หน้า: 1 ... 41 42 43 44 45 46 47 48 49 50 [51] 52 53 54 55 56 57 58 59 60 61 ... 595   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่ลองเพาะ อินทผลัม  (อ่าน 3471023 ครั้ง)
krung_s
เกษตรกรมือใหม่
*

คนล่าฝัน

« ตอบ #800 เมื่อ: กันยายน 24, 2011, 11:13:55 AM »

เหมือนอย่างที่บอกครับพี่ชาวนา ไม่เคยคิดเลยที่จะปลูกเพราะรสชาดเขา ไม่หวือหวา ไม่มีจุดเด่นเลย แต่มาเจออันนี้เข้า ก็เลยอยาก ลองเอาไปปลูกเพื่อเป็นการทดลองดูครับ เผื่อเกสรขเา จะผสมกับเจ้าอื่นแล้วออกมาดี และว่าจะนำไปแจกให้กับเพื่อนๆ สมาชิกด้วย แต่คงไม่ได้เยอะมาก เพราะว่า......มันแพงงงงงง ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

บ้านสวนทองทิพย์...ผักหวานป่า ไผ่บงหวาน มะนาว สละ และอินทผลัม ณ หนองบัวลำภู
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=39740.0

พัฒนกิจ
*

« ตอบ #801 เมื่อ: กันยายน 24, 2011, 11:17:32 AM »

เหมือนอย่างที่บอกครับพี่ชาวนา ไม่เคยคิดเลยที่จะปลูกเพราะรสชาดเขา ไม่หวือหวา ไม่มีจุดเด่นเลย แต่มาเจออันนี้เข้า ก็เลยอยาก ลองเอาไปปลูกเพื่อเป็นการทดลองดูครับ เผื่อเกสรขเา จะผสมกับเจ้าอื่นแล้วออกมาดี และว่าจะนำไปแจกให้กับเพื่อนๆ สมาชิกด้วย แต่คงไม่ได้เยอะมาก เพราะว่า......มันแพงงงงงง ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
จองรับแจกคนแรกเลยครับคุณกรุง
 ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

จิตที่เป็นกุศล ดึงดูดพลังความสุข จิตเป็นสุขทันที
จิตที่เป็นอกุศล ดึงดูดพลังทุกข์ จิตเป็นทุกข์ทันที
ชาวนา™
Administrator

เกษตรพอเพียง

« ตอบ #802 เมื่อ: กันยายน 24, 2011, 11:23:15 AM »

ผมคงปลูกไว้ไม่เกิน 10 ต้นครับ  และจะไปขอปลูกที่โรงเรียนในหมู่บ้านแทน  เพราะไม่ต้องเปลืองพื้นที่ตัวเอง  โรงเรียนได้ประโยชน์  เราก็ได้ประโยชน์ในทางอ้อม ... อิอิอิ

ภาพสวยๆ ครับ บาฮี กับ โคไนซี่
kumdee
*

« ตอบ #803 เมื่อ: กันยายน 24, 2011, 11:23:51 AM »

ขอจองรับแจกด้วยคนนะคุณกรุง  จุมพิต
wew
*

« ตอบ #804 เมื่อ: กันยายน 24, 2011, 12:08:47 PM »

ขอจองรับแจกด้วยคนนะคุณกรุง  จุมพิต

ขอจองด้วยอีกคนนะครับ ยิ้ม ขอบคุณล่วงหน้าครับ ยิ้ม

ฟาร์มเพาะพันธุ์เต่ายักษ์ซูคาต้า
Pa ketnet
มิตรภาพไร้พรมแดน
Administrators

อย่ารู้สึกท้อในการทำความดี

« ตอบ #805 เมื่อ: กันยายน 24, 2011, 12:53:12 PM »

ภา ขอจอง ด้วยคนนะค่ะ จุมพิต

เว็บไซต์ เกษตรพอเพียง.คอม เปิดแฟนเพจแล้วนะคะ ยิ้ม
https://www.facebook.com/share.kasetporpeang
mom-mam
*

« ตอบ #806 เมื่อ: กันยายน 24, 2011, 12:58:07 PM »

ยิ้มเท่ห์ เมื่อกี้รบกับการบรรจุหน่อและต้นอินทผลัม ใส่กระเป๋าเดินทาง โอวววความยาวของต้นและหน่อพอดีเป๊ะ เลยรอดตัวไปคะ แต่ทำเอาเหงื่อตกไปเลย เอาไว้ถึงเมืองไทยจะลงรูปให้ดูนะคะ  จุมพิต

ลงรูปให้ตามสัญญาค่ะ หน่ออินทผลัมที่แยกมาจากต้นแม่ ที่ประเทศบาห์เรน แต่ต้นพันธุ์แท้จริงมาจากประเทศโอมาน  หน่อใหญ่ยาวประมาณ 85 ซม. ค่ะ หนักประมาณ 4 กก. ส่วนหน่อเล็กยาวประมาณ 65 ซม.  หนักประมาณ 2.5 กก. ค่ะ พันธุ์นี้ลูกสีแดง ชื่อ Amari ค่ะ

ตัวเมียล้านเปอร์เซ็นต์ค่ะ  อนาคตเมืองไทยของเราจะได้มีอินทผลัมอร่อยๆ ไว้ทานนะคะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 24, 2011, 01:08:49 PM โดย mom-mam » บันทึกการเข้า
พัฒนกิจ
*

« ตอบ #807 เมื่อ: กันยายน 24, 2011, 01:12:40 PM »

ยิ้มเท่ห์ ลงรูปหน่ออินทผลัมให้ดูนะคะ  จุมพิต

ลงรูปให้ตามสัญญาค่ะ หน่ออินทผลัมหน่อใหญ่ยาว 85 ซม. ค่ะ หนักประมาณ 4 กก. ส่วนหน่อเล็กยาวประมาณ 65 ซม.  หนักประมาณ 2.5 กก. ค่ะ พันธุ์นี้ลูกสีแดง ชื่อ Amari ค่ะ

ตัวเมียล้านเปอร์เซ็นต์ค่ะ  เราจะได้มีอินทผลัมอร่อยๆ ไว้ทานนะคะ

หน่อใหญ่จังครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 24, 2011, 04:08:33 PM โดย amata » บันทึกการเข้า

จิตที่เป็นกุศล ดึงดูดพลังความสุข จิตเป็นสุขทันที
จิตที่เป็นอกุศล ดึงดูดพลังทุกข์ จิตเป็นทุกข์ทันที
rid
*

เป็นหลานชาวนาที่ปลูกข้าวไม่เป็น แต่ปลูกต้นไม้เป็น

« ตอบ #808 เมื่อ: กันยายน 24, 2011, 01:14:12 PM »

ภา ขอจอง ด้วยคนนะค่ะ จุมพิต

..ตาม คนนี้ มา.. อายจัง

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=24827.0
รวยจนไม่ใช่กรรมพันธุ์ เงินใครเงินมันอย่าไปอิจฉา
mom-mam
*

« ตอบ #809 เมื่อ: กันยายน 24, 2011, 01:26:49 PM »

ยิ้มเท่ห์ เมื่อกี้รบกับการบรรจุหน่อและต้นอินทผลัม ใส่กระเป๋าเดินทาง โอวววความยาวของต้นและหน่อพอดีเป๊ะ เลยรอดตัวไปคะ แต่ทำเอาเหงื่อตกไปเลย เอาไว้ถึงเมืองไทยจะลงรูปให้ดูนะคะ  จุมพิต

ลงรูปให้ตามสัญญาค่ะ หน่ออินทผลัมที่แยกมาจากต้นแม่ ที่ประเทศบาห์เรนค่ะ  หน่อใหญ่ยาว 85 ซม. ค่ะ หนักประมาณ 4 กก. ส่วนหน่อเล็กยาวประมาณ 65 ซม.  หนักประมาณ 2.5 กก. ค่ะ พันธุ์นี้ลูกสีแดง ชื่อ Amari ค่ะ

ตัวเมียล้านเปอร์เซ็นต์ค่ะ  อนาคตเมืองไทยของเราจะได้มีอินทผลัมอร่อยๆ ไว้ทานนะคะ

ตัดก้านและใบออก ให้มีขนาดพอดีกับกระเป๋าเดินทางค่ะคุณอมตะ  ตอนนี้ชำไว้แล้วภาวนาให้รอด  ครั้นจะใช้เข่งก็ไม่น่าจะเหมาะสม ดินจะคายความชื้นเร็ว จึงใช้กระสอบแทนค่ะ ทั้งหมดนี้เป็นไอเดียและฝีมือของคุณชาวนาค่ะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 24, 2011, 06:08:14 PM โดย ชาวนา™ » บันทึกการเข้า
พัฒนกิจ
*

« ตอบ #810 เมื่อ: กันยายน 24, 2011, 01:35:49 PM »

ยิ้มเท่ห์ ลงรูปหน่ออินทผลัมให้ดูนะคะ  จุมพิต

ลงรูปให้ตามสัญญาค่ะ หน่ออินทผลัมหน่อใหญ่ยาว 85 ซม. ค่ะ หนักประมาณ 4 กก. ส่วนหน่อเล็กยาวประมาณ 65 ซม.  หนักประมาณ 2.5 กก. ค่ะ พันธุ์นี้ลูกสีแดง ชื่อ Amari ค่ะ

ตัวเมียล้านเปอร์เซ็นต์ค่ะ  เราจะได้มีอินทผลัมอร่อยๆ ไว้ทานนะคะ

ตัดก้านและใบออกค่ะคุณอมตะ ตอนนี้ชำไว้แล้วภาวนาให้รอด  ครั้นจะใช้เข่งก็ไม่น่าจะเหมาะสม ดินจะคายความชื้นเร็ว จึงใช้กระสอบแทนค่ะ ทั้งหมดนี้เป็นไอเดียและฝีมือของคุณชาวนาค่ะ

เยี่ยมมากครับ
จุ่มน้ำยาเร่งรากแล้วใช่ไหมครับ
ขอให้รอดทุกหน่อ แตกใบเร็วๆนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 24, 2011, 04:06:11 PM โดย amata » บันทึกการเข้า

tid-ko
*

« ตอบ #811 เมื่อ: กันยายน 24, 2011, 02:37:54 PM »

ขอสัก5เม็ดครับคุณกรุง จะรอลุ้นว่าจะได้เปนฝ่ายเขยหรือสะไภ้   ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม โกรธ โกรธ
tid-ko
*

« ตอบ #812 เมื่อ: กันยายน 24, 2011, 02:41:26 PM »

อายจัง อายจังเยี่ยมมากครับคุณมอม แมม อายจัง อายจัง
mom-mam
*

« ตอบ #813 เมื่อ: กันยายน 24, 2011, 02:58:50 PM »

อายจัง อายจังเยี่ยมมากครับคุณมอม แมม อายจัง อายจัง

เพื่อชมรมผู้ปลูกอินทผลัมฯ ของเราค่ะ  อนาคตเราจะสามารถแยกหน่อได้อีกจำนวนมหาศาล วันนี้ถือว่านำหน่อจากต่างประเทศมาเป็นทุนดีกว่านะคะ  ไม่นานอินทผลัมของเราก็พร้อมสำหรับการผสมเกสรของชมรมเรานะคะ

มาดูต้นกล้าเล็กๆ ที่อายุ 1 เ่ดือนกว่าๆ กันค่ะ กำลังงามเลย  พันธุ์คาลาส งอกดีมากๆ

ส่วนที่ลงกระถางเป็นอินทผลัมรุ่นแรกๆ ที่เริ่มเพาะค่ะ ซื้อผลแห้งมาจากมาเลเซีย  จำไม่ได้ว่าพันธุ์อะไร  แต่ก็ได้ปลูกแล้ว โตเร็วดีมากๆ อายุเกือบสามเดือนแล้วค่ะ

mom-mam
*

« ตอบ #814 เมื่อ: กันยายน 24, 2011, 03:03:57 PM »

ส่วนภาพนี้เป็นต้นเล็กๆ ที่ถอนมาจากบาห์เรนค่ะ งอกเองตามธรรมชาติของเค้าค่ะ ชำไว้ไม่รู้ว่าจะติดหรือเปล่า ลุ้นกันอีก...

Pa ketnet
มิตรภาพไร้พรมแดน
Administrators

อย่ารู้สึกท้อในการทำความดี

« ตอบ #815 เมื่อ: กันยายน 24, 2011, 03:18:17 PM »

อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง..สุดยอด

เว็บไซต์ เกษตรพอเพียง.คอม เปิดแฟนเพจแล้วนะคะ ยิ้ม
https://www.facebook.com/share.kasetporpeang
หน้า: 1 ... 41 42 43 44 45 46 47 48 49 50 [51] 52 53 54 55 56 57 58 59 60 61 ... 595   ขึ้นบน
  พิมพ์