หน้า: 1 ... 563 564 565 566 567 568 569 570 571 572 [573] 574 575 576 577 578 579 580 581 582 583 ... 595   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่ลองเพาะ อินทผลัม  (อ่าน 3451646 ครั้ง)
Bankao
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #9152 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2014, 08:38:56 AM »

สุดยอดครับคุณ Tid-ko ตามมานานแล้วครับ ขอบคุณที่มาแชร์กัน

ขอถามหน่อยครับ เข่งที่ซื้อมาตอนนั้น ใบละกี่บาทครับ

S_Ground
*

« ตอบ #9153 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2014, 09:00:30 AM »

พี่ Tid-ko  ไม่ทราบ สรุป ซื้อของโกหลักมากี่ต้น ได้ตัวเมียกี่ต้น พี่  ว่าแต่ สวนอยู่แถวไหนของระยองครับ เผื่อแวะไปชมสภาพสวน
jay
*

อินทผลัมปลอดสารเคมี

« ตอบ #9154 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2014, 10:02:58 AM »

ใครก็ได้แถวๆนี้ขอน้ำทีสักโอ้่งหนึ่งนะ ตาร้อนมากๆ ว่าแต่รากน้องเขาเจาะทะลุเข่งลงดินไหมครับคุณtid-ko เป็นบาฮีทั้งหมดใช่ไหมครับ หรือ KL-1ของสวนโกหลัก แต่ทำไมลูกกลมเป็นบาฮีเลย แต่แปลกเนาะไม่ค่อยแตกหน่อที่สวนผมแตกหน่อเยอะเลยไม่ค่อยชอบ ตอนย้ายลงแปลงปลูกจะลำบากไหมครับ อ๋อพึ่งสังเกตุเห็น KL แอบอยู่ด้านหลังไม่เห็นเอาออกมาโชว์เลยครับ
เป็น KL1ครับ เท่าที่สังเกตุที่ปลูกในเข่งต้นตัวผู้จะมีหน่อออกม่เกือบทุกต้นครับ ส่วนตัวเมีย32ต้นมีหน่ออยู่2ต้นครับ แต่หลังจากแทงจั่นแล้วตอนนี้(สค.)เริ่มมีหน่อแล้วครับ ผลที่ออกให้เห็นมีทั้งยาวแบบเลคเดทนัวร์ก็มีกลมเหมือนบาฮีก็มี ส่วนรากออกนอกเข่งตั้งแต่หกเดือนแล้วครับตอนนี้กระจายไปทั่วครับ ถ้าย้ายสดวกมากตะแคงเข่งตักรากยกขึ้นรถลงใส่หลุมได้เลยครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
KL-1เป็นลูกผสมของบาฮีกับเดกเล็ทนัวร์ ลูกที่ได้ควรจะมีลัษณะผสมเด่นของบาฮีกับเดกเลทนัวร์รวมกัน แต่ในภาพ ผมสังเกตเห็นผลป้อมกลมซึ่งเป็นลักษณะเด่นของบาฮี ส่วนเข่งด้านในผลเรียวยาวแบบเดกเลทนัวร์ อันนี้เป็นข้อสังเกตส่วนตัวของผมนะครับว่า รุ่นลูกรุ่นหลานที่ได้จากKL-1ที่เพาะเมล็ด จะกลายพันธุ์ คือพันธุ์ที่ได้ยังไม่เสถียรเป็นไปได้ไหมครับ
tid-ko
*

« ตอบ #9155 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2014, 07:35:50 AM »

สุดยอดครับคุณ Tid-ko ตามมานานแล้วครับ ขอบคุณที่มาแชร์กัน

ขอถามหน่อยครับ เข่งที่ซื้อมาตอนนั้น ใบละกี่บาทครับ
ระยองครับ มาบข่า นิคมพัฒนา ครับ  ขอบคุณมากครับ ที่ให้กำลังใจครับ  ราคาเข่ง==1o4+vat7%หรือไม่เอาvat ก้อได้ครับ ซื้อที่ S.P.PLASTIC 02-4260595-6 อยู่ทุ่งครุ กอทอมอ  ครับ  ราคาส.ค54 นะครับ
tid-ko
*

« ตอบ #9156 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2014, 07:44:46 AM »

พี่ Tid-ko  ไม่ทราบ สรุป ซื้อของโกหลักมากี่ต้น ได้ตัวเมียกี่ต้น พี่  ว่าแต่ สวนอยู่แถวไหนของระยองครับ เผื่อแวะไปชมสภาพสวน
ซื้อมา200แถม20 ปีนี้เท่าที่นับแสดงเพศ120+ได้ตัวเมียมา32ต้น มีทั้งออกลักษณะเด่นของแต่ละสายพันธุ์ที่เขาผสมมามีทั้งผลยาวและผลป้อมกลม มีทั้งรสชาดบางต้นฝาดๆนำหวานปนๆแต่ชวนกิน บางต้นเริ่มเหลืองก็หวานไม่ฝาดเลยก็มี สายพันธุ์ไม่นิ่งแต่คนเริ่มนิ่งแร่ะไม่รู้ว่าจะเอาไงดี โกรธ โกรธ โกรธ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
S_Ground
*

« ตอบ #9157 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2014, 07:58:59 AM »

พี่ Tid -Ko แล้ว ที่เพาะเนื้อเยื้อ เป็นไงบ้างครับ ปลูกได้ผลผลิต ยัง โตขนาดไหนแล้ว  ว่าแต่นิคมพัฒนา ไปทางปลวกแดงใช่ไหมครับ.. เผื่อแวะไปชมสวน 555
tid-ko
*

« ตอบ #9158 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2014, 08:05:58 AM »

พี่ Tid -Ko แล้ว ที่เพาะเนื้อเยื้อ เป็นไงบ้างครับ ปลูกได้ผลผลิต ยัง โตขนาดไหนแล้ว  ว่าแต่นิคมพัฒนา ไปทางปลวกแดงใช่ไหมครับ.. เผื่อแวะไปชมสวน 555
ปลูกในถุงไว้ปีกว่าๆแกรนครับแล้วเอาไปลงเข่งเปลี่ยนดินโตเร็วพอสมควรครับปีหน้าลุ้นแต่อยากให้มีอายุสัก4-5ปีก่อนต้นจะได้แข็งแรงครับ ซอยตรงข้ามทางเข้าวัดมาบข่า เข้าไป200เมตรอยู่ขวามือ ไปที่โกดัง มีป้าย มีชัยอินดัสทรี ครับ 0819458887
jay
*

« ตอบ #9159 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2014, 10:01:10 AM »

ปลูกในถุงไว้ปีกว่าๆแกรนครับแล้วเอาไปลงเข่งเปลี่ยนดินโตเร็วพอสมควรครับปีหน้าลุ้นแต่อยากให้มีอายุสัก4-5ปีก่อนต้นจะได้แข็งแรงครับ ซอยตรงข้ามทางเข้าวัดมาบข่า เข้าไป200เมตรอยู่ขวามือ ไปที่โกดัง มีป้าย มีชัยอินดัสทรี ครับ 0819458887
เข้ามาอัพเดทบ่อยๆนะครับคุณtid-ko อยากติดตามความคืบหน้าของเนื้อเยื่อเหมือนกันครับ
jay
*

« ตอบ #9160 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2014, 10:01:22 AM »

ตอนนี้หลายๆสวนกำลังแก่จัดถึงสุกคาต้น โชคไม่ค่อยเข้าข้างบ้านเราหรือจะบอกว่าไม่มีอะไรได้ไปเสียหมด ก็ไม่รู้บ้านเรามีหน้าฝนยาวนานและอากาศร้อนชื้น อินทผลัมก็มาตกลูกเอาเสียหน้าฝนบ้านเราแต่เป็นหน้าร้อนแถวตะวันออกกลางถิ่นต้นกำเนิด ปัจจัยที่จะกระตุ้นหรืออำนวยให้ผลิตออกมาดีเหมือนเจ้าถิ่นเขาเลยไม่มี กลายเป็นว่าฝนเป็นอุปสรรคหลักสำคัญที่ส่งผลกระทบต่อคุณภาพของอินทผลัมบ้านเรา เท่าที่ผมสังเกตจากผลผลิตหลายสวนที่ออกมาก่อนหน้านี้ เปลือกของลูกอินทผลัมจะมีลักษณะหนาและแข็งกระด้างค่อนข้างเห็นได้ชัด เมื่อนำมาตากแห้ง อีกทั้งเนื้อของลูกอินทผลัมยังด้อยกว่าอินทผลัมเกรดต่ำของทางถิ่นกำเนิด ความเห็นส่วนตัวคิดว่าปัจจัยหลักๆที่อาจมีผลกระทบน่าจะมีอยู่สองสามอย่าง ฝน ความชื้น และดินหรือแร่ธาตุในดิน การที่ผลอินทผลัมโดนน้ำฝนโดยตรงนอกจากจะทำให้ ผิวแตกลายแล้วยังกระตุ้นให้อินผลัมสร้างเปลือกให้หนาขึ้นเพื่อปกก้องการปริแตกอีกทั้งการเสียดสีของเม็ดฝนกับเปลือกอาจทำให้เปลือกหนาขึ้นจากเดิม ความชื้นในอากาศมีผลต่ออายุของลูกและระยะการเก็บเกี่ยวและคุณภาพของผลอินทผลัม โดยเฉพาะช่วงที่แก่จัดจนถึงสุก การสุกคาต้นจะมีอัตราทีช้าเนื่องจากขาดการกระตุ้นจากอุณภูมิร้อนและแห้ง ดินขาดแร่ธาตุที่สำคัญต่อการเจริญเติบโต เหล่านี้อาจเป็นอุปสรรคและปัญหาที่มีผลต่อผลิตในบ้านเรา ทางออกที่น่าจะพอทำได้คือ ผลิตผลอินทผลัมสดแทนแห้ง แปรรูปอิทผลัมแห้ง และสิ่งที่อยากให้เกิดขึ้นมากๆคืออินทผลัมนอกฤดู ทั้งหมดเป็นข้อสังเกตุและสันณิฐานส่วนตัวเท่านั้นนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 08, 2014, 09:44:19 AM โดย jay » บันทึกการเข้า
jay
*

« ตอบ #9161 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2014, 10:12:43 AM »

พี่ Tid-ko  ไม่ทราบ สรุป ซื้อของโกหลักมากี่ต้น ได้ตัวเมียกี่ต้น พี่  ว่าแต่ สวนอยู่แถวไหนของระยองครับ เผื่อแวะไปชมสภาพสวน
ซื้อมา200แถม20 ปีนี้เท่าที่นับแสดงเพศ120+ได้ตัวเมียมา32ต้น มีทั้งออกลักษณะเด่นของแต่ละสายพันธุ์ที่เขาผสมมามีทั้งผลยาวและผลป้อมกลม มีทั้งรสชาดบางต้นฝาดๆนำหวานปนๆแต่ชวนกิน บางต้นเริ่มเหลืองก็หวานไม่ฝาดเลยก็มี สายพันธุ์ไม่นิ่งแต่คนเริ่มนิ่งแร่ะไม่รู้ว่าจะเอาไงดี โกรธ โกรธ โกรธ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
ถ้าเป็นผม ผมจะเริ่มทะยอยขายต้นตัวผู้ เพื่อไปใช้ประดับ เพราะกำลังเคลื่อนย้ายง่ายเลย เหลือไว้เล็กน้อยหรือไม่ก็ขายผู้ชายให้หมดเหลือไว้แต่ผู้หญิงแล้วนำเข้าเกสรคุณภาพมาผสมแทน
banraiploysuphan
*

« ตอบ #9162 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2014, 03:05:08 PM »

เห็นด้วยครับคุณ ""jay"
ขออุดหนุน KL1 ตัวผู้คุณTid -Ko ครับขอเบอร์หลังไมค์นะครับ  อายจัง
tid-ko
*

« ตอบ #9163 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2014, 03:45:50 PM »

เห็นด้วยครับคุณ ""jay"
ขออุดหนุน KL1 ตัวผู้คุณTid -Ko ครับขอเบอร์หลังไมค์นะครับ  อายจัง
อันข้อนี้ถ้าหากเพื่อนๆอยู่ใกล้หรืออยู่ไกลก็ตามแต่ ครับหากอยากได้ตัวผู้ก้มาเอาได้นะครับราคาก็ขอแค่ค่าต้นและค่าดูแลค่าเข่งต้นละ2500บาท มาเอาเองนะครับผม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
Bankao
*

« ตอบ #9164 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2014, 03:55:19 PM »

คนซื้อเหมือนเสี่ยงดวงเอาเลยนะ ทั้งๆ ที่ตั้งราคาขายแบบไฮโซซะอย่างงั้น นึกว่าสายพันธุ์มันจะนิ่งระดับหนึ่งแล้วจึงมาขาย ก็จำได้ว่าเขาพูดเองว่าคัดสายพันธุ์มานับสิบปี เม็ดที่นำมาเพาะก็น่าจะรุ่นสามรุ่นสี่เป็นต้นไป เอหรือว่าผลกลมผลยาว มาจากเกสรตัวปผู้ที่เอามาผสมเอง แต่ผมว่าไม่น่าใช่น่ะครับ เพราะผลของเกสรตัวผู้เท่าที่ผ่านอ่านเจอมา มันมีผลแค่ตามนี้เอง
1.improve yields      คือทำให้มีผลผลิตที่ดีขึ้น
2.fruit quality          คือ คุณภาพดีขึ้น..
3.time of ripening    คือ เร่งการสุกให้เร็วขึ้นได้ แต่ไม่มากแค่สัก 2 อาทิตย์
nhong srisaket
*

« ตอบ #9165 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2014, 01:50:13 PM »

คนซื้อเหมือนเสี่ยงดวงเอาเลยนะ ทั้งๆ ที่ตั้งราคาขายแบบไฮโซซะอย่างงั้น นึกว่าสายพันธุ์มันจะนิ่งระดับหนึ่งแล้วจึงมาขาย ก็จำได้ว่าเขาพูดเองว่าคัดสายพันธุ์มานับสิบปี เม็ดที่นำมาเพาะก็น่าจะรุ่นสามรุ่นสี่เป็นต้นไป เอหรือว่าผลกลมผลยาว มาจากเกสรตัวปผู้ที่เอามาผสมเอง แต่ผมว่าไม่น่าใช่น่ะครับ เพราะผลของเกสรตัวผู้เท่าที่ผ่านอ่านเจอมา มันมีผลแค่ตามนี้เอง
1.improve yields      คือทำให้มีผลผลิตที่ดีขึ้น
2.fruit quality          คือ คุณภาพดีขึ้น..
3.time of ripening    คือ เร่งการสุกให้เร็วขึ้นได้ แต่ไม่มากแค่สัก 2 อาทิตย์

ผมว่าเป็นโอกาสทางการค้าของเค๊ามากกว่าครับ เหมือนว่าเค๊าทำการตลาดได้ก่อนใคร เค๊าก้อต้องโปรโมทของเค๊าเป็นธรรมดาครับ
เหมือนคำพูดที่ทุกคนติดปาก ครอบครัวต้องกินต้องใช้ครับ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ส่วนว่าถ้าเราไม่ชอบก้ออย่าไปทำแบบเค๊าเมื่อมีโอกาสสิครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ส่วนการกลายพันธุ์ผมว่ามันหลากหลายนะครับ โดยเฉพาะบ้านเรา ปัจจัยเรื่องการเกษตรมันเยอะ ทั้งดีและไม่ดี เหมือนพ่อดีแม่ดี ลูกอาจไม่ดีหรือดีหรือดีมาก ก้อไม่มีใครยืนยันได้หรอกครับ ส่วนตัวผมยังไปว่าใครไม่ได้ ยังติใครไม่ได้ เพราะประสปการณ์ผมได้แค่เห็นและชิมจากแหล่งเท่านั้น
พอเอามาปลูกบ้านเราผมยังไม่ช่ำชอง ยิงฟันยิ้ม ;Dตอนนี้ได้แต่อดใจรอของตัวเองครับ แฟนผมโทรมาบอกว่าแตกใบขนนกกันใหญ่เลยช่วงนี้
แสดงว่าได้น้ำดี ยิ้ม ยิ้ม :)วันหยุดนี้กลับบ้านไปดูให้หายคิดถุงดีกั่ว ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม
MEDITRON
*

« ตอบ #9166 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2014, 10:14:06 AM »

ฝากลุงซื้ออัจวาห์กลับมาจากซาอุ ล้างเม็ดดูแล้ว เหมือนตารากกำลังจะงอกอยู่รอมร่อ

081-275 2234  089-6565 123
nhong srisaket
*

« ตอบ #9167 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2014, 12:24:57 PM »

ผมว่าเป็นโอกาสทางการค้าของเค๊ามากกว่าครับ เหมือนว่าเค๊าทำการตลาดได้ก่อนใคร เค๊าก้อต้องโปรโมทของเค๊าเป็นธรรมดาครับ
เหมือนคำพูดที่ทุกคนติดปาก ครอบครัวต้องกินต้องใช้ครับ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ส่วนว่าถ้าเราไม่ชอบก้ออย่าไปทำแบบเค๊าเมื่อมีโอกาสสิครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ส่วนการกลายพันธุ์ผมว่ามันหลากหลายนะครับ โดยเฉพาะบ้านเรา ปัจจัยเรื่องการเกษตรมันเยอะ ทั้งดีและไม่ดี เหมือนพ่อดีแม่ดี ลูกอาจไม่ดีหรือดีหรือดีมาก ก้อไม่มีใครยืนยันได้หรอกครับ ส่วนตัวผมยังไปว่าใครไม่ได้ ยังติใครไม่ได้ เพราะประสปการณ์ผมได้แค่เห็นและชิมจากแหล่งเท่านั้น
พอเอามาปลูกบ้านเราผมยังไม่ช่ำชอง ยิงฟันยิ้ม ;Dตอนนี้ได้แต่อดใจรอของตัวเองครับ แฟนผมโทรมาบอกว่าแตกใบขนนกกันใหญ่เลยช่วงนี้
แสดงว่าได้น้ำดี ยิ้ม ยิ้ม :)วันหยุดนี้กลับบ้านไปดูให้หายคิดถุงดีกั่ว ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม

มางวดนี้อับเดทสภาพเด็กๆให้ดูกัน [/URL][/img]
หน้า: 1 ... 563 564 565 566 567 568 569 570 571 572 [573] 574 575 576 577 578 579 580 581 582 583 ... 595   ขึ้นบน
  พิมพ์