากทางใต้มาฝาก หลังๆจะสรรค์ซื้อมาชิมของแต่ละที่ที่ไปมา แต่ไม่ค่อยรู้พันธุ์อะไรบ้าง
เก็บเมล็ดเอาไว้ทดลองเพาะบ้าง  ดูแล้วบ้านเราปลูกอะไรก็สามารถขึ้นได้ และเป็นทางเลือกใหม่ๆให้เกษตรกรบ้านเรา แม้แต่ไม้เมืองหนาว เช่นพวกแอ๊ปเปิล ลูกพลับ ฯลฯ เราก็ยังปลูกผลผลิตมาจำหน่าย ทานกันในประเทศได้ ต่อไปอินทผลัมถ้ามีการปลูกมากๆ เราคงได้ทานของดี ราคาไม่แพงอีกต่างหาก.. อายจัง
สงสัยอยู่อย่างค่ะ ต้นอินทผลัมที่เขานำมาปลูกตามทางนี่ เป็นพันธุ์ที่ทานได้หรือเปล่า หรือสำหรับประดับ เคยเก็บลูกมาดูรู้สึกเนื้อไม่ค่อยมี มีแต่เมล็ดใหญ่
Chonpratan
*

« ตอบ #246 เมื่อ: กันยายน 06, 2011, 08:27:20 PM »

สวัสดีครับ...คุณminja สวนที่กล่าวถึงนั้น...เป็นสวนของคุณเถียว...ผู้ปลูกอินทผลัมขั้นเทพในเมืองไทยเชียวครับ
แล้วตอนนี้คุณminja เพาะได้กี่ต้นแล้วล่ะครับ...ทดลองปลูกดูนะครับ...ไม่ยากเท่าไหร่แต่หนามเยอะหน่อยเท่านั้นเอง
ส่วนต้นอินทผลัมที่เห็นปลูกอยู่ตามข้างทางนั้นเป็นพันธุ์ปาล์มประดับน่ะครับ
ปลูกเพื่อความสวยงาม...ผลของเค๊ามีแต่รสฝาดทานไม่ได้ครับ

natnat
*

« ตอบ #247 เมื่อ: กันยายน 06, 2011, 08:51:31 PM »

แล้วเราจะทราบได้ยังไงว่าต้นไหนไว้สำหรับประดับต้นไหนสำหรับกินผล(วิธีสังเกตุ)
Chonpratan
*

« ตอบ #248 เมื่อ: กันยายน 06, 2011, 09:02:35 PM »

ตอนเล็กๆคงแยกไม่ออกน่ะครับ...จนกว่าจะมีผลออกมาให้เราได้สังเกตุกัน...น่ะครับ คุณnatnat
หรือหากเราซื้อจากแหล่งที่เขาเพาะขาย...เจ้าของสวนจะเป็นผู้ที่จะบอกเราดีที่สุดครับ
แต่ถ้าเราเจอต้นที่ไหนแล้วเห็นออกผลแล้วเมื่อผลของเค๊าแก่จะใกล้สุกลองชิมดูถึงจะรู้นะครับ
พันธุ์ประดับจะมีผลเล็กๆ...แทบไม่มีเนื้อเลยและมีรสฝาด...ไม่มีความอร่อยเลยน่ะครับ
แต่หากแฟนพันธุ์แท้อินทผลัมมีวิธีสังเกตุอย่างไร...กรุณานำความรู้มาแบ่งปันด้วยนะครับ... ยิ้มเท่ห์

MrTote (โต๋เต๋)
โต๋เต๋ไปตามใจปรารถนา
*

« ตอบ #249 เมื่อ: กันยายน 06, 2011, 09:53:50 PM »

คิดเอาเองนะครับว่า....คนปลูกก็คงอยากเอาไว้กินผลนั่นแหละครับ แต่ปลูกแล้วผลที่ออกมามันไม่น่ากินเอาเสียเลย ก็เลยเก็บไว้ขายเป็นปาล์มประดับ

เรา ๆ ท่าน ๆ ก็เหมือนกันปลูกไปเถอะ อย่างไรเสียก็ขายเป็นปาล์มประดับได้ ต้นสวย ๆ ต้นหนึ่งก็หลายตังค์อยู่นะ!

ปาล์มประดับที่คอนโด คาซ่า ริว่า ถนนตก กรุงเทพ ฯ ครับ
Chonpratan
*

« ตอบ #250 เมื่อ: กันยายน 06, 2011, 11:09:02 PM »

อืม...ต้นอิมทผลัมเวลาเอามาวางไว้ในบริเวณบ้านหรือสถานที่ต้องการจัดสวนแบบสวนปาล์ม
ดูสวยงามมั่นคงมากเลยนะครับ...ขอบคุณ...คุณโต๋เต๋ มากครับ  อายจัง อายจัง อายจัง

wew
*

« ตอบ #251 เมื่อ: กันยายน 07, 2011, 06:32:58 AM »

พอดีไปหาข้อมูล แล้วเจอมาครับ
เลยเอามาฝากกัน

เป็นวีดีโอพาเที่ยว China Ranch ฟาร์มปลูกอินทผาลัมแหล่งใหญ่
มีพาเข้าไปดูในโรงงานด้วย เยี่ยมๆๆๆ  ยิงฟันยิ้ม

หวังว่าคงมีประโยชน์บ้าง ไม่มากก็น้อยนะครับ

ทำไม VDO Youtube ด้านบนไม่ยอมโชว์หว่า !!

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 07, 2011, 06:35:21 AM โดย wew » บันทึกการเข้า

ฟาร์มเพาะพันธุ์เต่ายักษ์ซูคาต้า
nawarat
*

« ตอบ #252 เมื่อ: กันยายน 07, 2011, 08:17:37 AM »

อิ อิ...ขอบคุณมากครับ...คุณnawarat มันอดใจไม่ไหวจริงๆ...สวยงามน่าทานมากเลยครับ
อินทผลัม Barhi ที่คุณnawarat ซื้อตอนสาร์ทจีน นั้น อาจเป็นอินทผลัมที่ยังห่ามอยู่
เพราะช่วงนั้น Barhi เพิ่งออกวางตลาดใหม่ๆ...ชาวสวนคงเก็บมาขายก่อน ทำกำไรก่อน
เลยยังไม่แก่เท่าที่ควร ( อิทผลัมนะ ) ยิงฟันยิ้ม...มาถึงตอนนี้ คงเป็นอินทผลัมที่ครบอายุการเก็บ
คือแก่คาต้นเลย...มีสีเหลืองเข้มจนส้มน่ารับทานมากเลยครับ...เนื้อหนา..กรอบ...หวานฉ่ำ...ไม่ฝาดเลยซักนิด
ลูกไหนแก่จนสุกแล้ว...ยิ่งหวานฉ่ำในขฌะที่เนื้อยังกรอบกรุบเหมือนเดิม
กับมีกลิ่นหอมละมุนเหมือนที่ คุณkrung_s บอกเลยครับ

แปะ อินทผาลัม ที่แปะบอกว่าหวาน กรอบ ไม่ฝาดน่ะ กล่องละกี่บาท คะ ถูกกว่าบ้านเรามั๊ย     
Chonpratan
*

« ตอบ #253 เมื่อ: กันยายน 07, 2011, 08:34:58 AM »

ที่ผมซื้อมาทานวันก่อนที่เห็นในภาพ...ลังละ 57 เหรียญus ครับ x 30 บาทก็ 1,710 บาท
มี 5 กิโล ตกโลละ 342 บาทครับ...คุณnawarat หากเปรียบเทียบกันแล้ว..น่าจะถูกกว่าครับ

Chonpratan
*

« ตอบ #254 เมื่อ: กันยายน 07, 2011, 08:37:43 AM »

พอดีไปหาข้อมูล แล้วเจอมาครับ
เลยเอามาฝากกัน

เป็นวีดีโอพาเที่ยว China Ranch ฟาร์มปลูกอินทผาลัมแหล่งใหญ่
มีพาเข้าไปดูในโรงงานด้วย เยี่ยมๆๆๆ  ยิงฟันยิ้ม
หวังว่าคงมีประโยชน์บ้าง ไม่มากก็น้อยนะครับ
http://youtu.be/VWIGzZxm3HA

krung_s
*

คนล่าฝัน

« ตอบ #255 เมื่อ: กันยายน 07, 2011, 10:37:13 AM »

ของผม Barhi ซื้อมาเมื่อวาน กก.ละ 8.5 ริยัล = 70 บาทไทยครับ
   ถูกมากๆ....ลำบากลูกน้อง ต้องกินทุกวัน เพื่อเก็บเมล็ดให้ผม ฮ่าๆๆๆ รีบๆหน่อยนะครับ ใกล้จะหมดฤดูกาลแล้ว
ลูกโตๆ หวาน กรอบ ไม่มีรสฝาดเข้ามากวนแม้แต่น้อย

ยิ่งลูกที่กำลังจะสุกนะครับ.....ขอบอกว่า สวดยวดดดดดดด

ฮ่าๆๆๆ เอามายั่วน้ำลาย และกิเลส เพื่อนๆสมาชิกครับ....จะได้ปลูกกันเยอะๆ

เมื่อวานเพื่อนที่ห้องถาม....แล้วเราจะขายให้ใครล่ะ....โลละ 100 บาทก็ยังแพงนะ จะมีคนซื้อกินเหรอ....เอ้า เป็นการบ้านให้ทุกคนช่วยกันคิดเล่นๆครับ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

บ้านสวนทองทิพย์...ผักหวานป่า ไผ่บงหวาน มะนาว สละ และอินทผลัม ณ หนองบัวลำภู
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=39740.0
หน้า: 1 ... 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 [16] 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 ... 595   ขึ้นบน
  พิมพ์