หน้า: 1 ... 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 [14] 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 ... 595   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่ลองเพาะ อินทผลัม  (อ่าน 3310192 ครั้ง)
Chonpratan
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #208 เมื่อ: กันยายน 05, 2011, 11:30:23 AM »

พอดีไปเจอ Link ที่เกี่ยวกับอินทผาลัมมาครับ เลยเอามาฝากกัน
http://www.alittlebuddha.com/html/The%20Vision%20of%20P.M.Narin/The%20Vision%20of%20Phramaha%20Narin%2088.html

ขอบคุณครับ

เพิ่งจะเคยได้เห็นภาพผลอินทผลัมสีแดงสวยๆชัดเต็มตาก็จากในเว็บนี้เอง...ขอบคุณ...คุณwewมากครับ.. อายจัง อายจัง อายจัง
ไม่รู้พันธุ์อะไร...น่าเอามาปลูกมากเลย...แต่เห็นว่ามาจาก แคลิฟอร์เนีย ชักจะแขยงแร่ะ  ลังเล ลังเล ลังเล

กลอง...จะเสียงดังเสียงดีได้...ต้องมีคนตี
หากกลองดังเองได้...เรียกกลองผีสิง จ๊า.

ชาวนา™
Administrator

เกษตรพอเพียง

« ตอบ #209 เมื่อ: กันยายน 05, 2011, 12:59:55 PM »

แปะเคยถามว่าทำไมผมถึงไม่เพาะเมดจูล  เหตุผลเพราะคำว่า king of dates ที่ผู้คนยกย่องให้ medjool นั้นไม่เป็นความจริง แต่เป็นการยกคำๆ นั้นมาเป็นชื่อทางการค้าเสียมากกว่า  ทำให้อินทผลัมพันธุ์เมดจูลได้รับความนิยมจนเกลื่อนตลาด ใครๆ ก็มี medjool กันหมดแล้ว  ... ผมขอแหวกแนว ไม่มีพันธุ์นี้กับเขาบ้างนะครับ  ยิงฟันยิ้ม

- มันก็จริงครับ...คุณชาวนา..เพราะตอนนี้เวลาถามถึงอินทผลัมพันธุ์ที่ดีที่สุด..ก็มักจะได้รับคำตอบว่า Medjool
แทบทุกท่านที่จะเริ่มปลูกก็เลยเสาะแสวงหาพันธุ์นี้มาปลูกให้ได้...เลยทำให้ค่อนข้างมีพันธุ์นี้มากในสวนทั่วไป

บทวิเคราะห์เมล็ดและสายพันธุ์อินทผลัม

เรียน อาแปะครับ... ที่ไม่ต้องการปลูกอินทผลัมพันธุ์เมดจูล ทั้งๆ ที่เมื่อก่อนชอบมาก สาเหตุเพราะมีเรื่องที่ต้องคิด เฝ้าสังเกตุ และศึกษาข้อมูลบางประการ  จนกระทั่งผมได้มีโอกาสชิมอินทผลัมหลายๆ สายพันธุ์ จากแหล่งกำเนิดตะวันออกกลางแท้ๆ รวมถึงเมดจูลแห้งจากอเมริกา กลิ่นและรส มีความแตกต่างกันมาก ด้วยความสงสัยจึงเริ่มศึกษาอย่างจริงจัง  พร้อมๆ กับคำถาม...
   - มีใครเคยเห็นอินทผลัมพันธุ์เมดจูลแบบสดๆบ้างไหม? หรือภาพผลเมดจูลสวยๆ จากต้น ที่รู้มาได้ผลแห้งทั้งนั้น?
   - รู้สึกว่ามันมีความลับอะไรบางอย่างกันไหม?
   - กี่ปีแล้วที่เมดจูลออกสู่ตลาด?
   - กี่ล้านเมล็ดที่ส่งออก?
   - กี่ประเทศที่ส่งไปขาย?
   - ยังไม่เห็นมีเมดจูลให้ผลผลิตในประเทศเหล่านั้นใช่ไหม?
   - ทำไมเมดจูลที่ปลูกในไทยจึงมีแต่เปลือกบางๆ หุ้มเมล็ด เนื้อหายไปไหน?

เมดจูลเริ่มปลูกและส่งออกเชิงการค้าตั้งแต่ปี 1930 แต่ไม่มีประเทศไหนสามารถปลูกได้ดีเท่า ทำไมอเมริกายังผูกขาดทั้งๆ ที่ไม่ใช่ต้นกำเนิดของพันธุ์นี้ ดินที่อเมริกาไม่ใช่ว่าจะปลูกเมดจูลได้เพียงแห่งเดียวในโลก

ในขณะเดียวกัน อินทผลัมพันธุ์บาฮี ที่อเมริกาไม่ได้ครองตลาดส่งออกแต่ผู้เดียว  ทำไมปลูกได้ดีที่อินเดีย  ปากีสถาน  ประเทศแถบตะวันออกกลาง และยังมีอีกหลายๆ ประเทศ แม้กระทั่งเอาเมล็ดมาเพาะบาฮียังงอกเร็วกว่าเมดจูลหลายเท่าและงอกได้ดีกว่า

ผมกำลังคิดถึงพันธุ์ข้าวโพดหวานยี่ห้อต่างๆ ในประเทศไทย เมล็ดพันธุ์ผ่านการดัดแปลงและฉายรังสี  เราปลูกได้แต่รุ่นแรก  รุ่นลูก รุ่นหลาน ไม่สามารถเก็บเมล็ดมาทำพันธุ์ได้...จริงไหม?

ขอบคุณนะครับคุณชาวนา
แต่จะไม่เฉลยหน่อยเหรอครับว่าที่สนใจอินทผลัมสายพันธุ์นี้เพราะอะไร
ได้มา 5 เมล็ดผมคงไม่โชคร้ายเป็นต้นตัวผู้หมดนะครับ   ยิงฟันยิ้ม
ขอบคุณล่วงหน้านะครับ

จริงๆ แล้ว ผมไม่ได้สนใจอินทผลัมพันธุ์คาลาสเพียงสายพันธุ์เดียวครับ  แต่ผมสนใจอินทผลัมที่มาจากดินแดนอาหรับ ซึ่งแน่นอนว่าไม่ใช่มาจากอเมริกา  ทำไมต้องเป็นดินแดนอาหรับหรือตะวันออกกลางล่ะ?  เพราะดินแดนอาหรับคือจุดเริ่มต้นหรือจุดกำเนิดของอินทผลัมทุกสายพันธุ์ในโลกไงครับ  แล้วมันเกี่ยวอะไรด้วย?  ทุกประเทศที่มีอินทผลัมในโลกนี้นำเมล็ดพันธุ์จากที่นั่นมาเพาะปลูก เมื่ออินทผลัมไปเจริญงอกงามที่ประเทศใดๆ ก็ย่อมได้ชื่อใหม่เพิ่มขึ้นมาตามความพอใจที่เราจะตั้งชื่อ  ดังนั้นผมเชื่อว่าความบริสุทธิ์แห่งสายพันธุ์อินทผลัมก็ยังคงอยู่ที่ดินแดนแห่งนี้ แน่นอน!

น้อยคนมากที่จะคิดถึงจุดกำเนิดตรงนี้  แต่ผมก็ไม่แปลกใจว่าทำไม  เพราะอินทผลัมที่ขายในตลาดบ้านเราส่วนมากไม่ได้มาจากตะวันออกกลาง แต่จะมาจากอเมริกา  สงสัยกันบ้างไหม ทำไมประเทศอาหรับจึงไม่ส่งออกอินทผลัมเป็นหลัก ทั้งๆ ที่มันมีราคาแพง? นั่นก็เพราะพวกเขามีน้ำมันเป็นสินค้าส่งออกเป็นหลัก (แค่น้ำมันก็รวยแล้ว)  อินทผลัมจึงเป็นสิ่งที่รองๆ ลงมา มีส่งออกบ้างประปราย แต่มักจะมาไม่ถึงเมืองไทย ก็รู้ๆ กันว่าใครครองตลาดในเมืองไทย...

แล้วต้นกำเนิดเมดจูลล่ะ มันมาจากไหน?  ลองคลิกเข้าไปอ่านใน link นี้นะครับ http://www.medjooldate.net/MEDJOOL_DATE_HISTORY.html อินทผลัมพันธุ์นี้ไม่ได้เกิดที่ Southern Nevada แต่เขานำมาจากดินแดนอาหรับที่ผมพูดถึง  เอามาตั้งแต่ปี 1927 (sent to the U.S. in 1927) เอามาปลูกจากนั้น 3 ปีให้หลัง (In the late 1930’s they were ready for distribution to commercial growers.) พวกเขาก็เริ่มปลูกเชิงการค้า  แล้วภาพที่อาแปะเอามาลง การเจริญเติบโตตั้งแต่ 1-12 ปี มันคืออะไรครับ  ทำไมต้องใช้เวลานานขนาดนั้น  ทั้งที่จริงแล้ว ต้นพันธุ์แรกเริ่มเขาใช้เวลาเพียง 3 ปี ก็คิดการใหญ่ปลูกในเชิงการค้าแล้ว?

นี่พวกเรากำลังทำอะไรกัน  ต้องปลูก 15 ปี อย่างนั้นหรือถึงจะมีอินทผลัมทานผล? เราปลูกต้นตาลยังได้ทานลูกตาลเร็วกว่านั้นเลยจริงไหมครับ?  เมื่อก่อนใครพูดเรื่องปลูกต้นตาล  ผมจะบอกว่าเป็นโครงการระยะยาว  ... แต่นี่เรากำลังพูดถึงการปลูกอินทผลัม ซึ่งไม่น่าจะใช้เวลานานเกิน 3 ปี เหมือนที่ลุงแซมเอามาปลูกทางตอนใต้ของเนวาด้า

สงครามเมล็ดพันธุ์ (Seed war) เป็นสงครามในรูปแบบที่เราไม่ค่อยจะคุ้นเคย อาจเป็นเพราะไม่ทันสังเกต  เห็นเมล็ดดอกดาวเรืองบ้านเราไหมครับ?  เมล็ดพืชผัก  และเมล็ดข้าวโพด ... มันเกิดขึ้นมานานแล้ว  อย่างที่ผมยกตัวอย่างข้าวโพดที่รัฐเปิดเสรีเรื่องนี้ให้แก่เอกชน  ทุกคนเริ่มผลิต ดัดแปลงพันธุกรรม รวมถึงการฉายรังสี เพื่อให้ได้พันธุ์ข้าวโพดที่ดี  เมื่อได้พันธุ์ที่ดีตามที่ต้องการ  ก็ต้องหาวิธีหยุดการแพร่กระจายเมล็ดพันธุ์บริสุทธิ์ไม่ให้ออกไปสู่เกษตรกร  เราจึงได้แต่ทานฝักข้าวโพดที่แสนหวาน แต่ไม่สามารถนำเมล็ดไปปลูกต่อได้  แม้จะได้ฝักข้าวโพดเมล็ดแห้งไปก็ตามเราก็ยังไม่สามารถนำไปขยายพันธุ์ต่อไป ... อินทผลัมเมดจูลก็เช่นเดียวกัน!!!

ทุกคนที่เข้ามาตอบและอ่านกระทู้นี้  มักจะบอกว่า  โอกาสของเมล็ดที่จะเป็นตัวเมียมีน้อยมาก ไม่ใช่ 50/50 อย่างที่คิด แต่่มันอาจมีแค่ 1 ใน 100 หรือ 1 ใน 1000 หรือโอกาสแค่ 0% เท่านั้น  อยากถามกลับไปว่า  คุณเอาเมล็ดพันธุ์มาจากไหน? พันธุ์อะไร? Made in....? ผมอาจจะเพิ่งเริ่มสนใจอินทผลัมไม่ได้ปลูกจนได้ผลผลิตเหมือนคนอื่น  แต่ผมเชื่อว่าผมต้องทำได้ดีกว่าคนที่เคยปลูกมาก่อน และต้องขอบคุณพวกเขาที่เป็นทั้งตัวอย่างและบทเรียน ให้เราได้เรียนรู้!!!

ทุกวันนี้เรามีความสุขที่ได้เพาะปลูกอินทผลัม แต่เราต้องรู้เท่าทันว่าสิ่งที่เรากำลังปลูกหรือทางที่เรากำลังจะเดินมันมีที่มาที่ไปอย่างไร ทุกคนไม่จำเป็นต้องเห็นด้วยกับความคิดผม แต่อยากให้คิดและค้นหาคำตอบด้วยตัวเอง เหมือนที่ผมกำลังคิดและค้นในตอนนี้... ความจริงแล้วการปลูกอินทผลัมมันไม่ได้ยากเย็นอะไร  "แต่มนุษย์ผู้เห็นแก่ตัวกลับทำเรื่องง่ายๆ ให้เป็นเรื่องลึกลับด้วยเพียงเพราะเหตุผล คือ ผลประโยชน์ของตนเอง"

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 18, 2011, 03:38:34 PM โดย ชาวนา™ » บันทึกการเข้า
anat
*

« ตอบ #210 เมื่อ: กันยายน 05, 2011, 01:04:19 PM »

ขอบคุณนะครับคุณชาวนา
แต่จะไม่เฉลยหน่อยเหรอครับว่าที่สนใจอินทผลัมสายพันธุ์นี้เพราะอะไร
ได้มา 5 เมล็ดผมคงไม่โชคร้ายเป็นต้นตัวผู้หมดนะครับ   ยิงฟันยิ้ม
ขอบคุณล่วงหน้านะครับ
 ยิ้มเท่ห์

ก่อนอื่นต้องขอบคุณ คุณชาวนา ครับที่แบ่งปันเมล็ดอินทผลัมให้ ขอบคุณมาก ๆ ครับ

สวัสดีครับ คุณป่าไม้ลำธาร คิดว่าที่คุณชาวนาให้เป็น ล็อตเตอรี่  40 ใบแล้วกัน
สำหรับ 8 ท่าน ว่าอีก 2-3 ปี ใครจะถูกรางวัลที่ 1 ครับ ผมขอเรียกเป็นรางวัลชีวิตแล้วกันครับ อิอิอิ

Liked By: Steve_Jeab

อาณัติ โชติช่วง 402 ม.8 ต.ปากน้ำ อ.เมือง จ.ชุมพร 86120
ป่าไม้ลำธาร
*

« ตอบ #211 เมื่อ: กันยายน 05, 2011, 01:21:51 PM »

ขอบคุณคุณชาวนาครับที่ให้ความกระจ่าง
แต่ไหนแต่ไรมาสหรัฐก็พยายามผูกขาดการค้าอยู่แล้ว
มาตรฐานส่วนมากเขาก็ตั้งเพื่อตัวเขาเองเพื่อกีดกันการค้า
เราต้องสู้ใช่มั้ยครับ  ยิงฟันยิ้ม

Liked By: St.SeiYa, Steve_Jeab
cat_nan
*

« ตอบ #212 เมื่อ: กันยายน 05, 2011, 02:00:34 PM »

สนใจอยากทดลองปลูกเหมือนกันค่ะ เพราะว่าพ่อกับแม่ชอบทานค่ะ... เคยซื้อมาจากทางใต้ แต่ก็เพาะเมล็ดไม่ออกค่ะ  ร้องไห้  ร้องไห้

Chonpratan
*

« ตอบ #213 เมื่อ: กันยายน 05, 2011, 03:00:34 PM »

วิธีเพาะแบบง่ายๆมีลงไว้ที่กระทู้ตอบที่ 10 โดยคุณมอมแมม...นำมาแปะโดยคุณชาวนาครับ...คุณ cat_nan

กลอง...จะเสียงดังเสียงดีได้...ต้องมีคนตี
หากกลองดังเองได้...เรียกกลองผีสิง จ๊า.
sden1982
*

« ตอบ #214 เมื่อ: กันยายน 05, 2011, 03:08:04 PM »

พอดีไปเจอว่าพันธุ์ medjool เขาร่อนเอาเกษรจากดอกตัวผู้มาผสมกับแป้งนะครับ

friendy
*

« ตอบ #215 เมื่อ: กันยายน 05, 2011, 03:29:08 PM »

ขอบคุณมากค่ะ
เพาะเมื่อไหร่
จะเอาผลงานมาโชว์ค่ะ
ouad16
*

« ตอบ #216 เมื่อ: กันยายน 05, 2011, 05:09:49 PM »

ต้นอินทผลัมที่ซื้อจากสวนโกหลักมาปลูกตั้งแต่ปี51
4 ต้นครับ
ขนาดต้นเล็กใหญ่ไม่เท่ากัน ยังไม่มีผลผลิตนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 05, 2011, 05:13:04 PM โดย ouad16 » บันทึกการเข้า
ouad16
*

« ตอบ #217 เมื่อ: กันยายน 05, 2011, 05:12:12 PM »

ที่ยังไม่ออกช่อเป็นเพราะดินคงไม่ดีครับเป็นลูกรัง
mom-mam
*

« ตอบ #218 เมื่อ: กันยายน 05, 2011, 06:45:31 PM »

คุณouad16คะ พอดีไปค้นคว้าเจอข้อมูลได้ความว่า ต้นอินทผาลัม ชอบดินทราย หรือปนทราย แต่ต้องไม่ใช่ดินร่วนหรือดินเบา เพราะอินทผาลัมไม่ชอบฝนและดินที่มีน้ำขัง ยิ่งเป็นดินที่มีแร่ธาตุ ยิ่งเจริญเติบโตดีคะ นอกจากนี้ยังชอบลักษณะอากาศแบบทะเล แต่ถ้าหากดินนั้นมีความเค็มมากไปจะทำให้คุณภาพของผลอินทผาลัมออกมาไม่ดีคะ ยิงฟันยิ้ม
  วันนี้พาไปดูความอลังการของอินทผาลัมที่ปากีสถานคะ 

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 05, 2011, 08:16:38 PM โดย mom-mam » บันทึกการเข้า
rid
*

เป็นหลานชาวนาที่ปลูกข้าวไม่เป็น แต่ปลูกต้นไม้เป็น

« ตอบ #219 เมื่อ: กันยายน 05, 2011, 08:09:50 PM »

ว้าวววววว... สมาชิกสนใจปลูกอินทผาลัมมากเลยนะคะ ดีใจจัง ขอให้ปลูกกันเยอะๆนะคะเพราะคิดกันไว้กับแฟนคะ ว่าเราได้ต้นพันธุ์จากทางประเทศอาหรับมาจำนวนพอสมควร ไม่น่าจะเกินสองปีครึ่งเป็นอย่างมาก คงได้ชิมผลกันแล้ว เราจะให้ท่านที่สนใจมาเก็บเอาเกสรไปผสมคะ ทีนี้ประทศไทยจะมีอินทผาลัมทานผลได้จริงและหอมอร่อยไม่แพ้ชาติอื่นใดในโลกคะ เรามาปลูกอินทผลัมจากแดนอาหรับไปพร้อมๆ กันนะคะ

เมื่อสามวันก่อนมีโอกาสได้ไปเที่ยวสวนอินทผาลัมคะ เจอคุณปู่ชาวอาหรับท่านหนึ่งอายุ 80ปีคะ  แต่คล่องแคล่วมาก แกเล่าว่าอินทผาลัมในสวน อายุน้อยกว่าแก และต้นอินทผาลัมที่เห็นดกๆหลายๆต้นมันงอกจากเมล็ดที่ร่วงหล่นลงมาเอง
   คุณปู่ยังบอกอีกว่า "ก่อนบินไปไทย มารับเอาหน่อไปปลูกนะ...จะขุดให้"  
   เลยล้อคุณปุ๋เล่นๆว่า "หากเอาไปปลูกที่ไทยแล้วมันดีเท่าที่นี่ละ ปู่ไม่เสียดายเหรอคะ"
   คำตอบแกทำให้ปลื้มใจมากคะ แกตอบว่า "แกจะดีใจมากกว่านะ เพราะอินทผาลัมที่นี่อร่อย แกอยากให้ทุกคนได้ทาน มันมีประโยชน์มาก แล้วคนที่จะปลูกอินทผาลัมได้ ต้องแกร่งกว่าอินทผาลัมนะ...แล้วปู่จะรอชิมอินทผาลัมที่ปลูกจากเมืองไทย"

ยังมีอีกเรื่อง  เกี่ยวกับดินในแถบทะเลทราย ดูแล้วมันไม่น่ามีสารอาหารอะไรมากเหมือนดินบ้านเรา  แฟนเลยแนะนำว่าให้นำตัวอย่างดินกลับมาวิเคราะห์ดูปริมาณธาตุอาหารในเมืองไทย  เพื่อจะได้รู้ว่าแท้จริงแล้วดินในทะเลทรายอันแห้งแล้งนั้นมีธาตุอาหารชนิดใดเป็นพิเศษ ทำไมอินทผลัมจึงเติบโตได้ดี และจะได้แนะนำเพื่อนสมาชิกต่อๆ กันไปว่าควรเติมธาตุอาหารชนิดใดเป็นพิเศษ ... มีท่านใดพอจะแนะนำได้ไหมค่ะ ว่าเราต้องเก็บตัวอย่างดินที่ความลึกเท่าไหร่?
หมอดินท่านแนะนำมา ว่าควรเก็บตัวอย่างดินที่ความลึก 30 เซ็นต์ค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 05, 2011, 08:12:15 PM โดย rid » บันทึกการเข้า

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=24827.0
รวยจนไม่ใช่กรรมพันธุ์ เงินใครเงินมันอย่าไปอิจฉา
ชาวนา™
Administrator

เกษตรพอเพียง

« ตอบ #220 เมื่อ: กันยายน 05, 2011, 09:19:46 PM »

หลังจากคุยกันเรื่องหนักๆ มา 2 กระทู้  ผมคิดว่าคงมีเพื่อนสมาชิกอยากรู้ว่า อินทผลัมที่อยู่ในแถบตะวันออกกลางมีพันธุ์อะไรบ้าง  กระทู้นี้เลยขอนำภาพสวยๆ มาให้ได้ชมกัน  แต่ก็แค่บางสายพันธุ์เท่านั้น... บางชนิดลูกเล็ก บางชนิดลูกใหญ่ แตกต่างกันไป นี่คือความหลากหลายที่มาจากต้นตำรับจริงๆ  และช่วงนี้เป็นปลายฤดูของอินทผลัมในแถบตะวันออกกลางแล้วครับ  ช่วงนี้จึงเหลือเพียงไม่กี่สายพันธุ์ที่วางขายในตลาด หนึ่งในนั้นคือ บาฮี  เพราะเมื่อใดก็ตามอินทผลัมพันธุ์บาฮี ออกสู่ตลาด ถือเป็นสัญญาณบ่งชี้ว่าอินทผลัมสดส่วนใหญ่กำลังจะหมดไปจากตลาด

Khalas Dates (พันธุ์ลูกใหญ่)

Khalas Dates (พันธุ์ลูกเล็ก)

Konaizi Dates

Mawaalgi Dates

Borhi/Barhi Dates

Morzeban Dates

Halaw Dates

Shabibi Dates

Gorah Dates

Homri Dates

Khonaizy Dates

Khosab Dates

อันนี้รูปอินทผลัมรวมๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 05, 2011, 10:27:25 PM โดย ชาวนา™ » บันทึกการเข้า
Chonpratan
*

« ตอบ #221 เมื่อ: กันยายน 05, 2011, 11:02:51 PM »

คุณชาวนาจัดหนักเลยนะครับ...หลากหลายสายพันธุ์เด่นๆน่าศึกษาและน่าเพาะพันธุ์จริงๆ
เท่าที่ดูพันธุ์ Shabibi Dates กับพันธุ์ Gorah Dates ดูคล้ายกันแทบแยกไม่ออกเลย
ถ้าไม่ใช่แฟนพันธุ์แท้ตัวจริง.... ขอบคุณมากครับ

hookle
*

« ตอบ #222 เมื่อ: กันยายน 06, 2011, 05:15:40 AM »

ผู้โชคดี...
1. ketnet
2. ป่าไม้ลำธาร
3. hookle

ยังเหลือ 2 ท่านครับ

ขอบคุณ คุณชาวนามากครับ ผมก็สนใจอินทผลัมมานานแล้วครับ แค่ก็ไม่รู้จะไปหาเมล็ดที่ไว้ใจได้ที่ไหน
ที่ขายต้นพันธุ์ทางภาคเหนือก็แพงเอาการอยู่ ตกใจ   5 เมล็ดนี้จะเอาไห้เกิด 100%เลย ยิงฟันยิ้ม
พอดีไปเจอ Link ที่เกี่ยวกับอินทผาลัมมาครับ เลยเอามาฝากกัน
http://www.alittlebuddha.com/html/The%20Vision%20of%20P.M.Narin/The%20Vision%20of%20Phramaha%20Narin%2088.html

ขอบคุณครับ

ขอบคุณ wew ที่เอาภาพสวยมาให้ชมครับ
Chonpratan
*

« ตอบ #223 เมื่อ: กันยายน 06, 2011, 09:49:48 AM »

เมื่อวานตอนเย็นแวะไปร้านผลไม้อีกครั้ง...เห็นมีอินทผลัมสดมาใหม่สวยน่าทานมาก

เห็นแล้วอดใจไม่ไหว...เลยถอยมา 2 ลัง

มาจากตะวันออกกลาง...ผิวสีเหลืองออกส้ม...หวานกรอบ เนื้อหนา อร่อยมาก

เพิ่งมาถึงออกจากห้องเย็นใหม่ๆ...ไอน้ำยังเกาะอยู่เลย

เดี๋ยวจะเก็บเมล็ดไปลองเพาะดู...มาจากตะวันออกกลาง...น่าจะปลูกบ้านเราได้น่ะ... ยิงฟันยิ้ม

หน้า: 1 ... 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 [14] 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 ... 595   ขึ้นบน
  พิมพ์