หน้า: 1 ... 37 38 39 40 41 42 43 44 45 46 [47] 48 49 50 51 52 53 54 55 56 57 ... 595   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่ลองเพาะ อินทผลัม  (อ่าน 3397011 ครั้ง)
rid
เกษตรกรมือใหม่
*

เป็นหลานชาวนาที่ปลูกข้าวไม่เป็น แต่ปลูกต้นไม้เป็น

« ตอบ #736 เมื่อ: กันยายน 22, 2011, 03:31:56 PM »

..ใช่ๆๆๆ เมดจูล เพาะยาก มาก..ไม่ขึ้น สักกะเม็ด..อุ๊บบบส์!!!!..ความแตก..จนได้.. ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 22, 2011, 04:07:06 PM โดย ketnet » บันทึกการเข้า

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=24827.0
รวยจนไม่ใช่กรรมพันธุ์ เงินใครเงินมันอย่าไปอิจฉา

Chonpratan
*

« ตอบ #737 เมื่อ: กันยายน 22, 2011, 03:34:12 PM »

มีข้อสังเกตุอยู่อย่างนึง...ดูมานานแล้วเกิดความสงสัยว่า
ขนาดของรากต้นกล้าอินทผลัมที่เล็กใหญ่ไม่เท่ากัน
หมายถึง...อวบอ้วน..กับผอมเรียว..นั้น
สามารถบ่งบอกเรื่องการแยกเพศของต้นอินทผลัมได้หรือไม่
เท่าที่สังเกตุ...จะมีทั้งสองแบบปะปนกันอยู่

อย่างเช่น...รากของ 3 ต้นนี้ อวบอ้วนสมบูรณ์เป็นอันมาก

เปรียบเทียบกับรากของ 5 ต้นนี้...ซึ่งผอมเรียวกว่ากันมาก

- เหมือนต้นมะละกอเพศเมียจะมีลำต้นที่อวบอ้วน...สมบูรณ์
แต่ต้นมะละกอเพศผู้...จะมีลำต้นที่ผอมกว่าอย่างเห็นได้ชัด

- หรืออย่างเช่นปลา หมอสี ตัวผู้จะใหญ่โตมโหฬารสวยงามมาก
แต่ตัวเมียกลับตัวเล็กนิดเดียว...ดูไม่สวยงามซักตัว

- จะเป็นไปได้ไหมว่า ต้นอินทผลัมที่มีรากอวบอ้วนและผอมเรียว
อาจจะเป็นกุญแจไขปริศนาเรื่องเพศของพวกเค้าได้
หรือจะเป็นแค่รากอินทผลัมที่อ้วนไปวันๆเท่านั้น...บอกอะไรไม่ได้เลย... ลังเล ลังเล ลังเล

Liked By: tavatnet, alymady

กลอง...จะเสียงดังเสียงดีได้...ต้องมีคนตี
หากกลองดังเองได้...เรียกกลองผีสิง จ๊า.
พัฒนกิจ
*

« ตอบ #738 เมื่อ: กันยายน 22, 2011, 03:42:12 PM »

ผมว่าเป็นไปได้ครับที่ รากระบุเพศ
คุณChonpratan ลองคัดแยกไว้
รากอ้วนกลุ่มหนึ่ง  รากผอมกลุ่มหนึ่ง
จดบันทึกไว้ ตอนปลูกลงดินก็ปักป้ายไว้
พร้อมทั้งทำผังลงสมุดไว้กันลืมครับ
ผมก็จะทำเหมือนกันครับ 

จิตที่เป็นกุศล ดึงดูดพลังความสุข จิตเป็นสุขทันที
จิตที่เป็นอกุศล ดึงดูดพลังทุกข์ จิตเป็นทุกข์ทันที
Chonpratan
*

« ตอบ #739 เมื่อ: กันยายน 22, 2011, 03:49:13 PM »

ขอถามค่ะ รินเห็นต้นที่เพราะหลังจากแตกใบขนนกเรียบร้อยแล้วเราต้องใส่อะไรเพิ่มเพื่อให้ต้นมันอวบอ้วนคะ เพราะที่บ้านอ่ะทำไงกะกระจ้อยร่อยเหมือนเดิม

คุณรินครับ...ต้นอิมทผลัมที่เรียกว่ามีใบขนนกแล้วน่ะ เป็นแบบนี้นะครับ

จะมีใบเหมือนก้างปลาหรือขนนกที่กางออกน่ะครับ

ไม่ใช่แบบนี้นะครับ...แบบนี้ยังไม่เรียกใบแบบขนนกน่ะครับ
ช่วงที่ยังอยู่ในลักษณะนี้เราจะรู้สึกว่าเค๊าโตช้าเพราะเราใจร้อนกว่าเค๊ามากมายนั่นเอง... ยิงฟันยิ้ม

Liked By: alymady

กลอง...จะเสียงดังเสียงดีได้...ต้องมีคนตี
หากกลองดังเองได้...เรียกกลองผีสิง จ๊า.
Chonpratan
*

« ตอบ #740 เมื่อ: กันยายน 22, 2011, 03:56:15 PM »

ผมว่าเป็นไปได้ครับที่ รากระบุเพศ
คุณChonpratan ลองคัดแยกไว้
รากอ้วนกลุ่มหนึ่ง  รากผอมกลุ่มหนึ่ง
จดบันทึกไว้ ตอนปลูกลงดินก็ปักป้ายไว้
พร้อมทั้งทำผังลงสมุดไว้กันลืมครับ
ผมก็จะทำเหมือนกันครับ 

ใช่แล้วครับ...คุณอมตะ...ผมอยากให้ทุกท่านช่วยกันคัดแยกและจดบันทึกเอาไว้
อีก3ปีให้หลังเราค่อยมาไขปริศนากันว่า มันช่วยเราคัดแยกเพศของเค๊าได้หรือไม่
หากแยกได้เป็นจริงตามที่เราตั้งข้อสังเกตุล่ะ...โป๊ะเชะ...และก็รวยเละ...อิ อิ
แต่หากไม่ช่วยอะไรได้เลย...ก็ไม่เสียหาย...ไม่ได้ลงทุนเพิ่มอะไร
เพียงแต่เสียเวลาจดบันทึกเพิ่มและจัดทำแผนผังการปลูกเล็กน้อยเท่านั้น
เพื่อนๆว่าดีไหมครับ.... ยิ้มเท่ห์

Liked By: tavatnet

khonkeaw
*

« ตอบ #741 เมื่อ: กันยายน 22, 2011, 04:05:04 PM »

อีกอย่างครับที่สังเกตุได้จาก Deglet Nour  คือ บางเมล็ดหัวท้ายกลมมน บางเมล็ดปลายอีกด้านหนึ่งจะเรียวยาว ไม่รู้ว่าจะเกี่ยวกับเพศใหม

Liked By: tavatnet
Pa ketnet
มิตรภาพไร้พรมแดน
Administrator

อย่ารู้สึกท้อในการทำความดี

« ตอบ #742 เมื่อ: กันยายน 22, 2011, 04:06:40 PM »

โอเช รับแซบ พี่แปะ..ถ้างอกนะ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

เว็บไซต์ เกษตรพอเพียง.คอม เปิดแฟนเพจแล้วนะคะ ยิ้ม
https://www.facebook.com/share.kasetporpeang
Chonpratan
*

« ตอบ #743 เมื่อ: กันยายน 22, 2011, 04:19:08 PM »

ดีแล้วครับ...คุณkhonkeaw ครับ...การเป็นคนช่างสังเกตุ...อาจช่วยให้เราได้ย่นระยะเวลาและระยะทางลงได้มาก
อาจช่วยทำให้เราเจอ shortcuts หรือเส้นทางลัดไปสู่การค้นพบความลับที่อาจเป็นแค่ภูเขาบังเส้นผม...เอ๊ย...ชักสับสน
เส้นผมบังภูเขา...หากพบเห็นอะไรที่ไม่เหมือนกัน จดบันทึกเลยครับ...ถ่ายรูปเก็บไว้...แล้วเอามาถกกัน...แลกปลี่ยนกัน
เราอาจฟันธงในเวลานี้ไม่ได้...แต่อีก2-3ปี เราอาจชี้เปรี้ยงไปได้เลย...ต้นไหนตัวผู้...ต้นไหนตัวเมีย..หรืออาจค้นพบอีแอบด้วยก็ได้
หากเจอต้นกระเทยล่ะก้อ...รวยสถานเดียวครับ...ท่าน

Chonpratan
*

« ตอบ #744 เมื่อ: กันยายน 22, 2011, 04:25:28 PM »

โอเช รับแซบ พี่แปะ..ถ้างอกนะ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ช่วงนี้ก็งดทานก๊วยเตี๋ยวแบบนี้ก่อนละกาน..." เล้นเล็กต้มยำ..ไม่งอก..ไม่ชู..ไม่หอม "
หันมาสั่งทานแบบนี้ครับ..." ต้มยำเส้นใหญ่พิเศษ...งอกเยอะๆ..ชูมากๆและหอมสุดๆ "  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ภา ตอบ ตะกี้แอบไปดูมา อยากจะบ้า โกรธ โกรธ โกรธ เกือบร้อย เม็ด มี ขาวๆ ออกมา 3 เม็ด ลังเล ลังเล ลังเล เพาะในกล่อง มีกลิ่นตุ ตุ ด้วย..โอยๆ เครียด ลังเล ลังเล
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 22, 2011, 04:53:17 PM โดย ketnet » บันทึกการเข้า

Alco
*

« ตอบ #745 เมื่อ: กันยายน 22, 2011, 04:40:08 PM »

คุณรินครับ...ต้นอิมทผลัมที่เรียกว่ามีใบขนนกแล้วน่ะ เป็นแบบนี้นะครับ

จะมีใบเหมือนก้างปลาหรือขนนกที่กางออกน่ะครับ

.......................................................................................
    ขอโทษครับ ขนาดตามรูปไม่ทราบว่าอายุประมาณเท่าไหร่ครับ

ภา ตอบ ..ตอบแบบไม่แน่ใจ ประมาณ 1 ปี คะ แต่ให้แน่ รอผู้รู้ดีกว่า คะ

Liked By: alymady
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 22, 2011, 04:54:00 PM โดย ketnet » บันทึกการเข้า
friendy
*

« ตอบ #746 เมื่อ: กันยายน 22, 2011, 04:49:51 PM »

เคยอ่านในกระทู้พี่เถียว (แอบตีซี้)  โกรธ โกรธ
ว่า..เม็ดเรียวๆมักจะเป็นเพศผู้
เม็ดกลมมนจะเป็นเพศเมีย ..

ปล.ยังไม่ได้ลองดูนะคะ

แต่...นักเรียนที่ดี ได้บทที่ 1 ปุ๊บ...ร้อนวิชาปั๊บ..
ไปถอยมา 1 กล่องที่ห้างดอกบัว

จัดการชำแหละ...ไอย๊า.... ลังเล ลังเล ลังเล
ทามมายของเรา...มีกลมแค่ 7 เม็ดอ่ะ จาก 23 เม็ด ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้

คิดว่าหลังจากเพาะก็จะลองสังเกตดูเหมือนกันค่ะ

Chonpratan
*

« ตอบ #747 เมื่อ: กันยายน 22, 2011, 04:51:28 PM »

.......................................................................................
    ขอโทษครับ ขนาดตามรูปไม่ทราบว่าอายุประมาณเท่าไหร่ครับ

1 ปีบริบูรณ์ครับ...คุณAlco
ต้นกล้าอินทผลัมที่เติบโตตามปกติแล้ว  1 ปีควรมีใบขนนกอย่างน้อย3-4ชุดครับ
เอาลงดินในช่วงขนาดเท่านี้..อัตราการรอดสูงและเติบโตเร็วด้วยครับ

Chonpratan
*

« ตอบ #748 เมื่อ: กันยายน 22, 2011, 05:04:52 PM »

เคยอ่านในกระทู้พี่เถียว (แอบตีซี้)  โกรธ โกรธ
ว่า..เม็ดเรียวๆมักจะเป็นเพศผู้
เม็ดกลมมนจะเป็นเพศเมีย ..

ปล.ยังไม่ได้ลองดูนะคะ

แต่...นักเรียนที่ดี ได้บทที่ 1 ปุ๊บ...ร้อนวิชาปั๊บ..
ไปถอยมา 1 กล่องที่ห้างดอกบัว

จัดการชำแหละ...ไอย๊า.... ลังเล ลังเล ลังเล
ทามมายของเรา...มีกลมแค่ 7 เม็ดอ่ะ จาก 23 เม็ด ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้

คิดว่าหลังจากเพาะก็จะลองสังเกตดูเหมือนกันค่ะ

- โบราณท่านว่า..." ไม่เห็นกระรอก...อย่าเพิ่งโก่งหน้าไม้ "
คำแนะนำและชี้แนะ..เป็นสิ่งที่มีค่าที่สุดสำหรับเราๆและท่านๆที่ยังไม่รู้
หากจะให้ได้ประโยชน์สูงสุดต้องเอาคำแนะนำนั้นมาพิสูจน์ด้วยนะครับ
อย่าเพิ่งหมดกำลังใจนะครับ...คดีนี้อาจพลิกก็ได้...ใครจะรู้

-ลองเพาะโดยแยกเมล็ดเรียวๆ..และเม็ดกลมมน ออกจากกัน
เวลาปลูกลงดินก็ติดป้ายหรือทำตำหนิให้ชัดเจนและถาวรพอที่จะรอพิสูจน์ในอีก3 ปีข้างหน้า
หากทุกท่านช่วยกันสังเกตุคนละนิด..คนละหน่อย...อย่าละเลยแม้เห็นข้อแตกต่างเพียงเล็กน้อย
ก็ทำการจดบันทึกเลยครับ....ไม่แน่ว่า...ข้อสังเกตุของท่านทั้งหลาย
อาจกลายเป็นคำภีร์อันมีค่าในวันข้างหน้าก็ได้

-ขอให้สนุกกับการเพาะปลูก อินทผลัมนะครับ...คุณfriendy
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 22, 2011, 05:10:49 PM โดย Chonpratan » บันทึกการเข้า

เขยตาเอก
*

« ตอบ #749 เมื่อ: กันยายน 22, 2011, 05:15:32 PM »

จากเคยได้สัมผัส อินทผาลัมมาบ้าง ผมชอบเจ้ารูปข้างล่างนี้เป็นที่สุดครับ
หยิบแล้วไม่เหนียวมือครับ
สำหรับคนที่ชอบแบบเนื้อเยอะๆ อาจจะไม่ชอบ

Ajwahเล่นของแพงด้วยสิอิอิ

ขอให้เป็น อินทผาลัม ผมชอบหมดเลยครับ ตอนนี้ก็ กลัวว่าจะเป็นเบาหวานอยู่ครับ
ผบทบ. บอกว่าสักวันฉันจะเอาอินทผาลัมในตู้เย็นทำกับข้าวให้เธอกิน (แต่เอ้... ทุกวันนี้เราทำกับข้าวให้เธอกินนี่หว้า  ร้องไห้)
friendy
*

« ตอบ #750 เมื่อ: กันยายน 22, 2011, 05:22:30 PM »

ขอให้สนุกกับการเพาะปลูก อินทผลัมนะครับ...คุณfriendy

ขอบคุณค่ะ

ปกติ..จะเข้าทุกกระทู้ที่มีคำว่า..อินทผลัม.. ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

แต่ตอนนี้ สิง...ที่นี่ถาวร..แระ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

Liked By: Donhun
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 22, 2011, 05:26:48 PM โดย friendy » บันทึกการเข้า
Chonpratan
*

« ตอบ #751 เมื่อ: กันยายน 22, 2011, 05:32:30 PM »

ด้วยความยินดี..และขอบคุณมากค๊าบบ.... ยิ้มเท่ห์
ติดตามไปเรื่อยๆนะครับ...ท่านประธานกำลังจัดเตรียม บทเรียนที่3 อยู่
ตอนนี้ผมมาเม๊าท์คั่นเวลาอยู่ครับ...อิ อิ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

หน้า: 1 ... 37 38 39 40 41 42 43 44 45 46 [47] 48 49 50 51 52 53 54 55 56 57 ... 595   ขึ้นบน
  พิมพ์