หน้า: 1 ... 547 548 549 550 551 552 553 554 555 556 [557] 558 559 560 561 562 563 564 565 566 567 ... 595   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่ลองเพาะ อินทผลัม  (อ่าน 4124373 ครั้ง)
itti.y
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #8896 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2013, 08:35:17 PM »

มาเพิ่มกำลังใจให้กับเพื่อน ๆ สมาชิกที่ปลูกอินทผลัมครับ
อายุ 3 ปี มีดอกได้จริง ๆ  ส่วนเรื่องเพศรอลุ้นกันอีกทีครับ
ภาพมุมสูงที่สวนครับ

ต้นนี้น่าจะเป็นตัวผู้ครับ

ส่วน ต้นนี้รอลุ้นอีกนิดครับ

ต้นนี้รอลุ้นเหมือนกันครับ ออกมา 3 จั่นเลยครับ

สู้ สู้ นะครับทุกท่าน

สุดยอด ปีนี้ ที่สวนคงได้พัฒนารูปแบบนี้เป็นตัวอย่าง เพราะตอนนี้ได้เพาะต้นกล้าอินทผาลัมประมาณ200กว่าต้น จะเน้นพันธุ์ บาฮี ก่อน และ Khalas น่าจะเหมาะกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 28, 2013, 08:38:54 PM โดย itti.y » บันทึกการเข้า

อารักขาพืช15
*

ฉันรัก Trichoderma spp.

« ตอบ #8897 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2013, 09:54:21 PM »

สนใจอยากปลูก ขอ"สมัครสมาชิก"ด้วยคนครับ

สวัสดีครับพ่ีๆทุกท่าน  ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับ  เป็นสมาชิกมาก็หลายเดือนเข้า
มาบ้างไม่ได้เข้าบ้าง ผมก็กำลังศึกษาอยู่เหมือนกันว่าจะปลูกดีไหม  ผมเพิ่งจะอ่านของเก่า
ไปไม่ถึง 20 หน้า  ร้องไห้ ร้องไห้  มีตั้ง 500 กว่า อ่านตาแฉะแน่ๆ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม นึกไปนึกมา เข้ามาฝากต้ว
ก่อนดีกว่า ยังไงก็รับผมเป็นน้องใหม่คนนึงนะครับ ...... ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์  
ปล. ขอสมัครเป็นสมาชิก ด้วยคนครับ  ขอบคุณมากครับ

กำลังหาพันธุ์มาเริ่มเพาะไปลองปลูกที่สุพรรณฯ
"ขอสมัครสมาชิก" ด้วยคนครับ

ยินดีต้อนรับทุกท่านนะครับ ผมอัพเดทรายชื่อในหน้า 555 แล้วนะครับ  ยิ้มเท่ห์

คุณขจรเกียรติ ธิปทา
36 หมู่ 13 ต.ปงยากคก  อ.ห้างฉัตร จ.ลำปาง 52190
*

« ตอบ #8898 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2013, 10:12:41 PM »

การปลูกลงดิน กับปลูกลงบ่อซีเมนต์ มีข้อดีข้อเสียแตกต่างกันอย่างไรคะ
ขอท่านผู้รู้ผู้ชำนาญ แนะนำด้วยค่ะ

บ่อซีเมนต์ -ข้อดี น้ำและปุ๋ยได้รับเต็มที่ครับ กำจัดวัชพืชง่าย ขนย้ายง่าย
            - ข้อเสีย จำกัดการเจริญถ้าอายุเขามากๆครับ และการแตกหน่อจะไม่ดี เพราะถ้าอายุเยอะๆ โคนเขาจะใหญ่มาก และเสียค่าใช้จ่ายค่าบ่อซีเมนต์ครับ

ลงดิน     - ข้อดี รากเจริญเติบโตเต็มที่ และการแตกหน่อดีครับ
            - ข้อเสีย ต้องหมั่นรดน้ำ และใส่ปุ๋ย กำจัดวัชพืชครับ และถ้าขุดย้ายนี่ยากมาก เพราะรากอินทผลัมลึกมาก

อันนี้เป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ อาจจะไม่ถูกทั้งหมด  ยิ้มเท่ห์

36 หมู่ 13 ต.ปงยากคก  อ.ห้างฉัตร จ.ลำปาง 52190
*

« ตอบ #8899 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2013, 10:20:35 PM »

เรียนถามคุณอารักขาพืช ว่าได้นำเชื้อราไตรโคเดอร์ม่ามาใช้อินทผลัม อย่างไรบ้างครับ มีสัดส่วนการใช้อย่างไร ผมได้สั่งซื้อชนิดน้ำมาจำนวน ๕ ลิตร ครับ
ขอคำแนะำนำด้วยนะครับ

ปกติผมใช้เชื้อราไตรฯ แบบบเชื้อสดทำเองครับ อัตตรา 100 กรัม/น้ำ 20 ลิตร แต่ถ้าเป็นน้ำ หรือ ผงสำเร็จ ก็ใช้ตามฉลากแนะนำเลยครับ แต่ผสมสารจับใบหรือถ้าไม่มี หยดน้ำยาล้างจานหรือสบู 2-3 หยด/น้ำ 20 ลิตรครับ ช่วยได้มาก

ปล. แนะนำ เย็นๆนะครับ ช่วยให้สปอร์เชื้อราเจริญได้ดี เพราะแดดไม่ร้อนมาก และเขาจะได้พักตัวตอนดึกๆ

APHAKORN
*

« ตอบ #8900 เมื่อ: มกราคม 02, 2014, 11:12:45 AM »

ขอบคุณ คุณอารักขาพืช 15 มากครับ สำหรับคำแนะนำที่ดี
ครูนูญ
*

« ตอบ #8901 เมื่อ: มกราคม 02, 2014, 12:58:49 PM »

สวัสดีปีใหม่ครับ พี่น้องชาวอินทผลัม ผมไปพบมาระหว่างเดินทาง กำลังขอซื้อ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 02, 2014, 01:05:19 PM โดย ครูนูญ » บันทึกการเข้า
rongs955
*

« ตอบ #8902 เมื่อ: มกราคม 03, 2014, 06:19:35 AM »

หนึ่งปีผ่านไป....
                             เมื่อได้ทบทวนความหลัง วันคืนที่ผ่านมา จากไม่รู้แม้แต่ต้นที่ชื่อ  อินทผลัม........
                     แล้วเพียงพบ เกิดความหวัง เชื่อว่าจะได้เรียนรู้พืชแปลกใหม่(สำหรับเรา) จึงทุ่มใจ กาย ไม่เคยเหนื่อยหน่าย ท้อถอย แม้เพียงนิด
                    วันนี้ ยังมีความสุขที่อยู่ในสวน ไม่เคยคาดหวัง ความร่ำรวย ผลผลิตมากมาย แค่สัมผัส เห็นการเปลี่ยนแปลง
                    รูปทรงเปลี่ยนไป ก็ชื่นใจมากโข...
                            ยังต้องลองเพาะ เพิ่มพันธ์ใหม่ๆ  แจกพี่น้อง เพื่อนพ้องที่สนใจ แค่นี้ก็สุข สุขง่ายๆ สบายกระเป๋าด้วย
                    กำลังรอสองสายพันธ์ จากแดนอาหรับเอมิเรส...ตั้งใจเป็นของกำนัลลูกขารถเกี่ยวนะขอรับ บางรายจะขอเมล็ดคืน งก
                           คุณอินฯ บางส่วนโตเร็วมาก เกินศอก แม้เจอแล้งหนักๆ ดินแข็งแทบขุดไม่เข้า   แต่รากเขาคงลงลึก มั่นใจรอดแล้ว
                    สภาพพื้นดินบางส่วนปรับหน้าดินออกมาก และมีดินถมใหม่ด้วย ค่อนข้างดูแลมากเป็นพิเศษ โตช้าหน่อย บางส่วนเหี่ยวเพราะทิ้งไป
                    สองเดือนเศษ (เสียหายไป3-5%)และระบบน้ำไม่แล้วเสร็จนะขอรับ
                            ปีนี้น่าจะเป็นรูปร่างสวน มีรั้วรอบขอบชิด ระบบน้ำ ไฟ คงใช้ได้ หนึ่งปีที่ลองธรรมชาติล้วนๆ เสียดายการสูญเสีย โอกาส
                    แต่ทำใจได้ เป็นการเรียนรู้ที่คุ้มค่า ราคาต่ำสุดๆ คะรับ....       น่าจะเป็นข้อมูลที่พอมีประโยชน์บ้างสำหรับผู้สนใจ
                              ขอบคุณเพื่อนๆสมาชิกที่แวะเวียนสายตามาทักทาย ให้ความคิด ความรู้ ข้อเสนอแนะ  ...
                                        คิดถึงเพื่อนร่วมทาง....นะครับ  เป็นกำลังใจให้เสมอ....... 

seri
*

« ตอบ #8903 เมื่อ: มกราคม 04, 2014, 07:09:55 PM »

Update ครับ ชุดนี้ลงดินเดือนกรกฏาคม 2555 ตอนนี้ก็ประมาณปีครึ่ง เลือกต้นที่โตที่สุดมาให้ชมครับ ยังไม่มีวี่แววว่าจะออกจั่นเลย หวังว่าปีหน้าคงมีลุ้น

ต้นนี้ Amber

สองต้นนี้ Khalas

ขวดนี้เอามาวางให้เปรียบเทียบขนาดเฉย ๆ นะครับไม่ได้มีเจตนาอื่น  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ส่วนหน้าที่รก ๆ นี่เป็น Barhi ครับเพิ่งลงตอนต้นฝนที่แล้วยังไม่โตเท่าไหร่ ส่วนข้างหลังหลายสายพันธุ์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 04, 2014, 07:12:31 PM โดย seri » บันทึกการเข้า
Seksun_56
*

« ตอบ #8904 เมื่อ: มกราคม 09, 2014, 01:47:13 PM »

ช่วงนี้ ชมรมฯดูเงียบๆไป สมาชิกหายไปไหนกันหมด
ขอเอากำลังใจมาฝากสมาชิก  พอดีเพิ่งไปเจอมาที่ จ.ระยอง เขาปลูกไว้ 20 ต้น เป็นพันธ์ Deglet nour    คนปลูกให้ข้อมูลว่า ปลูกลงดิน 12 สค.55  ต้นขนาด 2 ใบเลี้ยง นับอายุถึงตอนนี้ประมาณปีครึ่ง ถือว่าโตเร็วเพราะดูแลอย่างดี ระหว่างเดินดูก็เจอต้นนี้ เลยชี้ให้เจ้าของดู เจ้าของเองยังตื่นเต้นเพราะไม่คิดว่าจะออกดอกเร็วขนาดนี้ ถึงเป็นดอกตัวผู้ก็ตาม ยังมีต้นใหญ่ๆกว่านี้อีกหลายต้น แต่ยังไม่ออกดอก ก็ลุ้นกันต่อเพราะออกช้าอาจเป็นตัวเมีย

ว่าแล้วก็กลับไปดูแลของตัวเองดีกว่า น้องอินของเรารดน้ำทุก 3 วัน ว่าเยอะแล้ว  แต่ของเขาเดินดูทุกวัน  โกรธ โกรธ
์ืNor54
*

« ตอบ #8905 เมื่อ: มกราคม 09, 2014, 02:08:45 PM »

หลังจากตัดสินใจชอบน้องอิน...เมื่อเดือนธันวาคมปี55 ก็ลุยแหลก ดูงาน เก็บข้อมูล สั่งซื้อเมล็ด เพาะต้นกล้า ลงกระถาง ปรับพื้นที่ เตรียมหลุมปลูก ลงปลูก  ซื้อปุ๋ย ทำรั้ว ต่อไฟ สร้างระบบน้ำ(แต่ยังไม่เสร็จ) ลงทุนทั้งกำลังทรัพย์ กำลังกาย กำลังใจ   หนึ่งปีผ่านไปไวเหมือนโกหก น้องอิน..ของผมกระย่องกระแย่งไม่ยอมโต เพื่อนร่วมทางครับ ท่านrongs955 ช่วยที  แต่ยังไม่ท้อนะครับ ยินดีสู้ต่อ สู้ด้วยใจ.........จากสวนอีสานผาลัม
Mr.Dang
*

« ตอบ #8906 เมื่อ: มกราคม 09, 2014, 08:49:49 PM »

ขอสมัครเป็นสมาชิกด้วยคนครับ
ผมเพาะเมล็ดและและลงดินจำนวน 9 ต้น เวลา 3 ปี  ออกดอกเป็นต้นตัวผู้ 3 ต้น
ปีนี้ลุ้นอีก 7  ต้นท่ีเหลือครับ ว่าจะมีลูกให้เชยชมสักต้นหรือเปล่า รูดซิบปาก
rongs955
*

« ตอบ #8907 เมื่อ: มกราคม 10, 2014, 06:31:47 AM »

หลังจากตัดสินใจชอบน้องอิน...เมื่อเดือนธันวาคมปี55 ก็ลุยแหลก ดูงาน เก็บข้อมูล สั่งซื้อเมล็ด เพาะต้นกล้า ลงกระถาง ปรับพื้นที่ เตรียมหลุมปลูก ลงปลูก  ซื้อปุ๋ย ทำรั้ว ต่อไฟ สร้างระบบน้ำ(แต่ยังไม่เสร็จ) ลงทุนทั้งกำลังทรัพย์ กำลังกาย กำลังใจ   หนึ่งปีผ่านไปไวเหมือนโกหก น้องอิน..ของผมกระย่องกระแย่งไม่ยอมโต เพื่อนร่วมทางครับ ท่านrongs955 ช่วยที  แต่ยังไม่ท้อนะครับ ยินดีสู้ต่อ สู้ด้วยใจ.........จากสวนอีสานผาลัม
                  ขอบคุณมากครับ  ที่คิดถึง.....
                                    จะรีบไปในทันใด ...ช่วงนี้ต้องจัดสรร เวลาให้ลงตัว ที่สุดครับ
                                    ที่ลาวมีขบวนคาราวาน(ใหญ่โต) รำลึกวันสร้างตั้งกองทัพ(ปลดแอก)ฯ
                                    ทีมงานผองเพื่อน7-8คนและเพื่อนชาวลาวบ้านเดิมอยู่เชียงขวาง มีนัดเดินทางกันอาทิตย์หน้านี้
                                    ไปแถวๆซำเหนือ นะขอรับ แชร์คชจ.กัน (ปี2013องค์กร ระดับโลก มอบรางวัลให้เป็นประเทศน่าเที่ยว)
                                           วันนี้ช่างไฟฟ้าเทคนิค นัดดูสวน ติดตั้งมิเตอร์ (ขอให้สำเร็จด้วยเถอะ)  เสาร์วันเด็ก ไปสวนสัตว์เปิดสักแห่ง
                                    ที่สวน คุณอินฯต้องการน้ำอย่างยิ่ง  ครึ่งเดือนมานี้ อาศัยรถส่งน้ำฉุกเฉิน วันละ 2000ลิตร ครึ่งค่อนวันจึงเสร็จครับ
                                    ใต้ต้นแคบ้านรกมาก ดินเริ่มแห้ง แข็ง ผักหวานเบี้ยเล็ก เหี่ยวและเริ่มแห้งอีกเหมื่อนกันรวมถึงกล้วยด้วย
                                    น้ำ จึงนับว่าสำคัญสุดๆ เป็นบทเรียนที่ให้ข้อคิด คำนึงถึง รอไฟเมื่อวางระบบน้ำ  น่าจะช่วยได้มาก...มะละกอปล่อยเลย
                                           เหนื่อยสุด...น่าจะเป็น เงิน  สู้กันสุดๆ ตอนนี้ สหภาพฯ ธกส.ออกมาขวางสุดลำ โดยบอร์ด (ประธานอนุศักดิ์
                                    เล็กอุทัย แดนลับแล เมืองเหนือ มีมติให้ธกส.จัดสรร เงิน55000 ล้านบาทจ่ายจำนำข้าว ไปก่อน ...น่าห่วงครับ
                                    ผมเคยคาดการณ์  เรื่องนี้มาก่อนแล้ว  ...สงสารใครดี(ไม่เกี่ยวการเมือง นะครับ) ตัวเอง...รัฐฯ ราษฎ์ฯ ประเทศ
                                            เสร็จกิจฯ  แล้วจะรีบไป นะครับ....
*

« ตอบ #8908 เมื่อ: มกราคม 10, 2014, 12:55:20 PM »

ขอสมัครเป็นสมาชิกด้วยคนครับ
ผมเพาะเมล็ดและและลงดินจำนวน 9 ต้น เวลา 3 ปี  ออกดอกเป็นต้นตัวผู้ 3 ต้น
ปีนี้ลุ้นอีก 7  ต้นท่ีเหลือครับ ว่าจะมีลูกให้เชยชมสักต้นหรือเปล่า รูดซิบปาก

ยินดีตอนรับคุณ Mr.Dang ครับ เดี๋ยวว่างๆ ผมจะอัพเดทรายชื่อแบบเป็นทางการให้นะครับ  ยิ้มเท่ห์

tean
*

« ตอบ #8909 เมื่อ: มกราคม 11, 2014, 04:56:51 PM »

ช่วงนี้ ชมรมฯดูเงียบๆไป สมาชิกหายไปไหนกันหมด
ขอเอากำลังใจมาฝากสมาชิก  พอดีเพิ่งไปเจอมาที่ จ.ระยอง เขาปลูกไว้ 20 ต้น เป็นพันธ์ Deglet nour    คนปลูกให้ข้อมูลว่า ปลูกลงดิน 12 สค.55  ต้นขนาด 2 ใบเลี้ยง นับอายุถึงตอนนี้ประมาณปีครึ่ง ถือว่าโตเร็วเพราะดูแลอย่างดี ระหว่างเดินดูก็เจอต้นนี้ เลยชี้ให้เจ้าของดู เจ้าของเองยังตื่นเต้นเพราะไม่คิดว่าจะออกดอกเร็วขนาดนี้ ถึงเป็นดอกตัวผู้ก็ตาม ยังมีต้นใหญ่ๆกว่านี้อีกหลายต้น แต่ยังไม่ออกดอก ก็ลุ้นกันต่อเพราะออกช้าอาจเป็นตัวเมีย

ว่าแล้วก็กลับไปดูแลของตัวเองดีกว่า น้องอินของเรารดน้ำทุก 3 วัน ว่าเยอะแล้ว  แต่ของเขาเดินดูทุกวัน  โกรธ โกรธ

ขอเพิ่มกำลังใจครับ  ไม่ได้เข้ามาโพสท์นานพอสมควร ไปเยี่ยมบ้านคุณแม่ที่ต่างจังหวัดมา กำลังปลูกริมสระน้ำในไร่ ต้นกล้า 7 เดือน แต่ดูแล้วคงขาดการบำรุงต้น

และพื้นที่ที่จะทำการปลูกต่อไป เป็นที่ของคุณน้าที่ยกให้ 4-5 ไร่ บรรยากาศดี น้ำจากภูเขาไหลาตลอดปี สภาพดินเป็นลูกรัง

ตอนนี้กำลังเตรียมต้นกล้าครับ ที่ดินมี ความสูงจากระดับน้ำทะเล 500-700 เมตร
mes1803
*

« ตอบ #8910 เมื่อ: มกราคม 12, 2014, 09:45:30 AM »

ฮืม ฮืม ฮืม ผมว่าเราควรศึกษาวิธีการหลักการเก็บเกี่ยว นะครับ ของผมปีที่ผ่านมาผลอินทผลัมสดที่ได้เน่าหมด เพราะเราไม่มีความรู้ว่าจะจัดการอย่างไร ทำแบบงูๆ ปลาๆ ผลที่ได้คือความสูญเสียครับ  ฮืม ฮืม ฮืม

Agro For Health Farm ข้าวกล้องเพื่อสุขภาพ, โครงการส่งเสริมปลูกกาแฟแซมลำไย, วิสาหกิจชุมชนผู้ปลูกและแปรรูปหญ้าเนเปียร์ ต.ดอยหล่อ
pan1234
*

« ตอบ #8911 เมื่อ: มกราคม 12, 2014, 06:41:27 PM »

เร่ิมเพาะ พย 55 ปลูกลงดิน พค 56 มาปีนี้ เริ่มออกดอกตัวผู้ต้นแรก
แค่นี้ก็ดีใจแล้วค่ะ รอให้เข้าที่เข้าทางมากกว่านี้ แล้วจะสมัครเป็นสมาชิกแน่นอนค่ะ
หน้า: 1 ... 547 548 549 550 551 552 553 554 555 556 [557] 558 559 560 561 562 563 564 565 566 567 ... 595   ขึ้นบน
  พิมพ์