หน้า: 1 ... 33 34 35 36 37 38 39 40 41 42 [43] 44 45 46 47 48 49 50 51 52 53 ... 595   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่ลองเพาะ อินทผลัม  (อ่าน 3462488 ครั้ง)
anat
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #672 เมื่อ: กันยายน 19, 2011, 12:33:08 PM »

อ้าวว่า มีความสงสัยว่า ยอดมะพร้าว ยอดปาล์ม ตัดมากินได้

แล้วอินทผาลัมก็เป็นไม้พวกเดียวกัน จะตัดยอดมากินได้ไหม

สวัสดีครับ คุณ tomy
เห็นในกระทู้พี่เปียได้โค่นต้นและตัดยอดมาทาน
จำได้ว่าพี่เปียว่าเนี้อส่วนยอดน้อยกว่ามะพร้าว
เรื่องรสชาติต้องลองสอบถามพี่เปียครับ เพราะเป็นต้นตัวผู้
พี่เปียว่าต้นตัวเมียโดนด้วงกินไปหมดแล้ว

ส่วนใครคิดว่าจะปลูกขายยอดก็เป็นอีกแนวทางเลือกหนึ่ง ที่สำคัญแพงแน่ ๆ ที่แพงแน่คือ
ค่าแรงคนตัดยอดเพราะต้องใช้ฝีมือน่าดู เพราะหนามน่าดูชม

อาณัติ โชติช่วง 402 ม.8 ต.ปากน้ำ อ.เมือง จ.ชุมพร 86120

anat
*

« ตอบ #673 เมื่อ: กันยายน 19, 2011, 12:38:04 PM »

พี่ ๆ น้อง ๆ สมาชิกท่านใด
มีข้อมูลการแปรรูปอินทผลัม
ที่สนใจ คือ ทำเป็นน้ำตาล
และ หมักไวน์

ที่สนใจคือ ได้อ่านจากเวปนอกบอกว่าความหวาน
ของอินทผลัมไม่ทำให้อ้วนจริง ๆ หรือเปล่าครับ

ขอบคุณครับ
  อาณัติ

อาณัติ โชติช่วง 402 ม.8 ต.ปากน้ำ อ.เมือง จ.ชุมพร 86120
mom-mam
*

« ตอบ #674 เมื่อ: กันยายน 19, 2011, 01:45:57 PM »

อ้าวว่า มีความสงสัยว่า ยอดมะพร้าว ยอดปาล์ม ตัดมากินได้

แล้วอินทผาลัมก็เป็นไม้พวกเดียวกัน จะตัดยอดมากินได้ไหม

;)ยอดอ่อนอินทผาลัม ทานได้คะ ช่วงเดือนมีนาคมและเมษายน ชาวอาหรับจะตัดยอดอ่อน และเกสร ซึ่งเป็นยอดและเกสรจากต้นตัวผู้มาจำหน่ายคะ เคยซื้อมาทานขายยอดละสามร้อยบาทคะ ยอดเล็กๆ รสชาติหวานและกรอบกว่ายอดมะพร้าวคะ ยิงฟันยิ้ม

ที่สนใจคือ ได้อ่านจากเวปนอกบอกว่าความหวาน
ของอินทผลัมไม่ทำให้อ้วนจริง ๆ หรือเปล่าครับ

ขอบคุณครับ
  อาณัติ

ชาวโมร๊อคโค นำผลินทผาลัมมาทำไส้ขนมจำพวกคุ๊กกี๊คะ นอกจากนั้นยังทำน้ำเชื่อม ทานเหมือนน้ำผึ้งคะ
   ส่วนที่อินทผาลัมทานแล้วไม่อ้วนนั้นเพราะ เมื่อทานอินทผาลัมมากๆจะรู้สึกอิ่มจนทานข้าวได้น้อยคะ ทั้งนี้เพราะอินทผาลัมมีสารอาหารและน้ำตาล(ชนิดที่ไม่สะสมในร่างกาย)ครบถ้วนคะ จนถูกขนานนามว่า Fruit of Life ยิงฟันยิ้ม
   ช่วงนี้งานยุ่งมากมายคะ แต่ก็ยังเข้ามาอ่านเสมอ บางทีไม่มีเวลาตอบ คิดถึงสมาชิกทุกท่านเลยคะ
   คุณเจเยี่ยมมากคะ ให้ความรู้แก่สมาชิกเยอะเลย ขอศึกษาและเก็บข้อมูลร่วมไปด้วยกับสามชิกทุกท่านด้วยนะคะ
   สำหรับท่านที่รอเมล็ดอินทผาลัม ตอนนี้จัดกระเป๋าเรียบร้อยพร้อมเดินทางแล้วนะคะ เตรียมตัวเพาะกันต่อไปนะคะ
     ด้วยรัก
    มอมแมม

Liked By: ChattepDesu
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 19, 2011, 01:48:05 PM โดย mom-mam » บันทึกการเข้า
mom-mam
*

« ตอบ #675 เมื่อ: กันยายน 19, 2011, 01:59:01 PM »

ยิ้มเท่ห์ เมื่อกี้รบกับการบรรจุหน่อและต้นอินทผลัม ใส่กระเป๋าเดินทาง โอวววความยาวของต้นและหน่อพอดีเป๊ะ เลยรอดตัวไปคะ แต่ทำเอาเหงื่อตกไปเลย เอาไว้ถึงเมืองไทยจะลงรูปให้ดูนะคะ  จุมพิต
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 19, 2011, 02:00:43 PM โดย mom-mam » บันทึกการเข้า
wew
*

« ตอบ #676 เมื่อ: กันยายน 19, 2011, 02:01:42 PM »

ข้อมูลดีมากเลยครับในเวปด้านล่างนี้พอดีไปเจอมา !!

ข้อมูลพร้อมรูปของผลอินทผาลัมแต่ละสายพันธุ์ครับ
http://www.hadiklaim.com/Dates/Varieties

ตารางคุณค่าทางโภชนาการของผลอินทผาลัมแต่ละสายพันธุ์
http://www.hadiklaim.com/Dates/Nutritional

วีดีโอดูกระบวนการต่างๆ น่าสนใจดีครับ

เดี๋ยวเอาไว้เจอข้อมูลดีๆจะเอามาฝากกันอีกนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 19, 2011, 02:10:16 PM โดย wew » บันทึกการเข้า

ฟาร์มเพาะพันธุ์เต่ายักษ์ซูคาต้า
mom-mam
*

« ตอบ #677 เมื่อ: กันยายน 19, 2011, 02:09:00 PM »

อายจัง อายจัง ขอบคุณมากเลยคะ คุณวิว มีรูปให้ดูด้วยน่าสนใจมากๆเลยคะ  :-*Cholesterol=0   และFat ไม่ถึง0.5 ว้าวววสารอาหารดีๆทั้งนั้นเลยคะ สรุปทานแล้วจะสวย หล่อ สุขภาพดียิ่งขึ้นไปอีกคะ อิอิ รีบๆปลูกกันเร้วววววววววว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 19, 2011, 02:19:18 PM โดย mom-mam » บันทึกการเข้า
anat
*

« ตอบ #678 เมื่อ: กันยายน 19, 2011, 02:34:39 PM »

;)ยอดอ่อนอินทผาลัม ทานได้คะ ช่วงเดือนมีนาคมและเมษายน ชาวอาหรับจะตัดยอดอ่อน และเกสร ซึ่งเป็นยอดและเกสรจากต้นตัวผู้มาจำหน่ายคะ เคยซื้อมาทานขายยอดละสามร้อยบาทคะ ยอดเล็กๆ รสชาติหวานและกรอบกว่ายอดมะพร้าวคะ ยิงฟันยิ้ม

ขอบคุณครับ
  อาณัติ

ชาวโมร๊อคโค นำผลินทผาลัมมาทำไส้ขนมจำพวกคุ๊กกี๊คะ นอกจากนั้นยังทำน้ำเชื่อม ทานเหมือนน้ำผึ้งคะ
   ส่วนที่อินทผาลัมทานแล้วไม่อ้วนนั้นเพราะ เมื่อทานอินทผาลัมมากๆจะรู้สึกอิ่มจนทานข้าวได้น้อยคะ ทั้งนี้เพราะอินทผาลัมมีสารอาหารและน้ำตาล(ชนิดที่ไม่สะสมในร่างกาย)ครบถ้วนคะ จนถูกขนานนามว่า Fruit of Life ยิงฟันยิ้ม
   ช่วงนี้งานยุ่งมากมายคะ แต่ก็ยังเข้ามาอ่านเสมอ บางทีไม่มีเวลาตอบ คิดถึงสมาชิกทุกท่านเลยคะ
   คุณเจเยี่ยมมากคะ ให้ความรู้แก่สมาชิกเยอะเลย ขอศึกษาและเก็บข้อมูลร่วมไปด้วยกับสามชิกทุกท่านด้วยนะคะ
   สำหรับท่านที่รอเมล็ดอินทผาลัม ตอนนี้จัดกระเป๋าเรียบร้อยพร้อมเดินทางแล้วนะคะ เตรียมตัวเพาะกันต่อไปนะคะ
     ด้วยรัก
    มอมแมม

ขอบคุณมอมแมมมากครับ
555 ยังไม่ออกลูกที ผมวางแผนไปไกลแล้วครับ อิอิอิ
1.ขายผลสด
2.ผลแห้งแปรรูปทำน้ำเชื่อมหรือน้ำตาลอินทผลัมลดความอ้วน อิอิอิ

ผมว่าอินทผลัมเป็นอะไรที่ใช่เลยครับ

tomy
@Kasetporpeang
*

สังคมแห่งการแบ่งปัน

« ตอบ #679 เมื่อ: กันยายน 19, 2011, 02:45:38 PM »

วางแผนไกลอีกนิด ต้นผู้ 50% จะถูกเชือด 49%   ยิ้มกว้างๆ มาลอยคอคู่กระเพาะปลา ยิ้ม
namping
*

« ตอบ #680 เมื่อ: กันยายน 19, 2011, 06:34:57 PM »

ยิ้มเท่ห์ เห็นมีพี่ ๆ สนใจ เลยเอามาลงอีกรอบ เผื่อท่านใด อ่านข้ามมา
การแปรรูปผลอินทผลัมเป็นน้ำเชื่อม

ยิงฟันยิ้ม  อินทผลัมไซรัป เผื่อท่านใดมีอินทผลัมมาก ๆ ก็สามารถทำได้ในอนาคต

...ด้วยตัวนี้  น้ำเชื่อมอินทผลัม ( Date Syrup )

ภาพจาก http://www.organicsareforeveryone.com/

อายจัง date syrup จะนิยมทำกันมากหลังฤดูเก็บเกี่ยวอินทผลัม จะใช้อินทผลัมสุกมาต้มกับน้ำ
ในอัตราส่วนประมาณ 1 :  1  โดยน้ำหนัก ต้มไปกวนไปประมาณ 1 ชั่วโมงครึ่ง
จากนั้นก็ยกออกมากรองด้วยตะกร้า กรองเอากากและเมล็ดออก กากพวกนี้ก็นำไปเป็นปุ๋ย หรือ อาหารสัตว์ต่อไป

...เมื่อได้น้ำอินผลัมเข้มข้นแล้ว ก็นำขึ้นตั้งไฟปานกลางเคี้ยวต่อไปจนน้ำเริ่มงวด ในระหว่างนี้จะพักกรอง
เอากากเล็ก ๆ ออกอีก 2-3 รอบ เพื่อไม่ให้มีกากตะกอน ด้วยผ้าขาวบาง  ขั้นตอนนี้อาจจะใช้
เวลาเคี้ยว 8-11 ชั่วโมงหรือแล้วแต่ประสบการณ์และความพอใจ จนได้ syrup ข้นเหนียวคล้ายน้ำผึ้ง

...date syrup นี้จะมีความหวานประมาณ 75 องศาบริก หวานมาก เอามาใส่ชา กาแฟ ทาขนมปัง
ทำขนมก็ได้ จะมีกลิ่นและรสชาดเฉพาะตัว   เป็นการถนอมและเพิ่มมูลค่าอินทผลัมอีกทาง 
 จุมพิต เอามาแบ่งปันกระตุ้นความอยาก ชาวสวนอินทผลัมได้ทำแน่ น่าทำด้วย คิคิ
phumiam
...อยู่สมุทรปราการไปทำไร่เพชรบูรณ์...
*

« ตอบ #681 เมื่อ: กันยายน 19, 2011, 08:03:09 PM »

ผมเพาะเมล็ดแล้วนำไปปลูกในไร่ซึ่งไม่มีทางรู้เพศของต้นในตอนปลูก สมมุติว่าได้เพศผู้และเมียอย่างละครึ่งผมกำลังคิดว่าจะจัดการกับต้นเพศผู้ที่มากเกินไปอย่างไรดีและเราควรมีต้นเพศผู้ไว้ในสวนสักกี่เปอร์เซนต์จึงจะเหมาะสมครับ

< บ้านไร่ชายป่า >  http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=23399.0
Athikarn
*

ชมรมรักษ์บ้านเกิด (กุดม่วง)

« ตอบ #682 เมื่อ: กันยายน 19, 2011, 08:37:01 PM »

พี่มอมแมม บอกกินแล้วไม่อ้วน แต่ทำไมคนที่บ้านกินนิดเดียว อ้วนเอาอ้วนเอา 555

โคราช บ้านเอง จ้า
kumdee
*

« ตอบ #683 เมื่อ: กันยายน 19, 2011, 08:46:54 PM »

สวัสดีครับท่านประธานและรองประธานชมรมรวมทั้งเพื่อนๆสมาชิกผู้หลงไหลอินทผาลัมทุกท่าน เข้ามาอ่านกระทู้จนจบทำให้ได้ความรู้มากมายเลยครับ ต้องขอขอบคุณทุกท่านที่นำข้อมูลดีๆมาให้สมาชิกได้เรียนรู้กันครับ ฝากถึงคุณ mom-mam และพี่ๆสมาชิกทุกท่านนะครับ  ไม่ทราบว่าพอจะมีเมล็ดอินทผาลัมเหลือบ้างไหมครับ ขอแบ่งปันซักหน่อยแนะครับ จะจำหน่ายก็ได้นะครับ ยินดีที่จะซื้อครับผม  เศร้า เศร้า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 19, 2011, 09:03:21 PM โดย kumdee » บันทึกการเข้า
พัฒนกิจ
*

« ตอบ #684 เมื่อ: กันยายน 19, 2011, 09:11:36 PM »

พี่มอมแมม บอกกินแล้วไม่อ้วน แต่ทำไมคนที่บ้านกินนิดเดียว อ้วนเอาอ้วนเอา 555
ข้อนี้ขอตอบแทนคุณมอมแมมครับ
ที่อ้วนเอาอ้วนเอา อ้วนจากอาหารอย่างอื่น
ยิ่งเป็นอาหารฤทธิ์ร้อน ยิ่งอ้วนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 19, 2011, 09:14:50 PM โดย amata » บันทึกการเข้า

จิตที่เป็นกุศล ดึงดูดพลังความสุข จิตเป็นสุขทันที
จิตที่เป็นอกุศล ดึงดูดพลังทุกข์ จิตเป็นทุกข์ทันที
Chonpratan
*

« ตอบ #685 เมื่อ: กันยายน 19, 2011, 10:20:02 PM »

ผมเพาะเมล็ดแล้วนำไปปลูกในไร่ซึ่งไม่มีทางรู้เพศของต้นในตอนปลูก สมมุติว่าได้เพศผู้และเมียอย่างละครึ่งผมกำลังคิดว่าจะจัดการกับต้นเพศผู้ที่มากเกินไปอย่างไรดีและเราควรมีต้นเพศผู้ไว้ในสวนสักกี่เปอร์เซนต์จึงจะเหมาะสมครับ

หากมีต้นเพศผู้มากไปแนะนำให้ขุดล้อมมาปลูกไว้ต่างหาก
แล้วขุนให้งามตัดแต่งก้านใบทิ้งให้สวยงามทุกๆก้าน
แล้วเก็บไว้ขายเป็นปาล์มประดับ...ต้นสูง3-4 เมตร..ต้นหมื่นก่าๆ แล้วครับ

กลอง...จะเสียงดังเสียงดีได้...ต้องมีคนตี
หากกลองดังเองได้...เรียกกลองผีสิง จ๊า.
jay
*

อินทผลัมปลอดสารเคมี

« ตอบ #686 เมื่อ: กันยายน 19, 2011, 10:25:18 PM »

ที่ดูไบเขาจะเอามาดองครับ ดองในน้ำส้มเหมือนพวกพริกดองแตงกว่าดองครับ รสชาติเหมือนยอดมะพร้าวเด๊ะเลยครับ คนแขกชอบของดองแม้แต่ฟาสฟูด ยังมีพวกแครอทดอง พริกดอง แตงดองเคียงข้างมาด้วยเลยครับ ก็อร่อยดีนะครับแต่เค็มสุดๆเปรี้ยวถึงทรวงเลยครับ
Ananchai81
*

« ตอบ #687 เมื่อ: กันยายน 19, 2011, 10:33:45 PM »

เมื่อวานไปที่ Lotus ระยองไปเจอพันธ์ Deglet Nour  (กล่องละ 139 บาท ) เลยซื้อมาลองซะ 3 กล่องเสร็จแล้วก็ลองเพาะดูไม่รู้ว่าจะขึ้นหรือเปล่า
หน้า: 1 ... 33 34 35 36 37 38 39 40 41 42 [43] 44 45 46 47 48 49 50 51 52 53 ... 595   ขึ้นบน
  พิมพ์