มือใหม่ลองเพาะ อินทผลัม

<< < (1475/1840) > >>

Kru-Aom:
     :( รบกวนถามผู้ทรงคุณวุฒิในวงการอินทผาลัมหน่อยค่ะว่าการเพาะเมล็ดพันธุ์อินทผาลัมให้มีความงอกสูงนั้น
ต้องใช้ยากันราและฮอร์โมนพีชหรือเปล่าค่ะ  ถ้าหากต้องใช้มีวิธีการอย่างไรค่ะ
                                                                                               ขอขอบคุณอย่างสูงค่ะ
                                                                                                       kru-aom

naimou:
อ้างจาก: Kru-Aom ที่ ธันวาคม 12, 2012, 10:42:30 PM

:( รบกวนถามผู้ทรงคุณวุฒิในวงการอินทผาลัมหน่อยค่ะว่าการเพาะเมล็ดพันธุ์อินทผาลัมให้มีความงอกสูงนั้น
ต้องใช้ยากันราและฮอร์โมนพีชหรือเปล่าค่ะ  ถ้าหากต้องใช้มีวิธีการอย่างไรค่ะ
                                                                                               ขอขอบคุณอย่างสูงค่ะ
                                                                                                       kru-aom

ไม่ถึงกับเชี่ยวชาญนักพอรู้บ้าง ส่วนตัวผม ไม่ได้ใช้ทั้งสองอย่างครับ.. แต่ก็งอกดีพอสมควร ยิ่งอากาศตอนนี้ยิ่งง่ายกว่าหน้าฝน.เพราะไม่ต้องกลัวเน่าครับแต่ต้งอดูความชื้นให้ดี..ตอนที่เมล็ดแทงสะดืออย่าให้ดินแห้ง..เท่านัีนครับ..ผมว่า..อินทผาลัม..อึดพอสมควรแล้ว..

แกลบเผา ผสมทรายหยาบ ใส่กระป๋องเอาเมล็ดเรียงๆ ให้ห่างพอประมาณ ก็น่าจะมีเปอร์เซนการงอกดีมากแล้วล่ะครับ.ถ้าเมล็ดนั้นไม่โดนฉาย หรือโดนอบมา .. (กรณีหลังนี้..เปอร์เซนการงอก ประมาณ 10 % ถ้าเก็บเมล็ดไว้นานเกินไป.แต่ก็น่าจะมีการเพี้ยนของสายพันธุ์ไปแล้ว )

Chonpratan:

ขอแจมด้วยคน...ไม่ได้เป็นผู้ทรงคุณวุฒิ...เป็นเพียงผู้สูงอายุเท่านั้นครับ...อิ อิ
สวัสดีครับ....คุณครู aom ความจริงแล้วไม่จำเป็นทั้งสองอย่างเลยครับ
เพียงแต่ล้างเมล็ดทั้งหมดให้สะอาดด้วยน้ำเปล่า หรือน้ำยาล้างจานก็ได้
ให้แน่ใจว่าไม่มีความหวานหลงเหลืออยู่...เพียงเท่านี้ก็ไม่มีเชื้อรามารบกวนแล้วล่ะครับ
ส่วนอัตราการงอกนั้นอยู่ที่เมล็ดที่ได้มามีวิธีการเก็บรักษาที่ถูกวิธีหรือไม่
เป็นเมล็ดที่เก็บไว้จนเก่ามากๆหรือเปล่า...หากไม่มีปัญหาทั้งสองกรณี
เวลาแช่เมล็ดก่อนนำไปเพาะนั้น  อาจแช่ด้วยน้ำเปล่าผสมน้ำยาเร่งรากเจือจางซักคืน สองคืน
แล้วค่อยนำไปเพาะในภาชนะที่ชื้นแต่ไม่ฉ่ำแฉะจนเกินไป...และที่สำคัญมีอุณหภูมิที่อุ่นถึงร้อน
จะช่วยให้เมล็ดอินทผลัมงอกเร็วขึ้นและมีอัตราการงอกที่ดีขึ้น
ขอให้คุณครูaom...สนุกและประสบผลสำเร็จในการเพาะเมล็ดอินทผลัมนะครับ... ;)

Seksun_56:
ขอแจมด้วยอีกคน ไม่ใช่ผู้เชี่ยวชาญ แต่เพราะเคยสั่งที่เดียวกับคุณครูมาเพาะ แถมคุณครูยังอยู่จังหวัดเดียวกับผมด้วย ง่ายๆเลยครับ ล้างน้ำสะอาด 2-3 ครั้ง แล้วแช่น้ำไว้ 24 ชม. เตรียมถุงหูหิ้ว เจาะก้นไม่ให้น้ำขัง ขนาดถุงเล็กใหญ่ตามสะดวกแล้วแต่จำนวนเมล็ด เอาขุยมะพร้าวแช่น้ำแล้วเอาใส่ถุงหูหิ้วสักครึ่งถุง เอาเมล็ดอินทผลัมวางเรียงบนขุยมะพร้าว เอาด้านผิวเรียบไว้ด้านบน ด้านเป็นร่องอยู่ด้านล่าง เสร็จแล้วเอาขุยมะพร้าววางปิดด้านบนหนาซักครึ่งนิ้ว หรือ 1 นิ้ว รดน้ำให้ชุ่ม ทิ้งไว้ 10 วัน เมล็ดจะงอก เราก็แยกเอาไปลงถุงเพาะได้ แต่ถ้าทิ้งไว้นานกว่านี้รากจะยาวแยกลำบาก มีบางท่านใช้ทรายเพาะ แต่ผมลองมาแล้ว เพาะกับขุยมะพร้าวแยกปลูกลงถุงง่ายที่สุด ส่วนทรายถ้าไม่ระวังอาจทำให้รากหักได้ พันธ์ที่คุณครูสั่งไปเพาะงอกง่ายมากครับ ผมเพาะ ซาดี้ 21 เมล็ด มันก็งอกครบทุกเมล็ด พันธ์อื่นๆ บาฮี ซาไก แกททาร่า อัจวา อัตราการงอกสูงเกือบ 100% ที่ผมเพาะแล้วงอกยาก ก็เห็นมี เมดจูล ซูคารี่ แต่ก็ได้มากกว่า 70 %  หรือจะลองใช้สูตรค้างคาวแม่ไก่ของคุณชลประธานก็ได้ครับ อัตราการงอกสูงเช่นกัน ไปเปิดดูช่วงต้นกระทู้ จะมีแนะนำไว้ครับ แต่สูตรค้างคาวแม่ไก่ห้ามลืมเด็ดขาดตากแดดแค่ช่วงเช้าเท่านั้น ผมเคยตากแดดไว้ทั้งวัน ผลคือรากเจอความร้อนจนสุก ตายสถานเดียว ส่วนฮอร์โมน ยากันเชื้อราไม่จำเป็นต้องใช้ให้เปลืองเงิน
หรือลองดูกระทู้นี้ครับ ให้เครดิตเจ้าของสูตรซะหน่อย http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=23911.64

เกษตรIT:
 ขอแจมอีกคนนะครับ รู้สึกจะฮิตไปและประโยคนี้  :) ไม่ใช่ผู้ทรงคุณวุฒิ  8) ไม่ใช่ผู้สูงอายุ  :-X ไม่ใช่ตุ๊ด  :-* แค่มีใจรัก.  
 ครูaom ปัจจุบันเพาะด้วยวิธีไหนครับ อัตราการงอกเป็นยังไง อยากให้งอกเยอะขนาดไหน ทั้งหมดนี้ขึ้นอยู่กับสภาพเก่า-ใหม่ของเมล็ดตามที่ท่านChonpratanบอกไว้ด้วยนะครับ ยิ่งเก่าอัตรางอกก็จะลดลงตามไปด้วยครับ ผลสดที่ผมเคยเพาะงอกได้ 95% โดยวิธีแช่น้ำ 3 วันแล้วอบเมล็ดไว้ครับ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว