หน้า: 1 ... 561 562 563 564 565 566 567 568 569 570 [571] 572 573 574 575 576 577 578 579 580 581 ... 595   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่ลองเพาะ อินทผลัม  (อ่าน 3451666 ครั้ง)
ktd
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #9120 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2014, 06:50:47 AM »

ลวกน้ำร้อนแล้วตากแห้ง พันธุ์Zahidi

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 26, 2014, 07:11:16 AM โดย ktd » บันทึกการเข้า

mol@109
*

« ตอบ #9121 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2014, 02:39:25 PM »

ขอขอบคุณมากๆค่ะที คุณ Preechapon และคุณ Jay ได้ตอบมา ก็หวังว่าพวกเราคงได้ร่วมแชร์ประสพการ
และทุกๆท่านที่ปลูกผ่านพ้น อุปสรรค ไปด้วยกันนะคะ
สวัสดีค่ะ ทุกๆคน เข้ามาเจอ ต้นบาฮี ของคุณ Preechapon สวยงามมากค่ะ ไม่รู้อายุเท่าไหร่ละคะ ปลูกที่จังหวัดอะไรคะ
ขอให้ได้ลูกสาวนะคะ  อายจัง

ปลูก จ.สกลนครคับ
อายุประมาณ 2 ปีคับปลูกในกระถางนานไปหน่อย

คุณ Jay คืออยากจะถาม คุณ ว่ามาจนถึงวันนี้แล้ว คุณ พอรู้หรือยังคะ ว่าลักษณะ ของอินทผาลัมว่าเป็น ตัวเมีย
หรือตัวผู้แตกต่างกันยังไง เพราะของคุณ เริ่มออกมาให้เห็นบ้างแล้ว ที่บ้านยังไม่ได้ลงดินเลยค่ะ จะ 2 ปีละค่ะ

Liked By: seri, Donhun, tean, Seksun_56
phahin peshgra
*

« ตอบ #9122 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2014, 02:49:33 PM »

ถ้าเมล็ดพันธ์จาก อิสราเอลไปปลูกที่เมืองไทย จะผ่าน ตม ใหมครับ ตอนนี้อยู่ อิสราเอลปีใหม่จะกลับบ้านแล้วจะลองหาพันธ์ ดีๆไปลองเพาะดูแต่ผมไม่รู้ว่าที่อิสราเอลมีพันธ์ อะไรบ้าง แฮะๆ โกรธ
nhong srisaket
*

« ตอบ #9123 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2014, 03:09:11 PM »

ถ้าเมล็ดพันธ์จาก อิสราเอลไปปลูกที่เมืองไทย จะผ่าน ตม ใหมครับ ตอนนี้อยู่ อิสราเอลปีใหม่จะกลับบ้านแล้วจะลองหาพันธ์ ดีๆไปลองเพาะดูแต่ผมไม่รู้ว่าที่อิสราเอลมีพันธ์ อะไรบ้าง แฮะๆ โกรธ
ตอนกลับจากการ์ต้าผมก้อเอาโหลดลงใต้ท้องเครื่อง ไม่มีปัญหานะครับ
แต่ถ้าใส่ในกระเป๋าติดตัวไม่ชัวร์ครับ ยิงฟันยิ้ม
่jaturong85
*

« ตอบ #9124 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2014, 11:16:18 PM »

ตอนนี้ทำเพาะเนื้อเยื่อมาประมาณ 1 ปีกว่าๆแล้ว...

สุตรเริ่มนิ่งพอสมควรแล้วครับ...

กำลังหา

ใครที่มี หน่อพันธุ์ดีๆบ้าง อยากได้เอามาเพาะเนื้อเยื่อน่ะครับ....
 แต่ก่อนอื่นผลผลิตปีหน้า ขอไปชิมเองน่ะครับ เพื่อให้แน่ใจก่อนนำไปเพาะเนื้อเยื่อที่แล็บ...
 เชิญ ส่งข้อความ ติดต่อมาน่ะครับ...
 ยินดีแลกเปลี่ยน เช่น เมื่อเพาะสำเร็จ เอาไปเลย 20 ต้น เป็นต้น
และมีโอกาสซื้อพันธุ์ของตัวเองในราคาที่ถูกมากๆๆๆๆๆ....

เมื่อไรเพาะเนื้อเยื่อของไทยสำเร็จ ช่วยแจ้งในกระทู้ด้วย จะรอเป็นลูกค้าครับ
เริ่มสุกครับ อยู่สกลนคร เป็น KL1 ครับ สนใจเชิญติดต่อมาด่วนเลยครับ ทานผลสดแต่ไม่ทราบว่าเป็นเหมือนต้นอื่น
รึเปล่านะครับ ต้นนี้ผลดิบที่ยังเขียวอยู๋ไม่มีรสฝาดเลย ตอนสุก(แก่จัด)ไม่ติดฝาดครับหวานอร่อยตั้งแต่เอาเข้าปาก ทานผลสดนะครับขอย้ำ
ท่านที่ทานผลแห้ง ลองผลสดต้นนี้ดู รับรองจะติดใจ ตอนนี้มีผลผลิต 4 จั่นครับติดต่อด่วน 089-2798487
KL1 ขายกิโลละกี่บาท แกะเม็ดออกไหมครับ สนใจครับ
jay
*

อินทผลัมปลอดสารเคมี

« ตอบ #9125 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2014, 09:02:23 AM »

ได้ยินข่าวเรื่องการสู้รบกันเหตุการณ์เป็นอย่างไรบ้างครับขอให้ปลอดภัยนะครับที่อิสลาเอลก็มีหลายพันธุ์ที่น่าสนใจนะครับคนงานไทยไปทำสวนที่นั่นก็เยอะ เคยมีคนรู้จักกับพี่สะใภ้เขาส่งรูปสวนมาให้ชมสวยงามมากครับ เมลจูล Medjool ก็ขึ้นชื่ิอนะครับลองเดินดูตลาดที่วางขายแล้วสอบถามราคา สาพันธุ์กับคนขายก็น่าที่จะได้ข้อมูลเบื้องต้นประกอปการตัดสินใจนะครับ แพ็คให้เรียบร้อยใส่ในกระเป๋าเสื้อผ้าก็ไม่น่ามีปัญหานะครับ ผมเคยนำเข้ามาเหมือนกันจากดูไบ ทั้งที่ขนมาแต่เมล็ด และขนมาทั้งลูกและเมล็ดที่ยังไม่แกะออกครับ ผมขอรบกวนสอบถามราคาเกสรตัวผู้หน่อยนะครับว่าราคาตกประมาณเท่าไหร่และมีสายพันธุ์ไหนที่น่าสนใจครับ ถ้าได้ชื่อบริษัทหรือสวน จะเป็นเวบไซต์ก็ดีนะครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ
S_Ground
*

« ตอบ #9126 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2014, 10:28:48 AM »

สายพันธุ์ตัวผู้น่าสนนะครับ...เท่าที่ดู มีแต่หวังปลูกให้เป็นตัวเมีย ถ้าเราคัดสายพันธุ์ตัวผู้ด้วย อาจเป็นอีกช่องทาง ที่ปลูกในประเทศไทย มีรสชาติและติดตลาดในบ้านเรา สู้ๆ
phahin peshgra
*

« ตอบ #9127 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2014, 03:43:29 PM »

ได้ยินข่าวเรื่องการสู้รบกันเหตุการณ์เป็นอย่างไรบ้างครับขอให้ปลอดภัยนะครับที่อิสลาเอลก็มีหลายพันธุ์ที่น่าสนใจนะครับคนงานไทยไปทำสวนที่นั่นก็เยอะ เคยมีคนรู้จักกับพี่สะใภ้เขาส่งรูปสวนมาให้ชมสวยงามมากครับ เมลจูล Medjool ก็ขึ้นชื่ิอนะครับลองเดินดูตลาดที่วางขายแล้วสอบถามราคา สาพันธุ์กับคนขายก็น่าที่จะได้ข้อมูลเบื้องต้นประกอปการตัดสินใจนะครับ แพ็คให้เรียบร้อยใส่ในกระเป๋าเสื้อผ้าก็ไม่น่ามีปัญหานะครับ ผมเคยนำเข้ามาเหมือนกันจากดูไบ ทั้งที่ขนมาแต่เมล็ด และขนมาทั้งลูกและเมล็ดที่ยังไม่แกะออกครับ ผมขอรบกวนสอบถามราคาเกสรตัวผู้หน่อยนะครับว่าราคาตกประมาณเท่าไหร่และมีสายพันธุ์ไหนที่น่าสนใจครับ ถ้าได้ชื่อบริษัทหรือสวน จะเป็นเวบไซต์ก็ดีนะครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ
               การสู้รบก็มีประจำทุกวันเป็นงานประจำปีไปแล้วครับ โกรธ เมื่อคืนก็หมอบไต้เตียง ยิงฟันยิ้ม ส่วนเมล็ดและเกสรตัวผู้ใว้เตุการสงบกว่านี่จะให้เพื่อนลองติดต่อดูครับ
rongs955
*

« ตอบ #9128 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2014, 04:37:27 PM »

ปลายเมษาฯ57. ฝนเทมาน้ำท่า ไหล เจิ่งนอง สวนที่ร้อนอบเอ้า ได้ต้อนรับสมาชิกใหม่ ตามที่เจ้าของตั้งใจ
                      คุณอินฯ รุ่นปีที่2  มีอัจวา ประมาณ80 บาฮีทานสด ร้อยเศษและเมดจูน จากอัฟริกาใต้ อิสราเอล อีกบางส่วน
                      สามเดือนพ้นผ่าน ผลงานดีกว่าปีแรกมากอายุต้นกล้า 6เดือน  พอสรุป เป็นข้อมูลที่ควรบอกกล่าวได้ ดังนี้...
                               1. อายุต้นกล้าไม่ควรมาก ขุด เซาะใต้ถุงเพาะรากพยายามอย่าให้ขาด ปลูกให้เร็วที่สุดหลังขุดมาจากแปลงเพาะ
                               2.เมล็ดพันธ์ยิ่งสด เพาะให้เร็ว ต้นกล้าจะแข็งแรง โตเร็ว
                               3.ปลูกต้นฤดู (ฝนแรกมาเยือน)ดิน ฟ้า อากาศ อบเอ้า ดีสุด รากเดินเร็ว
                                           หากพอเป็นข้อมูล ที่ประสบและตั้งใจให้ท่านผู้สนใจ คะรับ
tid-ko
*

« ตอบ #9129 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2014, 05:08:02 PM »

เอาเรื่องเล่า ตามจริงมาเล่าให้ฟังครับ ย้อนกลับไปดูที่หน้า26นะครับ ที่ผมปลูกใส่เข่งไว้ ตอนนี้ออกผลผลิตแล้ว จากจำนวน220ต้นตายไป8ต้นเกิดจากด้วง และไม่ได้รดน้ำเป็นเวลาครึ่งเดือน แสดงเพศร้อยต้นเศษได้ตัวเมียมา32ต้น ผสมเกษรได้ดีลูกดก เพิ่งปีแรกลองเอาไว้เป็นบางต้นที่ดกมากๆและปานกลางและเอาไว้แบบห่างๆ แบบห่างๆจะลูกโต ถ้าเพื่อนๆจะปลูกเป็นอาชีพหลักแนะนำให้ปลูกด้วยเนื้อเยื่อแต่ราคาค่อนข้างสูง แต่ผลตอบแทนคุ้มค่าไม่ว่าเรื่องเวลาค่าปุ๋ยยาการดูแล ผลผลิตก้จะเหมือนต้นแม่ที่นำมาเพาะเนื้อเยื่อ ส่วนปลูกด้วยการเพาะเมล็ดก็มีส่วนดีคือ เมล็ดราคาถูก ข้อด้อยคือ เราจะไม่ได้ต้นตัวเมียทั้งหมดผลผลิตที่ออกมาอาจจะไม่เหมือนต้นแม่ จะต้องปลูกจำนวนมากเท่าไรจึงจะได้ต้นตัวเมียที่เราต้องการ การดูแลรักษาให้น้ำปุ๋ยยามากกว่าเพราะเราต้องดูแลทั้งหมดทั้งต้นตัวผู้และตัวเมีย ซึ่งจะแสดงเพศให้เราทราบเมื่ออายุตั้งแต่เพาะเมล็ด จนแสดงเพศใช้เวลา3-4ปี ดูแล้วค่าใช้จ่ายสูงมากกว่า   หากมีเวลาและไม่เร่งรัดมากปลูกแบบสบายรอเกษียณอายุก็เพาะเมล็ดใส่เข่งแบบผมสัก500เข่งก็ได้ครับแสดงเพศแล้วค่อยย้ายลงหลุมขุดหลุมใหญ่ๆใส่มูลสัตว์ผสมดินเยอะๆจะได้ตั้งตัวเร็วและจะสมบูรณ์มากๆ
 เป็นการแสดงความเห็นส่วนตัวนะครับ ไม่ได้มีส่วนเกี่ยวข้องกับผู้ขายต้นพันธุ์ที่เพาะเมล็ดหรือเนื้อเยื่อครับมาแบ่งปันกันผ่านประสบการณ์จริง
tid-ko
*

« ตอบ #9130 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2014, 05:22:35 PM »

วันนี้ตอนเย็นไปให้น้ำน้องอิน เพราะฝนไม่ตกมาหลายวันแล้ว กำลังเดินสำรวจหัวน้ำหยดพอดีไปเจอนี่

ดีใจสุด ๆ เลย ต้นนี้ Ajwa เพาะเมล็ด ปลูกลงดินเมื่อกลางฝนปี 55 (ถ้าจำไม่ผิด) ตอนแรกเห็นหน่อก็คิดว่าคงจะเป็นต้นตัวผู้ แต่ไปเจอของแปะชล  อายุประมาณเดียวกัน แตกหน่อเหมือนกัน กลับมีช่อดอกตัวเมีย ก็เลยลองสังเกตต้นนี้ดูอีกที อั้ยย่ะ มีดอกตัวเมียเหมือนของแปะชลด้วย เป็นต้นแรกในสวนที่แสดงเพศ และเป็นตัวเมียด้วย   ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
-ต้นที่สวนมีต้นนึงครับแบบเดียวกัน ลักษณะคล้ายกระเทย ไม่โต จั่นออกมาแทงมาแบบนี้ไม่ชี้ชัดเลยครับ
tid-ko
*

« ตอบ #9131 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2014, 05:34:49 PM »

http://pantip.com/topic/32229672

มีคนปลูก Barhee เพาะเมล็ด แล้วได้ลูกสีแดง ยิ้ม

สวนบุญไทย ผมนับถือจริงๆ เป็นสวนแรกที่เอาความจริงเรื่อง dagletnour ตากแห้งมาเปิดเผยในพันทิปตั้งแต่ปี52 สภาพแย่มาก เพราะสุกไม่เต็มที่ในเขตร้อนชื้นแบบบ้านเรา นับว่าเป็นแหล่งความรู้ที่จริงใจสำหรับเกษตรกร(http://topicstock.pantip.com/jatujak/topicstock/2009/08/J8241122/J8241122.html)
 เรื่องเศร้าคือ ทุกวันนี้ยังมีคนบางกลุ่มที่เอาผลสุกแห้งจากอิสราเอลและเอาผลดิบKL1 มาโชว์ไว้ด้วยกัน บอกว่าเป็นพันธุ์เดียวกัน เพื่อหลอกขายต้นพันธุ์ให้กับเกษตรกรอย่างหน้าไม่อาย บางครั้งการอธิบายความจริงให้คนคนหนึ่งเข้าใจ มันกลับยากกว่าการหลอกคนร้อยคนให้เชื่อเรื่องโกหก...
เบื่อพวกมนุษย์ที่หากินบนความหวังของคนอื่น แย่จริงๆยังไงก็ช่วยเตือนๆกันด้วยนะครับในกลุ่มของพวกเราและคนรอบข้าง
tid-ko
*

« ตอบ #9132 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2014, 05:42:23 PM »

รบกวนขอสอบถามหน่อยครับ

พอดี พ่อ-แม่ ผมมาบอกว่ามี บริษัท มาให้ความรู้ที่ หมู่บ้าน (จ.อุทัยธานี)
เรื่องเกี่ยวกับการปลูก อินทผาลัม
โดยบอกว่า จะขายเป็นต้นกล้าพันธุ์เดตเลตนัวร์ จำนวน 1 ไร่ (30 ต้น ต้นละ 400-500 บาท อายุประมาณ 1 ปี)
พร้อมปัจจัยการผลิต โดยจะอยู่ที่ 16000-18000 บาท ต่อ 1 ไร่
พร้อมกับบอกว่ารับประกัน รับซื้อผลผลิตคืนโดย ให้ กิโลละ 300 บาท รับประกัน 30ปี

ซึ่งพอผมได้ยินเรื่องเกี่ยวกับบริษัทที่มาจัดการเรื่องการเกษตรแบบครบวงจร
ผมก็เลยนึกถึงคลิป เกษตรพันธสัญญา นี้เลยครับ อุตสาหกรรมเกษตรระบบนายทุน

ก็เลยกลัวว่าจะถูกหลอกน่ะครับ
เลยอยากถามความเห็นท่านสมาชิกหน่อยครับ ว่าแบบนี้ถือเป็นการหลอกลวงไหม
แล้วการหลอกลวงนี้ จะเป็นในลักษณะไหนได้บ้างครับ

ปล. หลังจากที่ได้ไปลองค้นคว้าเพิ่มมา
พบว่า บริษัทที่มาที่หมู่บ้านนั้น เป็นบริษัทนี้ http://pp1219marketing.com/hna_hlak.html
ซึ่งดูไปดูมา เป็นบริษัทในเครือเดียวกันกับ พอเพียงพัฒนา ที่เห็นเคยมีข่าวในแง่ลบเลยครับ

ที่ท่าน ปล.น่ะถูกต้องแล้วครับ รูปอินทผลัมในถังดำก็เป็นของแปะชล ซึ่งเป็นเจ้าของกระทู้นี้ บางรูปก็เป็นของคุณป้อน และรูปของสมาชิกเวบเราท่านอื่น ๆ อีกหลายท่านครับ ตัวย่อ pp ก็พอเพียง พัฒนาไงครับ
กราบเรียนทุกท่านนะครับถ้าเห็นเข่งสีฟ้าๆลูกอินทผาลัมสวยๆย้อยลงมาข้างเข่งเป็นพวงละก็ของtid-koครับ หากนำไปแปะขายต้นพันธุ์อินทผาลัมละก็ประนามให้อายไปเลยครับผมละเบื่อจริงๆพวกนี้
tid-ko
*

« ตอบ #9133 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2014, 05:45:52 PM »

ครับพอดีผมกลับไปอ่านโพสเก่าๆแล้วลองเปรียบเทียบการเจริญเติบโตดูปรากฏว่า ที่สวนผม ก็เจริญเติบโตได้เร็วกว่าในโพสน่ะครับไม่แน่ 5 ปี อาจโตได้เท่ากับ15ปีที่โพสไว้ก็ได้ รูปสุดท้ายที่ผมลงไว้คือ เมดจูล3 ปี 6 เดือนครับ
ของคุณjayโตได้ใจจริงๆครับ
ton252525
*

« ตอบ #9134 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2014, 10:32:30 PM »

อยากได้เมล็ดพันธุ์ KL1 แม่โจ้ไม่ทราบว่ามีขายที่ใหนครับ รบกวนด้วย ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

Liked By: tean, Seksun_56
jay
*

อินทผลัมปลอดสารเคมี

« ตอบ #9135 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2014, 09:54:33 AM »

เอาเรื่องเล่า ตามจริงมาเล่าให้ฟังครับ ย้อนกลับไปดูที่หน้า26นะครับ ที่ผมปลูกใส่เข่งไว้ ตอนนี้ออกผลผลิตแล้ว จากจำนวน220ต้นตายไป8ต้นเกิดจากด้วง และไม่ได้รดน้ำเป็นเวลาครึ่งเดือน แสดงเพศร้อยต้นเศษได้ตัวเมียมา32ต้น ผสมเกษรได้ดีลูกดก เพิ่งปีแรกลองเอาไว้เป็นบางต้นที่ดกมากๆและปานกลางและเอาไว้แบบห่างๆ แบบห่างๆจะลูกโต ถ้าเพื่อนๆจะปลูกเป็นอาชีพหลักแนะนำให้ปลูกด้วยเนื้อเยื่อแต่ราคาค่อนข้างสูง แต่ผลตอบแทนคุ้มค่าไม่ว่าเรื่องเวลาค่าปุ๋ยยาการดูแล ผลผลิตก้จะเหมือนต้นแม่ที่นำมาเพาะเนื้อเยื่อ ส่วนปลูกด้วยการเพาะเมล็ดก็มีส่วนดีคือ เมล็ดราคาถูก ข้อด้อยคือ เราจะไม่ได้ต้นตัวเมียทั้งหมดผลผลิตที่ออกมาอาจจะไม่เหมือนต้นแม่ จะต้องปลูกจำนวนมากเท่าไรจึงจะได้ต้นตัวเมียที่เราต้องการ การดูแลรักษาให้น้ำปุ๋ยยามากกว่าเพราะเราต้องดูแลทั้งหมดทั้งต้นตัวผู้และตัวเมีย ซึ่งจะแสดงเพศให้เราทราบเมื่ออายุตั้งแต่เพาะเมล็ด จนแสดงเพศใช้เวลา3-4ปี ดูแล้วค่าใช้จ่ายสูงมากกว่า   หากมีเวลาและไม่เร่งรัดมากปลูกแบบสบายรอเกษียณอายุก็เพาะเมล็ดใส่เข่งแบบผมสัก500เข่งก็ได้ครับแสดงเพศแล้วค่อยย้ายลงหลุมขุดหลุมใหญ่ๆใส่มูลสัตว์ผสมดินเยอะๆจะได้ตั้งตัวเร็วและจะสมบูรณ์มากๆ
 เป็นการแสดงความเห็นส่วนตัวนะครับ ไม่ได้มีส่วนเกี่ยวข้องกับผู้ขายต้นพันธุ์ที่เพาะเมล็ดหรือเนื้อเยื่อครับมาแบ่งปันกันผ่านประสบการณ์จริง
นำรูปมาลงด่วนๆเลยครับคุณ tid-ko รอชมเป็นบุญตามานานแล้วครับ แหมๆซุ่มเงียบนะครับโผล่มาอีกทีก็มาเซอร์ไพรส์กันเลย
หน้า: 1 ... 561 562 563 564 565 566 567 568 569 570 [571] 572 573 574 575 576 577 578 579 580 581 ... 595   ขึ้นบน
  พิมพ์