หน้า: 1 ... 34 35 36 37 38 39 40 41 42 43 [44] 45 46 47 48 49 50 51 52 53 54 ... 595   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่ลองเพาะ อินทผลัม  (อ่าน 3452787 ครั้ง)
jay
เกษตรกรมือใหม่
*

อินทผลัมปลอดสารเคมี

« ตอบ #688 เมื่อ: กันยายน 19, 2011, 10:39:02 PM »

สวัสดีครัับ ขอสมัครเข้าเป็นสมาชิกด้วยคนครับ  พอดีได้ทานอินทผาลัมที่แฟนนำมาจากอียิปต์ รู้สึกว่าอร่อยมากๆ ไม่เหมือนกับที่ขายตามตลาดของบ้านเรา เคยซื้อที่โลตัสมาทาน รสชาดยังสู้ที่แฟนนำมาจากอียิปต์ไม่ได้เลย ก็เลยนำเมล็ดที่ทานมาเพาะดู ทำอย่างที่พี่เถียวแนะนำ ก็เลยได้มา 40 ต้น กะว่าจะเอาไปปลูกที่เมืองเลย แต่น่าเสียดายมากที่เป็นพันธุ์ เมดจูล แต่ไม่เป็นไรผมจะพยายามหาพันธุ์อื่นมาเพาะอีกแน่นอน เพราะว่าหลงเสนห์ของอินทผาลัมเข้าแล้ว รูสึกว่ามันท้าทายความสามารถดี ยิ้มเท่ห์ ยิ้ม ยิ้ม
เสียดายทำไมครับเมดจูลน่ะสุดยอดแล้วครับ ตามโรงแรมดังๆห้าดาวเขานิยมเสิร์ฟเมดจูลนี่แหละครับ เนื้อนุ่มหวานจัด หอมละมุลลิ้น เนื้อเยอะนิ่มแต่ไม่เละ ผมเองยังเพาะและนำลงปลูกพันธุ์นี้มากกว่าพันธุ์อื่นๆเลยครับ

jay
*

« ตอบ #689 เมื่อ: กันยายน 19, 2011, 10:46:10 PM »

สวัสดีครับคุณjay
ขอบคุณนะครับ ที่ทำให้รู้จักอินทผลัมพันธุ์Ajwahมากขึ้น
สวัสดีครับผม คุณอมตะ
ยินดีครับมีไรก็มาแบ่งๆกันเท่าที่ทำได้ครับ
nutapong
*

« ตอบ #690 เมื่อ: กันยายน 19, 2011, 10:52:22 PM »

พี่ชาวนาขอมาอยู่ในชมรมด้วยคนนะครับติดตามสวนเอ๊าะเจ๊าะมานานแล้วครับเห็นหน้าสนใจแต่ตอนนั้นไม่รู้ว่าจะหาเม็ดพันธุ์มาจากไหน
จากนี้ไปสบายแล้วครับมียุ้งฉางเม็ดพันธุ์แล้วเอาไว้ขอเบิกมาปลูกหน่อยนะครับ
จากลูกค้าเก่าพริกหัวเรือครับ
jay
*

« ตอบ #691 เมื่อ: กันยายน 19, 2011, 10:54:53 PM »

ขอบคุณ...คุณjay มากครับ...สำหรับข้อมูล
ยังมีเรื่องที่ผมสงสัยไม่หายคือ...อินทผลัมที่ีมีลายที่ก้นลูกเคยได้ยินแต่พันธุ์ Ajwaเท่านั้น
แต่ทำไมผลของ Maroom ก็มีลายที่ก้นลูกเช่นเดียวกัน...คุณjay เคยสังเกตุมั๊ยครับ
เป็นไปได้มั๊ยครับ...ว่าอินทผลัมที่ปลูกที่ซาอุดี้ฯ จะมีลายที่ก้นเป็นส่วนใหญ่น่ะครับ

- ส่วนพันธุ์ Ajwa นั้นผมได้ลองแล้ว...อร่อยล้ำลึกสมคำร่ำลือจริง
อันที่จริงAjwahไม่จำเป็นต้องมีลายที่ก้นเสมอไปครับ ผมเจอแบบที่ไม่มีลายที่ก้นครับเป็นAjwahและยังรสชาติเหมือนเดิมไม่เปลียนแต่เขามีแฝดครับถ้าไม่สังเกตุดีๆอาจไปหยิบเอาLuluมาแทนก็ได้ฐานที่เข้าใจว่าเป็นAjwah ส่วนที่มีลายที่ก้นอาจเป็นลูกผสมของสองสายพันธุ์นั้นก็ไก้ครับAjwah,MabroomและLuluตามลำดับครับ
http://thaiorganicdatepalm.igetweb.com/index.php?mo=18&display=view_single&pid=755803
http://thaiorganicdatepalm.igetweb.com/index.php?mo=18&display=view_single&pid=755796
http://thaiorganicdatepalm.igetweb.com/index.php?mo=18&display=view_single&pid=755807

ขอบคุณมากครับ..คุณjay
My pressure krub.
jay
*

« ตอบ #692 เมื่อ: กันยายน 19, 2011, 11:06:37 PM »

พี่ ๆ น้อง ๆ สมาชิกท่านใด
มีข้อมูลการแปรรูปอินทผลัม
ที่สนใจ คือ ทำเป็นน้ำตาล
และ หมักไวน์

ที่สนใจคือ ได้อ่านจากเวปนอกบอกว่าความหวาน
ของอินทผลัมไม่ทำให้อ้วนจริง ๆ หรือเปล่าครับ

ขอบคุณครับ
  อาณัติ

ที่ดูไบเขาจะใส่น้ำหวานที่ทำมาจากผลอินทผลัมไว้ในถังเรียงรายเป็นชั้นๆเลยครับในตลาด สีน้ำตาลอำพัน หอมหวานเหมือนน้ำผึ้งครับ ไปเจอแล้วตื่นตาตื่นใจมากๆเลยครับไม่นึกว่าผลไม้ศักสิทธิ์นี้จะทำได้หลากหลายขนาดนี้ ใบใช้มุงหลังคา ทางใบใช้ทำรั้วกั้นลมของชาวประมง ลำต้นทำบ้าน ดอกทำน้ำหวาน ผลและยอดเป็นอาหารอันโอชะ แล้วส่วนไหนทิ้งบ้างละนี่
oilekz
*

« ตอบ #693 เมื่อ: กันยายน 20, 2011, 12:07:28 AM »

มีคนที่รู้จักจะไปเมกะ เดี้ยวจะลองฝากให้เขาซื้อที่ร้านเกษตรที่ซาอุดู(ไม่รู้ซาอุมีร้านเกษตรหรือเปล่า)จะได้ลองปลูกดูจ่ะ ผมว่ามันคล้ายปาล์มน้ำมันบ้านผมนะ ออกเป็นทลายหมือนกันเลย(เดาเอง)
kumdee
*

« ตอบ #694 เมื่อ: กันยายน 20, 2011, 08:32:29 AM »

สวัสดีครัับ ขอสมัครเข้าเป็นสมาชิกด้วยคนครับ  พอดีได้ทานอินทผาลัมที่แฟนนำมาจากอียิปต์ รู้สึกว่าอร่อยมากๆ ไม่เหมือนกับที่ขายตามตลาดของบ้านเรา เคยซื้อที่โลตัสมาทาน รสชาดยังสู้ที่แฟนนำมาจากอียิปต์ไม่ได้เลย ก็เลยนำเมล็ดที่ทานมาเพาะดู ทำอย่างที่พี่เถียวแนะนำ ก็เลยได้มา 40 ต้น กะว่าจะเอาไปปลูกที่เมืองเลย แต่น่าเสียดายมากที่เป็นพันธุ์ เมดจูล แต่ไม่เป็นไรผมจะพยายามหาพันธุ์อื่นมาเพาะอีกแน่นอน เพราะว่าหลงเสนห์ของอินทผาลัมเข้าแล้ว รูสึกว่ามันท้าทายความสามารถดี ยิ้มเท่ห์ ยิ้ม ยิ้ม
เสียดายทำไมครับเมดจูลน่ะสุดยอดแล้วครับ ตามโรงแรมดังๆห้าดาวเขานิยมเสิร์ฟเมดจูลนี่แหละครับ เนื้อนุ่มหวานจัด หอมละมุลลิ้น เนื้อเยอะนิ่มแต่ไม่เละ ผมเองยังเพาะและนำลงปลูกพันธุ์นี้มากกว่าพันธุ์อื่นๆเลยครับ
ขอบคุณ คุณjay มากครับ จริงๆแล้วก็ไม่ได้เสียดายอะไรมากหรอกครับ เพียงแต่่ว่าได้อ่านข้อมูลมารู้สึกว่า เมดจูลจะปลูกแล้วไม่ค่อยเห็นผลเท่าที่ควร แต่ผมก็ยังชอบพันธุ์นี้อยู่ดี เพราะว่ารสชาดอร่อยจริงๆครับ อายจัง อายจัง อายจัง
jay
*

« ตอบ #695 เมื่อ: กันยายน 20, 2011, 12:20:30 PM »

ขอบคุณ คุณjay มากครับ จริงๆแล้วก็ไม่ได้เสียดายอะไรมากหรอกครับ เพียงแต่่ว่าได้อ่านข้อมูลมารู้สึกว่า เมดจูลจะปลูกแล้วไม่ค่อยเห็นผลเท่าที่ควร แต่ผมก็ยังชอบพันธุ์นี้อยู่ดี เพราะว่ารสชาดอร่อยจริงๆครับ อายจัง อายจัง อายจัง
ใครจะไปรู้ครับเผื่อคุณkumdee ปลูกแล้วได้ผลดีก็จะเป็นคนดังไปเลยนะอิอิ
minja
*

« ตอบ #696 เมื่อ: กันยายน 20, 2011, 04:43:41 PM »

พี่ชายซื้อมาฝากให้ทานกัน 4 ชนิด ต่างราคากัน อยากทราบเรียกพันธุ์อะไรคะ ฮืม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 20, 2011, 04:49:25 PM โดย minja » บันทึกการเข้า
minja
*

« ตอบ #697 เมื่อ: กันยายน 20, 2011, 04:46:22 PM »

กล่องนี้ราคาแพงกว่าด้านบน พันธุ์อะไรคะ ฮืม ทานอย่างเดียว ดูชื่อไม่ออก-_-"  อีกชนิดหมดไปแล้วหากล่องไม่เจอ ยิงฟันยิ้ม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 20, 2011, 04:50:10 PM โดย minja » บันทึกการเข้า
minja
*

« ตอบ #698 เมื่อ: กันยายน 20, 2011, 04:51:39 PM »

เมล็ดทดลองนำมาเพาะอย่างละ 2 เมล็ด รากงอกยาว 3-4 เมล็ด ภาพนี้ 3 อย่างค่ะ

Liked By: alymady
ป่าไม้ลำธาร
*

« ตอบ #699 เมื่อ: กันยายน 20, 2011, 11:51:48 PM »

เสพข้อมูลเงียบๆ    ยิงฟันยิ้ม
Pa ketnet
มิตรภาพไร้พรมแดน
Administrators

อย่ารู้สึกท้อในการทำความดี

« ตอบ #700 เมื่อ: กันยายน 21, 2011, 08:01:29 AM »

วันนี้ได้ฤกษ์ น้ำเมล็ดอินทผลัม น้อยๆ มาเพาะไว้ในรถแล้ว..ถ้างอกจะมาโชว์ให้ดูนะคะ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

เว็บไซต์ เกษตรพอเพียง.คอม เปิดแฟนเพจแล้วนะคะ ยิ้ม
https://www.facebook.com/share.kasetporpeang
tomy
@Kasetporpeang
*

สังคมแห่งการแบ่งปัน

« ตอบ #701 เมื่อ: กันยายน 21, 2011, 12:00:26 PM »

ใครเคยลองเพาะต้นแบบไฮโดรโปนิค บ้าง ครับ

และขอทราบข้อมูลความยาวของทางใบ เมื่อต้นอายุ 10 ปี ขึ้นไป

และพอจะมีข้อมูลไหมครับ ว่าต้นอายุ 10 ปีจะมีความสูงสักกี่เมตร

ขอบคุณพี่ๆ ทุกท่านที่ช่วยกันให้ข้อมูล
krung_s
*

คนล่าฝัน

« ตอบ #702 เมื่อ: กันยายน 21, 2011, 12:17:26 PM »

นี่ต้นอายุ 8 ปีครับ ที่อินเดีย ทางตอนกลางของประเทศครับ GUJARAT

สภาพอากาศ และ ดิน คล้ายๆกับบ้านเราครับ แต่ว่าอากาศหนาวกว่านิดหน่อย ผมไปอยู่ที่นั่นมาพักนึงครับ เมื่อ 3 ปีที่แล้ว น่าจะพอเปรียบเทียบกันได้บ้างครับ

Liked By: ChattepDesu, tavatnet

บ้านสวนทองทิพย์...ผักหวานป่า ไผ่บงหวาน มะนาว สละ และอินทผลัม ณ หนองบัวลำภู
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=39740.0
tomy
@Kasetporpeang
*

สังคมแห่งการแบ่งปัน

« ตอบ #703 เมื่อ: กันยายน 21, 2011, 12:26:34 PM »

ขอบคุณ คุณ krung_s มากครับ

มองดูแล้ว น่าจะพอๆกับปาล์ม น่าจะใช้ โมเดลปาล์มได้เลย

คราวนี้ก็ระยะ ปลูกว่า ใช้เท่าไรดี
หน้า: 1 ... 34 35 36 37 38 39 40 41 42 43 [44] 45 46 47 48 49 50 51 52 53 54 ... 595   ขึ้นบน
  พิมพ์