หน้า: 1 ... 42 43 44 45 46 47 48 49 50 51 [52] 53 54 55 56 57 58 59 60 61 62 ... 595   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่ลองเพาะ อินทผลัม  (อ่าน 3367300 ครั้ง)
kumdee
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #816 เมื่อ: กันยายน 24, 2011, 03:36:57 PM »

เยี่ยมจริงๆครับคุณ mommam อายจัง อายจัง อายจัง

ชาวนา™
Administrator

เกษตรพอเพียง

« ตอบ #817 เมื่อ: กันยายน 24, 2011, 06:17:11 PM »

หน่ออินทผลัมพันธุ์คาลาส รุ่นแรกครับ  ตัดใบสั้นไปหน่อย เพราะไม่เคยเอาเข้ามา  ตอนนี้เริ่มติดแล้วปลูกไว้ไม่เคยรดน้ำเพราะฝนตกตลอด  ถือเป็นทุนตั้งต้นของการทำไร่อินทผลัมก็แล้วกัน  ในอนาคตชมรมเราก็จะมีสายพันธุ์แท้ไม่ต้องหาให้ลำบากครับ  ต้นแรกกำลังแทงยอดอ่อนรุ่นใหม่  อีกไม่นานจะมีใบจริงแล้ววววว..

ต้นนี้หน่อใหญ่  ตัดยอดมาสั้นมาก  ตอนนี้กำลังใช้พลังอย่างมากในการแทงยอดอ่อน แต่รอดแล้วครับ ไม่ตายแน่นอน

phensiri
seller
*

« ตอบ #818 เมื่อ: กันยายน 24, 2011, 08:55:41 PM »

หัวหน้าชาวนาคร้าบบบบบบบ อินทผาลัมมันมีหน่อเหมือนหน่อไม้บ่ ศรีโบจะขอจองหน่อมัน 55

สวนไผ่:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
การบ้าน:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
สวน3สาว:  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
พัฒนกิจ
*

« ตอบ #819 เมื่อ: กันยายน 24, 2011, 11:11:21 PM »

เป็นไอเดียที่เจ๋งสุดๆ ไม่ต้องมานั่งเขียนป้ายจำนวนมากๆ แต่ที่แล้วไปแล้วต้องยอมไปก่อน เนื่องจากเป็นต้นมีใบ 3-4 ใบแล้ว ไม่รู้เม็ดหายไปไหนแล้วด้วย คงเขี่ยไม่เจอ  ตอนนี้เริ่ม Startใหม่  เพาะพันธุ์ Barhi พร้อมๆกับ แปะ นั่นแหละ

ได้เลยครับ...มาเพาะแข่งกันนะครับ...คุณnawarat แต่ว่าตอนนี้ต้นพันธุ์ Barhi ของผม
ได้รับรายงานจากทางบ้านว่า...เริ่มแทงยอดขึ้นมาแล้ว...ชูหน้ากันสลอนเลย...ดีใจที่สุด  ยิงฟันยิ้ม

ดีใจด้วยครับคุณChonpratan ที่Barhiแทงยอดเป็นต้นขึ้นมาแล้วครับ 
Barhiที่คุณให้มา เริ่มงอกรากแล้ว5จาก18เมล็ด นอกนั้นกำลังจะงอกครับ

ภา ตอบ..ของภา งอกมา 4 เม็ดแล้วค่ะ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Liked By: alymady
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 25, 2011, 06:50:32 PM โดย amata » บันทึกการเข้า

จิตที่เป็นกุศล ดึงดูดพลังความสุข จิตเป็นสุขทันที
จิตที่เป็นอกุศล ดึงดูดพลังทุกข์ จิตเป็นทุกข์ทันที
mom-mam
*

« ตอบ #820 เมื่อ: กันยายน 25, 2011, 03:59:25 PM »

เป็นไอเดียที่เจ๋งสุดๆ ไม่ต้องมานั่งเขียนป้ายจำนวนมากๆ แต่ที่แล้วไปแล้วต้องยอมไปก่อน เนื่องจากเป็นต้นมีใบ 3-4 ใบแล้ว ไม่รู้เม็ดหายไปไหนแล้วด้วย คงเขี่ยไม่เจอ  ตอนนี้เริ่ม Startใหม่  เพาะพันธุ์ Barhi พร้อมๆกับ แปะ นั่นแหละ

ได้เลยครับ...มาเพาะแข่งกันนะครับ...คุณnawarat แต่ว่าตอนนี้ต้นพันธุ์ Barhi ของผม
ได้รับรายงานจากทางบ้านว่า...เริ่มแทงยอดขึ้นมาแล้ว...ชูหน้ากันสลอนเลย...ดีใจที่สุด  ยิงฟันยิ้ม

ดีใจด้วยครับคุณChonpratan ที่Barhiแทงยอดเป็นต้นขึ้นมาแล้วครับ 
Barhiที่คุณให้มา เริ่มงอกรากแล้ว5จาก18เมล็ด นอกนั้นกำลังจะงอกครับ

ภา ตอบ..ของภา งอกมา 4 เม็ดแล้วค่ะ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

4.5ตะหากคะภา อิอิ ยิงฟันยิ้ม
mom-mam
*

« ตอบ #821 เมื่อ: กันยายน 25, 2011, 04:11:47 PM »

ยิงฟันยิ้ม จะมีใครเป็นเหมือนเราบ้างน้อ ตอนเพาะเมล็ดไปก็บอกกำชับอินทผาลัมน้อยๆว่า โตเร็วๆนะจ๊ะ เดี๋ยวจะเอาอาหารอร่อยๆมาให้กิน ฮ่าๆๆแล้วมันก็งามแบบที่เห็นคะ อินทผาลัมคงเหมือนคนนะคะ แต่แปลกอย่างหนึ่งคะ ที่บ้านมีหอยทากเยอะ ทำไมมันไม่กินยอดอินทผาลัมเลย มันกัดกินยอดอื่นๆแทน  ;Dไม่ใช่ว่าพูดวันนี้ว่าหอยทากไม่กินยอดอินทผาลัม พอกลับไปอีกที ยอดด้วนหมดละ งานเข้าแน่ๆเร้ยยย
หนูพิม
*

นกที่ออกหากินแต่เช้าจะได้หนอนตัวใหญ่&ไม่ต้องบินไกล

« ตอบ #822 เมื่อ: กันยายน 25, 2011, 05:43:19 PM »

ซื้อมาจากห้างบิ๊กซี...กินเสร็จเพาะเลย...สะดือจุ่นๆมาแร่ะค่ะ แฮ่ๆๆ อีกหลายเมล้ดคาดว่าจะงอกตามกันแร่ะ

"If you try to do it's difficult to do.But if you want to do it's easy to do"
              บ้านสวนทวีกานต์..วิมานดินของหนูพิมเริ่มต้นขึ้นแล้ว...23454
Mahajoan
"หากรากหญ้าตาย (รบ)วัวควายฤาจะอยู่ได้"
*

"ลิขตฟ้าฤาจะสู้มานะตน"

« ตอบ #823 เมื่อ: กันยายน 25, 2011, 06:07:02 PM »

ยิงฟันยิ้ม จะมีใครเป็นเหมือนเราบ้างน้อ ตอนเพาะเมล็ดไปก็บอกกำชับอินทผาลัมน้อยๆว่า โตเร็วๆนะจ๊ะ เดี๋ยวจะเอาอาหารอร่อยๆมาให้กิน ฮ่าๆๆแล้วมันก็งามแบบที่เห็นคะ อินทผาลัมคงเหมือนคนนะคะ แต่แปลกอย่างหนึ่งคะ ที่บ้านมีหอยทากเยอะ ทำไมมันไม่กินยอดอินทผาลัมเลย มันกัดกินยอดอื่นๆแทน  ;Dไม่ใช่ว่าพูดวันนี้ว่าหอยทากไม่กินยอดอินทผาลัม พอกลับไปอีกที ยอดด้วนหมดละ งานเข้าแน่ๆเร้ยยย
ใบมันแข็งครับ แมลง ทาก ไม่สนหรอกครับ ส่วนด้วงน่าจะชอบน่ะครับ

ยิงฟันยิ้ม
ซื้อมาจากห้างบิ๊กซี...กินเสร็จเพาะเลย...สะดือจุ่นๆมาแร่ะค่ะ แฮ่ๆๆ อีกหลายเมล้ดคาดว่าจะงอกตามกันแร่ะ
ขอบคุณน่ะครับพี่พิมพ์คนสวย ที่อุตสาห์เพาะเผื่อผม โมเมเอาไว้ก่อนครับ อิอิอิ

udompost
*

« ตอบ #824 เมื่อ: กันยายน 25, 2011, 08:22:42 PM »

ของผมชื้อมา ๑ กิโลที่บิ๊กซี ผ่าเอาเมล็ดมาเพาะ ตอนนี้อยู่ในกระดาษนสพ.ชุบน้ำห่อตากแดดตอนเช้าครึ่งวันตามที่ท่านแนะนำมา รออีกสิบวันกำลังลุ้นอยู่

tid-ko
*

« ตอบ #825 เมื่อ: กันยายน 25, 2011, 09:28:27 PM »

อายจัง อายจัง อายจังสู้ครับเพื่อนๆทุกคน อายจัง อายจัง อายจัง
apisit_jub
*

สบายใจที่ได้ทำเกษตร

« ตอบ #826 เมื่อ: กันยายน 25, 2011, 10:06:53 PM »

ช่วงนี้อินทผลัมขายดี.....มีแต่คนซื้อมาเพราะกันทั้งน๊านเลยครับ.....รวมทั้งข้าพเจ้าด้วย...อิอิอิ.
 ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ทำงานที่สมุทรปราการ .....ทำไร่ที่โคกสำโรง ลพบุรี
Chonpratan
*

« ตอบ #827 เมื่อ: กันยายน 25, 2011, 11:05:09 PM »

จนมาเมื่อวานนี้ เดินไปที่ห้าง และจะชอบหยุด และใช้เวลากับมุมนี้นานที่สุด ในทุกครั้งที่ไปเดิน คือ มุม อินทผลัมนี่เอง ฮ่าๆๆ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม เจอยี่ห้อใหม่ครับ อันนี้ไม่เคยเจอ เห็นเขาเปิดออกทาน ก็เลยชิมมั่ง เกิดความคิดเปลี่ยนครับ เมื่อทาน Deglet Nour ที่มาจาก Tunisia ยี่ห้อนี้เข้าไป และที่สำคัญ คือ ทำไม มันแพงกว่าชาวบ้านเขาตั้งเป็นเท่าตัวครับ

รสชาดไม่หวานมากครับ เนื้อจะกรุบๆ ไม่เหมือนยี่ห้ออื่น ถือว่าอร่อยเลยล่ะครับ และเมล็ดก็จะยาวมากด้วยครับ ไม่ทราบว่าใครเคยทานยี่ห้อนี้บ้าง เล่าให้ฟังด้วยนะครับ
   ก็เลยสอยมาซะ 1 กล่อง 2 กก. ราคาเกือบพันบาทครับ ปกติแล้วที่นี่ อินทผลัมราคาจะค่อนข้างถูกมาก ถ้า Deglet Nour ที่มากจาก Qatar หรือ UAE จะตกราคา กก. ละประมาณ 120 - 150 บาทครับ
   แต่ถ้าเป็นสายพันธ์ที่วางขายแบบ ไม่รู้ชื่อที่นี่ก็ราคา กก.ละ 50 บาทครับ

- มาเล่าให้ฟังว่าDeglet Nour ที่มาจาก Tunisia นั้นเนื้อเค๊าจะออกกรุบๆอร่อยไปคนละแบบกับพันธุ์อื่น
เนื้อไม่หนามาก...และก็ไม่หวานมาก...เป็นความจริง...ผลของเค๊าจะใหญ่และยาวกว่าDeglet Nour ที่มาจากอิสราเอล
ราคาโลละ 400 บาท...ไม่เลวครับ...หากจะปลูกไว้ในสวนบ้าง...เป็นทางเลือกให้ผู้บริโภคได้สัมผัสอิมทผลัมหลายๆรูปแบบน่ะครับ

กลอง...จะเสียงดังเสียงดีได้...ต้องมีคนตี
หากกลองดังเองได้...เรียกกลองผีสิง จ๊า.
Chonpratan
*

« ตอบ #828 เมื่อ: กันยายน 25, 2011, 11:25:03 PM »

เป็นความจริง...ครับคุณมอมแมม...คนอื่นอาจไม่เข้าใจ...อาจคิดว่าเราเพี้ยน
ผมก็ชอบเดินทักทายต้นไม้ที่เพาะและปลูกไว้เป็นประจำแทบทุกวัน
เป็นความสุขมาก...ที่ได้เห็นพวกเค๊ามีอาการตอบสนองกับเรา
เห็นได้จากการที่เค๊าเจริญเติบโตขึ้นทุกๆวัน...และสดใสดูมีความสุข
ที่เราเอาใจใส่เค๊า...หากช่วงไหนที่เราไม่มีเวลาทักทายเค๊าซัก2-3 วัน
เค๊าจะแลดูเฉาๆ...ไม่สดชื่นเลยครับ

กลอง...จะเสียงดังเสียงดีได้...ต้องมีคนตี
หากกลองดังเองได้...เรียกกลองผีสิง จ๊า.
wew
*

« ตอบ #829 เมื่อ: กันยายน 26, 2011, 05:23:26 AM »

ผมก็เป็นครับ เวลาเราได้เห็นต้นไม้ที่เราปลูก ที่เราเพาะขึ้นมาด้วยมือตนเอง
เมื่อเค้าเจริญเติบโต แล้วเราได้ดู ได้เห็น ไ้ด้สังเกตุการเปลี่ยนแปลง
ทุกครั้งที่ได้ดู ใจมันพองโต มีความสุขอย่างบอกไม่ถูก ยิ่งเมื่อไรที่เค้าออกดอก ออกผล
ความสุขนั้นจะยิ่งเพิ่มเป็นทวีคุณ

ตกใจ

เป็นความสุขที่ใครไม่ชอบต้นไม้ ไม่เคยลองทำด้วยมือตัวเองนั้น ไม่มีวันได้รับรู้เลยจริงๆ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ปล. เพ้อไปมั้ยนี่

ปล. เคยปลูกพุทรานมสด ออกลูกมาลูกนึง ยังไม่สุกดี ลูกก็เล็ก
แต่มันอร่อยมากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก
ขมก็ขม แต่มันอร่อยมาจากความรู้สึกเลยจริงๆ ยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 26, 2011, 06:43:25 AM โดย wew » บันทึกการเข้า

ฟาร์มเพาะพันธุ์เต่ายักษ์ซูคาต้า
หนูพิม
*

นกที่ออกหากินแต่เช้าจะได้หนอนตัวใหญ่&ไม่ต้องบินไกล

« ตอบ #830 เมื่อ: กันยายน 26, 2011, 05:41:11 AM »

ถูกต้องแล้วคร้าบ)))...การได้มีโอกาสปลูกต้นไม้ถือเป็นความสุข
การเฝ้ามองดูการเจริญเติบโตเป็นความอิ่มเอมใจไม่รู้จบสิ้น บรรยายไม่หมด
การได้เก็บเกี่ยวผลผลิตแม้เพียงเล็กๆน้อยๆจากพืชที่เราปลูกมันเป็นความภูมิใจ
และการได้ลิ้มรสผลผลิตที่ปลูกมากับมือของตัวเอง...มันคือความอร่อยที่ล้ำเลิศ)))
ที่ท่านไม่สามารถหาได้จากภัตตาคารหรูใดๆทั้งสิ้น...นี่ไม่เพ้อเจ้อนะ...จะบอกให้ 555+ ยิ้มกว้างๆ

นึกถึงวันที่หนูพิมสอยมะพร้าวน้ำหอมจากต้นหน้าบ้าน...
กระโดดปีนขึ้นกำพง...เลือกลูกมะพร้าวอ่อน...เอามีดอีขอตัดลงมาหนึ่งลูก...
เอามีดเฉาะ...ดื่มน้ำมะพร้าวสดๆหวานๆจากลูก...อะไรจะสุขกว่านี้อีกเล่าพี่น้อง))) ยิงฟันยิ้ม
ปลูกๆๆๆ...รีบปลูกเยอะๆ  ปลูกไว้กินเองค่ะ...

"แค่หน้าจอบแรกแทรกลงดินความสุขก็บังเกิด"  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 26, 2011, 05:57:15 AM โดย หนูพิม » บันทึกการเข้า

"If you try to do it's difficult to do.But if you want to do it's easy to do"
              บ้านสวนทวีกานต์..วิมานดินของหนูพิมเริ่มต้นขึ้นแล้ว...23454
Nutthavud
*

ท้อได้ แต่อย่าถอย

« ตอบ #831 เมื่อ: กันยายน 26, 2011, 10:10:09 AM »

ดินผมกำลังจะปลูกอินทผลัมเป็นดินผสมใบก้ามปู(เมล็ดที่มีรากงอก)
ดินจะออกเหนียวๆแต่ระบายน้ำได้ดีครับไม่รู้ว่าใช้ได้หรือป่าว ช่วยตอบด้วยครับ

ลงมือซะ !!
หน้า: 1 ... 42 43 44 45 46 47 48 49 50 51 [52] 53 54 55 56 57 58 59 60 61 62 ... 595   ขึ้นบน
  พิมพ์