ข่าว
หน้า: 1 2 3 4 5 [6] 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 ... 594   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่ลองเพาะ อินทผลัม  (อ่าน 2734786 ครั้ง)
Chonpratan
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #80 เมื่อ: กันยายน 01, 2011, 08:41:19 AM »

ขอบคุณมากครับ  น่าสนใจมากทีเดียว

กลอง...จะเสียงดังเสียงดีได้...ต้องมีคนตี
หากกลองดังเองได้...เรียกกลองผีสิง จ๊า.

ชาวนา™
Administrator

เกษตรพอเพียง

« ตอบ #81 เมื่อ: กันยายน 01, 2011, 11:24:30 AM »

อาแปะครับ... สงสัยผมคงต้องเอาจริงกับอินทผลัมแล้วล่ะ  รูดซิบปาก

มาลองคิดๆ เปรียบเทียบดูกับเราปลูกผลไม้เช่น เงาะ, ขนุน, ทุเรียน, ลำไย ฯลฯ พืชเหล่านั้นใช้เวลา 3-5 ปี จึงเริ่มเก็บผลผลิต แต่ในระหว่างนั้นเราต้องดูแลเรื่องแมลงและโรคของพืช ค่อนข้างมากมาย  อินทผลัมเราแค่ปลูก คัดเลือกเพศ  ให้น้ำ ให้ปุ๋ย ศัตรูพืชน้อย ... คอยเวลา บวกเทคนิคนิดหน่อย  คิดว่าคุ้มค่านะ อาแปะคิดว่าไงครับ  ยิงฟันยิ้ม

Liked By: Nitiphoom, jomk
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 01, 2011, 11:34:40 AM โดย ชาวนา™ » บันทึกการเข้า
ป่าไม้ลำธาร
*

« ตอบ #82 เมื่อ: กันยายน 01, 2011, 12:56:32 PM »

มันดีตรงปลูกดินแห้งๆได้นี่หล่ะ
ปลูกได้ทุกพื้นที่ในไทย ยกเว้นในน้ำทะเล
 ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

Chonpratan
*

« ตอบ #83 เมื่อ: กันยายน 01, 2011, 01:46:57 PM »

- คุณชาวนาคิดไม่คิดเปล่า...แต่คิดไปเพาะต้นกล้าอินทผลัมไปด้วย
กว่าจะคิดออกตัดสินใจได้...ต้นอินทผลัมคงออกช่อมาช่วยในการตัดสินใจแน่เลย... ยิงฟันยิ้ม
นี่แหล่ะครับ..จุดเด่นของผู้นำ สมองคิด...ตาดู...หูฟัง...และนั่งเพาะเมล็ดไปด้วย.... อายจัง อายจัง อายจัง

- ผมมีความเห็นเหมือนคุณชาวนาทุกประการเลยครับ...การปลูกอินทผลัมนั้น...เท่าที่ได้ศึกษามา
ได้เห็นข้อดีหลายประการดังที่คุณชาวนาได้กล่าวมาบ้างแล้ว...และยังมีจุดเด่นอีกกล่าวคือ
     - ต้นอินทผลัม มีความต้องการน้ำเหมือนกับผลไม้ชนิดอื่น...แต่เมื่อถึงหน้าแล้งเค๊าจะทนแล้งและอากาศร้อนได้ดีกว่า
     - ผลของเค๊า( บางสายพันธุ์ ) เก็บขาดสดก็ได้ราคาอยู่แล้ว...หากตากหรืออบแห้งก็ทำให้เพิ่มมูลค่าได้ดีโดยที่ไม่ต้องแปรรูปใดๆ
     - เพียงแต่มีบรรจุภันฑ์ที่ดี แข็งแรง สวยงาม ไม่มากไปและไม่น้อยไป พอดีๆก็เป็นของฝากที่ดูมากด้วยคุณค่า ราคาพอประมาณ
     - เราสามารถรู้ว่าต้นที่เราปลูกอยู่มีคุณภาพเด่นหรือด้อยอย่างไรภายในระยะเวลา 3 ปีเท่านั้น
     - หากพบว่าเป็นต้นตัวผู้จำนวนมาก หรือต้นตัวเมียแต่รสชาติไม่ได้...ก็สามารถย้ายไปปลูกรวมกันณ.ที่แห่งอื่น
       บำรุงต้นให้สมบูรณ์ ทรงพุ่มสวยงาม ตัดเล็มก้านใบให้เป็นระเบียบ
       เมื่อโตได้ที่ก็สามารถล้อมไปขายเป็นต้นปาล์มประดับ ราคาแพงได้อยู่แล้ว
     - อากาศอันร้อนระอุ...ร้อนอบอ้าวในประเทศไทยที่จะรู้สึกอากาศหนาวก็เฉพาะตอนเป็นไข้เท่านั้น
       เหมาะสมในการปลูกอินทผลัมอยู่แล้ว
     - การดูแลรักษาถึงจะไม่มากเท่าผลไม้ชนิดอื่น  แต่ก็ต้องให้เวลาเค๊ามากตอนผสมเกสร...ช่วยพยุงก้านผลและห่อผล
     - เท่าที่ฟังมา ต้นอินทผลัมยิ่งอายุมากยิ่งให้ผลผลิตมากขึ้นเรื่อยๆปลูกครั้งเดียวเก็บเกี่ยวผลนับ ร้อยปีเลยเชียว
     - และที่สำคัญผลของอินทผลัม อุดมด้วยคุณค่าทางโภชนาการ

เท่าที่คิดได้แค่นี้ก็เพียงพอที่จะเอาจริงเอาจังกับการปลูกอินทผลัมได้แล้วล่ะครับ
เป็นเรื่องที่ดีที่จะมีคนหลายคนสนใจเรื่องเดียวกัน...เริ่มต้นไปพร้อมๆกัน คิดค้น..เสาะแสวงหา ข้อมูลมาแลกเปลี่ยนกันในวงกว้าง
จะได้ประสบผลสำเส็จไปพร้อมๆกันน่ะครับ...คุณชาวนา....อันนี้หมอชลประทาน  ฟันธงครับ

กลอง...จะเสียงดังเสียงดีได้...ต้องมีคนตี
หากกลองดังเองได้...เรียกกลองผีสิง จ๊า.
Mr.Suthee
*

« ตอบ #84 เมื่อ: กันยายน 01, 2011, 02:40:31 PM »

มันจะเหมือนกับปาล์มน้ำมันมั๊ย ผมคิดเอาเองนะการเปลี่ยนแปลงกะทันของธรรมชาติในช่วงที่มันกำลังจะออกดอกแล้วเกิดช๊อคจากสภาพอากาศร้อนจัดไม่ได้รับน้ำ ทำให้มันกลายหรือแปลงเพศไปเป็นต้นตัวผู้ซะฉิบ......อินทผาลัมก็พืชสายตระกูลเดียวกับปาล์มมันจะเหมือนกันมั๊ย..เพราะผมสังเกตในพื้นที่แถบตะวันออกกลางที่มันขึ้นเองเป็นกลุ่มๆก็ไม่ได้เป็นต้นเมียซะหมด ส่วนที่เป็นแปลงที่เขาปลูกและรดน้ำมันจะเป็นต้นเมียหมด เท่าที่เห็นนะในประเทศซาอุ ผมเคยไปทำงานที่นั่นช่วงหนึ่งของชีวิต.. ยิ้ม

Liked By: Nitiphoom
Chonpratan
*

« ตอบ #85 เมื่อ: กันยายน 01, 2011, 03:06:58 PM »

ตอนเที่ยงลองไปเปิดดูถุงเพาะเมล็ดอินทผลัม MEDJOOL ที่เพาะไว้เมื่อ5-6วันก่อน ปรากฏว่ากำลังทยอยงอกรากกันออกมาบ้างแล้ว

ตื่นเต้น...ดีใจที่สุด...เคยได้ยินว่าพันธุ์นี้ค่อนข้างเพาะขึ้นยาก...สุดท้ายก็ไม่เกินความสามารถ
พวกเค๊ากำลังมุดออกมาทางสะดือของเขาแล้ว.... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Liked By: Nitiphoom, jomk, alymady

Mr.Suthee
*

« ตอบ #86 เมื่อ: กันยายน 01, 2011, 03:08:47 PM »

แปะมือเย็น...แบบนี้เพาะปลูกอะไรก็งาม ...เที่ยวหน้าผมขออีกนะ...(ยังไม่ลืม) ยิงฟันยิ้ม
wat03
*

« ตอบ #87 เมื่อ: กันยายน 01, 2011, 03:51:20 PM »

เรียนถาม นะคับ  ที่บ้าน แม่ยาย  มีอยู่สองต้นใกล้ๆ กัน  ต้นนึง ตอนนี้มีเมล็ด สีเหลือง  บางลูกหล่นลงมาพื้นดิน

ถ้าผมจะเพาะ เพื่อที่จะปลูก เป็นไม้ประดับ  ก็ สามารถทำได้ ใช่ไม๊ครับ   เอาเนื้อเยื่อออก แล้ว ล้าง ให้สะอาด

แล้วก็เอาลงดิน  จากนั้นก็ รอให้งอก  ถูกต้องไม๊ครับ 

Liked By: Nitiphoom, alymady
Mr.Suthee
*

« ตอบ #88 เมื่อ: กันยายน 01, 2011, 04:03:05 PM »

เรียนถาม นะคับ  ที่บ้าน แม่ยาย  มีอยู่สองต้นใกล้ๆ กัน  ต้นนึง ตอนนี้มีเมล็ด สีเหลือง  บางลูกหล่นลงมาพื้นดิน

ถ้าผมจะเพาะ เพื่อที่จะปลูก เป็นไม้ประดับ  ก็ สามารถทำได้ ใช่ไม๊ครับ   เอาเนื้อเยื่อออก แล้ว ล้าง ให้สะอาด

แล้วก็เอาลงดิน  จากนั้นก็ รอให้งอก  ถูกต้องไม๊ครับ 
เอาหน่อมันดีกว่า ขอรูปดูหน่อยสิ ต้นกับลูก ยิ้ม

wat03
*

« ตอบ #89 เมื่อ: กันยายน 01, 2011, 04:45:14 PM »

เดี๋ยวผมต้องกลับไปถ่ายรูป ก่อนนะครับ  พอดี ต้น อยู่ กาญจนบุรี ครับ    /    ขอบคุณมากนะครับ

anat
*

« ตอบ #90 เมื่อ: กันยายน 01, 2011, 04:54:04 PM »

สวัสดีครับทุกท่านที่สนใจปลูกอินทผลัม
ผมเองก็สนใจมาสักระยะ 1-2 ปีแล้ว ติดตามสวนของคุณเถียวมาตลอด
ขอวาง link
http://picasaweb.google.com/omakani/DatePalmPlantationINDIA#
เป็นพันธุ์ Barhi ปลูกที่อินเดียครับ  เพื่อจะช่วยกระตุ้นให้ทุกคนลงมือทำสวนอินทผลัมให้สำเร็จครับ

ขอฝากสักนิดนะครับ การปลูกอินทผลัม อาจจะมีด้วงมารบกวนเหมือนกับมะพร้าว
สามารถหาข้อมูลจาก google ครับ ซึ่งหากไม่มีการวางแผนที่ดีต้นอินทผลัมของท่านอาจจากไปก่อนวัยอันควรครับ

หวังเล็ก ๆ ว่าอนาคต ประเทศไทยจะมีอินทผลัมราคาถูก (80-150 บาทต่อกิโลกรัม) ที่ปลูกภายในประเทศ
จำหน่ายตามแผงผลไม้ทั่วไปครับ

Liked By: ChattepDesu, Nitiphoom
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 01, 2011, 04:56:10 PM โดย anat » บันทึกการเข้า

อาณัติ โชติช่วง 402 ม.8 ต.ปากน้ำ อ.เมือง จ.ชุมพร 86120
namping
*

« ตอบ #91 เมื่อ: กันยายน 01, 2011, 06:38:30 PM »

;)ในอนาคตอันใกล้ เชื่อได้เลยว่าประเทศของเราลดการนำเข้าอิทผลัมกินผลได้แน่ ๆ ครับ
เอาใจช่วยแนวหน้าทั้งหลายในการปลูก

...เรื่องสายพันธุ์และความชัดเจนของเพศยังคงสำคัญในการสร้างสวนอินทผลัมมาก ถ้าก้าวข้ามตรงจุดนี้ได้
การจะสร้างสวนอินผลัม นับร้อย ๆ ต้น ไม่ใช่เรื่องยาก ถ้าตอนนี้ใครสามารถติดต่อนำเข้าสายพันธุ์ที่เพาะเนื้อเยื้อ
เข้ามาได้  โอกาศรับทรัพย์มีแน่นอนครับ ทำก่อนได้เงินก่อน ใน U.A.E. (สหรัฐอาหรับเอมิเรส) มีหลายเจ้า เข้าไปติดต่อดู
ชี้ช่องทางรวยให้นะเนี้ย  ( ถ้าได้พันธุ์ที่ชัดเจน อย่าว่าแต่ 500 บาท/ต้นเลย แพงกว่านั้นก็มีคนซื้อ )

...การปลูกด้วยเมล็ดก็คัดพันธุ์ได้แต่มันใช้เวลานาน ไม่ใช่แค่ 2-3 ปี นะครับ นอกเสียจากจะเพาะมาก ๆ หลายร้อยต้นเพื่อคัดเอาซักร้อยต้น 
ถ้าไม่เช่นนั้นต้องใช้เวลามากกว่า 5 ปี ใน2-3 ปีแรก ปลูกคัดพันธุ์และเพศ เมื่อได้พันธุ์ที่เหมาะสมแล้ว ต้องใช้เวลา อีก อย่างน้อย 2 ปีถึงจะขึ้นเป็นสวนได้

...การเพาะด้วยเมล็ดมันมีความแปรปรวนของสายพันธุ์สูง เพราะที่เรา ๆ กินกันนั้นมันเกิดมาจาก สองสายต้นที่นำเกสรมาผสมกัน
ลูกที่ได้มา จะปน ๆกัน ทั้งเหมือนพ่อ เหมือนแม่ และอีกส่วนจะได้ลูกผสมใหม่  ในลูกผสมใหม่นี้จะมีทั้งคุณภาพดีเท่า ดีกว่า
หรือดีน้อยกว่า ก็ได้ (ถ้าได้ดีกว่าเหมือนถูกหวย ในบ้านเราปลูกกันเป็นแสน ๆต้นแล้ว เชื่อว่าหลายต้นในนั้นมีดีแน่นอน
แต่ว่ามันจะตกไปอยู่ในมือผู้ที่จะสามารถสร้างมูลค่าเพิ่มให้มันได้ หรือ ไม่ มีคนทำแล้วแถว ชม. รวยไปแล้วด้วย)

:-*ตัวผมเองต้องทำงานในเมืองอีกนาน ยังไม่มีที่ดินเป็นของตัวเอง รอต่อพันธุ์จากพี่ ๆ ทั้งหลายนี่แหละ  จุมพิต

Liked By: ChattepDesu, Nitiphoom
ชาวนา™
Administrator

เกษตรพอเพียง

« ตอบ #92 เมื่อ: กันยายน 01, 2011, 06:59:33 PM »

มันจะเหมือนกับปาล์มน้ำมันมั๊ย ผมคิดเอาเองนะการเปลี่ยนแปลงกะทันของธรรมชาติในช่วงที่มันกำลังจะออกดอกแล้วเกิดช๊อคจากสภาพอากาศร้อนจัดไม่ได้รับน้ำ ทำให้มันกลายหรือแปลงเพศไปเป็นต้นตัวผู้ซะฉิบ......อินทผาลัมก็พืชสายตระกูลเดียวกับปาล์มมันจะเหมือนกันมั๊ย..เพราะผมสังเกตในพื้นที่แถบตะวันออกกลางที่มันขึ้นเองเป็นกลุ่มๆก็ไม่ได้เป็นต้นเมียซะหมด ส่วนที่เป็นแปลงที่เขาปลูกและรดน้ำมันจะเป็นต้นเมียหมด เท่าที่เห็นนะในประเทศซาอุ ผมเคยไปทำงานที่นั่นช่วงหนึ่งของชีวิต.. ยิ้ม

อินทผลัมต้องการน้ำน้อยกว่าปาล์มน้ำมันมากครับ  ในประเทศแถบตะวันออกกลางฝนตกเฉลี่ยต่อปีน้อยมาก แต่ปัญหาของบ้านเราคือช่วงที่อินทผลัมออกผลเป็นช่วงหน้าฝนครับ

tumtump
*

« ตอบ #93 เมื่อ: กันยายน 01, 2011, 07:22:54 PM »

มาร่วมก๊วนด้วยคนครับ  ระหว่างตัดสินใจก็ปลูกไปพลางๆอย่างที่อาแปะว่า  พอดีเคยไปมาเลฯ ไปเจอเจ้ากล่องนี้เข้า เห็นลูกใหญ่มาก เกิดมาเพิ่งเคยเจอ เลยซื้อมาลองกิโลละเจ็ดร้อย  หวังเพาะเอาเมล็ด ระหว่างนั้นชิมเนื้อจนเคลิบเคลิ้ม ชิมนานไปหน่อยเก็บเมล็ดไว้จนขึ้นราเพาะได้มาสองต้นถ้วน(สมราคามือใหม่)  กำลังจะเอาลงปลูกสัปดาห์หน้านี้แล้วครับ  ถ้าเป็นต้นที่มีเพศเดียวกันละก็ ต้องไปหาพันธุ์อื่นมาผสม ถ้าโชคดีได้มาครบคู่  คงช่วยให้ผมตัดสินใจได้มากเลยทีเดียว

Mr.Suthee
*

« ตอบ #94 เมื่อ: กันยายน 01, 2011, 07:37:50 PM »

อินทผลัมต้องการน้ำน้อยกว่าปาล์มน้ำมันมากครับ  ในประเทศแถบตะวันออกกลางฝนตกเฉลี่ยต่อปีน้อยมาก แต่ปัญหาของบ้านเราคือช่วงที่อินทผลัมออกผลเป็นช่วงหน้าฝนครับ
หรือว่ามันจะกลับกันจะช็อคน้ำเพราะฝนตกเยอะไป..อิอิ.. ยิงฟันยิ้ม

ที่ผมเห็นนี่คือผมไปทำงานวางผังเมืองและสาธารณูปโภคขั้นพื้นฐาน เช่นถนนชุมชนและเชื่อมต่อเมืองใหญ่ๆจากเขตเร่ร่อนของชาวเบดูอิน ที่นั่นมีแหล่งน้ำแบบโอเอซิส (ใต้ดิน)อยู่ตอนกลางของประเทศ ก็จะมีชนกลุ่มเบดูอินและชาวซาอุที่ชอบเลี้ยงอูฐ แพะ และทำเกษตรอยู่ด้วย ก็จะมีดงอินทผาลัมทั้งที่ขึ้นเองใกล้ๆแหล่งน้ำ และที่เขาปลูกขึ้นใหม่โดยอาศัยการสูบน้ำใต้ดินรด ปีนึงจะมีฝนตกสักสามสี่วัน ตกไม่มากแต่พอนองพื้นในแปลงเกษตรเลยครับ ผมก็ได้กินผลสดๆหอมอร่อยมากกว่าที่แพ็คมาเป็นกล่องขาย มีทั้งสีแดงมะเหมี่ยวลูกโตยาวกว่านิ้วโป้ง และลูกเหลืองกลมๆ คิดแล้วอยากหามากินอีก... ยิงฟันยิ้ม

mom-mam
seller
*

« ตอบ #95 เมื่อ: กันยายน 01, 2011, 10:15:22 PM »

ช่วงนี้อินทผลัมสดในแถบตะวันออกกลางกำลังจะหมดฤดูของมันค่ะ เหลือเพียงผลสดของอินทผลัมไม่กี่ชนิดที่วางขายในตลาดท้องถิ่น  แต่อินทผลัมพันธุ์บาฮีกำลังจะออกสู่ตลาด เพราะบาฮีผลจะแก่ช้ากว่าอินทผลัมพันธุ์อื่นๆ  ดังนั้นถ้าอยากทานผลสดเราต้องรีบซื้อมาแช่ฟรีซไว้  มาลองทายชื่ออินทผลัมที่เห็นในภาพ คือ พันธุ์อะไรเอ่ย...(บอกใบ้ให้ก่อนว่าไม่ใช่พันธุ์เดียวกัน)

ภาพที่ 1

ภาพที่ 2

อันนี้เป็นเมล็ดค่ะ  กำลังสะสมเพื่อนำไปให้แฟนเพาะเตรียมปลูกที่อุดร และแก่งกระจาน

นอกจากนี้ยังมีต้นกล้าเล็กๆ ที่งอกอยู่ใต้ต้นแม่พันธุ์ Ahomri ซึ่งพันธุ์นี้มีเฉพาะที่เกาะ Hawal ของ Bahrain   ถอนมาชำไว้เพื่อนำกลับมาปลูกเช่นกันค่ะ คิดว่าโอกาสที่จะเป็นต้นตัวเมียสูงกว่าปกตินะคะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 01, 2011, 10:24:59 PM โดย mom-mam » บันทึกการเข้า

อินทผลัมผลสด/แห้ง, ต้นกล้าิอินทผลัมสายพันธุ์แท้จากตะวันออกกลาง
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=52663.0
หน้า: 1 2 3 4 5 [6] 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 ... 594   ขึ้นบน
  พิมพ์