หน้า: 1 ... 565 566 567 568 569 570 571 572 573 574 [575] 576 577 578 579 580 581 582 583 584 585 ... 595   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่ลองเพาะ อินทผลัม  (อ่าน 3451658 ครั้ง)
rongs955
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #9184 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2014, 07:42:53 PM »

ออกเองครับ  เป็นช่อเล็กๆ  ...เพราะต้นนี้ ยังเล็กสูงประมาณเมตรเดียวเอง...
                     เพียงเพื่อบอกกล่าวเพื่อนร่วมทาง  เป็นความสุข สมหวังแรก
                        ที่คุณอินฯ  มอบให้....

BeeBee55
*

« ตอบ #9185 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2014, 07:28:17 AM »

อยู่จังหวัดอะไรครับ สิ่งแวดล้อมเป็นยังไงครับ ฝนตกมากไหม อยากรู้เหตุปัจจัยที่ส่งผลให้ออกดอกเวลานี้ เพื่อเป็นประโยชน์แก่คนที่อยากทดลองครับ

ออกเองครับ  เป็นช่อเล็กๆ  ...เพราะต้นนี้ ยังเล็กสูงประมาณเมตรเดียวเอง...
                     เพียงเพื่อบอกกล่าวเพื่อนร่วมทาง  เป็นความสุข สมหวังแรก

tean
*

« ตอบ #9186 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2014, 10:11:01 AM »

ตื่นเต้นครับ  ได้ยินว่าออกผลช่วงนี้ ...จึงขอโพสเพื่อเเสดงความนินดีด้วยครับ
ของผมประคับประคองผ่าวิกฤติน้ำแล้ง ขนน้ำใส่ซาเล้งไปรดอาทิตย์ละครั้ง บางครั้งสามอาทิตย์
แต่ก็เป็นการพักผ่อนไปในตัว ..ตั้งแต่เอาเมล็ดแช่น้ำ ถึงวันนี้ครบสองปีพอดีครับ
rongs955
*

« ตอบ #9187 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2014, 09:38:09 PM »

ต้องขอบอกกล่าวในเบื้องต้น  เพื่อโปรดทราบดังนี้ครับ....
                 ทุกตัวอักษร หวังให้เกิด การเรียนรู้ร่วมกัน ศึกษาและเพื่อการพัฒนา ..วิจัยนำไปใช้ จริงๆ
            ห่วงที่สุดคือ ความเข้าใจคลาดเคลื่อน   โดยเฉพาะความคิดความเห็นที่ตรงข้าม  ไม่เหมื่อนท่านอื่นๆ
            อย่างเช่น อายุต้นกล้าไม่ควรมาก  ปลูกให้เร็วสุดหลังขุดจากแปลงเพาะกล้า ฯลฯ
                      หากมีผลกระทบกับท่านใด  ธุรกิจใด โปรดให้อภัย ไม่มีเจตนาอื่น จริงแท้ครับ
                      สวนจะดูแลเองทั้งหมด แทบทุกอย่าง เวลาส่วนใหญ่ ผมจะอยู่ในสวน ใช้เครื่องจักรกลเป็นหลัก
                      ไม่ต้องการโอ้อวด ..และไม่ค่อยได้เข้าไปเยี่ยมสวนท่านใด ไม่ไปพูดคุยโต้ตอบสมาชิกท่านอื่น ไม่เก่ง IT.
               สวนอยู่ทางทิศตะวันออกเฉียงใต้ สถานีตำรวจภูธรพยัคฆ์ฯ จ.มหาสารคามห่างประมาณ 2กม. ระหว่างบ้านดงเหม่า
               กับบ้านดงยางน้อย  ไป-มาสะดวกครับ  เป็นสวนเก่าปล่อยรกร้างมานาน บุกเบิกใหม่ จัดรูปที่ดินใหม่ให้เหมาะกับงาน
              ที่ใช้รถไถใหญ่ รถบรรทุกหกล้อ ระหว่างแถวไม่ได้ปลูกอะไร เพราะวัชพืชโตเร็ว จึงใช้วิธีไถกลบบ่อยๆ คนขับฝีมือเยี่ยม
                           มีเรื่องที่อยากบอกอีกครั้งนะครับ ปีนี้ต้นคุณอินฯข้างสวนออกลูกดกมากๆเต็มต้น ครับ และคุณอินฯประดับ
              หน้าบ้านผมเองออกดอก ติดผลทั้งปี.....คือเหตุและผลที่ผมทุ่มแรงกาย-ใจ-ทรัพย์ฯ แต่ไม่หวังความร่ำรวย จากคุณอินฯ
                      จึงต้องลองลงไปสัมผัสให้จริงจัง  ไม่เสียเวลาครุ่นคำนึงถึงปัญหา และใช้เวลาแทบทั้งหมด...อย่างคุ้มค่า ครับผม...

BeeBee55
*

« ตอบ #9188 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2014, 07:41:05 AM »

ขอบคุณมากๆ เลยครับ ที่แบ่งปันความรู้เพื่อการเรียนรู้ร่วมกันครับ ความคิดเห็นผมนะครับ แต่ละสายพันธุ์ของน้องอินฯไม่เหมือนกันถ้าเหตุปัจจัยพร้อมเค้าก็คงออกผลเองแหละครับ ถ้าปีหน้าและปีต่อๆไปออกลูกเวลานี้อีกก็สุดยอดไปเลยครับ จากการขยายพันธุ์ด้วยเมล็ดมีอะไรให้แปลกใจอยู่เสมอ ขนาดผล สี รสชาติ ทั้งดีและไม่ดี อันนี้เป็นอีกหนึ่งตัวอย่างที่ดี ซึ่งเกิดจากความรักและทุ่มเทให้กับน้องอินฯ ขอให้ประสบผลสําเร็จกับน้องอินฯนะครับ
ขอบคุณครับ

ต้องขอบอกกล่าวในเบื้องต้น  เพื่อโปรดทราบดังนี้ครับ....
                 ทุกตัวอักษร หวังให้เกิด การเรียนรู้ร่วมกัน ศึกษาและเพื่อการพัฒนา ..วิจัยนำไปใช้ จริงๆ
            ห่วงที่สุดคือ ความเข้าใจคลาดเคลื่อน   โดยเฉพาะความคิดความเห็นที่ตรงข้าม  ไม่เหมื่อนท่านอื่นๆ
            อย่างเช่น อายุต้นกล้าไม่ควรมาก  ปลูกให้เร็วสุดหลังขุดจากแปลงเพาะกล้า ฯลฯ
                      หากมีผลกระทบกับท่านใด  ธุรกิจใด โปรดให้อภัย ไม่มีเจตนาอื่น จริงแท้ครับ
                      สวนจะดูแลเองทั้งหมด แทบทุกอย่าง เวลาส่วนใหญ่ ผมจะอยู่ในสวน ใช้เครื่องจักรกลเป็นหลัก
                      ไม่ต้องการโอ้อวด ..และไม่ค่อยได้เข้าไปเยี่ยมสวนท่านใด ไม่ไปพูดคุยโต้ตอบสมาชิกท่านอื่น ไม่เก่ง IT.
               สวนอยู่ทางทิศตะวันออกเฉียงใต้ สถานีตำรวจภูธรพยัคฆ์ฯ จ.มหาสารคามห่างประมาณ 2กม. ระหว่างบ้านดงเหม่า
               กับบ้านดงยางน้อย  ไป-มาสะดวกครับ  เป็นสวนเก่าปล่อยรกร้างมานาน บุกเบิกใหม่ จัดรูปที่ดินใหม่ให้เหมาะกับงาน
              ที่ใช้รถไถใหญ่ รถบรรทุกหกล้อ ระหว่างแถวไม่ได้ปลูกอะไร เพราะวัชพืชโตเร็ว จึงใช้วิธีไถกลบบ่อยๆ คนขับฝีมือเยี่ยม
                           มีเรื่องที่อยากบอกอีกครั้งนะครับ ปีนี้ต้นคุณอินฯข้างสวนออกลูกดกมากๆเต็มต้น ครับ และคุณอินฯประดับ
              หน้าบ้านผมเองออกดอก ติดผลทั้งปี.....คือเหตุและผลที่ผมทุ่มแรงกาย-ใจ-ทรัพย์ฯ แต่ไม่หวังความร่ำรวย จากคุณอินฯ
                      จึงต้องลองลงไปสัมผัสให้จริงจัง  ไม่เสียเวลาครุ่นคำนึงถึงปัญหา และใช้เวลาแทบทั้งหมด...อย่างคุ้มค่า ครับผม...

WildCobra
*

« ตอบ #9189 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2014, 09:25:00 PM »

คุณwildcobra ต้องการเมล็ดอินทผลัมไปทดลองเพาะอีกไหมครับ เป็นพันธ์เดกเล็ทนอร์ พวกเอามาฝากเลยเก็บเมล็ดไว้ในตู้เย็น ถ้าต้องการก็บอกมานะครับ

เดกเล็ทนัวร์ผมมี 4 ต้นแล้วครับ อายุได้ 2 ปีกว่าแล้ว...ที่ผมลองเพาะใหม่จากผลอบแห้งนั่นไม่แน่ใจพันธุ์อะไร?แต่ไม่ใช่เดกเล็ทนัวร์แน่นอน ลูกค่อนข้างกลมเนื้อซุยกว่า หวายปรี๊ดกว่า แบบที่เค้าแบ่งขายเป็นถุงตามตลาดนัดอ่ะครับ...ในขณะที่เดกเลตนัวร์จะเนื้อแน่น หวานปานกลางและลูกค่อนข้างยาว(มักขายเป็นแพ็คตามห้าง)

ตัวอย่างผลที่เอามาเพาะครับ ซื้อมาจากตลาดนัด แบ่งขายเป็นถุง ไม่แแน่ใจพันธุ์อะไร ค่อนข้างหวานมาก แต่เนื้อยุ่ยกว่าเดกเล็ตนัวร์ เม็ดโตกว่า

Matyakee
*

« ตอบ #9190 เมื่อ: กันยายน 05, 2014, 10:16:15 AM »

คุณouad16คะ พอดีไปค้นคว้าเจอข้อมูลได้ความว่า ต้นอินทผาลัม ชอบดินทราย หรือปนทราย แต่ต้องไม่ใช่ดินร่วนหรือดินเบา เพราะอินทผาลัมไม่ชอบฝนและดินที่มีน้ำขัง ยิ่งเป็นดินที่มีแร่ธาตุ ยิ่งเจริญเติบโตดีคะ นอกจากนี้ยังชอบลักษณะอากาศแบบทะเล แต่ถ้าหากดินนั้นมีความเค็มมากไปจะทำให้คุณภาพของผลอินทผาลัมออกมาไม่ดีคะ ยิงฟันยิ้ม
  วันนี้พาไปดูความอลังการของอินทผาลัมที่ปากีสถานคะ 
http://www.youtube.com/watch?v=ujskGfMSyCI&NR=1

สุดยอดเลยครับ

Liked By: seri, Seksun_56
CHANCHAI
*

« ตอบ #9191 เมื่อ: กันยายน 05, 2014, 11:16:57 AM »

ขอสมัครเป็นสมาชิกครับ            ผมปลูกอยู่ที่ อ.บ่อพลอย มี 3 พันธุ์ BARHI  Deglet Nour    khalas  ครับใช้เมล็ดครับสั่งจากสมาชิกขายในเวป เป็นพันธุ์มาจากคูเวต ลงดินเมื่อวันที่ 12/8/14 วันแม่ที่ผ่านมา
thongeka
*

« ตอบ #9192 เมื่อ: กันยายน 05, 2014, 03:14:30 PM »

eakcp
*

« ตอบ #9193 เมื่อ: กันยายน 06, 2014, 01:35:20 PM »

ทางภาคใต้พอจะปลูกได้ป่าวครับ อยากลองปลูกบ้าง
thongeka
*

« ตอบ #9194 เมื่อ: กันยายน 07, 2014, 08:04:33 PM »

Liked By: Donhun, nara ngamsaard, seri
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 08, 2014, 02:10:10 PM โดย thongeka » บันทึกการเข้า
uthenthawai18@hotmail.co
*

« ตอบ #9195 เมื่อ: กันยายน 09, 2014, 11:44:53 AM »

ขอสมัครสมาชิกครับ

Liked By: Donhun, seri, MANA1908
snipee
*

« ตอบ #9196 เมื่อ: กันยายน 10, 2014, 10:12:40 AM »

ขอสมัครสมาชิกด้วยคนนะครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Liked By: tean, MANA1908, Donhun, seri
uthenthawai18@hotmail.co
*

« ตอบ #9197 เมื่อ: กันยายน 11, 2014, 11:54:49 AM »

ผมปลูก kl1 ของโกหลัก 75 ต้น ต.สำโรง อ.โนนไทย นครราชสีมา ครับ

Liked By: tean, rongs955, MANA1908, Donhun, seri
tean
*

« ตอบ #9198 เมื่อ: กันยายน 11, 2014, 01:24:44 PM »

ผมปลูก kl1 ของโกหลัก 75 ต้น ต.สำโรง อ.โนนไทย นครราชสีมา ครับ

ผมเพาะเมล็ด kl1 จะทดลองปลูกที่ชัยภูมิ อ.หนองบัวแดง และที่ประจวบ อ.ปราณบุรีครับ ยังไม่มีงบประมาณซื้อต้นพันธุ์จากสวนจึงลองเริ่มต้นด้วยการเพาะเมล็ดครับ และลองเพาะเมล็ดพันธุ์อื่นๆด้วย หาซื้อเมล็ดจากร้านขายในเวบนี้แหละครับ
PONDPLANTER
*

« ตอบ #9199 เมื่อ: กันยายน 17, 2014, 09:25:02 AM »

รบกวนขอสอบถามหน่อยครับ

พอดี พ่อ-แม่ ผมมาบอกว่ามี บริษัท มาให้ความรู้ที่ หมู่บ้าน (จ.อุทัยธานี)
เรื่องเกี่ยวกับการปลูก อินทผาลัม
โดยบอกว่า จะขายเป็นต้นกล้าพันธุ์เดตเลตนัวร์ จำนวน 1 ไร่ (30 ต้น ต้นละ 400-500 บาท อายุประมาณ 1 ปี)
พร้อมปัจจัยการผลิต โดยจะอยู่ที่ 16000-18000 บาท ต่อ 1 ไร่
พร้อมกับบอกว่ารับประกัน รับซื้อผลผลิตคืนโดย ให้ กิโลละ 300 บาท รับประกัน 30ปี

ซึ่งพอผมได้ยินเรื่องเกี่ยวกับบริษัทที่มาจัดการเรื่องการเกษตรแบบครบวงจร
ผมก็เลยนึกถึงคลิป เกษตรพันธสัญญา นี้เลยครับ อุตสาหกรรมเกษตรระบบนายทุน

ก็เลยกลัวว่าจะถูกหลอกน่ะครับ
เลยอยากถามความเห็นท่านสมาชิกหน่อยครับ ว่าแบบนี้ถือเป็นการหลอกลวงไหม
แล้วการหลอกลวงนี้ จะเป็นในลักษณะไหนได้บ้างครับ

ปล. หลังจากที่ได้ไปลองค้นคว้าเพิ่มมา
พบว่า บริษัทที่มาที่หมู่บ้านนั้น เป็นบริษัทนี้ http://pp1219marketing.com/hna_hlak.html
ซึ่งดูไปดูมา เป็นบริษัทในเครือเดียวกันกับ พอเพียงพัฒนา ที่เห็นเคยมีข่าวในแง่ลบเลยครับ

ที่ท่าน ปล.น่ะถูกต้องแล้วครับ รูปอินทผลัมในถังดำก็เป็นของแปะชล ซึ่งเป็นเจ้าของกระทู้นี้ บางรูปก็เป็นของคุณป้อน และรูปของสมาชิกเวบเราท่านอื่น ๆ อีกหลายท่านครับ ตัวย่อ pp ก็พอเพียง พัฒนาไงครับ
กราบเรียนทุกท่านนะครับถ้าเห็นเข่งสีฟ้าๆลูกอินทผาลัมสวยๆย้อยลงมาข้างเข่งเป็นพวงละก็ของtid-koครับ หากนำไปแปะขายต้นพันธุ์อินทผาลัมละก็ประนามให้อายไปเลยครับผมละเบื่อจริงๆพวกนี้

ผมอยู่ อ.ลานสัก จ.อุทัยธานี ยืนยันครับว่ามี บริษัทประเภทนี้จริง ขายต้นกล้า ต้นเล็กมาก ราคา 500 บาท
ชาวบ้านที่เข้าไม่ถึงสื่อ พอมีคัยมาพูดเรื่องสิ่งที่จะได้ผลกำไร ต่าง ๆ ก็หลงเชื่อซื้อต้นกล้า อนาคตก็คงต้องขุดทิ้ง เสียเงิน เสียเวลา เสียพื้น
หน้า: 1 ... 565 566 567 568 569 570 571 572 573 574 [575] 576 577 578 579 580 581 582 583 584 585 ... 595   ขึ้นบน
  พิมพ์