หน้า: 1 ... 31 32 33 34 35 36 37 38 39 40 [41] 42 43 44 45 46 47 48 49 50 51 ... 595   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่ลองเพาะ อินทผลัม  (อ่าน 3462503 ครั้ง)
jay
เกษตรกรมือใหม่
*

อินทผลัมปลอดสารเคมี

« ตอบ #640 เมื่อ: กันยายน 17, 2011, 11:20:48 PM »

อีกพันธุ์ที่ซื้อมา...เค๊าเรียกเป็นภาษาอาหรับว่า..มับรูบ  จากซาุอุดี้ ฯโลละ 400 บาท
ราคาเท่ากับ ดักราตุ้น นุส หรือ Deglete Nour จากตูนิเซีย  ก็โลละ 400 เท่ากัน
Mabroom อร่อยครับเป็นพันธุ์แรกที่ผมติดใจเลยทีเดียวราคาที่ดูไบมาบรูมจะแพงกว่านิดหน่อย ต้นกล้าเพาะง่ายแต่ดูแลยากจังต้องประคบประหงมน่าดูครับ

Chonpratan
*

« ตอบ #641 เมื่อ: กันยายน 17, 2011, 11:47:53 PM »

- พันธุ์ Mabroomที่ว่าดูแลยากหมายถึง..เค๊าค่อนข้างอ่อนแอไม่ทนต่อฝนฟ้าเมืองไทย
หรือว่าเค๊าเปราะบางน่ะครับ..คุณjay

- หากปลูกขึ้นยากล่ะเสียดายแย่เลย...เพราะผมได้ชิมแล้ววางไม่ลงเลยล่ะ
ผลเค๊าค่อนข้างเล็ก..ยาวและใหญ่กว่า Ajwa เล็กน้อยเท่านั้น
เม็ดร่อน..ทานง่าย..เนื้อนุ่มมาก...ใครที่ไม่ชอบทานหวานมาก...เจ้าMabroom ไม่ผิดหวังครับ

กลอง...จะเสียงดังเสียงดีได้...ต้องมีคนตี
หากกลองดังเองได้...เรียกกลองผีสิง จ๊า.
jay
*

อินทผลัมปลอดสารเคมี

« ตอบ #642 เมื่อ: กันยายน 18, 2011, 12:16:42 AM »

- พันธุ์ Mabroomที่ว่าดูแลยากหมายถึง..เค๊าค่อนข้างอ่อนแอไม่ทนต่อฝนฟ้าเมืองไทย
หรือว่าเค๊าเปราะบางน่ะครับ..คุณjay

- หากปลูกขึ้นยากล่ะเสียดายแย่เลย...เพราะผมได้ชิมแล้ววางไม่ลงเลยล่ะ
ผลเค๊าค่อนข้างเล็ก..ยาวและใหญ่กว่า Ajwa เล็กน้อยเท่านั้น
เม็ดร่อน..ทานง่าย..เนื้อนุ่มมาก...ใครที่ไม่ชอบทานหวานมาก...เจ้าMabroom ไม่ผิดหวังครับ

ผมจัดมาบรูมไว้ในเคตโกรรี่พันธุ์กลางถึงใหญ่ครับ มาบรูมจะลูกเรียวยาว ผลแห้งค่อนข้างแข็งไม่เละง่ายหวานปานกลาง ส่วนอัจวาฮ์ผลเล็กป้อมผมจัดไว้พันธุ์เล็กแต่สุดยอดตรงที่ รสชาติ กับคุณค่าทางโภชนาการทางยา ส่วนที่ผมบอกว่าดูแลค่อนข้างยากคือ ต้นเขาจะค่อนข้างออ่อนแอ โตช้า ผมเพรียว สายพันธุ์ใหญ่ๆส่วมาก จะมีลักษณะคล้ายๆกันนี่ละครับ เช่นพันธุ์ Amber,Medjool เท่าที่ผมสงเกตุยิ่งพันธุ์ที่ลูกใหญ่มากยิ่งดูแลยาก เช่น Amber/Anbarซึ่งมีลูกใหญ่ที่สุดของอินทผลัมที่ผมเคยลองชิมมาและราคาสูงเป็นรองแค่Ajwah เท่านั้น อ้างอิงจากตลาดแถวๆเพื่อนบ้านเรา และตะวันออกกลาง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 18, 2011, 12:27:46 AM โดย jay » บันทึกการเข้า
Chonpratan
*

« ตอบ #643 เมื่อ: กันยายน 18, 2011, 09:11:46 AM »

ขอบคุณ...คุณjay มากครับ...สำหรับข้อมูล
ยังมีเรื่องที่ผมสงสัยไม่หายคือ...อินทผลัมที่ีมีลายที่ก้นลูกเคยได้ยินแต่พันธุ์ Ajwaเท่านั้น
แต่ทำไมผลของ Maroom ก็มีลายที่ก้นลูกเช่นเดียวกัน...คุณjay เคยสังเกตุมั๊ยครับ
เป็นไปได้มั๊ยครับ...ว่าอินทผลัมที่ปลูกที่ซาอุดี้ฯ จะมีลายที่ก้นเป็นส่วนใหญ่น่ะครับ

- ส่วนพันธุ์ Ajwa นั้นผมได้ลองแล้ว...อร่อยล้ำลึกสมคำร่ำลือจริง

กลอง...จะเสียงดังเสียงดีได้...ต้องมีคนตี
หากกลองดังเองได้...เรียกกลองผีสิง จ๊า.
krung_s
*

คนล่าฝัน

« ตอบ #644 เมื่อ: กันยายน 18, 2011, 10:27:28 AM »

ผมลองซื้อ DABBAS มาทานดู ก็มีลายที่ก้นเหมือนกันกับ Ajwa ครับ ขนาดผลใหญ่กว่านิดหน่อย รสชาดใกล้เคียง แต่สีจะต่างกันครับ

บ้านสวนทองทิพย์...ผักหวานป่า ไผ่บงหวาน มะนาว สละ และอินทผลัม ณ หนองบัวลำภู
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=39740.0
Chonpratan
*

« ตอบ #645 เมื่อ: กันยายน 18, 2011, 10:45:35 AM »

นั่นนะซิครับ...คุณกรุง...แสดงว่าหลายๆสายพันธุ์ก็มีลายที่ก้นเหมือนกันนะครับ

แต่เส้นลายที่ก้นของสายพันธุ์ Ajwa จะมีมากและชัดเจนที่สุด

ส่วนของสายพันธุ์ Maroom ก็มีเหมือนกันแต่ไม่มากและไม่เด่นชัดเท่าที่ควร
เป็นไปได้ไหมว่าพวกเค้า...มีสายเลือด ของ Ajwa ปนอยู่บ้างครับ

ผลของ Deglete Nour จากตูนิเซีย จะค่อนข้างใหญ่และขายโดยไม่มีก้านมาด้วย
รสชาติอร่อยกันไปคนละแบบ  ชอบไปหมดเลย

Liked By: alymady

mom-mam
*

« ตอบ #646 เมื่อ: กันยายน 18, 2011, 01:26:34 PM »

อายจัง สะสมสายพันธุ์ไว้เยอะๆนะคะ
Chonpratan
*

« ตอบ #647 เมื่อ: กันยายน 18, 2011, 02:04:32 PM »

เพิ่งเริ่มสะสมได้ไม่กี่สายพันธุ์เองครับ....คุณมอมแมม
ยังรอคอยเมล็ดพันธุ์จากอาหรับจากคุณมอมแมม...ด้วยความหวังว่าจะมีเมล็ดพันธุ์อินทผลัม
หลากหลายสายพันธุ์ในสวนนนท์และ สวนสมาชิกทั่วประเทศไทยบ้าง....อยู่นะครับ  ยิงฟันยิ้ม

minja
*

« ตอบ #648 เมื่อ: กันยายน 18, 2011, 02:48:43 PM »

ยิงฟันยิ้ม ผลแห้งค่อนข้างดูยากคะ แต่กล่องน่ะใช่คะ เมื่อาทิตย์ก่อนบินไปโดฮาคะ แบบไปกลับสองรอบ เจอพี่คนงานไทยกลับบ้านสิบกว่าคนเลยคะ ยังไงลองสอบถามดีไหมคะ ว่ใครจะกลับและฝากเค้าส่ง เพระคนงานไทยในโดฮาเยอะพอสมควรนะคะ
คุณ mon-man (ชื่อเหมือนหลานเลย^_^) ดูจากกล่องได้ อย่างนั้นเดี๋ยวขอนำภาพจากกล่องมาโพสก์สอบถามบ้าง นะคะ ทานๆไปแต่ไม่รู้พันธุ์อะไร เดิมไม่สนใจ แต่เข้ามาอ่านบอร์ดเรื่อยๆ เริ่มสนใจอยากรู้มากขึ้นจ้ะ ยิ้มเท่ห์
ชาวนา™
Administrator

เกษตรพอเพียง

« ตอบ #649 เมื่อ: กันยายน 18, 2011, 03:43:27 PM »

ผมขออนุญาตทำสารบัญไว้ตรงนี้ 2 เรื่องนะครับ ก่อนที่จะเริ่มบทเรียนใหม่  ให้ท่านที่กำลังสนใจได้กลับไปศึกษา และง่ายต่ออนาคตที่จะทำสารบัญเพิ่มครับ

บทวิเคราะห์เมล็ดและสายพันธุ์อินทผลัม
บทเรียนที่ 1  การเพาะเมล็ดอินทผลัม
บทเรียนที่ 2  การดูแลเมล็ดในถุงเพาะชำ

Liked By: ChattepDesu
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 23, 2011, 05:59:08 PM โดย ชาวนา™ » บันทึกการเข้า
Chonpratan
*

« ตอบ #650 เมื่อ: กันยายน 18, 2011, 04:14:42 PM »

สารบัญนี้...จะช่วยในการค้นหาได้เร็วมากเลยครับ.... อายจัง อายจัง อายจัง

nok7959
*

ทุกสิ่งอย่างกำหนดได้...ด้วย..ใจ.. : )

« ตอบ #651 เมื่อ: กันยายน 18, 2011, 04:19:55 PM »

ทุกวันนี้ รู้สึกเหมือนตัวเองแปลก ๆ  ไม่ว่าจะซื้ออะไรมาทาน ถ้ามีเม็ดจะลองเอามาเพาะดู ทำทั้ง ๆ ที่ก็ไม่เป็นร๊อก  อินทผาลัม ก็เหมือนกัน เคยได้แต่ซื้อกิน กิน กิน ไม่เคยรู้สึกว่าต้องปลูก   ทุกวันนี้เปลี่ยนไปจริง ๆ ตั้งแต่เข้ามาในเวปนี้เนี่ย เดี๋ยวนี้คนรอบข้างก็เป็นไปด้วยหมด กินอะไรอร่อย มีเม็ดฝากเพาะ ฝากปลูก  ไม่เว้นแม่กระทั่งพริกขี้หนู   เฮ้อ! แปลกใจตัวเองจริง ๆ  : )

Liked By: pumpongpang

สวนหินบ่อทอง ยินดีต้อนรับค่ะ... : )
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=63000.96
มาเติมเต็มสิ่งดี ๆ ให้กับชีวิตของท่านค่ะ... : )
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=64691.0
Chonpratan
*

« ตอบ #652 เมื่อ: กันยายน 18, 2011, 04:35:22 PM »

เป็นความรู้สึกดีๆที่ เว็บเกษตรพอเพียงแห่งนี้ มีให้ท่านสมาชิกทุกๆท่านน่ะครับ
ต้นไม้ทุกต้นบนโลกนี้...ก็พยายามสร้างเมล็ดขึ้นมาก็เพื่อการดำรงอยู่ของเผ่าพันธุ์ของพวกเค๊า
หากเราทิ้งขว้างไป...ก็เหมือนไปตัดวงจรการขยายพันธุ์ของเขา
หากเราเพาะเมล็ดแล้วไม่ว่าจะปลูกที่ไหน...หน้าบ้าน...หลังบ้าน..บ้านเพื่อน...โรงเรียน...วัด...หรือที่ทำงาน
แม้ว่าอาจจะไม่ได้กินผลของเค๊าก็ตาม...อย่างน้อยก็ได้เพิ่มสีเขียวและอ๊อกซิเจน
คืนให้กับโลกใบนี้...ที่ที่เราอยู่ร่วมกันนะครับ
อ่านแล้วแอบดีใจเล็กๆที่ได้อยู่ร่วมในบ้าน...ในสังคมเกษตรพอเพียง...ด้วยคน
ดีใจที่มีคนอยากเพาะต้นไม้มาปลูกเพิ่มมากขึ้น...ถึงแม้ว่าจะเพิ่มได้แค่คนเดียว..ก็ถือว่าคุ้มค่าแล้วครับ...คุณนก ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ชาวนา™
Administrator

เกษตรพอเพียง

« ตอบ #653 เมื่อ: กันยายน 18, 2011, 07:11:35 PM »

ทุกวันนี้ รู้สึกเหมือนตัวเองแปลก ๆ  ไม่ว่าจะซื้ออะไรมาทาน ถ้ามีเม็ดจะลองเอามาเพาะดู ทำทั้ง ๆ ที่ก็ไม่เป็นร๊อก  อินทผาลัม ก็เหมือนกัน เคยได้แต่ซื้อกิน กิน กิน ไม่เคยรู้สึกว่าต้องปลูก   ทุกวันนี้เปลี่ยนไปจริง ๆ ตั้งแต่เข้ามาในเวปนี้เนี่ย เดี๋ยวนี้คนรอบข้างก็เป็นไปด้วยหมด กินอะไรอร่อย มีเม็ดฝากเพาะ ฝากปลูก  ไม่เว้นแม่กระทั่งพริกขี้หนู   เฮ้อ! แปลกใจตัวเองจริง ๆ  : )

อาการแบบนี้เรียกว่า Porpeang Syndrome ครับ เริ่มระบาดมาตั้งแต่ต้นเดือนกันยายน ปี 2009 พร้อมๆ กับไข้หวัดใหญ่สายพันธุ์ใหม่ 2009 แต่อาการ Porpeang Syndrome ติดต่อทางอินเทอร์เน็ตและต้องเปิดเว็บเกษตรพอเพียงเท่านั้น ไม่ทำให้เสียชีวิตแต่ทำให้มีความสุขครับ
ยิงฟันยิ้ม

ปล. แอดมินก็อาการหนักเหมือนกัน  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ
JOY
*

« ตอบ #654 เมื่อ: กันยายน 18, 2011, 07:33:05 PM »

ยิ้ม ขอสมัคร เข้าร่วม สมาชิกชมรม ด้วยคนค่ะ
Pa ketnet
มิตรภาพไร้พรมแดน
Administrators

อย่ารู้สึกท้อในการทำความดี

« ตอบ #655 เมื่อ: กันยายน 18, 2011, 07:56:53 PM »

อาการแบบนี้เรียกว่า Porpeang Syndrome ครับ เริ่มระบาดมาตั้งแต่ต้นเดือนกันยายน ปี 2009 พร้อมๆ กับไข้หวัดใหญ่สายพันธุ์ใหม่ 2009 แต่อาการ Porpeang Syndrome ติดต่อทางอินเทอร์เน็ตและต้องเปิดเว็บเกษตรพอเพียงเท่านั้น ไม่ทำให้เสียชีวิตแต่ทำให้มีความสุขครับ
ยิงฟันยิ้ม

ปล. แอดมินก็อาการหนักเหมือนกัน  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ

เป็นกันทุกคน..เสพติดอย่างแรงมากมาย..จนที่บ้านจะ เนรเทศ อยู่แล้ว ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

เว็บไซต์ เกษตรพอเพียง.คอม เปิดแฟนเพจแล้วนะคะ ยิ้ม
https://www.facebook.com/share.kasetporpeang
หน้า: 1 ... 31 32 33 34 35 36 37 38 39 40 [41] 42 43 44 45 46 47 48 49 50 51 ... 595   ขึ้นบน
  พิมพ์