หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 ... 594   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่ลองเพาะ อินทผลัม  (อ่าน 2823470 ครั้ง)
Chonpratan
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #64 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2011, 07:35:40 PM »

ดีครับ...คุณป่าไม้ลำธาร...อย่างน้อยที่สุดก็เป็นการช่วยกันเพิ่มพื้นที่สีเขียวในภาคอีสาบ้านเฮานะครับ  อายจัง

กลอง...จะเสียงดังเสียงดีได้...ต้องมีคนตี
หากกลองดังเองได้...เรียกกลองผีสิง จ๊า.

ชาวนา™
Administrator

เกษตรพอเพียง

« ตอบ #65 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2011, 07:55:27 PM »

ต้นนี้ที่บ้านของลุงครับ

ผลไม่ค่อยดก  แต่ลูกใหญ่

สีแดงน่าทาน  ต้องลอง

++++++++++++++++++++++++++++++++++++

ต้นนี้ที่บ้านน้า ตรงสี่แยกในซอยใกล้บ้าน

ผลดกมาก

สีเขียวลูกเล็ก

เปรียบเทียบขนาดกัน

สิ่งที่ขาดหายไปก็คือ การผสมเกสร  ที่นี่ติดดอกและผลดีมาก  หากรู้จักผสมเกสรคงได้ทานอินทผาลัมอร่อยๆ แน่เลย

Liked By: lief36, Nitiphoom, jomk, alymady
Chonpratan
*

« ตอบ #66 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2011, 08:07:15 PM »

แสดงว่า...การปลูกอินทผลัมในบ้านเรามีมานานแล้วนะครับ...คุณชาวนา
แต่ที่สงสัยคือ...ทำไมเห็นปลูกกันคนละต้น...แล้วเค้าติดผลได้ยังไงล่ะครับ
ก็ถ้าหากต้นอิทผลัมเป็นต้นไม้เพศเดียว...แล้วเค๊าผสมเกสรกะใครล่ะ
แถมดกซะด้วยซิ...แล้วพันธุ์ลูกสีแดงสวยๆนั้นทานอร่อยมั๊ยครับ

Liked By: Nitiphoom

กลอง...จะเสียงดังเสียงดีได้...ต้องมีคนตี
หากกลองดังเองได้...เรียกกลองผีสิง จ๊า.
ชาวนา™

« ตอบ #67 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2011, 08:19:17 PM »

แสดงว่า...การปลูกอินทผลัมในบ้านเรามีมานานแล้วนะครับ...คุณชาวนา
แต่ที่สงสัยคือ...ทำไมเห็นปลูกกันคนละต้น...แล้วเค้าติดผลได้ยังไงล่ะครับ
ก็ถ้าหากต้นอิทผลัมเป็นต้นไม้เพศเดียว...แล้วเค๊าผสมเกสรกะใครล่ะ
แถมดกซะด้วยซิ...แล้วพันธุ์ลูกสีแดงสวยๆนั้นทานอร่อยมั๊ยครับ

เพราะชาวบ้านไม่มีความรู้ปลูกไว้น่ะครับ  คิดว่าปลูก 1 ต้น ต้องได้ผลไว้ทาน  แต่ไม่รู้ว่าต้องผสมเกสร  เลยปลูกกันแค่นั้น บางคนได้ต้นตัวผู้  บางคนได้ต้นตัวเมีย ... ตอนนี้ผมรู้แล้วปีหน้าจะลองไปแอบขอผสมเกสรดู  ยิงฟันยิ้ม

ผลเขียวและผลแดง  ส่วนมากจะร่วงก่อนที่จะสุก เพราะข้างในไม่มีเมล็ดหรือเมล็ดจะฝ่อ  สองต้นในหมู่บ้านนี้ปลูกมาไม่น้อยกว่า 10 ปีแล้วครับ  เป็นพันธุ์ที่มาจากต่างประเทศ  เพราะชาวบ้านในหมู่บ้านไปทำงานต่างประเทศแถบตะวันออกกลางแล้วนำเมล็ดกลับมาปลูกกันครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 30, 2011, 08:24:58 PM โดย ชาวนา™ » บันทึกการเข้า
udompost
*

« ตอบ #68 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2011, 09:07:12 PM »

ผมก็สนใจมากๆ ก็เลยสั่งซื้อมาปลูกไว้ประมาณ ๒๐ ต้น ต้นละ ๓๐๐ บาท ตอนนี้ก็ปีนึงได้แล้ว ต้นสูงคืบนึงได้ แต่เห็นรูปตอนที่ต้องขึ้นไปบนยอดเพื่อผสมเกษรและห่อผล เห็นหนามแล้วยังนึกไม่ออกเลยว่าจะทำท่าไหนกันดี จะหาจ้างคนที่ไหนมาปีนขึ้นยอดเพื่อผสมเกษร เสียวนามจริงๆ เลยครับ

ป่าไม้ลำธาร
*

« ตอบ #69 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2011, 02:48:11 AM »

ผมสนใจเพราะมันกินได้ ซ้ำผลไม้ชนิดนี้ไทยเรายังมีไม่มากนัก อีกอย่างคือ ผลไม้ชนิดนี้
ยิ่งอายุมากยิ่งให้ผลผลิตมากอยากมีที่สัก 5 ไร่ จะลงให้เต็มเลยเพราะดูแลง่าย สารเคมีไม่ต้อง
ระวังแต่หนอนมะพร้าว วัว ควายก็ไม่กินศัตรูธรรมชาติน้อย

Chonpratan
*

« ตอบ #70 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2011, 08:09:56 AM »

ผมก็สนใจมากๆ ก็เลยสั่งซื้อมาปลูกไว้ประมาณ ๒๐ ต้น ต้นละ ๓๐๐ บาท ตอนนี้ก็ปีนึงได้แล้ว ต้นสูงคืบนึงได้ แต่เห็นรูปตอนที่ต้องขึ้นไปบนยอดเพื่อผสมเกษรและห่อผล เห็นหนามแล้วยังนึกไม่ออกเลยว่าจะทำท่าไหนกันดี จะหาจ้างคนที่ไหนมาปีนขึ้นยอดเพื่อผสมเกษร เสียวนามจริงๆ เลยครับ

ไม่ทราบคุณ...udompost ปลูกพันธุ์อะไรไว้ครับ...แบบทานผลสดหรือเก็บผลแห้งน่ะครับ
ผมเห็นชาวสวนชมพู่...เขาจะทำนั่งร้านใต้ต้นชมพู่เลย...เพราะเขาก็ต้องขึ้นห่อชมพู่ให้ทันเหมือนกัน
ไม่งั้นแมลงวันวางไข่ในผลชมพู่แน่นอน...ผมเลยคิดว่าหากต้นอินทผลัมโตเลยหัวเราแล้ว
ไม่สามารถผสมเกสรถึงก็อาจทำนั่งร้านติดไว้ทุกต้น...เพื่อสะดวกในการขึ้นลงผสมเกสรและห่อผล
และอาจใช้ช่วยพยุงพวงอิทผลัมไม่ให้ทิ้งน้ำหนักลงข้างต้นมากนักก็ได้น่ะครับ

Chonpratan
*

« ตอบ #71 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2011, 08:28:23 AM »

ผมสนใจเพราะมันกินได้ ซ้ำผลไม้ชนิดนี้ไทยเรายังมีไม่มากนัก อีกอย่างคือ ผลไม้ชนิดนี้
ยิ่งอายุมากยิ่งให้ผลผลิตมากอยากมีที่สัก 5 ไร่ จะลงให้เต็มเลยเพราะดูแลง่าย สารเคมีไม่ต้อง
ระวังแต่หนอนมะพร้าว วัว ควายก็ไม่กินศัตรูธรรมชาติน้อย

เห็นด้วยครับ...ดูอย่างต้นที่คุณชาวนานำมาลงให้ดู...ชาวบ้านปลูกไว้เล่นๆ
ไม่ได้บำรุงดูแล...ยังออกผลดกขนาดนี้...นี่หากมีการจัดการที่ดี
มีการผสมเกสรช่วยล่ะก็...คงได้ผลผลิตเต็มเม็ดเต็มหน่วยไม่ผิดหวังแน่นอนนะครับ
เป้าหมายคุณ ป่าไม้ลำธารจะทำซัก 5ไร่X 30 ต้นก็ได้ 150ต้นเต็มพื้นที่
หักเป็นต้นตัวผู้เอาไว้ผสมเกสร ตามสูตร 8 ต่อ1 ก็ 20 ต้นก็เหลือ 130ต้น
โอ้โหหากดูแลดีๆ..ต้นนึงให้ผลผลิต ซัก 100 โล ก็13,000 โลแล้ว
หากทำตลาดเองขายได้ซักโลๆละ 350บาท...อิ อิ 4,550,000 บาทต่อปีแล้วนา
มันจะเป็นจริงแบบนี้ไหมนั่น.... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Pa ketnet
มิตรภาพไร้พรมแดน

อย่ารู้สึกท้อในการทำความดี

« ตอบ #72 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2011, 11:47:58 AM »

งานนี้พี่แปะ ได้ ทานอินทผลัม แทน ข้าว แน่ๆ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

เว็บไซต์ เกษตรพอเพียง.คอม เปิดแฟนเพจแล้วนะคะ ยิ้ม
https://www.facebook.com/share.kasetporpeang
ป่าไม้ลำธาร
*

« ตอบ #73 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2011, 11:56:23 AM »

เห็นด้วยครับ...ดูอย่างต้นที่คุณชาวนานำมาลงให้ดู...ชาวบ้านปลูกไว้เล่นๆ
ไม่ได้บำรุงดูแล...ยังออกผลดกขนาดนี้...นี่หากมีการจัดการที่ดี
มีการผสมเกสรช่วยล่ะก็...คงได้ผลผลิตเต็มเม็ดเต็มหน่วยไม่ผิดหวังแน่นอนนะครับ
เป้าหมายคุณ ป่าไม้ลำธารจะทำซัก 5ไร่X 30 ต้นก็ได้ 150ต้นเต็มพื้นที่
หักเป็นต้นตัวผู้เอาไว้ผสมเกสร ตามสูตร 8 ต่อ1 ก็ 20 ต้นก็เหลือ 130ต้น
โอ้โหหากดูแลดีๆ..ต้นนึงให้ผลผลิต ซัก 100 โล ก็13,000 โลแล้ว
หากทำตลาดเองขายได้ซักโลๆละ 350บาท...อิ อิ 4,550,000 บาทต่อปีแล้วนา
มันจะเป็นจริงแบบนี้ไหมนั่น.... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

แหมอย่าขายแพงขนาดนั้นเลยครับโลล่ะ 200 ผมก็ว่าหรูแล้ว เหลือกินเหลือใช้ผมจำได้ว่า อินทผลัมที่ไทยนี่ออกลูกปีล่ะ 2หนนี่ครับถ้าเป็นแบบนั้นคูณ 2 เข้าไปสิ เนื้อที่ระหว่างต้นยังปลูกพืชสวนครัวแซมได้อีก แหล่มเลย
ชาวนา™

« ตอบ #74 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2011, 12:06:58 PM »

แปะครับ  รู้สึกว่าอนาคตสดใส และจะรวยกันไปใหญ่แล้วนะครับ  ไว้ผมหามาปลูกบ้างดีกว่า  ยิงฟันยิ้ม

Liked By: kwanbanna
Chonpratan
*

« ตอบ #75 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2011, 02:20:11 PM »

อิ อิ..อย่าพูดดังไปครับ...คุณชาวนา...อายเค๊าครับ
เมล็ดที่เพาะไว้เพิ่งงอกรากออกมาเซ็นเดียว..ยังไม่รู้ว่าจะได้เป็นหมู่หรือจ่าเลยครับ
แต่หากคิดตามหลักการมีเหตุและมีผล...มันก็น่าที่จะเป็นแบบนั้นนะครับ
ว่าแล้วก็นั่งลุ้นเมล็ดให้งอกเร็วๆกันต่อไป.... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

คุณชาวนา...ปลูกเลยครับ...ปลูกพันธุ์ดีๆหลายๆพันธุ์เลย
เดี๋ยวอีก 3 ปีจะได้พาเจ้าหนุ่ม MEDJOOL ไปเยี่ยมว่าที่พ่อตา ของเจ้าสาว KHALAS
เผื่อจะได้หลานเป็น...ไอ้หนู KHAJOOL หรือ อีหนู MEDLAS แสนอร่อยได้บ้างนะครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Chonpratan
*

« ตอบ #76 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2011, 02:23:10 PM »

งานนี้พี่แปะ ได้ ทานอินทผลัม แทน ข้าว แน่ๆ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

แสดงว่าขายไม่ออกอ่ะซิ.... ลังเล ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Liked By: kwanbanna

krung_s
*

คนล่าฝัน

« ตอบ #77 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2011, 02:40:36 PM »

ผมว่ามีความเป็นไปได้นะครับ ถ้าเราช่วยกันพัฒนาสายพันธุ์ และแบ่งปันความรู้กันอย่างนี้ต่อไปเรื่อยๆ อย่างที่ผมเคยวางเป้าหมายไว้ 1 ต้น เอาแค่ 50 กก. x 100 บาท = 5,000 บาท แค่นี้ผมก็ค่อนข้างพอใจแล้วครับ แต่เราคงต้องทำการบ้านเรื่องการตลาดกันมากหน่อย ถ้าเกิดมีการรวมกลุ่มกันได้ และผลผลิตมีมากพอ งานใหญ่รอเราอยู่ข้างหน้าเลยนะครับ
    ผมติดต่อกับท่านนึงอยู่ที่ชัยภูมิ ท่านปลูก ไร่ละ 100 ต้น ผมถามว่า ทำไมปลูกถี่จัง ท่านบอกว่า เอาไว้คัดพันธ์ คัดตัวผู้ด้วย พอได้ต้นดีๆ ดกๆ เด่นๆ ค่อยขยายออกให้เป็นรูปแบบทีหลัง....น่าคิดนะครับ เท่าที่ผมเห็นที่กาตาร์นี่ เขาก็ปลูกแบบใบติดกันเป็นพรึ่ดเลย ไม่ได้ห่างอะไรมากมายเหมือนบ้านเรา ออกลูกดกเต็มต้นครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

บ้านสวนทองทิพย์...ผักหวานป่า ไผ่บงหวาน มะนาว สละ และอินทผลัม ณ หนองบัวลำภู
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=39740.0
Chonpratan
*

« ตอบ #78 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2011, 03:03:52 PM »

50 กิโล สำหรับอินทผลัมลูกเล็กๆแบบนั้น..ผมว่ามันน้อยไปอ่ะซิครับ..คุณkrung_s
อย่างที่สวนของโกหลัก...เชียงใหม่ ท่านปรับปรุงพันธุ์จนได้พันธุ์ KL1 ออกผล 2รอบต่อปี
ได้ตั้ง 200 โล...มือใหม่หัดปลูก...ขอ100 เดียวละกัน... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
การปลูกถี่ๆแล้ว...แพ้คัดออกทีหลังให้เหลือ 30 ต้นก็ไม่เลวนะครับ
จะได้เหลือต้นที่มีคุณภาพดีจริงๆเหลือไว้ในสวน
ส่วนต้นไหน...รสชาติไม่ได้..ลักษณะผลไม่ถูกต้องตามสายพันธุ์ก็คัดออก
เอาไปปลูกเรียงกันไว้อีกที่นึง...ดูแลให้ต้นโตฟอร์มสวยไว้ล้อมขายเป็นปาล์มประดับแทน
ต้นนึงสูง3-4 เมตรก็หลายตังค์นะครับ

udompost
*

« ตอบ #79 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2011, 11:21:50 PM »

ไม่ทราบคุณ...udompost ปลูกพันธุ์อะไรไว้ครับ...แบบทานผลสดหรือเก็บผลแห้งน่ะครับ
ผมเห็นชาวสวนชมพู่...เขาจะทำนั่งร้านใต้ต้นชมพู่เลย...เพราะเขาก็ต้องขึ้นห่อชมพู่ให้ทันเหมือนกัน
ไม่งั้นแมลงวันวางไข่ในผลชมพู่แน่นอน...ผมเลยคิดว่าหากต้นอินทผลัมโตเลยหัวเราแล้ว
ไม่สามารถผสมเกสรถึงก็อาจทำนั่งร้านติดไว้ทุกต้น...เพื่อสะดวกในการขึ้นลงผสมเกสรและห่อผล
และอาจใช้ช่วยพยุงพวงอิทผลัมไม่ให้ทิ้งน้ำหนักลงข้างต้นมากนักก็ได้น่ะครับ

ผมสั่งซื้อจากเจ้านี้น่ะครับ

http://www.intapalumthai.com/
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 ... 594   ขึ้นบน
  พิมพ์