หน้า: 1 ... 535 536 537 538 539 540 541 542 543 544 [545] 546 547 548 549 550 551 552 553 554 555 ... 595   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่ลองเพาะ อินทผลัม  (อ่าน 3864046 ครั้ง)
MagicDragon
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #8704 เมื่อ: กันยายน 11, 2013, 02:45:38 PM »

สวัสดีค่ะ ขอสมัครเป็นสมาชิกด้วยอีกคนค่ะ

เกิดมาอยู่ห้องแถว โตมาเรียนหนังสือ ทำงานนั่งโต๊ะ
แก่แล้ว มาเป็นเกษตรกรมือใหม่มากๆๆๆ จะเรื่มด้วยเพาะอินทผลัม

An_ant
*

« ตอบ #8705 เมื่อ: กันยายน 11, 2013, 03:24:21 PM »

ที่เดอะมอลด์บางแค โฮมเฟรชมาร์ท มีทั้ง บาฮี

อิสราเอล

คือ kl1 มีรสชาิดหวานนำ หอมนิด ๆมันเล็กน้อย ฝาดหน่อยๆ และเปลือค่อนข้างแข็ง เมื่อเปรียบเทียบกับ บาฮีอิสราเอล ซึ่งมีรสชาิดหวานนุ่มๆ ฝาดน้อยๆ ผิวเปลือกไม่แข็ง สมาชิกท่านอื่นที่มีโอกาสทานแล้ว มีความเห็นว่าอย่างไรบ้างครับ ยิ้มเท่ห์

บาฮีอิสราเอลเจ้าเนื้อ  โกรธ อ๊วบอวบ
kanoknok
*

« ตอบ #8706 เมื่อ: กันยายน 11, 2013, 05:22:37 PM »

ยิ้มเท่ห์ สวัสดีครับขอสมัครสมาชิกชมรมด้วยคนครับ
ตามอ่านตั้งแต่หน้าแรกตอนนี้อยู่ที่หน้า 303 แล้ว และจะอ่านต่อไปครับ
ตอนนี้หามาเพาะในถุงดำได้ 15 ต้นแล้วครับ มีใบ3ใบ ajwa=5 ต้น KL1=5 ต้น บาฮี=5 ต้น
ตอนนี้มีที่อยู่ 1.5 งานอยู่ขอนแก่นครับ เป็นอย่างไรขออนุญาตนำมาแชร์ด้วยคนนะครับ
ขอบคุณทุกท่านที่ลองผิดลองถูกแล้วนำประสบการณ์มาแชร์กันจากหลายๆท่านรู้สึกดีและมีความรู้มากครับ  อายจัง อายจัง อายจัง
banraiploysuphan
*

« ตอบ #8707 เมื่อ: กันยายน 12, 2013, 11:05:29 AM »

มีข่าววงการอินทผลัมไทยมาฝากครับ น้ำอินทผลัม KL1 จากสวนโกหลัก จ.เชียงใหม่

มีจำหน่ายที่“เทศกาลอินทผลัมจากจังหวัดเชียงใหม่ ครั้งที่ 3” ระหว่างนี้ถึงวันที่ 30 ก.ย.56 ที่กูร์เมต์ มาร์เก็ต พารากอน, เอ็มโพเรียม และโฮม เฟรช มาร์ท เดอะมอลล์ ทุกสาขา  http://www.dailynews.co.th/society/232252

เจ้าของสวน KL1 เค้าไปไกลมาก.....ก   แต่ถือเป็นแนวทางให้สำหรับผมที่เพึ่งเริ่มต้นเหมือนกันครับ
ท่านใดสนใจฝากผมซื้อได้ครับผม อาทิตย์นี้ว่าจะไปเดินดูซะหน่อย  ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 12, 2013, 11:23:05 AM โดย banraiploysuphan » บันทึกการเข้า
Seksun_56
*

« ตอบ #8708 เมื่อ: กันยายน 12, 2013, 11:22:32 AM »

ช่วยกันสนับสนุนของดีของไทย น้ำอินทผลัม KL1 จากสวนโกหลัก จ.เชียงใหม่

มีจำหน่ายที่“เทศกาลอินทผลัมจากจังหวัดเชียงใหม่ ครั้งที่ 3” ระหว่างนี้ถึงวันที่ 30 ก.ย.56 ที่กูร์เมต์ มาร์เก็ต พารากอน, เอ็มโพเรียม และโฮม เฟรช มาร์ท เดอะมอลล์ ทุกสาขา  http://www.dailynews.co.th/society/232252

เจ้าของสวน KL1 เค้าไปไกลมาก.....ก   แต่ถือเป็นแนวทางให้สำหรับผมที่เพึ่งเริ่มต้นเหมือนกันครับ  ยิ้มเท่ห์

โกหลักพัฒนาไปไกลจริงๆ แต่ผมคิดว่าอาจไม่ค่อยโดนใจสมาชิกแฟนพันธ์แท้กระทู้นี้เท่าไหร่ เพราะไม่มีเมล็ด เพราะหลายๆคนยอมเสียเงินชิมเพราะต้องการเมล็ดไปเพาะ
*

« ตอบ #8709 เมื่อ: กันยายน 12, 2013, 11:33:16 AM »

ยิ้ม เห็นบอกว่าเมล็ดที่เอาออกนำไปขยายพันธุ์ต่อนะครับ จริงๆในงานก็มีผล KL1 ขายครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 12, 2013, 08:30:59 AM โดย banraiploysuphan » บันทึกการเข้า
์ืNor54
*

« ตอบ #8710 เมื่อ: กันยายน 12, 2013, 01:41:57 PM »

ขอแชร์ประสบการณ์ครับ ผมปลูกแล้ว 9 สายพันธ์เป็นการทดลอง บางสายพันธุ์ซื้อต้นกล้าบางสายพันธุ์เพาะเอง ปลูกลงดินมาประมาณ 2 เดือนตอนฝนเริ่มชุก ดินเป็นทรายทุ่งกุลาเม็ดเล็กละเอียดธาตุอาหารในดินน้อยผมจึงคลุกด้วยขี้วัวจากคอก ตอนนี้ 8 สายพันธุ์รั้งไม่แตกใบ ไม่โต และทะยอยตายไปหลายต้นเพราะดินทรายอุ้มน้ำเยอะรากคงเน่า ฝนก็มาเรื่อยๆ มี พันธุ์ deglet nour ที่เพาะเองกลับแตกใบโตเร็วจนผมตื่นเต้น ยกเว้นต้นที่อยู่หลุมเป็นแอ่งก็เฉาไปบ้าง จึงวิเคราะห์ว่า deglet nour น่าจะเหมาะกับดินทรายอีสาน และการปลูกช่วงฝนชุกไม่เหมาะ ควรให้ฝนเหือดและปลูกรดน้ำให้พอดีจะเหมาะกว่า
*

« ตอบ #8711 เมื่อ: กันยายน 12, 2013, 02:13:45 PM »

ขอแชร์ประสบการณ์ครับ ผมปลูกแล้ว 9 สายพันธ์เป็นการทดลอง บางสายพันธุ์ซื้อต้นกล้าบางสายพันธุ์เพาะเอง ปลูกลงดินมาประมาณ 2 เดือนตอนฝนเริ่มชุก ดินเป็นทรายทุ่งกุลาเม็ดเล็กละเอียดธาตุอาหารในดินน้อยผมจึงคลุกด้วยขี้วัวจากคอก ตอนนี้ 8 สายพันธุ์รั้งไม่แตกใบ ไม่โต และทะยอยตายไปหลายต้นเพราะดินทรายอุ้มน้ำเยอะรากคงเน่า ฝนก็มาเรื่อยๆ มี พันธุ์ deglet nour ที่เพาะเองกลับแตกใบโตเร็วจนผมตื่นเต้น ยกเว้นต้นที่อยู่หลุมเป็นแอ่งก็เฉาไปบ้าง จึงวิเคราะห์ว่า deglet nour น่าจะเหมาะกับดินทรายอีสาน และการปลูกช่วงฝนชุกไม่เหมาะ ควรให้ฝนเหือดและปลูกรดน้ำให้พอดีจะเหมาะกว่า

ขอบคุณเรื่องเล่าประสบการณ์ของคุณ "Nor54" มากครับ
ผมกำลังทดลองปลูกเหมือนกัน ลงไร่ไปแล้วอายุกล้าประมาณปีกว่าๆระบบน้ำไม่มีเช่นกันพื้นที่ติดภูเขาเป็นดินลูกรัง ลูกผีลูกคนเช่นกันครับแต่ดีหน่อยผมเอาน้ำใส่หลังกระบะไปรดเดือนละครั้งเล่นเอาเหนื่อยมาก ปีนี้เลยเปลี่ยนใหม่จะปลูกในถุงดำขนาดใหญ่ ปลูกกลางแจ้งแยกต้นให้ห่างกันเพื่อให้ก้านออกด้านข้างทำให้ลำต้นแข็งแรงมาก แล้วเลี้ยงไว้ 2 ปี ให้มีรากกับใบขนนกมากๆ ค่อยนำมาลงไร่ก่อนหน้าฝนซัก1 เดือนครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 12, 2013, 08:31:09 AM โดย banraiploysuphan » บันทึกการเข้า
S_Ground
*

« ตอบ #8712 เมื่อ: กันยายน 12, 2013, 02:17:20 PM »

ถามผู้มีประสบการณืครับและผู้รู้ ถ้า เราคิดจะปลูกในพื้นที่ ห่างจากบ้านเรา เป็นจำนวนมาก ควรจะลงดินตอนเป็นขนนก ดีไหม เพราะบางทีไม่มีเวลารดน้ำ ถ้าปลูกในช่วง มีใบ แค่2-3 ใบ โอกาศรอดสูงไหมครับ การเจริญเติบโตอันไหนดีกว่ากัน ขอบคุณครับ
บ้านไร่คลองสำอางค์
*

« ตอบ #8713 เมื่อ: กันยายน 12, 2013, 10:03:17 PM »

หากสามารถรอได้เพาะกล้าให้ต้นโตซัก 2ปีค่อยนำไปลงดินที่ไร่หรือสวน 
วางไว้เฉยๆก็ขึ้นครับ...ต้นอายุ 2 ปีขึ้นไปแข็งแรงและทนทาน
ลงดินก่อนหน้าฝนจะมา  เดือนเดียวโตผิดตาเลยลองดูนะครับ
rongs955
*

« ตอบ #8714 เมื่อ: กันยายน 13, 2013, 06:27:07 PM »

ขอบคุณเรื่องเล่าประสบการณ์ของคุณ "Nor54" มากครับ
ผมกำลังทดลองปลูกเหมือนกัน ลงไร่ไปแล้วอายุกล้าประมาณปีกว่าๆระบบน้ำไม่มีเช่นกันพื้นที่ติดภูเขาเป็นดินลูกรัง ลูกผีลูกคนเช่นกันครับแต่ดีหน่อยผมเอาน้ำใส่หลังกระบะไปรดเดือนละครั้งเล่นเอาเหนื่อยมาก ปีนี้เลยเปลี่ยนใหม่จะปลูกในถุงดำขนาดใหญ่ ปลูกกลางแจ้งแยกต้นให้ห่างกันเพื่อให้ก้านออกด้านข้างทำให้ลำต้นแข็งแรงมาก แล้วเลี้ยงไว้ 2 ปี ให้มีรากกับใบขนนกมากๆ ค่อยนำมาลงไร่ก่อนหน้าฝนซัก1 เดือนครับ

ขอแลกเปลี่ยนนะครับ....  คนชอบลอง คิดต่าง ออกนอกตำราไปบ้าง  มันท้าทายดี...
                    หากเราเข้าใจว่า  แหล่งดั้งเดิมเขาคือทะเลทราย  มีแหล่งน้ำใต้ดิน  กลางวันร้อนจัด มีระบบรากที่แตกแขนงเป็นฝอย เหมื่อนตระกูลปาล์มทั่วไป  ....       
 ถ้าสมมุติฐานเป็นเช่นนี้...    สิ่งที่เป็นความเสี่ยง ต้องบริหารให้ได้ (ก่อนจะเสียหาย ) มีอะไรบ้าง..
                    1.น้ำฝน  ตั้งแต่เพาะกล้า ไม่ต้องการน้ำมาก ต้องปิดบังต้นกล้าเมื่อฝนชุก
                              ปลูกต้นกล้าช่วงต้นฤดู(ฝนแรกมาเยือน)  ห้ามน้ำท่วมขังหลุมปลูกเด็ดขาด
                              การจัดรูปที่ดินแปลงปลูก  ต้องระบายน้ำได้อย่างรวดเร็ว
                        ทนแล้งขาดน้ำได้เป็นเดือนๆ   แต่ต้นเล็กๆแช่น้ำ ข้ามคืนก็เกินการณ์  ....
                    2.การดูแล แก้ไข เอาใจใส่   ตัดสินใจเฉพาะเป็นเรื่องๆไป  ... ผมถือว่าสำคัญมากๆ เพราะเราไม่ทราบว่าอะไรจะเกิดขึ้น
 ผมมีความสุขที่ได้อยู่กับเขา ตั้งแต่เริ่มนำเมล็ดมาทำความสะอาด แช่น้ำ เริ่มงอก กรอกดิน  ลงปลูก  และเกือบทุกวัน ดูการเปลี่ยนแปลง  ทั้งๆที่
  ไม่ทราบปลายทางจะเป็นเช่นไร และไม่คิดเปลี่ยนใจ  ซึ่งบางวันฝนหนัก น้ำเซาะขนทรายมาทับ ต้องรีบขุดดินออก จิ้งหรีด-แมลงกัดกินใบ แหว่ง
 ใบหลุดขาด ต้องหมักเชื้อราหยอด ฯลฯ........
                     ผมยังรู้จักเขาน้อยมาก  แต่สิ่งที่ผมตั้งข้อสังเกตุคือ  รากจะเดินเร็วมาก  บางท่านปลูก  2ปี โตมากๆ บางท่านยังอยู่ในกระถาง
 ปล่อยให้รากเลื้อยรอบพันกันจนแน่น เพราะ ไม่มีทางไปไหน ต้นจะแข็งแรงมากๆก็คงเช่นกันกับปาล์มทั่วๆไป
                     ผมมีความพอใจมาก โดยเฉพาะตั้งแต่ขึ้นต้นเดือน กย.มานี อัตราการเติบโตเร็วมากๆ....ปลูกมาแค่4เดือนเองครับ
                                      ได้คืบจะเอาศอกอะครับ....
                         อยากให้เพื่อนร่วมทางมาเยี่ยมที่แปลงปลูก สักชั่วโมง ก็คงดี(มีของฝาก จะให้)  นะคะรับ....
ktd
*

« ตอบ #8715 เมื่อ: กันยายน 14, 2013, 09:39:29 AM »

เมื่อเช้าได้ไปรับบาร์ฮีสด(หรือเปล่า) ที่สั่งมาทางเน็ต
ได้มา1โล เละไปแล้วเกินครึ่ง (หลือสภาพพอกินได้แค่35%)
ชิมแล้วโอ้ววววววววววววว มันๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆฝาดดดด ถึงแม้จะสุกแล้วก็ตาม โกรธ โกรธ โกรธ

อย่า่เอ็ดไปนะ ....บาร์ฮีจากคูเวต ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ โกรธ โกรธ โกรธ ลังเล

:'(คุณภาพแบบนี้  ภาษาบ้านผมว่า ฟาดถิ่มเข่าป่าโลดด แลบลิ้น ยิ้มกว้างๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 14, 2013, 05:09:37 PM โดย ktd » บันทึกการเข้า
waesaref
*

« ตอบ #8716 เมื่อ: กันยายน 14, 2013, 04:16:50 PM »

สวัสดีครัับขอสมัครด้วยคน ผมอยู่นราธิวาส อยากลองปลูกบ้างครัับ
*

« ตอบ #8717 เมื่อ: กันยายน 16, 2013, 08:13:34 AM »

คุณโกหลัก บ้านสวนโกหลัก จ.เชียงใหม่ เจ้าของพันธุ์ KL1 และผู้มีประสบการณ์ปลูกอินทผลัมในประเทศไทย ท่านบอกว่าอินทผลัมปลูกได้ทุกที่ ขอให้น้ำไม่ขัง และต้องการแดดจัดๆ ต้นจะโตเร็วมากครับ ส่วนเรื่องผลผลิตดีขนาดไหนอยู่ที่เทคนิคและประสบการณ์ของแต่ละท่านแล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 12, 2013, 08:31:21 AM โดย banraiploysuphan » บันทึกการเข้า
Tunjo
*

« ตอบ #8718 เมื่อ: กันยายน 16, 2013, 10:51:21 AM »

สวัสดีครับ หลังจากที่ตามอ่านมานานแต่ประสบการณ์ยังน้อย วันนี้เลยมีเรื่องรบกวนสอบถามครับ..
ไม่ทราบว่าต้นในรูปนี่มีแนวโน้มเป็นพันธุ์ประดับหรือทานผลครับ และพอจะเดาเพศได้หรือยังครับ
สนใจอยากนำไปปลูกที่บ้านนอกหน่ะครับ
ขอบคุณครับ   ยิงฟันยิ้ม
taratap
*

« ตอบ #8719 เมื่อ: กันยายน 16, 2013, 01:08:17 PM »

สวัสดีคับ ขอสมัครเป็นสมาชิกด้วยอีกคนครับ..กำลังเก็บข้อมูลเพิ่มอยู่ครับ..
ลงมือปลูกไปแล้วปี55 ทั้งเมล็ดและเพาะเนื้อเยื่อร่วมเกือบร้อยต้นครับ ลุ้นๆกันอยู่คับตอนนี้อิอิ..
หน้า: 1 ... 535 536 537 538 539 540 541 542 543 544 [545] 546 547 548 549 550 551 552 553 554 555 ... 595   ขึ้นบน
  พิมพ์